sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa b ya afrika ya kati hapa washington saa 7 za mchana zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako sandei shomari rais wa russia vladimir putin na abdulfata alsisi wa misri hii leo jumanne walizindua ujenzi wa kitengo kipya kikuu kinu cha nyuklia cha daba nchini misri kupitia njia ya video huku moscow ikisonga mbele na malengo yake ya kinyuklia duniani kiwanda hicho cha umeme kinajengwa na shirika la serikali la Russia, rosatom kwa gharama iliyoripotiwa ya dola bilioni30 na kitakuwa na vitengo vinne vya kutoa umeme wa gigawati 48 marais haa wawili walikuwa wakizindua ujenzi wa kitengo cha nne na cha mwisho kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya misri ushirikiano kati ya nchi zetu mbili unaendelea misri ni rafiki yetu wa karibu na mshirika wa kimkakati putin alisema waziri wa wamombo ya nje wa marekani antony blinken hii leo jumanne anakutana na mwarais wa nigeria na ivory coast katika jitihada za kuunda mshikamano na mataifa makuu yenye demokrasia barani afrika huku mizozo ikiikumba dunia mjini abijan blinken atakutana na rais wa ivory coast waioyost alassaniwatera kiongozi mkongwe ambaye amepata sifa marekani kwa kuimarisha demokrasia kabla ya kuelekea abuja kumwona rais wa nigeria bolatinubu aliyechaguliwa mwaka jana kwa kauli mbiu ya mageuzi ya kiuchumi mataifa hayo mawili ya afrika ya magharibi moja lalozungumza lugha ya kiingereza na jingine lugha ya kifaransa kwa kiasi kikubwa yamesimama na marekani licha ya wasiwasi katika sehemu kubwa ya bara hilo juu ya, ya mwelekeo wa magharibi wa kuipatia ukrain silaha na hivi karibuni zaidi msaada wa marekani kwa israel katika vita vyake na hamas nigeria nchi yenye watu wengi zaidi barani afrika na ivory oyt pamoja na kenya huko afrika ya mashariki zilijiunga na marekani katika kura ya umoja w mataifa mwaka 222 kulaani uvamizi wa rusha nchinik naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc israel siku ya jumanne imeripoti vifo vya wanajeshi wake 24 katika ukanda wa gaza moja ya siku mbaya zaidi kwa jeshi la israel tangu ilipoanzisha kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa hamas msemaji wa jeshi la israeli rea admirali danieli hagari aliwaambia waandishi wa habari kwamba 2m kati wanajeshi hao walikuwa wakijiandaa kubomoa majengo mawili yenye vilipuzi jumaatatu wakati wa namgambo mmoja mmoja aliporusha roketi kwenye kifaru kilichokuwa karibu na vilipuzi hivyo kwenye majengo hayo na kuangukia wanajeshi wa israel wanajeshi wengine watatu wa israel walikufa katika shambulio tofauti waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu alisema jeshi limefungua uchunguzi kuhusu janga hilo jana tulipata moja ya siku ngumu sana tangu vita vilipoanza alisema netanyahu uchumi wa burundi unatarajiwa kuwa kwa asilimia 43 mwaka huu kutoka asilimia 27 mwaka 223 ikiwa na kuboreshwa kwa utendaji katika sekta ya kilimo shirika la kimataifa la fedha duniani imf lilisema ukuaji huo unatarajiwa ukuwa kwa haraka ukichangiwa na uzalishaji wenye nguvu katika kilimo uwekezaji wenye tija na mageuzi yanayoendelea shirika hilo limesema katika taarifa jumatatu jioni uhaba wa mafuta ulidumaza harakati za uchumi mwaka 223 shirika hilo limesema uchumi wa burundi ndio unaanza kuimarika tena kutokana na mzozo wa miaka mingi na misukusuko ya kisiasa chini ya kiongozi wa zamani piere kuruzinza ambaye aliacha sekta kuu zikiyumba na yu, maafisa a ukrain walisema rasha irusha msururu wa makombora leo jumanne ambayo aliwa takriban watu wanne na kwa jeruhi wengine zaidi yasti huko akiharibu majengo mengi ya makazi huko kiv na harkiv hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jirangu na sanday shomari kwa heri kwa sasa ssikeliza kipindi cha kwa na patrick wimela karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia kauli ya rais wa tanzania samia suluh hassan kulitaka jeshi kuwa tayari jeshi la wananchi kuwa tayari kukabiliana chochote kitakachotokea wakati wa uchaguzi wa mwaka huu na ule wa mwakani katika sehemu ya pili tunamulika uchaguzi wa mchujo katika chama cha rblica ambao unafanyika leo katika jimbo la new hampshire studio haphietukanamtri duimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi kauli ya rais samia suluhu kulitaka jeshi la wananchi ku tayari kukabiliana na chochote kinachoweza kujitokeza wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka huu na katika uchaguzi mkuu hapo mwakani imezua maoni mseto miongoni mwa baadhi ya wachambuzi wa, wa siasa nchini tanzania rais samia alitoa kauli hiyo jana jumatatu akikutana wakuu wa kamandi wakuu wa matawi na maafisa wakuu mbalimbali wa jeshi la wananchi mkutano ambao alifanyika katika kambi ya lugalo jijini dar salaam aidha rais samia amelitaka jeshi la wananchi lijikite kwenye kutumia mbinu za kisayansi na teknolojia katika kazi zao ili kudumisha amani na usalama katika mkutano huo rais samia amesema analoombi maalum kwa wakuu wa kamandi za jeshi hasa wakati huu ambapo tanzania inaelekea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka mwaka huu 2004, na uchaguzi wa rais ujao mwakucaumskzerais samia suluhu ombi langu kwenu na mimi ninaombi pia lakini kabla hili na ombi la mafunzo kwa jeshi la akiba nalo na nimelichukua na kwa sababu tamisemi ni ofisi ya rahisi basi nimelichukua kwenda kulifanyia kazi ombi langu kwenu ni kwamba mwaka huu na mwakani tunaelekea kwenye chaguzi za nchi yetu na hapa ndipo usalama mkubwa ndani ya nchi unapotakiwa kuangaliwa kwa zaidi ka niwaombe sana jeshi la wananchi wa tanzania kwenye kamandi zenu tofauti kujipanga kwa ajili hii mwaka huu tunaanza na chaguzi za serikali za mitaa lakini kwa sababu tuko wengi ni chaguzi ambazo zinashirikisha vyama vingi vyenye nia tofauti hatuoni kwamba kila kitu kitakwenda kama kilivyopangwa kwao ni vyema tukakaa tayari kukabiliana na chochote kile kitakachojitokeza hatusemi tukafanye chaguzi za kutumia nguvu hapana taratibu sheria na miongozo ya chaguzi zitafuatwa lakini jeshi na vikosi vyote vya ulinzi na usalama vikaye tayari kukabiliana na hali yoyote itakayojitokeza mwakani tunakwenda kwenye uchaguzi mkuu na ule ndio wenye vishindo vikubwa basi nikasema nitoe tu taarifa na kuwa kuwaweka lat kwamba hayo mambo yanakwenda kutokea na jeshi tuna mchango mkubwa kwenye hayo hatuna budi kujiweka tayari kufuatia kauli hiyo baadhi ya wa wachambuzi wanasema swala la uchaguzi ni swala la kiraia na jeshi la ulinzi wa wananchi wa tanzania alipaswi kuingilia kwenye masuala ya uchaguzi ili kuepusha kuleta wasiwasi miongoni mwa wananchi na wanasiasa richard mbunda ni mhadhiri wa masuala ya siasa kutoka chuo kikuu cha dar es salaam amesema kulitaka jeshi la wananchi kuingilia masuala ya uchaguzi kunaendelea kujenga wasiwasi wasi kwa wanasiasa na wananchi na kuonyesha kuwa pengine chaguzi zinakuwa hazifanyiki katika mazingira ya uwanja sawa kumekuwa na malalamiko mengi kwamba vyombo hivi vinatumika katika kutengeneza matokeo kwa hiyo unavyotoka uli kama hizo kama vile unajaribu ku zile hisia za wananchi kwamba nawezekana uchaguzi aufanyiki katika mazingira ambayo ni ya uwanja sawa inawezekana kwamba kuna vyombo vinavyotumika ambavyo vilitakiwa visiingilie kabisa katika shughuli za uchaguzi wachambuzi hao wanasema jeshi la wananchi wa tanzania lina majukumu ya msingi ikiwemo kulinda katiba na uhuru wa jamhuri ya muungano wa tanzania na ulinzi wa mipaka wanasema kushiriki katika kusimamia usalama wakati wa uchaguzi sio miongoni mwa majukumu yao sabato nyamsenda ambaye ni mhadhiri msaidizi wa idara ya sayansi ya siasa na utawala wa umma kutoka chuo kikuu cha dar dares salaam amesema serikali inapaswa kuhakikisha shughuli za kisiasa haziingiliani na masuala ya jeshi na iwapo chama cha siasa kitakiuka sheria ya vyama vya siasa basi chama hicho kifutwe kwa mujibu wa sheria na sio kutegemea dola chukua hatua sasa za kisheria na kikatiba la kuhakikisha kwamba shughuli za kisiasa zinabaki kuwa za kisiasa na kama vya, vya havifanyi shughuli zao kwa mujibu wa sheria na katiba sheria ziko wazi vinatakiwa kuondolewa lakini kama vinafanya kazi kwa mujibu wa sheria na katiba basi ni vyema vikaachwa kufanya shughuli zao na ukatengenezwa uwanja ambao ni tambaranu ilihma tawala kisitegemee dola kwa ajili ya kuendelea kubaki nadarakani nguandumi mwakatobe ni mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii nchini tanzania naye pia ametoa msimamo wake kuhusu kauli hiyo ya rais samia suluhu mimi ninashtua ni binas, kwa sababu e, ni kauli ambayo labda ingetolewa kwenye jeshi lingine tunayo majeshi mengi ingeweza labda kueleweka kidogo ma, e, kwa mfano ingekuwa ni maafisa polisi maafisapolisi anatoa kauli hiyo kwa ajili ya polisi kidogo ingeweza kueleweka kwamba watahusika kulinda usalama kuhakikisha kwamba uchaguzi unaenda una, una, unafanyika katika mazingira ya amani pasipo vurugu lakini pia kuweza kuwa tayari endapo kutatokea kitu chochote kwa sababu polisi ndio wanahusika na usalama wa raia ingawaje kazi zao wanazifanya wanazifahamu wamepata mafunzo vizuri wanajua kazi gani ambazo wazifanye hata kama rahis hajasema chochote kwa sababu wao hawafanyi kazi kwa sababu ya rahis amesema wanafanya kazi kulingana na weredi na mafunzo ambao wanajifunza lakini jeshi la wananchi lenyewe linahusikana na ulinzi wa mipaka ya nchi na hata mkuu wa majeshi alikuwa anaeleza jinsi ambavyo mipaka yetu iko salama pamoja na kuwa alisema kwamba tuna wanafasi kuwa makini kwa sababu e, jirani zetu kusini msumbiji na jamhuri ya kidemokrasia ya congodrc upande wa mashariki wao wako kwenye vita wana vikundi ambavyo vinaleta vurugu vita kule kwa alisema jinsi ambavyo wako tayari kulinda mipaka jeshi la wananchi kabisa halihusiki kabisa kabisa na shughuli zozote ambazo raia wanakuwa wanafanya iwe ni uchaguzi iwe labda ni sherehe zozote zile wanaohusika hasa na usalama wa raia ni jeshi la polisi kwao inatiisha kidogo hasa kwa asisi nchi ambayo kwa kweli ina amani ingekuwa nchi ambazo labda ziko vitani labda ingesema kwamba wanajeshi wawe tayari kuweza kuingilia kati kwenye masuala ya, ya ulinzi lakini kusema kweli hiyo kauli ilipaswa itolewe labda kwenye jeshi la polisi lakini pia isingepasa itolewe kwenye nchi ambayo tuko na amani tumefanya chaguzi nyingi sana lakini kwa ujumra kwa kweli tunafanya na amani na kazi ya askari ya polisi wana, wanafanya kazi mzuri pamoja na rapsha za hapa na pale lakini tunakuwa tuko salama chini ya ulinzi wa polisi je yeah, imekuisha tokea katika historia ya uchaguzi tanzania jeshi la wananchi likaingilia likasimamia usalama wakati wa uchaguzi e, haijawahi ingawaje E, kuna mazingira ambayo e, wanajeshi wanakua wanaandaliwa e, kuwa tayari tayari nakumbuka uchaguzi ulipu, uliofanyika mwaka elfu mbili na vurugu zikaa zimetokea zanzibar mpaka mwaka hua wanaofuata elfu mbili na moja ambapo kwale koli kulitokea vurugu kubwa koli nakuwepo kwa ajili ya kuweza kulinda mali e, za, za wananchi lakini pia huweza kuangalia kwamba pale ambapo jeshi linaweza likahitajika lika ikiwa jeshi la polisi limezidiwa kwa kusema ukweli zipo vurugu ambazo zinatokea chache kidogo za hapa na pale lakini bao lilikuwa ni jeshi la polisi linaloingia sio jeshi la wananchi kusema kweli je yeah, mwaka tobe kuna viashiria vyovyote kwamba kuna vyama vya siasa ambavyo pengine vinapanga kufanya vurugu wakati wa uchaguzi wa mwaka huu na uchaguzi wa raisi wa elfumbilh na tano hapana kusema ukweli e, kama nilivyosema awali si kauli ambayo ulitegemea kwamba aitoe kwanza kwa nchi ambayo tunajivuna kwamba tuna amani hiyo e, hata inapotolewa watu wanashtuka si kwamba nchi kwa sababu wanashtuka kulingana na jinsi ambavyo tuna tuna amani n kauli ambayo haikupaswa kutolewa hata lingekuwa jeshi la, la, la, la polisi e, wanaolinda usalama wa aia bado ku, isingetolewa namna hiyo kwa sababu hatujaona viashiria vyovyote vile ambavyo vinaonyesha kwamba kutakuweko na vurugu katika uchaguzi unaofanyika wa serikali za mitaa mwaka huu ambao unakuwa na amani na salama sana kuliko hacha uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka mwa, mwa unaokuja mwaka keshu elfu mbili na ishiri na tano kauli ambayo kwa kweli in, inatisha lakini niseme tu kwamba labda nilikuwa nafikiria labda alipitiwa katika kutamka ali-, ali, ali uh, wanasema wana of the kwamba kwamba labda ilitokea tu kwamba maneno yalimtoka tu pasipo sahihi pasipo na usahihi wowote ni nchi ambayo tumefanya chaguzi miaka mingi sana kwa kusema kweli ni Mi, mara chache sana ambapo kama nilivyosema umewahi kutokea vurugu zozote zile kao niseme tu kwamba rais wetu labda amepitiwa ametamka vibaya e, ulimi umetereza lakini pia bila shaka kama ulivyosema suala la hofu na uoga wengi inapokuwa na uchaguzi watawara kusema kweli huwa wanakuwa wanazo hofu ingawaje kwa kusema kweli kwakusema kwa kurudia tena kwa raisi ambaye anaenda kugombea tena kwa nchi ambayo sisi tuna amani E, lakini pia nchi ambayo tena yuko kwenye chama ambacho ki, kina nguvu kweli kweli asingekuwa na wasiwasi wowote wasi wa ule wa mpaka labda kulihitaji jeshi kwamba liwe tayari katika hizi chaguzi wakati kusema kweli jeshi halishughuliki kabisa na masuara ya uchaguzi kuna baadhi ya wa wachambuzi wameomba raisi au ikulu au wasemaji wake watoa ufafanuzi kuhusu kauli yenyewe sababu kama wanavyosema inatisha kidogo wanasema inatisha unaona kunahitajika kutolewa ufafanuzi kujua alikuwa analenga nini alikuwa anakusudia nini ingependeza sana kwa sababu nakumbuka amewahi pia kukosea katika matamshi yake alisaisha alijisaisha kwa kweli vizuri tu na watu tulifai kuna, kuna kipindi alikuwa anasema bunge lijalo la katiba baada ya kusema bunge lijalo la abajet akaanazungumzia katiba ka watu tukasema kwa sababu labda me wamewahi kuwa mwenyekiti wa bunge la katiba e, alikuwa kamu mwenyekiti wa bunge la katiba wakati tunaelekea uchaguzi uliofanyika uli mwaka elfu mbili na kumi na tano k tulikuwa najua kwamba labda katiba bado zunguka kidogo kichwani wanataja katiba badala ya baeti ko na, nafikiri hata na yeye kama angesahisha kama alivyowahi kusahisha angesahihisha ange yeye mwenyewe e, au hata kupitia msemaji wake kama unavyosema kwamba kwa alilenga labda ulielekeza jeshi la polisi kuwa tayari kulinda vituo vurugu zozote tokee ili wananchi wafanya kazi wafanya uchaguzi kwa kwa kwa, kwa amani na utulifu ni ngwandumi mwakatobe akizungumza na sauti ya amerika kutoka dar es salam punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani raisi wa zamani wa marekani donald trump na gavana wa zamani wa south carolina na balozi wa zamani wa marekani kwenye umoja mataifa niky heley wanapambana leo katika jimbo dogo la new hampshire katika kinyanganyiro cha mchujo kumtafuta mgombea atakayekiwakilisha chama cha republican kwenye uchaguzi wa rais wa novemba mwaka huu kura ya maoni inaonyesha trump anaongoza kuweza kushinda kwenye kinyanganyiro hicho na hivyo kuweza kuteuliwa rasmi na chama chake kama mgombea kwenye uchaguzi wa novemba novembea kukabiliana kwa mara nyingine na rais mdemocrat joe biden biden alimshinda trump kwenye uchaguzi wa 220 lakini trump aliendelea kudai bila ushahidi wowote kuwa yeye ndiye alikuwa mshindi wa uchaguzi huo helley ambaye alipata nafasi ya tatu kwenye uchaguzi wa iowa ana matumaini ya kufanya vizuri kwenye uchaguzi wa new hampshire matumaini hayo yameongezeka baada ya gavana wa florida ron de santis kujiondoa kwenye kinyanganyiro na mkono trump hely mwenye umri wa miaka 5wili amekuwa akisema katika kampeni zake kwamba trump mwenye umri wa miaka 77 na, na biden mwenye umri wa miaka 81 wote wawili ni wazee na hawawezi kuiongoza nchi kwa muhula mpya wa miaka minne ambao unaanza januari 2025. trump alishinda kwa zaidi ya asilimia 50 katika uchaguzi wa iowa wapiga kura wa n wamejielekeza kwenye vituo vya kupiga kura tangu asubuhi na vituo vinatarajiwa ku funga majira ya jioni lakini kama ilivyo desturi mji mdogo sana wa waixinoch ulipiga kura baada ya usiku wa manane kura zote sita zikimwendea hely kura ya maoni iliyotangazwa jumatatu na taasisi ya suffolk university boston yasuouvsibsle inaonyesha trump anaongoza kwa asilimia 57 dhidi ya asilimia 38 kwa heli kwenye lani ya simu tunaye mwenzetu idi ligongo ambaye anaufuatilia uchaguzi huo wa huko nwamsha idi ligongo karibu kwa undani asante uh, sana idi ligongo hufikia sasa zoezi lenyewe la kupiga kura mambo yanakwendaje e, kama uk upo karibu ya kituo cha kupiga kura chochote hali unaiona iko vipi uh, hali imekuwa ni shwari toka asubuhi utaratibu umekuwa ni mzuri kabisa na watu wamekuwa hawachukui muda mrefu sana mtu akifika pale kwenye kituo cha kupiga kura anapokelewa na hawa mawakala wa uchaguzi wanamhakiki kuona kwamba alijiandikisha na kupewa utaratibu wa kwenda kupiga kura na pale anapomaliza basi huwa anaruhusiwa kuondoka bila kuweka eh, msongamano wowote au mijadala yoyote lakini nji ya vituo ndo mara nyingi unakuta kuna wale ambao watu wamesimama na mabango na nini E, labda wakiwa wanaamini wanaweza kushawishi watu dakika za mwisho kwa mabango hayo lakini kiujumla mpaka hivi sasa hali inakwenda shwari kabisa e, na hakuna tafurani yoyote iliyopo kikubwa tunasubiri tu vituo vya kupiga kura vitakapofungwa majira ya saa moja jioni e, na matokeo a kutangazwa kujua je kweli uchunguzi wa maoni umetoa e, picha kabili ya uchaguzi huu au la haya kuhusu uchunguzi wa maoni au kura ya maoni inaonyesha kwamba trump uh, ana bahati au ana nafasi nzuri ya kushinda lakini sio kwa tofiti kubwa si kama ilivyokuwa katika jimbo la iowa na huyu nikihely inaonekana matumaini makubwa sana kuweza kufanya vizuri je uh, ulipozungumza na wapiga kura hapo au uh, ukifuatilia uh, yale anayozungumza na wachambuzi kwa nini hapa neu hamshire niki heli ana matumaini ya kufanya bora zaidi kuliko alivyofanya katika jimbo la iowa kikubwa ni kutokana na mazingira halisi ya uchaguzi ulivyo hivi sasa kwa sababu uchaguzi wa iowa wakati uh, watu wanakwenda kupiga kura uh, wale ambao waliopo kwenye kinyanganyiro walikuwa ni zaidi ya rais wa zamani wa marekani donald trump na niki heli uh, alikuwepo vilevile governor wa jimbo la florida ro desante sasa kuto kuwepo hapa watu bado wanaamini kura zile za zant ambaye alitoka wapili kule iowa zinaweza zikagawanyika eh, ama zikaenda nyingi kwake niki heli kwa hiyo ni jambo ambalo bado watu hawajalifahamu wa ah, vya kutosha nini ambacho kinaweza ah, kujitokeza lakini kikubwa ni kwamba uchaguzi huu utatoa ah, picha kwa mili ya balozi huyu eh, niki heli na watu ambao nimezungumza nao eh, nilipata fursa ya kuzungumza mmoja kati ya mfuasi wa rais wa zamani donald trump na niki uh, donald trump ye aliendelea kusisitiza kwamba anampigia kura trump lakini wakati huo huo bado yuko katika hali ya yasintofahamu kutokana na kesi ambazo zinamkabili rais huyu wa zamani lakini kwa yule mfuasi wa niki haley anasema yeye uh, anampigia niki haley lakini ikitokea kwamba hatoshindwa hatofanikiwa kushinda uchaguzi huu na uh, chama cha republican kikamtangaza donald trump kama mgombea wa uraisi wa baadaye wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu yeye yuko tayari kumpigia kura donald trump na si mgombea wa chama cha democrat ambaye ni rais wa sasa jo biden jimbo hilo la new hamshi wanasema lina wapiga kura wengi wa demokrat ni kama kidogo wako sambamba ao bega kwa bega na wapiga kura wa republican lakini vile vile kuna wagombea huru wengi zaidi je hawa wagombea huru uh, sababu inasemekana kwamba hawa wanaruhusiwa kupiga kura kumpigia kura mmoja kati ya wagombea uh, je hawa wagombea huru wamesema wanaegemea upande gani ni kwa trump au ni kwa nikihel uh, kwa sasa hivi naweza nikasema kwamba walio wengi bado wanaamini kabisa wanaweza wakawa na msukumo wa kuleta mabadiliko uh, juu ya kura hizo ambazo zitakwenda kwa wagombea hawa wawili wakubwa lakini mpaka hivi sasa ni ngumu sana kuzungumza na ni baadhi ya wa wachache sana ambao wameweka bayana akile ambacho wanataka kukiona kinafanyika kwa sababu nao uh, wanaona kwamba wanaweza wakachangia kwa kiwango kimoja au kingine katika uchaguzi huu kwa hiyo ili kufahamu picha kamili nadhani itakuwa tutakapoona upigaji kura huu umefanyika vipi na matokeo yake yako vipi hapo baadaye usiku leo na je vipi niki heli uh, kuna uh, maseneta wa jimbo lake la south carolina mmoja uh, wao ikiwa ni huyu tim scott alitangaza uh, wazi kumuunga mkono trump na watu walijiuliza maswali je itakuwaje huyu uh, seneta wa jimbo la south carolina na Uh, inaarifiwa kwamba alipata useneta kutokana na huyu nikiheli wakati alikuwa gavana alimteua kuweza kuliwakilisha jimbo hilo kwenye seneti sasa leo ni kama vile amempiga chini ee hilo alikuweza kumvuja uh, nguvu au kufanya nikiheli aweze uh, kuvunjika moyo au kukata tamaa Uh, ni ngumu kusema kwa moja kwa moja kwamba hilo limevunja nguvu niki heli na hujue kwamba karata za kisiasa nazo zinakuwa zinachezwa sana nyakati kama hizi wale ambao wanaona kwamba mgombea mwenye nguvu ambaye ana nafasi ya kuenda kushinda huo mara nyingi watu wanapenda kumuunga mkono mapema uh, ili eh, pengine naye akumbukwe kwa yale ambayo ameyafanya kwamba huyu alikuwa ni mtu mmojawapo wa awali kabisa kuniunga mkono kwahiyo hiyo ndio sehemu ya demokrasia patrick na sidhani kama ni kitu ambacho kimemuumiza sana ni kiheli kwa sababu anafahamu fika hiyo ndiyo hali ya siasa na huo ndio mchezo wa siasa uh, wachambuzi wanasema iwapo trump atashinda uh, new neuhamshi basi uh, njia itakuwa iko wazi kabisa uh, kuwa mteule wa chama cha republican kwenye uchaguzi uh, wa kumtafuta yule ambaye atawakilisha chama kwenye urahis uh, wa taifa hapo novemba je ikiwa kweli kura ya maoni au uchunguzi wa maoni unavyoonyesha trump akiibuka uh, mshindi huyu nikiel itakuwa ndio mwisho wa safari yake uh, wanavyosema watu wa kampeni yake au wachambuzi E, itabidi alazimike kujiondoa kwenye kinyanganyiro kama alivyofanya huyu gavano wa florida bado haijawa wazi mpaka hivi sasa japokuwa hilo uh, ni swali uh, kubwa sana ambalo si tu wapiga kura hata sisi wanahabari ambao tuna uh, tupo hapa kwa ajili ya kuangalia huu uchaguzi kwa ukaribu kabisa tunataka kuona nini ambacho kitajitokeza mara baada ya uh, matugeo uchaguzi lakini uh, kwa siku zinazokuja lakini ikumbukwe uh, kwamba sidhani kama niki hal kwa mazingira yaliyopo anaweza akajiondoa kwa haraka katika kinyanganyiro hiki cha uchaguzi atakuwa bado yuko ananyemelea kuona hali eh, ya kimahakama inakwenda vipi eh, kwa sababu kama rais mstaafu donald trump uh, atakutwa labda na mashitaka ya kujibu eh, au atawkutwa na hatia kwenye makosa mengi ama mashtaka mengi yanayomkabili eh, pengine anaweza akawa na nafasi ya kuwa yeye ndiye mteule au chama chenyeo cha republican inaweza akafanya labda mchakato mwingine wa kuona namna gani wanaweza wakampata mgombea wao urahisi lakini nikiheli yeye japokuwa anaweza akawa hayuko vizuri sana katika matokeo ambayo yanaweza kutolewa usiku wa leo eh, asubuhi ya huku afrika mashariki naamini kabisa ataendelea eh, kubaki hapo ili kujua hatma mpaka dakika ya mwisho na unajua anavyoendelea kubaki na anavyoendelea kujikusanyia kura na kujipatia ushawishi ndiyo inamweka katika hali nzuri zaidi hata endapo mgombea donald trump atapitishwa rasmi kama mgombea urahisi wa chama cha naamini kabisa nayeye mikihili anaamini atakuwa na nafasi ya kumwongezea nguvu huyumgombea kwenda kwenye uchaguzi wa baadaye npeni na yeye huchukua nafni kushukuru sa, sana idi ligongo kwa mchango wako hadi hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick ndwimana upande mwingine mwongozaji wa kipindi alikuwa fywa na wamai kwa wa pamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema