hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau rais wa ukraine vodomir zelenski leo anatoa wito mpya wa kutaka msaada kutoka marekani kwa taifa lake linalokumbwa na vita dhidi ya russia wakati akikutana na wajumbe wa baraza la senate la marekani pamoja na rais joe biden hapa mjini washington dc zelenski amesema kwamba anatumia nafasi hiyo kuzungumzia kuhusu matarajio ya matokeo ya mwaka ujao kwa kulinganisha na hatua zilizopigwa mwaka huo wakati akizungumza kwenye chuo kikuu cha kitaifa cha ulinzi jumatatu hapa washington zelenski alisema kwamba ukraine inahitaji kushinda kwenye anga wakati akishinikiza msaada wa silaha ndege zisizo narubani pamoja na ndege za kivita ili kuimarisha ulinzi wa anga wa jeshi la ukraine ni muhimu kwamba wanasiasa wasijaribu kusaliti wanajeshi kwa kuwa kama silaha zinavyohitajika kwa ajili ya ulinzi wao uhuru pia unahitajika pamoja na umoja ameongeza zelenski tume ya uchaguzi ya rwanda imesema leo kwamba uchaguzi wa rais na bunge utafanyika julai 15 mwaka ujao wakati rais paul kagame akiwania kwa mhula wake wa wanne tumi hiyo kupitia ujumbe wa x imesema kwamba uchaguzi wa rais pamoja na wajumbe 53 waliochaguliwa na vyama vya kisiasa au wagombea huru utafanyika julai 15 mwaka ujao umri wa miaka 6 ametawala taifa hilo lisilopakana na bandari kwa karibu sasa marekebisho yenye utata ya katiba yaliyomruhusu kuania kwa mihula zaidi na kumwezesha kuwa madarakani hadi 24 kagame ambaye alikuwa kiongozi wa waasi aliyechaguliwa kuwa rais wa taifa hilo kupitia uchaguzi wa kwanza wa mwaka e20 ingawa amekuwa kiongozi wa taifa hilo tangu kumalizika kwa mauaji ya kimbari 994 unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti america moja kwa moja kutoka hapa washington dc rais wa guini umaro sisoco embalo leo ameteua tena geraldo martins kuwa waziri mkuu muda mfupi baada ya kulivunja bunge la taifa hilo lililokuwa na wingi wa upinzani kufuatia kasia zilizohusisha silaha na ambazo alitaja kuwa jaribio la mapinduzi ya serikali martins ndiye kiongozi wa muungano wa upinzani ambao ulishinda kwenye uchaguzi wa bunge wa juni chini ya chama isturia, cha kihistoria cha g ambacho kiliongoza juhudi za ukombozi wa gini bisau na ambacho kimetawala siasa za taifa hilo lenye migogoro ya mara kwa mara kufikia viwango hatarishi kuchaguliwa kwake tena kupitia amri ya rais tayari kumezua utata ndani ya chama chake kwa kuwa baadhi ya wa wafuasi wanaamini ni mtu wa karibu sana na rais embalo matumaini ya kumalizika kwa mkutano wa hali ya hewa wa wac unaofanyikia dubai yamedidimia hivi leo kutokana na mataifa kutofautiana kwenye maswala kadhaa yakiwemo makubaliano kuhusu matumizi ya mafuta kafi yanayotajwa kuwa sababu moja wapo ya kuongezeka kwa viwango vya juu vya joto duniani wanaharakati mapema leo wamekusanyika karibu na ukumbi wa mkutano wakiendelea na malalamiko yao ya kutaka kusitishwa matumizi ya mafuta kafi ufadhili kamili wa umma uungaji mkono wa jinsia pamoja na haki za binadamu mmoja wa watu walioandamana sebastian d kutoka kule kituo cha kimataifa cha sheria za kimazingira amesema kwamba anatarajia kuwa mataifa yaliyoendelea yatatimiza ahadi zao za kutoa fedha kwa ajili ya utunzaji wa mazingira mazungumzo hayo yalitarajiwa kumalizika mapema leo lakini mara nyingi huwa yanachukua muda mrefu kutokana na washiriki kutokubaliana na baraza kuu la umoja wa mataifa leo limefanya kikao cha dharura ili kujadili pendekezo la kuitisha kusitishwa mara moja kwa mapigano ya gaza kwa misingi ya kibinadamu pendekezo hilo limeelezea wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya kibinadamu inashuhudiwa kwenye ukanda wa gaza pamoja na mateso wanayopitia raia wa palestina wakati likihimiza haja ya kulinda raia wote wa israel na palestina chini ya sheria za kimataifa pendekezo hilo linaomba pande zote kuheshimu sheria za kimataifa na kuzingatia usalama wa raia chini ya sheria za kimataifa za kibin adam pia linapendekeza kuachiliwa mara moja kwa mateka wote walioshikiriwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau nampisha mpisha abdi shakur abud kukuletea kwa undani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante kamao kwa taarifa ya habari hii ni kwa undani kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo ya undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika undani tunaendelea na makala yetu maalum ya uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo leo tunaangalia uchaguzi wa bunge la taifa na mabunge ya majimbo ungana nami ungananami abdushakur abud kwa undani karibu kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi kwanza kama nilivyosema tunaangalia kwa undani zaidi uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tukitupia jicho hii leo uchaguzi wa bunge la taifa unaofanyika sambamba na uchaguzi wa rais na uchaguzi wa majimbo na serikali za mitaa kuna viti mia 5o vinavyogombaniwa na wagombea zaidi ya elfu is kwa bunge la taifa sasa sawa na katika uchaguzi wa rais tayari kuna malalamiko kuhusiana na wizi wa kura ambapo wapinzani wanasema serikali inapanga njama pamoja na tume ya uchaguzi seni lakini seni inakanusha tuma hizo ikikubali kuwepo na changamoto lakini inafanya kila iwezalo kuhakikisha uchaguzi ni wa huru na haki na tayari kuna mgombea anayesema kwamba uchaguzi uahirishwe ili itayarishwe vizuri zaidi paundwe serikali ya mpito tutazungumza baadaye tukiwa na muda moja kati ya jambo kuu lilojitokeza kwenye uchaguzi huu ni kujiandikisha kwa vijana na wanawake wengi ambao wanadai wamechoshwa baada ya miaka sta ya uhuru na utajiri wa kongo na watu wangali wanaishi katika hali ya ufukara mwandishi wetu wa kinshasa biobe mialenga anaripoti kwamba kumesalia siku t pekee kabla ya wapiga kura wa jamhuri ya demokrasia ya kongo kwenda kuwachagua wabunge wa bunge, kwa kitaifa majimbo pamoja na kumchagua rais mpya mashindano ni makali kati ya wanasiasa wa kongwe na vijana wengi waliojitokeza safari hii ili kugombania viti vya bunge kwa kile wanasema ni kuleta mageuzi katika serikali lakini pia imeonekana kero kwa baadhi ya watu huku wachambuzi wakisema shida ni pesa na wanabidi watu ngoma nyimbo pamoja na hafla mbalimbali zimekuwa zikisheheni katika kampeni hizi za uchaguzi apollo msambya ni mmoja wagombe wa wagombea wa ubunge wa kitaifa katika tarafa ya fizi akiwa na umri wa miaka thelathini na tano nilijitokeza kuwa mgombea ni kwa sababu nilitaka niweze kuleta mabadiliko katika kazi ya uteteaji au kazi ya ubunge kwa sababu nimeona wale ambao tumewasukuma mbele kupitia miula mitatu ambayo imeshapita ya uchaguzi hawakufanya kazi yao ya ubunge kama vilivyo tunapowachagua tu, mara tu wanaenda huko bungeni wanajiuka kuwa magubu hawatetelei tarafa japo tarafa lina magumu mengi ambayo inalazimika au inahitaji kupata utetezi ulio sahii na kupitia ile ambayo tumewahi kuifanya sisi kama vile wanaharakati wa shirika za kiraia kwa kuweza kufanya utetezi mbalimbali mbali, ndo imetupatia shauku na kusema twende kwanza tuweke changamoto mpya katika kutetelea fizi na tukiwa na sera zetu ambazo tunahitaji twende ili tuweze kuzitetelea bungeni katika uchaguzi wa disemba 2 mwaka huu zahidi ya wagombea 25 wanapiga kampeni kila mmoja akitafuta tiketi ya kupata nafasi ya kuwa mwakilishi wa tarafa au mji wake katika bunge la taifa lenye viti 5 pekee lakini je rahia wana maoni gani kuhusu wabunge wa taifa vijana amegombea kwa wingi ni vizuri kwa upande wao ila kwa upande mwengine ni, ni matatizo kwa sababu wengi wao hawajui nini ambacho wataenda kufanya mbele hawajui kazi yao ninini, yani itamatu, Etu, Mimi, kasima, ni nini tama tu ndomaana tarnaosa watesanmtu flnanaia aaeatakuchagua umeshapita hivi na hivi jamaa jamaul nanga mfukonatoa ilanawapatia mwingine kesho anakuja kwake mkampeni tena ile kikundi natoka tena kwa ule au babu meshopita hivi na hivi baba tena tuaila zake hanawapa wapa mimi hivi ni kitu ambacho si kizuri tumesikia watu akisema karibu kila kijana anayemfahamu ni mgombea ingawa wengine wanaona hii ni kama ishara nzuri kwamba vijana wanataka kuchangia utawala bora wengine wana wasiwasi kwamba hii inaweza kumaanisha kuwa kujiingiza kisiasa kwa vijana inaonesha kuwa ni njia pekee ya kutaka kupata sehemu ya keki ya mtu kama anavyosema huyu hapa naitwa rashidi yakienga vijana kugombea ilikuwa ni wazo nzuri lakini kwa mtazamo wangu naona kama vile ni watu wawana makazi e, nchi watu wawapati kazi unakuta mtu anasoma aafu ana kazi ya kufanya Eh, inakuwa kila siku konyumbani knofao tunakuja kujikuta kwamba tunatuma watu watu wenyewe wanagombea wana uwezo wakutetelea watu a kujkuta kwamba kwenye familia moja wanagombea baba mdogo shangazi oangu mkubwa uko kangu koko kota yani, mi mwenye nashinda kuelewanampigie kura kwa mchambuzi wa kisiasa bwana kristian moleka vijana hawa huenda wasiweze kukabiliana na changamoto hiyo kutokana na ukosefu wa uwezo wa kifedha na vijana wengi hawana rasilimali uh, za kutosha decalage, kuweza kuwapa uh, changamoto uh, watu hawo wakubwa ambao uh, wengine wamesimamia uh, uh, shughuli za serikali uh, kwa muda mrefu uh, na hivyo wakati mwingine wanakuwa uh, na fursa uh, hizo uh, hivyo kunakuwa na pengo uh, la kweli kati ya fursa za wale ambao ni vijana uh, na wale ambao ni wazee katika mfumo pili ni ukweli kwamba vijana wenyewe ambao ndio sehemu kubwa ya watu wengi hawajaungana kwenye dhamira ya vijana vijana hawo wamegawanyika wakati mwingine pia wanatumiwa na sera za zamani zinazotumia kuwagawanya kwa hivyo tunao wagombea ambao wanaweza kujijumuisha kama wagombea wa mapinduzi ya vijana na vijana wengine hupoteshwa na wagombea hao bunge lililoondoka lina wabunge kutoka karibia vyama ishii lakini vyama vingine vimeunda muungano na hivyo muungano unaunga mkono raisi felikse chisekedi ambao unaitwa inosakr ambao una wabunge 39 na muungano wa pili kwa ukubwa ni ule wa rais wa zamani joseph kabila unaounganisha vyama vingi vya upinzani vya fcc na una wa bunge 160 katika uchaguzi huu kuna zahidi ya vyama vyenye wagombea katika sehemu mbalimbali na kinyume cha bunge lililopita kuna vijana wengi waliojitokeza hasa vyama vya upinzani kwa lengo ambalo wanalosema kutaka kuleta mageuzi ya kuwepo kwa kizazi kipya katika utawala lakini kama wachambuzi wengi wanavyosema wengi wanakabiliwa na changamoto ya kifedha kwani miungano mikubwa inatoa fedha nyingi kuhakikisha inapata ushindi —biob malinga sauti ya america kinchasa drc nam na tukitoka hapo basi kampeni zinaendelea vile vile kwa ajili ya uchaguzi huo wa bunge wagombea wanaendelea katika hali ya ushindani wakijaribu kushawishi wapiga kura wakitumia kila njia waliokuwa nazo hasa kutoa fedha upande mwingine wagombea hawajachoka kunyoshanya vidole wakitumia wakituhumiana juu ya uongozi mbaya na ukabila ijapokuwa hadi sasa bado pia kuna malalamiko kuhusu kuandaliwa uchaguzi wa disemba 2 kutoka bukavu mitima de la chance anatuarifu kama inavyoonekana wakati huu nchini drc picha na mabango ya wagombea wa kike na kiume yamebandikwa katika nafasi mbalimbali kukiwa hata pia na wagombea wanaozunguka wakipiga mziki ili kualika wakazi wa wachague hasan murabazi ni mwanahabari wa zamani aliyekusudia kugombea ndani ya chama cha upinzani cha nmle anaeleza namba yangu iko mib a16t wengine wameiba pesa za nchi wengine wametumia hizo hizo pesa za serikali kwa kufanya kampeni yao sasa sisi ambao tumetoka kwenye shirika za raia tuna hiyo shida kubwa sana ya kuingia uwanjani pamoja na watu ambao wanatumia pesa licha ya changamoto wagombea urais wagombea ubunge wa kitaifa na majimbo na hata wagombea udiwani wa manispa wanafanya kampeni zao kujaribu kushawishi mamilioni ya watu wa kongo kupiga kura na kuwachagua hivi karibuni tangu kuanza kampeni yake rais felis chisekedi anayemaliza mhula wa kwanza kongo amechotea kidole baadhi ya wagombea wenzake bila kuwataja majina akiwashutumu kuwa wanatumikishwa na nchi za kigeni na wengine kwamba wanaunga mkono machafuko ya kivita mashariki mwa kongo akiwa pia mgombea wa ubungi wa kitaifa mjini bukavu profesa pascal isumbisho mwapu ni mwanachama wa chama cha lgd chake waziri mkuu wa zamani wa ugistam hatataponyo anaeleza masikitiko wote ambao walikubalika na cour konstitutionel ni wakongomani akisema kama kunakuwa mgombezi ambao haiko mkongomani ataisema hiyo namna gani ye peke anasema kama wale ambao wanasukuma wadui wa ni rwanda sasa leo inakuwa wakongomani anajipinga mwenyewe tuseme ukweli nani ambao alileta kagame mkongo kinshasa si ni president felix na waliimbia kagame mukinshasa nane ambayo alisema kama kagame na museveni ni ndugu yake si ni felix hiyo ambayo sisi tunapenda ni kusema twende kwa uchaguzi mimi, ni hapa mjini bukavu lakini pia wadadisi wa mambo wanakosoa upinzani kwamba unachukua muda mrefu kukosoa utawala uliopo bila kueleza wazi njia mbadala za kuleta mabadiliko yaliyotarajiwa na raia wa congo edward makala ni mwanachama wa chama tawala cha udpes mjini bukavu inatokana na gisi, uh, kampeni ikipitika katika hali ambayo nchi inakuwa kwenye vita na kunakuwa kati ya wagombe, wagombe, wagombeaji wale ambao nchi ya rwanda ambayo inatushambulia hawajawashota kidole na wakati ambako kunakuwa kampeni hata ulaya hata amerika hata ufaransa hata ubelgigi wakati ambao watu wanakuwa kwenye ugombea wa uchaguzi kunakuwa hiyo maneno ambayo wagombea fulani wanatukia wagombea fulani ni kitu ambayo inakuwa kawaida haitazaamaza maana nyuma ya uchaguzi wakongomani wataendelea kuishi pamoja kama wanakuwa na tabia ya kuishi pamoja tume huru ya uchaguzi seni inaendelea kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika desemba 20 deni kadima ni msimamizi wa tume ya uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo kadiri tuna pesa ndivyo tunaweza kuifanya kazi haraka lakini ikiwa hatuna pesa za kutosha tutazingatia njia zingine za usafirishaji wa vifaa wafanyakazi na kadhalika inaweza kuchukua muda mrefu zaidi lakini haijalishi inachukua muda gani sisi daima tutajitahidi kuheshimu kalenda yetu floribert anzuluni ni mgombea wa uraisi namba tan nchini kongo anatoa onyo kwa raia wa congo akisema kama le ku 2 dmb banaubebak ata makarte nuuaendakua o hatuwezi tena kuachilia baibe ba zetu kama tunapenda babbavzetu katika barua yake ya hivi karibuni mgombea urais denis mukwege ameshutumu mamlaka kumzuia kufanya kampeni yake kama kawaida kwa mara kadzaa asasi za kiraia nchini kongo zimeshutumu kwamba wagombea urais hawafikie vyombo vya habari vya umma kwa usawa kulingana na sheria ya uchaguzi asasi za kiraia hizo zinaonya kuhusu kampeni ya uchaguzi yenye utulivu mitide lahane sauti ya america buavu nam pemskilizai basi tumemaliza sehemu ya kwanza ya kwa undani hebu tuendelee katika muda mchache tu sehemu ya pili nammpendo mskilizaji unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kume, kumradhi mnaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika nahodha hapa mimi abdu shakur abud naam tukiendelea na makala maalum ya uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tulisema hapo mwanzoni mbali na uchaguzi wa bunge la taifa kuna uchaguzi wa serikali za mitaa mary mgawe amezungumza na kutayarisha makala haya akiangazia kuhusu uchaguzi huu wa serikali ya mitaa ulioandaliwa na utakaofanyika nchini humo rais felix chisekedi aliyechaguliwa mwaka elfubili kumi nanane anawania muula wa pili katika uchaguzi huo akifuatana na wagombea wa wengine ishirini na tano huku moise katumbi mart fayulu deis mkweg na mari jose Ifoku wakiwa katika nafasi ya juu kuchuana na felix chisekedi uchaguzi wa drc unafuatiliwa kwa karibu kwa sababu ndio nchi kubwa iliyoko kusini mwa jangwa la sahara ikiwa na idadi ya watu inayokadiriwa kuwa zaidi ya milioni 1 yenye maliasili nyingi ingawa maendeleo ya nchi hii yanatatizwa na mambo kadhaa ikiwemo wasi kutoka kwenye makundi mbalimbali mbali. kama vile M23, hali inayosababisha vita katika sehemu ya mashariki mwa nchi vilivyopelekea vifo vya takriban watu milioni nane katika kipindi cha miongo miwili uchaguzi huu awali na serikali za mitaa unatarajiwa kuleta tofauti kubwa nchini ukiwa na lengo la kuchagua viongozi wa ngazi za mitaa asani chivungulika ni mchambuzi wa maswala ya siasa anaeleza uchaguzi wenyewe utakavyokuwa uchaguzi wa serikali za mitaa utakuwa katika tarehetarehe ishirini yani tarehe ishirini kutakuwa uchaguzi wa rais uchaguzi wa mabunge na uchaguzi wa serikali ya mitaa wote utafanyika siku moja yaani unajua cha kwanza nikisema kwamba katika historia ya nchi yetu itakua ni mara ya kwanza kaisa e, kuingia katika process hio ya uchaguzi wa mitaa na ilio ambao na walikuwa wanazungumzia ilikuwa ni kufuatana na e, orodha ambayo ya uchaguzi wa mitaa ilitoka nyuma sana baada ya kutoa orodha ya wat, kampeni ya wale ambao watakuwa ni kwenda kwa uchaguzi wa marahisi na wabunge kwa hiyo orodha ya uchaguzi wa mitaa ilitoka nyuma kabisa katika siku zilizopita ndo ilikuwa katika hiyo hali kama hiyo yaani utakuwa uchaguzi ambao utahusisha wale ambao wataongoza mitaa mbalimbali unajua katika nchi yetu tuna tarafa takriban mia arobaini na tano na ni tarafa kubwa tu tarafa moja kua naezokawa sasa na burundu kwa hiyo katika tarafa zote hizo ndo kutakuwa wale ambao watakuwa wanaongozi zile tarafa Eh, watakuwa kama vile na bunge lao ndogo sana na ndio ndo wktika wata vion, watakuwa viongozi wa ile mitaa mara nyingi huwa uchaguzi kama huo haufanyiki licha kwamba unachiliwa katika program lakini mwaka huu unaweza ukafanyika na kwa kweli watu wanakuwa na matarajio makuu sana maana hii ilikuwa ni pengo kubwa katika uongozi wa congo eh, watu wakuwa wale ambao walikuwa wanaongoza mitaa au matarafa hawakuwa na ile responsibility responsibility kwa raia wao maana watu walikuwa wana wana serikali ya kishasa ilikuwa yenyee ndeo ilikuwa inachagua watu ambao wataongoza ile mitaaau tarafa lakini huu uchaguzi ukifanyika viongozi watakua wanatoka kule kule katika mitaa nao katika tarafa na hiyo e, itakuwa ni kitu cha muhimu kweli kama kweli tume ya uchaguzi inawezaikakamilisha hio kumekuwa na maoni tofauti kuhusu uelewa wa uchaguzi wa awali na serikali za mitaa nchini drc ambapo baadhi ya wa wachambuzi wa mambo wanasema tume ya uchaguzi haijatoa elimu ya kutosha kuhusiana na mabadiliko kutokana na hali ya kisiasa usalama na vita inayoendelea nchini humo itakuwa anz fuatana na jsi In experience ya kwanza itakuwa katika serikali zetu za e, mitaha watu wanakuwa wanatizamia kwa mbali tu maana hatuliji si mambo atakavyopangwa lakini ikiwa mambo yakienda vizuri basi inahizi kawa katika nchi yetu maana itakuwa kweli mara ya viziri, dati, eh, tu. mana, kwenye, kwanza tuwe na eh, wali viongozi ambao watakaongoza E, taayu ingawa bado kuna hofu ya kufanyika uchaguzi ulio huru na haki nchini humo lakini bado wagombea wameendelea na kampeni zao kujiandaa kuingia katika kinyang'anyiro hicho tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni ni taasisi inayounga mkono demokrasia chombo cha sheria za umma kinachojiendesha na kisichoegemea upande wowote ambacho kimepewa mamlaka kisheria jukumu la seni ni kuhakikisha uchaguzi uhuru na wa kidemokrasia anaeleza uh, tume ya uchaguzi inafanya nini katika uchaguzi mzima lakini serikali za mitaa pia wakati tume ya uchaguzi inaitisha kampeni ya wala ambao wataongoza mitaa wanapeleka majina yao baada ya kupeleka majina e, wanaowezeshwa e, kufutana na vyama vyao alafu baada ya hapo sasa na wenyewe pia wanakwenda kwenye kampeni wakishakwenda kwenye kampen alafu raia wale kutokea chini ndo watachamiwa vile vyama vitakuwa na, e, na na majority katika mtaa fulani kama hicho wala vile vyama ndo vitatoa yule ambayo takawongoza tarafa wala mtaa huo ndo utaratibu uchaguzi unatarajiwa kufanyika wakati drc bado kuna hali tete hasa upande wa mashariki wengine wamejiuliza je wananchi wenyewe nao wako tayari kufanyika uchaguzi huu ni swali linaloulizwa na wengi chivungulika anasema kuna tarafa kama tatu kivu kaskazini ambazo hazitahusika katika uchaguzi huu wa awali na serikali za mitaa e, kwanza ifahamishi kwamba hivi kuna karibu tarafa tatu huko e, no v ambazo hazitahusika katika uchaguzi huu na kwa kweli hiyo inaleta shida kubwa sana maana kuna waraia wengi sana huko mitaa mita kama vile ruchuru mitaa kama vile tarafa kama vile ruchuru masisi na na na, na, na sehemu za myiragongo huko kwa hiyo tarafa tatu hizo hazitahusishwa katika uchaguzi huu na itakuwa inaleta shida kubwa kabisa kwa raia ambao wanaishi katika hizo tarafa ambao kutakua uchaguzi vijui pengine amani kirudi pengine baadaye ndo tuma ya uchaguzi inaweza ikachukuaa yingine ya kuleta e, uchaguzi wa mitaa katika sehemu hizo hata hivyo katika uchaguzi huu vyama vya siasa vya upinzani vimezusha hofu vikishuku serikali kutaka kupanda udanganyifu katika uchaguzi kuanzia serikali za mitaa hadi kwenye urais wanaishutumu serikali kuzuia nafasi ya uhuru wa demokrasia tuma ambazo wale walio madarakani wanazikana makundi ya waasi kama vile m23 Democratic forces adf na codeco yanaendelea kufanya mashambulizi dhidi ya maeneo ya raia na kijeshi mwisho wa makala hii maalumu kuhusu uchaguzi wa awali na serikali za mitaa grc jina langu ni meri mgawe asante sana mary na kwa swala hilo la tuhuma la wizi wa kura wezekano kufanyiwa na serikali na serikali kukanusha kumetokea ombi na mbunge mmoja akitaka kwamba uchaguzi uahirishwe paundwe undwe serikali ya mpito kwa kipindi cha muda wa miaka mitatu watu wengi wamejibu mapendekezo hayo wakisema kwamba lazima uchaguzi ufanyike tume ya uchaguzi imesema kwa vyovote vile uchaguzi utafanyika disemba ishirini kuna wengine wanaokubaliana na swala hilo wakisema uchaguzi ucheleweshwe ili matayarisho yafanyike namna ilivyo tume ya uchaguzi inakabiliwa na matatizo mpaka hivi sasa ya kuweza kuwasilisha vifaa vya kupiga kura katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo kwa hivyo watu wanafuatilia kwa karibu sana kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika kwa njia huru na haki upinzani unajitayarisha umepeleka wafuatiliaji wake vile vile kuna wafuatiliaji huru ambao wameunda kikosi kapita huko drc kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika kwa njia ya uhuru na haki na wakati huu tunapozungumza umoja wa afrika umetangaza kwamba unapeleka tume kufuatilia uchaguzi huo umoja wa ulaya unapeleka tume ndogo na nchi nyingine jumuia ya afrika ya kusini mwa afrika a imeshapeleka wafuatiliaji wake na hivyo uchaguzi huu unafuatiliwa kwa karibu sana maanayake unaweza kuonekana ni mtihani mkubwa kufuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane pale palikuwa na malalamiko makubwa kabisa kutoka kiongozi wa upinzani martin fayulu akisema kwamba ameibiwa kura na hivyo kupewa rais chisekedi kwa hivyo huu ni mtihani mwingine kuhakikisha kwamba demokrasia ya jamhuri ya kidemokrasia kongo inafanya kazi endelea kufuatilia mpendwa msikilizaji wiki hii nzima hadi siku ya uchaguzi disemba 20 takua kutuletea makala maalum juu ya uchaguzi huko drc na vile vil mtafuatilia moja kwa moja kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tutaporipoti masuala mbalimbali ya uchaguzi huu katika vipindi vyetu hadi wakati huo mimi ni abdu shakur abud nikisema asanteni kwa aherini