Hundred... hivi sasa ni saa ttu kamili saa za afrika ya mashariki saa b afrika ya kati hapa washington saa 7 za mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari jeshi la israel limesema vikosi vyake vilifanya uvamizi iliyo alhamisi huko ukingo wa magharibi wakiwolenga watu wanaodaiwa kusaidia kufadhili kundi la wanamgambo wa hamas huku kampeni yake ya kijeshi ya kuondoa hamas katika ukanda wa gaza ikiendelea na mashambulizi ya anga na ardhini kaskazini kati na kusini mwa gaza taarifa ya jeshi la ulinzi la israel ilisema kuwa iliwakamata watu 2 na kukamata mamilioni ya fedha za israel ya wa magharibi vikosi vya israel pia vilifanya shambulizi la anga huko jenin na wanajeshi wa nchikavu kuaftulia risasi wa palestina kujibu kile jeshi lilisema kuwa ni watu wanaoftulia risasi wanajeshi wa israel kiongozi wa kikosi cha rsf cha sudan aliwasili hi leo alhamisi nchini ethiopia katika kituo cha pili cha safari yake ya kwanza nje ya nchi tangu vita vilipozuka jeshi la sudan mwezi aprili ziara za muhamed hamdan daglo nchini ethiopia na uganda zinakuja wakati diplomasi, wanadiplomasia wa kikanda wakihangaika na kufanikisha mkutano kati ya kamanda wa rsf na hasimu wake mkuu wa jeshi la sudan abdul fatah al burhan majerali hao wanaopigana hawajakutana ana kwa ana tangu kuzuka kwa mapigano kati ya vikosi vyao ambayo amesababisha vifo vya zaidi ya watu elu 1 baadhi ya makadirio na kulazimisha mamilioni kukimbia makazi yao meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc shambulizi la angani kwenye viwanja vya kanisa katika mkoa wa rumia nchini ethiopia limeua watu wanane na kujeruhi watano wakati alipokuwa akikusanya mahindi mashahidi wawili na chama cha siasa cha upinzani kilisema msemaji wa serikali de Gese tulu alipuuza ushahidi wa shambulio hilo la anga kuwa ni uongo mtupu mazungumzo ya amani kati ya serikali ya ethiopia na waasi wa oromo liberation army ola yalimalizika bila makubaliano mwezi novemba na kusababisha mashambulizi ya hapa na pale huko oromia mkoa mkubwa zaidi nchini humo waziri wa mamba ya nje wa marekani antony blinken alikutana na rais wa mexico andre manuel lopez obrado siku ya jumatano katika mazungumzo ya faraha kwenye mtandao wa kijamii lopez obrado alisifu kili alichotaja kama makubaliano muhimu lakini hakutoa maelezo zaidi idara ya forodha na ulinzi wa mipaka ya marekani mapema mwezi huu ilifunga vivuko viwili muhimu vya reli kati ya texas na mexico kwa muda na kufunga vivuko vingine ili kukabiliana na msongamano mkubwa wa wahamiaji waziri wa mamba ya nje alicia Barsena, barena alisema mexico ilitaka vivuko hivyo vifunguliwe tena lopez obrada wiki iliyopita aliyehakikishia marekani kwamba meksico itasaidia kupunguza shinikizo la wahamiaji mapema jumaatano alisema bunge la marekani linapaswa kuwekeza kwa watu masikini katika amerika ya kusini na caribian badala ya kufikiri juu ya kujenga ukuta rekodi ya idadi ya watu wanaokimbilia wanaokimbia uhalifu umasikini na migogoro na kufika kwenye mpaka wa marekani ni suala muhimu kabla ya uchaguzi wa rais wa novemba rais joe biden anataka mekxico kumsaidia kupunguza idadi hiyo mbele azima yake ya kuchaguliwa tena na umoja wa falme za kiarabu umekamilisha mashauriano kwa makubaliano ya kibiashara ya nchi mbili na jamhuri ya congo ikiwa ni makubaliano ya pili kama hayo kutangazwa na taifa la afrika ndani ya wiki moja hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari endelea kusikiliza kwa kum kipindi kingine kilachofata cha kaundani kwa heri kasasa ya ya kiswahili ya sauti moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mgogoro wa uhamiaji hapa marekani ambapo meio imesema imefikia makubaliano muhimu serikali ya marekani baada ya mazungumzo yaliyokuwa na lengo la kuzuia mtiririko wa wahamiaji kulikoni chama cha democratic na chama chablican wote wanashikilia msimamo mkali kuhusiana na suala la, la uhamiaji lakini chama cha Republican ndicho chama ambacho kinashikilia msimamo mkali zaidi kati ya vyama hivi wili kwenye sehemu ya pili tutamulika ripoti rasmi ya bunge la marekani inayodai kwamba china imetumia vibaya ushawishi wake wa kiuchumi wa kenya na afrika kwa jumla ili kuendeleza ajenda yake ni kwa undani mimi naitwa bmj mridthi nikiwa hapa washington meksiko imesema kwamba imefikia makubaliano muhimu na marekani baada ya mazungumzo yenye lengo la kuzuia mtiririko ambao umekuwa ukiendelea wa wahamiaji ambao wamekuwa wakiingia nchini marekani kupitia mpaka wa marekani na mekxiko upande wa kusini mwa marekani waziri wa mambo ya nje wa, wa marekani antony blinken jana alikutana na rais wa mexico adre manuel lopez obrodo ambapo walifanya mashauriano ya faraha katika mtandao wa kijamii lopez obrado alisifu kile alichoeleza kwamba ni makubaliano muhimu katika hatua ambazo zinachukuliwa na nchi hizo mbili lakini hakutoa maelezo idara ya forodha na ulinzi wa mipaka ya marekani mapema mwezi huu ilifungua kwa muda vivuko viwili muhimu vya reli kati ya texas na mexico na kufunga vivuko vingine ili kukabiliana na msongamano mkubwa wa uhamiaji waziri wa mambo ya nje wa mexico alisia barena alisema kwamba mexico ilikuwa indaka vivuko hivyo vifunguliwe tena nam kuhusiana na, na maswala ya uhamiaji hii leo tuna mchambuzi wetu abdulahi boru anajiunga nasi kutoka hapa hapa washington no. abdulahi kwanza kabisa tathmini yako ya yale ya ambayo yamefanyika hapo jana na kabla ya hapo changamoto ambayo inaendelea kumkabidi eh, joe biden na utawala wake kuhusu uhamiaji nipe tathmini kimsingi ni kwamba hebu tuchukue hatua kadhaa nyuma tuweze kuangazia swala hili la uhamiaji nchini marekani kimsingi ni kwamba chama cha democratic na chama cha republican wote wanashikilia msimamo mkali kuhusiana na swala la uhamiaji lakini chama cha republican ndicho chama ambacho kinafikilia msimamo mkali zaidi kati ya vyama hivi wili kingine ni kwamba wakati huu sasa mambo matatu yameshikana moja ni msaada ya, ya ukraine na lingine ni mswada wa israel miswada haya miwili yameshikanishwa pamoja na kufanyika kwa mabadiliko katika suala la uhamiaji ambapo chama cha republican kimesema kwamba ni lazima yatekelezwe iwapo wao wataunga mkono hatua ya bwana bin ya kuiongezea nchi na ukraine uh, uh, fedha ambazo wanazohitaji katika vita zao kwa hiyo mambo haya mawili na ukizingatia kwamba mwakani uchaguzi wa rais utaanza yamemfanya bwana b ajaribu kulitafutia uvumbuzi suala hili na wahamiaji wengi kutoka mataifa yanayopakana na nchi ya marekani hususan marekani kusini na marekani ya kati kuja kwa wengi nchini marekani jambo ambalo pia linachochewa na watu kuhisi kwamba penginepo bwana Biden atapoteza kuwa rais na bwana bwana, bwana, bwana rais wa zamani uh, uh, uh, ataweza kurudi mamlakani kwa hiyo watu wengi wanataka kuchukua nafasi hii yote haya yamemchangia bwana biden kujaribu kuzungumza na mataifa ya jirani ikiwemo na nchi ya mexico kujaribu kuwachukua wakimbizi hao umetaja kuhusu uchaguzi moja ya maswala ambayo hupewa uzito mkubwa sana alijapo swala la uchaguzi hasa wa uraisi hapa marekani ni kuhusu uhamiaji na itakumbuka kwamba rais biden alikuwa na msimamo wake wakati aliposhinda uchaguzi ama alipokuwa akifanya kampeni zake kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka 2 2hi0 unahisi kwamba ametimiza yale yaliyoahidi wapiga kura kuelekea kwa uchaguzi huo sidhani na tatizo ni kwamba wakati alikuwa anawania urais na wakati pia alikuwa katika mamlaka ya bwana rais obama alisema kwamba wao watashughulikia swala la uhamiaji kwa kutumia msingi ya yajee huyu mtu ambaye anaingia nchini marekani anahitaji uhamiaji kwa kuwa anakabiliwa ana, ana, ana na tisho ya usalama wake kutoka nchi au mataifa ambayo wanatoka kwa hiyo ilikuwa ni mpango dhabiti japo ilikuwa na dosari kiasi lakini pale ambapo donald trump aliposhinda yeye alisema nchi ya marekani hahitaji uhamiaji kwa kuwa wale ambao wanakuja katika nchi hii wanasababisha kuwepo ku, kuwepo magonjwa jambo ambalo si la ukweli pamoja na kwamba wengi ni watu ambao wanajihusisha na vitendo ambavyo ni vya uvunjaji wa sheria jambo ambalo pia ukiangalia tathmini si la ukweli lakini kwa baadhi ya wale wanaounga mkono jambo ambalo waliikumbatia kwa urahisi sana lakini pale alipoingia urais wakati wakati ambapo pia kulikuwa na janga la covid rais biden ameshikilia msimamo ule ule wa bwana biden kando na kwamba alitoa alitoabwana trump kunradi kando na kwamba walitoa alitoa ahadi pamoja na chama kwamba watashughulikia suala hili lakini sasa katika kujaribu kupitisha mswada wa fedha ya ukraine mswada wa pesa na fedha kwa nchi ya israel chama cha uh republican bwana biden naam bwanabna takubaliana katika kupitisha misuada haya mawili ya fedha lakini ni tutaweza kufanya hivyo tu pale ambapo wewe kama rais na chama mtakubali tutafanya mabadiliko ambayo ni makubwa sana katika swala la uhamiaji changamoto ya hili ni kwamba iwapo watakubaliana na chama cha republican katika kufanyia mabadiliko uh, sera au sheria ambazo zinahusiana na uhamiaji watu ambao idadi, idadi yao ni kubwa waliounga mkono bwana pamoja na chama cha democratic chaot hawataweza kuwapigia kura kingine ni kwamba kwa sababu ya msimamo mkali bwana biden amechukua kuhusiana na swala la mapigano katika mashariki ya kati kati ya israel na kundi la hamas wengi wanasema yeye anaiunga mkono israel katika mauaji ya kimbari yanayoitekeleza kwa kuipa silaha kwa kuipa pesa kwa kuipa nafasi katika uh, m- uh, moja mataifa yote haya yanamfanya bwana biden kuyumba yumba ukiangalia tathmini ya wa- uh, uh, wanasiasa na wale ambao wanafanya wale uh, uh, uh, uh, um, ambao wanafanya uchunguzi ya maoni ya watu au maoni ya umma ukipenda kwa hiyo hii huu uchaguzi pamoja na suala hili la mapigano gaza pamoja na mabadiliko ya uhamiaji ambayo ni kinyume na ahadi walizotoa au walitoa kama kama kama mwaniaji wa wana, nafasi ya urais yote yanamweka katika hali ngumu zaidi bwana biden rais lopez obrado wiki iliyopita alihakikishia marekani kwamba mexico itasaidia kupunguza shinikizo la uhamiaji mapema jumaatano yani hapo jana alisema bunge la marekani linapaswa kuwekeza kwa watu maskini huko amerika ya kusini na karibia ni badala ya kufikiria juu ya kujenga ukuta kama ambavyo ilikuwa imeahidiwa na rais wa zamani donald trump ambaye alijenga ukuta lakini sio kwa kiasi ambacho alikuwa ameahidi rekodi ya idadi ya watu wanaokimbia uhalifu umaskini na migogoro na kufikia kwenye mpaka wa marekani ni suala muhimu kabla ya uchaguzi wa rais wa novemba kama ambavyo umesikia rais raisb anataka mexico imsaidie kupunguza idadi hiyo kabla ya azma yake yakemisho ya tuzungumzie athari zake kwa siasa za ndani tumeona katika siku za karibuni wale wahamiaji ambao walikuwa wamesafirishwa wengine kwa mabasi wengine hata kwa ndege na kupelekwa katika maeneo ambayo yanatawaliwa au uongozi wake hasa sana ni wa democratic ikiwa ni pamoja na new york na kule chicago na kwingineko wengine wanasema sasa wale wahamiaji warudishwe kule walikotoka wengine wapelekwe eh, kule texas wengine wapelekwe florida na kwingineko eh, huu mvutano ambao umekuwepo lakini unaonekana kushika kasi hata zaidi katika siku za karibuni una maana gani kwa mchakato mzima huo wa kujaribu kutengeneza sera ambayo inakubalika ya uhamiaji hapa marekani mambo mawili ambayo tunafahi kuzingatia ni kwamba mmoja marekani na mataifa mengi ulimwenguni yametia mkataba ambapo uhamiaji mtu anaruhusiwa kutafuta hifadhi katika nchi kwa mfano kama wewe ni mwandishi wa habari katika taifa moja na taifa hilo serikali linaanza kukuwinda ama wewe ni mkimbiaji kwa sababu ya mambo mengi ikiwemo pamoja na mabadiliko ya tabia nchi unaf- una, una- nafasi ya kwenda kutafuta hifadhi uhamiaji lakini ni tofauti kidogo na hususan katika nchi ya marekani wale ambao wanakuja kuna idadi wengi tu ambao wao hawahitaji hawakimbii mataifa yao kwa sababu ya kisiasa au kuwindwa au kwa sababu ya usalama wao kuna wale ambao tu wamelipa watu ambao ni wasafiriaji wasafirishaji haramu ya, ya wanadamu ambao wanawaleta kwa hilo hili litakuwa ni swala ambalo ni kidonda sugu sio tu kati ya chama cha republican na cha, cha democrat bali katika chama cha democratic chenyewe ambapo kuna baadhi ya wanasiasa wa chama democratic ambapo wako wa katika eneo au uh, eneo bunge au wako katika miji ambayo walishinda uchaguzi uliopita kwa kiasi kidogo mno na sasa suala hili kwa kuwa sasa linagonga vichwa vya habari linakuwa ni suala ambalo kila mtu analipania kwa hiyo bwana biden na chama cha democratic wako katika njia panda iwapo watapitisha sheria hii ambayo ni ya uhamiaji wale ambao walikuwa wanawapigia kura katika chama cha chademoti watawahama si wote lakini kiasi kikubwa ambacho kinaweza kufanya wapoteze si tu kura ya urais pamoja na kura katika baadhi ya maeneo bunge kingine ni kwamba iwapo swala hili halitapitishwa na kwa hiyo msaada wa fedha kwa nchi ya israel na ukrain itayumba bwana biden atapigwa sana kisiasa kwa sababu ameiangusha marekani katika nyanja ya mambo ya kigeni kwa hiyo ndani ya nchi swala la kinyumbani na nje kwa swala la la la, la, swala la uh, uh, uh, mambo ya sera ya mambo ya nje mm-hmm. swala ambalo bwana biden anajifanyia yeye ndiyo mtaalam wa kutosha mambo haya yote yatawaathiri chama chademt pamoja na nafasi ya bwana bwanab kucheuliwa tena shukran sana abdulahi boru kuzungumza na sauti amerika kwa leo asante sana na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi kumbe na sehemu ya pili msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc mimi naitwa bmj mridhi ripoti rasmi ya bunge la marekani inadai kwamba china imetumia vibaya ushawishi wake wa kiuchumi kwa kenya na afrika kwa jumla ili kuendesha ajenda yake ikiwa ni pamoja na kushinikiza kwenyekuwa visiwa kama vile taiwan kama sehemu ya sera yake ya china moja lakini kwa kumulika hali ilivyo nchini kenya na barani afrika ripoti ya kila mwaka iliyotolewa na tume inayochunguza maswala ya kiuchumi na usalama kati ya marekani na china imesema kwamba beijing inatumia mpango wake wa belt and road initiative maarufu bri unaojumuisha uwekezaji katika barabara reli na viwanja vya ndege kati ya miundo mbinu mingine ili kuimarisha azma yake ya kuwa na ushawishi zaidi duniani kwa undani hii leo katika sehemu hi ya pili mwandishi wa sauti america nchini kenya jason yakundi anaangazia ya namna ambavyo ushawishi wa china utakuja kuathiri maamuzi huru ya nchi za afrika kulingana nakenya imetajwa kwa mapana kwenye ripoti ya mwaka huu wa kwa bunge la kongress la marekani ripoti inayohusu athari za usalama wa kitaifa za uhusiano wa kiuchumi kati ya marekani na china na kutoa mapendekezo ya hatua serikali na kuchukua kwa mfano vyombo vya habari vya serikali nchini kenya vimetajwa kwa kufanya ushirika na vyombo vya habari vya china na kuruhusu upeperushaji wa matangazo yanayohusu masalah ya china kupitia vipindi vinavyopeperushwa hata kwa kutumia lugha ya kichina nchini kenya ripoti hiyo pia imezungumzia hatua ya kenya, ya kenya mwaka na 16, ilipo kwenda nchini china wa taiwan waliodaiwa kuhusika na vitendo vya ulaghai nchini kenya ripoti hiyo inabainisha kuwa nchi nyingi ambazo zimetuma raia wa taiwan nchini china kama vile kenya zina uhusiano wa karibu wa kiuchumi na uchina na zote ni watia saini wa mpango wake wa belt and Road initiative bri kenya iliutia saini mwaka 217 mwaka ambapo ilizindua reli ya kisasa ya yar mojawapo ya uwekezaji mkubwa zaidi wa china barani afrika afrikakenya ambayo ni mojawapo ya wapokeaji wa juu zaidi wa uwekezaji wa wabr barani afrika ilikubali kuwarejesha china bara raia 45 wa taiwan waliohusishwa na kashfa ya vifaa vya mawasiliano ambayo ililenga raia wa china licha ya pingamizi kutoka taiwan mwaka uliofuata kufurushwa kwa raia hao wa taiwan kenya ilizindua ujenzi wa reli kubwa kutoka bandari ya mombasa hadi mjini, hadi mjini na Ivasha, na mkopo wa dola bilioni kutoka benki ya uchina na mwaka 2022, uchina mwaka ilikuwa mkopeshaji mkubwa zaidi wa kenya ikichukua asilimia ya deni la nje la kenya mnamo disemba 27 mahakama ya beijing ilitoa hukumu ya kifungo cha hadi miaka 15 kwa watu 85 waliofukuzwa kutoka kenya kwa ulaghai wa mawasiliano ya simu wakiwemo arobain nawane kutoka taiwan na bendo wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini uganda na kwanza nimemuuliza kuhusu anavyouona ushawishi wa china barani afrika viongozi wa china wanaona kama sehemu ya hapa kwetu barani afrika ndiyo sehemu iliyo ya wazi sehemu ambayo unaweza kuingia na hata ukatai kutoka afrika ndiyo lango wazi lango wazi unaweza kuingia china inajua ukipeana lon zisizo na masharti makali viongozi wa afrika awatafurahia na hawatakuwa na uchungu wowote kwa hivyo china imepata nafasi ya kupenya na kuingia afrika na ili lazima nalo lieleweke demokrasia uchina lazima huelewe kaka na wa, wenzetu wapendwa kwa awasikilizaji kwamba wao wachina hawana demokrasia ambayo tunaweza kuongelea na wanapokuja afrika na ninavyoelewa watapenya na watajipanua sana afrika kwa sababu viongozi wa afrika walio wengi hawapendelei mtu anayewauliza kwa nini demokrasia haiendelesi na kwa nini demokrasia afrika haipanuki china haifanyi hilo kwa sababu kule kwao hawana demokrasia ile ya ya ya na rapiri, uh, china na la pili china hatuwezi kuongea juu ya haki za kibinadamu kwa hivyo wakija afrika watakupa pesa na hawatakuambia ufanye hili au ufanye lili waziwazi ni kwamba hatuelewi sisi kama watu wa kawaida mikataba ambayo inasainiwa kati ya serikali ya china na serikali zetu ujenzi wa reli ya sr mradi mkubwa nchini kenya ni sehemu ya mpango wa bri mikopo ya uchina kama sehemu ya jumla mikopo ya nje ya kenya ilipanda hadi96 dola au ya jumla kufikia mwisho wa septemba hata hivyo mikopo ya china iko chini kuliko ile ya benki ya dunia ya a2au ailimia32 ya jumla ya mikopo yote ya kenya lakini uchina pia ni mshirika mkubwa wa kibiashara wa kenya huku uwagizaji kutoka china nchi inayotajwa kuwa kiwanda cha dunia ukiongezeka kwa asilimia41 kulingana na ripoti hiyo china pia ina nia ya kuhakikisha kwamba mizozo katika nchi majirani haisambai hadi kenya ambako ina uwekezaji mkubwa ripoti hiyo inasema nchini sudani kusini china ina nia ya kutumia uwepo wake wa ulinzi wa amani wa umoja wa mataifa ili kuzuia mzozo uliopo kusambaa hadi katika nchi majirani ambazo zina uwekezaji wa bri kama vile uganda kenya na ethiopia ripoti hiyo ilibainisha kuwa kenya ni mmoja wa washiriki katika kongamano la kimataifa la mafunzo ya kijeshi lililoanzishwa na jeshi la anga la china mwaka 21 ambalo hufanyika kila baada ya miaka miwili mkutano huo umeitishwa mara saba tangu kuanzishwa washiriki wengine katika kongamano la awali walijumuisha wawakilishi kutoka botswana camern ethiopia kenya Kuwait, namibia pakistan U hispania Thailand, zambia zimbabwe na wengineo mia ya china kwa kenya ambayo ni kitovu cha kikanda inazidi maslahi ya kiuchumi na ripoti hiyo inaonyesha kuwa china pia inaitumia kenya kama njia ya uzinduzi wa nguvu laini katika bara kwa kueneza maadili na kanuni zake za kitamaduni pamoja na lugha na vyakula lakini ushawishi huu wa china unaozidi kuongezeka afrika unaweza kuwa wenye athari gani ikiwa demokrasia haipo na hata kuuliza maswali mengine yale haita kuhepo. kwa sababu demokrasia ndiye inakupa msingi wa kuweza kuuliza maswali china ikiwa imeingia afrika na nimesema tayari kwa maongezi yetu hapo mapema siku zilizopita nimesema kwamba viongozi wa afrika nao pia wanapendelea sana kuwa wanaonekana kama nchi ya china nchi ya urusi na hao wawili ndio wanataka ubabe hapa afrika tutaiuza tutausa maadili yetu kwa sababu tukiwa hatuna shurutishi yoyote kutoka watu ambao wanatusaidia kutupatia pesa za kujenga miradhi mikubwa kama vile china inapofanya hivi mojawapo ya njia ambayo china inaeneza ushawishi wake ni kupitia makubaliano ya kuawana maudhui na ushirikiano mwingine na vyombo vya habari vya kawaida katika kile kinacholenga kuhakkisha kuwa ujumbe rasmi wa kichina unawofikia watazamaji wengi wa ndani kipindi cha redio cha kituo cha habari cha china cgtn si kwenye kituo cha utangazaji cha umma nchini kenya kbc kenyab kuanzia saa kmo jioni hadi usiku wa manane jumatatu hadi ijumaa pamoja na china radio kimataifa kutumia masafa yaliyotolewa na shirika hilo hilo la utangazaji kutangaza vipindi kwa saa kt kwa siku kwa kiingereza kichina na kiswahili vimetajwa kwenye ripoti ripotiafria ni kitengo cha afrika cha china global television network chaneli ya habari kwa lugha ya kiingereza inayoendeshwa na kituo cha utangazaji china central television china imepata ukuaji mkubwa katika miongo mitatu iliyopita huku baadhi ya wa wachambuzi wakisema kwamba ni muda tu taifa hilo la asia liifikie marekani asante sana jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo kuhusu ushawishi wa china barani ya afrika mwaka huu hususani nchini kenya na hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha mwelekezi amekuwa ni aida isa mimi naitwa bmj muridhi msimamizi wa kipindi alikuwa ni mery mgawe kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema na mwaka mpya wenye mafanikio kutoka hapa hapai