idhaya kiswahili ya yes, sauti amerika kutoka hapa wasington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi hari cama mchungaji mashuhuri wa uganda na ambaye pia ni muungaji mkono sugu wa rais wa uganda oeri museveni amelazwa hospitalini baada ya shambulizi la bunduki ambalo lilimuua mlinzi wake polisi wamesema mapema leo kwa mujibu wa shirika la habari la afp mchungaji alosius bugingo alipigwa risasi jumanne jioni baada ya watu wasiojulikana kushambulia gari lake na kisha kutoroka kwa kutumia pikipiki mjini kampala ripoti zimeongeza mhozi kainerugaba ambaye ni mtoto wa kiume wa mseveni na ambaye huenda akawa mridhi wa baba yake amesema kwamba alizungumza na mfuasi wao sugu huyo bugimbo na kwamba yupo sawa alipata majaruhi madogo kwenye bega lake la kushoto ameongeza kusema kupitia ukurasa wake wa x akilitaja tukio hilo kuwa la kikatili bugingo ni mmoja wa watu mashuhuri na wenye utata nchini uganda akiwa kiongozi wa kanisa la house of prayer ministries likiwa mojawapo ya makanisa ya kipentekoste yenye ushawishi mkubwa zaidi kwenye taifa hilo la afrika mashariki pia anamiliki vituo vya televisheni na redio ambavyo huwa akivitumia kumuunga mkono mseveni ambaye ametawala uganda tangu 1986 na mwanaharakati mashuhuri wa haki za wapenzi wa jinsia moja nchini uganda ambako kundi hilo limedai kupitia manyanyaso mengi tangu kupitishwa kwa sheria kali dhidi yao mwaka jana yupo kwenye hali mahututi baada ya kuchomwa kisu mapema leo shirika lake la limesema kwa mujibu wa shirika la habari la reuters pen kabuye alichomwa kisu karibu kufa na watu wasiojulikana mita chache kutoka kwenye nyumba yake akielekea kazini asubuhi ya, ya leo shirika lake lgbtq limesema kupitia ukurasa wake wa x shirika hilo pia limetoa video ikionyesha kabuye akiwa kwenye hali ya maumivu mengi akiwa na jeraha mkononi pamoja na kisu kilichokwama tumboni frank mugisha ambaye pia ni mwanaharakati mashuhuri wa haki za lgbtq nchini humo amesema kwamba anaamini tukio hilo limechochewa na chuki kufuatia sheria kali iliyopitishwa ikiwa ni moja zile kali zaidi ulimwenguni dhidi ya wapenzi wa jinsia moja unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa wainton dc uturuki leo jumatano imeanzisha kesi ya kwanza inahusiana na ujenzi wa nyumba zilizoporomoka kwenye tetemeko mbili za ardhi mwaka uliopita na ambazo ziliua zaidi ya watu50 kesi hiyo inayosikilizwa kwenye mji wa kusini mashariki wa adiaman inahusisha wastakiwa 1nm na wanatuhumiwa kuzembea maksudi wakati wakisimamia ujenzi wa hoteli iliyoporomoka ya asias watano kati yao wakiwemo mmiliki wa hoteli hio wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka ambayo iwapo watapatikana na hatia basi huenda wakafungwa kwa zaidi ya miaka ishirini kila mmoja kuporomoka kwa hoteli hiyo kuliwa watoto 24 kutoka kaskazini mwa cyprus waliokuwa nchini humo kushiriki kwenye michuano ya michezo ya voboli kando na wanafunzi hao kulikuwa na wazazi pamoja na waalimu walioandamana nao na ambao pia waliangamia kwenye janga hilo waendesha mashtaka wa uturuki wamesema kwamba mkasa huo ungezuilika iwapo kanuni za ujenzi zingezingatiwa jengo hilo lilikuwa na jumla ya watu 7 w wakitokea kaskazini mwa cyprus ambapo wote waliangamia china imeongeza shinikizo dhidi ya taiwan wakati kisiwa hicho kikielekea kwenye uchaguzi wa rais na bunge wenye ushindani mkali hapo januari 1t huku ikisisitiza kwamba kuungana tena kwa kisiwa hicho na china ni lazima kufanyike huku ikiongeza harakati za kijeshi kuzunguka kisiwa hicho baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba juhudi za china za kushinikiza taiwan zinaashiria mbinu za muda mrefu za china ambapo kila kunapokuwa na uchaguzi au kipindi baina ya uchaguzi Beijing hutumia mbinu za kurubuni na kuwahadaa wakazi wa taiwan hayo amesemwa na j micl ambaye ni mshauri mkuu kutoka taasisi ya kimataifa republican inayokabiliana na ushawishi wa nje wa kidikteta na yenye makao yake makuu huko taiwan alipokuwa akizungumza na voa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau unapompisha mwenzangu bmj mi tayari kabisa kakiletea kipindi chake ida ya kiswahili ya sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mzozo ulioibuka kati ya uganda na kenya baada ya uganda kuifungulia mashtaka kenya katika mahakama ya jumuiya ya afrika mashariki ikishutumu kwa kudumaza juhudi zake za kufanya biashara za kikanda katika kujaribu kujiinua kiuchumi watu wanapata wasiwasi kuwa kama kuna kutolewana kati ya serikali hizi mbili kuenda kitathiri biashara hapo mbele kwani kenya kwa sasa inasalia na wafunguo wa bidhaa zinazoingizwa kutoka ngambo kuingia huku uganda uganda baado ajaanza kutoa mafuta katika sehemu ya pili tutaangazia baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani nchini tanzania kupinga miswada iliyosomwa bungeni mwishoni mwa mwaka uliopita baadhi wakizitaka mamlaka kuiandika upya miswada hiyo ni bora miswada hii iondolewe ikaandikwe upya ili kuzingatia ushauri na mapendekezo ambayo yametolewa kwa takriban miaka 3bl sasa ni kwa undani minaitwa bmj murithi nikiwa hapa washington Nama, kama wulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba mzozo kati ya kenya na uganda kuhusu uagizaji wa bidhaa za petroli nchini uganda umeenda katika korido za mahakama ya afrika mashariki uganda imeshtaki kenya kwa kukataa kuiruhusu kutumia miundo mbinu ya kampuni ya kenya kenyai kuhamisha bidhaa zake za petroli ambayo husafirishwa kutoka bandari ya mombasa hadi uganda chini ya mpango mpya kama ambavyo iliagizwa na baraza la mawaziri la uganda katika shtaka hilo ambalo limefunguliwa uganda inaishutumu kenya kwa kulinyima shirika lake ambalo ni kampuni ya taifa ya mafuta ya uganda unoc haki za kufanya kazi kama kampuni ya uuzaji wa mafuta katika e, nchi ya kenya uganda ilikuwa inataka kutumia shirika hilo la kuhamisha bidhaa za mafuta ama kusafirisha kupitia kenya pipeline. lakini ikaelezwa lazima ijisajili kama soko la mafuta nchini kenya na mamlaka ya udhibiti wa nishati na petroli ya kenya epra hatua ambayo ingeruhusu shirika hilo la uno kuagiza na kuuza nje bidhaa za petroli kupitia kenya na kutumia bomba la nchi hiyo kufanya hivyo epra ilikuwa imeitaka unoc kutimiza mahitaji kadhaa ikiwa ni pamoja na vieti vya usajili wanavyo vya biashara hati ya utambulisho kwa wakurugenzi wake vibali vya kazi cheti cha kodi uthibitisho wa uwezo wa kifedha ikiwa ni pamoja na pia uthibitisho wa kiasi cha mauzo cha lita milioni 66 za mafuta ya petroli au mafuta taa katika nchi ya kenya ushahidi wa kuendesha pia vituo vitano vya rejareja vilivyo na leseni na kuendesha bohari iliyoidhinishwa na mauzo akiwa ikiwa na mauzo ya zaidi ya dola milioni kumi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kwa hiyo utaona ni orodha kubwa eh, orodha ndefu ambayo ilikuwa imewasilishwa eh, kwa uganda kutimiza ah, kabla haijaruhusiwa kufanya shirika lake kuruhusiwa kufanya ah, yale ambayo uh, lilitaka eh, kuyafanya katika kuleta bidhaa ya mafuta kutoka kenya kuingia uganda Uh, tuungane sasa na mwandishi john kibego anajiunga nasi kutoka hoima uganda john kibego eh, nini ambacho uh, tathimini yako kama mwandishi kuhusu hii ripoti na labda kama umesikia chochote ambacho kinaelezwa baada ya hii ripoti kutoka kwamba uganda imeishtaki kenya katika mahakama ya jumuia ya afrika mashariki. Uh, ni kwamba hili ni jambo ambalo limekuepo yani serikali ya uganda kutoka nyuma huko imekuwa ikigusia swala hilo ikitaka kampuni ya mafuta ya serikali ya uganda yani uganda ndio ianze kuingiza mafuta moja kwa moja kutoka ngambo sio kwanza kupitia kenya hofu ikiwa ni kwamba serikali imebaini kuwa wauzaji walio katikati yani wa kenya ndio wamekuwa chochea bei ya mafuta kwenye pampu za mafuta humo nchini kuongezeka kwa hiyo serikali imekuwa ikitaka jambo hilo sana serikali ya kenya inaposema kwamba aliwezekane ni dhahiri kwamba serikali ya uganda ilikuwa ichukua hatua kama hiy e ya katika mahakama ya afrika mashariki na nyuma hapo uganda wenyewe hata katika bunge watu walikuwa wamegawanyika wengine akisema hapana serikali isichukue isiweke jukumu hilo kuwa kwa kampuni ya serikali pekee itakuwa ikitaka kujinufaisha ili wengine atufaidike huku wengine akisema ni kweli hacha kampuni hiyo isimamie masilahi ya serikali pamoja na wananchi kuhusu sekta nzima ya mafuta sio tu hapa uganda bali pia katika hli mafuta anayoingizwa kutoka nje sijui kama katika pita pita zako umesikia chochote kinachosemwa na raia wa uganda kuhusu hili uh, ingawa linatokea kati ya serikali na labda serikali ya kenya lakini waganda kwa ujumla wanazungumzia hili huko mitaani uh, bila shaka linazungumziwa yani kila kile ambacho kawaida kinahusu kenya na uganda watu wanapata wasiwasi kuwa kama kuna kutolewana kati ya serikali hizi mbili uena kitafiri biashara hapo mbele kwani kenya kwa sasa inasalia na ufunguo wa bidhaa zinazoingizwa kutoka ngambo kuingia huku uganda uganda baado haajaanza kutoa mafuta kwa hiyo wananchi wengine wanasema hacha serikali ya uganda naye jitahidi ya mafuta yaliyogunduliwa hapa kama inavyo tarajiwa itajenga kiwanda cha mafuta izalishe mafuta yake yani iache kutegemea mafuta kutoka ngambo na hivyo wakisema kwamba kwa, wasingekuwa na hoja kama hiyo kwani tayari uganda kuna mafuta kwa nini sasa wanababaika kuanza kupigania mafuta yaani kampuni ya serikali ndioifanye wangejitahidi tu kuanza kuzalisha mafuta hapa kama wanavyosema mwaka elfu mbili ishirini na tano wajenge kiwanda cha kusafisha mafuta kazi iendelee wengine anasema miheri achaipeleke mahakamani ili wakati huu kabla ya mafuta ajaanza kuzalishwa humo nchini na kusafishwa eh, tuwe na mafuta yanayoingia kwa bei yaani suala la ynakiswheli yani hapa nimesahau anaitwaje limekuwa suala kubwa sana huku nchini uganda yaani mtumiaji wa mwisho hawezi kupata bei inayostahili kutokana na watu walio katikati yani yeye ananunua kwa shilingi kwa mfano elfu moja hapa anakuja anawauzia kwa shilingi elfu moja mia tano anapata faida kubwa zaidi wengine wanaamini anaamini kuwakwa serikali ko ndani hapo inaweza kusaidia kwani mtazamo ni kwamba kutoka nyuma makampuni ambayo serikali ilikuwa ikisimamia na ikaacha kuwaikaabinafsisha ku, raia wa kawaida wamenyonywa sana hata katika sekta zingine sio tu sekta ge a mafuta mwisho kabisa uh, yale ambayo yamekuwa yakizungumzwa na viongozi wa afrika mashariki jumuiya hiyo uh, wengi wakieleza kwamba milango yao iko wazi kwa biashara hapa nahitaja sana kenya ambayo imekuwa rais wake william ruto amekuwa akifanya ziara e, anaenda kuzungumza kuhusu jinsi ambavyo kenya iko wazi kwa biashara kutoka nje lakini hatua kama hizi zinapochukuliwa e, hii na ashiria nini katika e, mpango mzima wa utangamano katika jumuia ya, ya afrika mashariki hasa e, upande wa biashara kwa maoni yako kama ah, ulivyosema maoni yangu ni kwamba jumuhia ya afrika mashariki inaashiria kwamba wamejaribu mara nyingi kuitumia kisiasa sio kuitumia kwa maana yake kama wanavyosema katika mikataba yake yaani ile free biashara huru na kadhalika kenya inatuonyesha hiyo dalili si mara ya kwanza wamezuia mara nyingine mahindi ya ipanda ya singie rwanda tumeona mipaka ikifungwa sudani tumeona mambo hayo hata pia tanzania yaani hili ni kwamba wanahitaji kutathmini zaidi uh, maana yenyewe kuweka katika mafanikio ile mkataba waliofanya ya jumuhia afrika mashariki ndio wananchi waweze kufaidika lakini kuendelea na marufuku lawama nini mm-hmm. haya mambo yanavyovunja moyo raia wa afrika mashariki ikushukuru sana john kibego kuzungumza na sauti y amerika kwa leo asante tumlete sasa wate nguma mchambuzi wa masala ya uchumi katika ukande wa afrika mashariki kwanza tathmini yako baada ya kusikia yote hayo kwanza ni jambo la kuhuzunisha kuona kwamba watoto wa familia moja wanashindwa kukaa mezani na kuzungumza na ku, eh, na kutafuta suluhisho ya changamoto zao na sasa wanaamua kupelekana mahakamani ni jambo ambalo Eh, ni viashiria ambavyo sisi ambao hatuko huko kwenye ofisi kuweza ku, uh, tunaweza kuona kana kwamba eh, hivi sasa eh, pengine ndani ya umoja wa afrika ya mashariki kuna kuna walakini kwa sababu kama hawawezi eh, mambo kama haya ya kukaa na kuzungumza na kumalizana nayo maana ke ni kwamba huko ndani inawezekana kwamba vitu eh, vina havipikiki ah, katika chungu kimoja kwa hiyo eh, kwa kweli li linatopa li picha ambayo kwa kweli ni ya kutafakarikisha sana E, na tufanya tutafakari sana kwa sababu ni vitu ambavyo hatukutegemea kuviona hasa wakatihu ambao tumekuwa tukiwaona e, viongozi wa afrika mashariki wakiwa wamekaa pamoja ukiona nchi kama kenya ikichukua msimamo kwamba inajaribu uh, kulinda uh, wafanyabiashara wa ndani na wakati huo huo bado inaonyesha uh, ishara zake kwamba bado inaonyesha kwamba ingependa kushirikisha nchi jirani na nchi za bara la afrika katika e, maswala yanayohusu ukuaji uku, wa uchumi e, je hii inamaanisha nini e, kwa wewe kama mtu ambaye unaangalia maswala ya uchumi Aa, kwa kweli ukiangalia ni kwamba unapata picha ya kwamba ni kwa namna gani lile kutengeneza soko la pamoja la afrika ya mashariki jinsi ambavyo bado e, utayari wa kila nchi E, katika afrika ya mashariki bado ni mdogo sasa kama utayari huo wa kuwa na soko la pamoja e, unakuwa ni shida unaweza kuona kwamba hata yale malengo yanayowekwa ya, ya, ya, ya nchi za afrika ya afrika tunayoitaka ifikapo mwaka elfu mbili na sitini na tatu unaweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo ni ngumu sana na safari yetu bado ni ndefu sana inawezekana hata maamuzi ambayo tunayasikia tumeyasikia kutoka kwa rais wa kenya tumesikia kwa rais wa rwanda inawezekana yakawa ni pengine wanayazungumza katika ile lugha ya kisiasa lakini ile su, ile lugha ya ku, ya ku, ya ku, ya, ya kile ambacho wanakisema kwamba wamekidhamiria na ndio ukweli na uhalisia halisi wenyewe eh, unapata shida kuweza kuona kwa hiyo unazidi kuona kwamba i, iyo safari yetu ya soko huru eh, la pamoja la afrika ya mashariki jinsi gani ambavyo eh, bado lina safari ndefu na unaona tukio kama hili unaona hata wakati wa kampeni eh, za, eh, za kule congo uliweza kusikia lugha ambazo eh, E, mshindi alikuwa anazisema juu ya, ya nchi mwanachama e, wa afrika ya mashariki rwanda tuliweza kusikia huko e, mambo yaliyokuwa zungumziwa na hatujui pengine je yale aliyoyasema kwa mfano kwamba e, nikichaguliwa tena nitaanza vita na rwanda sasa unaweza kuona vitu kama hivyo ni kwa namna gani ambavyo vitazidi kupelekea, e, e, kupelekea mgawanyiko mkubwa ndani ya afrika ya mashariki mwisho kabisa kesi kama hii inapopelekwa katika mahakama ya jumuiya e, kwa maoni yako huenda ikachukua muda gani kabla ijatatuliwani e, e, kesi ambayo hasio ya kutatua haraka haraka kwa sababu ikitatuliwa haraka maanayake lazima hata e, mahakama yenyewe i, i, i, i, iangalie ione kwamba kama kesi hii tukiendea kwa pupa niko namna gani ambavyo inaweza weka athiri umoja wa afrika ya mashariki kwa hiyo nadhani kuna kuna njia nyingi ambazo pia eh, mahakama itajaribu kuziangalia katika kuona kwamba ni namnagani ya kuweza kufanya usuluhishi juu ya jambo hili ambalo limepelekwa mahakaman lakini vile vile eh, ni kesi ambayo ninajua kwamba itachukua muda mrefu itachukua muda mrefu sio kesi ya kuamua eh, kwa kipindi kire, kwa kipindi cha muda mfupi bali ni kesi ambayo itachukua muda mrefu muda eh, asante sana wate nguma kuzungumza na sauti america kwa leo sana, sana. na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke msikilizaji kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili namkaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani nchini tanzania wamepinga miswada ambayo ilisomwa bungeni hapo mwishoni mwa mwaka uliopita ikiwemo ule wa sheria ya uchaguzi ule wa sheria ya tume ya uchaguzi pamoja na mwingine wa marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa kutokana na kile ambacho wanasema kwamba ni miswada hiyo kushindwa kutoa majibu au kukabiliana na changamoto ambazo watanzania wanakabiliana nazo na hivyo wanataka baadhi ya miswada hiyo ifutwe au izungumzwe itengenezwe upya iandikwe upya ili iweze kuzingatia maoni ya wadau mbalimbali mbali. kabla sija wakaribisha wageni wetu kuzungumza hili kwa undani zaidi huyu hapa mwandishi wetu wa dar es darissalama amri ramadhani kuelezea yaliotokea hivi leo hayo yamesemwa leo katika mkutano wa baraza la vyama vya siasa uliofanyika katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa mwalimu julius nyerere jijini dar dare ssalam uliowakutanisha viongozi wa vyama vya siasa na wadau mbalimbali wa demokrasia akizungumza na sauti ya amerika makamu mwenyekiti bara wa chama cha demokrasia na maendeleo chadematundulisu amesistiza kuondolewa kwa miswada hiyo ili iweze kuandikwa upya kwa kuwa miswada hiyo haina maboresho ya kutosha na mapya yanayoleta tofauti katika ya yakisheria ya uchaguzi wa vyama vya siasa ni bora miswada hii iondolewe ikaandikwe upya ili kuzingatia ushauri na mapendekezo ambayo yametolewa kwa takriban miaka thelathini na mbili sasa ya kufanya mabadiliko ya kimsingi na ya maana katika mfumo wetu mzima wa uchaguzi hii miswada haina lolote jipya kiliyo kikubwa cha vyama vya upinzani kwa kipindi kirefu kimekuwa ni kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi ambayo watumishi wake wanapaswa kuwa wakudumu na sio watumishi wanaotokana na serikali na chama tawala suala ambalo limeshindwa kufanyiwa kazi katika mswada wa sheria ya uchaguzi uliosomwa bungeni dorothi semu ambaye ni makamu mwenyekiti bara wa chama cha act wa zalendo amesema mswada uliosomwa bungeni umeshindwa kujibu changamoto ya uhuru wa tume ya uchaguzi kutokana na sheria hiyo endelea kuwatumia wakurugenzi wa halmashauri kama wasimamizi wa uchaguzi mswada huu uliouko mezani wa tume ya uchaguzi unasema kwamba madedi wanaendelea kuwa wasimamizi kwamba tume itakuwa na watumishi wa kudumo na itakuwa pia na watumishi wa kuwazima ni kwamba wanaendelea kuendeleza mfumo huu ambao uliokwe kwaho bado haujajibu ile hoja yetu kwamba tunataka msimamizi asiwe sehemu ya siasa wakati akizungumza katika mkutano huo makamo wa kwanza wa raisi wa serikali ya mapinduzi ya zanzibar othman masud othman amesistiza umuhimu wa kubadilisha sheria ya uchaguzi ili kupatikana kwa viongozi bora na wawajibikaji watakaotokana na sauti ya wananchi wenyewe hatunabudi kufanya reforms katika mfumo wetu wa uchaguzi mageuzi ya kweli yana ya yatazaa kile kilichobora kwa taifa letu chaguzi ndio unaozaa uongozi wa kitaifa na utendaji wa taasisi zote kama tunataka uwajibikaji wa kweli lazima uchaguzi uzalishe viongozi walioaminiwa na wananchi na ambao watahisi wanawajib kwa wananchi na kwa taifa mkutano huo unatarajiwa kufanyika kwa siku mbili na kukamilika hapo kesho huku upande wa serikali ukisistiza kuwa maoni yote yatakayotolewa na wadau yatafanyiwa kazi amri ramadhani sauti ya amerika dareslam asante uh, sana amri ramadhani na bila shaka tutaendelea kuangalia nini kinatoka kwenye mkutano huo eh, kando na yale ambayo tayari tumeasikia kauli nzito nzito hizo kutoka wadau mbali mbali kwa sasa tumkaribishe sami ruhuza huyu ni e, mchambuzi wa siasa za kieneo hasa e, siasa za tanzania kwa leo e, sami ruhuza kwanza hebu nipe tathmini ya yale umeyasikia hao wadau wanayoyataka ukiangalia okay, miswada ile tegemeo la watanzania lilikuwa ni kupata katiba kwanza swala kubwa ilikuwa kwanza ni kupata katiba mpya ilikuwa swala la msingi lakini hata kama ni marekebisho basi marekebisho yalenge katika zima zima ya kupata kupata tume ya tume huyo wa uchaguzi ambayo ingeweza kutibu majeraha ainitokiangalia bado iya sheria ilivyo hiyo miswada inaonyesha kabisa kwamba serikali bado haiko tayari katika kuleta marekebisho kwa mfano tu mdogo ukiangalia hi wa mwaka huu elfu mbili na ishiri na nne unaenda kwenye serikali za mitaa chaguzi za serikali za mitaa chaguzi za serikali za mitaa bado ziko chini ya tami semi ni wizara ambapo wale wakurugenzi wa, wa halmashauri ambao wengi ni makada wa chama cha mapinduzi ndo anaenda kusimamia zile chaguzi ukienda mpaka kwenye kata kwenye vijiji kote kule sasa unaangalia unaenda kwenye uchaguzi katika hali kama hiyo na mswada huo haurekebishi kwa sababu ingetakiwa uchaguzi hizi yani chaguzi zote zisimamiwa zi, na tume huru ya uchaguzi akata kiangalia mwenyekiti wa tume makamu bado wanachaguliwa wa, yani wanateuliwa na rais katika kufanikisha uchaguzi sasa vitu kama hivyo bado unakuwa hau, hautoi uhuru wa uchaguzi kwa hiyo ukweli hakuna mtu ambaye anapenda demokrasia ambaye yuko tayari kukubaliana na miswada hizo ya marekebisho kwa sababu hazitoi uhuru huo tumemsikia uh, kiongozi uh, viongozi wengi tu katika taarifa yetu tumemsikia uh, tundulisu huyo uh, kiongozi wa upinzani na wengine wakilalamika uh, lakini swali ambalo lina uh, linakuja wakati ukisikia malalamiko hayo ni haya yalifanyikaje eh, kama hawa hawa viongozi wa upinzani walikuwepo kwa nini hawakupinga kabla ya hayo kusomwa au mi, miswada hiyo kupelekwa kuwasilishwa bungeni kwa mara ya kwanza vitu kama hivi vinapelekwa kimikakati ki, ki, ki, ki, ki, ki, kwa sababu ukiangalia uh, baraza la vyama vya siasa vilikutana elfu mbili na ishiri wow, na moja vilivyokutana vikapendekeza wao wakaunda kikosi kazi kile kikosi kazi wakati kimeundwa na viongozi wa vyama vya siasa chini ya msajili wa vyama vya siasa raisi akaingilia kati akakiteka kile kikosikazi na akakiunda hiye hiyo ni kosa la kwanza ambalo lilifanyika ambalo vyama vya siasa makini kwa mfano kama enzi, e, enzi syale, kato, batia batia na uh, chadema walijitoa katika katika katika katika hicho kazi walijitoa kwa sababu ilikuwa ireti maana kuwa na kikosi kazi ambacho kinaundwa na vyama vya siasa alafu baadaye raisi anakuasa ndo yeye ndo mwenye kazi fine ikaendelea raisi baadaye akawaita chadema akasema naomba na mimi niwasikilize nathemanini e chadema nao akapeleka mapendekezo yao ndo ile ambao anasema uleiile raisi uh, alivyokutana nao katika moja ya ara zake sasa kila mmoja akatoa mapendekezo yake jinsi ambavyo inatakiwa iwe na Ma yote mapendekezo ukiyasoma ya kikosikazi ukasikiliza kikosi kazi ukasikiliza mapendekezo ya chadema yalikuwa ni yale yale ya kutaka katiba mpya ya kutaka tume huru ya uchaguzi ndo malengo ya wote na raisi akasema nimeyapokea naenda kuyafanyia kazi sasa mswada umepelekwa bungeni s anayepeleka bungeni mswada sio sio chama cha siasa anayepeleka mswada ni serikali i anapeleka baada ya kupitiwa na baraza la mawaziri kwa hiyo yaliyopelekwa bungeni ni mapendekezo yao ya baraza la mawaziri tofauti kabisa na yale ambayo ameandikwa kwenye kikosikazi ialiyopelekwa bungeni na ndio maana yanapingwa kwa sababu wanasema wasaabuwanasemahapana haya situlkubaliana n bungeni bungeniaau bunge lenyewe bunge ni la kwao wakiangalia baraza la mawaziri na la bunge wote ni wa ndo wamepeleka huku mm-hmm. lazimamwisho wasiku yale, yale ambayo yamepelekwa kwamba haya ndio sawa na maana huku nje kuna kunaes kubwa kwamba a tuekubalianasio ayo maapeleka shukran sana sami ruhuza ndo muda tuliokuwa nao katika kipindi cha kwaundani kwa leo kwa niaba yawote ambao wamekifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi amekuwa ni aida isa hapa studio mimi naitwa bmj mridhi na kutakia usiku mwema au usiku njema popote pale ulipo tuonane wakti mwingine inshaallah