ihii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau shirika la ndege la kenya airways limewaambia wateja wake kuhusu uwezekano wa kuvurugika kwa baadhi ya safari zake wakati wa msimu wa sikukuu ya krismasi kutokana na uhaba wa vipuri shirika hilo ambalo ni moja ya mashirika makubwa sana ya ndege barani afrika limesema kwamba uhaba huo ambao unashuhudiwa kote ulimwenguni utaathiri safari zake kwa takriban wiki mbili taarifa ambayo ambayori imeiona leo jumatatu imesema kwamba changamoto zilizopo zitaongeza muda wa ukarabati wa ndege zetu wakati pia zikipelekea kusitishwa kabisa kwa safari za ndege moja au mbili mara ya kwanza kenya airways ililaamikia uhaba wa vipuri ilikuwa januari mwaka huu wakati huo ikielezea kuwa uhaba huo umetokana na vita vya ukraine ambavyo vilizuia mfumo wa usambazaji wa rasia wa sekta ya anga ulimwenguni jeshi la sudan pamoja na vikosi vyenye silaha vya rsf ambao wamekuwa katika mapigano kwa miezi minane wote wametilia mashaka tangazo iliotolewa na wapatanishi wa kieneo wamba wamekubaliana kusitisha mapigano na kufanya majadiliano ya kisiasa muungano wa igad pamoja na kundi la mataifa kadhaa ya kiafrika wamekuwa kijaribu kwa ushirikiano na marekani na saudi arabia kumaliza mapigano hayo ambayo yameua zaidi ya watub pamoja na kukosesha makazi wengine zaidi ya milioni huku uchumi wa taifa hilo ukiathirika imesema jumapili kwamba mkuu wa jeshi enera na kiongozi wa rsf mumed hamdan dagalo wamekubaliana kukutana kwa mara ya kwanza tangu kuzuka kwa mapigano hayo wakati kukiwa na pendekezo la kusitisha mapigano hata hivyo kupitia taarifa ya jumapili wizara ya mambo ya nje iliyoko upande wa jeshi imesema kwamba haitambui taarifa ya igad kwa kuwa haikuzingatia ama haikuangazia hoja zake na kwamba kukutana na dagalo kulikuwa na masharti ya kuwepo kwa sitisho la mapigano la kudumu RSF Katum. RSF wake imesema kwamba masharti yake yalikuwa kwamba abdl fat arbuhan asihudhurie mazungumzo yao kama mkuu wa nchi madaraka aliyojitwika 219 baada yajeshi pamoja na kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu a bhnd wapiga kura nchini misri mapema leo wameshiriki katika siku ya pili na ya mwisho ya uchaguzi wa rais ambapo abfata asi anatarajiwa kushinda mhula tatu wa miaka st licha ya hali ngumu ya kiuchumi pamoja na vita vinavyoendelea kwenye mpaka wasna kwa mujibu wa shirika la habari la baadhi ya wapiga kura hawajaonyesha ari ya kushiriki zoezi hilo ingawa mamlaka pamoja na wachambuzi kwenye taifa hilo lenye udhibiti mkubwa wa vyombo vya habari vya ndani wamekuwa wakiwasihi wapiga kura kushiriki zoezi hilo kwa misingi ya wajibu wa kitaifa makundi ya wapiga kura baadhi wakiwasili kwa mabasi yameshuhudiwa kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura vilivyokuwa vikicheza mziki ya kizalendo ingawa baadhi ya vituo vilikuwa na wapiga kura wachache tu kama ilivyoshuhudiwa na reuters wakosoaji wamelalamikia zoezi hilo kufuatia mwongo mmoja wa misako dhidi ya wapinzani wakati chombo cha habari cha serikali kikisema ni hatua kuelekea kwenye siasa za vyama vingi daktari maarufu na mwanaharakati wa china gao ya yaj ambaye aligundua virusi vya ukimwi kwa mara ya kwanza kwenye sehemu za mashambani nchini china katika miaka 9 ameaga dunia akiwa na umri wa miaka9a akiwa nyumbani hapa marekani kuzungumzia waziwazi wazi kuhusu virusi hivyo kuliaibisha china na kupelekea kukimbilia kwenye kitongoji cha manhattan new york kwa zaidi ya muungo mmoja gao alijipatia umaarufu mkubwa zaidi wa wanaharakati wa ukimwi baada ya kufichua njama ya kuuza damu ambayo iliambukizwa maelfu ya watu virusi vya ukimwi juhudi zake hata hivyo zilitambuliwa kwa kiasi fulani na serikali ya china wakati ikilazimika kushughulikia janga hilo kufikia miaka ya 20 gao haliamia marekani 29 na kuzungumza kwenye mikutano kuhusu ukimwi kote ulimwenguni hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrizon kamau namwalika abdi shakur tayari kukuletea kwa undani pna mskilizaji popote pale ulipo baada ya taarifa habari ni kwa undani hivi sasa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu za dunia kwa undani zaidi na hii leo basi tunaanza makala maalum juu ya uchaguzi wa drc jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa hii leo tunaanza kwa utangulizi kuangalia kampeni na matayarisho ya uchaguzi huo hapa studio mimi ni abdu shakur abud karibuni nkaribu basi katika kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo basi tunaangalia makala maalum na wiki mbili zinazokuja tutazungumzia uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia katika makala yetu ya kwa undani leo basi tunaangalia matayarisho na jinsi uchaguzi huo utafanyika hapo disemba ishirini tunazungumzia juu ya uchaguzi wa rais na ni wagombea gani wakuu wanaongoza uchaguzi wa bunge la taifa uchaguzi wa serikali za majimbo na uchaguzi wa serikali za mitaa pamoja na nani kati ya wagombea wane ambao mojawapo wanatarajiwa kutajwa mshindi na vile vile tutazungumzia juu ya masuala muhimu yaliyopo na matarajio ya wakongo wenyewe ikiwa imebaki wiki mbili kampeni za uchaguzi zimepamba moto ambapo wagombea viti vya rais wanatembelea sehemu mbali, mbali za nchi huku wagombea wa majimbo wakitembelea wilaya wanaotaraji kuchaguliwa katika uchaguzi 20 December, wa tarehe ishiri disemba wakongo milioni 44 wanaoweza kupiga kura watapiga kura wale ambao wana veti vao kati ya wakazi karibu milioni mia moja watamchagua rais pamoja na wabunge mia tano wa baraza kuu la bunge wabunge wa mabunge ya majimbo ishirina sita ya nchi hiyo pamoja na sehemu ya mabaraza ya wilaya na miji manake uchaguzi wao una taratibu mbalimbali mbali. mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini goma hata hivyo hbert masomeko anasema kwanza kumekwepo na matatizo chungu nzima hata kuteuliwa kwa tume ya uchaguzi seni kumekuwa na mivutano na kutokuwa na imani na utaratibu kamili upinzani ukilalamika na hali ya uchaguzi kuwezekana kuwa wa haki huru na halali suala ya uchaguzi minawaza kwamba gnalm hiyo proesu ya uchaguzi ilianza na upinzani mkubwa sana kwa kuanza mwanzo ile ya kumchagua ule mwatakwa presidenti wa komission elektoral kulikuwa uh, upinzani sana watu hawakusikilizana kuhusu presidenti wa seni na mpaka sasa kuku yengine swali yenye watu hawapendi wa zungumuzia sana lakini ya muhimu sana kuhusu e uh, wanaita fishe electoral mpaka sasa hiyi oficie elektoral haikukua audite na kunjua kusema kwamba mpaka sasa hatujue watu ngapi wataenda kwenye uchaguzi hatujue eh, namba ya wale wa, wataenda kwu uchaguzi na wale wengine walipata makarte deter zao itawaacha wanaenda kwenye bureau de e mpaka sasa wamingi t de, r ishakavutikana awatakuwa na gisi ya kuenda kufanya uchaguzi ile iko tatizo kabambi sana kwa kwakuusa huyo uchaguzi na kwa wale ambao wenye wiko mumakambi ya wakimbizi hapa mjini goma na kandokando kando, kwa sababu wan nakuja wanatoka kule mafasi eh, kwenye kuko vita hiyo kwa... e, itakuwa tatizo mkubwa sana kwa kuhusu kwanza wale watu wenye wakukimbia waliwakia kuleeneo zenyezio zinamilikiwa na m ishirini na tatu kule ukowakongomani wenye walibakia kule, wakimbia, walibakia kule walibakiuwenwamwaanyumba zao Hawa kukua, hawakupita wakupta hawana carte na kusema kwamba hawata hawatapati eh, kwenye uchaguzi lakini yengine kitu kwa sasa vita iko naendelea iztoka kusemamisiini nt mikamata mingine zengine za mupya njo kusema kwamba hatuya kuwa na uhakika kama uchaguzi utafanyika mzuri hii mangambo ya huku eh, goma na sake na zingine maeneo kwa sababu eh, saa yoyote hali ya usalama inapasha chafuka ni kusema kwamba situation iko ngumu sana kwa sa, kwa sasa hatuwezi sa, sema kitu kwa sababu ya uchaguzi situation inapashaaribika ansngin yati ya, ya wanamke kwenye uchaguzi eh, kwa hiyo hiyo uchaguzi tunaangalia kama uko wakandideti wamingi wanamke lakini mpaka sasa part haziwapatie maamuaeza mingi kusema wafanye kampen yao karibu watu milioni moja hawatashiriki kwenye uchaguzi huo kutokana na ghasia katika wilaya za kwamuthu masisi na ruchuru huko mashariki ya nchi ambapo uchaguzi hautafanyika na haba anasema kuna wasiwasi mkubwa kutokana na swala la usalama usalamauku uh, ni wasiwasi mkubwa sana kwa sababu uh, majeshi ya afrika ya mashariki wamesha ko naenda kwa sasa na kunakuwa uoga mkubwa kwa sababu tangu walianza kuondoka mapambano inakuwa zaidi hiyo maeneo za masisi waasi wamishirini wa na tatu eh, wameshaa kamata zingine eh, mamuji mpaka sasa wiko naendea huku ngambo eh, za rubaya sasa hapa goma na mjini saki tuko na wasiwasi hatujue nini itafika na hiyo itakuwa na mkubwa sana kwa, kwa uchaguzi kwa sababu mpaka sasa maeneo hiyo yenyemishirini na tatu iko kuta kuwa uchaguzi wakongomani kwa... Eh, uchagzid imaja itulelo matiabu mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini kinshasa anasema hata kama kikosi cha afrika mashariki kinaondoka inabidi wakongo wenyewe waweze kuhakikisha usalama wao na kuwashinda waasi na wanamgambo wenye silaha huko mashariki ya nchi wakongomani wenyewe watu wafanye yao kwa kuwa uh, wageni wao ni mae wanakuja kusapoti uh, jeshi la congo so kusapoti kwao sio kupot uh, uh, sisi kama raia hatuamini kama negatively ama positively so tuko hapa tunaona kama kamamambo enye inapatika kwafie ndo mambo yenye tuna konsi sasa uh, ukiangalia vizuri mambo enye inapitika kwaie ni kama wazalendo ndo wakati wazalendo walikuwa wakipigana kwa sapoti ya frdc walikuwa wakiendelea vizuri na kama jeshi la congo likivitia kwa kupigana bila sapoti ya ya nje ya nje wakiungana Watu, wao kwa wao watapigana vita vizuri na tutaendelea miji kuamenye inachukuliwa lakini tukitiakwa kwa wageni wenye atudui kama wao wako ngambo gani hiyo ni, ni kama vile kuhuzisha nchi e, kulingana na mambo ya election hmm. kwenye kuko vita hakuwezi kuwa election so kitu important for now ni amani kwanza amani ikikuwa election itapitikana vizuri na, na wandugu zetu wanateseka wenye wako kwa hizo maeneo za vita wanateseka na aweziakafanya hata kitu inahusika na election kwa kuwa wako kwa vita mbali na changamoto hizo za usalama tume ya uchaguzi inakabiliwa na mhima mkubwa wa kupata vyombo vya kusafirisha vifaa vya upigaji kura katika sehemu nyingine za nchi na ikiwa imebaki chini ya wiki mbili wapiga kura wengi vile vile hawajapata vieti vya vyao vya utambulisho kuweza kushiriki katika kupiga kura na upinzani tayari umelalamika kwamba daftari wapiga kura haijakamilika au haijakaguliwa vilivyo kuna wapiga kura wengi hawajapata kadi zao za utambulisho au wengi zao zimepita muda na hawajapata mpya mchambuzi masemeko wanasema hilo ni tatizo moja kubwa sana katika uchaguzi wa mwaka huu E arzene tunatumikisha kwa leo nyingi zimeshavutikana sasa mama kama yule akienda mtu mwenye anaishi na disabilities mlemavu mwenye aoni vizuri kwanza akienda na hiyo kardi yake labda wanaweza wakamchagulia kandideti mwenye akujua lakini kwa sasa ukiangalia vizuri jisi tunaendelea na kwenye tutafikia kibinafsi sijui kama eh, wengi wata, watachagua ama wengi hawatachagua kwa nini kwa kuwa kadi nyingi zimeshavutikana kama ndujii ndugu alisema na wengi hawajitambui gisi wanaweza wakajitetea ama kupata hiyo jiplikata e, kwa nini nimesema hivyo kwa kuwa hata kupata jiplikata yenyewe sio rahisi wanaweza wakakwambia vyezi kupata jiplikata kupata jiplikata lakini kuipata sio rahisi so ni lazima watu waangalie vizuri ili tujue nini la kufanya mbele ya kufo. imaja kwa upande wake anasema haifahamiki ikiwa mtu anaweza kusema uchaguzi utakuwa haki kwa hivi sasa kutokana na matatizo haya yote yanayojitokeza uchaguzi kwa sasa e, dugu mtangazaji siwezi nikakwambia kama kuna unafanyika ukwa usawa ama haujafanyika ukwa usawa kwa kuwa watu wengi kwamba kwanza hawajatambua kwanza uchaguzi kama ni nini itoke kwa political parties na hata wachaguzi wenyewe wenye wenewanatukia kwa kuchaguliwa maana wagombea wagombea wenyewe kwanza kuna wagombea wanakuja jingiza kwa kuwa wanataka sasa wagombee lakini hawajui kama hata political party yao ina, inaishi aje hata ideology yao kama ni nini hiyo hawajui ina wao wanaingia kwa uchaguzi bila kujua nini naenda fanya kwa field anatumikisha hela kwa kuwa kuna hela ili apate uh, voic watu wamchague na ajitie uh, kuwe kama mbunge bila kujua kama nini inafanyika uh, ama nini inaendelea katika nchi na hiyo ni shida kubwa sana sasa kulingana na hali ya uchaguzi kwa leo kama visinduu wamesema kuna shida nyingi sana kwa kuwa uh, the big number of electors baadhi ya wachaguzi ni wa mama na katika mama kuna watoto kuna wasichana wa wenye hawajasoma kuna wazee wenye hawajui kama wanaweza wakatumika aje na kuna watu wenye wako na um, people hiyo yote inasumbua sana kwa upande mwingine wagombea viti vya bunge la taifa na mabunge ya majimbo ni wengi sana kama walivyosema hapo awali kuna wagombea elfu ishirini mia tatu kwa ajili ya bunge la taifa lenye viti mia tano na kiongozi wa kongamano la mashirika ya raia kivu kusini mjini bukavu mike, mitiki kilumba anasema hiyo ni tatizo kubwa wengi hata hawajui wanafanya nini kwanza kuna vyama takriban miakend na vile M- vyama viliw una jiungat sasa na hivyo hivyo hivyo vyama vilienda vinajiunga vya kwenye vikundi vingine vidogo vidogo ambao tunaita regroupement mwanayake vyama kama vile kumi makumi mbili makumi tano zinajiweka pamoja ili kugombea kwanza ilikuwa kuhusu hiyo mambo ya de kwa sababu waeneze hiyo asilimia ya wagombeaji asilimia makumi sita sasa ya kufata vile vyama vyote kuna wagombeaji wengi sana wanakuwa takriban elfu makumi mbili eh, mia tatu kwenye ngazi zote sasa na pia wale wagombeaji wote wanapashwa kwenda ku, senate tunahitaji wa, wa, wana net mia moja tunahitaji wana bunge kwenye tunahitaji wana bunge mia tano na pia kwenye majimbo kuna saa vile hapa tunahitaji wana bunge makumi ine na ine na kwenye mji wa kinchasa nao wanahitaji alafu watafika pia takriban wanabunge elfu moja wale watu wote wana- kupokea kupokea pesa za serikali tumejaribu kuzungumza na wajumbe wa tume ya uchaguzi ya congo seni lakini hatukufanikiwa maafisa wa andamizi wakisema wana kazi nyingi hawana muda kuzungumza kwa hivi sasa upande mwingine wagombea hao wanachukulia nafasi za bunge ndio mojawapo ya njia ya kupata ajira na mchambuzi imaja anasema cha ajabu ni kwamba wagombea wengi hawafahamu wanagombea nini na nini falsafa au mwongozo wa vyama vao kwa kuwa wengi kama nilivyosema wanaingia kwa ya election na hawajui ideology hawezi kuwa kwa political party without being uh, bila kujua ideologi ya party yako ni lazima ujui hujueideoloi ya party yako ndo utasema kama mimi ni politician na ukienda kugombea ni lazima utetee ideoloi yako utetee ideoloji ya party yako sasa wengi wanaenda bila kujua kama mimi naenda kutetea nini kwa raia wanaenda huko na wanasema mimi niko wa fulani bila kujua kama ideoloji hiyo party ni nini bila kujua kama hiyo party inatetea kitu gani sasa kulingana na hiyo mambo yote yenye wanasema huko hawajui kama ninaongelea nini leo anafika mahali kwa vile ju fulani anasema kama mimi mkinichagua nitafanya hiki na iki na iki na hiki hiki na hiki kesho anafika mwingine mahali anasema mii kiichagua nitafanya hiki na hiki na iki na iki. Kutu, pengina, anasema, iki na iki na hiki hiki hiki hiki hiki kesho pengine anasema nitafanya na hiki na bila kujua kama mimi nitafanya nini na maana nmaaa roho yake atambui hata kidogo kama mimi nikichaguliwa nitafanya nini ana- niniana kichwa yake kama mbunge ni mtu mwenye anaishi vizuri mtu mwenye hana haana njaa vya hivyo do okay, yeye anaenda ni kwenda kufukuza njaa aendi kutetea raia na masemeko anasitiza juu ya kwamba wabunge hawajui kazi wanaobidi kufanya hata baada ya kuchaguliwa huko hiyo shida ya wagombea wajue nini wanatafuta kwani huko unaona mbunge ni mgombea kukuwa mbunge kukuwa depute lakini iko na pmete watu kama atajenga barabara atajenga ma atajenga mashule e, e, etc ni kusema kwamba hawajue hata kazi yenye watafanya wakishachaguliwa wakisha kuenda huko kwenye maini ni watu wenye iko pale kwa, je, kwa sababu kudanganya watu kuambia watu uongo gi, eh, kusema wakuwe hawajue nini wataenda fanya hawajue nini ndio kazi inatakiwa kufanyiwa na eh, Post ya wala os ya depute provincial ni watu wenye wanadanganya sana na hawajue yenye waiko natafuta na ingine kitu yenye iko huko kwenye kio ya kaskazini huku enye wanaita hate speeches mu hiyo muhiyokamp unaangalia wagombea wanaenda uh, wakichafula jina za wengine wakisema awa wako wakongomani awa ni wanyarwanda aa ni waganda tc ni kusema kwamba hiyo speech eh, ya, ya, ya mubaya sana ni kwamba kisha uchaguzi ile speech itagabula tena uh, communities huku kwenye kivu ya kaskazini na ngiza najua kama hiyo eneo ni eneo enye inapitisha vita uh, za, mingi sana na ingine inapitisha watu wanachukiana kwa sababu ya makabila sasa hiyo kitu ya makabila iko na kuwa utilize kwaenye aa wagombea na ile italeta division sana uh, mu huku kwenye kivu ya kaskazini na ingine kitu enye tukusema because i'm a o hapa hapapresidenti wa seni ameshasema kama anakosa uh, analomba kwa presidenti wa nchi amepatie ma na ma juu ya kusema safirishe vifaa vya kazi ya seni kwenye majimbo la congo idadi ya wanawake na vijana haifahamiki lakini kilumba anasema wengi wameshindwa kuendelea mbele kutokana na ukosefu wa fedha za kufanya kampeni zao au hata kama kuna wale wamejitayarisha vizuri wamepata masomo na kadhalika kuingia katika kampeni lakini hawakuweza kupata pesa za kujiandikisha kama wagombea vijana wamejitayarisha hapa kwetu bukavu kupitia muungano ned. ned ni muungano wa kiamerika ambao umesaidia vikundi vingi vya shirika la raia ili kutayarisha vijana kuwafunza kuwafunza namna gari wanaweza kugombea wasibaki tu wale ambao watasindikiza kwa sababu miula ambayo imepita vijana walikuwa tu wenye kusindikiza wale wagombea lakini hivi tulitaka hapa kwetu kivu vijana wakuwe kabisa washupavu na wengi watie makandideti yes walijitayarisha sana walifunza walipata maformation mengi sana walijifunza mengi sana kabisa wao vijana kuhusu namna gani wanaweza kujitayarisha na ndio maana hapa kwetu takriban eh, asilimia makumi saba ya wagombea ni vijana njoma kusema kama tunahisi kama vijana wame tayarisha licha ya changamoto hizo zote kungali na matumaini kwamba uchaguzi utafanyika kama ulivyopangwa wafuatiliaji kutoka mataifa nje wameanza kuasili na umoja wa mataifa ulitangaza mwishoni mwa wiki iliyopita kwamba hivi sasa utapeleka ujumbe mdogo baada ya kuondoa kabisa ujumbe wake mapema wiki iliyopita na kusema hawatafuatilia uchaguzi huo wanaharakati wa kongo wenyewe nao wametangaza kwamba wamefadhili wenyewe kikosi cha kufuatilia uchaguzi wa rais kilichopewa jina la kapita na kitakuwa na karibu wafuatiliaji watakaopelekwa kwenye vituo 19 vya kupiga kura kote nchini ikiwa ni asilimia 26 tu ya vituo vyote karibu el0 katika kinyanganyiro cha kugombania kiti cha rais kuna wagombea ishirinna tatu ambao kila moja amepewa nambari yake kutokana na kwamba idadi kubwa kabisa ya wakongo hawajui kuandika na kusoma na ili kuweza kuondoa hitilafu na kabisa wamepewa nambari kwa mfano rais chisekedi ana kampen akiwa na nambari ishirini mshindi wa tuzo ya amani nobel denis mukwege ana nambari kumi na tano naye martin fayulu nambari ishirinamoja wagombea w upinzani walijaribu kuungana na kuwa na mgombea mmoja katika uchaguzi huo ili kukabiliana na rais anayetetea nafasi yake chisekedi lakini inavyoonekana hawakukubaliana kwani wagombea wawili wakuu wa upinzani fayulu na katumbi wanaendelea na kampeni zao wakifahamu kwamba katika uchaguzi wa congo hakuna duru ya pili na mshindi ni yule atakayepata kura nyingi kutokana na uchaguzi wa disemba ishirini kampeni za uchaguzi, uchaguzi wa rais zimepamba moto zikiwa zimebaki siku chache na matatizo hayo hadi hivi sasa yanaonekana hajatanzuliwa hata hivyo wachambuzi wa kimataifa wanasema inaonekana uchaguzi ungali na hali ngumu kuendelea hadi disemba ishirini kampeni za kugombania kiti cha rais ndizo zimepamba moto zaidi kote nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rais feli chisekedi anagombania tena kiti chake kwa mhulo wa pili alianzisha kampeni yake kwa kuwataka wafuasi wake kumwamini wagombea wengine wakuu wanaoania kiti hicho cha rais ni mshindi ya mania, wa tunzwe a amani ya nobel denis mukwege mpinzani wa rais alietoka nafasi wa pili kwenye uchaguzi wa 218 marti fayulu gavano wa zamani wa jimbo la katanga na mfanya biashara tajiri mois katumbi dani aida mkurugenzi mkazi wa taasisi ya marekani ya national democratic institute ndi huko drc anasema baadhi ya wagombea katika upinzani tayari wanajaribu kuunda muungano uh, the kulikuwapo na wagombea ishirst hapo mwanzoni wa kampeni hivi sasa tunafahamu kwamba watatu au wanne wameamua kuungana na moise katumbi tunafahamu majadiliano yanaendelea kati ya mkuege na fayulu aida anasema wakati tume ya uchaguzi seni inapofanya kila iwezalo kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa wakati ulopangwa disemba ishirini inakabiliwa hata hivyo na changamoto kadhaa seni hivi karibuni ilitangaza kwamba kulikuwepo na moto katika mojawapo wa ofisi zake ambapo vifaa vya uchaguzi viliteketea ikiwa ni pamoja na mashini za kupiga kura Now, this is a sasa hii ni changamoto hatujui ikiwa wameweza kupata vifaa vipya au ikiwa seni imeshanunua vifaa hivyo mbali na hayo baadhi ya wa wagombea wamepata shida kufika katika baadhi ya wulaya kama huko mashariki ya nchi na hiyo ni changamoto mojawapo oh, mashariki ya kongo ni makazi ya zaidi ya makundi 1 wa asi na inakumbwa na ghasia kwa muda mrefu hivi sasa kuongezeka kwa mapigano wiki za hivi karibuni kumezidisha idadi ya watu wasiokuwa na makazi huko kongo hufikia karibu milioni sb kulingana na shirika la umoja wa mataifa la uhamiaji la kimataifa iom na hivyo hawa hawatoshiriki katika uchaguzi amiable ndarishi zie ni mkimbizi kutoka kivu kusini na amekuwa mkimbizi nchini kenya kwa miaka miwili hivi sasa ni afadhali kurudi nyumbani siku moja na ningependelea yeyote atakayepata ushindi ikiwa ni shisekedi kushinda muhula wa pili au ni katumbi au mtu mwingine yeyote kipaumbele kinabidi kiwe ni usalama erik bagirubwira ni mkazi kutoka goma mwanachama wa asasi ya kiraia akizungumza na sauti amerika kupitia skype anasema hajaridhika na utendajikazi wa chisekedi katika awamu yake ya kwanza I mean, aliwaahidi wananchi wote wa drc kwamba vita vyake vya kwanza vitakuwa kudumisha amani hasa mashariki ya nchi lakini hadi hivi sasa imebaki kuwa ni ndoto katika eneo hili letu pia unapozungumzia miundo mbinu unapotembelea sehemu mbalimbali za nchi hii utatambua kwamba hakuna hata barabara au kitu chochote kile kwa hivyo changamoto hizo zote zitamkabili tena kiongozi yoyote atakayepata ushindi kutokana na uchaguzi huo wa disemba 20 hadi hapo mimi ni abdu shakur abud kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika Sema wa