da kiswahili ya sautiameriawit dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa, za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizoncama waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken leo anakutana na maafisa wa umoja wa falme za kiarabu ua na saudi arabia na kisha kuelekea israel wakati akiendelea kushinikiza msaada zaidi wa kibinadam kwa gaza usalama wa raia pamoja na kuhakikishwa wa kwa mz- kuhakikisha kuwa mzozo huo hauenei kwenye mataifa mengine ya kieneo wakati wa mazungumzo na kiongozi wa auae AU, sheik muhamed bin zeyed wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema kwamba blinken amesisitiza umuhimu wa kuzuia kuenea kwa mzozo huo wakati akihimiza azma ya marekani ya kuhakikisha amani ya kudumu itakayohakikisha usalama wa israel na kupelekea kubuniwa kwa taifa huru, huru la palestina huko saudi arabia blinken amepangiwa kuzungumza na mwana mfalme mohamed binsalma wakati wa vikao vya jumapili na mfalme wa jordan abdullah wa pili na emil wa qatar sheikh tamim bin hamad aldhani mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa marekani alizungumza kuhusu umuhimu wa israeli wa kuzuia mauaji ya raia kwenye vita kati ya israeli na hamas huko gaza mkuu wa kanisa katoliki papa francis leo jumatatu ameomba kupigwa marufuku kote ulimwenguni kwa kile alichokiita visa vya kuchukiza vya mimba za kubebewa wakati akijumuisha swala la biashara ya ujauzito kwenye hotuba yake ya kila mwaka iliyoangazia tishio lililopo kwa amani ya dunia pamoja na hadhi ya binadam wakati wa hotuba ya sera za kigeni kwa mabalozi vatican francis amelalamika kwamba mwaka eb umeanza wakati amani ikiwa imetishiwa kudhoofishwa au hata katika baadhi ya sehemu kupotea kabisa akiangazia vita vya rusia na ukraine israel na hamas uhamiaji mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na utengenezaji haramu wa silaha za nyuklia na silaha nyingine hatari aliendelea kuelezea orodha ya baadhi ya mambo yanayoadhiri ubinadamu na kuongezeka kwa ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu aa swala ambalo limepelekea hali hiyo kushuhudiwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc israeli leo imesema kwamba vikosi vyake vimefanya mashambulizi mapya dhidi ya wanamgambo wa hamas katikati na kusini mwa gaza pamoja na mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la hezbollah kusini mwa lebanon mashambulizi hayo yametokea wakati maafisa wa israeli wakisubiri ziara ya waziri wa mambo wa ya nje wa marekani antony blinken ambaye amesema kwamba ataiomba israeli jiepushe na mauaji ya raia kwenye operesheni zake huko gaza pamoja na kufanikisha upelekaji misaada kwa raia wa palestina nn pia ameelezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa kusambaa kieneo kwa kasi hizo huu ni mzozo unaoweza kuenea na kusababisha ukosefu zaidi wa usalama pamoja na mateso blinn amesema jumapili hata hivyo waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ameapa kuendelea na mapigano wakati akiwa kwenye kikao cha kila wiki na baraza lake la mawaziri hapo jumapili wakati wa kikao hicho netanyahu alisema kwamba ni lazima vita viendelee hadi tufikie malengo yetu ya kuiangamiza hamas pamoja na kuachiliwa kwa mateka wote huku tukihakikisha kwamba kundi hilo halitokuwa tena tishio kwa israeli na waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa gambia leo amefikishwa mahakamani huko uswizi akikabiliwa na mashtaka ya ukatili dhidi ya binadamu kwa kuhusika kwake katika miaka kadhaa ya ukandamizaji uliofanywa na viongozi wa usalama wa taifa hilo la afrika magharibi dhidi ya wapinzani wa dikteta wa muda mrefu yaheya jame makundi ya wanaharakati yamepongeza kesi hiyo dhidi ya osman sonko ambaye alikuwa waziri wa mambo ya ndani kati ya na 1 chini ya utawala wa, wa rais jame kama fursa ya kufikia hukumu kwenye mahakama ya kimataifa inayoruhusu kuendeshwa kwa mashtaka ya ukatili uliotekelezwa kwenye taifa la kigeni sonko mapema alifikishwa kwenye mahakama ya jinai katika kusini mwan huko uswizi kiongozi huyo alikuwa ameomba hifadhi nchini uswizi novemba 216 lakini alikamatwa miezi miwili baada ya kuingia nchini humo ofisi ya waendesha mashtaka nchini uswizi imesema kwamba mashtaka dhidi ya sonko yaliwasilishwa mwezi aprili na yanajumuisha ukatili aliyotekeleza jina langu Harrison kamau sasa nampisha mwenzangu abdishakur kukuletea kipindi cha kwaundani asante harison kamau hii ni kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo yetu ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunazungumzia ju ya mvutano wa kisiasa unaoendelea huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuhusiana na matokeo ya awali ya uchaguzi ambayo hayajatangazwa rasmi bado pamoja na malalamiko ya vyama vya kisiasa nchini tanzania kuhusu miswada ya sheria za uchaguzi iliyowasilishwa bungeni na serikali basi ungana nami abdu shakur abud kwa undani nam basi karibu kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika kwanza kama anivyosema muda mfupi uliopita ni kwamba huko jamhuri ya kidemokrasia kongo mahakama ya katiba imekuwa hi leo ikisikiliza malalamiko yaliyofikishwa na mgombea mmoja wa kiti cha rais miongoni mwa 18 wakati wa uchaguzi mkuu wa disemba 2 teodor ngoi anawasilisha mashtaka kwamba rais felix chesekedi amefanya ubadhirifu katika mfumo wa uchaguzi kuweza kupata ushindi na kwamba amepokoa nwa kura zake katika uchaguzi huo viongozi wengine wa upinzani wamekataa kuwasilisha mashtaka yao wakidai kwamba mahakama hiyo ya katiba imeteuliwa na rais chisekedi na haitotoa matokeo ya kurudhisha badala yake wamewataka wakongo kulalamika na kushuka barabarani kuweza kuonesha upinzani wao kutokana na matokeo hayo ya tume ya uchaguzi ya drc seni habert masomeko ni mtafiti wa masuala ya sheria mjini goma anasema hadhani kesi hiyo iliyowasilishwa ya ngoi na kusikilizwa hi leo itaweza kuleta mabadiliko yoyote ngizi ninaona hiyo kesi siwaze kama itakuwa na matokeo yoyote ya kusema kubadili matokeo ya uchaguzi kwa sababu huyo theodoro ngoi hata kama alienda huko kwenye mahakama ya uchaguzi wakusema ukweli hakuchaguliwa na wakongomani na alisema kwamba alikuwa alichaguliwa sana na angel, angeweza angewezaweza hiyo uchaguzi lakini kwa kusema ukweli ni kwamba huyo alikuwa kabisa absent kwenye hiyo uchaguzi yote na kufika fasi nyingi kufanya kampeni yake na mpaka sasa hajulikani na wakongomani wa mingi lakini uh, kwenye iko na sheria wakati anasema kwamba hiyo uchaguzi ulikuwa Uh, na tunaita da mingi sana kuenda huko kulikuwa watu wenye walikuwa na hiyo wanaita mashine ao uh, kulikuwa migogoro sana kwenye hiyo uchaguzi kulikuwa shida nyingi sana lakini muungano wa upinzani mwishoni mwa wiki walitoa taarifa wakitaka uchaguzi ufutiliwe mbali wakitaka watu ende barabarani unafikiri wakongo watasikiliza mwito wa upinzani hiyo ah, na, nayo itakuwa shida sana kwa sababu wakongo wameshachoka na maandamano ya barabarani uh, na kwa sasa wakongo hawiko wa mwhiyo hadisi ya kwenda kwenye barabara na kufanya uh, maandamano ninawaza kama wapinzani ndio waliita hiyo akisema wakongo waende kwenye barabara mpaka wa katali yo uchaguzi lakini hakutakuwa kitu wakongomani wamesha sana kwa hiyo mapambano kila siku yenye ailete suluhisho kwa shida zao wa kusema kweli ni kwamba uchaguzi ulikuwa na shida nyingi lakini tuliangalia kama wakongomani wamingi walimchagua rais chisekedi na hiyo ult yenye seni ilipana wakongomani wamingi awaikatale kwa sababu wanajua kama ndiyo rais chisekedi alichaguliwa hata kama hiyo uchaguzi ulikuwa na shida mbalimbali mbali, lakini wakongomani wamingi walimchagua yeye na kanisa katoliki na anglikana wametoa taarifa wakiwa na wasiwasi na matokeo ya uchaguzi hudhani hiyo pia itaweza kuleta mabadiliko au kufanya mageuzi fulani hiyo hakuna mabadiliko yenye kwa sababu unajua kwamba kutoka huko mwakani Uh, says, igli, kanisa ya katoliki na hiyo anglikani ilikuwa tena ikiingia uh, mwhiyo tuliita huko uh, maongezi ya wapinzani na regime ya joseph kabila lakini kanisa haikuweza kupata suluhisho kwa hiyo tatizo na mpaka hiyo miaka wakongomani awana tena confidence kwenye uh, kanisa katoliki na hata waanglikani ni kusema kwamba uh, ndio wamefanya hiyo muito watakuwa na some civil society watawasaidia kufata ile muito lakini wakongomani hawataingia kwenye hiyo hadisi kwa sababu gizi nimesha sema watu wameshachoka na hiyo mapambano ya barabarani nasiwazi kama kutakuwa watu wenye watafata hiyo uh, direction ya kusema watu wapambane ni kusema kwamba wakongomani wameshahitika kama uchaguzi umepita na hiyo tatizo eemefanyika mwenye uchaguzi lakini hakutakuwa kitu enetatadidika na mwisho labda tuzungumzie swala hili la senii tume ya uchaguzi imesema kwamba imefutilia mbali karibu matokeo 89 kutokana na ubadhirifu ikiwa imekubali kuna ubadhirifu au wizi katika uchaguzi hudhani inatia dosari mbaya katika mfumo kamili ndio ndio hiyo ni kweli unasema seni iko na shida sana Ilio, ilifanya hiyo uchaguzi ucha, ulikuwa uchaguzi chafu sana kwenye historia ya congo kwa kuangalia watu wenye walikuwa uh, wakiiba uchaguzi kulikuwa watu wenye walikuwa ma... hiyo tunaita mashini avote watu walikuwa iko na hiyo mamashini kwenye manyumba zao wakichagua kwenye manyumba zao mangalia ilikuwa uh, uchaguzi chafu sana ilikuwa na shida kadhalika kulikuwa corruption na uh, yote ya ote ya, yote ya mubaya lakini engine shida yenyeikw hapa kwani kwenye hiyo uh, ni wanaita e kulikuwa kukifanyika kura ine kulikuwa kura ya rahisi kura ya wanabunge huko kwenye national assembly kura ya wanabunge kwenye mapi ma na kura kenye tunaita local elections lakini raisi yeye hawakumsema kama kura yake wameikatala kwa sababu wale watu waliiba lakini wale watu wenye walikuwa huko kwenye uchaguzi wa wabunge huko kwenye national assembly wameshakatala hiyo makura yao kwa sababu ngizi yuko naiba lakini hiyo kuiba yao waliiibia a wenyewe na wakiibia na wakiiia uchaguzi wa raisi lakini uchaguzi wa rahisi awakuigusa hata kadogo wa ura, uchaguzi ya, ya wabunge ni kusema kwamba hiyo se iko na shida sana na hiyo uchaguzi ngizo ulifanyika ilifanya uchaguzi wa mubaya sana kulikuwa corruption, kulikuwa corruption wizi sana na watu wote kulikua vile wanachaguliwa wot kusema kwamba ni wale watu we walichaguliwa na wakongomani kwa sababu wizi ulikuwa mingi sana na ulionekana kwa macho wazi na kwa sasa wale watu wenye walisemwa kama uh, waliiba ni wale watu wenye walikamatika lakini huko milioni ya watu wenye walikuwa iko na hiyo mashine ya vute na wakuweza kuwakamata na watakuwa uh, proklame na hiyo semi kama wali, uh, waliweza kushinda uchaguzi ni kusema kwamba hiyo uchaguzi ulikuwa kabisa uchaguzi ya tatizo sana na kulikuwa corruption ya ningi sana lakini basi wakongomani awana wengine akufanya vitu vitapita vile tu asante sana hbr kwa maelezo yako tunashukuruasabr masomeko mtafiti wa maswala ya sheria huko goma na tunaporipoti hivi sasa habari kutoka lubumbashi ni kwamba maafisa wa usalama na jeshi wamezingira nyumba ya mgombea kiti cha rais mois katumbi mpinzani aliyetokea wapili nyuma ya chisekedi kulingana na matokeo ya senii akiwa nyumbani kwake katika kijiji kashobwe haijafahamika hadi hivi sasa sababu ya hatua hiyo na tunafuatilia kwa karibu tukio hilo na tutakupasha habari zaidi ikiwa hatua zinachukuliwa na kutokana na hali hiyo ya wasiwasi inayotanda huko kongo na matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya seni pamoja na kuamua kufuta matokeo ya agombea wapatao 2 wakiwemo mawaziri watatu kutokana na ubadhirifu muungano wa mashirika ya kiraia nchini humo leo juata umetoa taarifa kutaka kukomeshwa kabisa mivutano ya kisiasa muungano huo unasema hali hii ya kisiasa inatishia kuzusha ghasia nchini humo jean bosco lalo kapasha ni makamu wa kwanza wa rais wa muungano huo wa kitaifa anasema taarifa yao inatoa wito wa kukomesha mchezo wa kisiasa unaoendelea tunasema eh, katika unaoendeleatuasmat la de la de politique traizaide lavpoied maana yake kisiasa inakuwa kama kama mchezo kama kama theatre kama film kwa hivi tunasema wapime kuacha kamwe unajua kama tulisema tangu zamani uchaguzi tulioandaa aikukua kabisa e, uchaguzi wa vizuri na kwa mwisho imetoka wazi leo hasa ha, seni ameanja kustaya kama kuna wale wali walifanya fro electoral na kwa sisi hiyo hali ya mbele tulikuwa nazo na kwa sasa tunasema seni hadipasha kuwa na ile mamlaka ya yeye pekee aliyopanga hayo mambo mabaya na leo yee peke apite pia aseme kama ye ndio ataweza kuitengeneza ama kuikorige tunasema pale wanataka kutia theatre mchezo kabisa katika ile hali ya uchaguzi na kuna maswali kundi ya observaion waliuliza wali na sei aweze kusema wazi kama ofisi ngapi ilifungua mlango kwa cifa uchaguzi na watu ngapi walichagua na seni aweze kutoa ofisi by ofisi resulta ya election kwa hiyo swali hadi sasa hakuna majibu sasa nyinyi mnasema kwamba mnataka waache mchezo wa kisiasa huko kongo waangalie hali halisi ya mambo je ni hatua gani mnataka wachukue tunataka wwaambia unajua leo kunakuwa mabishano ya wati kunakuwa public wanabishana kuhusu hiyo hali iliyotukia ya kusema wali- walifanya fraud electoral inakuwa ya kitu ongea na tunagoa tunagoba sana ya kwamba hiyo hali waliotaka kutoa kwa kwa koti ifanane osie ile ya unajua ya unajua yaou unajuaosyaour ilikia makelele mingi walitaja watu walisema watawatoa lakini kwa mwisho ile dosie iliisha tu tuivi mpaka leo hatujwi kama nini lipitika kwa kweli me wale walihosigana ile dosie ya sa wanakuwa katika government leo tunataka wasirudilie ile mchezo tena kwa hivyo unafikiri kwamba seni itachukua hatua yote au serikali itachukua hatua yote kwa sababu seni wamefutlia mbali tumesema matokeo h na mbili wakisema kwamba kuna ubadhirifu yani fraud, ubadhirifu je unafikiri seni itakubali kufuta matokeo yote ya uchaguzi kama seni anakataa na anatea kito nguvu nayepeke anaona kama hali haipo vizuri eh tulisema kama kwa afayeepeke seni ile kazi ya utafutia yani nkete aaoe u seni ha, haiko mwenye angeweza kufanya hiyo kazi Tuna, tunaomba na seni aweze kutumika pamoja katika commission komission mixe ni ikwemixe kwa mfano na wale wa observation ya senco snikos unasemaobservater wa hawa hiyo ni kanisa katoliki sio eh, eh, katoliki na protesai Wana, wanakuwa na mapevu mbalimbali mbali. nyingi sana wanaweza kusaidia yale komision ya seni hivi waweze kutoa moja kwa moja wale wote waliofanya waliofanyaa unafikiri hali itakuaje sasa manake sasa inaonekana kuna vurugu katika hali yote ya utaratibu wa uchaguzi mahakama ya katiba unafikiri itachukua hatua gani sisi tangu zamani tuliomba waweze kuanule ile election na cour ourostiel ile koti kuu ya ichi ana ana hayo mamlaka na ile na hiyo koti tunaomba waweze kuanule election kwani elekion ilipiti katika hali mbaya na ile hali mbaya ilianja tangu zamani watu walikataa ile seni ya kadima walisema kama kadima ni expet ya leo ele imeonekana wazi kama anashindwa kazi asante jean bosco ndiyo asati nam basi mashirika mbalimbali mbali na wanasiasa wanataka uchaguzi huo ufutuliwe mbali kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa Folk turk kwa upande wake ametoa onyo hii leo kutokana na kuongezeka na mvutano wa kikabila na wito wa kuzusha ghasia kupinga matokeo hayo trk anasema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka na hotuba za matamshi za chuki na kuchochea watu kufanya ghasia nchini kongo ni hayo tu kwa hii leo tutafuatilia kwa karibu Keo, tukisubiri matokeo rasmi katika siku mbili ilizokuja kwa undani usiondoke mpendo msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaya kiswahili ya sauti amerika katika makala yetu ya pili tunaelekea huko tanzania ambako wiki mbili baada ya serikali kuwasilisha bungeni miswada kadhaa kuhusiana na sheria za uchaguzi mjadala amejitokeza na kuzusha wasiwasi miongoni mwa vyama vya kisiasa wadau wa siasa wamekuwa wakikosoa na kupinga baadhi ya vipengele viliomo kwenye miswada hiyo ya sheria za uchaguzi mwandishi wetu wa dares salaam george njogopa anaripoti juu ya malalamiko yanao Keza miswada iliyopelekwa bungeni hivi karibuni ni pamoja na wa sheria ya uchaguzi wa rais wa bunge pamoja na madiwani wa mwaka 223 mswada wa sheria ya tume ya uchaguzi ya mwaka 223 na, na mswada wa sheria ya marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa ya mwaka 223 hata hivyo baadhi ya wadau wa, wa siasa wanasema miswada hiyo bado tanzania wengi yakuwa na tumehurya uchaguzi pamoja na mazingira sawa ya uchaguzi wenyewe wengi wao wanataka kuwa na tume hur ya uchaguzi ambao raiswa jamhuri ya muungano hata kwakitiwa viongozi wake pamoja na watendaji wa tume hiyo naibu katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani chadema mwalimu anasema chama chake bado kinaendelea kuitafakarimiswada hiyo msisitizo kwa katiba mpya pamoja na tume huru ya uchaguzi tunahitaji kuwa na tume huru ya uchaguzi tukisema kwamba ni tume huru wote tunamaanisha kwamba ni tume huru tukilala tunasema kweli tuna chombo ambacho kwa kweli kiko huru na kinaweza kusimamia chaguzi hata kama tumelala tunasema wale wana uwezo wa kusimamia uchaguzi kwa yako mambo ambayo tunadhani tunakwenda kuyapendekeza na hata chadema tuna mambo mbao unahani tunayapendekeza e, jambo kubwa miongoni mwa hayo ni kuondoa e, watendaji wa kuwazima watendaji wa kukopa kusama lakini tunadhani pia kuna mambo ambayo chimbuko lake linaweza likatokea kwenye katiba sasa tuyaangalie tu nayo kwa sababu sasa hivi nafikiri yameangaliwa mambo ya jumla kwao yako mambo ambayo tunadhani yakiwekwa vizuri kwenye katiba yatafanya tume kuwa na nguvu zaidi kuwa na uhuru zaidi na pengine chaguzi zetu kuwa nzuri zaidi ikiwemo kufanya matokeo ya uchaguzi mshindi asipatikane tu kwa majority lakini apatikane kwa aliyeshinda asilimia tuwe na swala la mgombea uhuru e, tuwe na awamaanaule mgombea binafsi binafsiasala mgombea binafsi lakini tuwe na e, tume iwe na utaratibu wake wa kibajeti na kuendesha taratibu zake e, zenyewe kwao tunadhani yako mambo sasa ndio mambo ambayo ambaonanhata na sisi chadema tutawasilisha ili tuimarishe miswada hii kwa kwasaau sasa ni miswada na lengo la mswada ni sasa unaletwa kama, kucho, kama kuchokoza sasa ni jukumu letu wadau kutoa maoni yetu na nasikiri tutayatoa na nafikiri atasikilizwa ili kuweza kuwa na sheria nzuri hizi nne zitakazoweza kukidhi mazingira ya sasa na mahitaji ya miaka mingi ijayo wafuatiliaji wa siasa wanadai kwamba walitarajia kuona mswada ukisema tume inaajiri watu wake ambao ni huru wenye uwezo wa kusimamia shughuli zote za uchaguzi bila kupata maelekezo kutoka sehemu nyingine za utawala kwa upande wake kiongozi wa chama cha siasa cha azalendozitkabwe amefananisha usawa unaotokiwa katika mazingira ya uchaguzi na mchezo mpira wa miguu ambayo mwamuzi anapaswa kutofunga mara na upande wwote pamoja na hilo anasisitiza kwamba baadhi ya vipengele vilivyomo katika miswada hiyo bado vinaulakini mkubwa kutokana na kutoakisi mataka wanaosiaswa waliopendekeza malalamiko mengi ambayo yalitolewa na wadau yalikuwa yanahusu za sheria ya vyama vya siasa zilizofanywa mwaka 2ukisoma taarifa ya kikoskazi yalikuwa yanapendekeza kuondoa jinai kwenye sheria ya vyama vya siasa bahati mbaya mapendekezo ya mswada ambayo yamekuja jambo lilo halikutazamwa kabisa kwa hiyo mapendekezo yetu ni kwamba waandishi wa sheria waende wakayangalie maamendments ambazo tulizifanya mwaka 219 ambazo zinajinaisha siasa waweze kuondoa vile vifungu na kutengeneza amendments ambazo itavifuta vile vifungu vya mwaka 21 wakati mjadala kuhusu katiba mpya pamoja na tume huro ya uchaguzi ukizidi kwa kusenywa wanasiasa wana mbalimbali chama tawala ccm bado hakijatoa msimamo moja kwa moja kuhusu swala hilo la katiba mpya pamoja na tume huro ya uchaguzi mwanasiasa wa siku nyingi getdimungela anasema ingawa nafsi yake inaona kuna haja ya kuwa na katiba mpya lakini hata hivyo natahadharisha namna ya kupata katiba hiyo tusipotafakari kwa ujumla wake tunaweza tukakwama sana kwa hiyo mimi bado katiba naitaka lakini katiba ambayo kama ya sasa inasema binadamu wote ni sawa na bado sijawa sawa na hata hivyo tunashukuru ya kwamba rahisi amefanya kazi kubwa kufanya angalau watu wengi walikuwa na kigugumizi ataweza huyu mwanamke ataweza lakini amefanya vitu vinaonyesha anaweza sasa mimi katiba for the sake of it kwa kweli lazima mnieleze inaandikwaje mkakati wake ukoje na vitu gani ambavyo vitazingatiwa katika hiyo katiba mpya mimi nitashukuru sana kuona tofauti itakayoingiza na sisi we, tuwemo katika usawa ule wa mtanzania wakati hayo yakiendelea chama cha wananchi kafu nchini tanzania kimeanzisha vuguvugu jipya lenye shaba ya kuhamasisha umma kuhusiana na ya kuwepo kwa katiba mpya pamoja na ya uchaguzi hata hio ikiwa karibu vyama vyote vya upinzani vikitoa kilio chao matokeo matokeo uchaguzi uchaguzi vikisema uchaguzo, yake yalitawaliwa na vitendo vya udanganyifu kikiweka msukumo wake juu ya vuguvugu hilo chama hicho kinasema kiko tayari kushirikiana na wadau wa kidemokrasia vyama vya upinzani kuwasilisha kilio hicho ili kuleta mabadiliko katika kiutawala na uchaguzi ingaa kwenye fulani kumekuwa na hali ya kutofautiana kwa vyama hivyo vya upinzani hata hivyo kwa sasa vinaonekana kuweka kando hitirafu zao na kuja na msimamo unaofanana pale unapoona hoja yao ya mabadiliko ya kidemokrasia inazungumzwa na vyama vyote kulingana na mkurugenzi wa habari mawasiliano ya umma wa chama cha wanaechikafu muhamed ngulangwa anasema chama hicho kimedhamiria kufanya makongamano mengine kote nchini kwa lengo hilo hilo moja la kupaza sauti ya kutaka mabadiliko anasema kwa kuzingatia umuhimu wa jambo hilo chama hicho kitaendelea kufanya kazi na vyama vingine vya kisiasa pamoja na wadau wengine wa maswala ya demokrasia E, tunaendelea kuongea na wadau wengine wa kisiasa nchini wadau wa demokrasia kama tunavyojua kwamba e, chama kimoja cha upinzani kama kilivyo chama cha wananchi peke yake hakiwezi hatimaye kudai na kufanikiwa kupata katiba mpya na tumeur ya uchaguzi bila ya mashirikiano ya dhati baina yake na e, wadau wengine wa demokrasia kwa sababu tunapozungumzia demokrasia ni jambo ambalo ue- Wezi kulitenga moja kwa moja na haki za binadamu kwa hiyo wadai wote tutakabiliana e, nao tutashauriana nao na kuona namna gani tunaweza tukashirikiana ili kwenda kudai e, tume ure ya uchaguzi e, kabla ya uchaguzi wa mwaka 225 lakini pia kudai katiba mpya kwa sababu katiba tuliyonayo ni katiba iliyopitwa na wakati ni katiba ambayo e, msingi wake ni mfumo wa chama kimoja lakini ni katiba inayompa e, rais wa nchi madaraka makubwa e, na hatimaye hata wale wasaidizi wake wanajitwalia sehemu ya madaraka hayo na kufanya vitu ambavyo viko nje ya e, misingi ya utawala bora vyama vingine vya upinzani vinaona kwamba hatua iliochukuliwa na chama chanaechikavu ya, ya kupaza sauti wakati huu ni jambo jema hata hivyo mkurugenzi wa mawasiliano hitifaki na mambo ya nje wa chadema john mrema anaona suala kudai mabadiliko ya katiba pamoja na tumia huru ya uchaguzi haiwezi kuwa ajenda ya wanasiasa bali ni jambo ambalo mizizi yake inapaswa kujikita kwa wananchi hii siyo ajenda ya wanasiasa ni ajenda ya wananchi ndio maana tangu mwaka elfubili kumi na mbili wananchi waliamua kutoa maoni yao kwa tume almaarufu ya jaji warioba ya kukusanya maoni kuhusu katiba mpya na ikahama hiyo ajenda kutoka kwenye mikono ya wanasiasa ikahamia mikononi mwa wananchi asasi taasisi za dini na raia moja mmoja kwa hiyo niseme tu asijitokeze mtu akasema yeye ndio ajenda yake ajenda hii ni ajenda ya taifa na sisi kama chama sehemu ya wadau muhimu wa taifa tuko tayari kufanya kazi na wadau wengine wote kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tunapata katiba ya wananchi pamoja na tume huru ya uchaguzi ili tuepuke madhara ya kuwa na uchaguzi ambao unasimamiwa na tume ambayo sio huru kama uchaguzi uliofanyika naam asante sana hiyo ni ripoti ya george njogopa kutoka tanzania dar es salam kuhusiana na miswada iliyowasilishwa na serikali kwenye bunge kujadili mabadiliko ya sheria za uchaguzi ni hayo tu leo tulikuwa nayo kutoka kwa undani mpendw a msikilizaji popote pale ulipo asante kuwa umeungana pamoja nasi mimi hapa ni abdu shakur abud nikisema usikose kwa nasi katika kumekucha matangazo yetu ya alfajiri hadi wakati huo mimi ninasema kaa salama tuendelee na kusikiliza sauti amerika