hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi idadi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na vita kati ya majenerali hasimu nchini sudan ni takriban milioni milionin umoja wa mataifa umesema leo jumaatano kamishna mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr philipo grandi ambaye yuko ziarani nchini ethiopia ametoa wito kwa msaada wa haraka wa ziada ili kukidhi mahitaji yake shirika lake limesema katika taarifa bila kutaja idadi nilisikia hadithi za kusikitisha sana kupoteza familia marafiki nyumba pamoja na maisha grandi alisema katika taarifa mzozo kati ya mkuu wa jeshi la sudan abdel fatah al burhan na naibu wake wa zamani muhamed hamdan daglo kamanda wa vikosi vya wanamgambo wa forces rsf ulizuka katikati ya april mwaka jana juhudi za kidiplomasia za kusitisha ghasia hizo zinaendelea lakini zimeshindwa kuzaa matunda na makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano yamevunjika takriban watu milioni nane wamekoseshwa makazi ndani ya nchi au kukimbia nchi nyingine kutokana na mzozo wa kikatili umoja wa mataifa umeeleza hii leo watu saba wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya jengo kuanguka katika mji mkuu wa senegal dakar rais raismaisal amesema hii leo sehemu ya jengo la makazi ambalo lilikuwa likijengwa lilianguka saa saasaba alfajiri kwa sasa huko siku ya jumanne marsha ndiani kamanda wa kitengo cha zimamoto na uokoaji katika idara ya zimamoto aliliambia shirika la habari la a iakabiiwa aukawaaraa watu pamojana uchumi na imeshuhudia harakati nyingi za ujenzi katika miaka karibuni wakati mwingine kanuni chache na bila vibale rasmi nimesikitishwa sana na kuanguka kwa jengo la zariala na kusababisha vifo saba pamoja na majeruhi sa aliandika kwenye ukurasa wake wazama kujulikana kama twir natoa pole za dhati kwa familia za waathirika na ninayotakia afueni ya haraka kwa majeruhi ongeza unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la marekaniwainton dc wakati marekani ikijiandaa kwa hatua mbalimbali kujibu shambulio la ndege zisizokuwa na rubani lililofanywa na wanamgambo wanaoungwa mkono na iran ambalo liliwaua wanajeshi wa marekani kataibu hezbollah moja ya washirika wa iran wenye makao yake nchini iraq alitangaza kusitisha oparesheni zote za kijeshi dhidi ya wanajeshi wa marekani katika eneo hilo akizungumza na uandishi wa habari rais jo biden amesema ameamua kuchukua hatua za kijeshi kujibu shambulio dhidi ya kambi ya nchini jordan karibu na mpaka wa iraq na siria ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi watatu wa, wa marekani na kwwa wengine zaidi ya40 hata hivyo biden wala maafisa wake hawakutoa maelezo zaidi lakini akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege ya a msemaji wa baraza la usalama la taifa john kirby amesema lengo ni kuhakikisha marekani inaharibu uwezo wa makundi hayo kushambulia vikosi vya marekani na vituo vyake huku ikitumia ishara kali kwa wafuasi wao katika kikosi cha islamic revolutionary guard corps cha iran wanamgambo wa kihouthi nchini yemen wamesema jumatano kuwa walirusha makombora kadhaa katika meli ya kivita ya marekani katika bahari ya sham na kwamba wanapanga kuendelea kuzilenga meli za marekani pamoja na uingereza taarifa hiyo imekuja saa chache baada ya jeshi la marekani kusema kuwa meli ya uss ussgavy iliangusha kombora la kuishambulia meli ya kivita iliyorushwa kutoka yemen na waasi wa kihouthi wanaungwa mkono na Iran sentcam imesema katika taarifa yake mwisho wa habari za dunia msomaji wako nilikuwa mimi mkamatikibase mskilizaji wetu papote unapotusikiliza katika kipindi cha kwaundani kwaundani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za marekani ambapo kampeni za uchaguzi mkuu wa novemba 24 zinaonekana kushika kasi mapema katika sehemu ya pili wenzetu wa mombasa wametukusanyia maoni juu ya hatima ya mpango wa rais william duto wa kujenga nyumba za bei nafuu kwa wakenya wenye kipato cha chini studio uko nami patrick nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi kampeni za uchaguzi mkuu hapa marekani zaonekana kushika kasi mapema kawaida wakati kama huu wagombea wanawania kushinda katika uchaguzi wa mchujo katika vyama vyao ili wateuliwe na vyama vyao kama wagombea rasmi kwenye uchaguzi wa rais wa novemba upande wa chama cha rpublican licha ya gavana wa zamani wa south carolina na balozi wa zamani wa marekani kwenye umoja mataifa niky haley kushindwa katika uchaguzi wa mchujo katika majimbo ya iowa na new hampshire amekataa kujiondoa kwenye kinyanganyiro licha ya kutoka kwa mpinzani wake donald trump na hata kwa makada wengi wa chama cha republican niky hely bado ana matumaini ya kufanya vizuri katika uchaguzi wa mchujo katika jimbo lake la south carolina licha ya kuwa uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa trump anaungwa mkono na asilimia 620 ya warepublican katika jimbo hilo huku niky hely akiungwa mkono na asilimia 25 uchaguzi wa mchujo wa chama cha republican unafanyika tarehe 24 februari upande wa chama cha wademokrat rais joe biden ambaye anawania mhulo wa pili anaonekana kusimika mizizi katika jimbo hilo biden ameonekana mara nyingi katika ibada za kanisa la kibatisti lenye waumini wengi wa marekani weuc jimbo la south carolina ndilo lilimpa ushindi joe biden katika uchaguzi wa mchujo wa chama cha demokrat maa220 baada ya kushindwa vibaya katika majimbo ya iowa na new hampshire uchaguzi wa mchujo katika chama cha demokrat kwa mara ya kwanza katika historia unaanzia katika jimbo la south carolina tarehe 3 februari siku ya jumamosi biden anashindana na wagombea wawili mbunge den phillips wa jimbo la minnesota na mwandishi wa vitabo marian williamson nimezungumza na profes timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini kampeni za kuwania urais mwezi novembar zimeshika kasi mapema Uh, jambo la kawaida huwa si kwamba jambo kama hili linatokea kwa sababu uh, kawaida kungekuwa na wapigania uchaguzi wengi katika vyama na haswa katika chama cha upinzani kwa hivyo kwa sasa hivi kwa vile wapiganiaju urahisi katika chama cha republican tayari washajiondoa na mmoja tu sasa ndio anaonekana kuongoza kwa, kwa hivyo hapa sasa unaona kampeni lazima zianze mapema manayake rais wa zamani bwana trump anaonekana kwamba ameanza mikakati yake na wengi wanataka kuonyesha kwamba basi yeye ndiye wanayemtaka na kwa hivyo democrat lazima pia nao anaoanzisha siasa zao mapema kabla huyu bwana hajaanza pengine kwavahmia na i mizinga yake anapoirusha itakuwa ni kwamba anaweza kukabiliwa katika hali yote anayoitenda na tukichukua mfano wa biden naye na pia kweli tunamona ameanza kujipanga kweli lakini kuona hawa marais uh, wa zamani bill clinton uh, obama wanasema kwamba watamsaidia hasa upande wa kunadi sera zake kupitia matangazo ya televisheni hii nayo na ina maana gani ina maana ya kwamba sasa hivi siasa zina, zinaanza kukita mizizi kwa sababu wasipofanya hivyo basi ni kumaanisha a kwamba sasahivi na uongozi wake unakabiliwa na mashtaka tofauti na ambapo sasa rais wa zamani bwana trump atatumia ama chama cha republican kitatumia kumvamia kwa hivyo marahis hawa wa zamani ni watu waliopendwa na watu ni watu ambao walikuwa na uvuto mwingi kwa hivyo sasa hivi wakitumia sifa zao zitaweza kumsaidia bwana biden katika siasa hizi unadhani hawa marahisi kando na kutumia televisheni haya matangazo kupitia televisheni unadhani wanaweza wa, siku za mbele wataambatana na biden atakapoanza kutembelea wapiga kura katika majimbo tofauti uh, tukumbuke ya kwamba katika siasa hizi ni siasa za chama wanademokrat wanataka kuthibitisha ya kwamba wao uongozi wao ni bora wana republican pia wanataka kuonyesha ya kwamba waliyemteua ama wakiongozi wanayemteua kupigania uongozi ndio wangependa kumuunga mkono ndiposa warudi jamani ama uongozini lakini kwa sasa hivi marais haa wengine wataweza kumsaidia bwana bwanabn ndiposa waweze kutilia siasa zake kutilia mikazo kuonyesha makuu ambayo ameyatenda kwa hivyo mambo haya na mengine ndiyo ya sasa hivi yatayozingatiwa na wengi wataweza kuona ya kwamba kweli rais b ameweza kuleta mabadiliko ijapokuwa kutakuwa na siasa kali kuhusu uhamiaji na pia uchumi Biden, uh hata upande wa wademokrat wanasema kuna wana hofu kidogo kweli wanasema ame, ame, ametekeleza mambo aliyoyaahidi kuna mafanikio ambayo yamepatikana miradi mingi imeweza kupitishwa ya ujenzi na mingine kadhaa lakini wanasema ana ugumu zaidi kunadi aliyoyatekeleza kwa wapiga kura unadhani hii ni kwa nini jambo lenyewe ni kwa sababu mambo mengi ya yanayostahili kupitishwa katika bunge haya kupitishwa na mengi yalipingwa kwa hivyo sasa hivi kuwashawishi wanachama ili waweze kumuunga mkono inakuwa ni vigumu haswa chama cha upinzani kwa hivyo uh, mambo yale yatachangia kwa kweli lakini ikiangaliwa kwamba ameweza kuiongoza nchi vyema uh, pengine pale ana ana pointi ambazo watapata lakini kuna wale wengine ambao tunaweza kuwaita ni sugu wanachama sugu wa chama cha republican wao hawataona uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa baidna mepoteza maarufu miongoni mwa wapiga kura vijana katika jimbo la south carolina na majimbo mengine ikilinganishwa na mwaka wa elubilaishirini timothy sadera anaeleza kwa nini hali hii inatokea jambo la kwanza linalojitokeza ukiangalia jimbo la south carolina ni kwamba hata mwaka juzi wakati wa uchaguzi kura za wakati ambapo uliopita wengi wao walikuwa wanaonekana kumuunga mkono uh, rais wa zamani kwa sababu ya ahadi walizokuwa wameahidiwa lakini kwa upande ule mwingine wengine wanamuunga mkono bwana trump na wengine pia utakuta wengi wanamuunga mkono bwana bwana biden kwa sababu ya siasa na misimamo na sasa hivi kuleta usawa kuleta umoja wa kitaifa umoja wa haswa wa vijana weusi ambao wanapitia katika changamoto mbalimbali mbali, wanataka kuona ya kwamba sasa hivi warudishe kwa hivyo jambo hilo naona ya kwamba south carolina ni jimbo moja ambalo pengine tuseme linaegemea upande huo kulingana ni wangapi waliohojiwa lakini kwa majimbo mengine vijana wengi haswa nilipoona wengi waliojitokeza kumuunga mkono biheli uh, na pia kumuunga mkono uh, bwana et wengine hawako wanatosheka walimpigia bwana e na biheli kura kwa hivyo kwa upande ule mwingine kuna wao waliogawanyika hili suala la mzozo wa israel na hamas wanasema kwamba nalo limechangia zaidi kutokana na msimamo wa marekani katika mzozo huo limechangia vijana yani kupoteza imani na biden hasa vijana vijanakama mfano huko michian wanasema michian kuna waislamu wengi vijana hata vijana wasiokuwa waislamu wasi tumeona mara nyingi akifanya, akifanya kampeni kuna vijana ambao wanajitokeza wakiwa na bendera ya palestina wakimwomba Ha, amshawishi huyu waziri mkuu wa uh, israel aweze kusitisha vita je huu mzozo wa israel na hamas nao unaweza kamletea biden kwa kweli umechangia pakubwa maanake sasa hivi unaona uh, sa uamuzi wao kuunga mkono kuunga mkono nje ya israeli moja kwa moja hilo ni jambo ambalo halikuungwa mkono na mataifa ya kiarabu na pengine wote wanaunga mkono mataifa mengine kwa hivyo uh, jambo hilo linaonekana ya kwamba si sawa lakini kwa upande wake bwana biden anaona ya kwamba ni haki ya kwamba atakae ni haki ya kila mwananchi wa israeli wa pia wa palestina waweze kuishi kwa usalama kwa hivyo bwana bwanaban mwelekeo wake ni kwamba kuleta amani na kuleta amani kwanza ni kusitisha kundi hili la hamas na kundi la hamas nalo linatumia dini linatumia uhamasishaji uh, uh, wao katika kuungwa mkono na mataifa ya, ya kiarabu kwa hivyo jambo hilo waona likiingia sasa dini imeingia katikati alafu kuna pia msimamo wengine wanachukia waisraeli kwa kuchukia tu kwa sababu ya kusema ni maingilio lakini tukirudi pale awali kuna hawa ha- waoti ambao uh, pia wanaudhi kwa kuweza kuvamia meli pale baharini na sasa kuwa wananchi kurusha bomu katika nchi tofauti jordan lebanon iran iraq unaona pale yale mambo bwana biden yanaposimamia kwa hivyo yale ni matukio tu ambayo yanachangia kuongeza uadui wa bwanabn ama marekani wa nchi za kiarabu rais wa zemani donald trump licha ya kusakamwa na kesi nyingi bado anaungwa mkono na warepublikan wengi kama ilivyoonekana katika uchaguzi wa mchujo wa chama cha republican huko iowa na new hamshire lakini wachambuzi wanasema huenda akapoteza umaarufu huo ikiwa atapatikana na hatia katika kesi hizo dhidi yake o, wajua kaka yanayojitokeza kwa sasa hivi ni mengi sana yanayomkabili bwana trump tukianzia majimbo tofauti Georgia, new york michigan wapi pote pale ana kesi nyingi sana za kujibu na haswa zaidi wakati wa upigaji wa kura mwaka elfu mbili na ishiri na moja ambapo kulikuwa na mauaji mengi alifanyika kuvamizi wa makao makuu ya bunge na mengine na haswa sasa kuna msoada ambao umepelekwa katika mahakama kuu kwa hivyo katika superior, uh, supreme court kwa hivyo bado kuna uamuzi na kesi nyingi ambazo zinamkabili kwa hivyo naamini ya kwamba hati ya haya mambo yatajitokeza sana wakati wa siasa za michujo wakati wa midahalo wakati huo wa ndipo bwana trump bwana biden na yeye atakuwa amejitayarisha kumvamia kwa maswali na pia waandishi wa habari watakuwa anamuuliza maswali kuhusu mashtaka hayo yote yanayomkabili na pia kama yataamuliwa basi kulingana na constitution ama katiba ya nchi ni kumaanisha ya kwamba Uh, hataweza kung, kung, kung'ang'ania urahisi kwa hivyo uh, mambo yakienda zaidi nana mahakama kuu iweze kuamua ya kwamba bwana trump hatastahili basi wanarpblika na watakuwa na ile nafasi ya kuweza pengine kuchagua mpiganiaji uchaguzi mwingine mpigai ama kiongozi wa chama mwingine ambaye ataweza kusimama lakini jambo hilo bado halijaamuliwa lakini kikatiba ni kwamba je ikiwa atapatikana kuwa na kosa na mahakama kuu ama na na ule uamuzi wa, supreme court je itakuwaje kwa hivyo naona pale bado bwana trump atakuwa angali ana mlima mkubwa ambao ataupanda na kuweza kuthibitisha kwamba kwa sasa kweli watu watampokea kama kiongozi aliye wa kweli kwa wengi kwa hivyo hizi kesi zikiwa hizi, hizi za makosa ya jinai au hizi kesi nyingine za kulipa fidia huku na kule iwapo atapatikana na hatia kwa hiyo Uh, tr atajikuta matata, atakuwa atakuwa matatani japokuwa bado inaonekana ni, ni kinara katika chama cha republican atakuwa matatani maanake kuna katiba na kama kweli katiba itafuatiliwa wanaangalia kipengele cha kumi na nne ambacho chasema ya kwamba sasa hivi hastahili kusimamia ama kuongoza kuchukua ofisi zozote za serikali kwa sababu a walihusika katika makosa kama ya yakijinai na mengine ambayo sasa yanaweza kumkinga mtu kutoweza kushika ofisi yoyote ya kiserikali ni timothy sadera akizungumza nasi kutoka atlanta georgia punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani tata umeibuka nchini kenya kuhusiana na mpango wa serikali kujenga nyumba za bei nafuu kwa umma japokuwa rais william ruto amesisitiza kuwa mradi huo utafaidi wananchi wasio na uwezo wa kujenga nyumba kesi kadhaa ziliwasilishwa mahakamani kupinga mpango huo ambao utatoza ushuru kwa wafanyakazi kwa undani zaidi kutoka studio za voa mjini mombasa salma mohamed na josfat kioko wametuandalia ripoti ifuatayo asante sana mvutano huu unaohusu ushuru wa nyumba nchini kenya unaonekana kuelekea katika gumzo ya malumbano ya kisiasa japo serikali inasema ina haki ya kuleta mpango huu kwa wananchi ili wafaidike na nyumba utafiti uliofanywa na gazeti la the star disemba mwaka jana unaonyesha kwamba wakenya wengi wanahitaji kumiliki nyumba ndio maana serikali imesema mpango huu hutoa faidi zaidi na kuelekeza ushuru huu kwa wafanyi watu wanaopokea fedha kutoka serikalini na wanaofanya kazi lakini upinzani unaonekana nao kupinga hili na kuateremsha malumbano mitaani licha ya kwamba kesi zinaendelea kusikizwa mahakamani kufuatia uamuzi wa majaji mwaka jana na hivi karibuni kumekuwa na kesi nyingine mahakamani kuhusu serikali na raia wanaopinga hilo mwelekeo ni gani katika swara hili la ushuru wa nyumba serikali ya kenya ilikuwa imeanza kukata asilimia 15 ya mishahara ya jumla ya wenyeji na wageni julai iliyopita ili kufadhili ujenzi wa nyumba za bei nafuu kwa watu wa kipato cha chini ushuru huo ulizua kilio kutoka kwa upinzani na sehemu kubwa wa kenya ambao wanahisi kulimewa na msururu wa ushuru ulioanzishwa chini ya rais william ruto ushuru huo ulikuwa sehemu ya sheria ya fedha iliyopitishwa mnamo juni ambayo pia iliongeza maradufu ushuru wa ongezeko la thamani kwenye mafuta na kuongeza kiwango cha juu cha ushuru wa mapato sheria ya fedha ilinuia pia kuimarisha fedha za serikali huku kukiwa na mzigo mkubwa wa madeni na sarafu inapunguka kasi ilizusha maandamano ya gasi ya mwezi uliofuata na wapinzani ambao walisema itabana zaidi jamii wakati wa kupanda kwa garama za maisha hata hivyo serikali inasema kuwa kusimamisha ushuru kungefanya maelfu ya ya wafanyikazi chini mpango wa nyumba ngefana aelfu Kika kandarasi ambazo tayari zilikuwa zimetiwa saini wengi na huo, rufa, uamuzi uamuzi huo ingawa mahakama ya bado haijatoa wake wa wa mwisho kesi ushuru nyumba ni zilikua ya ombi ambalo limezua mtafaruku kati ya atiaidara mahakama na watendaji huku rais hukuas wakiwashtumu majaji wanaodaiwa kuwa wanaodaiwauawafisa akshirknz anaha ahiltangaza ama marekebisho yashera yafeda a ya, ya kinu cha 4 cha sheria ya fedha ambayo ilianzisha ushuru wa nyumba kupitia mabadiliko ya sheria ajira kuwa kinyume na katiba na ndio kwa maana hiyo kamati maalum za bunge zimeundwa kuendesha mikutano ya hadhara kupata maoni ya wananchi ambapo seneta maalum miraji abdalla amehudhuria vikao hivyo katika jimbo la mombasa na hapa anaanza kuzungumzia ushuru wa nyumba unaotozwa na serikali kwa hakika anaunga mkono ukatwa kwa ushuru wa kuweza kuwajengea nyumba kwanza kwa sababu ni haki ya kila mkenya kuishi katika mazingira mazuri yenye usasi maoni ya watu wa kenya nanilikuwa na, na ile kamati ya ya national housing ya housing committee kutoka national assembly ambalo ndio bunge la kitaifa la kenya ati -ati kwa hakika kuna hatihati ya kwamba wa kenya hawajapendelea jinsi maafisa wa serikali wanapotumia nguvu katika ambao ondoshawale ambaotaarko kwenye makazi yale ya majengo ya serikali basi kufanya kwa utu na ustaarabu utata mwingine ambao unajitokeza unatokea pale mtu ambaye aliyekodi nyumba serikali na tunafahamu kuwa how tenants nao wako na nyumba au wanakodisha watu wengine ikifikia kipindi ambapo serikali inalipa ridhaa inakuwa vuta ni kuvute hii ridhaa ipewe nani na je kuna usawa kuna wale ambao ndio wapangaji halisi wa serikali katika hizi nyumba ambazo zinavunjwa fidia zinapopeanwa kwa wale ambao ni wapangaji wa serikali wale wanaoishi katika yale majumba wanabaki kutapatapa o kwa, kwa sababu fidia haikupeanwa bali kwa kuwa wao wamepangishwa na wapangaji wa serikali Mas katika masala ambayo pia yameibuka katika maoni ya wananchi ni kwamba wanauliza hizi pesa zinakusanywa na hazibaki katika gatuzi za wale watu ambao wanafufanyiwa zile pesa je kutakuwa na usawa wa, wa majengo haya yatakapokuwa ya yanajengwa kwa sababu watu wanaokatwa wanakatwa kwa pamoja kama wasena na zinaenda katika huo mkuku unaosonekana lakini je katika kujengwa hizi nyumba zitajengwa katika kila maeneo na kama ni kama maeneo mengine hayatafikiwa basi ni vipi hawa ambao wanakatwa ambao hawajajenga nyumba watafaidika vipi na mradi kama huu kumoja na kauli moja ni kwamba wakenya wamekubali hofu yao ni kwamba wanasema mda mwingi sana serikali zimekuwa zikikusanya fedha alafu ufisadi unakuwa mwingi uh, miraji umesema wakenya wamekumbatia mpango huu na lehali tunaona mm. wengine wanaokataa kwamba wanaumia kwa nini ukiwa katika uongozi wa kisiasa ama wa nchi uunge mkono kitu ambacho kinaonekana kana kwamba kinaumiza wananchi unaumia sisi sote kwa sababu asilimia kubwa ya wananchi wakenya hawajaajiriwa kwa hivyo asilimia kubwa hawakati huzi feza kwa hivyo ikiwa tutakwenda upande huo ni kwamba tutakuwa tunapotosha jamii kwa kusema kwamba wakenya hawataki wanasema wameumia wakati ni asilimia kumi peke yake ya wa wakenya ambao wameajiriwa katika ofisi za serikali na ni asilimia mm-hmm. sisa peke ake ambayo imeajiriwa na uh, private sector. na wanakatwa e ambayo pia kuna mapendekezo kutoka kwa raia kwamba ipunguzwe ambao ni asilimia kumi na tisa yaoplthen ya taifa la kenya kwa hivyo sijui unaposema kwamba kwa nini hatui upande wa wananchi sijui unazungumzia idadi ngapi ya wananchi ambao wewe labda umefanya research ukaona kwamba house yaani yaani inaonekana si, kama inaonekana kama We unaminia, na, si, si, ina dosari unaamini haina dosari na nasisi si, katika taifa la kenya tunaishi katika mkumu wa kidemokrasia ambao kila mtu ana uhuru wa kutoa maono yake kwa hivyo siezi tu moja kwa moja nikasema kwamba ni kila mtu anaunga mkono nyumba za za, za nafuu ili ushuru wake ukatwe kwa hivyo ni kweli iko idadi ya kutosha wakenya ambao wanapinga lakini idadi kubwa zaidi ya wakenya wana hofu tu ya kwamba je yeah, hizi pesa zitakwenda kufanya yale malengo ambayo tunakusanyiwa nayo kwa sababu yake ama kutakuwa tena na kashfa za kiufisaji huko mbele zio zimetumika kwa mambo ambayo siyo yaliyotarajiwa nawakati hayo yakiendelea kando na nyumba za serikali zipo nyumba ambazo zinajengwa na ustarishaji wa kibinafsi kujengea raia nyumba au kuwauzia hilo limeleta maonyi chanya miongoni mwa wananchi hasa vijana wanaojiuliza kama watafaidi kweli na nyumba ambazo serikali inanuhia kuwajengea kwa kutoza ushuru huu lin randiki ni mtaalam wa masuala ya nyumba na uwekezaji na hapa anaanza kwa kumlika mkondo unaofaa kuchukuliwa ili kuwapa raia makazi ya bei nafuu randiki kwani kuna kanuni ya kushinikiza umma kitu kama nyumba inafaa kuwa kama iari ama kauli ya mtu <coughs> mwenyewe kujitolea ya kwamba ninataka nyumba fulani nataka kuwa na familia yangu kwa nyumba fulani but uh, eh, ile kitu ambayo naona ilikuwa changamoto sana ni vile serikali ilipoisukuma ilipo ijapokoa kama sisi watu ambao tu katika sekta ya ujenzi ya real estate kazi tunapata ni nzuri kwa kuweza kuandikisha watu kazi na kupata mapato baadaye lakini lazima tuangalie pia wakenya ambao wanakatwa hizo ada kwa sababu hawa ni watu utakuta pia kwamba wamechukua vitu kama loan katika bank ili wajenge nyumba bado wanakatwa wanakatwa pia ile pesa ya housing na serikali so inamaanisha kwamba baada ya kila kitu kukatwa hauna ile pesa yote ambayo unaweza kutumia kila mahali kwa sababu kuna gharama fulani ambayo unafaa utowe katika hizi mikato ambazo zinatolewa na serikali bt unafaa ubakie na pesa ambayo unaweza kujihitimu kama mwananchi but inafaa iangaliwe iwe ni kitu ya ihiari sia lazima na pia tuangalie ni nani hiyo levi itasaidia watu vipi tunaona hapa nchini kenya kuna sehemu nyingi ambazo miradi kama hii ya ujenzi inafanyika na inakusudiwa sana katika mitaa ya mabanda na vitongojini hasa katika sehemu za mijini lin randiki tena anafafanua hilo hali ya chini tunaona kuna manyumba mengi sana ambayo imejengwa na serikali kuili kusaidia watu wa chini lakini unakuta watu ambao wanamiliki hizo nyumba na watu wa ambako tunazawaita kama aa chini hwapati ile fursa ku weza kupata hizo nyumba katika kazi zako za kawaida mnafika kipindi kwamba hata kama mtu ako katika ardhi ya serikali anaambiwa aondoke na familia ni nyingi sana ambazo zinapewa ilani ya kuondoka inakuwa gani wakati nyinyi mkitekeleza huu ujenzi na uwekezaji wa majumba tukija katika hii sekta ya ujenzi wa nyumba tunafaa kwanza tuone kwamba wale watu tunawatoa tutawafaidi vipi tutakopa makao mbadala wanaweza kukaa maana pale kuna mradi labda ni ya mwenyewe mwenyewe amemea kuiuza lakini huyo mwenyewe pia lazima achukue kata kama tlikindogo sana ya kuhakikisha kwamba hao wenye ambao wanakaa katika hizo eneo wanaweza kufanya nini kujikimwa wawezi kuwatumewaza tuwatupe nje tika hawana maana ama wana nili. but tunaweka katika mahali ambapo tunasema hapa ni alternative place nimwenezakaa ili mkae katika hali nzuri lakini ile nafasi kubwa ambayo labda walikuwa amekaa kitapakaa tunaweza kutumia kwa ujenzi hmm? kuna watu ambao wanaelekea kustaafu na hmm? labda walitaka pia kufaidika na hizi nyumba ambazo serikali imeanzisha mtu pengine amebakisha mwaka mmoja hmm? na yeye aondoke kabla huyu atakuwa na sara gani ama atakuwa na faida gani hiyo mswada ilipoletwa tunaeza to, sema kama haikuangaliwa vizuri maana kuna hizo changamoto kama mtu karibu kuta ile mapato ambayo labda angeweza kukata mpaka aje wakati wa kustaafu itakuwa padogo sana ambayo hawezi kuwa na ile tunasema kwamba utapata kama ile amount ambayo ambao unaezakua unasema naeza nyumba kama milioni tatu milioni mbili apo tuseme ya kwamba serikali haikukaa kuangalia both sides, ya kwamba hii kitu mtu ambayo ntakurita itamfaidi vipi kinachoonekana dhahiri hapa ni umri wa mtu anayestahili kupata hii nyumba umri wa makamo kijana au zee mtu anapokaribia kustaafu na umesikia hapo wataalamu wakieleza je kama huu ni mradi wa manufaa kwa umma je utata unatokana na nini vile inaangaliwa inaangaliwa tu vijana labda wale wako miaka kuanzia hapo ishirin na tano mpaka thelathini na tano basi unasahau kwamba kuna wale pia wako karibu miaka ngapi hapo miaka ini hapo hivyo muda wa k katika sekta ya kazi labda ni kama miaka kumi miaka kumi hawatakuwa wameweza kuchanga ile pesa ya kusema kwamba zimestaafu na ina kitu nimewekea kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa aida isa kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema kwa heri ya kuonana