Ni saa kamili, studio, America, usiku afrika skuafkaakti huni wakati mwngie kuzifuata habari za dunia msomaji wako nimashambulizi ya israel yameua zaidi ya watu 9 usiku kucha wizara ya afya chini ya utawala wa hamas huku imesema alhamisi mashambulizi hayo mapya yamefanyika huku dawa kwa ajili ya mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo na msaada mpya kwa raia ukiingia katika eneo la palestina chini ya makubaliano mapya hivi karibuni katar ambaye ni mpatanishi imesema wizara ya afya huko gaza imesema watu 93 waliuawa wakiwemo16 waliouawa katika shambulio moja kwenye nyumba katika mji wa kusini wa rafa ambako watu wengi walikimbilia shambulio hilo limeua watu16 miongoni mwao wanawake na watoto na wengine 20 walijeruhiwa wizara hiyo imesema israel kwa upande wake amesema mashambulizi yake yamewalenga wanamgambo wa hamas kaskazini na kusini mwa ukanda wa gaza jeshi la israeli linasema limeua wanamgambo 40 katika eneo la yunis kusini mwa gaza na wengine kadhaa waliuawa katika mashambulizi ya anga na ardhini kaskazini mwa ukanda wa gaza wawili kati ya wagombea wakuu wa upinzani kwenye uchaguzi wa disemba mwaka jana nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo wameitisha maandamano jumaa mosi wakati wa kuapishwa kwa rais feli chisekedi kuongoza muhula wa pili chisekedi alishinda kwa kushinda uchaguzi wa tarehe 2 disemba lakini uchaguzi huo uligubikwa na madai mengi ya udanganyifu changamoto za kiufundi na kasoro nyingine viongozi wawili wa upinzani martin fayulu na mois katumbi pamoja na wapinzani wengine waliomba uchaguzi mpya ombi ambalo lilitupiliwa mbali na serikali tuna maandamano januari 20 kwa sababu hatukukubali matokeo kulikuwa na udanganyifu kila mahali na lazima uchaguzi ubatilishwe amesema katumbi katika mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa kutoka studio sauti mtandaodszhabaadou kiongozi wa upinzani chini uganda na mgombea wa zamani wa rais bobi win alhamisi amesema polisi waliizingira nyumba yake na kumeweka chini ya kizuizi cha nyumbani kabla ya maandamano yaliokuwa amepangwa kufanyika wanasiasa wa upinzani walikuwa wamepanga maandamano dhidi ya barabara mbovu sana nchini uganda ambayo ni mwenyeji wa mikutano miwili ya kimataifa katika siku zijazo aligeuka kuwa mwanasiasa amesema polisi na wanajeshi wamemziwia kuondoka nyumbani kwake huko magere kaskazini magharibi mwa mji mkuu kampala jeshi na polisi wameizingira nyumba yetu na kutuweka chini ya kizuizi cha nyumbani lakini maandamano yameendelea kiongozi huyo wa chama cha national unity platform alisema kwenye mitandao yake rasmi ya kijamii wain ambaye jina lake la kweli ni robert chagulanyi alishindana rais mkongwe yueri museveni kwenye uchaguzi wa mwaka wa 21 akiomba kumalizika kwa utawala wa kimabavu wa museveni mgombea wa zamani wa urais kizabesije wa chama cha upinzani cha forum for democratic change amesema yeye pia hakuruhusiwa kuondoka nyumbani kwake mahakama nchini kenya alhamisi imemfungulia mashtaka ya ugaidi kiongozi wa dhehebu aliyewaomba waumini wabaki baki na njaa na kusababisha vifo vya zaidi ya wafuasi wake 4 kaasisi wa dhehebu hilo paul makenzi na washukiwa wengine 94 walikaa mashtaka ya itikadi kali kiongozi huyo wa dhehebu hilo alishtakiwa kwa uhalifu uliopangwa kulingana na stakabadhi za mahakama ya mombasa ambazo shirika la habari la fp limeziona makenzi anatuhumiwa kuwahimizwa wafuasi wake kula chakula hadi wafe iliwakutani na yesu kristo kitendo ambacho kilihustusha ulimwengu alikamatwa mwezi aprili mwaka jana baada ya miwili kadhaa kupatikana katika msitu wa shakahola karibu na bahari ya hindi huku uchunguzi wa kitaalamu wa maiti ukionyesha kuwa wengi kati ya wa waafirika 49 walikufa na njaa mwisho wa habari za dunia mlikuwa nami Ndwimana, lakini hapa studio mlikua namndaa idi ligongo katika kipindi cha kwaundani ina wageni kiwatakia usiku mwema wa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi ambapo hii leo katika matangazo yetu tutaangalia hatua ya sudan kusitisha ushirikiano wake na ule umoja wa mataifa ya ukanda wa afrika ya mashariki na pembe ya afrika igad ikiwa e, jumuiya hii inataka kuona hali ya sudan inakuwa shwari basi tutaangalia kwa kina katika matangazo yetu ya leo lakini katika matangazo yetu vilevile tutaangalia michuano ya mataifa ya afrika yani afgon ambayo inaendelea katika nchi ya cote divoir ambapo mpaka sasa michuano hiyo inaonyesha kufanyika ikiwa na msisimko na kutoa matokeo um, ambayo yanasabisha wengi wanamichezo wa afrika ninayekukaribisha katika matangazo yetu haya ya nusu saa mimi jina langu ni idi ligongo ninakuomba uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa ikiwa leo ni siku ya januari 18 kwa mwaka huu wa 20 na 24 karibu naam kama nilivyokueleza basi kwa undani, hii leo tunaanza kuangalia hatua ya sudan kusitisha ushirikiano wowote ule e, na jumuiya ya maendeleo ya igad yenyewe ikitoa shutuma kwamba kile ilichokitaja ni kuwa kukiuka uhuru wa taifa hilo la sudan ikumbukwe taifa la sudan hivi sasa linapitia katika mzozo mkubwa baina ya majenerali wawili wa jeshi la taifa na vile vikosi vya akiba vya rsf ambapo hatua hii imesababisha vifo vya maelfu ya watu lakini wengine vile vile kukimbia nchi hiyo ndani na nje ya taifa hilo la sudan igad ilikuwa imepanga mkutano kati ya mahasimu kwenye mzozo nchini sudan huko nchini uganda katika jiji la kampala lakini upande wa jeshi la serikali ya sudan ulikataa mwaliko huo maelfu ya watu wameshauawa kama nilivyoeleza hapo awali tangu mapigano ya mwezi aprili mwaka uliopita wa 22 sasa hii leo katika matangazo yetu ya kwa undani mwandishi wetu wa sauti amerika kutoka nchini kenya jason nyakundi anaangazia changamoto kwa avion ongozi wa afrika kuleta mapatano nchini sudan na matokeo yake huenda yakawa ni yapi ukumbukwe vile vilevile mgogoro huu umeshasababisha yale mapigano ya kikabila hasa katika lile jimbo la magharib la dafur ambapo maelfu ya watu wa kabila moja wameshauawa jason nyakundi anaangalia hatua hii katika matangazo haya ya kwa undani kwa siku ya leo karibu sana jason nyakundi hatua hiyo ya sudan ya kusitisha ushirikiano na England huenda ikaleta matatizo katika jitihada za hivi punde za kutafuta amani kumaliza vita nchini humo wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ambayo imekuwa ikikosoa g hivi majuzi ilisema haishirikiani tena nayo na katika masuala yoyote ya sudan tangazo hilo lilikuja saa chache tu kabla ya igad kufanya mkutano huko mkutanohuko uganda kujadili vita vya sudan hatum ilikuwa tayari imesema haitahudhuria mkutano huo kwa sababu ilikuwa imemwalika hamdan hadndagl kiongozi wa kundi la lar ambalo jeshi la serikali linalichukulia kama kundi la wanamgambo wanamgamboilikuwa imepanga mkutano leo alhamisi kando ya mkutano wa wakuu wa nchi zilizofungamana na siasa za upande wowote kujadili vita vya sudan sudan kupitia wizara ya mambo ya nje ilifahamisha jibuti ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa igad kwamba imeamua kusitisha ushirikiano wake na kusimamisha shughuli zake za igad na kusimamisha shughuli zake na gad kutokana na mgogoro uliopo ilikosoa ga kwa kujumuisha mgogoro wa sudan kwenye ajenda ya mkutano wa wakuu wa nchi huko hukob bila kushauriana na sudan na kwa kualika wanaomtaja kuwa kiongozi wa wanamgambo ori musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama na kwanza nimemuuliza anavyouona mzozo wa sudan kwa hivi sasa tatizo kubwa ni kwamba kuna vikundi viwili ambavyo vinalumbana pale na nikana kwamba vikundi haviko tayari kuwekwa katika ile meza ya faragana na kuweza kulizungumzia hili swala na kupata suluhisho la kisiasa manake suluhisho la kijeshi haliwezekani kule sudan hili ni jambo ambalo la faa lizungumziwe kwenye meza tutumie mbinu za kidiplomasia kuwaleta mababe hawa wawili pamoja manake kumbuka sasa kuna hawa wa kile kikosi cha charsf na hali kadhalika jeshi la sudan ambalo linavuta upande moja na hawa wengine wa wanavuta upande wa pili na jambo ambalo mimi nalitizama hivi karibuni ni kwamba nkana kwamba mataifa jirani mataifa ambayo yana ushawishi mkubwa ambayo yanaweza leta vikundi iwili w- mezani hivi sasa vinashirikishwa na na vikundi ambavyo vinalumbana kule sudan na ni jambo ambalo jamii ya mataifa inafaa iangazie kwa makini zaidi maanake sura ambayo anaiona kule sudan hivi sasa inanielekeza kule somalia ambapo mambo kama haya yamekuwekwa kwa kipindi kirefu na kisha mpaka hivi sasa ingawa tuna serikali katika taifa hilo la somali sasa bado hatujafikia kiwango ambacho kinaezasema kwamba taifa la somali, li salama na huu ndio mwelekeo ambao tunaona sasa ukichukuliwa na hawa mababi wawili kule sudan na hii misimamo ambayo tunaona inachukuliwa na viongozi mm-hmm. hawa kwamba kuna wale ambao wanaunga mkono jeshi la sudan moja kwa moja na kuna wale ambao wanaunga hiki kikundi cha waasi hali kadhalika moja kwa moja tatizo ni kwamba ikiwa misimamo itabaki ni hiyo hiyo hii ni kumaanisha ya kwamba kwako kwa na mapatano yoyote katika taifa hilo na hakuna taifa ambalo linaweza kuwa na ushawishi barani afrika ya kuleta hivi vikundi kwa pamoja na kuweka katika na kutumia mbinu za kidiplomasia kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea hivi sasa aa, katika taifa hilo kule kutokuaminika kwa viongozi wa igad ndiko ambako kumechangia pakubwa huu mzozo kufika kiwango ambacho umefika hivi sasa na hili ni jambo ambalo lizungumziwe na tusiwe na imani ya kwamba kuna viongozi barani afrika ambao wanaweza tatua huo mzozo kule, uh, kule sudan hivi sasa tutategemea jamii ya kimataifa hasa mataifa ya magharibi na hali kadhalika ka umoja wa mataifa kuweza kuleta mapatanisho katika taifa hilo lakini viongozi barani afrika tayari wamechukua misimamo tofauti na hili ndilo jambo ambalo linachangia hali ilivyo hivi ili sasa katika taifa hilo sudan ilitaja mwaliko wa kamanda wa rsf kama ukiukaji wa uhuru wake na ukiukaji mkubwa wa mkataba wa igad na sheria zinazosimamia kazi ya mashirika ya kimataifa na ya kikanda siku ya jumamosi baraza la utawala likiongozwa na kamanda wa jeshi abdal fatah al burhan lilitangaza kwamba limekataa mwaliko kutoka kwa igad kufanya mkutano wa kujadili hali ya nchi kamanda wa andawar tayari alikuwa ametangaza kwamba angehudhuria mkutano wa igad huko ntebe rais wa jibuti ismail omar gwele alitoa wito wa kufanyika kwa mkutano wa kilele usio wa kawaida nchini uganda kujadili hali ya sudan na mzozo kati ya ethiopia na somalia ikiwa ni sehemu ya juhudi kubwa za umoja huo kuzishinikiza pande zote mbili za mzozo wa kijeshi nchini sudan kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano ili kuwezesha ufikiaji wa misaada ya kibinadam kwa wale walioathirika na mzozo mchambuzi wa siasa wakil tl ye anasema kwamba jamii ya kimataifa ni lazima ingilie kati ili sudan iweze kurejea kwenye amani kinachohitajika pale sudani ni kutafuta serikali ya muda na sio hao viongozi wawili lakini watafute watu ambao wanaweza kuishikilia kidiplomasia waweze hata ku... kama ni umoja wa mataifa wawe pale washikilie waweze kupanga mambo ya uchaguzi uchaguzi ifanyike basi wacha wananchi wa sudani wenyewe waamue ni nani wanataka io kwamba ni nani mzuri lakini nani wanataka hilo ndio jambo ndio jambo ambalo linaweza kufaa pawe na jopo ambalo limeteuliwa lime kwa muda na hasa jopo hilo lisimamiwa na umoja wa mataifa na liweze kuchangia ama kufanyisha mambo ya uchaguzi ili kwamba uchaguzi uweze kutupa kiongozi la sivyo mababe hawa hawatakubali kwa hivyo tumehitaji uongozi wa aina hiyo sio kwamba tawawatu kwa sababu wawili hawo kwa hivyo tutafute jopo la muda chini ya umoja wa mataifa hivi kwamba waweze kutafuta hali ya amani ama hali ya kura pale uh, sudan kumbuka ya kwamba tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu elfumbili kumi na tano sudan haijawai pata amani licha ya kwamba kulikuwa na tamaa ya kwamba watafute amani haya sasa baada ya sudani kuporomoka jizi ilivyoporomoka kupata amani ama kupata makubaliano ni jambo ambalo ni la kirahisi kwa hivyo la muhimu hapa ni kwamba waweze kusalimu waamri waseme ya kwamba wangependa kutafuta umoja ama amani katika yakati yao la liza uhasama huo kila siku inapopita uhasama unazidi kwa hivyo ni hali ngumu na ni hali ambayo ni lazima iweze kuangaziwa kamanda wa rsf mhamed hamdan daglow ameshutumiwa kwa uhalifu wa kivita na makundi mbalimbali mbali ya haki za binadam lakini katika pembe ya afrika yeye ni mhusika mkuu katika siasa za sudan pia ana uhusiano mkubwa na viongozi wengi wa kikanda amekuwa akitumia uhusiano huo ili kutekeleza diplomasia ya kusafiri katika kanda na kwingineko ili kupata mwafaka katika mazungumzo ya amani na adui wake kiongozi wa serikali ya kijeshi jenerali abdel al burhan mapema mwezi huu jenerali daglow alifika nairobi na kupewa makaribisho mazuri na mwenyeji wake rais william ruto ambapo rais ruto alimshukuru kwa juhudi ameonyesha kumaliza mzozo nchini sudan lakini rais ruto hajakaribishwa kuwa mpatanishi katika mzozo wa sudan al burhan amewahi kumshutumu kwa kumpendelea jenerali daglow ambaye amekuwa na mahusiano naye ya kibiashara siku za nyuma shutuma hizo zilionekana kupungua wakati burhan alizuru nairobi mwishoni mwa mwezi novemba mwaka uliopita kuimarisha uhalali wake wakati huo yeye na rais ruto walitoa taarifa ya kujitolea kufanya mazungumzo kupitia ingad. na juhudi zingine za kikanda kumaliza vita lakini haikupita muda mrefu alburhan tena alimshutumu rais ruto kwa kumpendeleadagl ha ya sudan inaelekea kuwa mbaya na nimetajia taifa ambalo tumelizungumzia kuanzia miaka luttb taifa la somali mpaka hivi sasa maanake kuna mtawanyiko wa vikundi na vikundi ambavyo vina nguvu sawa vina silaha sawa vina idadi ya wanajeshi sawa na wale ambao wanaumia hivi sasa ni wale wananchi wa kawaida katika maeneo ambayo malumbano haya yanaendelea kwa hivyo hatuwezi tumie mbinu za kijeshi kukabiliana ama kusuluhisha tatizo ambalo linahitaji diplomasia kuweza kulisuluhisha manake ukiangazia hali iliyoko kule sudani hivi sasa haya malumbano yalianzia wapi maanake kumbuka kuondolewa kwa albashir bashir hakukukwako matakwa ya wanajeshi hakukuchangiwa kwa vyovyote vile na hiki kikundi cha RSF. ni kwamba hiyo ilikuwa kwa kimombo tunaita popular revolution na wananchi wa taifa hilo sawia na vile tulivyomwondoahusmbarak kule egypt thalika, hali kadhalika vile tulimwondoa kule tunisia kwamba hii ilikuako ni jambo ambalo ilikuwa ni msukumo wa wananchi wenyewe moja kwa moja na kwa hivyo hawa wanajeshi itikadi zao mbinu zao ambazo wanazitumia ni zile zile za hapo awali za omar al bashir hali kadhalika kikundi cha r ni kikundi ambacho kilibuniwa na omar al bashir kwa minajili ya yeye kujilinda yeye mwenyewe na marafiki zake na wandani wake kwa hivyo hawa bado akili yao taswira yao ni ile ile ya omar al bashir kwa hivyo wananchi hapa sasa wamebaki Uh, patupu manake wao walikuwa wanataka serikali ambayo itachukua mamlaka serikali ya kiraia ambayo itaweza kuangalia maslah ya wananchi lakini kwamba hawa mababi wawili walitafuta mbinu tu wakaona ule mwanya ambao umewachwa na al- omar al bashir na moja kwa moja wao wakajiingiza serikalini na kusema basi na serikali ya mpito ili tupange uchaguzi ambao utaleta serikali ya kiraia lakini hivi sasa tunaona tu hawa ni wale wale ambao walikuwa kwa wakati wa omar, omar al bashir na mbinu ambazo wanazitumia ni zile mbinu za kihimla na tusipoingilia kati na jamii ya kimataifa moja kwa moja na kuwaondoa hawa wawili ili tubaki na ile mbinu ambaye wananchi walikuwa wanataka ya kwamba tufanye uchaguzi wa kidemokrasia basi hali ya sudan itazidi kuwa mbovu na nafikiri sudan kama taifa litatokomea gizani na itachukua rasilimali nyingi sana kuregesha hali ya uiano na hali ya usalama aa, katika taifa hilo ziara ya danglo mjini nairobi ilimkasirisha al burhan na balozi wa sudan nchini kenya akaitwa nyumbani mara moja wiki iliyopita jenerali danglo pia alizuru uganda ethiopia na jibuti pia anafurahia uhusiano wa karibu na chad huku mpinzani wake al burhan akiwa na mahusiano mazuri na eritrea na misri rsf wamedhibiti mji wa hatum na mikoa ya karibu ikiwa ni pamoja na jimbo la ghezira na kulazimisha kikosi cha al burhan kuhamia huko port sudan vita vilivyoanza nchini sudan mwezi aprili mwaka uliopita vinakadiriwa kusababisha vifo vya zaidi ya watu alfu kumi na mbili huku wengine zaidi ya milioni sita wakikimbia makwao tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo hii leo tunaangalia michuano ya mataifa ya afrika ambayo ilianza rasmi jumamosi ya januari 13 e, katika mji mkuu wa taifa la ivorost ama cote divoir mji wa abijan ambapo manguli mbalimbali mbali, e, wa soka barani afrika walialikwa ikiwa ni pamoja na maelfu e, ya waafrika wakiangazia michuano hii lakini kumbukwe uwanja ambao ulitumika uh, wenye uwezo wa kubeba watu e, takriban 60 uwanja mpya kabisa uliopewa jina la rais wa taifa hilo alasani watara walifurika kushuhudia kiputi ambacho kilianza mchezo wa kwanza ulikuwa ni baina ya timu ya Ivory Coast ambao ni mwenyeji wa michuano hii na kufanikiwa kuifunga timu ya gini bisau kwa jumla ya goli mbili kwa bila katika mchezo ambao ambaoist ilionyesha kiwango kikubwa kabisa lakini kumbukwe michuano hiyo iliendelea siku ya jumapili ya januari 14 kwa michezo mitatu ambapo mchezo wa kwanza ulikuwa baina ya nigeria na equatorio guini mchezo ambao ulileta matokeo ambayo yalistajabisha wengi wengi walikuwa wakitabiri kwamba nigeria ingeifunga timu ya ekuotoreo lakini mshangao zaidi ulitokea pale timu ya msumbiji ilipoilazimisha misri kuingia katika hatua mpaka dakika za mwisho kabisa ikiwa nyuma kwa goli mbili kwa moja na kwa bahtimbaya mchezaji wa msumbiji alijikuta anatoa iliyozaa sare ya goli mbili kwa mbili e katika mchezo huu ambao mhamd salah aliipatia timu yake ya, ya misri goli la kusawazisha kwa njia ya katika dakika za nyongeza kabla ya mchezo kukamilika hatua ambayo ime... E, stajabisha wengi lakini siku hiyo ya jumapili ya januari 1n pia ulitokea mshangao mwingine ambapo timu ya cap ved ilipoifunga timu ya ghana ghana ikiwa ni moja kati ya timu zenye kiwango cha juu kabisa eh, kule eh, barani afrika kiujumla. michezo iliyofuata ilikuwa ni baina ya senego na jirani yake gambia A, mataifa haya mawili ambayo yanapakana mataifa yenye kushabihiana karibu kila kitu hata tabia na tamaduni zake senego yenyeyo ilifanikiwa kuifunga gambia jumla ya goli tatu kwa bila na gambia ikajikuta ikicheza na jumla ya wachezaji kumi baada ya moja mchezaji wake kupewa kadi nyekundu kameron nayo ililazimishwa eh, sare na timu ya guini kwa goli moja kwa moja na vilevile guini ilijikuta ikicheza mchezo huo kwa kuwa na wachezaji kumi baada ya mchezaji wake mmoja kupewa kadi nyekundu mchezo uliofuata ulikuwa ni baina ya bukina faso na mauritania ambapo buina faso ilifaanikiwa kuifunga mauritania kwa jumla ya goli moja kwa bila lakini tunisia yenyewe iliangukia pua kwa timu ya namibia ambayo ilikuwa imepata ushindi wake wa kwanza kabisa katika michoano hii ya afrika na kujipatia pointi tatu muhimu katika kundi hilo ambapo tunisia yenyewe inakabiliwa na hali ngumu kwa sababu michezo inayofuata inakutana na timu ngumu kwelikweli mojawapo ikiwemo ni mali mali yenyewe ikafanikiwa kuifunga afrika ya kusini kwa jumla ya magoli mawili e, kwa bila michezo ya jana jumatano e, ilikutanisha miamba ya soka e, kwa afrika mashariki tanzania lakini kwa afrika kiujumlatimu yamoroko e, na moroko ikafanikiwa kuifunga anzania kwa jumlaya goli tau e, kwa bila na tanzania wakajikuta kucheza wakiwa na wachezaji kumi e, baada ya mchezaji wake mmoja kupewa kadi nyekundu ikumbukwe moroco ndio timu nambari moja afrika ikiwa na rekodi nzuri kabisa kutoka kombe la dunia ambapo ilifanikiwa mpaka kufika hatua ya nusu fainali mchezo wa vuta kuvute baina ya majirani wawili e, timu ya zambia na drc congo ulikuwa mchezo mkali kwelikweli ambao ulisababisha E, watu kuona kwamba kundi hili f shughuli itakuwa pevu kwelikweli e, kujua nani ataweza kufuzu lakini michezo ambayo imefanyika hii leo mchezo wa pili e, mmojawapo ni kukutanisha equatorio guini pamoja na ndugu zao guini bisau ambapo ator gui wamefanikiwa kuifunga gini bisau jumla ya magoli mann wa mawili mchezo ambao unaweza ukasema kwamba umezalisha magoli mengi zaidi mpaka hivi sasa ukiwa na jumla ya goli st ambazo zimefungwa nimezungumza na mchambuzi wa michezo kutoka nchini tanzania musa mwakisu musa mwakisu hebu tueleze uh, michezo ambayo imeshafanyika mpaka hivi sasa uh, ya raundi ya kwanza au michezo ya kwanza ya makundi imetoa picha gani nini ambacho anakiona kwenye michuano hii ya afoidi e, ligongo kikubwa nilichokiona ni ushindani wa timu zote ambazo zimeanza michuano hii ya makundi licha ya jana timu ya tanzania taifa stazi kidogo ilitoa ushindani hasifu lakini timu zilizobaki zote sawa nyingine zime wa, lakini unaona kabisa kwamba kuna kitu cha ushindani kinajitokeza ndani ya uwanja kwa maana ndani ya dakika t kwa hiyo kwa ujumla ni michuano mizuri ya afcon ya mwaka huu mchezo wa ghana ambao uh, imepoteza ni kitu ambacho watu wengi hawakufikiria kwamba p wanaweza kuifunga ghana lakini tumeona namibia yenyewe vile vile ikiifunga tunisia timu bora kabisa lakini tumeshuhudia timu ya nigeria ikitoka suluhu hali kadhalika eh, timu ya misri nayo toka suluhu na timu ya msumbiji je ni kwamba soka la afrika katika nchi nyingine limekuwa au zile nchi ambazo tulikuwa tunajua ni wababi wa soka la afrika zenyewe viwango vyao vimeshuka a kikubwa ni kwamba ni ukuaji wa soka barani afrika kwa sababu moja kati ya malengo ya fifa ni kuona mchezo wa mpira wa miguu ukiwa unasambaa na baadhi ya timu mfano mfanop na wachezaji ambao wanacheza ulaya lakini msumbiji na wachezaji wanacheza afrika kusini na wengine wanacheza barani ulaya lakini bado wana timu bora pale msumbiji kutokana na ubora wa ligi yao tumeona misri walikiwa na muhamed salaha lakini wameweza kutoka sare kwa hiyo unaona kabisa kwamba ukuaji wa mpira wa barani afrika umekuwa ni mkubwa na hiki ndicho ambacho fifa walichokuwa wanakihitaji kukiona kwamba mpira wa miguu husambae duniani na ulete ushindani mpaka sasa hivi maandalizi ya michuano wenyewe kwako wewe mchambuzi ambaye umeshuhudia michuano mingi mikubwa unaonaje tathmini yako ikoje maandalizi ni mazuri viwanja ni vizuri hata pia namna ambavyo mashabiki wanavyojitokeza sawa baadhi ya mashabiki kwenye baadhi ya michezo wamekuwa wakijitokeza ni wachache lakini kwa utaratibu jinsi ulivyowekwa unaona kabisa kwamba maandalizi yapo vizuri hata wanahabari ambao wamefanikiwa kupata zile kadi za kuingilia mpirani wamekuwa wakisifu juu ya maandalizi kwa sababu kila kitu kimeenda sawasawa sawa. lakini baadhi ya watu wengine wamekuwa wakikosoa namna ya hali ya kiuchumi wa wyat lakini hivyo ni vitu vya kawaida ipo barani afrika afrika ina namna yake kwa hiyo mimi binafsi silaumu chochote juu ya io kwa sababu kilo lichokiandaa katika katika uwanja viwanja ni vizuri kabisa viwanja vina standard nzuri sijaona malalamiko yoyote licha tu ya changamoto pekee ni baadhi ya michezo kuchezwa katika joto kali kuna wale wachezaji nyota ambao kwa kweli walikuwa wanasubiriwa kwa hamu kweli kuonekana katika michuano hii watafanya nini na kuna kitu ambacho nyinyi wachambuzi mmekuwa mkieleza kwamba kwa miaka ya hivi karibuni kumekuwa hamna wachezaji kutoka afrika wale wa viwango vya juu kabisa ambao wanacheza timu za ulaya wakiwa wanategemewa je hili mnalionaje kwa wachezaji ambao ni nyota wamefika pale wameonyesha kweli kwamba wanastahili eh kuwa nyota mfano mohamed li muhamed salah amecheza vizuri victor osman amecheza vizuri akiwa na timu yake ya nigeria mimi sioni tofauti kubwa bahati mbaya kwamba kwa miaka kwa ya hivi karibuni hatuna george pongwea hatuna samuel to hatuna patrick mboma ni baadhi ya wachezaji ambao ni kizazi kipya ambacho kipo cha kina mohamed salah kwamba mataifa mengi hayana wachezaji nyota ambao wanacheza barani ulaya lakini leo mohamed salah victor osman wote wamecheza vizuri kwa hiyo mimi binafsi nimerizishwa na kiwango chao kwa namna ambavyo wamejitoa kwa mataifa yao asante sana musa mwakisu kwa kutueleza hayo yote na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu kwa siku hii ya leo mimi jina langu ni idi ligongo na shukrani kwa kuwa nami