ivisasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa 2 afrika ya kati hapo washington saa saba mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari ukrain imesema hii leo jumanne kwamba jeshi la rusia lilishambulia usiku kucha kwa ndege zisizo na arubani 35 na makombora mawili yakilenga mikoa mbalimbali nchini humo jeshi la anga la ukraine limesema ulinzi wa anga uliharibu ndege 1minaan kati ya 15 hizo ikiwa ni pamoja na kuingilia kati katika mikoa ya mikolaiv sumi cherikasi nipropetrovesk hakiv hason na kiv jeshi la anga lilisema sehemu ya shambulio la rasia lililenga kushambulia miundombinu ya sekta ya mafuta na nishati rassia ilisema jumatatu kwamba ulinzi wake wa anga alizuia mashambulizi ya ndege ishirnamoj za ukraine rais wa kenya william ruto aliambia shirika la habari la reuters hii leo jumanne kwamba kenya itaendelea na mpango wake kuongoza operesheni ya ulinzi ya umoja wa mataifa huko haiti licha ya mahakama ya nairobi wiki iliyopita kuzuia kupelekwa kwa polisi wa nchi hiyo kikosi hicho cha kimataifa ukinalenga kukabiliana na ghasia zilizokithiri za magenge ya uhalifu katika taifa hilo la karibian ambazo zimesababisha vifo vya takriban watu 5 mwaka jana nanatarajiwa kufadhiliwa na marekani ujumbe huo ulitiliwa shaka baada ya mahakama ya kenya kutoa uamuzi kwamba itakuwa kinyume cha katiba kupeleka polisi nje ya nchi isipokuwa tu kama kungekuwa na makubaliano kati ya nchi mbili ili kubadilishana polisi kwa namna hiyo ruto alisema hiti iliomba msaada miezi kadhaa iliyopita na ilitarajia ombi litakubaliwa hivi karibuni ambalo litakidhi matakwa ya mahakama naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ripoti ya mtazamo wa rushwa nchini afrika kusini imeshuka chini sana katika kipindi cha miaka kumi na miwili na ilikuwa chini ya wastani wa kimataifa shirika la kimataifa la kufuatilia rushwa la transparency international lilisema leo jumanne corruption watch waanze kufuatilia maendeleo yake katika takwimu miaka 12 iliyopita afrika kusini haijawahi kupata alama za chini kama 41 hadi sasa taasisi hiyo ambayo ni kitengo cha eneo hilo cha taasisi ya transparency international kilisema huku uchaguzi mkuu ukikaribia mwaka huu taswira ya taifa hilo la afrika kusini limetiwa doa na rekodi mbaya ya kiuchumi na baadae ya ufisadi na kupeana madaraka kirafiki mwendesha mashtaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc aliliambia baraza la usalama la umoja mataifa siku ya jumatatu ugunduzi wake wa wazi ni kwamba kuna sababu za kuamini kwamba vikosi vya jeshi la sudan na no, wapinzani wa kijeshi wanafanya uhalifu katika mkoa wa dafur magharibi katika mzozo wa sasa wa nchi hiyo karim kan ambaye hivi karibuni alitembelea nchi jirani ya chad ambako maelfu ya watu kutoka dafur wamekimbia alionya kwamba wale aliokutana nao katika kambi za wakimbizi wanahofia dafur itakuwa ni sehemu ya ukatili uliosaulika alitaka serikali ya sudan kuwapa wuchunguzi wake visa ya kuingia mara nyingi na kujibu maumbi 35 ya usaidizi sudan ilitumbukia katika machafuko mwezi aprili mwaka jana wakati mivutano ya muda mrefu kati ya wanajeshi wakiongozwa na jenerali al- abdul fatah burhan na wanamgambo wa Rapid Support Forces, rsf wakiongozwa naye muhamed hamdan dagalo galo yalipozuka katika mapigano ya mitaani hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari gaanaid gongo kwenye kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia sakata la uhaba wa sukari linaloendelea nchini tanzania ambapo licha ya serikali ya taifa hilo kuweka bei elekezi bado wafanyabiashara inaelezwa wanaendelea kufanya yale ambayo yasiyotakikana katika sehemu ya pili tutaangazia hatua ambayo imeelezwa uwezekano wa uwepo wa maridhiano baina ya kiongozi wa umoja wa azimio la umoja nchini kenya na rais wa sasa william ruto ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani mimi jina langu ni idi ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini tanzania ambapo juma lililopita waziri wa kilimo nchini tanzania alitangaza kwamba serikali imechukua hatua kadhaa kuhakikisha uhaba wa tatizo la sukari linaondoka haraka iwezekanavyo hussen bashe aliyeeleza hayo wakati anatangaza rasmi uwepo wa uhaba wa sukari katika taifa hilo kiongozi huyo ambaye anasimamia wizara hiyo hussen bash ambaye ni e, waziri wa kilimo amesema kuwa miongoni mwa hatua hizo ni pamoja na kutoa vibali vya kuruhusu uingizaji wa sukari wa takriban tani laki moja kutoka nje kauli hiyo ya serikali ilitolewa baada ya bidhaa hiyo muhimu kupanda bei kutoka shilingi 2 hadi 4 na katika baadhi ya maeneo kuadimika kabisa hali ambayo inaonekana kuibua wasiwasi miongoni mwa wananchi kutokana na umuhimu wa matumizi ya bidhaa hiyo ambayo mahitaji yake kwa siku nchini humo ni takriban tani moja na waziri bashi alisema haya wakati anatangaza tatizo la uhaba wa sukari sukarinduu zanguwaanzai nataka nitumie nafasi hii kuendelea kuwashukuru kwa kwa poti na jitihada ambazo tunafanya katika nchi yetu katika kujenga taifa letu mwaka huu taifa letu limekumbwa na uwepo wa mvua nyingi sana ambazo zinaweza zikaathiri shughuli zetu za uzalishaji kama mnavyofahamu wizara ya kilimo ina jukumu la usimamizi wa sekta ndogo ya sukari katika nchi yetu uzalishaji wetu wa sukari katika taifa kwa kipindi cha miaka mitatu uliendelea kuongezeka kiasi kwamba gap katika nchi yetu mwaka jana ilishuka mpaka kufika wastani wa tani 30 na mwaka huu tulitaraji kwamba tungeweza kumaliza kabisa gap ya sukari katika taifa letu kwa maana ya kwamba ya msimu wa uzalishaji kufikia april mwakani mwaka huu tungeweza kuwa tumefika kiwango cha tani zaidi ya laki 5 mwaka huu tumepata shok ambayo imetokana na uzalishaji wa viwandani kushuka kutokana na hayo serikali ya tanzania iliona moja ya suluhisho ni kuweka bei elekezi ambapo serikali ikatangaza bei hiyo ya uzaji wa sukari kwa rejareja na jumla nchini humo isiyozidi shilingi elu tt kwa kilo baadhi ya wafanyabiashara wenyewe walidai kwamba bei hiyo haiendani na bei ya kununua hivyo itawanyonya kibiashara bei hiyo inatangazwa baada ya kupita siku chache tangu waziri wa kilimo husen bashe kuahidi kuwa kuanzia februari ya mwaka huu bei hiyo itaimarika tangazo lililotolewa januari 23224 na mkurugenzi wa bodi ya sukari tanzania profes kennethi bengesi limesema bei hiyo isiyozidi 3a 2 kwa kilo ilianza kutumika uh, juma lililopita ambapo inaeleza kwamba itaenda mpaka itakapofika juni 3224 lakini hayo yameonekana kuwa ni tofauti kabla ya kuangalia changamoto ambazo zimejitokeza hapa tunaye mchambuzi wa masuala haya ambaye vilevile ni mdao wa sukari na kilimo nchini tanzania gabriel mwang'onda gabriel hebu tueleze tatizo hili linatokea wapi kwa kwanza tulivyoelezwa na mweshimiwa waziri husika wa sekta ya kilimo ni kwamba na wataalamu wa kilimo cha uh, miwa ambao wanatengenezea sukari ni kwamba ni kweli kuna mvua nyingi tanzania zimekuwa zikinyesha kwa wingi sana kwa hiyo kiwango cha maji yaliyokuwa anahitajika kutengeneza uh, kusababisha miwa ile yanayotengeneza sukari ipate kawa kimezidi hiyo sukari inakuwa haina viwango vile vinavyohitajika na mima mingi inakua kama ni reject kwa maana ya kwamba haihitajiki kutengenezea sukari e, kitu ambacho kimesababisha baadhi ya viwanda vifungwe vingine vifanye kazi chini ya e, viwango ambavyo vinatakiwa vifanye kazi kwa hiyo e, uzalishaji wa sukari umepungua sana sana sana hapa nchini e, tangu mvua hizi zianze kuonyesha na hicho ndo chanzo kikubwa sana cha uhaba wa sukari nchini tanzania kutokana na hayo ambayo yanaendelea hivi sasa nchini tanzania gazeti la mwananchi kupitia mtandao wake kutokana na habari ambayo imeandika ya kiuchunguzi iliyokuwa na kichwa cha habari kikisema sukari yauzwa kama bangi mitaani ilieleza bayana kwamba bidhaa hiyo imeanza kuuzwa kwa mfano wa biashara haramu katika maeneo mbalimbali nchini tanzania ikiwa ni siku ya saba tangu serikali ilipotangaza bei elekezi ya bidhaa hiyo waandishi wa mwananchi walibaini baadhi ya maduka kuudha bidhaa hiyo kati ya shilingi za kitanzania 4 hadi 5 kwa kilo kwa wateja wanaowafahamu na endapo hujulikani utaambiwa sukari hakuna Kuhofia wa kuhofia maafisa wa serikali wanaoendelea na msako kwa maduka yasiyozingatia bei elekezi ya shilingi 27 hadi 3na20 ikiwa ni kikomo uchunguzi wa gazeti la mwananchi ulibaini pia bidhaa ya madukani makubwa ya bidhaa hiyo yaliyopo maeneo ya masaki kinondoni na manga na mwengi katika jiji la dares salaam hayauzi bidhaa ya sukari kwa hivi sasa sasa gabriel hili swala liliwahi kushughulikiwa siku za nyuma lakini bado kwa nini linaonekana linaendelea mpaka hivi sasa naam uh, tanzania kwa kipindi cha nyuma ilikuwa ina u, ina upungufu mkubwa sana wa sukari kwa maana ya kwamba sukari liokuwa anatengeneza tanzania ilikuwa anatengeneza na viwanda visivyozidi vitatu kama sio vinne kwa sababu kulikuwa na kiwanda cha kagera mtibwa eh, kuna viwanda vya kilombelo na vile vya uh, moshi kule lakini kwa sasa inavyoongea na wewe kuna juhudi binafsi zilifanyika na serikali iliyopita ya mweshimiwa magufuli eh, nakumbuka eh, alipewa kiwanja pale bagamoyo aweke plant kwahio kukatengenezwa kiwanda kikubwa sana pale eh, mahali sa hivi inavyoongea na wewe kuna kiwanda kinatengenezwa tena uh, kigoma kasuru kule kingine kipya na kuongelesha viwanda vipya kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa mpaka sasa kingine ni expansion wanaongeza kiwanda cha kilombelo na pesa zinazowekezwa ni nyingi sana hivi vyote ni t chini ya dola milioni mia nne ukienda rufiji kuna kiwanda kingine cha huyu mtu mwenye lake oil ameweka kiwanda kipya tena cha sukari kwa hiyo ukiangalia kwa ujumla viwanda vilivyoongezeka tangu mwaka elfumbili na kumi na tisa mpaka leo viwanda takriban vinne kwa maana ya kwamba kwa mfano viwanda vyote vikitengeneza sukali inavyotakikana ita, tutakuwa tumemaliza upungufu wa sukari kwa kiwango kikubwa sana nadhani zitakuwa zimebaki takriban tani elfu arobaini tu ambazo zitakuwa ndo zimebakia eh, kwa kuweza kujitosheleza ndani kwa hiyo kwa sukari za majumbani za kawaida tutakuwa tumejitosheleza utakua kuna bado uhaba wa sukari zinazo hitajika viwandani kwa hiyo ukisema kwamba hapo nyuma solution ilitoke- ilipatikana e, sababu kubwa ni hiyo kwamba juhudi ziliwekwa na hivi viwanda vipya kama cha bagamoyo cha mweshimua baklesa tayari kina kinasambaza sukali zake mitaani viwanda vipya vingine vya mbigili vile uliona nisusef mweshimuwa magufuli alilazimisha vijengwe vi, vi tayari vishaanza kujengwa kwa hiyo kiukweli ukiangalia afrika mashariki nchi ambazo zitakuwa zinajitosheleza kwa uzalishaji wa sukari tanzania itakuwa ni mwekezaji mkubwa sana so ili swala ni la mpito tu ambalo sasa lawama zingetakiwa kuwekwa kwa maana ya kwamba ma iliweza kutabili uwepo wa mvua zilizo juu ya kiwango kwa hiyo tungeweza kujua mapema na labda vibali vya kuingiza sukari nchini vingetolewa mapema zaidi na labda uhaba usingekuwepo kama hivi ulivyo hivi sasa hatua ya uhaba wa sukari habawasukari iewafan hi kwenye mikoa mi 8 ambayo gazeti la mwananchi ilifanya uchunguzi e, ni kuendelea na maumivu ya bei pamoja na uhaba wa bidhaa hiyo licha waziri wa kilimo husn bashe kuwaonya wafanyabiashara wanaokiuka agizo hilo lililotakiwa kuwaanza kutumika januari 2224 kabla ya kufikia ukomo juni 3 mwakani baadhi ya wafanyabiashara wa bei shauri kutazama kiini cha sakata hilo kwa umakini na kutoa msimamo mkali bila ya kuathiri upande wowote kwa wananchi wa kawaida pamoja na maslahi ya wafanya biashara katibu mkuu wa wizara ya kilimo erad mweli aliliambia gazeti la mwananchi kwamba bado ukaguzi unaendelea katika mikoa yote kuhakikisha inadhibiti wafanyabiashara wanaouza kinyume na bei ya elekezi ya serikali gabriel anaeleza kile anachoona kama ni suluhisho la kudumu la tatizo hili nchini tanzania naam no, suluhisho actually ni lile lile suluhisho ni kuzarisha kwa wingi na tumeongea hapo nyuma nadhani tutakuwa unaelewa E, katika miaka michache hii tanzania imewekeza kwa wingi sana kwenye suala la, la sukali kwa hiyo unapokuwa na uongozi wa juu kabisa unaweza ukaweka kwa private sector na hapa ndo utajua kwamba sekta binafsi inaleta suluhisho kwa matatizo mengi sana ya kijamii likiwemo hili la uwekezaji ambalo lina tija kubwa sana kwa jamii kwa sababu sukali ikikosekanika majumbani mwa watu kelele zinakuwa zinaongezeka kwa kiasi kikubwa sana lakini utakuta hili swala linaloliongelea tayari linatekelezwa e, kuna viwanda vipya kabisa ambavyo haviwahi kuwepo ku, ukienda nyuma mwaka elfu mbili na kumi na tisa e, nimekutajia kiwanda cha bagamoyo kuna kiwanza, kiwanda kingine kipya kinakuja ki, kiko rufiji pale baada ya lile bwala uh, mwalimu nyerere kuna viwanda vipya vinaanzishwa kasuru pale vipya kabisa ambavyo havikuwai kuwepo hapo nyuma ukienda kilombelo kuna expansion ambayo nimekwambia ina gharimu zaidi ya dola milioni mia nne kwa hio akaona hivi ndo vitu ambavyo vinaweza vikafanya kwamba tusiwe tegemezi tena wasukari kutoka nje na tanzania katika afrika mashariki itakuwa ni nchi ambayo inaendana na uganda kwa maana ya kwamba inazalisha sukari yake ya ndani na inajitosheleza na hiyo sukari kwa hio mi nadhani tunaenda kwenye njia iliyo sahihi kabisa ni hali ya hewa tu imesababisha haya uh, am mambo yatokee na uhaba huu utokee lakini endapo uhaba usinjetokea ndani ya miaka hii inayokuja ma, ma, kwa maana ya elfu mbili na ishiri eh, na tano viwanda vyote vinivyokutajia vilikuwa vimesha plani kwamba vianze uzalishaji kwahiyo usisahau kuna viwanda vipya tena vya mbigili vile vya, vya serikali kwa maana ya morogoro hapo kuna viwanda vimeanzishwa na serikali ya awamu ya tano ya magufuli kwa hiyo eh, uhaba utapungua kwa kuzalisha zaidi na anafurahi kuona eh, watu waliamka wawekezaji na presha iliwekwa na vivutio vikawekwa na wakapataett wameweza kuwekeza ile eneo kwao na tu serikali ya sasa isiache kuchagiza kwa sababu hapo tutakuwa tumesolve tatizo moja tu la sukari ya majumbani bado kuna sukari ya viwandani tunaagiza sukari ya viwandani kwa asilimia mia moja kwa hiyo hilo ni tatizo kubwa sana ambalo na lenyewe sasa baada ya kujitosheleza kwa sukari ya majumbani tutaanza sasa kushinikiza e, serikali ianze kutoa motisha watu waweze, waweze kuongeza uwekezaji kwenye eneo hilo ili tuweze kujitosheleza hata viwandani pia naam kwa mujibu wa uchunguzi wa gazeti la mwananchi kwa mikoa ya kanda ya kati bei ya sukari imekuwa ni shilingi 28 hadi3 kwa kilo eh, bado wakazi wa dodoma wananunua kwa wastani wa 42 kanda hiyo inahusisha mikoa ya dodoma singida na tabora eh, katika hali ambayo imetishia katika mkoa wa mbea bei ya sukari kwa mjini inauzwa kwa wastani wa shilingi 4 na vijijini 5 huku wafanyabiashara warejareja wakidai wa bei hiyo kuathiriwa na bei wanayochukuliwa katika duka la jumla basi hayo ndiyo ambayo yanaendelea nchini tanzania kuhusiana na sukari asante sana gabriel mwang'onda kwa kuzungumza nasi e, katika matangazo haya ya kwa na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya waziri kiongozi wa kenya musalia budavadi kudokeza uwezekano wa henshek nyingine baina ya rais william ruto na kiongozi wa azimio la umoja raila odinga kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na mtandao wa gazeti la The nation akiongea jumapili katika eneo ambalo bwana raila odinga ana wafuasi wengi la bondo mudavadi alisema kwamba kuna jambo muhimu linaloendelea ambalo litawafurahisha na kunufaisha watu wa bondo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The Nation, mudavadi amesema kwamba na nukuu nataka wote mnitizame vizuri muda si mrefu mtachangazwa na habari nzuri na zenye kutia matumaini kumbuka siku hii na hapa tulipo ambapo nasema haya nimesema kuna jambo goja ni sionge mengi alimaliza kusema bwana mudavadi kauli hiyo ya bwana mudavadi imetafsiriwa kama ishara ya kuwepo kwa hnh kama maridhiano mengine baina ya rais ruto na bwana udinga ama kupewa kazi kwa kiongozi wa odm katika umoja wa afrika au umwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika wa musa faki unamalizika mwakani na jitihada za kushawishi kupatikana kwa nafasi hiyo kumeanza miongoni mwa mataifa wanachama bwana odinga amekuwa mpinzani mkubwa wa rais ruto toka alipomshinda katika uchaguzi uliopita bwana odinga alitangaza kwamba uchaguzi uliomweka ruto madarakani haukuwa wa haki kwa kuwa kulikuwa na uwizi wa kura mara kwa mara bwana odinga amekuwa katika mstari wa mbele kumkosoa rais ruto na kuwaeleza wafuasi wake kwamba waandamane mtu yeyote yule anaweza kuwa na ukakasi waendapo kweli muafaka unawezekana kupatikana baina ya viongozi hao wawili edgar gidhua ni mchambuzi wa okay, kisiasa anasema lolote linawezekana hakuna kitu ambacho hakiwezekani huende ikawa ni ukweli huwa ni fununu kuwa kuna mipangilio kama hiyo lakini utazua mzozo mkubwa sana kwa maana najua kuna kikundi kikubwa sana ambacho huwa kinamuunga rais mkono ambacho hakitafurahishwa na na jambo kama hilo kwa, kwa hivyo huende ikawa kama kuna mipangilio kama hiyo itakua mipangilio ambayo lab, ita watahitaji wao wamekuwa wamezingatia wame mambo mengi sana kwa maana inawezaleta utatanishi mkubwa sana kwa mujibu wa dadisi wa siasa za kenya wanasema endapo hilo litajitokeza kwa maridhiano baina ya rais ruto na bwana odinga kutaendelea kudhoofisha muungano wa azimio ambao kwa sasa unapitia dhuruba endapo hili litatokea itakuwa ni marudio ya maridhiano ya mwaka b1 ya rais mstaafu uhuru kenyatta na bwana odinga baada ya kenyatta kumshinda odinga katika uchaguzi hnshek hiyo ilimsukuma pembeni rais wa sasa william ruto wakati huo akiwa naibu wa raisi na kusababisha mpasuko mkubwa katika serikali ya jubilii pia wanasema endapo utatokea utamfanya bwana udinga kuwa nje ya karatasi ya kura kwa uchaguzi wa mwaka 227 na, na kusababisha kujipanga kisiasa lakini kikubwa wachambuzi wa siasa za kenya wanaamini kwamba muungano wa azimio turufu yake kubwa ya kisiasa ni upinzani uliopo sasa dhidi ya serikali ya rais ruto na kama anavyoeleza hapa bwana edgar kuwa hilo linaweza kudhofisha azimio ni kweli na sio muungano tu wa azimio kutakuwa na utatanishi mkubwa katika muungano wa azimio na pia kutakuwa na utatanishi mwingi katika kipande cha kenya kwanza pande hizi zote mbili kumbuka zina watu ambao kwa kizungu tunaita hardliners. ambao wako na tuseme wako na maoni makali sana kwa hivyo na wale ni watu ambao rais anategemea wampatie uh, wampatie ile support waweze kusimama upande na yeye kwa hivyo sioni kama ni jambo ambalo atakindililia ni wazo ambalo ama ni jambo atakindilia kulifanya bila kuzingatia madhara ambayo yanawezapatikana na kati ya kati kati ya ya upinzani kati ya raila odinga na rais ruto ambaye anasimama kupoteza zaidi ni rais hata sio raila kwa maana raila tayari yuko upande wa upinzani hayuko serikalini kule hata hata hatafikiria hata membi lakini rais kwa sababu yuko katika serikali anahitaji watu wasimame na yeye ni jambo ambalo hawezi likimbiilia bila kulizingatia kwa makini sana na bila kuongelesha watu wake wafuasi wake na haswa wale wafuasi ambao wana nguvu wana wamemsaidia wamemshikilia katika safari yake ya siasa si dhani ni jambo watakimbilia kulifanya bila kuzingatia maoni yao raisi mstaafu uhuru kenyatta na rais ruto kwa muda mrefu wamekuwa katika mvutano wa kisiasa baada ya maridhiano ya 218 na bwana udinga katika uchaguzi uliopita ilionekana nguvu ya udinga pia ilichangiwa na ushirika wake na rais mstaafu uhuru kenyatta kwa sasa bado urafiki wa viongozi hao unaendelea kuwepo licha ya tetezi hizi za kisiasa zinachanganya wafuatiliaji na kujiuliza je uhusiano wa uhuru kenyatta na odinga utakuwa wa gani endapo hnhk ya pili itafanyika na nafasi ya rais uhuru kenyatta itakuwa vipi katika hili edgar anajibu kwa maoni yangu hata anayeweza kuleta upatanishi uhuru uhuru ndiyo anayeweza kuwa ngazi kati ya rais ruto na raila odinga yeye ndio yuko mahali mahali ambapo niyeye ndiyo mwepesi zaidi kuweza kurudiana na rais ruto waweze kuongea alafu kisha rais e, mstaafu uhuru awe ndio atakayeenda kumwongelesha raila kumleta karibu na rais sioni ikiwa the other way ikiwah sioni ikiwa vile vingine ambavyo umevyotaja kwa maoni yangu sioni ruto na raila wakiketi chini wakae wakikaa chini wa waongee uhuru akiwa mbali uhuru ndiye atakayekuwa ngazi kati yao wawili kwa maana tuseme tu kwa maoni yangu tu tuseme itokee itoke vile ume, ambavyo umetaja kuwa ati rais ruto ameenda amemkuta raila pasipo uhuru pale na uhuru ye ni nguvu ni ye yeah, tuseme ni ana nguvu zaidi katika azimio upande wa kifedha upande wa uh, kuwezesha mambo yao yaendelee si dhani kama raila anaweza kuwa uh, anaweza kosa hekima aweze kumwendea rais pasipo kumwelezea uhuru vile anavyofanya kwa maana hiyo inaweza mletea shida nyingi sana katika mambo ya kuendeleza mambo ya azimio uhuru ana nguvu na ushawishi mkubwa sana upande wa azimio kwa hivyo kat nikiona mimi kwa, kwa maoni yangu aliye mwepesi zaidi ni rais amkute uhuru wa, e, rais mstaafu uhuru waketi waongee wakikubaliana ukiwa na hamshek moja ya kwanza kati yao kisha sasa rais amuulize amuombe uhuru nisaidie tuweze kuongea na ndugu yetu raila upande ule mwingine hiyo i hu, huo ndio utaratibu ninaona unaweza fuata sioni rais sioni uhuru akikubali sioni raila akikubali kwenda kwa rais bila uhuru kujua si siati kwa sababu anahitaji uh, apatiwe ruhusa lakini anajua yale madhara yanaya, yanaya anajua yale madhara ambayo yanawezapatikana pale pamoja na kwa kipindi kirefu kuongoza maandamano ya kupinga hali ngumu ya maisha kwa wafuasi wake ambao wamekuwa wakimsikiliza sana wachambuzi wa kisiasa wanaamini hautokuwa wa mzuri kwa wafuasi wake wenyewe bado wanaamini anawatetea na mwaka elfu mbili na nane alipofanya henshk baadhi walimkosoa na kuona kama vile amewasaliti je hili likitokea litamuweka bwana odinga katika fungu gani edgar akifanya huo mchezo tena wa hh kusema ukweli atakosa uh, kwa kizungu tunasema credibility katika macho ya wakenya atakuwa kabisa amejitokeza uh, kama msaliti kwa maana alipofanya ile h ya kwanza mnamo a elfu mbili kumi na nane mambo haya vizuri kule kenya yeye aliyekuwa anatarajiwa kuwa kiongozi wa upinzani atakayeongoza wabunge wengine wapinzani kuweza kukosoa serikali alikuja akakimia kabisa kwa hivyo mambo yakaharibika mambo yakaenda mrama akiwa amenyamaza kwa maana alikuwa anajiona yuko ndani ya serikali kwa hivyo kenya tukakosa upinzani akijaribu jambo kama hilo tena bwana odinga atakuwa amejiharibia katika siasa na hata kama labda anajielezea kuwa yeye anaenda kustaafu kwa hivyo labda hajali mambo ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na saba lakini katika macho ya wakenya atakuwa amejiharibia sana na ushawishi wake utashuka chini sana sio watu wengi watamwamini atakosa kuaminika na watu wengi na uh, watu wataona kuwa yeye anapiga siasa tu za ubinafsi siasa za kujisaidia yeye mwenyewe kwa maana watu ni wakenya wengi wanamtegemea kama kiongozi wa pinzani aweze kukosoa serikali na aweze kutetea wanyonge na aweze kuwa tu pale tu kufanya serikali yani wamakinike wa, wa, wa wajue kuwa kuna mtu anatuangalia kuna mtu anatuangazia kwa hivyo atakuwa amefanya kosa kubwa sana kwa maoni yangu kwa sasa tuseme raila kistaafu yule kiongozi ambaye tayari amekuwa katika uwanja ame, watu wamemjua ni kiongozi wa upinzani ambaye sio kijana sana lakini amekuwa pale kwa muda ni kiongozi ambaye mkubwa wa waipa, kiongozi wa wawaip ambaye ni kalonzo niaonzmsioka pasipo kalonzo msioka awa viongozi wengine wengi hakuna ambaye tuseme mimi hakuna ambaye kwa sasa ameweza kujulikana na kupata umaarufu na kuweza kukomaa katika siasa shukran sana edga giua na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani usikose nasi Nimine, na matangazo mengine mimi ni idi na shukran kwa kuanani