zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe wanajeshi wa mwisho wa ufaransa wataondoka niger leo ijumaa na kuashiria mwisho wa zaidi ya muongo mmoja wa operesheni za ufaransa dhidi ya wanajihad katika eneo la sahel huko afrika magharibi kuondoka kwa wafaransa kutoka niger kuna waacha mamia ya wanajeshi wa marekani na idadi ya wanajeshi kadhaa wa italia na ujerumani wakisalia nchini humo ufaransa ilisema itawaondoa takriban wanajeshi wake elfu moj ia na marubani kutoka niger baada ya majenerali wapya wa utawala wa lililokuwa koloni la zamani la ufaransa kuwataka waondoke kufuatia mapinduzi ya julai ih6 idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa moto katika kituo cha mafuta katika mji mkuu wa guine cnakry imeongezeka hadi 2shirinatatu kutoka 1 hapo awali na idadi waliojeruriwa imeongezeka hadi mb4mj kutoka mia na msab serikali ilisema katika taarifa yake siku ya alhamisi taarifa hiyo ilisema kuwa mabaki kumi ya miili bado haijatambuliwa na kuongeza kuwa serikali imepokea taarifa za watu kadhaa kupotea mlipuko huo katika kituo kikuu cha mafuta katika taifa hilo la afrika magharibi ambacho pia kinashughulikia uagizaji wa mafuta ulizusha hofu ya uhaba serikali ilisema katika taarifa hiyo kuwa usambazaji wa petroli unaendelea kote nchini unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapatikana katika tovuti yetu wwwoa mji mkuu wa ukrain wa kiv ulishambuliwa na msururu wa ndege zisizokuwa na rubani za rasha mapema ijumaa asubuhi maafisa walisema na kujeruhi takriban watu wawili katika shambulio la sita katika mji huu mwezi huu ukraini ilisema ilitungua ndege ishirini na nne kati ya ishirini na nane zilizotengenezwa na iran ambazo rasia ilirusha kuelekea huko kiev mea vita klisecho na maafisa wengine waliripoti mashambulizi katika wilaya tofauti za makazi mea aliongeza kuwa ndege isiyokuwa na rubani ilipiga katika eneo la nyumba katika wilaya ya solomaiski na kusababisha moto takwimu zilizoangaliwa upya za serikali ya uingereza zilizotolewa ijumaa zinaonesha uchumi wa taifa hilo ulioshuka katika robo ya tatu ya mwaka huu unaashiria kuwa nchi hiyo inaweza kuelekea kwenye kudorora kwa uchumi data iliyorekodiwa kutoka ofisi ya taifa ya takwimu ya uingereza inaonesha pato la taifa lilipungua kwa asilimia kutoka julai hadi septemba mwaka huu makadirio ya awali kwa kipindi cha miezi mitatu yalionyesha kuwa hakukuwa na ukuaji takwimu zilizorekebishwa pia zilionyesha hakuna ukuaji wa pato la taifa katika robo ya mwaka iliyotangulia ambapo makadirio ya awali yalionyesha kuwa kulikuwa na ukuaji wa asilimia sifuri mbili uchumi kwa kawaida hufikiriwa kuwa umedorora iwapo utashuka kwa robo mbili mfululizo ingawa wachumi wa ofisi ya kitaifa ya utafiti wa kiuchumi shirika lisilo la kiserikali la marekani la utafiti wanafafanua mdororo wa uchumi kama kushuka kwa kiasi kikubwa kwa shughuli za kiuchumi ambazo zimeenea katika uchumi na ambayo huduma zaidi ya miezi michache mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa wwwvoa sekunde chache kutoka sasa utaungana na mwenzangu abdu shakur abud kutoka drc akiwa pamoja na waandishi wa habari wengine kwa ajili ya kukuletea kipindi cha meza ya waandishi wa habari hivi sasa ulikuwa nami meri mgawe na kuacha nikikutakia usiku mwema liza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa kinshasa hii leo ambapo katika meza waandishi hii leo tutazungumzia zaidi juu ya swala la uchaguzi uliofanyika huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pamoja na watu wakisubiri jinsi matokeo yatakavyotolewa baadaye hii leo tutazungumza na waandishi wa habari juya jinsi uchaguzi huu ulivyoangaliwa na jinsi waandishi wa habari walivyoripoti juu ya uchaguzi huu kutoka hapa kinshasa mimi ni abdu shakur nikukaribisheni kwa meza ya waandishi leo watakawa shiriki pamoja nami ni goodlack paul akitoka huko azam tv dar es salaam rodrigez mumbere vutala akitoka telesenan hapa kinshasa na hasan kiawere akiwa hapa kinshasa mwandishi wa habari karibuni tukianza na wewe hasan unaweza kueleza kwa ujumla vipi vyombo vya habari vya hapa brc unaona vimeripoti juu ya uchaguzi huu asante sana uh, tukiwa hapa katika taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo sio mara ya kwanza kuandaa uchaguzi uchaguzi huo umeandaliwa leo inaweza kuwa kwa kipindi cha nne uchaguzi huu kwa kweli uh, kama tulivyo ripoti haukuandawa uh, vizuri kwa sababu kuna hitirafu nyingi ambazo zimeshuhudiwa katika uh, uchaguzi huo hasa sana kuna unajua horodha baadhi ya maofisi mbalimbali ya kupigia kura azikukua tayari zimeweka kwenye pango na hiiilikuwa itilafu na tatizo kwa wapiga kura ambao walikuwa wakilalamikia kuna baadhi ambao walisema kuwa uh, hawaone kabisa majina zao kwenye ghorodha ya wapiga kura na vyombo vya usafirishaji vyombo vikukua vikisafirishwa kwa haraka kwa sababu kuna maeneo mengine ambao hadi sasa ambayo mimi nakuzungumzia na ambaye tunazungumza hapa iko unapiga kura na mambo mengine kabisa hasa sana ya usafirishaji wa vyombo vya uh, kupigia kura hiyo uh, ni tatizo moja ambayo sisi tuliweza kurikodi katika uh, kufanya ripoti yetu e unafahamu kuwa katika maeneo ya huko mashariki mwa kongo kulikuwa kuna watu ambao wamekimbia vijiji uh, vyao hao watu kabisa hawakuandaliwa ha, ha, ha, vizuri uh, ili kupiga kura kwa sababu baadhi yao wapige kura kabisa uh, kuna mambo mengi katika uh, uchaguzi huo ambayo haiendeke uh, ikiwa uh, hali inakuwa kama watu walikuwa wa wakienda kwa haraka kuliko kusubiri kidogo kwa uchaguzi na hiyo imesababisha tume huro ya uchaguzi kuanguka katika mtego mtego gani huo ni mtego wa kuikiuka sheria ya ya, ya uchaguzi katika kipengele chake cya hamsini na nne ambacho kimesema kwamba e, uchaguzi k yabidi e, ya, ya kushiriki uchaguzi katika siku moja tu lakini leo tumefika karibu siku tatu watu wanaendelea kupiga kura hiyo kabisa ni miongoni mwa itilafu mbaya ambaye kabisa analeta picha mbayo ulimwenguni uh, kwa serikali ya congo kwa sababu uh, kiwezi ikikelewa iki watu hawaelewe kwa nini uchaguzi uwe katika mazingira haya lakini hasan tukiangalia nauliza zaidi vyombo vya habari viliripoti vipi unahisi uh, vyombo vya serikali au vyombo vya upinzani je kulikuwa na ripoti ya usawa katika kuripoti wamewapatia upinzani na serikali nafasi sawa ndiyo unajua kama sisi waandishi wa habari sisi tuliripoti kwa usawa tunawapa upinzani sauti wanazungumza Uh, pia na hao wa watu wa vyama wa vya tawala pia nao wanazungumuza kulikuwa kabisa ripoti tuliendesha kwa usawa ijapokuwa kulikuwa na itilafu nyingine ambao watu wa upinzani walikuwa wakizungumzia kama hawatazungumuza hata watu wa vyama tawala walikuwa wakipinga kwamba hawatazungumzia uchaguzi lakini tumejitahidi kuweza kufanya kile ambacho tulikuwa tukitamani kufanya tukakuchana tuka nao tukawapa mike wakazungumuza na tukakutana pia na wanangi kuleta pia hali ambayo waliku, walikuta katika upiga kura ya, ya siku ya tariki ishirini desemba naam asante twende kwako kwa rodriguez wewe nyinyi mmeifuatilia vipi uchaguzi nyinyi kama mnajulikana ni radio au televisheni ya sio ya serikali mmeichukulia vipi uchaguzi huu katika kampeni mpaka matokeo E, kusema kweli matokeo haya ya uchaguzi yamekuwa akifuatiliwa kwa karibu karibu e, ikiwa tukisukuma waandishi wote wa habari kwenye vituo kadha vya hapa mjini kinishasa kujihabarisha kwa kile ambacho kilikuwa kinaendelea e, kutokana na, na upigaji kura lakini e, wengi wengi waliokwenda kwenye vituo vya kupigia kura ni kwamba kama alivyosema kaka yetu ambaye ametoka kusema kuzungumza hapa karibuni ni kwamba kuchelelewa kwa kupiga kura ilikuwa changamoto kwa wananci wengine kama mi binafsi nilikwenda kwenye kituo cha ghamaa kinachopatikana katika mkoa barumbu ambapo hadi sa, hadi tuseme sa nane e, bado vilikuwa vija wasili vyomo vya kupigia kura na wengine wakaanza muda ule kuweka E, ile orodha ya wale wapiga kura na hiyo ikiwakuta kwamba raia wengine walikuwa wamechoka sana wengine wakianza kusinzia kwenye viti wakisubiri wapige kura kwenye chuo kingine cha levideo ambapo tulijikita kuonekana kuwa na vurogu kidogo ikiwa wapiga kura walikuwa wakisubiri wapigi kura na hapo wakisitiza kujua kipi kinaendelea na hata ri, miliua risasi iliweza kusikika hiyo hiyo siku ya jumatano desemba ishirini e, sio mbali na ikulu kuu ya mkoa barumbu na kusema kweli e, maeneo mengi kabisa kumeripotiwa na vurugu ya kufanya uchaguzi mkawa maeneo ya kimfeso ambapo vimeonekana kweli kwamba e, mshini mmoja zikachukuliwa e, na raia ambazo, wa, ambao walikuwa na hasira kuona kwamba wameanza na kuchelewa wengine wakidaewa vile kwamba e, kulikuwa huenda na mashine ambao zilikuwa zinakuja katika malori ambayo sio ya tume huro uchaguzi semi lakini malori binafsi na wakajiuliza kwa nini zinatokea wapi na hivyo vikakuwa mojawapo ya kuletea e, raia kuwa na na kujiuliza kwa nini huenda kukawa wakura, na dalili za wizi wa kura kulingana na baadhi ya raia tuliokutana nao Ravigil sio kwamba tunazungumzia swala la namna uchaguzi ulivyokwenda tuangalie vile vyombo vya habari viliripoti twende kule dar es salaam good gola karibu na sana na shukuru sanaaukr wewe umefuatilia uchaguzi wa warc umekuwa huku umeripoti hebu tueleze ulionaje kama mwandishi wa habari uchaguzi kulingana na uchaguzi labda huko tanzania na kadhalika kabla htujazungumzia vyombo vya habari vinasema nini nilichokiona ni, ni, ni nilikuwa ni nalinganisha pia na, na, na chaguzi ingine zilizopita za jamhuri ya kidemokrasi ya congo najua tangu taifa hilo lilipobadilisha lilipo uh, jina lake kutoka zaire na kuitwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo uh, wengi waliona taifa hilo likiingia kwenye mkondo wa kidemokrasia hata hivyo uh, tangu enzi za rais lora kabila E, chaguzi ambazo zimefanyika hapo katikati zilikuwa ni chaguzi ambazo zimegubikwa na vurugu na vuta na kuvute na hata uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane ambao ndio ulimwingiza madarakani rais wa sasa ulikuwa na vurugu e, za hapa na pale na unakumbuka kuna makundi kadhaa wakaweka msimamo kwamba e, wao waliamini ndio wa, walishinda na mambo yakawa mengi kwelikweli lakini wakati huu tumeona kumekuwa na hali ya amani tofauti na miaka iliyopita tumeshuhudia kampeni zikifanyika kumekuwa na changamoto za hapa na pale lakini angalau uh, tumeshuhudia wagombea wakifanya kampeni zao lakini pia wakipata nafasi ya kushiriki uchaguziunakumbuka hata uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane kuna wagombea walizuiliwa eh, kuja kugombea hawakuweza hata kuingia eh, ndani ya r eh, unakumbuka wagombea kama kina moize katumbi na wengine lakini mara hii tumeshuhudia ukiwa na ushiriki mkubwa wa wanasiasa wa kuania hata nafasi ile ya juu kwa hiyo tunatarajia kwamba kwa namna ambavyo mambo yamekwenda basi mchingi atapatikana kwa njia ambayo itakuwa ni za... yeah. sasa good luck huko tanzania vyombo vya habari vimeripoti vipi uchaguzi huu nimefuatilia uh, namna ambavyo vyomboali vya habari vimekuwa vikiripoti uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo sii eh, eh, wenyeweazam tv na vyombo vingine kimsingi vyombo uh, vya habari vimeonyesha vimeripoti zaidi hasa kwenye nafasi ya urais unajua kwanza mara hii jamhuri ya kidemokrasi ya kongo anafanya uchaguzi kwa mara ya kwanza akiwa nchi mwanachama hiyo katika ukanda huu wa afrika mashariki wengi wanafuatilia na wanafuatilianaweninatamani kujua ni nani atakuwa rais anayefuata wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa hiyo vyombo vya habari vya tanzania vimekuwa vikiangazia zaidi wale wagombea urais eh, na hasa wale wagombea watatu wakubwa ambao wamekua wakichuana zaidikao tumeona wagombea kama vile uh, i chisekei gombea kama vile katumbi na mfayulu wakipata nafasi zaidi eh, kampeni zao zikiripotiwa zaidi kwenye vyombo mbalimbali vya habari vya tanzania nakama tunaofahamu uh, uchaguzi huu uh, si tu uchaguzi, uraisi, uchaguzi wa pia i wa, wa, wa bunge kwa maana ya bunge la kitaifa wa seneta, pamoja na eh, eh, ngazi ya serikali za mitaa lakini vyomo vya tanzania tumeona vikijikita zaidi hasa kwenye nafasi ya urais na kuonyesha wale wagombea watatu wenye nguvu ambao pengine watu wanatarajia kati yao mmoja anaweza akawa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo naam turudi kwako kwa hassan kwa hivyo vichwa vya habari unafikiri kesho vitaandika nini kuhusu uchaguzi huu au matokeo yakitokea e, vichwa vya habari ambavyo sisi tunatarajia kuandika ni kusema kuwa e, unajua wakaaji kwakaaji watazamia uh, kumusu, kusubiri matokeo ya uchaguzi yaani hicho ni mojawapo ya vichwa vya habari ambavyo sisi tunaweza tukaweka katika matangazo yetu uh, kuwa wakazi wawananchi uh, wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo uh, wasubiri kwa hamu yule atakayetangazwa kuwa rahisi na atakayefaulu katika uchaguzi ambao umeshuhudiwa hapa disemba uh, sirini desemba ishirini, na, ishirini uh, mwaka huu na, na hiyo itakuwa muhimu ya wakaaji wa watu wakaaji mbalimbali wanaopatikana katika viunga vinavyounda taifa ya congo ikiwa sasa leo pia walikuwa wakitazamia kuwa wataweza kupata fununu kwa yule ambaye atakuwa hwenda rahisi kwa sababu tume ya uchaguzi ilikuwa ikisema kuwa leo ijumaa itaweza kutangaza matokeo ofisi kwa ofisi ya wale waliogombea kwenye kiti cha urahisi pia na bunge pia na mtaani na vichwa vya vi habari vya leo ni kusema wakaaji watazamia uh, watazamia kwa hamu kumjua kumujua rahisi na wabunge ambao watakuwa watiwatetea katika bunge la taifa huko kishasa unaweza kutuambia kidogo eh, sei imesema itatangaza kulingana na ina maana gani haitotoa nambari au itakuwa vipi yaani wakati a tume huru ya uchaguzi sei inasema kwamba itatoa matangazo yaani watakuwa wakichukua wanamaanisha watakuwa wakichukua ofisi kwa ofisi kulingana na mikoa yaani katika jamhuri ya kongo tuna mikoa ishirini tuna jimbo ishirini na sisa na hapo watakuwa wakichukua matangazo nadhani ya mikoa kwa mikoa ama mitaa kwa mitaa ili kufahamu na kujua nani alipata kura nyingi kuliko mwingine unajua kuwa kuna mabeberu wengi ambao hapa wamekuwa wakijitangaza kuwa ni wao wa ushindi ni wao wameshinda uchaguzi wa urahisi ni wao wameshinda uchaguzi wa bungeni hata na mtaani huko wakilalamikia pia kilafu ambazo zimeshuhudiwa rodriguez kwa upande wako vyombo vya habari yni televisheni na radio tukiacha magazeti wao umesikia yanaeleza vipi maanake vile, vile Uh, mitandao ya kijamii imekuwa ikieleza sana swala hili la uchaguzi ndiyo mtandao ya jamii na magaziti vilevile yanazungunzia matokeo ya uchaguzi ikiwa wengine wametangaza wa tumetangaza kwamba matokeo ya tanaja, kwa mba, kura ni lazima haifanyiki kwa mani kwa utulivu na kwa kureshimi peshini nayo za upande ute ambao naa kwenye uchaguzi na kwengine unatangaza kwamba wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kama alivyosemaasan wanasuguli kua hamu matangazo haya anajua kinyume na kuwepo vita kinyume na ukosefu wa barabara nzuri na msongamano ya misongamano ya magari hapa na pale hizo pia nhivo pia ni vica lazima ile ambayo anaweza anda, kuchukua madaraka tumesema lazima angalie vipi anaweza kutoakama suluhu kwa shida kama naiza shida zingine inazotanda kwenye mitandao jamii ni kulingana na hizo vurugu ambazo zimaendelea tangu kwanza kupiga kura katika vituo kadha ya kupigia kura hapa na pale hapa ndio kishaka na katika majimgo yote ambayo napiga kura ikiwa ni kwa mara ya kwanza biarasi kupiga kura e, kuhairisha ama ama kufanya kura kwa siku mbili ama tatu luck umefuatilia kampe za uchaguzi ukiangalia katika katikavo yeah. vya habari unahisi kwamba waandishi wa habari umezungumza nao wahuku DFC au i nyingine za afrika mashariki uhuru wao uko namna gani kwa kiwango gani unaweza kusema naezasmbdushakur ni kwamba nilipata ni nafasi ya kufanya kazi na waandishi wa habari kutoka mataifa mbalimbali ya kusini mwa afrika eh, sa na ndio ambao tulisafiri kwa pamoja kwenda jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuripoti uchaguzi na kutoka wa... wa mataifa kama vile afrika kusini zambia zimbabwe Namibia, <coughs> na midia mataifa mengine mw afrika wanao uhuru wa kuripoti masala mbalimbali ya mbali, uchaguzi e, ukilinganisha na uhuru ambao upo hapa nchini tanzania e, wana wana uwezo wa ku wana uhuru wa kuhoji maswali wana uhuru wa kutafuta taarifa na wao taarifa yoyote ambao wanaipata wanairipoti bila kujali kwamba labda pengine taarifa hii itawachukiza wale vidogo e, ama wale watu wenye nguvu ambao wapo katika kinyang'anyiro cha uchaguzi ama watu ambao wana nafasi kubwa a serikalini na nimejaribu pia kuzungumza nao e, kuhoji kuhusu uhuru wa vyombo vya habari katika mataifa yao na namna ambavyo wanajibu wanaonyesha kwamba e, katika mataifa ambayo wanatoka kumekuwa na hatua kubwa ambazo zimepigwa kuhusu uhuru wa vyombo vya habari hasa kwenye kuripoti maswala ya uchaguzi unafahamu masuala ya uchaguzi e, ni maswala ambayo waandishi wa habari wanahitaji kuwa huru ku kuchukua maoni ya pande zote kuto kuegemea upande wowote na kusimama katikati sasa hiyo nafasi nimeona kwa waandishi wengine wanapewa kwa hapa nchini tanzania nafasi hio ikibadilika kulingana na nani kiongozi gani yuko madarakani kama ni iongozi ambaye ni muumini wa uhuru wa vyombo vya habari basi zitashuhudia kwa wakati huo kama vilivokuwa nyakati labda miaka kumi iliyopita kulikuwa na uhuru mkubwa wa kuripoti masuala ya uuini baadaye urul anareia kwa hiyo a tanzania kutokana na nao hilifumoz imekua ni jambo ambalo tashi wa kiongozi ambaye anakuwepo madarakani kwa wakati husika asante sana hassan kwako wewe uhuru wa waandishi kama hasa umemsikia akizungumza hisi unapima uhuru wa DRC, waandishi wa habari wanao namna kiasigani mm, katika mu, mu, muda huo wa uchaguzi uh, waandishi wa habari kote katika drc uh, serikali ili, ilijaribu kuwapa uhuru wa kuripoti kwa sababu uh, waandishi wa habari walikutana na upande wote wa wawe upande wote bil kwa lengo ya kuweza kuwahoje mtazamo wao kuhusu uchaguzi ambao uliandaliwa huu uh, disemba hii kwa sababu unajua siku ziliyopita uh, katika taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo eh, kulikuwa na watu ambao awakukuwa wakiruhusu pia waandisha whabari kuwa wakifanya kazi, za, kazi yao uh, kama kawaida uhuru wa habari katika mm, mwaka huu wa uchaguzi uliweza kushuhudiwa sio pande zote lakini lakini kuna pande nyingine ambazo hawakuweza kuruhusu pia hata wandishi wa habari kuingia katika vituo uh, vya kupigia kura uh, kwa mfano katika maeneo ya huko uh, eneo ya eneo moja ambayo sisi tuahifadhi jina lake kuna mwandishi wa habari mmoja ambaye akuruhusiwa kabisa kuingia katika kituo kha kupigia kura ijapokuwa alikuwa amechukua uh, pia kadi ya tume huru ya uchaguzi lakini walisema yeye asiingie kwa sababu anakuwa katika anakuwa miongoni mwa uh, wana wa, wa, wa, wanamemba ama anakuwa akisapoti mwanasiasa mmoja wa upinzani na hivyo ndivyo mimi naweza nikasema kwa upande mwingine uhuru wa habari upo na upande mwingine uhuru wa habari haupo kwa sababu kuna watu ambao walizuliwa pia nao kufanya kazi zao na masuala haya vyombo vya habari vimekuwa vikikabiliwa na changamoto chungu nzima ulikuwa ukisema kwamba ingawa mnapata uhuru lakini vile vile kuna vitisho va chini kwa chini unaweza kudhihirisha swala kama hilo ndio swala hilo linadhihirishwa kwa sababu unajua kuna e, rc ukiweza katika ulimwengu katika taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuna waandishi wa habari wengi ambao hawana uhuru ya kuzungumzia swala fulani fulani unajua kama leo hii kuna mwandishi wa habari moja ambayo yuko gerezani ni kusema kuwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo uhuru wa habari kabisa haujakamilika vizuri bado wana habari uh, wangali bado wakazuuliwa wengine wakipewa ruhusa ya kufanya kazi na wengine wakisema huyo hatafanya kazi ni kusema ni changamoto ambayo ya yakuwa ikiacha eh, waandishi wa habari waishi katika taasisi ambazo sizo za kawaida wengine hata wakianzaogopea maisha yao wakijificha kulingana na lakini katika uchaguzi huu hata kama kulikuwa itilafu ndogo ila waandishi wa habari wamefanya kazi wasipoegemeo na wameruhusiwa kufanya kazi, wa kazi ehuru ya uchaguzi na serikali ya kongo imewaruhusu kufanya kazi ijapokuwa kuna itilafu ndogo ambazo ilishughudiwa katika maeneo mbalimbali e, nchinidrchasan sasa tuangalie ukiangalia swala la wakongo waliokuwa nje uchaguzi umefanyika kwa mara ya kwanza magazeti vyombo vya habari huku yamezungumzia ya ya vipi swala hilo uchaguzi wa diaspora ni uchaguzi ambao umepita vizuri na ni uchaguzi ambao watu ambao wanakuwa nje ya nje ya taifa uh, waliridhika na vyombo vya habari vimeona kwamba uchaguzi huu umeweza kuandaliwa vizuri kwa upande wa uh, wananje ambao wanakuwa uh, nje ya taifa ya drc kwa sababu katika maeneo ambao walikuwa uh, watapiga kura nji flani fulani kama south africa canada aa, na huko belgiji walipiga kura na kura hizo kabisa wao kwa baada ya mimi nilizungumza na mmoja ambaye anakuwa south africa anasema kwamba arizika mara ya kwanza yeye kupiga kura akiwa nje ya nji na amesema kuwa ni kitu kizuri ijapokuwa alifikiria kwamba yabidi tume ya, ya uchaguzi tangazi rahisi yule ambaye atapata kura nyingi kuliko mwingine kuliko kuiba kura ni hiyo ndoo alinyeambia uh, mwananchi huyo wa kongo ambayo anakuwa south africa good southafricakuwa anauliza swala la umezungumzia vizuri swala la uh, katika kuripoti vyombo vya habari kuripoti uchaguzi hasa huu wadr wao wanahisi kwamba kuna uhuru zaidi sasa kulinganisha na lizopita au vipi nilichokiona uh, ni kwamba kwa uzoefu ambao nimeuona wa zaidi ya wiki karibu wiki mbili ambazo limekuwekwa jamhuri ya demokrasia ya congo uh, na nilivyozungumza pia na waandishi wengine kutoka nchi za sadek wamezungumza wa, wa, wanaonekana kuridhishwa na uhuru ambao huko kwa sababu uh, tuliweza kukutana na uh, watu muhimu kwenye uchaguzi ambao tulikuwa tunawahitaji kwa mfano mwenye rahis wa tume tumeauchaguzi tume eh, ya drc seni denis kadima tulikutana naye tukazungumza tukafanya naye mahojiano tumefanya mahojiano na waziri wa ulinzi fanya mahojiano na mgombea felihisekedi eh, ambaye ni raisi mwenyewe tumekutana tume, tume pia na wagombea wengine kwa hiyo uh, tumeona kwamba wale wadau muhimu na waangalizi pia tumezungumza nao kwa hiyo mii mwenyewe nimeona wale wadau muhimu tumepata nafasi ya kuzungumza nao tumepata nafasi ya kutembea katika maeneo mbalimbali ya yarc bila kuzuiliwa bila kubuguziwa na kwangu mimi naona mara hii mazingira ya kufanya habari ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yamekuwa bora zaidi pengine kuliko nyakati nyingine japokuwa mimi na sina uzoefu wa, wa kufanya kazi ndani ya yarc miaka ya iliyopita lakini ikizungumza na wengine wanasema kwamba sasa hivi angalau mazingira yamekuwa bora uhuru umekuwepo na eh, kupata zile taarifa muhimu sio ngumu kama ilivyokuwa miaka ya nyuma asante sana good luck paul kutoka dar es salaam ambapo hii leo tulikuwa pamoja vile vile na rodriguez kutoka tele telesenan na hassan mwandishi habari hapa kinshasa asanteni kwa kushiriki tumekamilisha meza ya waandishi mimi ni abdu shakur abud nikiwa hapa kinshasa kwaaherini