hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo watu watatu wameuawa na wengine 77 wamejeruhiwa baada ya mlipuko mkubwa ulioshambulia majengo ishii 0 katika, katikati ya moja ya miji mikubwa ya nigeria jumanne usiku serikali imesema jumatano wakati wafanyakazi wa uokozi wakichimba vifusi kutafuta wale waliokwama wakati katika jimbo la kusini magharibi la oyo lenye mji wenye msongamano mkubwa wa ibedan walisikia sauti kubwa ya mlipuko majira ya saa moja usiku na kusababisha hofu huku wengi wao wakikimbia majumba yao mapema leo asubuhi vikosi vya usalama vilifunga eneo hilo huku wafanyakazi wa afya na magari ya wagonjwa yalikuwa katika hali ya tayari wakati juhudi za uokozi zikiendelea uchunguzi wa awali unaonyesha mlipuko ulisababishwa na milipuko iliyohifadhiwa kwenye ghala kwa matumizi ya uchimbaji haramu wa madini gavana waoyo seyi makinde aliwaambia waandishi wa habari baada ya kutembelea eneo la tukio jeshi la ukraine jumatano liliharibu ndege zisizo na arubani 19 kati ya ishirini zilizorushwa na rusia katika mashambulizi ya usiku kucha lakini maafisa wanasema mabaki yake yalianguka na kujeruhi watu watatu katika bandari ya kusini ya odessa jeshi limesema ndege nyingi zililenga mkoa wa odessa wizara ya mambo ya ndani ya ukraine imesema mabaki hayo yaligonga majengo ya makazi na kuharibu bomba la gesi shambulizi hilo la ndege zisizo na rubani lilifuatiwa na mashambulizi ya makombora jumanne ambayo yalijeruhi takriban watu ksb katika mji wa kaskazini mashariki mwa kakiv gavana wa mkoa wa kakiv ole sinehubov amesema kwenye mtandao wa telegram kwamba makombora mawili ya russia s 3 yalipiga katikati ya jiji ikiwa ni pamoja na majengo ya makazi umoja wa mataifa unasema ripoti mpya jumanne kwamba mashambulizi ya russia yamesababisha ongezeko la vifo vya raia nchini ukraine kwa mwezi wa disemba marekani inakabiliana na waasi wa, wa kihudhi wa yemen na kulitangaza kundi maalum la kigaidi duniani kufuatia wiki za mashambulizi ya makombora ya ndege zisizo na rubani dhidi ya meli za kimataifa za biashara katika bahari ya sham na guba ya wajemi hatua hiyo inafuatia matakwa ya mara kwa mara kutoka kwa marekani na nchi nyingine kwa wahodhi kuacha mashambulizi dhidi ya meli za kibiashara lakini madai hayo yamepuuzwa na mashambulizi yameendelea licha mfululizo ya mfululizo wa mashambulizi ya anga ya marekani na uingereza yakilenga mifumo ya rada na maeneo yao yanayotumiwa kuanzisha mashambulizi maafisa wa marekani wametaja takriban mashambulizi thelathini kutoka maeneo yanayodhibitiwa na wahudhi wa yemen kutoka katikati ya novemba na kuathiri raia mizigo na meli kutoka zaidi ya nchi hamsini dawa kwa ajili ya mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa hamas huko gaza zinatarajiwa kuwasili leo nchini, chini ya makubaliano yaliyosimamiwa na ufaransa na qatar ufaransa imesema dawa hizo ni kwa ajili ya mateka 45 ambao wana magonjwa sugu na kwamba utoaji huo utafanywa kwa msaada wa shirika la kimataifa la msala mwekundu katar imesema makubaliano hayo pia yanajumuisha dawa na misaada mengine ya kibinadamu kwa raia wa palestina huko ukanda wa gaza wanamgambo wa hamas waliwateka takriban watu 240 wakati wa shambulio la oktoba 7 dhidi ya israel ambapo takriban watu mi2a wakati huo walitekwa katika shambulizi hilo huku watu eua 2 wakiwawa kwa mujibu wa takwimu za israel baada ya hapo israel ilianza kampeni yake ya kijeshi kuangamiza hamas kutokana na shambulio hilo zaidi ya mateka 1 wameachiliwa baada ya makubaliano ya muda wa mwezi novemba lakini takriban 30 wanaaminika bado wanashikiliwa na hamas huko gaza mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc mimi ni idi ligongo ungana na mwenzangu mkamiti kibayasi kwa ajili ya kipindi cha kwa undani kwa undani, hivi sasa ni saa 3 na dakika 5 usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 2 na dakika5 huko afrika ya kati hapa washington dc ni saa 7 na dakika5 mchana karibu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti a america voa kwenye kipindi cha kwa undani. ninaangazia matokeo ya uchaguzi wa urais huko komoro na pia matukio ya karibuni ya wa wasichana kuwa wa kikatili nchini kenya jina langu ni mkamiti kibayasi nam matukio ya hivi karibuni ya wasichana kuuawa kikatili nchini kenya na watu wanaodaiwa kuwa ni wapenzi wa kisiri yameshtua sana taifa hilo la afrika mashariki ripoti katika vyombo vya habari nchini kenya zinaeleza kwamba baadhi ya washukiwa wanaotekeleza mauaji hayo ni raia wa kigeni baada ya kukutana na wapenzi hao katika mitandao ya kijamii kupata taarifa na ripoti hizi kwa undani zaidi tunaelekea mombasa nchini kenya kwa waandishi wetu salma mohamed na josephat kioko asante sana katika siku za hivi karibuni matukio ya wasichana kuuawa hasa katika sehemu za miji yameongezeka na kushitia kenya wengi mahoteli yanachunguzwa na sasa kuna maagizo kwamba hoteli yote inayofanya biashara kama hiyo iwe na kamera za cctv na kuimarisha usalama mwingi zaidi ili kuzuia maafa kama hayo yanayoendelea kushuhudiwa kenya ni nchi ambayo ina sekta kubwa ya utalii na inasemekana kwamba baadhi ya wanaotekeleza haya ni watu raia wa kigeni wachanganuzi wa masuala ya usalama sasa wanasema dawa za kulevya ndio zinachangia haya yote kuhusishwa zaidi na mauaji yanayoshudiwa nchini kenya dhidi ya wasichana wanaosema wanapata wapenzi mitandaoni ndio kwa maana hiyo hii leo tunaangalia kwa undani kuangazia visa hivi ambavyo vimetokea katika mijini na maeneo ya burudani haswa vikiwahusisha wasichana ambao sana wanajihusisha na maswala ya ngono kwa hivyo ni mambo ambayo pia yamepigwa darubini katika maswala ya maadili hivi karibuni rais ruto aliruhusu uingizaji wa wananchi ama raia kutoka nchi za kigeni bila visa maalum swala hilo pia limesemekana kuchangia visa hivi vya ukosefu wa usalama na kupelekea mauaji ya raia kiholela bwana enok makanga ni mchanganuzi wa masuala ya usalama na leo ndio mchambuzi wetu katika swala hili ni ukweli ni kwamba kunahasichana wamepoteza maisha Um, katika nyumba ambazo zinazita abb hizi uh, ni manyumba ambazo watu huwa wanabatilisha nyumba yao ya kawaida inakuwa ni nyumba ya, ya hoteli ambayo unakuja unalipa pesa na unakaa ndani um, siku kadhaa kadhaa so ile kitu imefanyika ni kwamba kifungua um, hoteli yeyote kuna masharte ambayo inaekana huzingatie kwa mfano lazima kama unafungua hoteli uende upate za the government nen upate licenses ya uh, um, uh, kenya tourism regulatory authority uh, au ndio wanashughulika na mambo ya mahoteli sasa utapata ya kwamba watu wengi wamefungua hizi ma maanb uh, kwa sababu wanajaribu kufanya biashara ambayo ni ya rahisi sana ambayo kwanza hawata hawana makaratasi ya kufanya biashara pili biashara ambaye utauza online n yani kwa mtandao alafu mtu anakulipa pesa nda unamwambia basi kwenda kwa nyumba utakaa siku mbili siku tatu na akiwa kule kule kwa nyumba wanafanya vitu vyao kuna wale wanaa madawa kuna wale kunawalwanana pale ndani unapata ya kwamba sasa hapo ndani kwa sababu hakuna mtu ambaye ambayaendela apt uh, wasichana wengi wamekuwa victims wa hii maneno so unapata ya kwamba hiyob uh, ziko katika uh, estate unapata iko dunapata south ikosousout uh, kuna kule ziema kuna kasarani then mahali ambapo tuseme ya kwamba mtu yoyote hawezi kujua so, ni nini inafanyika so ni kitu ambacho imekiletea wasiwasi sana kenya na um, tumejaribu kama sisi wamimi niko na shule ya tourism Hmm. tunasema ya kwamba kaundi um, uh, zijaribu kuweka mikakati na shughuru ya kwamba kaundi ya kisumu tayari imeweka mikakati ya kuhakikisha ya kwamba lazima hawa watu wazingatie sheria ambazo zimewekwa na kaundi ili waweze kuendelea kwa kufanya biashara yao lakini vile tunapokaa sasa hivi ni kwamba hiyo um, tu ni vitu ambayo vimetokea lakini ukweli kuna zingine ambazo azijakuja katika mtandao ama ziaonekana kwa public vitu ingine ambao vnai kwa chini kwa sababu watu wanaokopa kujitambua mbele ya watu ya kwamba kitu kama kamahifi nachela mmoja alisema ya kwamba alifanyia kitu kama hicho na anaokptakua mbele ya watu kwa sababu alipikwa picha akiwa uji na huyu mtu akamwambia kwamba akjaribu kuenda akiwa kwamba ata, so unaona atamwanikanant akicua kwamba ule adui akona picha zako za uji na ukichesa atakuanika so unaona mtu ana, ana, anakuwa na wasiwasi kwenda kusema ya kwamba ni fulani alimhulumu fulani alimzulumu so, hiindikitu inafanyika sasa hivi umegusia kwamba pale wale wahusika wenye wanaomiliki biashara hizo wanatumia mitandao ya kijamii kujitangaza ama kujitafutia soko je kupitia mitandao hii inahatarisha maisha kiwango gani unajua sasa mambo ya hoteli watu wote wa hoteli wanauza biashara yao kwa mtandao so unapata ya kwamba tuseme unataka kwenda na nyuki na utai kulala kwa hoteli so utaenda kuangalia a B, B ile iko na nyuki alafu watakutumia picha utaona wata picha mzuri sana na hiyo nyumba unajua iko na kila kitu so utapata ya kwamba watu wengi wale wako na mashuguli za kando kando yani shughuli ambazo haziaminiki wanapenda uh, kwenda kwa hizo hawezi kuenda kwa hoteli ya kumbuka hoteli ya kawaida lazima amfano ukienda kulala lazima paka utoe kitambusho chako lazima uh, il kuna fomu ambayo lazima unapewa ufil n ukimaliza kufil upeane akabai zako wakujua wee ni nani ndio chochote inaezakutok unaeza kukufa kwa hoteli unaweza unaezakuwa mgonjwa ili wenye hoteli lakini kwa wajiiaa unapata ya kwamba mwenye hiyo maybe ameweka mfanyakazi hapo mmoja anamwambia tu nitakwambia mgeni akica so mgeni akikuja ameusa kwa mtandao anamwambia so, tu ya kwamba nni peana ya rum fulani siku mbili siku tatu ama siku moja kitu kama sai so, ndio imelete, imelete shida manaeno labda niulize kuhusiana na swala ambalo ili, limekuwa likizungumziwa sana kwa mitandao kumekuwa na wakenya hmm. wengine wakisema kwamba hicho kitendo kinafaa kufunza wanawake kutokuwa na tamaa kwa sehemi kama hizo kama afisa wa usalama unaweza kuzungumziaje ni ukweli tumepoteza maadili hapo siesi kudanganya mimi niko na miaka zaidi ya hamsini na kumbuka nikiwa miaka thelathini hti na tano ilikuwa najua ni vitu gani ambavyo vitaweza kuneletea madhara kwa maja yangu lakini hivi utapata ya kwamba wale wasichana tuko nao ni kama samaa ya pesa umeweka mbele sasa unapata ya kwamba unaingizwa kwa box na adui yako kwa njia ya urahisi sana na inakupata wewe katika shida wasichana yetu takana wajue ya kwamba mambo yamebadilika watu wanatafuta pesa kwa njia ya udanganyifu wakora wamekuwa wengi sasa wewe kama msichana ni lazima hujue chinzi utachilinda chinzi huzijaribu kuingizwa kwa o na hawa jamaa kwa sababu kama huyu wasauhb unaona ya kwamba alikuwa anapenda anatumia was, wasichana pesa kwanza kumwonyesha ya kwamba ni mtu ambaye anachoweza aondesha magari kubwa kubwa uosha kwamba ni mtu anachoweza unajua sa ubaya, mada, ubaya hii maneno ya ni kwamba ni nyumba ambayo viko na kila kitu mtu mchana akija kuja kutembelea wewe utamdanganya ya kwamba hiyo nyumba ni yako lakini kwa ukweli mbele ya mungu unajua kwamba hiyo nyumba i yako kuna vitu vya hatari ambavyo vinaweza kutumia kwa hiyo nyumba kukuua hii ni vitu ambayo wasichana wengi hawaelewi sana sana wale wanatafuta pesa kwa njia ya mkato saaadi wutapata a kwamba wako na tamaa ya puka hiyo ndio sababu pengine unaona kenya haijawai hi kuchukua hatua za kisheria labda kuwalinda wasichana kama hawa sio kisa cha kwanza kutokea kwa wasichana ama wanawake kuuliwa katika ha- hali ambazo hazieleweki ni ukweli ya kwamba vile vitendo vitendovyowile ambavyo vimetokelezea hivyo um, ni viulakini ukienda kiundani undani sana utapata ya kwamba kwa maneno kwa mingi inafanyika na ndio le, le, leo nimekuwa nikiongea na vyumba vya habari nikiwaambia kwamba a hii kitu mahali imefika inahitaji county county wako na kitengo cja mambo ya wakuja wa na mikakati ya kuakisha ya kwamba yes kuna wale wasichana wako na na kuna wale wanafanya biashara ya an lakini wakuwe na mikakati ya kukikisha kwamba usikubali ule mtu mbaya ule ako ni um, na nia mbaya aweze kuingia ndani ya kutumia hiyo an kufanya mauaji na njia hiyo ni kwamba ukisema ya kwamba itafanya itakuwa ni ngumu lakini tukisema kwamba ya kwambahakilisha wa kwamba wale wanafanya hiyo biashara kwa mfano mombasa hapa nairobi wako staka na stakabai ambazo zinasakikana na wameweka mikakati ya kutosha ya kusaidia tuweze kujua kama kipigio kimefanyika na tuweze kujua kwamba ni wageni wamekuja kuja kwa hoteli yako kila mwezi vile hoteli zinafanya ukifanya namna hiyo utapata kwamba wale wakora wengi ambao tu tunasema leo ni kwamba wakora wengi wametoka wa kwa mahoteli wameenda kwa kwaa anakuja kwa, kwa, kwa nyumba anabuku nyumba kuseme siku tano na izi, izi nyumba nasikia zinaenda kitu kama elfu tatu mia tano so, ama elfu tatu so, akia kkaa siku tano hiyo ni elfu kumi na tano anaakulipa ho kuna ule utapata kwamba kukaa kwa utapataa nyumba kitu kama mwezi mmoja so anakuja tu elfu uh, tatu alia elfu tesaine lakini mwenyewe amepiga hesabu zake amejua a kamba hapo anataka kuja kuwa mtu hapo anakuja anakaa kufanya biashara ya madawa hapo plakini an... amepika mhesabu zake ame laua kufanya kwa hiyo nyumba itamletea pesa ambayo naongia aa mabilioniioni ya, ya pesa sasa hapo ndio nakuambia kwamba kuna changamoto kubwa ambaye lazima County government na serikali wachemke wasema ya kwamba hapana je bwana makanga tetesi ambazo zinaenea kote nchini hasa katika sehemu za miji na hii ndio gumzo kubwa iko nairobi kwamba mji wa nairobi umevamiwa na raia wa kigeni hasa watu kutoka afrika magharibi we umesikia hilo na unasemaje hiyo ni ukweli kabisa kwa sababu kumbuka nimekuambia kwamba hao watu wakija kukaa hii nyumba iko na kila kitu nimekuambia nyumba hii, kile kitu unahitaki tu kununua ni nini ni chakula pekee yake so unapata y kwamba aa wa, ah, watu ambao wanafanya ile mambo ya madawa wanafanya vitu ambao wanaka kwamba inaoletea pesa akija kucak kwa nyumba yako unaona wanaanza wa, kutokea kuanzia masaa moja unaona nsaa mbili usiku ndio unaona wanaanza kuingia kwa vinyozi wanafanyiwa hiyo hiyo so utapata kwamba ykwamba vijana wakija wakona na njama ya kufanya hili za biashara ya, ya, ya, ya madawa ama nini lakini wanapika mahesabu anasema ya kwamba smwaca itulipe hii nyumba tulipe nyumba watu watatu useme mwenye nyumba wanatakaou so wanalipa wana lakini wanapata kwamba wanashea nyumba lakini ile pesa wnalipa ni kidogo lakini ukija kupata kwamba kuna vitu vituniuanakuambia kwamba ni lazima hawa jamaa wa ndio na uwezo infrastructure au ndi hutembea kwa kila maofisi kama umekata license ya biashara na unafanya biashara gani hao ndio wako na uwezo wa kuweza kuchambua jamaa anawapata ya kwamba yes umechukua hii e, nyumba mwezi mmoja unafanya biashara gani na ulikuja kenya kama tourist ama ulikuca kama mwanafunzi kuna hata wale wanakuja wanajifanya wamekuja kuja kama wanafunzi lakini utapata kwamba anat apate visa ya student visa ya kuza kenya ndio apenye kuingia hapa wansa me guia anaanza hiyo biashara ya madawa ama biesara yi ginne ambayi itametamo lete pesa okosuaw so jamaa ile pesa wana fatane mingui sowona fata ede inakuwa nakuane soft landing ko sabu koy an enda ko komboa ñumba ayedda anoe kitanda anoye matre anoye jikko iije ko pigayowto yanini end h anesa koonda ko e bi ñumba nyumba mzima mzuri iko na kila kitu na naambua kwamba kwa siku ni th hou kwa mwezi hmm. ni t hu tt hii inakuja n hu amana anapeana elfu mia tatu io ni miezi ngapi miezi tatu anajipanga anajua kwamba hi miezi tatu nitafanya hii ntafanya hii ntafanya hii nitapata milioni moja halafu kutoka hapa mi ntaka asa hapo ndionapata ya kwamba kuna changamoto kubwa sana asante sana nashukuru sana kwa hayo mengi basi tunakurudisha kwa wenzetu washington unaendelea kusikiliza kwa undani ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa sehemu ya pili tunaelekea komoro ambapo rais wa komoro azali asumani amechaguliwa tena kwa muhula wa 4 madarakani katika uchaguzi uliofanyika januari 14 ambao unapingwa na upinzani ukidai ni udanganyifu azali alipata ushindi huo kwa asilimia 63 ya kura kulingana na tume ya uchaguzi seni ili kufahamu hali ilivyo na kile kinachoendelea huko nimezungumza na mchambuzi wa siasa muhamed mshangama wa komoro na pia majidi mjengwa akiwa tanzania kulingana na shirika la habari la afp zinaonyesha picha kwamba vikosi vya usalama vya komoro vilijibu maandamano ya wakazi kwa kutumia mabomu ya kutoa machozi na baadhi ya watu kukamatwa leo jumatano baada ya makundi hayo yaliyokasirishwa na kuchaguliwa tena kwa rais azali asumani kwa wakati huu tunapozungumzia hali ikoje huko komoro kwako mshangano kwa kweli hata sijue ni semenini ntasema mambo mawili tu ndo nilitaka kuonesha kuwa watu hawafahamu kwa katika kuangazia mtazamo tofauti kwako mshangama iwapo swala na hili la kisiasa likipelekwa afria union, union umoja wa africa au ambapo azali ndiye mwenyekiti linaweza kujadiliwa kwa kidemokrasia au mtazamo wako uomajidi kwa upande wako ushindi wa azali ambao umegubikwa na sintofahamu kutoka upinzani mjtuunganisne pohaeli yawa kovimopirona na na najamiipamoa n mbao umefanyika kudumia. hivi karibuni huko jamhuri ya hukoafrijamhuriya idemoras adarkanimara si. kahaa tunaona upinzani huwa ni mhumu mno kuali matosakeo pale hindkuachia madarahali hii husababiswa na nini au kipi kifanyike kuapka hali kama hii katika siku zandeleekuachia madaraka kwa, kwa, kwa kauli hiyo tu aliowahi kununukuliwa akisema hivyo inamaanisha ilitarajiwa safari hii asingefanya makosa hayo ya kushindwa uchaguzi e, na ndio maana uchaguzi unalaumiwa au unashukumiwa shukrani sana maajidi mgengwa kutoka na nchini tanzani hali kadhalika e, muhamedi e, mshangama utoka komurohivyo nakushukuru pia Widzio wewe msikilizaji kwa kusiiliza kipindi cha kwa cha idhaa ya kiswahili yasautimra kutokahpalakini pinzani wenyeweampinzanigini barakaaanaema a hataki kuzungumzia mtoko1fmatamshi haymda wotwotaay oo hayaupitia mtandao wetu was imetarajiwani jina langui ni katkaka bitikibaay akasfiika uwe na wakati mpaya. mzuri ni chaguza upande mmoja e, joto wa kali sana pale matokeo yanapotoka yumkini e, kutakuwa na haliyo ya maandamano sasa so, so, maandamanokadhaa wiki kadhaa e, hii mwishu wa siku azali othumani kanali mstaafu wa jeshi ndiyo mwenye jeshi Ee, na mataifa ya nje kama ufaransa ambayo ina ushawishi e, katika visiwa hivyo e, wako bize sana na inayotokea katika e, ukraine mgongoro wa kan na urusi na hasa e, israel na hamas e, kwa hiyo dunia ya magharibi e, ina mengi katika taani yake imejaa mshangama kwa mujibu wa tume ya uchaguzi wapiga kura mia moja themanina tisa elfu walijitokeza kupiga kura lakini ni wapiga kura 5l 29 tu ambao ni asilimia kumina sita tu ya wapiga kura walioandikishwa kushiriki katika uchaguzi wa rais nini unachofahamu kwa undani kama mchambuzi kuna mambo mengi sasa watu wame- wamechoka nafikiri na ukitizama vijana kwa sababu miaka hii yote zile tabu manaake kazi hamna msomo hamna uh, hata mtu hawezi kusema kuwa nini hii bado tutizame tu, tu, tu, tu, tu, tutambue tu, kwa wapinzani wa ra, rais azali ha hawakusema kuwa vijana hawa auinihii wa raia wasimame imekuwa ninihii jambo kama hili kwa hivyo tuna tuna tunafahamu kuwa watu wamechoka watu wamechoka kwa sababu wana, kama wanaona kama wanachezwa mii o navofahamu tukumbuke kwamba azali asumani ndiye mwenyekiti wa sasa wa umoja wa afrika katika hali hii inayoendelea komoro je itakuwa rahisi kwa umoja wa afrika kuchukua maamuzi magumu kuhusiana na hali inayotokea hivi sasa baada ya uchaguzi walizuri sana na hiyo paradox yni kitu ambacho kinakanganya eh, yule eh, ambaye sasa ndiyo mwenyekiti wa eh, umoja wa afrika ambaye eh, pia anaalikwa ana kwenye G7 na kwengineko huenda eh, ikaifanya umoja wa afrika ukawa na kigugumizi eh, katika hili eh, mwenyekiti wao ndiye huyo amefanya ah, uchaguzi eh, wa jicho eh, la kichambuzi na ah, waangalizi wengine wenye umakini wanaweza wakaelewa elewa pia wapinzani sasa e, bahati njema kwake e, kuna wanachama wengi wengine wa umoja huo afrika ambao pengine wangefanya kama zali umai na majidi umekuwa ukifuatilia siasa za afrika kwa muda mrefu hivi juzi tu tumetoka kushuhudia uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hapo disemba ishirini ambapo upinzani pia nao ulikuja ukaeleza kwamba haukubaliani na matokeo ambapo rais felix chisekedi ameshinda unadhani ni kwa nini upinzani pale ambapo unashindwa unakataa kukubali matokeo ya yule ambaye ameshinda Eh, swa. kujibu swali hilo eh, liberia pia hivi karibuni imefanya uchaguzi eh, na wao ni kitabu kingine au ukurasa mwingine au waku, wa kuigwa au wa kujifunza eh, kwa maana uh, george wea akiwa rais aulekwa madarakani aliendesha uh, uchaguzi eh, na wamekuwa uh, na historia hiyo uhuru na wahaki na, na kulikuwa na raundi mbili eh, ambayo ya pili sasa eh, ilimwondoa yeye madarakani akakubali na akashiriki pia e, katika sherehe za uhapisho ni e, jambo la kujifunza jambo jema kabisa e, katika afrika mfano wa liberia e, a sijui e, i nchi nyingi kwa bahati mbaya bahatimbaya kufanya namna hiyo e, lakini kuna ya kujifunza e, na kwa, kwa komoro emsikia zalasumani akisema kwamba e, uchaguzi wa jumaapili liopita ungeisha tu mara moja kwa sababu kurudia tena ingekua ni kupoteza pesa na muda lakini demokrasia haijali hivyo viwili pale ambapo inahitajika ifanyike lakini kwa kauli hiyo pia zali othmani hakuwa na eh, hamu na uchaguzi ule kuendelea kwa <laughs> la raundi nyingine eh, sasa amefanya kile ambacho kimepelekea raundi moja katika kuangazia mtazamo tofauti kwako mshangama iwapo suala hili la kisiasa likipelekwa africa union umoja wa afrika au ambapo azali ndiye mwenyekiti linaweza kujadiliwa kwa kidemokrasia au mtazamo wako uko vipi Asiju, na, na, na, na, nasikia kwa nini hii uh, umoja wa afrika sasa unataka kuanza mazungumzo lakini bado mpaka sasa Uh, wao wapinzani wanasema kuwa hakubali ni hii uchaguzi huu uh, kwanza ni ni ni jambo la kwanza labda waendelea katika uchaguzi lakini uh, wao wanasema kwa sababu kuna aina mbili za wapinzani kuna wapinzani ambao wamesema tangu hapo kuwa hawaendi katika uchaguzi kwa sababu azali yeye kila mara anadanganya ana kila kitu hawamwamini hata kidogo sasa kuna wengine wamesema tunakwenda kwa sababu namna ya kuonesha uh, tutaonesha kwa ubaya wake ni kwenda katika uchaguzi sasa shukrani sana majidi mjengwa kutoka nchini tanzania hali kadhalika muhamedi mshangama kutoka komoro nakushukuru pia wewe msikilizaji kwa kusikiliza kipindi cha kwa undani cha idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc usikose kufuatilia matangazo yetu yajayo ya kumekucha afrika ni saa 12 alfajiri kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 11 alfajiri kule afrika ya kati pia unaweza kufuatilia matangazo yetu muda wowote wa wakati wowote wa mahala ulipo kupitia mtandao wetu wa voa jina langu ni mkamiti kibayasi uwe na wakati mzuri wewe msikilizaji kwa kusikiliza a matangazo yetu ya mtandao wetu wa voa swahilicom Jin-