hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau mfalme abdullah wa jordan na rais wa misri abdul fatah el sisi umesema baada kika komba, ya kikao chao mapema leo mjini kairo kwamba wanapinga hatua yoyote ya israeli ya kuwafukuza wa palestina kutoka gaza na ukingwa wa magharibi chombo cha habari cha serikali kimesema kwa mujibu wa shirika la habari la reuters viongozi hao wawili kupitia taarifa wamesema kwamba jumuiya ya kimataifa inahitaji ikubali sitisho la mara moja la mapigano na kuruhusu misaada ya kutosha kuingia kwenye eneo lenye mapigano la gaza ili kupunguza ya zaidi ya wakazi milioni huko vikosi vya israeli mbiliwnaoishhuk vyleoumatano vimefanya mashambulizi mapya anga huko ukanda wa gaza siku moja baada ya matamshi kutoka baadhi ya maafisa wa israel kuhusu kupanua mapambano ya ardhini kuzua wasiwasi wakati kutoka umoja wa mataifa kuhusiana na usalama wa raia mashambulizi ya leo yamejumuisha operesheni za ardhini za israeli na mashambulizi ya anga huko gaza city kaskazini mwa ukanda wa gaza ambako awali israel ililenga kampeni yake ya kuliangamiza kundi la wanamgambo la hamas baada ya kuingia kusini katika eneo la cannis maafisa wa israel wiki hii wameonyesha dalili za kuingia katikati mwa gaza yakiwemo maeneo yenye kambi kadhaa za wakimbizi wengi wa wakazi wa gaza wamelazimika wame kuondoka makwao kutokana na mapigano huku wengi wakisongamana kwenye makazi ambayo tayari yameelemewa huku wengine wakijitahidi kuondoka kabisa kufuatia maonyo ya israel ya kuchukua hatua za kijeshi huduma za kibinadamu pia zimeathiriwa na kasia hizo na kupelekea uhaba mkubwa wa chakula maji na mafuta unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 75m nairobi kenya mahakama ya juu ya jimbo la michigan imesema leo kwamba itaendelea kuweka jina la rais wa zamani wa marekani donl trump kwenye orodha ya wagombea kwenye uchaguzi wa mapema mahakama hiyo imesema kwamba aitasikiliza rufaa iliyowasilishwa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya chini kutoka kwa makundi yanayoshinikiza jina la trump liondolewe uamuzi huo kufuatia, ni kufuatia ule wa disemba ki natia uliofanywa na mahakama ya juu ya colorado iliyogawanyika ukisema kwamba trump hafai kuwania urais kutokana na jukumu lake la januari s elfubhm kwenye shambulizi dhidi ya jengo la bunge la marekani uamuzi huu ulikuwa ni mara ya kwanza katika historia ambapo kifungu cha tatu cha marekebisho ya kumi na nne ya katiba ya marekani kimetumika kumwondoa mgombea urais wa marekani kwenye uchaguzi gesi za michigan na colorado ni miongoni mwa darzeni zinazolenga kuondoa jina la trump kwenye uchaguzi wa majimbo polisi nchini kongo leo wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano yaliyoitishwa na upinzani katika mji mkuu wa kinshasa wakitaka kurudiwa kwa uchaguzi wa urais na bunge uliofanyika wiki iliyopita uchaguzi huo wenye utata unatishia kuliumbisha, kuliumbisha taifa hilo maskini ambalo tayari linakabiliana na tatizo kubwa la usalama upande wa mashariki hali inayodumaza maendeleo wakati likiongoza ulimwenguni kwa uzalishaji wa madini ya kobolt, miongoni mwa mengine muhimu wagombea watano wa urais wapinzani wa rais felix chisekedi kwenye uchaguzi huo waliuomba wafuasi wao kushiriki kwenye maandamano ya leo ili kupinga zoezi hilo wanalodai lilikumbwa na udanganyifu na kwa hivyo libatilishwe waliapa kuendelea na maandamano hayo hata baada ya serikali kuyapiga marufuku jumanne ikisema kwamba yanahujumu kazi ya tume ya taifa ya uchaguzi seni wakati ikiendelea na zoezi la kukusanya matokeo ambapo kwa sasa yanaonesha kuwa tisekedi yanaongoza kwa mara nyingi kwa kura nyingi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa washington dc jina langu nalo nalolikiwa harrizon kamau ambapo na kuomba popote ulipo usiondoke kwenye mitambo ambapo mwenzangu bmj mridhi yuko tayari zaidi kwa kuletea kipindi cha kwa undani kumbuka matangazo mengine yetu pia yanapatikana kupitia www voa swahilicom jina langu harizon kamau Idake, ya Amerika, moja kwa kiswahili ya ya sauti moja moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ya mafuriko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo maeneo mbali mbali mashariki mwa taifa hilo yameshuhudia ya mafuriko promoko ya ardhi vifo na uharibifu mkubwa wa mali imeacha maafa nyingi sana na watu wengi sana wamepoteza maisha kwa sasa tumesabia tumesa mili bila uhai nyumba mingi sana zimekumbwa e, na shida kwenye sehemu ya pili tutaangazia hatua ya serikali ya tanzania kupiga marufuku matumizi ya mkaa kuanzia tarehe 31 mwezi januari mwakani wito wetu ni watanzania awaelewe kitu ni kitu ambacho ni kizuriendagumi naona tutakuwa changamoto labda liyo jambo la kupaa mda tuje kupunguza matumizi ya mkaana kuangalia vyanzo vingine vya, vilivyop vya, vya, vya, vya, vya, vya, vya. ni kwa undani mimi naitwa bm mrithi nikiwa hapa inton kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zimesababisha mafuriko maporomoko ya ardhi vifo vya dazani za watu uharibifu mkubwa wa mali na watu kutoroka makwao kabla ya kuliangalia hilo kwa kina kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa bukavu mitima de wakati wa mvua hizo vibambazi vya nyumba na kuta mbalimbali vilibomoka kukiwa pia na mmomonyoko wa ardhi katika baadhi ya maeneo elias biamungu ni mkazi wa eneo la karale mjini bukavu aliyepoteza ndugu zake na hapa anashuhudiamwanamkesna e, e, nyumba na, na, na bwanae a na bintu pia ni mkazi wa eneo la nyamugo anaelezea matarajio yake kwa serikali ya kongo kwa hii hali tunahitaji viongozi watusaidie kujenga balavala miferegi ndio ziko tatizo miferegi ndio naleta hii matatizo zote Vote, tutaraji, ni mtaa wa kadutu ulioahirika zaidi msimamizi wa shirika la raia wa mtaa huo hipokrat marume anashotea kidole ujenzi wa kiolela na mifereji iliyojaa takataka kuchangia zaidi katika mafuriko hayo kunakuwa watu ishirini ambao wameweza kufariki kumi na moja ambao wamekufa ndani ya kata nyamugo na mwaawali kumina na moja kuna kuwa sita ambayo haijaonekana mii yayo haijaonekana bado kunakuwa ndani ya kata nkafu watu waine ambao wameweza kupoteza maisha huko tunakuwa na kata nyakaliba ambapo nako tumepoteza watu tano kuna kuwa na watu karibuni kumi ambao wamejeruliwa vikali kuambia tena watu waendelee kuwa makini na kuepuka kujenga nafasi isiyokuwa halali mea wa bukavu zenon karumba anahakikisha watu ishirinina moja mkiwemo mili ya watu kumi na tano ambayo imeonekana na sasa iko kwenye machwari katika hospitali kuu ya bukavu No, no. No, no, no. katika maeneo ya vijijini kumeripotiwa pia watu waliopoteza maisha mimea iliyoharibika na kadhalika eneo lenye uchimbaji madini la buringi ndani ya mtaa wa mwenga ndilo limeathirika vikali vijijini kama anavyohakikisha maoi shikitilo n msimamizi wa mtaa wa mwenga nimepata habari kwa mnyampara wa mkoa wa buringi ananijulisha ya kwamba kumekuwa watu kumi na nane ambao wamefariki na nyumba mingi sana kubomoka nyumba wamejijenga juu ya mavilima sikupata hiyo ripoti ya kusema ilikuwa pembeni ya migodi wala fasi kwenye wanachimba madini jumapili iliyopita watu waliokadiriwa kuwa zaidi ya 2 pia walipoteza maisha kutokana na mmomonyoko wa ardhi uliosababishwa na mvua kali katika mji wa kamituga mnamofanyika pia uchimbaji madini walipokuwa wakiegama17 watu wengine 15 walipoteza maisha mjini bukavu kutokana tu na mwomonyoko wa ardhi katika maeneo ya muhu nguruzizi ndani ya kata ndendere na pia ndani ya kata ya panzi wadadisi wa mambo wanahoji ikiwa ni mojawapo ya athari za mabadiliko ya tabia nchi au ni asari mbaya zinazotokana na ujenzi wa kiolela mitima de la chance sauti ya america bucavu asante sana mitima de la chance tunaungana sasa na zozoo sakali ambaye ni mkazi wa bukavu amekuwa akiangalia mambo yanayoendelea kuhusu mafuriko haya zozoo sakali hebu e, kwanza tupe taswira mambo yalivyo kuhusu mvua hizi na mafuriko ambayo ameripotiwa katika eneo hilo mvua iliyoonyesha hapa bukavu e, usiku wa jana sikukuu ya ishirini na sita mpaka leo ishirini na saba imeacha maafa nyingi sana na watu wengi sana wamepoteza maisha nyumba nyingi sana zimekumbwa eh, na shida na tumepota menyeremoko minyere, ya udongo imekuwa nyingi sana nyingi sana na kwa sasa imekuwa kweli shida nyingi sana chamaa zinalia hapa na sisi kama vile watetezi wake ya binadamu tunaomba sana wakuu viongozi waangalie uwezekanavyo ili kwamba suluhisho ipatikane kwa majenzi yanda-ya ndani ya jimbo e, hii sababu kunakuwa shida sana inawezekana tena kesho keshohii jambo irudilie kama wakuu viongozi hawafanye kazi yao ipaswavyo mara kwa mara tunapata mafuriko ama mvua kubwa zinaponyesha huko zinakuwa zina adhiri zina miundo mbinu na malalamishi ni hayo hayo tu ulioyataja miaka nenda miaka ruri je unaweza kusema kuna hatua zozote ambazo unaona zimechukuliwa kupunguza hali hii katika miaka ya hivi karibuni na hiyo inakuwa ikileta shida sana sababu hakuna hata hatua moja wakuu wamekamata ili kwamba hii jambo isirudilie na kwa leo unaona kwamba hizi kata ambazo zimeguswa ni kata ambazo tumekwisha kuambia wakuu viongozi uangalie iwezekanavyo ili kwa nafasi ambapo kunakuwa e, shida wangalie namna ya kuhamisha watu ili kwamba e, wapande miti hiyo nafasi na tunaomba hata raia pia uaendelee kupanda miti nafasi e, yote ambapo kunawezekana kupandwa miti ili kwamba tuangalie kama tunaweza kusaidia mji iwe nzuri mazingira iwe nzuri ndani ya jimbo yetu na hasa sana ndani ya mitaa zetu za bukavu na yote haya yanaendelea wakati ambapo kama tunavyojua wakongomani wanasubiri matokeo ya uchaguzi hapo je e, kule kutolewa kwa matokeo hasa kwa wale ambao ni wawakilishi E, katika ngazi za chini sijui kama kuna lolote lililosemwa na taarifa hizo zinawafikia watu kweli katika mazingira haya hapa tunasubiri matukio ya kura ambayo imefanyika lakini tayari inaonekana ya kwamba e, uchaguzi umepisha ndani ya heka heka na raia hawana tumaini kubwa kwa wale ambao watachaguliwa sababu namna ambao watachaguliwa au namna ambao amba mambo imapitikana ya uchaguzi imekuwa namna ya ekaeka sana rushwa nyingi na kujo nyingi sana alafu waraia wote awazie kama watapata kwa kweli watu ambao watawachulisha kwa ngazi zozote zile ili kwamba watetee vizuri na hii jambo ziishe alafu umasema e, ya kwa kwamba hiye tutakua shida sababu siasa mbaya itatuma e, pia tunakuwa na uongozi mbaya na maendeleo itakosa hebu nieleze uh, kwa pahali ulipo kwa mfano e, tunajua uh, wakati tunatazama kutoka huku nje mara nyingi tunasikiliza tu kuhusu uchaguzi wa rais lakini pia kulikuwa na chaguzi za bunge na vile vile manispa na vile vile udiwani e, je matang, matokeo ya chaguzi hizo yametangazwa hapo ulipo na inajulikana ni nani aliyeshinda au tutasubiri mpaka seni itangaze rasmi E, wakati ambapo imesema itatangaza e, itatangazatutasubiri teni itangaze lakini mambo imekisha kujulikana hapa kwetu sababu unajua watu wengi walikatala na walishindwa hata kuingia ndani ya nafasi ya kuchagulia sababu haikuwezekana e, mapondisio ma, ma, ama e, surti hazikuwezeshwa e, ili kwamba watu wote wafikirie mkupiga kura hiyo jambo ilipangiwa hivyo sababu watu wanawazia ya kwamba wanapenda tu watangaze wale ambao wanapendelewa na hiyo ilijafanyika na sehmii na inakutaniwa kwamba watu wanapoteza hiyo eh, konfiana ndani ya w- w- wale w- w- wasimamizi w- w- wa sehnii na inasuma pia wanakuwa eh, na mawazo ya kwamba mambo itafanyika vile eh, haipashi kufanyika mwisho kabisa kuna mashirika ya kutoa huduma misaada ya kibinadam kuna mashirika kama vile msalaba mwekundu kwa mfano ambayo husaidia wakati hali kama hii inatokea wakati mafuriko kama haya yanatokea je mnashughudia hatua zozote zinazochukuliwa na mashirika kama hayo wakati huu ambapo kila mtu anakimbia hapa na pale kutokana na mafuriko haya mpaka sa hizi hakuna hata shirika moja imekua hapa sisi wenyewe tunakuwa tukifanya mzunguko kwenye mafamilia na tunakuwa wenyewe tukiandika eh, kufanya oro, horoza ya jama, mashida ambazo zinafanyika na jamaa ambazo zimekumbwa na na hii shida na kuzipelekea wakuu viongozi tumetumia wakuu viongozi na tunatumia hata mashirika zimoja zimoja hata msalama mwekundu tumetuma na wengine wote na mpaka sasa hivi hatujaona hata wamoja wanausogelea nafikiri ya kwamba eh, kabla eh, viku zitozinaenda watafika na watatazama wenyewe zile jambo zinaendeka ni sana zozo sakali kwa kuzungumza na sauti ya america kwa leo asante sana kwa sauti ya amerika msikilizaji hadi yapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu tutarejia hivi punde na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington dc mimi naitwa bmj muridhi serikali ya tanzania imesema kwamba kuanzia januari mwakani mwaka 224 itaanza kupiga marufuku matumizi ya mkaa jambo ambalo limezua gumzo kubwa nchini kote kutokana na bidaa hiyo inavyoonekana kuwa mkombozi wa wengi hata hivyo serikali imesema marufuku hiyo itahusu tu baadhi ya maeneo ikiwemo taasisi kubwa zinazotoa huduma kwa watu wengi katika sehemu hii ya pili ya kwa undani ni mkaribishe mwenzetu george jogopa na ripoti zaidi serikali imesema kwamba katazo la matumizi ya kuni pamoja na mkaa litazihusu taasisi zote za umma pamoja na zile binafsi na si mwananchi mmoja moja kama inavyotafsiriwa na wengi taasisi zote za umma pamoja na binafsi za tanzania bara zinazoandaa chakula kwa kulisha watu zaidi zaidiya 1 kwa siku zinatakiwa kusitisha matumizi ya kuni pamoja ya mkaa ifikapo januari 31 wa wja wakati zile zinazoandaa chakula na kulisha watu zaidiya 3a kwa siku zinapaswa kusitisha matumizi ya nishati ifikapo januari 31 w225 waziri wa nchi a ofisi ya makamu wa rais anaoshughulikia na, na masuala ya muungano pamoja na mazingira suleimani jafu amesema lengo la serikali ni kudhibiti uharibifu wa mazingira kutokana na ukataji miti kwa kiwango kikubwa ambao unaharibu mazingira kwa kuwa watumiaji wakubwa wa nishati za kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia ni taasisi za umma na binafsi jira hii inaelekeza usitishwaji wa matumizi ya kuni kwa taasisi hizo katika utekelezaji wa jambo hili kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu cha 13 cha sheria ya usimamizi wa mazingira sula namba 191 natoa katazo kwa taasisi zote za umma na taasisi binafsi tanzania bara zinazoandaa chakula na nafurisha watu zaidi ya 1 kwa siku kusitisha matumizi ya kuni na mkaa ifikapo tarehe 31 januari 220 kwa hiyo taasisi zote za umma na binafsi zinazorisha watu zaidi ya 1 kwa siku kusitisha matumizi ya kuni na mkaa itapofika januari 312024 aidha taasisi zinazoandaa chakula na kulisha watu zaidi ya 3 kwa, kwa siku kusitisha matumizi ya kuni na mkaa ifikapo tarehe 31 januari 2 hatwa hiyo inachukuliwa na, inachukuli na wengi kama mkakati unaolenga utunzaji wa mazingira hasa kwa kuzingatia kwamba ripoti nyingi kuharifu kwamba matumizi ya kuni pamoja na mkaa yanaathiri afya ya mtumiaji kwa kusababisha magonjwa yatokanayo na uvutaji wa hewa chafu ambayo huathiri mapafu moyo na matumizi ya muda mrefu ya nishati hiyo na pia kusababisha magonjwa ya macho kwa mujibu wa ripoti ya tatu ya hali ya mazingira nchini ya mwaka elfumbili na kumi na tisa kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa na kila mwaka zaidi ya hekta lakinne a siti na tisa elfu mia nne na ishirini huharibiwa kutokoa na ukataji wa miti kwa ajili ya matumizi a kuni pamoja na mkaa waziri a ametoa wito kwa kampuni za gesi kutumia ya kutumia katazo hilo kama fursa ya uzalishaji wa bidhaa hizo kwa wingi kwa ajili ya kupanua wigo wa masoko kwa taasisi zinazohusika na uzalishaji wa huduma za chakula kwa wakati mmoja kwa wingi itakumbukwa kwamba juni mosi2waziri mkuu ai ajaliwa alitoa tamko la wiki mazingira duniani na kuzielekeza taasisi pamoja na mashirika ya serikali na sekta binafsi zianza kutumia nishati mbadala kwa kupikia na shughuli nyingine za uzalishaji wa mali hata hivyo baadhi yaana mazingira ambalo wakuipongeza hatua hiyo lakini wanaikoswa serikali kwa namna aavyoshughulikia swala hilo wakisema bado ajafanya kampeni ya kutosha kuelimisha wananchi kuhusu utunzaji wa mazingira jakatim wa taasisi inayoshughulika na mazingira anaona kwamba serikali ilipaswa kuandaa mkakati maalum kuhusu katazo lake ili utekelezaji wake uwe na tija kwa wakati kwa upande wangu itakuwa changamoto kudhibiti matumizi ya mkaa yapapo kwa sababu tukiangalia maisha yetu s kama tanzania na hali ya watu wengi na walio wengi wameza kutumia mkaa na inawasaidia kuepukana na zile zile manunuzi ya ukiangalia hivi vyanzo vingine ambavyo sio vya mkaa kama vya gesi umeme yanakuwa yana manunuzi yenye ya bei kubwa kuliko mkaa kwao kwa upande wangu mi naona tutakua changamoto labda jambo la tupaa mda tuzoee na tusubiri maisha, maisha ya wananchi wote yakifika kwenye hali fulani tuje kupunguza kupunguza matumizi ya mkaa na kuangalia vyanzo vingine vilivyopo lakini baadhi ya wananchi wanaona kwamba mradi wa usambazajwa gesi bado ajotilia manani vya kutosha jambo ambalo ameeneo mengi ya nchi bado hajafikiwa na huduma hiyo kama anavoona mmoja wa tumiaja ukubwa huduma ya mkaa mkakatu wa serikali kutaka kupiga marufuku matumizi ya mkaa unaweza kukabiliwa na wakati mgumu na wanachi wengi kukosa ufahamu wa kutosha kwa uwezo wangu minaona kwa serikali hivi kwa kuweza nanii kuhusu kuzuia mkaa haiwezekani kwa sababu gesi yenyewe sistimu yao bado mtaani haijatembeza vizuri wametembeza mabomba lakini aijaingia gesi kwenye majumba bado kwa hiyo inabidi serikali ijitaidi kupambana lizoezi kila nyumba iwezi kupata ssti ya gesi ili mambo yaende sawa ndo tunaweza tukazuia vijijini ndio tatizo zaidi yani kampeni ya ukatamiti na pandamiti inabidi iendelee kila siku kwa sababu kwamba vijijini kwenyewe bado kuna changamoto kubwa sana yakuhusu utumiaji wa mkaa gesi gei yenyijafika huko ili tatizo bado litakuwa gumu kwa upande flani yani kulingana takwimu za vikaribuni kila mwaka tanzaniaupotezi hekta lakinne kutokana na matumizi ya kuni pamoja na mkaa na kwamba kiango hicho kinaweza kuongezeka katika siku za usoni iwapo kunakosekana juhudi za pamoja kulinda mazingira waziri a ambaye amekuwa akizunguka katika maeneo mbalimbali ya nchi katika kile kinachoelezwa kwamba mkakati wa kushirikiana na sekta binafsi anasema ni muhimu sasa kuhimiza kasalishaji wa mkaa kwamba katika kulinda mazingira ambayo tunafahamu kwamba zaidi ya hekta la kila mwaka zinapotea kwa ajili ya kuni na mkaa tumesema tanzania tuna fursa ya kuwa na migodi ya makaa ya mawe lakini katika migodi hiyo maanake inapatikana marigafi nyingine ya kutengeneza briquets, mkaa mwingine mbadala leo hii tumekuja kushuhudia katika kikundi cha women group marawaaambao kilichopo hapa wanatumia marigafi hiyo kutengeneza mkaa ambao bei yake ni rahisi kilo moja ni shilingi 4 ambao familia moja kwa wastani kwa mwezi inaweza katumia shilingi 3 leo hii tujiulize watu wanatumia gunia guni ngapiza mkaa kwa garama kiasiganam3mo awezaafssemekwama nawapongeza sana kikundi cha mbarawaaioa mbinga lakini niwaombe wadau wengine tutumie fursa hii sasa kuvisaidia vikundi kama hivi vikafanya kazi kubwa sana mimi natamani sana hivi sasa ukienda unakuta na mkaa mwingine kama huu mbadala ukienda katika maduka mbalimbali ukienda katika vituo mbalimbali tutumie mkaa mbadala ambao tuone unauzwa katika maeneo mbalimbali tupunguze matumizi ya kuni na mkaa ambao unaharibu sana mazingira yetu kumekwa na mwamko kiasi katika baadhi ya meneo kuhusana matumizi ya mkaa mbadala unaozalishwa kutokana na makaa hatua hiyo imetoa msukumo kwa baadhi ya maduko makubwa yani kuanza kuuza bidhaa hiyo ikiwa hatua mojawapo ya kukabiliana na uharibifu wa mazingira mkazi huyo ambaye yeye pamoja na wenzake wanaendesha kikundi kinachozalisha mkaa mbadala anaamini kwamba safari ya kuafikia wengi licha kwa ningumu, Mankai, kupikia, ya kwamba bado ni ngumu lakini ndoto hiyo itatimizwa wakati ya kupikia yanatengenezwa kwa matumizi ya nyumbani tunachokifanya ni kuondoa kwenye kuondoa matumizi ambayo necha yake yanatumika viwandani sasa tunabadilisha matumizi yaende katika matumizi ya kawaida ya nyumbani <gibu> lakini kwa namna za kitaalamu ambazo haziwezi kuleta athari za kibinadamu kwa sababu yale yana ya gesi ya ambazo ni hatari lakini pia yana moto mkari sana na ni, ni rafiki kwa mazingira kama hivyo hatukati miti lakini pia ni, ni, ni, ni, ni bei rahisi kulingana na kuto, ku, kukompea na mkaa wa miti kwa kilo moja e, inauzwa shilingi unaweza ukawasha hii kilo moja kwa muda wa masaa matatu mpaka ma, manne huo ni moto wa kupika lakini baadaye pia ikaendelea na moto unasizu, unaendelea, unaendelea mpaka hata masaa sita unaweza ukachemsha labda maji hapo na vitu vingine ni rafiki kwa mazingira lakini pia ni bei ahueni kuliko uh, nishati zingine za, za kupikia mwito wetu ni watanzania wawaelewe hii kitu ni kitu ambacho ni kizuri ni kitu ambacho ni abl tunaeza tukaendelea na tusikate miti ovyo kwa ajili ya vizazi vyetu ambavyo vinakuja katika hatua nyingine swala matumizi ya nishati badala ya kulinda mazingira ilikuwa ajenda muhimu ya tanzania katika mkutano wa 28 wa nchi wanachama wa mkataba umoja mabadiliko ya tabianchi nchi28 uliofanyikaba kuanzianovemba3 adsemba1222 pamoja na mambo mengine mkutano huo ulibeba mkakati wa kuhakikisha kwamba msemamo wa tanzania unaokubaliwa kupata fursa za upatikanaji wa rasilimali za fedha kuwezesha utekelezaji wa miradi pamoja na teknolojia za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi pamoja nahayo nchi ilitarajiwa kuongeza uwekezaji katika biashara ya abon kutangaza jitihada za nchi na kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ama katika nchi nyingi za kusini mwa jango la sara njia kuu ya kupikia ni kwa kutumia mkaa kuni pamoja na mafuta hataa kwa mujibu wa shirika la clinic clinikin alliance watu milioni950 wanategemea wa kuni pamoja na mkaa kupikia idadi inayokadiria kukua hadi kufikia bilioni 167 ifikapo mwaka 20 njia hi za kupikia hutumiwa sana kutokana na kuwa nafuu kwa familia nyingi za kipato cha chini katika maeneo mengi ya mjini pamoja na vijijini ni kawaida ya kukuta majiko ya kupikia yenye mkaa yakiwa katika makazi yao lakini wataalamu wa mambo wanasema njia hi za kupikia huwa na madhara makubwa tena yale ya muda mrefu shirika la afya duniani dunianiwh linasema kwamba karibu watu milioni nne duniani kote hufa kabla ya wakati kila mwaka kutokana kupikia kwa moto pamoja na nishati ngumu kama vile mkaa shirika linaonya kwamba dunia inaweza kaingia katika wakati mgumu iwapo mwenendo huu wa kutumia mkaa hautabadilika katika siku za usoni nam mpaka hapo tumefikia tamati katika makala iya kwa undani ambayo kwa leo ilitupia macho juhudi zinazochukuliwa na tanzania katika kulinda mazingira kwa kuwa mbioni kupiga marufuku matumizi ya mkaa ifikapo januari 31 mwakani yani 224 paka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni georgi jogopa asante sana george jogopa kwa ripoti hiyo kuhusu kupigwa marufuku kwa matumizi ya mkaa nchini tanzania hadi yapo msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yaliyo mwelekezi amekuwa ya ni aida isa msimamizi mery mgawe mimi naitwa bmj mridhi kuonane wakti mwingine misha