watazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe wakati jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ikijiandaa na uchaguzi wiki ijayo upinzani na waangalizi huru wanaonya kuwa maswala ikiwa ni pamoja na kadi za wapiga kura zilizofutika ndege zilizozuiwa katika kampeni na ucheleweshwaji wa orodha ya uchaguzi vinatishia uhalali wa matokeo kwa miezi kadhaa tume ya uchaguzi ya seni imepiga ukosoaji kwa kushindwa kuhakikisha uchaguzi huru na wa haki kama ilivyoahidi hata ikitaja matatizo ya usafiri na vifaa katika kuandaa kura ya rais na ubunge katika nchi hiyo ya pili ukubwa barani afrika mivutano imeongezeka katika wiki za mwisho za kampeni kabla ya kura ya disemba ishirini wapinzani wa rais felix chisekedi wamelalamikia kile wanachokita nafasi isiyo sawa ya kushindana na kuibua shutuma ambazo mamlaka zinapanga kuvutia uchaguzi upande wao ikiwa ni pamoja na kutumia daftari la wapiga kura hata hivyo tume ya uchaguzi seni na ofisi ya rais wanakanusha hili vikosi vya ulinzi wa israel vimesema siku ya ijumaa kuwa wanajeshi wake wamefanikiwa kupata miili ya wanajeshi wawili na mateka mmoja raia ambaye alichukuliwa katika shambulio la hamas oktoba saba mapigano huko gaza katik kati ya vikosi vya israel na hamas yalipamba moto siku ya ijumaa huku marekani ikishinikiza israel kuhusu mkakati wake wa jumla wa vita pia mahakama ya uholanzi iliamua kwamba uholanzi inaweza kuendelea kupeleka baadhi ya vipuri vya ndege za kivita kwa israel mashirika ya kutetea haki za binadam yalitaka kusitisha uwasilishaji wa vipuri vinavyotumika katika ndege za kivita za f35 vikihoji kuwa vifaa hivyo vilikuwa vinatumika kwa njia ambazo zinakiuka sheria za kimataifa katika vita vya israel dhidi ya hamas unaendelea kusikiliza matangazo moja kwa moja kutoka voa swahili hapa washington dc unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wawwwvoa swahilico wizara ya fedha ya ethiopia imesema siku ya ijumaa kuwa imewataka wenye bondi zake za kimataifa kutoa msamaha wa mapema wa deni ambalo si lazima kujadiliwa upya kuhusu ulinganifu wa masuala unayofanya ukikabiliwa na hali ya kutoweza kulipa deni lake baadaye mwezi disemba ombi hilo lilitolewa wakati wa mwito wa uwekezaji wa kimataifa siku ya alhamisi wakati ethiopia ikisukuma katika dakika za mwisho ili kufufua ukarabati wa eurobond ya dola bilioni moja baada ya kubaini kuwa disemba nane itakuwa imeshindwa kufikia makubaliano na kundi kuu la wamiliki wa bondi hizo mkakati wa ethiopia ni kuwaalika wenyewe wakopeshaji kuchangia mapema na kuna uwezekano kwa mara ya mwisho kutafuta utatuzi wa swala la deni wizara ya fedha ya nchi hiyo ya afrika mashariki ilisema katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa x ambayo zamani ulijulikana kama twitter nchi hiyo ya pili kwa idadi ya ukubwa wa watu barani afrika inaelekea kushindwa kulipa madeni yake baada ya kushindwa kutengeneza kuponi za dola milioni heahtat kwenye eurobond ambayo ilipaswa kulipa desemba kminamoja kuna muda wa siku kumi na nne unaotolewa kabla ya kutoa malipo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka voa swahili hapa washington dc benki ya dunia imetambua maendeleo ya mageuzi ya kiuchumi ya rais wa nigeria bola ahmetinebo lakini ikaimiza maendeleo zaidi katika hatua ya muda wakati za fedha ilisema katika ripoti tangu achukue wadhifa wa urahis wa nchi yake uchumi mkubwa zaidi barani afrika mwezi mei tinubu amemaliza ruzuku ya gharama kubwa ya mafuta na y kuondoa vikwazo kwa sarafu ya naira maafisa wa utawala wa tinubu wanasema hatua hizo ni muhimu katika kuleta uwekezaji zaidi wa kigeni lakini katika muda mfupi wa nigeria wanapambana na mfumuko wa bei ya juu bei ya mafuta iliyopanda mara tatu na sarafu ya naira iliyodhoofika sana mwisho wa habari za dunia ulikuwa nami meri mgawe na kukaribisha ni mpishe kama harison kamau kukupa meza ya waandishi kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wakati ukiwa mewadia wa meza ya waandishi wa habari hapa ni ambapo huwa tunaongea na kuzungumza kuhusu maswala tofauti ambayo ametanda na kutia fora a, katika mataifa yetu wiki iliyopita mmojawapo wa swala ambalo linaendelea kutokota na li ambalo linaangaliwa kwa kina zaidi ni uchaguzi ambao utafanyika wiki ijayo tarehe 20 disemba huko drc kumekuwa na hali ya kampeni na kumekuwa na ahadi na sera nyingi ambazo zimetolewa na baadhi ya wale Uh, wanaowania urais hasa katika taifa hilo hilo hio tualiangalia vilil chi a uh, mesha jiunga a juafaasharikiaada aamaa aana mo uoa awaizugmzia uhusu masala hayo kando na hilo wiki hii rais wa kenyalm wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya jamhuri pia alitangaza kwamba kuanzia mwaka ujao nchini kenya wageni kutoka mataifa yote ya ulimwengu watakuwa wakiingia bila vibali vya visa na ni jambo ambalo limekaribishwa na baadhi huku baadhi pia wakilikosoa kutokana na misingi tofauti basi hayo yote tutakuwa tunayazungumza na niko na wenzangu hapa kwenye laini ya simu inayekamaua nderi kutoka taifa leo na pia nation media group nchini kenya zuberi ali ambaye ni mwanahabari na pia mtangazaji wa redio kutoka kule drc na vile vile naye doto bulendu ambaye ni mwanahabari kutoka tanzania basi hebu tupate kujua mambo haya yako vipi na tunapoangalia kwa mtazamo wa wanahabari tutaanza na wewe ndugu yetu zuberi ali sasa hivi mambo ya kampeni yanayoendelea nchini drc wewe kwako kwa unaona hali ikoje hali ni tulivu kuna mikakati ambayo ni ya kueleweka wakati kampeni zikiendelea au wewe mwenyewe unaweza ukatuambia taswira iko vipi huko drc a, taswira hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni nzuri ijapo watu wanazungumza ya kwao kufuatana tarehe ishirini ambayo itakuwa ni jumatano ndo siku kamili ya uchaguzi lakini kuangalia vifaa vya kupigia kura havijakuwa rasmi hususani kama hapa jumbo nitanganyika havijakuwa rasmi na jumbohili ina takriban tarafa sita kusema kwamba siku hizi zilizosalia hapa alafu vifaa hivyo vije na vianze kujagaza inaonekana kwamba watu wanakuwa na mashaka na swala hilo lakini wafanya kampeni wanaendelea kufanya kampeni zao vizuri tu na kila mtu anavutia kwake ahadi nyingi sana hapa tumeshuhudia takriban wagombea wanne wamefika hapa wametoa zao na watano hakutoa sera na kujinadi tu kunaonekana kwamba yeye anaona kwamba atachaguliwa chani kijana sana lakini hana jina hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo upande wa siasa na katika hawa wote waliofika hapa wote sera zao wana thamani sana kuleta amani wanasema miundo mbinu ni mibovu watatengeneza mabarabara eh, vile vile watashughulika suala la umeme bila kusahau ajira kwa vijana ambalo ni jambo ambalo linaendelea kusungua sana vijana wa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya msafara wa mois katumbi mmoja wa gombea kushambuliwa wiki hii na akasema kwamba amesitisha kwa muda kampeni zake sijui kama amerejea tena kwenye ulingo wa kampeni au mambo yamekuaaje kufikia sasa mwezi katumbi aliandika mwenyewe kwamba amestisha kufuatana na kile ambacho kilichokuwa na hiyo ni kwa sababu tu wameenda kukutana kule vyama ilaba pinzani vile na hilo hapo limezungumza mengi sana lakini kubwa zaidi sio kusema kwamba licha amestisha kule kwamba hata- ndo atashindwa kuendelea na kampeni zake baado anaendelea isipokuwa tu wanaendelea kulalamika hususan upande wa pinzani kana kwamba wanakuwa wanabaniwa vile na serikali ya ndege zao binafsi hili nalo ni swala ambalo linazungumzwa sana hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Ah, santi subiri tu tutarejea kwako kwa zuberi nifike ni kwake kamau bwana wanderi ukiwa nairobi unajua kwamba kenya imepeleka walinda usalama ambao wanaongoza kikosi cha jumuia ya, ya afrika mashariki huko drc sasa uchaguzi nao unaendelea na matumaini ni kwamba taifa hilo litapata amani kabisa kukose kuwa na changamoto za kiusalama sasa wewe kwa maoni yako kama mwanahabari je ah, unatazamia nini au ah, ngetaka matarajio yako yawe yapi kwenye matokeo ya uchaguzi wa drc ikizingatiwa kwamba tunahitaji amani ya naam asante sana bwana kamau na wanahabari wenzangu nimekuwa nikifuatilia matukio ya ma-kampeni uh, za uchaguzi mkuu uliopangiwa kufanyika jumatano wiki ijayo na yale yanayoendelea ninaweza ninawezasema kwamba hali ni utulivu lakini pia si ya kuridhisha manake ukiangalia serikali ya rais yarai chisekedi tayari uh, imekosa kurefusha muda wa kikosi cha E, mataifa afrika mashariki ambayo alikuwa amepeleka uh, um, majeshi yao ili kudumisha hali amani nchini uh, kuendelea kuhudumu e, matarajio yangu uh, ni kwamba huu uchaguzi unafaa uwe mwanzo mpya kwa kwa kwadc manake ama, ukiangalia maeneo kama mkoa wa eh, kivu kaskazini na kivu kusini yamekuwa ni kama ngome ya, wa, ya, ya, ya wa, makundi ya waasi no. na kila mara unakaa baada kama ya eh, wiki chache unasikia Uh, waasi wamevamia kijiji na wamewaua wa makumi ya raia raiaaha safi sana bulendu najua tanzania pia wanafuatilia ni niji, jirani pia wa drc naposikiliza wananchi uh, na viongozi pia wanatazamia nini au wanasema nini kuhusiana na uchaguzi wa drc imekuwa inafuatiliwa kwa karibu sana kutokana na kwanza drc na tanzania vimekuwa na mahusiano ya muda mrefu sana ya kibiashara lakini tanzania na drc ni maeneo jirani kimkakati na siasa za zadrc kwa muda mrefu zimekuwa hazileti taswira nzuri kwa afrika na drc yenyewe kwa sababu zimekuwa zina zimekuwa ni siasa za vuta ni kuvute katika taifa ambalo wengi tanzania wanalifahamu kama taifa ambalo limejaliwa kuwa na rasilimali nyingi lakini bado rasilimali za drc hazijabadilisha taswira ya drc yenyewe pamoja na wenyeji ama wananchi wa drc wengi wanaamini kama siasa za drc zitatulia na zitakwenda kulingana na matakwa ya wananchi kuna uwezekano mkubwa drc ikawa i moja mataifa yenye nguvu kabisa sio tu afrika bali duniani na wote tunafahamu viongozi wengi wa drc asili yao au waliishi wali, wali tanzania wakati wa harakati zao zasi-za za kisiasa wamekuwa wakiishi dar es salamu wengine walifundisha paka chuo dar cha salaam hii imesababisha wengi kutaka kuzifahamu sana siasa za drc congo lakini haswa wengi wanaangalia lini congo itafanya chaguzi bila vuta ni kuvute chaguzi ambazo mwisho wa siku zitatengeleza serikali ambayo itamaliza migogoro na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kule drc congo kuna swala la vijana na mara nyingi inaonekana wanasiasa wengi ni wakongwe inakuwa kwamba nafasi ya vijana ni finyu sana na zuberi nimeshazungumza nawe hapo awali na pia vijana wengine kutoka drc wengi wakilalamikia kwamba asilimia zaidi ya 6 ya vijana hawana ajira na hawana matumaini mema huko drc tunapokamilisha hili la drc labda zuberi ungetueleza a- katika sera ambazo umezisikia miongoni mwa wagombea kuna yule ambaye kabisa ana ahadi nzuri au matumaini mema kwa vijana sera ambayo inahakikishia vijana kesho njema na labda pengine kuhakikishia kwamba kutakuwa na matumaini yao pia kupata nafasi ya uongozi katika drc hilo ni moja la pili ni nani unayosikia akihakikishia drc kwamba ataleta umoja wa kitaifa na kuwa na mikakati bora zaidi ya kumaliza migogoro iliyoko hasa mashariki mwa taifa zuberi unanipata? Na, tukianza na, la vijana katika wagombea wote waliopita hapa vijana wameaidiwa rais mwenyewe felis chisekedi alikuja kuahidi kwamba kwa ataweka mazingira mazuri kwa vijana martin ma alikuja hivyo hivyo mazingira mazuri kwa vijana vile vile katumbi lakini vijana wengi hapa wanamulika wana sera za katumbi walau zinaweza zikawapa afuemu vile hususan katika upande huu wote eh, aliwahi kusaidia vijana kipindi kile alivyokuwa gavana eh, katika jimbo hili la ukatanga awali eh, lakini likiwemo na jimbo la tanganyika kwa sasa hivi zamani likuwa ukatanga eh, na ahadi alizotoa ni kitu ambacho vijana walake yeye wanaweza wakapata ajira lakini swali ambalo liko hapa iakifika pale na yeye hatakuwa kama walitangulia ndo swali ambalo vijana anaendelea kujiuliza na swala la usalama labda hakikisho la usalama usalama nao ni hafifu sana usalama si rafiki sana mazingira si rafiki askari wenyewe wanakuwa hawapo katika ine nguvu kusema kwamba tu wajitume hawana mshahara wao wanapata tu labda baada ya miezi mitatu hiyo inasababisha salama kuwa mdogo hapa katika jimbo hile ambalo ni nipo hapa ni kila siku utakuta watu wameingiliwa kwenye majumba haija lishi ngini haijalishi vijijini sasa unakuja hujikuta vijana kuhusu jambo hilo hapo wanakuwa na mashaka sana vijana, na si kwa vijana tuhata na wazee licha ya wa wao wote uwaidi usalama utakuwa imara lakini kusema kweli sasa so hivi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hili kumiliki usalama kuna vitu ambavyo vinahitajika kwanza kufanikisha kwa hiyo usalama kabisa si rafiki na hati uh-huh. ya yote haya siambili kwamba eh, wahawa ambao wamekuja katika miaka mitatu hiye baada ya uchaguzi kama kutakuwa msalama wa kuwakurudisha a kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni meza ya waandishi wa habari ambapo tunaye kama kamauanderi kutoka nchini kenya tunaye zuberi ali kutoka drc na vile vile tunaye doto bulendu tukizungumzia maswala tofauti tukiwa sasa tumekuwa tukizungumzia kidogo tu kuhusu uchaguzi unaoendelea au unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo drc na mchakato mzima tu wa kampeni kuelekea kwenye zoezi hilo jina langu harizon kamau na sasa nataka tutazame nchini kenya ambapo rais william ruto mapema wiki hii wakati wa sherehe za jamhuri ametangaza kwamba kufikia mwaka ujao kutakuwa na haja ya kuwa na vibali au kibali cha kuingia nchini kenya maarufu kama visa akisema kwamba kenya sasa imefunguliwa kwa wageni kutoka mataifa yote ya ulimwengu jambo hili limezua maoni tofauti wengine wakikosoa na wengine wakipongeza na vilevile ni jambo ambalo kuna mataifa jirani kama vile tanzania uganda na tanzania na vilevile drc hata sudan maoni tofauti yametolewa basi nikiwa na wanahabari wenzangu hapa ningetaka tukujua maoni yao kama wanahabari na kwa sababu swala hili liko kenya nitaanza na wewe wanderi limechukuliwaje swala la rais william ruto kualika watu wote nchini kenya je kenya katika hali yake ya uchumi na katika hali yake ya kiusalama ina uwezo wa kumudu wageni tu wakiingia kutoka sehemu zote za ulimwengu ulimwengusemakeli hili ni swala ambalo limezua hisia mseto na migawanyiko mikubwa kulingana na wa, wa, wanaoukosoa ni kwamba wanahofia kwamba huenda e, hili likafungua e, kenya kuwa uwanja ama na pia jukwaa la kuendeshea maovu kama vile a, ugaidi na vile vile a, a, ulanguzi wa binadamu na vile vile ulanguzi wa pesa pia e, hofu uliyopo ni kwamba huenda huu mpango usifaulu ikiwa mataifa jirani kama vile ama mataifa mengine afrika, ya afrika hayajachukua hatua kama hiyo manake kulingana na rais ruto anasema analenga kuifungua kui kenya ama kuifananisha kenya na mataifa ya eneo ukanda wa schengen e, kenya e, hapo awali imekuwa ikikumbwa na e, changamoto za kiusalama kwa mfano imekuwa ikipata ama ikikumbwa na mashambulio ya kigaidi kutoka kwa E, makundi ya kigaidi kama vile al shabab kutoka nchini somalia vile vile kuna makundi ya kigaidi ama waasi ambao pia wamekuwa wamekuawakiendesha e, mashambulio yao kutoka chini sudan kusini na vile vile kumekuwa na ma- mashambulio ya kijamii eneo la uganda kwa mfano kati ya jamii za waturukana na karamojong ni mpango mzuri ikiwa kutakuwa na hatua nzuri za kiusalama lakini okay. pia unahofiwa kwamba huenda ukaifungua kenya uh, kuwa jukwaa la kuendesha maovu ya, ya kimataifa naam na buleendu suala hili limechukuliwa vipi tanzania unaona kama labda litafungua hali ya kudorora kwa usalama kwa nchi jirani na kenya ama limekaribishwa tanzania kumekuwa kuna mawazo mseto nchini tanzania kutokana na uamuzi huu wa kenya lipo kundi ambalo limebaki na mshangao likijiuliza uamuzi huu wa kenya umefanyika baada ya kufanya tathmini ya kina juu ya usalama wa kenya ambayo mara kwa mara imekuwa inapata matishio ya matukio ya kigaidi na hasa kijiografia kenya imekuwa inakutana na matukio ambayo yanahatarisha yana usalama wa kenya k liko kundi la kwanza ambalo limebaki na maswali kwamba eh, kabla ya kuchukua uamuzi wa huu wamefanya tathmini ya kutosha kuangalia masuala mazima ya kiusalama ya mipaka ya kenya yako imara kiasi gani lakini liko kundi la pili ambalo lenyewe linafuata misingi au mitazamo ya, ya waasisi na wanaharakati wa zamani wana umajimuki wa afrika ambao walikuwa wanaamini kwamba afrika inatakiwa isiwe na mipaka wengi wanafikiri na wanaona kwamba uamuzi wa kenya unahitaji kuwa uamuzi wa afrika nzima kwamba kusiwe na vikwazo vyovyote vya kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine ndani ya bara la afrika kama ilivyo katika mataifa mengine huko ulaya ndani ya jumuiya ya ulaya kwa hiyo kuna makundi mseto linaunga mkono lakini wapo ambao wanatazama kwa tafakuri tunduizi hasa hasa juu ya suala zima la kiusalama lakini kundi lingine linaibuka na kuiangalia kenya katika so zima la ushindani wa kibiashara je kenya imejiandaa vipi kukabili biashara za kimataifa yes katika nchi za afrika mashariki kenya inatajwa kwamba ndio nchi ambayo inaingiza zaidi bidhaa zaidi zake katika mataifa mengine lakini je uamuzi huu wa kenya huku tanzania wanautazama unajenga ushawishi kwa mataifa mengine ndani ya jumuia ya afrika mashariki kufungua mipaka au kufungua minyororo hiyo ya namna ya kuingia kwa raia kutoka eneo moja ama lingine kwa kumekuwa kuna mawazo mna, mawazo mchangali anyiko juu ya uamuzi huu mm. wa taifa la kenya Ah, mchango mzuri sana naona muda unakimbia kwelikweli kweli na ndipo sasa naonekana mambo yananoga lakini zuberi kuna jambo ambalo lilazima tuzungumzie uh, la somalia kuingia kwenye jumuia ya afrika mashariki limekuwa taifa sasa la karibuni kabisa maanaake ni hatua ambayo imechukuliwa hivi leo tunapozungumza baada ya shinikizo la karibu muongo mzima tu wa kujaribu kutoa ombi kwamba ikubaliwe ndani ya jumuia ya afrika mashariki na ni jambo ambalo pia limezua uh, wasiwasi mwingi na maoni mseto tayari na hata ni jambo ambalo lilikuwa linapingwa mbeleni na baadhi mbele, ya watu wengine wakilikaribisha na zubeni nitaanza na nawewe kwa sababu pia drc ndio taifa la mwisho kabisa ambalo liliingia ama kujiunga na jumuia ya afrika mashariki je kwa maoni yako tu haraka wewe ukiwa drc wakati sasa somalia pia imekuwa ndio mwanachama wa karibuni kabisa wa afrika mashariki uh, unaona kama drc itakuwa na manufaa ya moja kwa moja na kujiongeza kwenye muungano huo kwa somalia uh, labda kuna biashara jipya zitakazofunguka au milango kati ya drc na somalia unaonaje wewe kwako uh, kwangu binafsi nafikiria labda ni jambojema somalia ya kuingia katika jumuhia ihp licha uh, uh, uh, ya kuzuiliwa kwa muda mrefu lakini kufuatana na kile ambacho labda a yuhuri ya kidemokrasia ya kongo ilikuwa inafikiria uh, kwa upande wa somalia sidhanikana kwamba wakongomani wengi wanaenda kufanya biashara somalia maili hapa hatuwezi uh, tukawazuia wakose kuingia lakini kwa wakongomani hawajaona faida tocha kwa somalia okay sasa naenda kwako kamau kumekuwa na wasiwasi uh, wasi kidogo wakisema kwamba iwapo itajiunga na afrika mashariki uh, pamoja na kuongeza swala la kuingia kenya bila masharti Uh, huenda kukawa kuna hofu ya usalama kumekuwa na kundi la al shabab ambalo kwa muda mrefu limezua hali ya taharuki katika eneo zima la afrika mashariki hasa kenya na mataifa mengine uh, hili la somalia kujiunga na jumuia ya afrika mashariki wewe kwako kama mwanahabari unaona litakuwa na manufaa au halina manufaa kwa kenya kwa sababu somalia pia inauza ngombe yaani ni maarufu sana na nyama na ngozi na vitu kama hivyo na pia nao wananunua chakula au bidhaa nyingine kutoka kenya unaonaje hatua hii hiinam asanti kwangu unaona uh, lina manufaa kwa namna moja uh, litakuwa na manufaa makubwa kwa kenya uh, kwa mfano kwa, kwa sababu uh, kabla ya somalia kujiunga uh, na, na jumuia hii limekuwa likionekana kama taifa lililotengwa Uh, manake uh, ukiona uh, manake uwepo uh, wa wanajeshi wa kenya uh, uh, nchini humo uwakabili wale wanamgambo uh, wa, wa, wa alshabab uh, kenya imekuwa ikionekana ama ni dhana ama ni, hali, ama ni, ni, ni, ni hali ambayo imekuwa ikiona uh, ikisawiri kenya kama adui wa somalia na kibaraka eh, cha mataifa ya magharibi lakini uwepo we, wa ama sasa wepo, ama kuwepo kwa somalia e, katika jumuia ya e, afrika mashariki sasa kutaondoa a, ile taharuki ambayo imekuwepo manake a, kuna wakati ambapo a, a, a, kumekuwa na visa vya wanamgambo hao wanaingia kenya wanawateka nyara raia ama pia wanawateka nyara a, maafisa usalama na a, wale ambao wamekuwa wakilinda mpaka kwa hivyo kuwepo kwa kwa somalia kutaondoa e, hiyo taharuki na pia nadhani sasa uh, wa, we, e, ile dhana, dhana mbaya ambayo imekuwepo kwamba kenya ni mshirika wa, wa e, maeneo kama somaliland na e, ita itaondoa hiyo dhana na pa, e, huenda sasa tukaona e, mataifa haya mawili sasa yakishirikiana ama ule ushirikiano No. Wa, wa mataifa haya mawili no. e, ukiongezeka katika kukabiliana na tatizo kama raughaidi linaloendeshwa na uh, wanamgambo wa al shabab uh, jambo la pili ambalo huenda likaifaa sana kenya ni kupanuka kwa nafasi za kibiashara manake uh, kenya e, imekuwa ikiuza uh, ikiuzia uh, somalia e, e, zao la miraa na uh, uh, hapo awali kutokana na taharuki ambazo zilikuwepo na pia matatizo katika a, mahusiano ya kidiplomasia ba, baina ya mataifa hayo mawili kuna wakati a, a, taifa somalia ilikua imepiga marufuku usafirishaji wa milaa kutoka kenya a, hadi a, jijini mogandishu na somalia a, wakati somalia ilipochukua hatua hiyo kenya iliadhirika sana manake ile nchi ndiyo soko kuu la, la, la, la lile zao kwa hivyo uwepo wa somalia a, katika jumia hii utaifaa sana kenya kibiashara na pia kuondoa taharuki hii ya kiusalama ambayo imekuwepo na kwa hivyo uh, kenya ita, ita, ita, e, itavuna pakubwa kibiashara no. na, na pia e, kiusalama e, na kwa hivyo kwa, binafsi kwangu kama mwanahabari ni kwamba hii itakuwa na itakuaitakayoifaa sana kenya kenyaa asante sana basi kwa kifupi tukimalizia uh, uh, bulendu wewe umelichukulia vipi suala la somalia kujiunga na jumuia ya afrika mashariki ah, mi ndalitazama kwa sura mbili sura ya kwanza ni ile hamu ya toka miaka ya elm9 hmi wakati wanaumajimuki wa afrika walipokuwa na ndoto za kuiona afrika inakuwa moja ujio wa somalia ndani ya jumuia ya afrika mashariki wanaendeleza yale mawazo yaliyoibuka ya, ya ya mawili wazo la kwanza la nkwame nkuruma la kutaka afrika iwe moja kwa wakati mmoja na wazo la pili la julius nyerere alitaka afrika iungane kwa ukanda kwa kanaona ni mawazo yale ya mwaka elfumoja mia tisana hamsini wakati wa mkutano wa pani afrikanism uliofanyika kragana kwamba sasa ile dhana ya kuungana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ukanda tunaanza kuutekeleza kwa vitendo na ile ndoto ya yes, siku moja labda afrika iwe moja afrika ambayo ina mtaji mkubwa wa rasilimali watu na rasilimali vitu wengi wanaiona siku ikiungana itaweza hata pia kuingia katika ushindani dhidi ya mataifa makubwa lakini changamoto ambayo tunaiona tumejiandaa vipi sasa kukabiliana na zile changamoto za ndani ndani ya jumuiya hususan suala zima la usalama kati ya mataifa haya ambayo yanatengeneza jumuiya ya afrika mashariki lakini mimi naitazama kwamba angalau yale mawazo ya, ya wanamajumuvi wa afrika kuona afrika siku no. moja inakuwa moja mm-hmm. tunayona taratibu taratibu yanaanza kutekelezeka katika ukanda huu wa afrika ya wafk Спасибо. namnawashukuru sana wenzangu uh, uh, kamau wanderia uh, mwanahabari um, kutoka nchini kenya zuberi ali kutoka drc na vilevile mwenzangu doto bulendu kutoka tanzania uh, kutoka hapa washington dc hapo ndipo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari japo muda Aa, umekuwa ukitukimbiza kweli tungetaka kuzungumzia mengi lakini hapo ndipo tunafika kikomo basi hadi wakati mwingine mimi jina langu harizon kamau na nyote mnaosikiliza mkiwa mbali na karibu nawatakia wakati mwema popote mlipo