sa 7 kamili hapa washington saa 3 usiku uganda tanzania na kenya hizi ni habari za dunia kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa bmj mridhi rais wa uganda yoweri museveni amelitaka jeshi la taifa hilo kuajiri maafisa wa ziada kuwalinda raia katika maeneo ambapo kundi la Allied democratic laaid limekuwa likishambulia raia wanamgambo wa kundi hilo walichoma bibi na watoto wawili hadi kufa siku ya krismasi magharibi mwa uganda kwa mujibu wa maafisa wa eneo hilo shambulio hilo katika kijiji cha mbali cha wilaya ya kamwenge linakuja wiki moja baada ya watu watukumi kuuawa katika eneo moja na adf wanamgambo ambao wanatajwa kuwa hatari walio uhusiano na kundi la kigaidi la islamic state mkuu wa wilaya kamwenge isaya biarugaba aliambia shirika la habari la afp kwamba washambuliaji hao walichoma nyumba huku waathiriwa wakiwa ndani Tukio, tuko tayari kutathmini hali ilivyo na tutaamasisha jumuia ya eneo hilo dhidi ya mashambulizi ya uoga ya magaidi wa adf dhidi ya raia wasio na hatia alisema msemaji huyo wa polisi hapo desemba 1i9 waasi wa adf waliwaua watu kumi katika kituo cha kibiashara huko kamwenge wilaya iliyo karibu na mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo wa wmanamgambo hao huka mwanasiasa wa upinzani wa rasia aliyefungwa gerezani alexiy navarney alithibitisha leo jumanne kwamba alikuwa amehamishiwa hadi katika gereza la watu wengi kaskazini mwa arctic saco ujumbe wake kwenye mtandao wa x ambao zamani ulijulikana kama twitter ulikuja siku moja baada ya timu yake kusema kwamba imefanikiwa kumpata baada ya wiki kadhaa za kutoweza kumfikia wakati akitafutwa navalney alikuwa anashikiliwa katika eneo la vladimel mashariki mwa moscow na sasa yuko katika mji wa harp katika eneo la nenets ambalo hushuhudia majira ya baridi kali Devani aliandika kwenye e ujumbe huo kwamba alisafirishwa kwa tahadhari na kwa njia ya ajabu kiasi kwamba hakutarajia kuwa watu wangejua alikohamishiwa hadi mwezi januari mwakani mkosoaji huyo mkubwa wa serikali ya vladimir putin alikamatwa mwaka ebm baada ya kurejea kutoka ujerumani ambako alikuwa anaendelea kupata nafuu kutokana na hali ya kupewa sumu ya mishipa tukio ambalo aliilaumu kremlin amekanusha mashtaka yote dhidi yake na kudai kwamba yamechochewa kisiasa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ndege moja ilizuiliwa nchini ufaransa kwa siku kadhaa kutokana na wasiwasi kuamba abiria wake takribani 3 wengi wao wakiwa raia wa india walikuwa sehemu ya mfumo usafirisha wa usafirishaji haramu wa binadamu lakini ndege hiyo hatimaye ilitua katika mji wa mumbai mapema leo asubuhi ndege hiyo aina ya aibas a340 ilikuwa inaelekea nikaragua wakati ilipozuiliwa alhamisi wiki iliyopita kwenye uwanja wa ndege wa vatre mashariki mwa paris ambako ilisimama kwa ajili ya kujaza mafuta iliwasili ku toka dubai na kulikuwa na kidokezo cha siri kwamba ilikuwa imebeba waathirika wa, wa usafirishaji haramu wa binadamu na magari 279 ya kifahari yametaifishwa kutoka taasisi ya kihalifu yametaifishwa ya na idara ya polisi ya istanbul na kugeuzwa kuwa magari ya polisi wa barabarani wizara ya mambo ya ndani ya uturuki imesema hii leo magari hayo yalipeanwa kwa, kwa polisi wa istanbul kulingana na amri ya mahakama imesema wizara hiyo ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari lakini hapa studio nambari 15 na kuacha na mwenzangu sandey shomari akikuendeshea mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwa heri kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika va ikitangaza kutoka wahinon dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipakua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo kina zaidi kuliko kawaida dao katika sehemu ya kwanza tunaangalia taasisi ya elimu nchini tanzania imetoa mabadiliko ya mtaala wa elimu ya msingi nchini humo na mundo huo wa mtaala umefanyia abadiliko hivi sasa slbadala ya miaka sab ya shule ya msingi itakuwa ni miaka st mtawala huo umezingatia nadharia za ukuaji na kujifunza na falsafa ya elimu ya kujitegemea inayositiza elimu inaomwezesha mtanzania ajitegemee na amudu maisha yake ya kilo siku munda wa mtaaa unaonyesha kwamba elimu ya msingi sasa ititolewa kwa miaka 6 na sio saba je mpango huu ni ama si mafanikio na changamoto zake ni zipi na katika sehemu ya pii tutamulika nchi ya ethiopia moja ya nchi zenye uchumi mkubwa barani afrika imekuwa nchi ya tatu barani humo kushindwa kulipa deni lake la kimataifa ndani ya miaka mitatu je hiyo ina maana gani na yape yamepelekea ethiopia kufikia hapo basi katika yote hayo nitaungana nami sandei shomari nhuko nchini tanzania taasisi ya elimu nchini humo imetoa mabadiliko ya mtaala wa elimu ya msingi na muundo wa mtaala umefanyia mabadiliko na sasa elimu hiyo ya msingi itatolewa kwa muda wa miaka st badala ya saba kama ilivyokuwa kwenye mtaala elimu hiyo ya msingi ya mwaka 2016 mtaala huo umezingatia nadharia za ukuaji na kujifunza na falsafa ya elimu ya vitendo inayosisitiza kwamba itamsaidia mwanafunzi kujitegemea muundo wa mtaala huo unaonyesha elimu ya msingi sasa yatolewa miaka sita na sio miaka saba je kutakuwa na changamoto gani au mafanikio ni yapi tunaye mwalimu bakari ali ismail kutoka mkoa wa mjini magharibi zanzibar yeye anaeleza alipokea mtaala huo m nimepokea vizuri lakini naona kiutendaji itakuwa yana ugumu kidogo kwa nini kuna ugumu mwalimu Uh, ugumu utakaojitokeza kwamba uh, mtaala unahitaji zaidi learning by doing na sisi takribani wengi ha, hatuna elimu ya learning by doing. pengine Sina, hiyo uh, ina maana gani unaposema hivyo learning by doing nasema ni psychomotor katika katika psychology kuna kipengele kinaitwa learning learning by the computer. The computer learning by doing jifunza maanaakevuhnsamakupata vizuri sasa mtaala kama unataka tutumie kwa vitendo zaidi kuliko kuliko content nataka kulikkulikonatakaal sasa kama ni wale wenyewe walimu andatua ili waweze kuitekeleza vizuri wakishindwa kuwa competent walimu hakuna hapo learning by doing wala hapowala na maskuli yetu takribani mengi vifaa alhamdulillahi vingi lakini unazikuta baadhi ya sukuli hazina labu mpaka leo zipo changamoto nyingi na apo hhakunayani hakuna uf, hakuna, uf, yani, hakuna ile unasema hakuna uwezekano mzuri wa kuleta ufaulu maskulini ukiwa kwamba sukuli haina labu manake ni saa sana kuchukua maji kenda ukatanga ndani ya kenu na hilo nafkiri ni jambo ambalo lilitakiwa mm. lifanyiwe kazi kabla ya kwenda kwenye huo mpango wanaosema wa elimu kwa vitendo sasa pengine Ngini vipi kuhusu uwekezaji unavyouona wewe kwenye baadhi ya shule mmejaribu kuzungumza na uongozi na kuona labda wanafanya mpango kujenga uh, labu zaidi au hali iko vipi vipiunajua kila skuli ina kamati zake nuna kamati zake na kila kamati na kila skuli na maanake na watu wadau tofauti tofauti nategemea na sehemu hiyo ya skuli ilipo Especially kama skuli yetu nakuta sisi tuna tuna wadau tunasema ndani ya wadau kuna wazazi au wadau wenyewe kuna kamati kuna wazazi kuna watu waliotuzunguka matajiri na nani lakini sisi tumeanza mpango kazi wa kutafuta na sasa hivi tumefikia kwamba tushajenga bado kuinuliwa hiyo foundation ya yalabu lakini tuna mwaka wa saba tunapiga kelele kwamba tujengwelabu si sielabu hatuna sasa unakuta hapo hiyo by doing itafanyika vipi haiwezi kufanyika na huo mtaalampi unakuja unaelekeza zaidi kwamba watu wasiwajifunze kwa kutumia vitendo kwa kufanya do by doing mtoto afanye mwalimu anafanya anaonekana na mwanafunzi naye observation akishafanyaalafu na anajifunza by observation sisi bau, haiko vizuri wakati haiko vizuri hatuwezi kufika hatuwezi kuwafikia yale malengo ambayo tunayitarajia kwa hiyo hiyo karikulamu mpya inakuja tu na tutaitumia lakini ufanisi itakuwa haina hilo ni moja la kukosa ufanisi lakini jingine pia pengine wakati haya yanakuja lazima kulikuwa kuna kamati zimekaa kuzungumza kupanga na kushauri na kadhalika hakukuwa na ushauri wowote uliotolewa kusaidia haya na kufahamu kwamba kutakuwa na changamoto kama hizi hata kama ilikuwepo inawezekana ilikuwepo baadhi ya skuli lakini hata kama ilikuwepo wazazi ushiriki ushiriki wao unakuwa mdogo kwa sababu wazazi wakiitwa katika visao mara nyingi hawashiriki wale wote wanashiriki wachache mno na wanaokuja zaidi wanakusikilizeni nyie tu mnachokizungumza hawana ile thing ileanahawana ule uwezo wa kufikiri zaidi kwamba tufanye ni hivi yani kawabunifu tufanye ni hivi hivi hivi kabla hijatufika i kitu tuweze kufanya hichi na hichi na sasa hnakuta mzazi haiko hivyo kama mzazi haiko hivyo e mwalimu nakua pale unafikisha inakua i sasaama umefikisha tu lakini wao wanakuwa ni wanakua siku zote kwa sababu ndo alivotengeneza toke asili sasa ilitakiwa sisi kwanzawazazikatikauwaete katika dominant situation katika sehemu ambayo ya creativity na swala jingine ambao inalifahamu kwenye mitaala hii ni swala la kubadilishwa kwa darasa watoto wasome miaka sita badala ya miaka saba hili nalo unalipokea na. vipi uh, mimi hilo swala nimeipokea kwa asilimia hamsini kwa nini kwa sababu sisi watoto wetu kwa sasa sasahivi mazingira ya zanzibar, zanzibar au nguja na pemba yake watoto wengi tunawapeleka masukulini wadogo miaka sita na tunapowapeleka miaka minne sorry miaka minne ndo anaanza kusoma sasa tunapowapeleka miaka my minne na sisi e yetu kwamba mwanafunzi miaka kumi na nane au tayari ameanza yuko chuo takriban hiko kama hivyo inavyofikiria kwa haraka haraka sasa unamkuta mtoto kama huyo bado hajakuwa h anakuja kuha yuko university lakini mpango huu pia umepokelewa vyema na doctor hadija jilala kutoka chuo kikuu huria cha tanzania anasema yeye ameupokea vyema na anaona mwanga mbele yake binafsi kwanza nadhani na nichukue fursa hii kuipongeza serikali lakini kupitia wizara ya, ya husika inayohusika na marekebisho hayo ya mtaala kwa maana kwamba ni hatua kwa sababu tumetaa tukitumia mtaala ambao uliokuwepo kwa kipindi kirefu lakini uh, katika jitihada uh, za kuboresha elimu imeonekana kwamba kuna haja ya kubadilisha mitaala na kutumia mtaala mpya ambao umefanyiwa marekebisho lakini ni mtaala ambao haujatoka tu hewani tafiti zimefanyika maoni yame- yametafutwa kwa wataalamu mbalimbali na wadau mbalimbali wa elimu ili kuona ni, ni wapi tunataka kwenda kwa hiyo naamini kabisa kwamba mtaala huu ni mtaala ambao uh, utaiwezesha kusukuma gurudumu la elimu la tanzania kwa sababu ni mtaala ambao ume, umepitia katika tafiti lakini pia ume, umezingatia uh, maoni ya wadau mbalimbali wa, wa elimu ambao wameshiriki katika kuhakikisha kwamba tunakuwa na, kwa na mtaala uliobora kwangu Sa- mimi naona ni jambo jema na jambo zuri kwa man, kwa maana kwamba uh, tunabadilisha mitaala naamini kabisa kwamba utakuwa ni mtaala wenye tija na utakuwa ni mtaala ambao utaweza kuwawezesha vijana wetu ambao sasa wataingia wataanza kutumia mtaara huo huwa tu sio wabeba maarifa ama wapokea maarifa bali pia kuwa wavumbuzi na wabunifu sawa kabisa dokta sasa labda dokta niulize kitu kimoja kwamba katika haya unayosema ya kuwa wabunifu na wagunduzi ee, ni jambo jema lakini pia wamezungumzia kwamba watawapa zaidi elimu ya vitendea kazi na elimu ya vitendo lakini baadhi ya wachambuzi na baadhi ya walimu wenyewe wanasema kwamba hii itakuwa ngumu kutekeleza kwa sababu wanasema shule nyingi hazina maabara sasa unafanyaje elimu namna hiyo pengine upande huo umeuangalia ni kweli kwamba unajua hakuna jambo ambalo linafikiwa kwa ufaniki mara moja ni kwamba ni lazima kila kitu lazima huwa kina mwanzo na mara nyingi huwa wanasema wasuahii wanasema mwanzo ni mgumu kwa hiyo naamini kabisa kwamba mtaala una malengo mazuri una nia njema kama hivyo ambavyo nimesema Uh, unatambua una kwamba uh, bala letu uh, tumekuwa ni wapokezi wa, wa, wa, wa, wa teknolojia na uvumbuzi na, na bunifu mbalimbali mbali. eh, lakini kutumia mtaala huu ni kwamba watafundisha wanafunzi kwa vitendo sawa hakuna maabara kama ambavyo inasemekana na ni kweli ni dzaili kwamba si kila shule ina maabara kwa hiyo naamini kabisa kwamba kwa sababu mtaala unaenda kutekelezwa naamini kabisa kwamba serikali inajipanga na imejipanga kuhakikisha so, kwamba aa, wana, wanafikisha vitendea kazi na nyenzo mbalimbali za ba kujifunzia ili kutekeleza mtaala huo lakini ikiwemo ujenzi wa, wa maabara katika shule naamini hatuwezi kusema kwamba leo tu kwa sababu tunaeza kutekeleza mtaala basi shule zote tanzania nzima zitakuwa tayari zina maabara hapana hilo ni jambo la ni jambo endelefu ambalo linatakiwa liende hatua kwa hatua uboreshaji wa vifaa uboreshaji wa utengenezaji wa maabara uh, mafunzo kwa walimu ili waweze kuelewa mtaala vizuri na waweze kuutumia vizuri elimu pia eh? elimu kwa jamii ili waweze kuelewa kwamba unaposema mtoto atasoma ataishi- ata- ataishia ata darasa la sita Eh, mzazi amezewa kwamba akandapaka daa saba kwa hiyo ma, kuna mambo mengi ambayo yanatakiwa kutekelezwa na, na kufanyika katika huo mtaala ikiwemo hilo la ujenzi wa maabara naamini serikali imejipanga na naamini naaminibeti itatengwa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba shule zote zinapata maabara ambazo zitaweza kusaidia kutekeleza kutekeleza mtaala huo lakini pia wadau wa maendeleo kuna wadau wa maendeleo mashirika ya kimataifa na ndani na, na nje yanaweza yakasaidia katika ukanda huo ili kuwezesha uh, serikali yetu kuweza kufikia katika malengo ya kuakisha kwamba mtaala mm-hmm. unatumika na tunaboresha elimu ya tanzania na hapo hapo kwenye madarasa umezungumzia hii mpango mpya wa kuishia darasa la sita na vile vile kuna swala a kufundisha kiingereza kuanzia darasa la kwanza pengine haya mawili kwa upande wako umeyapokea vipi yanawezekana kusaidia au swala itakuwaje maana wengi wamezoea kama nivosema mpaka darasa la saba sasa leo mnarudisha la sita wengin waona kama watoto watamaliza elimu ya sekondari na msingi mapema na kujikuta wanaenda vyoni wakiwa bado wadogo sana au wee unasemaje pengine kwa upande wangu mimi naona ni sahihi naona ni kshia darasa la sita apate muda wa kusoma akiwa bado ana akhili nzuri unaona kulikua ni mtoto hembu niambie ukipeleka mtoto akaanza aka darasa la kwanza akamaliza darasa la saba akiwa na miaka uh, kwa mfano miaka kumi na nne na uh, akaenda kuanza form fomu kidato cha kwanza mpaka akaje kufika chuo kikuu atakuwa ni mtu mzima sana lakini ukipeleka mtoto uh, katika umri mdogo akapata elimu katika umri mdogo nadhani inamsaidia pia kukua katika makuzi yaliyo ya sahihi lakini kwa upande wa lugha uh, ni sawa tumekuwa na hoja mbalimbali kama mbali, ambavyo mimi nimesema mimi ni mtaalamu wa kiswahili na tumekua tukitetea tuki sana matumizi ya lugha ya kiswahili kuanzia um, katika kufundishia shule ngazi zote za elimu na sasa serikali uh, imekuja na wazo kwamba ifundishe lugha ya kiingereza kuanzia darasa la kwanza ni wazo zuri sana lakini ambacho mimi ningekisisitiza kwamba hata kama zina- wanafundisha watoto kiingereza kuanzia shule za msingi kutolewe mafunzo kwa hao walimu wanaofundisha kiingereza tuwe walimu tuwe na walimu bora kabisa watakaojenga msingi bora kabisa wa lugha ya kiingereza ili kuwawezesha watoto wetu kuweza kuwa mahili kabisa katika lugha ya kiingereza na kuwaweka katika sopo na kufikia hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani shukrani kwake dkr jilala kutoka icho kuhuria cha tanzania na mwalimu ali ismail kutoka mkoa mjini magharibi zanzibar tukutane sehemu ya pili kwa undani ambao tunaelekea huko nchini ethiopia nchi hiyo ni moja ni afrika, lake lake ya nchi yenye uchumi mkubwa barani afrika imekuwa nchi ya tatu barani humo kushindwa kulipa deni lake la kimataifa ndani ya miaka mitatu hii ni jambo ambalo pia lilikumba nchi za ghana na zambia na nchi hiyo tangu mwaka 220 imekuwa ikijaribu kurekebisha mfumo mzima wa ulipaji madeni yake huku akizungumza wadai lakini mustakabali wake bado haujulikani kutokanana tofauti kati ya china na nchi za magharibi juu ya ulipaji madeni na kushirikishwa kwapechaji binafsi kwa mujibu wa mtandao wa borenaco lakini je hii ina maana gani kwa ethiopia dr saif muba ni mtaalam wa uchumi kutoka chuo kikuu cha mzumbe nchini tanzania mimi kwa maana anayoiona kwanza inatoa alat kwa nchi zingine za bara la afrika lakini sana kabisa nchi ambazo inaizunguka ethiopia African countries uh, ni alat kubwa kwa upande wa upande wa nchi hizo zingine uh, kwamba uh, tunatakiwa tuwe na control nzuri nmi ni nzuri The structure nzuri ambayo haita haitatupelekea huko uh, lakini pia uh, kuna kuna upande mwingine inashindwa uh, uh, kuilaumu ethiopia ni kwa sababu ya ya vita baridi ile iliyokuwa inaendelea uh, katika ule mji wa nani mji wa tigray ambayo pale tunaona uh, vile vile vita baridi ilisababisha ilisababisha matatizo makubwa kwa ethiopia kwa mfano kuna uh, maeneo makubwa ya viwanda ambayo yalikuwa yana yana yanafanya uzalishaji mkubwa ambayo uh, nchi ya ethiopia ilikuwa inategemea Uh, kusafirisha kufanya kufanya export ya baada ya uzalishaji hule kupeleka uh, kuuza katika uh, nchi za nje na ikiwaletea iki fedha nyingi za kigeni kwa hivyo au takriban dola bilioni uh, ishirini ilikuwa ina, ina, ina milioni ishirini ilikuwa inawaletea kwa mwezi kutokana na, na mauzo anayofanya lakini sasa toka mwaka elfu mbili na ishirini uh, ile vita baridi ilivyoanza Uh, kwa takriban miaka miwili ili- imewarudisha nyuma sana ethiopia katika hapo kwa hivyo ni, ni alati kwa nchi zingine za zi afrika uh, kwamba uh, tuwe makini na pengine unavotazama swala hili linapofikia eh, katika hatua kama hii eh, kuna mipango pengine si. inaweza kufanyika ya kusaidia nchi kuweza kupata eh, kuweza kufanikiwa kurudi katika uwezo wa kulipa kwa hivyo, ethiopia wenyewe walijaribu kufanya hivyo ethopia walijaribu kufanya hivyo wali, wali ile, ile debt relief under chini ya ya g mapema kabisa mwaka mwaka elfu mbili na ishiri na moja lakini hiyo pess ilicheleweshwa na hiyo na na iliokuwa pale, pale Tigray, katika mji wa tr uh, pale ethiopia lakini pia uh, kuna mfumuko wa bei uh, mfumuko wa bei umekuwa mkali sana pale lakini fedha za kigeni uh, ile reserve ya ya, ya ya ya ya ya foreign exchange ime- ime- yahimepigwa mweleka mkubwa sana uh, kutokana na na na hayo ambayo amekuwa akijiri pale pale katika vita ya baridia wenyewe kwa wenyewe lakini uh, kurudi nini uh, sasa kifanyike uh, mimi nachofikiri na uh, serikali ya ethiopia inachoweza kufanya kwa sasa kwa sababu kuna kuna hatua za za haraka na na za za za muda mrefu uh, za haraka kwanza walijaribu kuomba ule kile kipindi cha deadline kiongezwe kutoka mwezi uh, desemba ile uh, kipelekwe mpaka januari mwaka elfu mbili na thelathi na mbili kwanza unaona hapo kwamba walijaribu uh, kutaka kulikimbia hilo uh, lakini pia waka, waka, waka, wakaomba Uh, ile il uh, zishushwe uh, kutoka asilimia sit psit mbili tano kwenda asilimia tano lakini sasa haya yamecheleweshwa ya, ya, ya na, na, na na hiyo vita ya baridi lakini kwa sasa nini kifanyike bado <laughs> kuna ugumu lakini naili cha kwanza wafanye control kwenye kwenye foreign uh, kwenye fedha za kigeni jinsi ya ubadilishaji wa fedha za kigeni kwa sababu kwasababuhela yao inaonekana hapa thamani uh, yake imeshuka sana thamani e, yake imeshuka sana ukilinganisha na, na, na dola ambayo kumbuka malipo ya, ya madeni haya yanalipwa kwa fedha kwa dola kwa kwa usb e, sasa hela yao imeshuka kulinganisha na dola ya, ya, ya marekani kwa hivyo cha kwanza ni kuihoisha fedha yao ipate ipate nguvu e, ili waweze kufika huko lakini kama fedha yao itaendelea kushuka thamani nachelea kwamba hilo si silioni kwenye kipindi cha muda muda mfupi kijacho na unapoangalia athari pengine kuna athari gani hapa ambazo zitapelekea kwenye nchi ya ethiopia nashukuru na athari ni ni kama hizo ambazo kwa mfano kama hiyo ambayo nilikuwa hizozamanomahombao fedha yao mfumuko wa bei unaendelea kuwa mkubwa eh, lakini pia fedha yao inaendelea inaendelea kushuka thamani ukilinganisha na, na, na fedha ya kigeni na unajua fedha yenu ikishuka thamani ukilinganisha na fedha ya kigeni maana yake lile deni linaendelea kuwa kubwa kwa sababu uh, jinsi ya kulilipa ni, ni unalipa kwa fedha ya kigeni sasa kama hela yako inaendelea kushuka thamani na reserve yako ya ya fedha ya kigeni inaendelea kupungua kwa, kwa spidi maanayake hili ni jambo la jambo la hatari kwa hivyo hiyo pia ni ni, ni kubwa sana kwao kwamba hii ni athari kubwa sana unajua athari moja inasababisha athari nyingine nyingi kutokea e, kwa mfano tumezungumzia Uh, lazima sasa warudi baada ya vita ya baridi uh, ya wenyewe kuisha pale pale Chidre. lazima sasa kurudi kwenda kupajenga ku, ku pale eh, kwa sababu ilikuwa ni mji wa viwanda ni mji ambao ulikuwa unailetea fedha nyingi sana ethiopia sasa ni lazima ule mji ukajengwe eh, vile viwanda avirudishwe kwenye vihoishwe na uzalishaji kuendelea na, na na na exportation kuendelea ku, ku, ku, ku, kupatikana basi sekta za kijeni nyingi zitapatikana na, na inawezekana wakarudi katika katika katika hali yao na kuna swala hili la uwezo wa kulipa na pengine kukopesheka sasa hili linapotokea hmm. pengine athari yake ni ipi hasa ukizingatia tunajua kuna nchi nyingine mbili za afrika zimekutana na matatizo kama haya uh, kwanza swali zuri uh, sikumbuki zile kampuni ile uh, inayofanya inayofanya credit inayofainayofanya uh, ilio, liliona hilo mwezi mwezi januari nafikiri mwaka huu na wao wakishaona uh, tayari ile ni alat kwamba siku ya mwisho mtakuja ku mda si mrefu mtakuja ku kwa hiyo wanaliona hilo before na wanatoa ta, hizo, hiyo tahadhari ambayo kwa ethiopia ili ilishaonekana ili, ili lakini ilionekana ili, ili mwezi januari na hico ka kutokea zmwezi decemba uh, labda tukafikiri tuka labda ile period ya ya 14 days labda wangeweza kufanya kicu lakini ilishindikana kwa hivyo uh, linapotokea linapotokea hilo Mesi, umu, uh, credit rate ina fanya kazi yake ipasavyo ni, ni zile nchi za kiafrika sasa labda pia uh, uh, izi, izi, izi zile zile yildi kushushwa siwe eh, nyingi sana kama ambavyo tuliona kwa ethiopia ni mpaka wakaomba iwe 5.5. kwa hivyo uh, kabla hilo alijatokea basi nchi kupitia kupitia financial sector zao uh, ambao wasimamizi wako pale wafanye katika dili linalowezekana ili kuinusuru nchi na, na na haya kutokea shukran sana huyo ni dk saifu muba kutoka chuo kikuu cha mzumbe nchini tanzania akizungumza na kwa undani na msikilizaji basi kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo shukrani sana kwa mwalimu bakari ali ismail kutoka shule ya kibundeni mkoa wa mjini magharibi zanzibar na dr harija jilala kutoka chuo kikuu cha tanzania kwenye sehemu ya kwanza na vile sehemu ya pili dr saif muba kutoka washington jia langu ni sandey shomari upande wa pili fiona wa mai nafundi mitambo al santos msimamizi hadiariami natikani wote usiku mwema kutoka jikuu la marekani washington dc