saa saba mchana katiasza sauiawd sawa na saa 3atu usikua afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ncnrusiajumatano meishtumuukran kutungua kwa makusudi ndege ya kijeshi ya rusia iliyokuwa inabeba wanajeshi 75 wa ukran wafungwa wa vita katika mpango wa kubadilishana wafungwa na kutaja kitendo hicho kuwa cha kinyama na cha kigaidi jumla ya watu74 walifariki katika tukio hilo wizara ya ulinzi ya rusia imesema wahudumu sita na wanajeshi watatu wa rasia walikuwa ndani ya ndege hiyo ya kijeshi aina ya76 iliyotunguliwa karibu na mji wa rasia wa belgorod karibu na mpaka wa ukrain uongozi wa ukran ulijua vyema kwamba kulingana na utaratibu uliowekwa wanajeshi wa ukrane wangesafirishwa na ndege ya kijeshi hadi uwanja wa ndege wa belgorod leo katika mpango wa ubadilishanaji taarifa ya wizara ya ulinzi imesema mikailo podoliak mshauri wa rais wa ukrane ameiambia rites maelezo yatatolewa baadaye muda unahitajika kufafanua taarifa zote israeli jumatano imesema imefanya mashambulizi ya anga na ya ardhini kaskazini katikati na kusini mwa gaza huku katibu mkuu wa umoja mataifa akionya kuhusu athari za kutisha na mbaya sana za vita kwa raia wa palestina mashambulizi ya jeshi la israel yameulenga mji wa Khan Yunis, kusini mwa gaza ambako mapigano yalipamba moto katika wiki za karibuni na israeli imesema imelizingira eneo hilo ofisi ya umoja mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imesema amri ya kuomba watu kuondoka imeathiri eneo hilo lenye wakazi 88 pamoja na wastani wa watu l waliohama makazi yao katika shule na maeneo mengine eneo hilo lina pia asilimia 20 ya hospitali zinazosalia zinazofanya kazi katika ukanda wa gaza shirika hilo la umoja mataifa limesema katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres ameliambia baraza la usalama la umoja mataifa kwamba wakazi wote wa gaza wanakabiliwa na uharibifu kwa kiwango na kasi siyokuwa ya kawaida katika historia ya hivi karibuni unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya sautiamerika wasitodc polisi nchini afrika kusini wamemkamata mtu anayeshukiwa kuanzisha moto ulioua zaidi ya watu 70 katika jengo lilokaliwa kinyume cha sheria katikati mwa jiji la johannesburg mwezi agosti mwaka jana mtu huyo mwenye umri wa miaka 29 alikiri katika uchunguzi uliopewa jukumu la kuwatafuta wahusika wa ajali hiyo ya moto kwamba alihusika kuuanzisha polisi wamesema katika taarifa iliyotumwa kwa shirika la habari la reters jumatano anatarajiwa kufika mbele ya mahakama ya johannesburg hivi karibuni kujibu mashtaka ya kuchoma moto makosa saba ya mauaji na makosa 120 ya kujaribu kuua taarifa ya polisi imesema ikiwa moja majanga mabaya katika kumbukumbu ya mji huu wa afrika kusini ambao ni kitovu cha uchumi moto huo ulizuka tarehe 31 agosti katika jengo bovu iliyojaa wahamiaji wengi wa kigeni wengi kati ya wa waathirika waliungua vibaya kiasi cha kutotambulika watu 39 wamefariki na wengine ti kujeruhiwa baada ya moto kuzuka katika mkoa wa kusini mashariki mwa china wakiangs chombo cha habari cha serikali kimesema waokoaji walikuwa wakijaribu kuwafikia watu waliokwama katika jengo hilo kulingana na shirika la utangazaji la serikali cctv chombo hicho cha matangazo kimesema moto huu ulizuka ndani ya jengo ambalo lina mgahawa wenye intanet katika sehemu ya chini na vituo vya kufundishia kwenye ghorofa za juu haijabainika ni wangapi wanaosalia walionaswa katika jengo hilo maafisa wa wilaya ya Shui, katika mkoa wa ang wamesema moto huu ulizuka katika sehemu ya chini ya jengo la maduka saa9 na dakika 24 majira ya huko siku ya jumatano wamesema wokoaji 120 wazimamoto polisi na maafisa wa serikali za mitaa walifika kwenye eneo la tukio na mahakama ya katiba ya komoro jumatano imethibitisha kuchaguliwa tena kwa rais azali a ambaye ushindi wake katika uchaguzi wenye utata wiki iliyopita ulifuatiwa na maandamano mabaya mwenyekiti wa mahakama hiyo rafiki mohamed amesema asumani alishinda kwa asilimia 572 za kura akirekebisha kidogo matokeo ya awali mwisho wa habari za dunia mlikuwa nami patrick nduimana lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu sandey shomari katika kipindi cha kwa undani na wage nikiwatakia usiku mwama ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu mskilizaji popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi na leo katika sehemu ya kwanza tutamulika maandamano yaliyofanyika huko nchini tanzania ya chama cha chadema kupinga sheria za bunge hali kadhalika hali ngumu ya maisha nchini humo na katika sehemu ya pili taelekea huko nchini kenya ambapo uchunguzi unaonyesha hali ya maisha na uchumi imepanda na kwa juu zaidi ungana nami basi tufuatane pamoja huko nchini tanzania chama kikuu cha upinzani nchini humo chadema leo kimefanya maandamano ya amani na kufikisha ujumbe wake katika ofisi za umoja wa mataifa wa kuitaka serikali kushughulikia changamoto ya kupanda kwa gharama za maisha pamoja na kusikiza maoni ya wananchi juu ya miswada ya sheria ya uchaguzi huku wananchi wakijitokeza kwa wingi kuwasilisha hisia zao za kuchoshwa na gharama kubwa za maisha maandamano hayo yanakuja kufuatia mswada wa sheria ya uchaguzi kushindwa kutatua changamoto zilizopo ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa pamoja na kupanda kwa gharama za maisha kutokana na baadhi ya bei za bidhaa ikiwemo sukari na vyakula pamoja na na kukosekana kwa kwa kipindi kirefu kwa umeme uhakika jon mrema ni mkurugenzi wa itifaki na mambo ya nje wa chadema anasema kikubwa kilichopelekea kufanya maandamano hayo kwanza tumeandamana leo tulikuwa na njia mbili na mpaka saa tulikopita hali mishwari hakuna changamoto yoyote ambayo tumekutana nayo na maandamano yetu tutahitimishia katika ofisi za umoja wa mataifa hapa barabara ya samniyoma dar es salaam na ujumbe wetu utapokelewa na mwakilishi wa umoja wa mataifa aliyeko hapa kwa sababu ujumbe wetu tunaupeleka kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa mweshimiwa antonio guteresh ujumbe wetu haswa una mambo mawili makubwa moja tunataka serikali isikilize maoni ya watanzania iondoe miswada mitatu iliyopeleka bungeni tarehe kumi novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa sababu miswada hiyo haijakivi haja wala haijatibu haija, tatizo lolote la kiuchaguzi ambalo lipo kwa muda mrefu lakini vile vile tunaitaka serikali iheshimu maamuzi ya mahakama maamuzi ya kamati mbalimbali mbali ambazo ziliundwa na serikali ushauri wa tume ya taifa ya uchaguzi ambayo iliweka ushauri kwamba maeneo gani ya sheria wangependa yarekebishwe na tume kwenye ripoti yake mwaka elfu mbili na ishirini tume ya taifa ya uchaguzi ilisema wazi kabisa kutokana na upungufu wa watumishi inawawia vigumu sana kuendesha uchaguzi kwa kwahio wakataka waka serikali iwapatie fedha waweze kuajiri maafisa wake mpaka ngazi ya halmashauri hiyo iko kwenye ripoti ya tume ya taifa ya uchaguzi waandamanaji hawa wa chadema waliomba kibali kwenye polisi ya tanzania ambayo nao ilichukua muda wake kuwajibu hii ilipelekea vuta ni kivuta nchini humo kwenye mitandao ya kijamii hasa kutokana na majibizano ya viongozi wa upinzani na polisi hatimaye waliweza kupata kibali lakini mkuu wa mkoa wa dar es salaam siku chache kabla alitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo litafanya usafi katika siku hiyo ya maandamano lakini mwishoye baada ya kikao cha polisi na chama cha chadema wakatoa majibu bila kusema siku gani au kibali kibali hicho hicho cha maandamano atimae, siku moja kabla, saa moja jioni, ikiwa ya kilipatikana na hii yote ina maana gani kwa mustakabali wa siasa za tanzania mkurugenzi mkrgeniwa kitochashera aaa wa lakini haki iliitendeka ilikuja ilikuja kwa kuchelewa japo waliomba mapema lakini angalau haki imetendeka e, kwamba wameruhusiwa kushiriki haki yao ya kuandamana ka sababu kuandamana ni haki kama zingine ni haki ya binadamu kama nyingine kuandamana ni maanaake ni kwamba ni kama unaongea kwa njia ya vitendo kwa hiyo ni sehemu ya haki yao ya, ya kujieleza na imekuja wakati ambapo ni miaka mingi sana akii imekuwa iki, ikiwa haipo haitekelezi nadhani meeka takribani sita au saba e, kasama mpaka wenyewe wenye chama chao baadhi um, yao wakaa wanasema tumashukuru sana kwa kutupa hii hii nafasi wanaona kama vile wanapendelewa kwa sababu haki ikiminywa mda mrefu sangile mtu anajiona kama vile anapata upendeleo uh, kumbe ni haki yake kwa hiyo so, ni jambo nzuri ni jambo la reli na inaonyesha kwamba e, demokrasia inafunguka kwa vitendo e, kwa sababu kama kitu kilikuwa hakiwezekani kwa miaka saba leo kinawezekana basi tunategemea naasuku za mbele mambo e, mengi yataendelea kufunguka naye mchambuzi wa siasa nchini humo samir huza anasema maandamano haya ni hatua nzuri kwa sababu katika siku za nyuma kulikuwa hakuna ruhusa ya kufanya maandamano ni hatua nzuri ya kupongeza naweza nigasema katika kukuza demokrasia na kulinda demokrasia kwa sababu ukiangalia vizuri ni kwamba eh, kuandamana kwa ni haki haki ya mwananchi yoyote hiyo ni haki sehemu yani. yoyote kwa sababu kwa nini mtu anaandamana mtu anaandamana ni kwa sababu anafikisha ujumbe ambao hana sehemu nyingine ya kufikisha na ndio maana mtu analazimika kuandamana nacokiangalia kwa mfano e, bunge la tanzania ukienda kwenye halmashauli za almashauri zetu za maiso ukienda kwenye segee za vitaa za kijiji zote ni chama hicho hcho kimoja ambacho do kimechukua madaraka yote na serikali ni Tasa, ya kwao sasa wao wanapokutana wanapanga maamuzi yanayotokana na chama chao kwa sababu wao ndo watawala sasa huyu mwananchi ambaye hana chama huyu mwananchi ambaye ana chama chingine labda tuseme anafikisha watu ujumbe wake na kuchukuliwa kwa uzito kwa hiyo sehemu pekee kwanza ya kufanya ambalo ndio bunge la wa wananchi kwenye maandamano kwamba anafikisha ujumbe wake sasa hiyo ya kwanza lakini ya pili kama mwananchi anaweza kata na chama hicho hicho naezakaahioo chama tawala lakini na yeye ana machungu yake kwa sababu najua machungu ya mwananchi hayachagui chama machungu ya mwananchi ni yoyote iwe awe chama tawala awe chama cha upinzani machungu anayo bei ya sukari ajuhu, mbovu, ochaguzi, inapokuwa juu inamwafekti na yeye katiba inapokuwa mbovu inamwafekti na yeye tume ya uchaguzi inapokuwa sio uhuru na nayeye inamwafekti na akizungumza baada ya kutoka ofisi za umoja mataifa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema fremamboe amesema baada ya kuwasilisha ujumbe wao katika ofisi ya umoja wa mataifa wanasubiria ujumbe huo kufikishwa kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa na wakati ujumbe huu unaofikishwa huko maana yake ni nini hasa ana henga anaeleza zaidi kwenda umoja wa mataifa nadhani ni kwa sababu tanzania ni mwanachama ni, ni, wa umoja wa mataifa lakini pia haki zote za binadamu zote kabisa ambazo zinaitwa haki E, zimepitishwa na umoja wa mataifa wa haki kama haki hua inaletwahailetwi na document yoyote au na nyaraka yoyote lakini ni umoja wa mataifa mwaka elfu moja mia tisa arobain na nane ndio waliweza kuziweka pamoja hizo haki kwa maandishi kwa hiyo e, unaposema haki ya kuandamana lazima kuna mkataba wake unao unaoruhusu ambao ni mkataba wa umoja wa mataifa ukisema haki ya, ya kupata habari kuna mkataba wake wa haki ya kupata habari wa umoja wa mataifa kwa hiyo Eh, tunaeza kusema ndio mlinzi wa, wa wa haki za za, za, haki za binadamu kwa ujumla lakini hiyo ya pili ni kwa sababu pia ni, ni wanachama wa moja mataifa kama kama wanalalamikia tanzania eh, basi si ni jambo la heri kwamba kwenda kwenye eh, kwenye nchi kwenye umoja ambao ni wa, wa nchi zote ulimwengune ambao ni umoja w mataifa sasa swala la la kwamba yale maoni yao yanatekelezwa au vipi ilo ni swala la pili kwa sababu maombi maombialiyoomba wa eh, maombi waliyoomba ni kwamba miswada ya bungeni ya demokrasia iondolewe maoni ya wananchi aheshimiwe kuwe na tuno ule uchaguzi nanini na bei maf- za-, za-, za vitu mfumuko wa bei udhibitiwe eh, inaweza asijibiwe leo na kesho lakini lakini nivito, nivito mvito mvito ni vitu abavyo ni vya msingi leo na kesho kwa sababu ni vitu ambavyo pia ni vigumu kutekelezeka ndani ya wiki labda tuseme tue tu wa kweli kwamba ndani ya wiki iweze kudhibiti mfumuko wa bei kitu ambacho akiwezekana e, misuada a kuondolewa inaweza ikaondolewa lakini haiwezekani sheria e, au uh, haiwezekani kwamba tume ikawa huru eh, ikawa huru kesho haiwezekani kwa upande mwingine wa leo walioshiriki maandamano wanasemaje hali ilivyo vijana walijitokeza na wanawake pia walijitokeza wengine katika baadhi ya wanawake hawa wakiwa wamevaa magunia yenye ujumbe kwa rais wa nchi hiyo samia suluhu hassan lakini baadhi ya vijana wanataka kuona zaidi kinafanyika mmoja wao ni johannes tobius ambaye alikuwepo kwenye maandamano hayo anaeleza nini anachokiona asilimia kubwa ya watu ambao wanaandamana kwa kweli niseme ni kili kwa kwamba ni vijana lakini mwamko siyo kama ule ambao nilikuwa nilikuonategemea vijana wengi ii ni ugumu wa maisha wametiwa na uoga kote zilikopita tukua tunaona wanashangilia lakini unaona wanauoga wana nawambia on tunaweta john bwana tungane pamoja hey, niye nendeleni lakini inachokiona kwanza mimi nishukuru jeshi la polisi kukubali kwa mara ya kwanza tuandamane watanzania ninajua ule uoga ambao ulikuwepo sasa unakwenda kuisha taratibu nchi nzima naenda kupunguka kwa kweli Uh, mwitikio ni mkubwa lakini sio kwa asilimia za juu ni za kati bnsiinimefaridika sana sana sana wakati unatoka nyumbani nilikuwa na walakini hivi kweli ntakuta watu kama mimi wamejitokeza wame yani, kadiri asaa ziliokuwa zinaendelea nilikuwa niku, nawaona vijana wanaongezeka watu wanaongezeka mimi nimefika location saa moja kasoro ika saa tatu watu waka wengi kwahio mimi kwa nina amani binafsi hii naiona ni fursa moja muhimu sana sanaadhimu tusisi vijana wakitanzania kwa hiyo mimi nishukuru mamlaka zote kwa haraka ili tuweze kuandamana nashukuru sana kwa kweli nimeipokea kwa moyo note sana naam na kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa tuelekee katika sehemu ya pili aribu katika sehemu ya pili ya kwa undani otelekea huko nchini kenya ripoti ya utafiti kuhusu hali ya maisha nchini humo inaonyesha kuwa wakenya wengi wameelemewa na hali ngumu ya kiuchumi wengi wamebadili mtindo wa maisha wengine wakilazimika kufanya kazi za ziada na kutegemea mikopo kutoka stuo zetu za mombasa colins adede na amina chombo wanaangazia suala hili katika sehemu hii ya pili ya kwa undani asante sana wenzetu kama ulivyogusia kampuni ya utafiti kenya infotrack imetoa ripoti inayoelezea kuwa asilimia73 ya wakenya hawaimudu hali ya uchumi inayoshuhudiwa nchini kenya na asilimia52 kati ya watu hao ni vijana walio kati ya umri wa miaka 18 na26 maeneo ambayo yanapitia hali ngumu sana taifa hili ni pamoja na kaskazini mashariki ikifuatiwa na pwani ya kenya na pia maeneo ya kati na bonde la ufa haya anajiri wakati ambapo shilingi ya kenya inaendelea kudorora dhidi ya dola ya marekani na tukipitia katika bei za bidhaa mbalimbali madukani hasa tukianza na mafuta ya petroli ambayo kwa sasa japo yameshuka lakini bado yanauzwa kwa thamani ya dola na nusu kwa lita moja huku bidhaa ambazo zinatumika mara nyingi katika familia ikiwemo sukari bado bei yake ipo juu huku unga wa mahindi ambao ndiyo chakula ambacho kinaliwa kwa wingi imepungua kufuatia mazao ambayo yamepatikana shambani bidhaa zingine kama tomato a, zimepungua bei japo vitunguu vikiwa bado ni beghali ingawa serikali imekuwa ikitoa mgao katika shule ili kusaidia kwenye mpango wa elimu bila malipo walimu wakuu wanalazimika kuitisha fedha zaidi kutoka kwa wazazi kama karo kutokana na kwamba fedha zinazotolewa na serikali hazitoshi kugaramia bei ghali ya bidhaa ambazo wanatumia kutokana na hali ngumu ya maisha 41 ya wakenya wameamua kuachana na vitu ambavyo si muhimu katika maisha yao Huku gumu ya maisha ikichangia asilimia 48 ya wakenya kupata msongo wa mawazo asilimia 32 ya wakenya wakipata matatizo katika mahusiano yao na wengine asilimia 18 wakipata matatizo ya afya ya akili kutokana na, na hali ngumu ya maisha ingawa serikali inaendelea kujikwamua kutoka kwa makali ya janga la covid bado hali hiyo ni nzito mno voa kwa undani imezungumza na vijana katika biashara na wale kutoka mitaa ya mabanda katika laini yetu ya simu tuko naye mgeni salimu ambaye ni kijana kwa mombasa kenya na mgeni wee kama kijana wa kike hali iko vipi na unakabiliana nao vipi uh, kwanza teme shukrani sana kwa kutukumbuka manake hali kusema ukweli ni nguvu maisha amekua magumu tofauti na miaka ya nyuma hasa tuseme kwamba uh, hili janga la corona lilipoingia tukasema after, hapo mambo yatakuwa tofauti lakini ukweli ni kwamba mambo yamekuwa magumu kwa upande wangu sasa mi ni mtu ambaye nilisoma ni mtu ambaye nilibatika kuajiriwa nikafanya kazi lakini mwish siku uh, nikamwacha tu nchenena kazi niingie katika biashara lakini kwenye biashara ndo kubaya zaidi manake limejaribu biashara mbalimbali nimefanya biashara hapa nchini nikasafiri nikaenda mpaka dubai kununua bidhaa kwa ajili ya kuleta hapa nchini lakini ukiangalia upande wa wwa kutoa bidhaa kutoka dubai ukileta kenya ni ishu nyingine kabisa upande wa charges ukiangalia taxi ziko juu so uh, mwisho siku unakuta ni hasara kwenda mbele kuajiriwa ukiangalia nko hakusaidii ukia upande wa biashara hali ni ttesuwakenya tunaenda lakini ndohvo tunajimudu tunajikaza unaposema mnajimudu mnafanya nini kuhakikisha siku inasonga uh, so, kwa, kwa, kwa mfano kama mimi ambaye uh, ni mfanya biashara wa vipodozi naangalia upande wa pili huuenye vipodozi hakuendi nafanya nini uh, upande wa pili ili ili inaweza kupatalishi angu a kila siku inabidi na sacrifice nazalisha biashara nyingine ndani ile biashara ile ile so kwa mfano kama mimi nimekuwa nikifanya biashara ya pogozi lakini ukiangalia ndo hivyo hivyo yumba, yumba bidhaa zimepanda wateja wenyewe ndo wale mtu unamkopesha kulipa ni matanga inabidi unazalisha biashara nyingine tukushukuru sana mgeni salim nashukuru sana pia alfred sigo ni kijana kutoka mtaa wa mabanda eneo la mombasa hali iko vipi tukiangalia masuala ya kiuchumi ni ngumu sana kwa vijana kwa sababu kwanza kabisa tukiangalia masuala ya vijana wengi ndio sisi hatuna kazi na hiyo inamaanisha kuwa hatuna kipato na kama tuna kipato basi kipato chetu kipo chini zaidi lakini at the same time tunaona kuwa serikali imezidi kuongeza taxes kwa masuala ya chakula kwa masuala ya mafuta kwa maswala ya usafiri na kwa maswala mengine chungu nzima kama hata masuala ya shuleni na ndio maana ya mental health afya ya kiakili inazidi kutoa kwa sababu hali ya, ya kiuchumi imekuwa mekuwa mjuu zaidi vipi uh, unahisi kwamba wanastahili kujimudu kuendana na maisha yalivyo kwa sasa bila ya wao uh, kujiingiza katika uhalifu kwanza kabisa nafikiria kuwa serikali inafaa ipeane kwa masuala ya vijana kama kamajambo la kwanza ni kuwa tukiangalia masuala ya bima ya afya vijana wanafaa wapewe bima tofauti na jamii jamii nyingine kwa ujumla kwa sababu ya hali ya kimapato tukiangalia masuala ya wale vijana ambao wanafanya biashara basi pia tunafaa tuhakikishe kuwa tumepewaaa uh, uh, eh, zetu zikuhabiti chini kushinda tax za wale wa, wa, wa, watu ambao wamekuwa katika biashara kwa muda mrefu alafu jambo la mwisho pia tungependa ku serikali iweze kuongeza investment ambayo inaenda kwa kushughulikia masuala ya kwa vijana ambao katika vio vya kiufundi na pia kuhakikisha kuwa huduma za kiafya zinazopeana katika fasiliti zetu ziko bure bilashi alfred sigo ni kijana kutoka mombasa nam hivyo ndivyo hali ilivyo wengi wamependelea mikopo haswa sana kampuni za mikopo kwa simu imepata umaarufu sana wengi wakisema kwamba riba katika benki inawaogofya wengi kuchukua mikopo william odhiambo ramogi mwanauchumi mwenye makao yake jijini nairobi unazungumziaje e, ripoti hii Uh, imeangazia ukweli wa mambo ulivyo katika taifa aa wakenya wengi wanajipata mashakani uh, kwa sababu hali ya uchumi imekuwa ngumu tunaweza y kwamba kwanza kabisa imesababishwa na sarafu ya kenya ambayo imekuwa nyepesi sana ikilinganishwa uh, na sarafu zingine meja uh, kubwa za duniani hiyo uh, inamaanisha kwamba bidhaa ambazo zinatolewa katika mataifa kigeni, ya kigeni naongezeka bei lakini upande ule mwingine pia tumeona inflation figures zikiwa zik na hii inamaanisha ya kwamba hata zile bidhaa zinatolewa humu nchini pia zimeongezwa bei tatu ni kuamba, uh, in its response, serikali imekaza kamba huku na kule imekaza kamba upande wa central bank hufanya ya juu sana kwa hivyo hauwezi kopa naona watu wengi wamekuwa upande ule mwingine pia serikali imeongeza juu sana ushuru mapandisho ya juu sana na ushuru ziko nyingi ndogo ndogo kwa hivyo unakuta mwananchi hana income mwananchi hawezi kukopa and le pesa kidogo ambayo amebaki amba amba nayo pia uh, inflation iko juu na inaikula karibu yote na je ni kipi ambacho kingestahili kufanyika hasa ili kuhakikisha kwamba hali hii angalau inabadilika mambo mawili matatu kwanza serikali lazima iangazie hii polisi yake ya ushuru iliyopitishwa mwaka jana kiwa watafanya su- supplementary budget mwaka huu lazima uaangazie kama amendment kunazo vipengele hasa hizi ambazo zinaongeza ushuru kiholela ambazo zinastaliwa kuangaliwa tena pili ajira haipo ya kuongeza ajira ni investment kuyni kuleta wawekezaji kwa kushikisha bei ya kufanya biashara na hii unafaulu kwa kushikisha uh, tax uh, haswa kwa bidhaa za petroli uh, upande ule mwingine pia una kwa kuhakikisha watu wako na pesa ya kununua Uh, bidhaa zikitengenezwa kwa hivyo serikali iangazie jinsi ya ku ikiwa ni tax holidays ikiwa ni more conducive working tatu ni kwamba jinsi ya kutatua shida tuliyo nayo ni kuhakikisha kwamba we have production locally yaani tuko na jinsi ya kuzalisha humu nchini na tupunguze kutegemea bidhaa za kutoka mataifa ya kigeni na kufanya hili lazima central bank ipunduze hiyo interest rate. na ihakikisha ya kwamba mwananchi anaweza kukopa na kufanyia biashara kopa ile odhiambo shilingi ya kenya inafanya vibaya sana dhidi ya dola katika soko la ubadilishanaji fedha serikali iliyopita ilikuwa imekopa madeni kubwa kuliko kapasiti yetu ya kulipa serikali hii nayo imeendelea kukopa bila kuogopa na pia ikaongezea hii maneno ya G2G ya mafuta ambayo inakaa haijatatua hiyo shida radha imei imeiongeza maradufu madeni tulioyakopa ni ya madeni ya kigeni na kwa hivyo ni ya sarafu ya kigeni kwa hivyo kila kila sarafu inayoingia kenya ni kama ambayo inaelekea edha uchina ama uropa uh, kulipa Eurobond, ama SDR. kwa hivyo hii inamaanisha kwamba shilingi tena haina thamani ii inafanya shilingi inakuwa weekend zaidi ni kushukuru sana william othiambo ramogi kwa mchango wako kwenye kwa undani kwenye voa asante sanad utafiti huu ulihusisha watu 15 katika majimbo yote 47 nchini kenya na sasa wakenya wanaitaka serikali kuwapa msaada na asilimia 26 kati yao wakihimiza kufanyiwa mabadiliko kwa sheria ya ushuru shukran sana cllins liberty adede na amina chombo na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo shukran sana pia kwa wote walioshiriki katika sehemu ya kwanza mchambuzi samirhusa kutoka tanzania mkurugenzi um, wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo ana henga na johannes kutoka pale taressalam tanzania upande wa pili ni aida isa msimamizi um, wa matangazo haya ni mari mgawe njia langu ni sunday shomari nawambiani wote alamsik kutoka washington dc musicico mi amo ca so mina so mina unani bamba so chocolate mepatia sirayonnaya koasiria youcan counton mila ukini tanjinipo