zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe gari lililokuwa limebeba gesi lililipuka na kuteketeza nyumba na gala katika mji mkuu wa kenya mapema ijumaa na kwa jeruhi zaidi ya watu m na kuua watu wasiopungua watatu huku idadi ya vifo ikitarajiwa kuongezeka baadhi ya wakazi inaonekana walikuwa ndani ya nyumba zao wakati moto huo ulipofika katika nyumba zao usiku wa manane msemaji wa serikali isac mwamura alieleza mlipuko wa lori lenye nambari isiyojulikana ya usajili ambao lilibeba gesi ulisababisha mlipuko mkubwa na mitungi ya gesi ilishika moto ambao ulichoma gala ya or godown inayohusika na mavazi pamoja na vitambaa mwaura alisema magari mengine kadhaa na biashara ziliharibiwa na gesi ambayo ilianza saa tano usiku kwa saa za huko hapo alhamisi katika eneo la mradi kwenye mtaa wa nairobi wa embakasi maafisa wa kijeshi nchini ukrain anasema rasha ilirusha ndege mbili zisizokuwa na rubani usiku kucha ambazo zililenga miundombinu muhimu ya nchi hiyo na kukata umeme kwa wenyeji wa eneo la kati mwa ukrain na kaskazini mashariki kampuni ya nishati ya ukrain ukrnegro ilisema ijumaa kwamba baadhi ya uharibifu ulipatikana katika vituo vyake na kusababisha kukatika kwa umeme katika mji wa kiv rl katika mkoa wa dipropetrozisk unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc msomaji ni mimi meri mgawe marekani inachunguza uwezekano wa kuingia kwa njia ya asiri kwa afghanistan inayodhibitiwa na, ta- na taliban kulingana na waraka mpya wa mkakati uliotolewa na wizara ya mambo ya nje ya marekani hatua hiyo inaashiria mabadiliko ya sera ya marekani kuelekea ushirikiano mdogo na utawala wa kiislamu uliotengwa huku ikilenga kufikia malengo kadhaa ya usalama kisiasa na kiuchumi kwa taliban tunatetea upatikanaji wa umoja wazi na uwajibikaji kwa wamarekani pia tunaunga mkono kazi ya mjumbe maalumu wa rahis wa masuala ya jeshi ili kupata kuachiliwa kwa wamarekani waliowekwa kizuizini bila haki inaelezea taarifa ya mkakati wa nchi e, ikijumuisha na iliyoidhinishwa hivi karibuni afghanistan ambao uliidhinishwa hapo oktoba mapigano yaliendelea ijumaa huko gaza huku maafisa wa afya katika eneo hilo wakiripoti watu15 waliwawa usiku wa kuamkia leo kulingana na shirika la habari la afp shirika la habari la hamas limenukuu ofisi ya habari ya hamas ikisema mashambulizi ya anga na makombora ya israel yalilenga, shirika, yalilenga katika mji wa kusini mwa gaza wa canyonis shirika la habari la roiter limeripoti ijumaa kwamba vikosi vya israel vilishambulia viunga vya rafa kusini mwa gaza ambako maelfu ya watu wamekimbia tangu israel ilipoanzisha mashambulizi yake dhidi ya an moja mashambulizi yake makubwa tangu vita hivyo vilipoanza akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari mjini jeneva ijumaa msemaji wa ofisi ya umoja wa mataifa ya uratibu wa maswala ya kibinadamu ocha l alielezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mapigano mwisho wa habari za dunia ulikuwa nami meri mgawe katika matangazo haya lakini baada ya muda mfupi mwenzangu sande shomari atakuwa hapa kwa ajili ya kukuletea taarifa katika meza ya waandishi wa habari voa karibu msikilizaji ikitangaza kutoka washington dc na leo ikiwa ni siku ya ijumaa nakukaribisha kwenye meza ya waandishi wa habari jina langu ni sandey shomari ambapo hii leo katika meza ya waandishi tunamulika matukio muhimu wiki hii na katika meza hii basi tutakuwa na waandishi wa habari doto bulendu ambaye yuko chua kikuu cha mtakatifu agostini mwandishi na vilemhadhri hali kadhalika tutakuwa naye joseph njane kutoka citizen tv kule kenya na vilevile tutakuwa naye olivia kitoga kutoka sharla radio kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo na miongoni mwa yale tutakayomulika hii leo ni huko nchini marekani wakati wikihii wahasi wa kihudhi wamefanya mashambulizi zaidi ya thelathini ya makombora na ndege rubani katika bahari ya sham wanamgambo hao wamesema kuwa wairusha makombora kadhaa katika meli ya kivita ya marekani katika bahari hiyo ya sham na kwamba wanapanga kuendelea kuzilenga meli za marekani na waingereza wakati huo huo rais wa marekani joe biden amesema ameamua kuchukua hatua za kijeshi kujibu mashambulizi dhidi ya kambi ya marekani huko jordan karibu na mpaka wa iraq na siria ambayo walisababisha vifo vya wanajeshi watatu wa, wa marekani na kwa wengine zaidi ya 40 vile vile utamulika hali ilivyo huko nchini tanzania baada ya chama cha macha, upinzani chadema kutangaza maandamano zaidi katika mikoa ya mwanza na mbea na mengineyo halikadhalika huko huko nchini tanzania ugonjwa wa macho au ambao umeelekea kutajwa kuendelea kuongezeka vile vile utamulika huko nchini kenya wataalamu wa sheria wanasema kuwa rais wa nchi hiowilliam ruto ana wajibu wa kufata maagizo ya mahakama kuu ambayo wiki jana ili kutumwa kwa maafisa wa polisi el1 kuelekea kule nchini haiti basi hayo na mengine mengi ungana nami sandey shomari tukiendelea kupa taarifa hiyo karibuni kwenye meza ya waandishi wa habari uh, bwana doto bulendu kutoka tanzania karibu sauti america asante uh, sana sande shomari asante sana, sana, sana, sana niko tayari na d bulendu labda tu tuanzie upande wako tumesikia haya mashambulizi yaliyotokea e, kwa upande wa jeshi la marekani hatimaye kupoteza wanajeshi watatu e, hali kadhalika wengine zaidi ya 4 kujeruhiwa kama ilivyosema hapo awali pengine hii hivi sasa kwa ujumla wake unavyoiona wewe na vyombo vya habari vya tanzania na hali inavyozungumzwa huko tanzania kutokana na hali hii iko vipi imekuwa ni moja ya habari kubwa ambayo imetawala katika kurasa za habari za kimataifa katika magozeke ya tanzania lakini pia katika redio televisheni na mitandao ya kijamii imekuwa inajadili sana tukio hili na hasa tukio la wanajeshi watatu wa marekani na wengine kujeruhiwa katika tukio hili na hasa kinachojadiliwa wengi w waandishi wa habari wanalitazama kwamba nini kitatokea baada ya tukio kama hili na uamuzi au na uamuzi wa marekani na uamuzi wa marekani baada ya tukio hili kwa sababu wengi wanaitazama marekani kama ni taifa kubwa ambalo haliwezi kukubali kwa kwamba wanajeshi wake ambao kwa muda mrefu jeshi la marekani kwa tafsiri kubwa ni jeshi lenye nguvu ambalo limekuwa linasambaa maeneo mengi duniani kuhaikisha kwamba linaweka nguvu ya kupi. halo umepotea kidogo hapo hapo sasa nakusikia asante sana yasimekuwa ni moja ya habari kubwa kwenye vyombo vya habari nchini tanzania tu kwenye mitandao ya kijamii kumekuwa una mijadala mikali lakini pia vyombo vya habari kama redio televisheni na magazeti yameipa kipaumbele katika maeneo yao maalum kabisa kwa ajili ya habari za kimataifa imeripotiwa kama habari iliyotokea lakini hasa imeibua uchambuzi mkubwa kutoka kwa wachambuzi wa habari hapa nchini tanzania wakianza kujiuliza nini matokeo yake kama marekani itachukua uamuzi wa kujibu mapigo makali kutokana na, na tukio hili la kupoteza askari wake watatu wa ta- na wengine kujeruhiwa katika tukio hili na yote haya yanatokana na tafsiri na historia na ukweli kwamba marekani ndio limekuwa taifa kubwa duniani ambalo mara zote limekuwa linasimama imara kuhakikisha kwamba linasitisha ama linaingilia sehemu ambapo kumekuwa kuna aina fulani ya kuto kuelewana na hasa kumekuwa na ukiukwaji wa haki za binadamu kumjedela mkali katika vyombo vya habari tanzania mbalida ya kuripoti tukio hili wamekuwa wanaripoti tukio hili linaenda kutengelea tukio gani lingine ikiwa marekani itajibu makali kwa uzito huu hu tukio lilivyotokea bila shaka nakushukuru sana na nikija kwako bwana joseph njane kule nchini kenya citizen television najua pia kule mimekuwa mkifuatilia masuala haya pengine upande huo hali iko vipi kuhusiana na hii taarifa ya marekani na kushambuliwa kwa wanajeshi sana sandey shomari na msikilizaji wetu bila shaka ni taarifa ambayo imeweza kupokelewa kwa hisia tofauti kwa sababu unajua tangu uh, kundi la hamas uh, kushambulia israeli tarehe saba mwezi oktoba mwaka jana kumekuwa na uh, shughuli nyingi wakenya wakifuatilia je vita hivi vinaelekea wapi hatima yake ni vipi ama na athari zake zitakuwa ni vipi kwa hivyo shambulio hili la majuzi ambalo lililenga wanajeshi wa marekani limekuwa vile vile likiibua hisia mseto kutoka kwa wakenya tu na vile vile vyombo vya habari kwa sababu wengi wamekuwa wakitarajia kwamba marekani ina uzito wa kijeshi na usalama wake umepigwa jeki kwa hivyo wanatarajia kwamba baada ya e wanajeshi wake kuuwawa na wengine kujeruhiwa basi huenda marekani ikatimiza ahadhi yake kupitia rais joe biden kuweza kujibu yale mashambulizi na kuwalenga wale waliotekeleza kwa sababu rais mwenyewe amesema kwamba kwa mda basi marekani itakuwa ikijebo ni suala ambalo limekuwa likifuatiliwa kwa karibu kwa sababu utakumbuka vile vile kenya imekuwa Uh, ni mwathiriwa wa mashambulizi ya kigaidi na vilevile serikali imekuwa ikijitahidi zaidi kuweza kuyazima yale mashambulizi uh, na kwa kupitia ushirikiano ambao umekuepo na vile vile kwa mataifa ya kutoka nje marekani ikiwemo kwa sababu utakumbuka vyema kabisa mwishoni mwa mwaka uliopita uh, yule waziri wa ulinzi wa marekani uh, austin alikuwa Uh, na vikosi vyake aliweza kutoa kauli baada ya kufanya ziara hapa nchini kenya na kuahidi kwamba ule ushirikiano utaweza kuimarishwa kabisa katika ushirikiano kwa hivyo ni suala ambalo tu halitupiwi jicho tu kwa shambulizi lile la mpaka wa jordan pamoja na syria bali pia ni kufuatilia suala so zima la usalama kwa sababu linaloathiri taifa lile basi taifa la kenya vilevile vile linaonekana kuathiriwa kwa, kwa sababu kenya vilevile imekuwa vile mshirika mkubwa wa taifa la marekani kwa hivyo ni suala ambalo vyombo vya habari vimekuwa vikifuatilia waandishi wa habari wakitumai kwamba pengine uh, pande zote mbili kumbuka kwamba tayari iran kwa sababu kundi lile limehusishwa na uh, taifa la iran iran imejitokeza kimasomaso kupinga japo hilo shaka na marekani na vile vile tumeshuhudia tu kauli ya rais biden wengi wanasubiri ni jibu lipi ambalo litatolewa na wanajeshi wa marekani uh, vile vile kupitia tamko lake waziri wa ulinzi austin lloyd bila shaka bila shaka na kushukuru sana joseph unjane lakini pia tunaye kwenye laini uh, olivia kitoga kutoka kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo olivia pengine kama anavyosema uh, joseph unjane drc ni mshirika mkubwa wa marekani na raisi amechaguliwa hivi karibuni mmemaliza uchaguzi lakini pengine swala hili huko drc vyombo vya habari na waandishi wanasemaje kuhusu swala hili asante ndugu shomari asante kwa wasikilizaji wote wa voa ulimwingune ambako wanakupata natoka hapa mashariki eh, na mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo mjini bukavu na kama vile wanakuwa akizungunzia swala lile ni swala ambalo linafasiliwa kwa karibu vilevile hapa mashariki hasa mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo sio tu kwani marekani inakuwa ikishambuliwa E, kwani vile vile wazaliwa wengi hapa mashariki si ya kidemokrasia ya kongo kama mmejua kumepita sasa miaka myingi mashariki si ya kijamhuri si ya kidemokrasia ya kongo inakuwa katika hali ya usalama mdogo na usalama mdogo huo nao unasababishwa vilevile na vikundu vya usaidi vyenye kumimiki filaha kama vilemishirini na tatu kama vile imezungumziwa hama tena wale wakaiji kutoka uko ngambo za uganda wa waaf ambao vilevile wanazungumzia wanazungumziwa hapa mashariki ya kidemokrasia ya kongo wakifanya mahafa ma imepita sasa miaka nyingi na walio wengi huzani ya kwamba jibu ambayo marekani itakuwa ikitoa kwa mashambulizi yale hivi ya wale wa itakuwa vile vile na matokeo hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako usalama mdogo unakuwa ukionekana uh, mara kwa mara na kama vile umesema rais mchaguliwa feliks chisekedi hapa karibuni katika masini yake naye vile vile alikuwa akikamata hatua kabisa za nguvu na kusema ya kwamba atashambulia zilivyo vilivyo vikundi ambazo zinamiliki silaha na ambazo vimaendelea kuleta usalama mdogo hapa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni kusema ya kwamba wakaaji wengi hapa kabisa wanachunga jibu ya america na wanazani kwamba jibu hiyo inaweza kuwa na matokeo kwa njia ile ama ingine hasa ku khizo vikundi ambazyo vinaendelea kufanya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kitajamishirini na tatu na vikundi vingine kama vile adf nalu ambavyo vinaendelea kuleta usalama mdogo yaani wakongomani wanafuatilia ya kwa karibu jambo nine na wanadhani kwamba matokeo itaonekana vile hata huku katika mashariki ya bara la afrika bila shaka bila shaka nakushukuru sana olivia kitoga naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili kutoka hapa washinto c moja kwa moja basi wakati huo akiznumzwaapa ene vmoahabariatangaza aa mil hoaasa nika mji mkuu wa nairobi katika eneo mbalo uh, limetajwa mba ni karibu na makazi ya watu na mpaka sasa natajua kwamba mlipoko huo umesababisha watu mia mbil a kujeruhiwa na watatu kufariki dunia msemaji wa serikali anasema huddadi kubwa ya kazi ilikuwa ndani ya nyumba zao wakati moto huo uliposhika ulipotokea pale jana usiku msemaji wa serikali amezungumza sasa pengine uh, wewe Njani, huko hapo nairobi tueleza zaidi hiiabaadhi najua imegonga maeneo mengi e, nini zaidi ambacho kinazungumza kimetokea uh, sante sana shomari ni kweli kwamba ulivyosema ni kwamba mkasa huu ulitokea jana mwendo wa dakika chache tu baada ya saa tano za usiku na utakumbuka kwamba saa tano za usiku uh, watu wengi huwa wametoka kutoka kazini na wengi wakati huo huwa ndio wanaelekea kulala kwa hivyo ni mkasa ambao awali tulikuwa tunaelezwa kwamba ulitokea baada ya pengine kituo kimoja cha kuweza kujaza ile gesi kulipuka kukawa na taarifa kwamba huenda ni lori ambalo ulikuwa imebeba gesi lakini kauli hizo zote ziliweza kutiliwa mkazo na maafisa wa serikali yakuongozwa na msemaji um, wa serikali iliyosema isaac maura lakini kilicho ni kwamba uh, vifo vitatu vimeshaa dhibitishwa na watu zaidi ya mia mbili themanini sasa hivi uh, wanaendelea kutibiwa katika hospitali mbalimbali tumekuwa tukiona maafisa wa usalama pamoja na maafisa wa serikali wakitoa taarifa mbalimbali moja hapo ikiwa ni ile tumi ya kudhibiti kawi nchini na petroli ambayo vile vile swala hili liko chini yake na vile vile tumemwona katibu katika wizara ya kawi akitoa ya kauli yake na wamesema kwamba baada ya uchunguzi kufanywa ni uchunguzi wani, ni kitu wakile, wa awali ni kamba kituo kile hakikuwa kimeruhusiwa kuweza kufanya kazi ile na uchunguzi wa kina umeanzishwa kumbuka kwamba vile vile naibu rais rigadi gashag alikuwa amesema kwamba uchunguzi wa kina uanzishwe na uharakishwe akapeana muda wa saa mbili kuweza kuwasilisha yale matokeo lakini kilichowazi ni kwamba wengi walijeruhiwa ni mkasa ambao baadhi wanasema kwamba ungeepukika iwapo sheria kanuni zinazotoa mwongozo wa hili zingezingatiwa kwa sababu yale ni maeneo ambayo yana mm-hmm. idadi kubwa ya wakazi na kwa hivyo ni suala ambalo bado linaibua maswali mengi kwa sababu mafa yametokea majeruhi ama majeraha yametokea lakini hivi sasa tunapozungumza nikna kwamba kuna utofauti kati ya wale maafisa kwa sababu utakuta kwamba pra imetoa kauli yao serikali imetoa uh, kauli yao ikisema kwamba uchunguzi utafanywa kwa kina lakini uh, wengi wanajiuliza mbona hili likafanyika je iwapo leseni haikuwa imetolewa kwa uh, ili, kile kituo ni nani waliozendea kazini nani waliotepetea kazini hawa kufanya kazi yao jinsi inavyohitajika lakini maswali yanapoendelea kujiuliza uh, kumbuka msemaji wa serikali vilevile alikuwa amedokeza kwamba watakuwa wakitoa uh, msaada zaidi kufuatilia familia hizi kwa sababu wengi wangali wamelazwa katika hospitali tofauti mamalusi hospitali kuu za kenyatta kuna wale waliojeruhiwa zaidi uh, kwa hivyo ni mkasa ambao haukutarajiwa na bado kuna wale ambao vile vile wanatafuta wen zao ikikumbukwa kwamba ni tukio la usiku lilifanyika watu walianza kutoroka kulingana na uh, zile uh, kauli ama kauli za walioshuhudia ama wakazi waeneo lile hivyo huenda kuna wale ambao hawajui familia zao ziko wapi na kwa hivyo kwa ushirikiano wa mashirika ya serikali na shirika la msalabu mekundu yote yanaendelea kudhibitishwa na kuakisha kwamba hali inakuwa sawa serikali nayo na ikisubiriwa kuona ni hatua ipi ambayo itachukuliwa kijumla hatara imepatikana maeneo mengi vifaa vingi vimeharibiwa maafa yametokea majeraha yametokea sasa macho yote ni kwa serikali kuona uchunguzi huu utatoa hatma ipi je maafa haya yangeepukika na iwapo yangeepukika nani anafaa kuwajibika hilo ni swala ambalo kwa kweli itabidi kuendelea kulifuatilia kujua serikali E, itakuja na kitu gani lakini wakati huo ya, ya kijiri uh, kule nchini tanzania tumeshuhudia maandamano ya chama cha mpinzani cha chadema yaliofanyika jijini salaam lakini uh, hiyo ilikuwa wiki wiki hii wa na wamezungumza chama kwamba sasa wanajipanga kuendelea maandamano pengine uh, kwa upande wako bwana bulendu ilikua wikiiliopita hapa nini ambacho Uh, kinajiri kwenye tasnia hiyo na vyombo vya habari kuhusiana na hayo maandamano yanayotajwa kwamba yataendelea mikoani kwengine uh vyombo vya habari kwa sasa vime vilikuwa vina matarajio tofauti kidogo na kile ambacho kilitajwa hapo mwanzungi katika maandamano ya kwanza yaliyofanyika dares ya salam na kufanyika bila vurugu kwa amani yalitawala vyombo vya habari vyote tanzania ukawa kuna munga, kuna mchanganyiko wa maoni maoni ya kwanza mwengi waliachukulia kama ni ustakimilivu wa rais samia suluh hasan katika kuendesha siasa huru nchini tanzania vyombo vingine vikiona nujimara na msimamo mkali wa chadema kusimamia kile ambacho walikitangaza hapo awali mwanzoni chadema walipata vikwazo kutoka kwa jeshi la polisi dar dares salaam na hata serikali ya mkoa wa dare s salam ilitangaza kwamba siku chadema wanayotaka kufanya maandamano watafanywa usafi kabla ya baadaye chadema na jeshi la polisi kwa ruhusu chadema kufanya maandamano baada ya maandamano hayo kufanyika vyombo vya habari viliandika na kuchambua nini kinafuata baada ya maandamano ya dar salaam wakati vyombo vya habari vikiwa na maswali ya nini kinafuata baada ya maandamano ya dar dares salaam bema kupitia kwa katibu mkuu wake doni nyika ktoa ratiba nyingine ya kuendeleza maandamano katika mikoa mitatu ndani ya mwezi huu wa pili kwa maana ya mwanza ambapo yatafanyika tarehe kumi na tatu baadaye watakwenda mbea kwa tarehe ishirini na tarehe ishiri na saba arusha kushinikiza hiki ambacho kinaendelea hii sasa ndani ya bunge mjadala juu ya mabadiliko ya sheria za uchaguzi nchini tanzania huku chadema wakisema kwamba we aondolewe kini habari kubwa zaidi ni kwamba je chadema watafanikiwa kwani wakati wanaendelea na harakati za kushinikiza serikali bunge kutoendelea na mjadala juu ya mabadiliko ya sheria bado mjadala huu umekuwa unaendelea a bunge limejadili na leo hii limekaa kama kamati kwa ajili ya kupitisha sasa miswada hiyo kuenda kuwa sheria kwa, kwa maana ya kupelekwa kurudishwa serikalini ili rais aweze kuisainya kuwa sheria tayari kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka huu na ule wa mwakani sasa moja ya habari kubwa zaidi je mandamano ya chadema yataleta mabadiliko yoyote na je upe uwezekano wowote wa kufanyika kwa marekebisho madogo ya katiba kama wanavyotaka tendema kabla chagzwa serikali za mitaa wmwaka huu na uchaguzi mkuu hapo kwakani habari vimekua viko vinatafuta zaidi ndani azungumze kwa maana ya kutoa maoni na tafsiri sahihi juu ya hiki kinachofanywa kwa sasa na chadema wakati serikali ikiwa inaendelea na mchakato wa kubadilisha sheria chadema wanasema serikali irudi nyuma kumekuwa kuna mijadala mikali katika mitandao ya kijamii kijamiin yale ambayo yamepitishwa na bunge la tanzania hii leo hususani mabadiliko ya jina la tume ya uchaguzi mabadiliko ya uchaguzi wa wajume na hata namna ya kumpata mkurugenzi na mwenyekiti wa tume wengi mjadala umekuwa ni mkali kwamba mabadiliko hayo yataweza kuifanya tanzania kufanya uchaguzi huru na wahaki kama kilivyokuwa kilio cha muda mrefu kwa habari kuu imekuwa ni maswali tu njia ya panda je uchaguzi wa mwaka huu utakidi matakwa ya walio wengi wanaotaka kuona na uchaguzi huru na, na wahaki nchini tanzania ama itakuwa ni mabadiliko ya jina tu la jina la tume a mchakato kuwapata usimamizi wa uchaguzi kwa sababu paka hii sasa pia neno la wakurugenzi limekuwa ni habari kubwa sana kama wasimamie ama wasisimamie uchaguzi imekuwa habari kubwa sana nchini tanzania kwa sasa sande shumari bila shaka wtublendu asante sana lakini ni pia eh, nikiangalia upande mwingine kule jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo taarifa nyingine ambayo ilikua akipiga zaidi ni kuhusiana na haya mapigano ya silaha e, zimetajwa kuwa nzito pamoja na mizinga pamoja na wabomu katika miji na vijiji mbalimbali mbali. huku ndiko wakazi ambako wapo hasa kule maeneo ya mashariki mji wa sake uh, wilaya masisi mpaka mpakawananchi wametoa uh, maombi kwa rais feliki chisekedi afanye jambo la maana hapa zaidi kuweza kusaidia kuondoa na kuondoa hii madhila haya ya kivita lakini wakati huo rais huyu amesitiza kwamba hana mpango wote wa kuzungumza na kundi la emu ishirini na tatu pengine olivia kitoga gitog, hali iko vipi hapa e, na ripoti hii inavyoendelea kutajwa maeneo ya huko hukosurai tena kwa kutupatia kauni tunatoa kwanza mkono kwa wa pole kwa andugu wetu wa kenya ambao vilevile walikumbwa na maafa ya hiyo bomu ama hiyo gari ya jeji ambayo ilikuwa huko mjini nairobi na kufanya watu kazaa kadhaa tkupoteza maisha kuhusu hali ya usalama hapa mashariki mwa jamhuri kide ya kidemokrasia ya congo utajua kwamba hali siyo nzuri hali siyo nzuri na jeshi ya taifa yafrd inaendelea nar mbalimbali hata isikiya tano kunakuwa miji ambazo kumesika tena miria y risasi kubwa kubwa wakati ambako jeshi ya taifa yafd ilikua si ku kukuza wale mgambo wa m ishirini na tatu na vikundi zengine zinazonyiriki silaa huko mashariki ama huko jimboni kivu ya kaskazini ambako hizo zinaendelea na utajua kwamba vile niiyo katibu mkuu makamu o, wa umoja wa kimataifa naesika na jean piere la oandie vilevile amewasili hapa mashariki ma jamhuri ya kidemokrasia ya kongo huko mjini beni ni katika tu uh, changamoto hizo za usalama mdogo ambao unaendelea hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hasa mashariki huyu atakutana na viongozi mbalimbali maeneo hiyo ya huko beni vilevile atakutana na viongozi wengine huko mjini kisa kimtaja rais wa jamhuri feli kigomo na watazungumzia maswala myingi kuhusu usalama mdogo huo ni kusema ya kwamba usalama mdogo mwenyewe unaendelea kabisa na wale wanamgambo wamishirinina tatu akujapica siku kadhaa wameripotiwa tena kuua raia maeneo hiyo na hawa wameshutumiwa na wakuu viongozi mbalimbali maeneo ya huku masisi kwa kusema ya kwamba wamekamata kwa kinguvu hata walimu kuingia katika jeshi walimu wameingia katika jeshi kwa kinguvu na hiyo itafanya kwamba watoto wengi wasiende wa tena shule kwani walimu wengi wameingia katika jeshi kwa kinguvu ambako walikuwa wakinaswa na wale wanamgambo wa m ishirini na tatu kwa Lila ujumla shaka. kabisa hali siyo nzuri masharifi mm. mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo lakini serikali yake feli antan chilombo kisekedi ambaye i rahisi aliyechaguliwa hapa karibuni imesema ya kwamba itendelea kufanya bidii eh, ili amani irudi kwa ujumla hapa masharifi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa upekee ambako ah, kumepicha sasa karibuni miaka eh, ishirini kunatunakua katika iisi katika hali hiyo ya usalama mdogo inayosababishwa na vikundi mbalimbali vinavyonidishi silaha hapa mashariki ya kidemokrasi ya kongo kwa ujumla no. iiengeakua hali hapa mm. apakidemokrasiaamasharii asa asante sana bana olivia kitoga muda nao unakimbia kweli kweli uh, kwa kumalizia tu muda wetu umeshakwisha kabisa anajua kule kenya wataalamu wa sheria umekua akipingana na swala linaozungumzwa na rais wa nchi hiyo kuhusu wajibu wa kupeleka uh, wale wanajeshi kule hiti pengine kwa haraka haraka tu unaweza ukaongea kwa sekunde chache uh, njane ni koli mahakama ya rufaa juma lilopita ilipinga hatua hiyo ya kenya kupeleka maafisa zaidi ya elfu moja kule nchini haiti kushika doria na kutokana na uamzi wa jaji cha chamwita ni kwamba suala hilo tu linafaa kuachiwa wanajeshi wa ulinzi wa kenya ambao wanafaa kuongoza ujumbe wa amani hata hivyobasi naomba niwiradhi ose njaneya uamzi huo joseph mm-hmm. njane samahani sana mbe wetu kabisa nikushukuru sana kushiriki kwenye meza yetu ya waandishi halikadhalika doto bulendu kutoka kule nchini tanzania na olivia kitoga kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa