hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harisn ama maafisa wa kijeshi wa niger wamesitisha ushirikiano na shirika la kimataifa la mataifa yanayozungumza kifaransa oif wakati likiendelea kuvunja uhusiano wake na ufaransa hatua kwa hatua shirika hilo lenye wanachama8 limekuwa likitumiwa na ufaransa kama nyenzo ya maslahi yake amesema msemaji wa utawala wa kijeshi nchini niger kupitia televisheni ya kitaifa jumapili utawalo huo wa kijeshi ulikamata madaraka katika mapinduzi ya mwezi julai ambayo yalilaaniwa vikali na ufaransa pamoja na washirika wake wa magharibi muda mfupi baadaye utawala wa kijeshi ulifukuza vikosi vya ufaransa vilivyokuwa kwenye taifa hilo la afrika magharibi kwa mwongo mmoja vikiwa vit, vinapiganana vita dhidi ya uasi wa kiislamu shirika la oif tayari limesitisha ushirikiano wake na niger kwa sababu inayotokana na mapinduzi hayo lakini likasema kwamba lingeendeleza programu zinazowanufaisha wananchi moja kwa moja pamoja na wale wanaochangia kurejeshwa kwa demokrasia nchini humo hamas na kundi lenye uhusiano nalo la islamic jihad limekataa pendekezo la misri ambalo linataka liache madaraka huko ukanda wa gaza kwa kumweka, kwa mweka likiwa kama la sitisho la kudumu la mapigano vyanzo viwili vya usalama vya misri vimeliambia shirika la habari la lar leo jumatatu makundi yote mawili ambayo amekiwa wakifanya vikao tofauti na wapatanishi wa misri mjini cairo wamekataa maelewano ya kuachilia mateka walioshikiliwa oktoba saba baada ya wanamgambo kuingia kusini mwa israel na kuwa watu 120 misri ilipendekeza kuwepo kwa uchaguzi wakati ikitoa uhakikisho kwa hamas kwamba wanachama wake hawatafukuzwa au kushtakiwa lakini kundi hilo la kiislamu limepinga makubaliano hayo isipokuwa kuachiliwa kwa mateka walioshikiliwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc maafisa wa afya katika eneo linaloongozwa na hamas huko ukanda wa gaza wamesema kwamba shambulizi la ndege la israeli kwenye kambi moja wakimbizi katikati mwa gaza jumapili jioni limeuwa takriban watu sb jeshi la israeli limesema kwamba linatathmini ripoti ya shambulizi hilo huko makazi wakati likisisitiza nia yake ya dhati ya kupunguza madhara kwa raia katika vita dhidi ya kundi la wanamgambo la hamas israeli pia imeripoti vifo zaidi miongoni mwa wanajeshi wake kuanzia ijumaa kuwa sb wakati jumla ya vifo tangu kuanzisha operesheni ya ardhini huko gaza ikifikia6 mashambulizi ya israeli ambayo yamehusisha maelfu ya mashambulizi ya anga pamoja na operesheni za ardhini yameacha sehemu kubwa za gaza zikiwa zimeharibiwa pamoja na vifo vya takriban wapalestina 4 kulingana na wizara ya afya ya gaza mapigano hayo pia yamewakosesha makazi wakazi wengi wa gaza takriban ta milioni b huku wengi wao wakitafuta hifadhi kwenye maeneo ya umoja wa mataifa yenye msongamano mkubwa wa kusini mwa gaza waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu jumapili ameapa kuendelea na kile amesema ni vita vya muda mrefu hadi pale vikosi vya israel vitakapowaangamiza hamas na kurejesha usalama wa kieneo na mamlaka za serikali ya pakistan zimesema leo kwamba zimewaachilia wanaharakati mia 29 waliokamatwa islamabad ambako walikuwa wamesafiri kwa msafara wa magari kulalamikia madai ya mauaji ya polisi pamoja na kutoweka kwa watu kutoka kwenye makabila yao yaliyopo kusini magharibi mwa jimbo la baluchistan maandamano ya amani ni haki ya kila mmoja lakini hatuwezi kuruhusu yeyote kuchukua sheria mikononi mwake taarifa kutoka wizara ya mambo ya ndani imesema kupitia ujumbe wa x wakati wa tangazo la kuachiliwa kwa watu hao msafara wa darzeni ya magari uliokuwa umebeba wanawake wanaume na watoto ulisafiri kilomita 16 kabla ya kufika islamabad alhamisi iliyopita kutoka mji wa ndani wa kifo, moja, wa watbrat kulalamikia kifo cha mwanaume mmoja wa miaka 24 hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau sasa namkaribisha bmj mridhi tayari kukuletea kwa undani kutoka utoidha ya kiswahili ya sauti moja kwa moja kutoka hapa washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida leo kipindi hiki kitakuwa ni makala maalum ambapo tunaangazia maadhimisho ya sikukuu ya krismasi kote duniani ni kwa undani mimi naitwa bmj muridhi nikiwa hapa washington tarehe 25 mwezi disemba kila mwaka dunia huadhimisha uadhimisha sikukuu ya krismasi hususa ni kwa waumini wa kikristo na wale ambao wanawaunga mkono kwa njia moja au nyingine maadhimisho ya mwaka huu yanafanyika wakati ambapo kuna changamoto za kila aina lakini kuna wale wanaosema kwamba kuna mafanikio ambayo yamepatikana kati ya mwaka huu na mwaka uliyopita tangu maadhimisho yalipofanyika mwaka 222 huko bethlehem sherehe za krismasi zilifutwa katika eneo hilo la jadi ambapo ilielezwa kwamba ni kwa sababu ya vita vya israeli na hamas ambapo maelfu ya wapalestina na vilevile waisraeli wamepoteza maisha yao kuahirishwa kwa, kwa sherehe hizo za krismasi ambazo kwa kawaida huwavutia maelfu ya wageni linaelezwa kwamba ni pigo kubwa kwa uchumi wa mji ambao unategemea sana utalii lakini tafrija ya furaha aingeweza kuhimili wakati ambapo mateso makubwa yamewapata wapalestina na pia baadhi ya waisraeli huko gaza alisema mea hana haninee zaidi ya wapalestina 18 na 7 wameuawa na zaidi ya 5 kujeruhiwa wakati wa milipuko ya mabomu ya israeli kulingana na maafisa wa afya huko wakati 85 asilimia ya wakazi milioni 2.3 wa eneo hilo wamelazimika kuyahama makazi yao tangu oktoba saba ufikiaji wa mji wa bethlehem na miji mingine ya palestina katika ukingwa wa magharibi ambao unakaliwa na israeli imekuwa ni vigumu huku misururu mirefu ya madereva wakisubiri kupita vituo vya ukaguzi vya kijeshi vizuizi hivyo pia vimewazuia wapalestina wengi kuondoka katika eneo hilo kwenda kufanya kazi nchini israeli tutakuwa na ripoti za hapa na pale kuhusu hali ambavyo imekuwa katika maeneo mbalimbali duniani kote ikiwa ni pamoja na kule tanzania na vilevile vile drc hasa katika mji wa bukavu e katika jimbo la kivu kusini lakini kwanza tuanzie vatican katika ujumbe wake wakati wa sherehe za krismasi mwaka huu papa francis ameendelea kulaani mashambulizi yanayoendelea huko gaza hasa vifo vya watoto katika vita vinavyoendelea na kutaja mashambulizi ya israeli kuwa ya kutisha kwani yanawalenga wasio na hatia katika hotuba yake ya siku ya krismasi urbet orbi kwa jiji na ulimwengu mzima francis pia ametaja shambulio la oktoba sb dhidi ya israeli na vilevile magaidi wa hamasi kuwa ni la kuchukiza na aliomba tena kuachiliwa kwa mateka waliobaki na kusema ulimwengu hauna chaguo ila kutatua mzozo huo wa palestina kupitia mazungumzo akizungumza kutoka kwenye roshani ya kanisa la st peters basilica kwa maelfu ya watu waliofika pale pia alizungumzia suala jingine la sekta ya silaha akisema kwamba ilikuwa ni sababu ambayo vita vinaendelea francis mwenye umri wa miaka 87 alisherehekea krismasi ya 11 ya kuhubiri kwake akitoa wito wa kusitishwa kwa migogoro ya kisiasa kijamii au kijeshi katika maeneo kama vile ukraini siria yemen lebanon armenia na azerbaijan na kutetea haki za wahamiaji hebu tumsikie israeli, amani ifike israeli na palestina ambako vita vinaharibu maisha ya watu hao ninawakumbatia wote hasa jumuiya ya kikristo na gaza parokia ya gaza na nchi takatifu nzima moyo wangu unahuzunika kwa waasiriwa wa, wa shambulio la kuchukiza la oktoba sab iliyopita na sisitiza ombi langu la dharura la kukombolewa kwa wale ambao bado wanashikiriwa mateka ninaomba kukomeshwa ka operesheni za kijeshi kwa mashambulizi yao ya kutisha waadhirika wakiwa raia wasio na hatia na kutoa wito wa suluhisho la hali mbaya ya kibinadamu kwa ufunguzi wa utoaji wa misaada ya kibinadamu ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc idaa ya kiswahili ya sauti ya dc huko tanzania wakristo wametakiwa kuendelea kudumisha imani ya kikristo ikiwa ni pamoja na tamaduni ambazo zinaelezea kwamba ni muhimu kuendelea kumtukuza mwenyezi mungu idi wesu anajiunga nasi sasa kutueleza hali ilivyokuwa ni ibada ya krismas hapa katika kanisa la kiinjili la kilutheri tanzania usharika wa kijitonyama nyama jijini dar es salaam ambapo wakristo hapa wanaungana na wenzao kote ulimwenguni kusherekea sikukuu hii ya krismasni kumbukumbu ya furaha kuzaliwa yesu kristo kwani ni nuru kwenye maisha ya wanadamu kwa mujibu wa mchungaji d eliona kimaro wakati akihubiri katika ibada hii mchungaji kimaro amesema wa wakati leo dunia ikiadhimisha kumbukumbu hii muhimu kwenye imani ya kikristo waumini wanapaswa kuishi katika imani thabiti juu ya kristo na giza halitashinda mbele ya nuru na mbele a mchungaji kimaro ametoa rai kwa kila mwanadamu kwa nafasi yake kumwomba mungu awe ni mwenye kufikiria zaidi vizazi vijavyo na si tu nafsi yake au familia hilo litawezesha kujenga taifa lenye matumaini na imara katika ulimwengu wa kiroho na dunia nao baadhi ya waumini wa, wa kanisa hili ambao wamehudhuria ibada ya leo wameeleza namna gani siku hii inawapa tafakari katika maisha yao ya kila siku kwa kipindi hiki kama ilivyo kawaida ya miaka yote na tamaduni zetu za kiafrika lakini kibinadamu kwamba tunaalikana tunakaa pamoja tunakula basi isiwe tu chrismas ila iwe ni kitu ambacho ni endelevu kwa siku nyingine za maisha yetu tunavyoishi hata kama sio krismas tunapendana kama ambavyo tumesitizwa na viongozi wetu wa kidini tuwe na nuru kwenye maisha yetu tunapoongea na watu kwenye familia makazini maofisini tuhakikishe tunasema tuna maneno ambayo yatampa mtu nuru au yatampa yata mtu mafanikio na kumtia moyo katika maisha yake sasa hivi ni kama vile viongozi wengi au watu wengi wanajiwazia wao wenyewe na teuzi zijazo na kutokuwaza juu ya taifa lijaro kwa hiyo tusiwe kama herode ambaye alitamani kuwa watoto wote wa wakiume waliokuwa amezaliwa baada ya kusikia mtotowesu amezaliwa lengo likiwa ni ili aendelee kuwa mfalme badala yake tuwe na roho ya tofauti ya kuweza kuwaza vizazi vijavyo kwa miaka na miaka kutoka hapa jijini dar dares salam idi wesu sauti amerika nchini drc mvua kubwa zilizoonyesha hasa mashariki mwa nchi hiyo zimesababisha hali ya sintofahamu wakati watu walikuwa wakiendelea na sherehe za krismasi yote hayo yanajiri wakati ambapo nchi hiyo inasubiri matokeo ya uchaguzi ambao ulifanyika siku ya jumaatano na alhamisi ambao uliongezwa muda kwa ghafla baada ya changamoto chungu nzima kukumba zoezi hilo kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama ulivyosikia maafisa katika mji wa bethlehemu wamesema kwamba sherehe za krismasi zimefutwa katika mji huo kwa sababu ya vita vya israeli na hamasi ambapo watu wengi maelfu wamepoteza maisha tuungane sasa na mchambuzi wa masalah ya usalama na siasa za kimataifa richard tuter ambaye ameishi katika nchi ya israeli kwa miaka mingi ikiwa ni pamoja na kusomea huko tuta umekuwa ukifuatilia yanayojiri lakini hili suala la bethlehemu kuwa kwamba haiwezi kuendelea na shughuli ambazo zimekuwa zikifanyika kila mwaka e, katika maadhimisho ya siku hii muhimu hasa kwa wale waumini wa kikristo e, ni suala ambalo limeibua utata na gumzo la kila aina kwamba vita vinavyoendelea eh, kati ya hamasi na israeli huenda eh, vikabadilisha mkondo wa jinsi waumini wanavyotekeleza shughuli zao je unadhani ni kwa nini betlehemu kwa mfano uh, unajua kwamba kwanza lazima tujiulize kwamba, kwamba, kwamba betlehemu iko katika maeneo gani kwa sababu uh, iko katika maeneo ambayo yanazozaniwa kwa hivi sasa kwa sababu utakuta kwamba iko katika zile sehemu ambazo wapalestina wanaamini kwamba uh, ni maeneo yao hata ingapokuwa kwamba ni maeneo ambayo wakristo wanaamini kwamba yesu kristo alizaliwa mahali pale kwa hivyo pia hakuna mtu ambaye angedhubutu kwa sababu wakati wowote wakati wa krismasi kama hivi sasa kwamba sherehe huwa zina nobia, kule betlehemu wakati wa ista nao sherehe huwa, huwa zina nobia, kule yerusalemu lakini kwa hivi sasa vifukio eh, vya kuvukia kutoka yerusalemu kwenda betlehem utkuta kwamba hali ya kufukia, kuenda, uh, tako, kwa usalama ni hali ya juu kwamba sio kila mtu yoyote ambayo anaruhusiwa kupita mahali pale inabidi kwamba katika shughuli za hali ya juu za kiusalama labda hizo zimechangia pia katika hali ya taharuki kwamba ha, watu hawajui kwamba ni militi linaweza katokea wakati ambapo uko kule betlehem kwa sababu ya hivi vita kati ya israeli na, na hamas kuna taarifa kwamba kumekuwa na mashambulizi ambayo ni ya aina ya, yake usiku wa kuamkia leo uh, kule uh, ukanda wa gaza Uh, sijui kwa maoni yako kama mchambuzi unadhani kwamba hili lina uhusiano ama uwiano wowote wa moja kwa moja na ukweli kwamba ni wakati wa krismasi ukumbuka kwamba jeshi la israeli israeliif ya israeli ni kwamba wana wao ambao hauchangiwi vyvyote vile na kwamba ni krismasi ni jioni asubuhi ama ni usiku vilevile pia uh, kikundi cha hamas kina mpangilio wao ambao pia sidhanii inachangiwa na sukuu gani ama ni masaa gani ama ni muda upi kwa hivyo sidhanii kwamba kuna uhusiano wowote sidhanii kwa jeshi la la uh, kwa jeshi la Izraeli, ya israeli hii ni kama siku nyingine hii na kwa kikundi pia cha hamas pia wenda ikawa pia ni hivyo tu silanii kwamba kuna kuna uhusiano wowote nchini kenya hali ya krismasi iko vipi Uh, nafukiria kwamba hali ya krismasi ni kama zile siku zingine zote za hapo nyuma kwamba watu wanazidi kusherekea vile ambavyo huwa wanasherekea eh, wanavyosherekea krismasi zingine zote na sidhani kwamba uh, vita kati ya ya hamas na, na, na, na israeli kama imechangia kuwekwa kwa krismasi tofauti na zile krismasi zingine kenya tu Christmas ikrismasi tu ni kama zile krismasi zingine tu baadhi ya watu tunazungumza nao wanasema kwamba bado hali ya maisha ni ngumu sasa wanalinganisha e, hali hii saa zingine wanasema imechangiwa pia na, na vita vinavyoendelea sio tu hivyo vya huko uh, gaza lakini pia uh, kule ukraini kati ya ukraini na rasia sijui unaweza kusema kwamba hili linashuhudiwa hapo ulipo au ni mazungumzo tu hujue kwamba uchule, uchumi mwingi wa nchi za bara za afrika zinategemea kile ambacho kinachofanyika kote ulimwenguni ni kama vile ambavyo tunasema lugha ya kizungu kwamba if you cough, the, other get the kwa hiyo utakuta kwamba chochote ambacho kinafanyika uh, kote ulimwenguni kwa njia moja ama nyingine eh, lazima ienda ikawa kwamba kinaadhiri sio tu ya kenya pekee yake mbali pia nchi zingine zote ambazo kwa hivi sasa ni zile nchi ambazo zinaitwa ni nchi ambazo zinaendelea kwa hivyo lazima kwa kiasi fulani utakuta kwamba kile ambacho kinafanyika kule kile ambacho kinafanyika kule mashariki ya kati utakuta kwamba kwa njia moja ama nyingine huenda ikawa kwamba inakiadhiri uchumi wa nchi ya kenya na pia nchi zingine zote ambazo zinazoendelea sana tuta kwa kuzungumza na sauti amerika kwa leoasante ndugu kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi nikiwa hapa washington oh. To us a sun is given we wish you a Merry Christmas and a happy ungane naye sasa mchungaji charles mutabwa akiwa jijini dar es issalam ni mchungaji mchungaji mutabwa kwanza kabisa najua leo ni shamra shashamra za sikukuu ya krismasi hapo ulipo na kwingineko tanzania eh, lakini bado kuna watu ambao huenda wakataka kujua ni kwa nini eh, siku hii inaadhimishwa ni kweli keli krismani sikukuu inayadhimishwa tanzania na kama unavyojua tanzania ni nchi ambayo haina dini maalum kwamba madhahebu yote yanaweza yakasherehekea na tanzania ina ni mojawapo nchi ambayo imeridhia sikukuu hii kuwa sikukuu ya ya mapumziko lakini kwa nini tunasherehekea sikukuu ya christmas imimi ni ni mkristu ambaye nime kwa kuzaliwa kwenye familia ya kikristu nimeambiwa kwamba nani kujifunza kwamba christmas ni ni sikukuu yes, e, ya kuzaliwa yesu kristu mokozi ambaye yeye amekuja duniani kwa ajili ya kumikomboa mi mimi kwanza halafu na watu wengine kwa kawaida huwa wakati wa krismasi pia kuna hali ya watu ku, uh, kutolewa wito kutolewa kwamba watu wa wengine wale hasa ambao oh. Uh, labda wajafanikiwa kama wengine yaani ambao wajafanikiwa sana katika jamii hilo unalishughudia hapo ulipo au mambo yamebadilika ah, kwa kweli hilo hilo zamani wakati mimi nakuwa nililiona likifanyika sana kwa sababu kwa mfano kama mimi wazazi wangu hasa mama sikukuu kama hii ya leo milango ilikuwa wazi wageni wau wapita njia waliweza kuja pengine hata watoto walikuwa wanapita kwenye mitaa wanaomba wanaita wanasema mery christmas anapewa hela lakini sasa hivi haya si yaoni kwa maisha ya siku hizi na ni hali ya uchumi imekuwa ngumu Sa, sa kabisa mwisho nini kingine ambacho labda umekiona kimebadilika najua eh, unajua mimi natokea kenya na pia nimeona mabadiliko makubwa siku za krismasi ndizo tulikuwa siku zetu ingekuwa ndo tunakula chapati na kuku na mpochopocho lakini ni kama siku hizi chapati inapatikana kila pahali tofauti na ilivyokuwa eh, siku hizo wewe nini ambacho umekishughulia kilicho tofauti na miaka ya nyuma mimi eh, naona kuna tofauti kubwa kwa mfano mimi hapa salaam na sehemu nyingine nyingi nilikuwa naona miaka ya nyuma kwa mfano kama ukipita mitaani huko unakuta sehemu kumetambwa kuna hii miti ya risa maduka yamewekwa mapambo na sehemu mbalimbali zimewekwa kwenye mabaa vinywaji lakini sasa haya mambo sikuhizi siyaoni aoni kabisa hakuna ile ya, oli, ya oli Akuna, miti yari ya hatuioni salaam maka ya nyuma kwa mfano baada ya siku kama ya leo kesho ukipita mjini au wapi inakuwa ni, ni, ni shida kubwa kajiya ile miti imetukwa baada ya lakini sasa ile miti hakuna ni kushukuru sana mchungaji mtabwa kwa kuzungumza na sauti america kwa leo leoshukran na hua na rima njema bwana mrizi na wewe pia krismas njema kwako kwa wewe na familia yako na ndugu na mrafiki kwa jumla sandmaasante sana na haji hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani hi leo ambacho kilikuwa ni makala maalum kuhusu maadhimisho ya sikukuu ya krismasi kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki msimamizi amekuwa ni hadija riami mwelekezi amekuwa ni fiona wa mai jina langu ni bmj mridhi naendelea kuwatakia waumini wa kikristo na wote ambao wanawaunga mkono wakati wa maadhimisho haya sikukuu yenye mafanikio kuelekea kwa mwaka mpya ambao pia tunatumai kwamba utakuwa wenye mafanikio na baraka kutoka hapa studio nambari 15 na waacha na wimbo wa zabron singers unasema nimeuona mkono wa bwana watimwnginemajaliwatumeuona <todicata> mkono wake bwana