watazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika washint dc msomaji ni mimi meri mgawe kampeni za uchaguzi wa rais kwenye visiwa vya comoro zinafikia kikomo hii leo huku rais azali asumani na wafuasi wake wakiwa na matumaini makubwa ya kupata ushindi kwa muhula watatu kutokana na kugawika kwa upinzani nusu ya vyama vya upinzani vinashiriki na nusu vinasusia vikidai kwamba azali yamepanga uwizi wa kuweza kushinda katika duru ya kwanza kuna wakomoro laki ta e walioandikishwa kushiriki kwenye uchaguzi huo wa jumapili tarehe kmina 4e januari ambapo kuna wagombea sita pamoja na uchaguzi wa magavana wa visiwa vitatu kampeni za uchaguzi zilikumbwa na gasia katika sehemu mbalimbali hasa ngome za upinzani unaotaka watu wasusie uchaguzi huo na kumsababisha azari kuonya mapema wiki hii kwamba watachukua hatua zote kuhakikisha usalama unadumishwa na uchaguzi unafanyika kwa amani rasia imesema kwamba imeitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama la umoja wa mataifa leo ijumaa ili kuzungumzia mashambulizi ya kijeshi kwa yemen kutoka marekani na uingereza marekani na uingereza wameanzisha mashambulizi ya anga na baharini dhidi ya malengo ya hauthi nchini yemen ikiwa e, ni majibu kwa mashambulizi dhidi ya meli kwenye bahari ya sham hatua inayoonekana kama kuenea kikanda kwa vita vya israel na hamas huko gaza msemaji wa kundi la kioudhi amesema kwamba mashambulizi ya marekani na uingereza hayana uhalali na kwamba kundi hilo linaloungwa mkono na iran litaendelea kushambulia meli zinazoelekea israel kamanda ya marekani imesema alhamisi jioni kwamba mashambulizi hayo yalilenga zaidi malengo stini kwenye maeneo kumi na sita katika eneo linalodhibitiwa na wauthi ndani ya yemen unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sautia amerika wasington dc israeli ambayo inashutumiwa kutekeleza mauaji ya kimbali dhidi ya wapalestina kwenye vita vya gaza leo imejitetea mbele ya mahakama ya kimataifa ya umoja wa mataifa mjini the heg siku moja baada ya waziri mkuu benjamin netanyahu kudai kwamba mashtaka hayo ni ya kinafik taifa la israel ambalo lilibuniwa baada ya mauaji wa ya wayahudi limekanusha vikali shutuma zikifikishwa kwenye mahakama hiyo ya afrika kusini ikiwa e, moja ya kesi kubwa sana kuwahi kufikishwa katika mahakama ya kimataifa na kuvutia mtizamo wa kimataifa na waandamanaji kutoka mirengo yote nje ya jengo la mahakama hiyo wakili wa afrika kusini alhamisi wameomba mahakama hiyo jana alhamisi kuiamuru israel isitishe mara moja operesheni zake za kijeshi katika eneo lililozingirwa na pwani ambalo ni makazi ya takriban wa palestina milioni 23 uamuzi wa ombi hilo huenda ukachukua wiki kadhaa ingawa kesi huenda itachukua miaka kukamilika unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ujerumani leo ijumaa imekosoa mashtaka yaliyofikishwa mbele ya mahakama ya sheria ya umoja wa mataifa kwamba israel inatenda mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko gaza wakati ikionya dhidi ya siasa kutumiwa kwenye suala hilo msemaji wa serikali kupitia taarifa amesema kwamba israel ilikuwa inajilinda kufuatia shambulizi la kinyama lililofanywa na hamas hapo oktoba 7 kwa kuzingatia historia ya ujerumani pamoja na ukatili wa kibinadam uliotendwa wakati wa mauaji wa yahudi serikali ya ujerumani itaendelea kuheshimu mkataba unaozuia mauaji ya kimbari uliotiwa saini mwaka948 amesemahb ameongeza kusema kwamba mkataba huo umekuwa ni chombo muhimu chini ya sheria ya kimataifa kuzuia mauaji mengine e, kama hayo kutokea mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ulikuwa nami meri mgawe katika taarifa hizi sasa nampisha mwenzangu uba kwa meza ya uandishi wa habari iida ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc karibu kwenye meza ya waandishi wa habari ambapo tunazungumzia matukio muhimu ya wiki wiki hii kukuendeshea meza ya, ya waandishi ni mimi hube abdi nikishirikiana na wanahabari wenzangu josat kioko akiwa mombasa kenya sadamu bale akiwa uganda na mitima de lashanse akiwa maeneo ya drc karibuni sana waandishi wenzangu na moja kwa moja a, nianze nawe jospht kioko ukiwa kule kenya waziri wa masala ya mambo ya nje wa marekani kwa mara nyingine ameelekea katika mashariki ya kati kuangalia namna a, taifa la marekani linavyoweza kusuluhisha mzozo ambao uko katika eneo hilo la mashariki ya kati kama mwanahabari ambaye amekuwa akifuatilia suala hili unaliangazia vipi swala hili au kenya linafuatilia vipi taarifa hii hiib amekuwa katika safari kama hizi si mara ya kwanza am, am, amekuwa katika ziara kama hii hii ya nchi ambazo imekuwa na migogoro akifuatilia pale pale ambapo marekani imekuwa ikitenda katika nchi za hapo mbeleni zikiwa na mitafaruku naam na upande wako labda sadam lengo la safari ya blinken limeonekana kuwa ni juu ya usimamizi wa masuala ya gazi baada ya vita na bwana blinken anajaribu ku, kuleta ule, kama suluhu ya kuwepo katika eneo hilo ambalo limekuwa na vita mtazamo wako nipo kama mwandishi na taifa la uganda vile vile pia linafuatilia vipi taarifa hii naam ni jambo ambalo kidogo utaona kwamba hapo majuzi baada ya shambulizi liliotokea lahama kwa nchi hiyo huo uh, muda wote na hizo miaka zingine imekuwa israeli ndo inalumbiwa na mataifa mengine israeli ndo inalumbiwa na makundi ya kigaidi israeli ndo inalumbiwa lakini uh, ili shambulizi na jinsi israeli sasa hivi inavyoshambulia gaza na kuwaua watu ambao hawana hatia labda tuseme ni jambo pia ambalo tu limezua hisia kwa watu wengi na labda na kutembelea au kuzuru kwenda katika mataifa haya na. anaona kwamba kuna uwezo na vile kuna mwamko kwa watu wale kuona kwamba wale watu ambao wanauliwa kule ni makaka na madada zao kwa ajili ya imani kwenda kule kwa mi naona ni njia ya kujaribu kuonyesha kwamba marekani kweli ipo inaweza kudhibiti vilo vita lakini pia ni kujaribu ku, kwa kiingereza wanachosema wanaochisema support yaani kuonyesha kwamba uh, uh, ule ule support ambayo kidogo israeli ilikuwa inaipata kwa ajili ya kuwa ndo siku zote ilikuwa inalumbiwa kidogo inaenda ikididimia kwa sababu hivi watu wanaona kwamba kuna watoto na vile vile wanawake ambao hawana hatia ambao wanakufa kwa ajili ya mabomu na makombora yanayorushwa pale nam asante sana sadam uh, waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken amekuwa uh, katika eneo la mashariki ya kati na tunavyozungumza pia amezuru eneo hilo na hii haitakuwa ni mara yake ya kwanza kuzuru eneo hilo tangu vita kati ya hamas na vile vile israeli vyoanza uh, oktoba saba oko labda tu kwa kwa, kwa kwa kuongeza tu wadhani ni mambo gani yanakuwa uh, vigumu kwa bwana bwanabli kutekeleza yale malengo yake manake haitakuwa ya ni ziara yake ya kwanza na kama ulivyosema pia hajazuri eneo hilo kwa mara ya kwanza kutimiza uh, ziara kama hii kwa marekani ni swala rahisi kwa sababu yeah. wako wakosoaji wa marekani wako washirika wa, wa marekani changamoto ambayo zazikumba ni zile za kupokelewa na za wale wapinzani pia kwamba nini mnazungumza kuhusu gaza wakati watu wamekufa sasa siasa za ulimwengu zinamtazama mpana sana kwa jicha la waandishi wa habari watu pia wanaangalia wenzetu wanaokwenda kuwajibika katika kutenda ile kazi ziara yake sijajua kama mashirika ya vyombo vya habari yanayotetea haki za waandishi yatakuwa na mkutano yatakuwa na sababu ya kwenda kuuliza wenzetu wamekufa na, wa gazi nadhani na waandishi wamewaa zaidi ya mia moja kulingana na takwimu kulingana na takwimu za vyombo vya habari sasa e, utakuwa ni wakati muwafaka kufuatilia kwa makini atasema nini kwanza kuhusu wenzetu kuhusu watu wa mashirika ya habari hata wafanyikazi wasio waandishi lakini wanafanya katika mashirika ya habari na changamoto moja labda ni kupata kauli za wale wanaosikia kuumizwa mitima ya taifa la drc linafuatilia vipi swala hili uh, la hamas na israeli na vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kuanzia oktoba saba mwaka jana hadi kufikia sasa wakati ambapo uh, waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken yuko pale katika ziara nyingine jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inafuatilia kabisa kwa karibu swala hili na ikiweza kutaka sababu uh, baadhi ya viongozi pamoja licha kuwa wanaandaa uchaguzi hapa lakini waliweza pia kutoa miito kadhaa ya kutaka ya kwamba kuweze kusitishwa mapigano katika hilo eneo uh, mataifa hayo mawili yakawa yanaishi ama uh, pande hizo mbili zinaishi basi katika hali ya ya utulivu waka na inaaminiwa kama wakatianapatikana upande ule uh, Uh, wanakuwa ukiweza kuzani ama raia baadhi ya raia wa kongo hapa ambayo pengine liweza kuongea nao wanahisi ya, na wana ya kwamba huenda uh, kuna suluisho ambalo litapatikana ama uh, swala hili ambalo limedumu kwa muda mrefu swala hili basi huenda litatuliwa kwa sababu tangu oktoba hadi sasa unajua ijanaoktoba ili ili, uh, ilikuwa ni mwaka jana hapa tunakuwa mwaka mwingine mm. wakati ambapo uh, basi blin anapatikana upande ule wanahisi ya kwamba huenda ikawa ni mwanzo wa kuweza kupata pengine suluhu kwa mgogoro huu kati ya pande hizo mbili naendelea kusikiliza meza ya waandishi ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tukiendelea kuwa nao mitima tuingie katika taifa la drc uh, memaliza uchaguzi uchaguzi ambao umetajwa ulikuwa ni wa kihistoria na tume ya seni tayari ilimtangaza feli chisekedi kuwa ndiye mshindo wa uchaguzi ambao ulipita wa disemba na uchaguzi huu kama livyosema awali ulitajwa ni wa kihistoria kwa maana ni uchaguzi ambao uliwapa pia fursa wanadayaspora kupiga kura na uliweza kufanyika mtazamo wako baada ya uchaguzi taifa linaendelea vipi na baada ya matokeo na rais kutangazwa si tuna ya uchaguzi tu ambayo ilimtangaza rais feliksi chisekedi lakini hata pia mahakama ya kikatiba uh, wiki hii iliweza kumtangaza feliksi chisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi hali inaendelea kuwa uh, shwari nafasi fulani uh, wakati mwingine inakuwa ni hali ya wasiwasi ambayo inazuka katika maeneo mengine unajua jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni nchi kubwa kunaweza kuwa hali ya ushuari pengine upande wa magharibi lakini kukawa vita mashariki kukawa pia hali ingine ya wasiwasi kutokana na uchaguzi upande wa kusini kama vile maeneo ya katanga ya zamani ndiyo uh, hali ambayo kwa sasa inakuwa ikiweza kuonekana katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini uh, kilichonifurahisha ni miito mbalimbali ya asasi za kiraia ambayo iliweza kutolewa ya kwamba watu waweze kubaki katika hali tulivu na kuweza saa zaidi uh, kutegemea uh, mbayo iliweza kutangazwa na tume ya uchaguzi seni na pia kuweza kutangazwa baadaye kuhakikishwa na mahakama ya katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kwa sasa rais ambaye aliweza kuwa madarakani kwa muda wa miaka mitano iliyopita na ambaye ataendelea kuwa madarakani kwa vile ametangazwa tena kwa mshindi wa uchaguzi huo fein chisekedi chilombo anatarajiwa kuweza kula kiapo ifikapo januari ihirini mwaka huu, kwa muda wa siku sikutiapo atakua amekula kiapobana naelewa pia wewe kama mwandishi umefuatilia sana taarifa za drc na uchaguzi wake na tayari wapinzani wakuu wa felix chisekedi hata kabla ya uchaguzi kuanza tayari walikuwa wameonyesha kwamba uchaguzi uh, ni kama huenda ukawa na hila ama una na matatizo na baada ya matokeo hata kabla ya matokeo walikuwa wamesema kwamba hawajaridhishwa na matokeo hawo hata baada ya tume ya seni kumtangaza felix chisekedi kuwa ndiye rais lakini walikuwa na ile nafasi ya kuelekea mahakamani kuelezea malalamishi yao lakini pia wakasema kwamba hawana imani na mahakama na huenda kwamba kesi zao ama malalamishi yao yakakosa uh, kuangazia yale ambayo yanawasibu ndio mambo ambayo uh, mataifa ya afrika yamekuwa yakipitia uh, kukosa ile imani na mahakama kunakuwa vipi kwamba uh, tunapotoka uchaguzini nafasi bora ya kiongozi ama mwanasiasa kuelezea malalamishi yake ni kupitia uh, mahakama lakini bado tunakosa imani na mahakama zetu tatizo ni nini nam kwa kweli jinsi huba ulivyosema changamoto kubwa ambazo nchi nyingi bado hapa katika ukanda wa afrika inakubaliana nalo ni kwamba uh, kila baada ya kila uchaguzi lazima kuwe na malalamishi na suluhu sio nchi yoyote ama mtu yoyote ambaye atatoka nje haja asaidie ukanda ya afrika lakini suluhu ni kuona kwamba uh, sisi wenyewe au kuona kwamba nchi zenyewe zinaweka mikakati na vile vile kuweka misingi ya ya miundombinu na vitu vingine uh, misingi ya, ya kuona kwamba kuna kuwa na tume ya uchaguzi na vilevile mahakama ambayo ina, ina -ambayo watu wana haki nayo na vilevile watu wanaitahnini lakini isipokuwa hivyo naona hizi changamoto bado zitaendelea na si, na si si si nrc peke yake hata unakumbuka kwamba uh, nchi ya kenya baada ya uchaguzi hivi majuzi pia uh, chama cha upinzani ukiwa ule rail odinga walisema kwamba hawakuribishwa hawa na yale matokeo yaliyotoka kwenye uchaguzi na vilevile maamuzi ya koti yaliyofanyika vilevile ukija uganda baada ya uchaguzi uliofanyika mwaka elfumbili ishirina moja malalamishi ni yale yale tu bado wanasema tume ya uchaguzi hfanyhaikutenda haki ndoo maana hata uh, uh, maana hata chama cha upinzani huku ambacho kilikuwa kimesa- kimewasilisha kesi yake katika uh, mahakama kuu uh, amua kuiondoa ile kesi so uh, ni nafikiri kwamba ni changamoto kwa viongozi wetu katika kanda ya afrika kuona kwamba wanaweka mikakati na kuona kwamba wanaweka Uh, tume za uchaguzi ikiwezekana labda hata kuwahusisha kuhusisha pande zote mbili kuona kwamba kila baada ya matangazo ya matokeo ya uchaguzi lazima mtu anakubali kushindwa ama ashinde na kiwo kwa upande wako taifa la kenya pia anaelewa vyema wamekuwa akifuatilia uchaguzi wa wadrc labda wanatoa maoni gani baada ya uchaguzi huo kufanyika na mwishowe felix kutangazwa kuwa ndiye mshindi wanajua siku chache kabla a uchaguzi walikuwa tayari kenya nadrc na, na wameanza kuingia kwenye eh, eh, mnongono kwamba jeshi ilimaliza muda wake kule sasa hao wandoke warudi kwao na ikawa kweli mkataba uliisha na watu wakawa wanafikiria eh, kenya hukaa kule kuendelea kushikilia eh, mambo ya usalama mpaka uchaguzi ikawa kongo wengi wamekataa uh-huh. Kwasa, kwa sababu uchaguzi umefanyika watu wanaangalia kwa jicha la ndani je kongo hii inakwenda kwa tofauti na desturi ya afrika ya kupinga matokeo e, machafuko na kuna sehemu nimeona ni vyombo vya habari vimeangazia u kwamba kulikuwa kumeanza kwa kuchafuka kwamba <coughs> oh, -ili ilipokuwa kumetokea taharuki kwamba wanasubiri matokeo tume katangaza washindi na swala hilo linakuwa na ufuatiliaji mkubwa katika bara la afrika kwa sababu kongwa ni nchi ambayo kwa sasa inaangaliwa usalama wake unakwenda vipi wamelumbana muda mrefu eh, lakini hivi uchaguzi ukifanyika kama hivi ni ombi la kila mtu kwamba eh, usalama unakwenda vizuri kenya imekuwa na uhusiano mkubwa sana na, na, na, na nchi ya kongo kwanza kupitia rais mstaafu uhuru kenyatta kipindi alichoteuliwa kwenda kwa mpatanishi katika yale mazungumzo kule na hivi wakiwa wameshafanya uchaguzi n ni ombi la kenya kwamba hawa watakaa wata, wata, wata vizuri malumbano yale yatakwisha machafuko hayatazidishwa na nadhani waandishi eh, walikuwa wanapata tabu pia vyombo hmm? vya habari watu walikuwa wanapata tabu kupata kibali cha kuingia kule kongo sisi kama sekta ya waandishi kuna yale ma... miungano ya waandishi wa habari kulikuwa na m- m- m- m- m- ugumu kiasi wamba wanaomba kwenda kufanya kazi ya kuangazia hule uchaguzi wa congo hiyo ikapita wakafanikiwa ni ombi kubwa sana kwamba uhusiano wa kenya na congo unaweza kuendelea vizuri kama hakuna hali ya kuto, kuto, kutoamineana tusalie hapo kenya basi kioko na wewe manake wiki hii mambo amechacha kule kenya baada ya rais william ruto kulumbana na idara ya mahakama kwa kile ambacho rais anahitaji kwamba uh, ni kama kupiga breki Uh, baadhi ya miradi ambayo yalikuwa katika manifesto yake na baadhi ya ahadi ambazo alikuwa wamewatolea wakenya wakati wa kampeni yake lakini baadhi ya miradi mahakama imepiga breki kwa ma- ma- mambo tofauti ikiwemo kwamba ile kutofuata ile sheria mm mnazungumzia vipi swala hili hapo kama waandishi wa habari na mnalifuatilia vipi hadi kufikia sasa maanaake juzi amezungumza na ametoa matamshi ambayo pia yamezua mjadala mkubwa kwamba yeye hana bajeti ya kutoa hongo kwa idara ya mahakama binafsi nimefanya na gumzo na mfanye biashara mmoja tukiwa <coughs> tunazungumza eh, ile tunaita ioakaniambia wewena we unafahamu kwamba miradi ambayo rais amekuwa akizungumzia kwamba anayekamilisha kwanza kabla ya kuanza mipya unajua ni njia nzuri sana ya kuonyesha kwamba anatenda kazi kumbe anakamilisha aliyokuwa ameanza yeye <laughs> <Kwama laughs> wa serikalini na rais mstaafu sasa akisema eh, kwamba anakamilisha iliyokuwa imekwama ionekanaa kwamba ilikwamishwa na watu wengine huyu mtu nikizungumza ni naye Eh, anajiita bwana milele ananyambia ah, ah. kumbuka hii ni njia moja tu ya danganya toto kwamba mm-hmm. ilikuamishwa il- na wengine mimi naikamilisha ndio nianze ile mipsasa kunakuwa na eh, kizungumkuti kama njia moja kuzungukana mm-hmm. lakini eh, ilipotokea kwamba amri ya mahakama imeamua ime, ime na serikali yake rais ruto haikufurahishwa na uamuzi wa mahakama hata -hata ukiangalia uh, vyombo vya habari kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii eh, watu wanaanza kuuliza hala eh, eh, kitu cha urahis kenya kinakuwa na sura ngapi uh-huh. wakati wakati jaji mkuu ule maraga alipotoa muzi ule ukafurahisha upande mmoja wakati ilikuja uh, kupitishwa kwamba mrengo huu umeshinda urahis kwa sababu wakati ule ule kulikuwa na taswira kwamba eh, u- rais wa kenya haukufurahishwa na wamuzi wa jaji ule kwamba alisema uchaguzi urudiwe na wakasema watakiona ndio baadaye kumbuka rais uleya mruto naye akapita na mrengo ambao ulikuwa umeshikana na uliokuwa una utawala wa eh, rais uhuru Res- kenyatta na, na waliposhinda watu wakaanza kusema ala kwa hivo walikathirika walika wakati ule na hiyo wamefurahia sasa Mio, e, mashirika ya e, mitandao ya kijamii nayo kumbe inasema nnet haisahau wanasema <laughs> <laughs> aa angalia sura ile angalia sura ya katikati na sasa sura ya mwisho ni kwamba hamna raha kwamba mahakama imeamavile na uongozi e, e, utawala uli, uliopo kwa sasa unaongozwa na nawelam ruto kwamba hawakufurahishwa sasa wanautaja kama ni kigeugeu uh-huh. kumbuka waandishi wa habari yote hayo wanaofuatilia Aha. waliangaza taarifa za kitambo za katikati na za karibuni kabisa sasa kunakuwa na ugumu fulani kwamba e, kama hujaweka hifadhi za kumbukumbu kuliendaji unaweza ukapoteza hata wanaofuatilia taarifa za habari kwamba nani anayesema kweli nani anayedanganya Aha asante sana kioko mtima kama unafuatilia siasa za kenya takumbuka kwamba mashambulizi dhidi ya mahakama yanaonekana kufanananaio tazmowako kuhusiana na swala hili emambo haya wanadc wanafuatilia vipi nawewe kamwanahabarwnauf unajua <laughs> sijui e, e, nchi ya kenya uh, viongozi unajua kwangu kwanza mimi binafsi huwa ninafurahia sana mahakama ya kenya sababu ni mahakama ambayo yanakuwa ya, shujaa kuna mara yanachukua kabisa uamzi ambao uh, ni mkali zaidi ambao pengire unakota wakati mwingine hawaugemea upande wawote na kadhalika kuna wasiku ambayo tuliwahi kusikia kwamba uh, yu, tume ya uchaguzi iliwahi kutangaza sijue mgombea fulani mshindi afu mahakama nayo ikasema mambo mengine sasa uh, niseme haya malumbano kati ya rais ruto na mahakama za kenya uh, baadhi ya raia wa kongo pia wanakuwa wakiweza kufatilia swala hili sababu ni swali ambalo liliweza kutushangaza kidogo na hapa inatakiwa kwamba kuweze kuwa um, kuweze kuwa na utofauti kati ya utawala upande wa mahakama na pia upande wa bungi ambao wanakuwa wakiweza kuzitunga sheria na mahakama inakuwa pale kuweza kuzitekeleza zile sheria kuzkutoa kwa kuweza kutangaza hasa zaidi hukumu na kadhalika na ingetakiwa kwamba tawezkuweza kukumbuka ya kwamba kuna ule Uh, tofauti ama zimetengwa uh, uh, mahakama na upande wa utawala na kueza kuyachamesha mambo na kuweza kuacha kwamba mahakama ya kenya au sheria za kenya ziwezkuvaki vilevile bila kuweza kuegemea upande wote nadhani ni vizuri zaidi na hiyo itakua kabisa itakuwa ni somo kubwa kwa baadhi ya viongozi si tu kenya lakini pia hata hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo au hata katika nchi za afrika mashariki au ukanda wa maziwa makuu kwa upekee Uh, watakuwa wakiweza kujionea ya kwamba uh, inabidi kuweza kuheshimu sheria sababu iwapo atakuwa akiweza kuvamia zaidi uh, mahakama za huko kenyani <laughs> nam asante sana metimamu bale kama bado unasalia kuwa na sisi labda kwa dakika za mwishomwisho swala hili la mahakama nchini kenya na jinsi kama na vile vile rais anavyozungumza kwama nikama inapiga rei miradi zake na vilevile rahis kwa wake mwingine anazungumzia masala ya rushwa katika idara za mahakama nchini kenya wana uganda wanafuatilia vipi na wewe kama mwandishi gani kutoka kenya naam ni profesa hastings okendo wa chuo kikuu cha nairobi ya mlaziru yake maalipeo mapeponi mwenyezimgu aliandika kitabu kwamba constitution kwambayaani katiba bila utekelezaji wa katiba A, kwa mara nyingi wanasiasa au marahisi hapa afrika huwa wanapendelea sana kama uamuzi wa mahakama unatekeleza yale wanayoyataka wao Nya. lakini mambo yakienda kisege mnege tena inakuwa ni chungu kwa upande wao yaani wanapenda sheria kama inatekeleza yale wanayoyataka lakini ikienda kinyume na yale wanayotarajia inakuwa chungu kwao Nya. pangu la mwisho ni kwamba uh, huo ni mtiani kwa mahakama uh, nchini humo nchini kenya na ni utakumbuka kwamba hata ruto mwenyewe hapo nyuma alikuwa anaisifu sana mahakama anasema mahakama imefanya kitu kizuri sasa pale ni ma, maamuzi ambayo alikuwa anafanywa hiyo ni baada ya yeye kushinda uongozi wa nchi hiyo na kutangazwa na idara na tume ya uchaguzi na vilevilo mahakama ku- kusisitiza ku, ku, ushindi wake mm-hmm. so mii kwangu ni, ni utekelezaji wa sheria ukiwa unakata pande zote mbili nafikiri huo ndio mkondo mzuri ambao pia unazipa somo nchi zingine kuhusiana na uhuru wa mahakama na suitu no. kwamba ht sehemu moja kinani ki na ingine haifatilii hai naona ni kwamba kwangu mimi naona ni jambo ambalo kidogo na vile vile watu hapa uganda jinsi walikuwa anavyolifuatilia ni somo kwa nchi zingine hizi kuhusiana na uhuru wa mahaka, mahaka, asante. Wa ambazo asante. asante sana basi msikilizaji hapo ndipo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka hapa washington dc natoa shukrani za dhati kwake josphat kyok kwa akiwa nchini kenya sadamu bale akiwa uganda na mitima akiwa drc jina langu ni hube abdi na kutakia kila la heri popote ulipo kwa heri I'm ready now. I've been so patient, anticipating, and you came along. So I decided to write you a song. And if you don't know by now, darling, you changed. Rearrange me from a boy to a man. Understand, you know we just keeps getting better. Ever since I met her, no saving this for later. It's yes, now or never, my love. Oh, my love, will you say yes?