to African News Tonight. hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mpemba mskilizaji ifuatao ni habari za dunia bunge la denmark limepitisha mswada hii leo unaopiga marufuku kuchoma quran katika maeneo ya hadharani baada ya malalamiko na maandamano katika nchi za kiislamu kutokana na kudhalilisha kitabu kitakatifu cha uislamu jambo linalotishia usalama wa denmark denmark na sweden zilishuhudia mlolongo wa maandamano na malalamiko mwaka huu ambapo wanaharakati wanaochukia uaislamu walichoma au kuharibu nakala za quran na kuzusha mvutano na waislamu na kupelekea maombi kwa mataifa hayo mawili ya sndinvia kupiga marufuku tabia hiyo denmark inajaribu kuleta uwianyo kati ya haki ya kikatiba na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukosoa dini kulingana na usalama wa kitaifa kutokana na hofu kwamba kuchoma quran kutasababisha kuzuka kwa mashambulio yatakayofanywa na waislamu wenye itikadi kali takriban wagombea wote wa upinzani katika uchaguzi mdogo wa bunge nchini zimbabwe wuliopangwa kufanyika siku ya e jumamosi wamezuiliwa hii leo alhamisi na mahakama kushiriki kwenye uchaguzi huo uchaguzi huo ungeliweza kufungua njia kwa vyama vya upinzani kupata theluthi mbili za wagombea wa upinzani katika bunge linalodhibitiwa na chama tawala cha znupf mahakama ya harare ilitoa uamuzi wake leo kwamba wagombea wa wanane kati ya tisa wa chama kikuu cha upinzani cha Citizen for change ccc hawaruhusiwi kugombania viti katika uchaguzi huo mdogo wa disemba t na kwamba majina yao yasiwe kwenye veti vya kupiga kura uamuzi huu unatokea katika wakati kuna mvutano mkubwa wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa afrika ambako upinzani diamond upinzanidmaani ukandamizaji unaofanywa na utawala hukamatwa kwa kiholela wapinzani na utekaji nyara na kuteswa watu chama cha ccc kinasema tayari kimekata rufaa kutokana na uamuzi huo ulotanguliwa uliotangazwa siku mbili tu kabla ya uchaguzi habari za dunia zinayoajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti america washington dc rais wa zamani wa sera lon koroma ametakiwa na polisi kujisalimisha katika muda wa saa 24 zijazo ili kuhojiwa kuhusiana na tukio la novemba 2s kwa mradhi iliyoelezwa na wakuu wa serikali kama ni jaribio la mapinduzi taarifa iliyotolewa na waziri wa habari chernor bah iliyotolewa kwa waandishi wa habari inaeleza kwamba bwana koroma ambaye aliongoza sera ln kati ya mwaka7 hadi anabidi kujisalimisha kwa idara ya upelelezi ili kuhojiwa kusaidia uchunguzi wa polisi kuhusiana na jaribio hilo mawakili wa kiongozi huo yamesema ataheshimu wito huo na ataheshimu sheria ya nchi jaji wa masuala ya ajira mjini nairobi nairobiaduaderi leo alhamisi ametoa maamuzi kwamba kampuni mama ya facebook ya meta haikukiuka amri ya mahakama kwa kukosa kuwalipa darzeni ya wasimamizi wa maudhui ambao makandarasi yao waniwachisha kazi jaji nderi amesema meta haikukiuka maksudi wala kwa mdharau amri ya mahakama iliyoitaka kampuni kuwalipa mishahara mamia ya wasimamizi wa maadhui ya facebook nderi anasema kwamba wafanyakazi hao walifanya mambo mbalimbali ambayo walidhani ni halali katika kujaribu kukabiliana na hali yao mojawapo ni kuunda chama cha wafanyakazi na Portland, jimbo lenye mamlaka ya ndani somalia imebadili tena mipango ya kuandaa uchaguzi wa bunge mwakani kupitia mfumo wa mtu mmoja kura moja badala yake kuamua kuendelea na mfumo mgumu uliopo wa kupiga marufuku kupiga kura kwa misingi ya ukoa mwezi mei jimbo hilo la tajiri la mafuta lilifanya uchaguzi wa moja kwa mmoja wa serikali za mitaa na kusifiwa na washirika wa, wa kimataifa walioeleza ni jambo la kihistoria ni mwisho wa taarifa habari kutoka idha ya kisahili ya saut america punde tu tutakuleteni kwa undani basi usiondoke kando ya redio yako mpena msikilizaji hadi yapo kwaher idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji ppote pale unapotusikiliza ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika kwa undani utakuwa nami sandei shumari katika sehemu ya kwanza tunamulika siasa za marekani wakati chama cha chaikiendesha kutafuta mgombea wake na kufanya mdahalo wake wa mwisho mwaka huu je upande nao wa demokrati hali iko vipi kuelekea uchaguzi ujao 2024 na katika sehemu ya pili mwandishi saut america nchini kenya jason yakundi anaangazia iwapo uamuzi wa mwwafaka kwa rwanda kuchukua watafuta hifadhi kutoka uingereza na iwapo kutakuwapo na athari zozote kwa kufanya hivyo karibu tufuatane pamoja uchaguzi unaendelea hapa nchini marekani hasa kwa upande wa chama cha republican ikitafuta mgombea wake siku ya jumatano walifanya mdahalo wao wa mwisho wa mwaka kabla ya uchaguzi wa iowa katika mdahalo wa chama hicho cha c ikiwamesalia chini ya wiki sita wagombea walionyesha mtazamo wao wa kisiasa na kisera na tofauti zao huku ishara ya wazi zaidi ikionekana kupanda kwa mgombea niki hal katika wapinzani wake wakimfanya kuwa kitovu cha mashambulizi wakati mwingi wa saa ya mjadala huo hasa katika saa ya kwanza mgombearamaswami aendelea pale lpoishia kwenye mdahalo watatu akimlenga nik l hivi sasa wamarekani wanapiga kura zao za maoni vinakutoa maoni yao kwa vyama vyote juu ya nan anafaa kuwa mgombea wao katika uchaguzi jao wa raisi hapo mwakani na kwa upande wa kura za maoni nini tathmini juu ya hali ya wagombea kwenye chama wa cha ni mchambuzi wa siasa kutoka tanta georgia hali ikoje kwa upande wa chama cha republican anaeleza yeah, kwa kusema kweli uh, uh, sand ni kwamba uh, chama cha republican sasa hivi kiko kwenye njia panda na ukiangalia usema yule anayeongoza uh, katika kura za maoni donald trump ajahusika kwenye hizi uh, zote ine sasa hivi na waliofanya debate jana hao wane nafikiri watatu ndio kweli wana-, wana wanajaribu kuania urais uh, vile huyu mama Nikki, Haley, uh, chris helicrist na uh, na dnt maanaake huyu jama mwingine ni mcheshi tu nini, huyo mimi nafikiri uh, yuko pande tu kucheza nini uh, huyo si kama kama mgombea pengine ukiangalia kwa wale ambao hawafuatilii wala kufahamu zaidi kusi chama cha republican kwa nini unaona kama vivek vvek maswami yeye si zaidi mtu ambaye e, yuko pale kutafuta nafasi ya kugombea oh, bila shaka vivek yuko pale tu kutafuta nafasi ya, ya kutajwa kama mgombea mwenza wa wa trump maanake hata ukimsikiliza ni kana kwamba yeye kazi yake pale ni kuwakilisha trump kwenye kwenye debate ukiangalia mbinu ni zile zile za trump hakuna kujibu uh, maswali yanavyoulizwa uh, ni kutukanana na ku- kuongea mambo ambayo unakuta tu ni kama ya mtu mtu yeyote yule ambaye ana, anazungumza mitaani kule kwa hiyo si dhani ana nafasi yoyote na najua hivyo na kwangu mimi nafikiria yeye uh, uh, anashikilia tu doria kwa niaba ya ya trump pale kwenye debate na wewe kwa uchambuzi wako nafasi katika chama hiki cha republican zaidi unaiona iko kwa nani ingawa kama wengi wanavyofahamu eh, bado rais wa zamani donald trump anaongoza kwa kura nyingi sana za maoni dhidi ya wenzake ndio uh, aa uh, bila shaka uh, trump ndiye anayeongoza lakini kuna uwezekano pia kwamba uh, trump uh, hatokuwa kwenye debe na hilo ni jambo ambalo nafkiri wagombea hawa wengine wanafahamu vizuri na ndio sababu mpaka hata sasa mpaka mpaka wasasa wanaendelea ku- uh, kungang'ania uh, nafasi ya ya kwanza au tuseme ya pili na kwa sasa hivi nafkiri uh, uh, dimba kweli ni uh, kati ya ant na huyu mama niki uh, cris yuko uh, yuko hapo hapo tu lakini nafkiri uh, ni baina ya na niki na nafikiri niki kwa sasa hivi tunafahamu kwamba yeye uh, ndi ana kwa sasa hivi na ameungwa uh, mkono na vigogo wengi wa chama uh, hela zinamwendea na, na ni nafikiri pia wanafikiria wanafikiria kwamba uh, itakuwa muhimu ku kuwa na mtu ambaye ana- anaonekana kuwa wa msimama wa kadri na kwa hiyo hiyo ni eidha iwe ni niki au kristi na kristi uh, kwa, kwa kweli hawawezi ku uh, sioni waba wakimuunga mkono maanake ionekana uh, uh, misimamo yake haitofautiani uh, sana na na ya wademokrat kwa hiyo ni baina ya niki na Distantis. na pengine hivi sasa wengi wanashuhudia vipi kwa upande wa chama cha democrat ambacho mpaka sasa kura za maoni wengi wakionyesha kwamba Uh, kura za biden za maoni zikiendelea kuteremka na pengine huenda nafasi yake ikawa ngumu pengine upande huo hali kwa upande wa democrat na biden na chama cha democrat na wagombea kwa ujumla unaionaje kwa kawaida mahali popote pale uh, rais aliyeko uh, afisini mwaka mmoja kabla ya uchaguzi bila shaka huwa anaonekana uh, kwamba ni kama sio maarufu sana na kura za maoni zinaendelea ku, ku, kushuka kila kuchao kwa sababu Uh, kwanza kabisa tufahamu kwamba raisi aliyeko kwa ofisini yeye yeah, hayuko kwenye kampen yeye yeah, ako ofisini ako kazini uh, uh, upinzani ndio wako kwenye kampegn kila siku kwa kwahiyo uh, uh, bila shaka uh, itaonekana kwamba uh, upinzani unaendelea kwenda kwenda juu na kwa hiyo si sina wasiwasi kumbuka mwaka welfu uh, uh, uh, mbili kumi na mbili uh, kura ya maoni ilionyesha kwamba uh, obama alikuwa ashindwe na, na romney lakini miezi uh, michache miezi miwili mitatu kabla ya ya uchaguzi mambo yalibadilika kwa hiyo uh, mi sioni kitu hapo hiyo haimaanishi chochote kwa sasa hivi bado tuko mwaka mmoja uh, kabla ya uchaguzi asante sana timothy kaberia kutoka atlanta georgia lakini kwa upande mwingine nafasi ya ugombea wa chama hicho ikoje huku donald trump akiwa anaongoza kwa mbali kwenye kura hizo za maoni za chama chake je nyini nafasi ya wagombea wengine walioko nyuma ya donald donaltrump profesbert na mwamba kwa upande wake aaleza anavyoona hawa sasa si wagombea kuwa wanagombea kuteuliwa kuwa ndio watakuwa wanawania uh, urais wa nchi hawa kile wanafanya ni kujiweka kuona watapata kura za maoni kiasi gani ila hali donald trump atakapochagua ni nani atayekuwa kama makamu wa rais wake Aa, katika kura ni kuwa ataona ni nani atamletea uh, alama zaidi au asilimia zaidi ya kupambana na Joe biden lakini tumeona uh, katika ugombea huu mdahalo wa mwisho umefanyika hivi karibuni na nik akionekana kupewa uungaji mkono mkubwa na wahisani wa chama hicho pengine kwa upande huo nafasi kwa hawa unawaona sasa ukiacha donald trump pengine uh, unaona nani mwenye nafasi zaidi ya kuweza kushindana na trump katika hawa waliobaki <laughs> mimi sioni kwa watashindana na trump sababu nikipeana takwimu zangu trump sasa yuko kama asilimia sti waona dosantis ako kama kumi na mbili um, tuamwona niki hali yuko kama kumi na moja ramaswami asilimia tano na crist yaco padecheni kwa hivyo ni kati ya dosantis na haley heli uh, trump hamwamini kabisa manake anamuona kuwa kama uh, utakuwa na mabishano kidogo kidogo kwa hivyo hawa wengine dosantis ramaswami na kristi wanaona kama nikihaili ndiye anaweza kuteuliwa kuwa makamu wa trump kwa hivyo ukiangalia mdahalo wa jana wengi walikuwa wanamuingilia niki haili kama ni kupunguza alama zake na kupunguza asilimia yake kwa hivyo ni kati ya dosantis na niki haili na mi naona kuwa nikihaili ndiye anaweza kuwa na nafasi ya kuteuliwa kuwa kama makamu wa rais sababu atakawa anafikiria pengine akichagua mwanamke itampa nafasi zaidi na ahadi ya ushawishi zaidi tukiangalia kwa upande wa chama cha demokrat hivi sasa kumeonekana kupungua kwa maoni kura za maoni za upande wa b kukiwa na wasiwasi wengine wakizungumza mambo mengi tofauti pengine kwa upande wako wewe unaona nini ambacho kinaonekana kwa upande wa chama hiko na nafasi ya katika chama hiko, hiko vipi sasa ukifanya kura za maoni wanaojibu zaidi ni wale ambao hawako kwenye hatamu za uongozi kwa hivyo ndivyo nakubaliana kuwa uh, ukiangalia takwimu za Joe biden zinaonekana ziko hafifu kidogo kidogo na donald trump anaonekana ndiye yuko mbele kwa hivyo kama tunafuatia tuseme leo ndiyo waweza kusema kuwa donald trump pengine anaweza kumbwaga biden uh, kwenye majimbo uh, ya muhimu lakini kuna mambo mawili la kwanza kwa trump ana yuko mahakamani na kesi zake hazijaisha ndiyo, ndipo zinaanza so souseme kwa mfano donald trump akipatikana na hatia kwenye kesi aidha akaambiwa amefungwa au amepatikana na hatia pengine hiyo itamsimamisha aa, kuteuliwa kuwa ndiye atasimamia bendera republican lakini tuseme tu mahakama um, yote yakimwachilia ya, ya na kusema kuwa hana hatia yoyote basi tuseme kuwa wanaenda mwisho itakuwa ni yeye na biden basi itakuwa vigumu sana kwa biden kurudi lakini la pili ni kuwa kuna wafu, wafuasi wengine wa biden ambao huwa hawako kwenye kura za maoni na hatuwezi kujua watapiga upande gani lakini kama ni kuangalia vile ilivyo sasa ni kuwa kama donald trump ndiye atakuwa mpinzani mkuu wa biden na kuwa hizo kesi zote ambazo ziko mahakamani zinamwachilia na hazisemi kuwa hawezi kusimama kura uh, trump anaonekana yuko mbele mjadala bado unaendelea kwa upande wa chama cha demokrat kuna baadhi wamejitokeza kutangaza kuwa wagombea wa nafasi ya kibinafsi eh, independence hao wamejitokeza pengine hao waliojitokeza kwa upande wako lika enye uchaguzi huu unawapa nafasi gani au nafasi yao ikoje katika kusaidia au kw hawagombea <laughs> kwa kiswahili cha zamani utasema kuwa hao ni waharabu si whrabu waharabu waharabu mharabu ni yule mtu wa kuharibu kwa hivyo wakiingia tu ndani halafu wale watu wanaosema kuwa hawajafurahia biden hata yule anaingia watatu akipata hata asilimia tatu au manne atakuwa amechukua upande wa jo biden si upande wa trump na hiyo kwa hivyo akiingia mwingine kusema kuwa yeye hako chama chochote uh, atakuwa amechukua asilimia ya jo biden na hiyo itampa donald trump uh, ushawishi mkubwa na asilimia nyingi zaidi asante sana, sana profesrt na wamba kutoka hapa maryland na moja kwa moja basi nakamilisha sehemu ya kwanza nikushukuru pia timothy kaberia mchambuzi kutoka atlanta georgia ambaye alishiriki katika sehemu hii ya kwanza tuelekee katika sehemu ya pili ambao tunaungana naye mwenzangu jason nyakundi nam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambao tunamulika uingereza na rwanda hivikaribuni zimetia saini mkataba mpya wenye nia ya kufufua pendekezo lenye utata la uingereza la kuhamisha wahamiaji kwenda rwanda hii ni baada ya mahakama ya juu ya uingereza mwezi uliopita kuamua kwamba mpango huo ulikuwa kinyume cha sheria ikitaja uwezekano kwamba wakimbizi wanaotumwa rwanda wanaweza kuwa katika hatari ya kurejeshwa katika nchi walizokimbia ambapo wanaweza kufanyiwa tena ukatili zaidi basi kwa undani hii leo tunaungana mwandishi wetu jason nyakundi akiangazia iwapo ni uamuzi mwwafaka kwa rwanda kuwachukua watafuta hifadhi hawa kutoka uingereza na iwapo kutakuwa na athari zozote kwa kufanya hivyo makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri wa mambo ya nje wa rwanda vincent biruta na waziri wa mambo ya ndani wa uingereza james ambaye alisafiri hadi kigali kufufua mpango uliokwama wa kupeleka wahamiaji rwanda baada ya mahakama ya juu ya uingereza kuzuia kwa kuutaja kuwa kinyume cha sheria majaji waliunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini kwamba sera hiyo haiendani na wajibu wa kimataifa wa uingereza kwa sababu rwanda inaweza kuwarudisha kwa nguvu wa hamiaji mahali ambapo wanaweza kukabiliwa na ukatili waziri wa mambo ya ndani alisema mkataba mpya na rwanda unashughulikia masuala ya mahakama ya juu ya uingereza ambayo iliamua kuwa mpango huo ni kinyume cha sheria mwezi uliopita mahakama ilisema sera hiyo iko wazi kwa ukiukaji wa haki za binadam james alisisitiza kuwa rwanda imetoa dhamira ya wazi na isiyo na utata kuhusu usalama wa watu watakaopelekwa nchini humo sera hiyo ni sehemu ya mpango wa serikali wa kuwazuia wahamiaji kusafiri kwenda uingereza kwa kutumia boti ndogo waziri mkuu wa uingereza rishi sunak amesema kuzuia boti zinazosafirisha wahamiaji ni mojawapo ya vipaumbele vitano vya serikali yake kabla ya uchaguzi mkuu ujao profesa chacha na naikoti chacha ni mtaalamu wa mambo ya diplomasia kwa upande mmoja ni njia mojawapo ya kufanya usaidizi wa watu ambao wamepata mahangaiko mengi kujaribu kuishi uingereza na wengine hata kuabiri vyombo vya kihatari wakivuka bahari na ziwa lile, lile kuu mediterranean hiyo ni moja kwamba kama binadamu nchi zinahitajika kusaidia au kufanya mikakati ya kusaidia watu ambao wana matatizo ya namna ya kuishi na wapi waishi lakini kwa njia nyingine pia inaweza kuwa ni hatari kwamba raia wengi watakaoingia rwanda sasa walikuwa wanawania kwenda uingereza sasa wanarudishwa kuja kuishi katika nchi ya afrika ambayo ni nchi inayoendelea sio nchi iliyoendelea watu wengi wanawania kwenda ulaya uingereza ikiwemo kwa sababu wanajua kwamba wanaenda katika mataifa ambayo yamepiga hatua za maendeleo makubwa wasiwasi ni kwamba wakishafika rwanda yale matazamio na matarajio yao yatakuwa yametimizika kweli kwa sababu watapata shida za kutafuta ajira na labda kukubalika katika vijiji vya wenyeji itakuwa kazi kwa hivyo kutahitajika mikakati mingi sana iwepo ya kuwasaidia kuishi urwanda na kutamakani pale mkimbizi kwa kawaida haki zake ni za kibinadamu zile za kwamba ahifadhiwe apewe makazi mapya aweze kupewa nafasi ya kuchanuka bila kugandamizwa na labda rwanda mojawapo ya hatua ambazo imekubali kwamba itazitekeleza ni hizo za kuwahakikishia makazi mazuri mahala ambapo wanaishi bila kunyanyasika e, lakini kwa upande mwingine matarajio yao sidhani kwamba yalikuwa ni kukimbia kuja rwanda kwa hivyo watajikuta katika kizungumkuti kikubwa na labda wataanza kufanya rasha tu za kutaka kuhama hama kutoka rwanda kwenda buganda kutoka rwanda kwenda tanzania na kwingineko wakifikiri kwamba labda tena nijaribu kutafuta namna ya kurudi kule uingereza kwa sababu nia ya yao kubwa ilikuwa ni kwenda uingereza lakini mpango wa rwanda ambao ulitangazwa kwa mara ya kwanza na waziri mkuu wa zamani boris johnson mnamo aprili mwaka alfumbili na ishirina mbili umecheleweshwa mara kwa mara kutokana na changamoto za kisheria na hakuna watafuta hifadhi wamepelekwa nchini rwanda lakini chama cha leba kimeahidi kutupilia mbali sera hiyo iwapo kitashinda uchaguzi ujao na hivyo kutilia shaka mustakabali wake wa muda mrefu wakosoaji kutoka upande wa leba wanasema sera hiyo imeshindwa na ufadhili wake ungetumika vyema kuyakabili magenge ambayo yanapanga kuvuka kwa mashua ndogo mahakama ya juu zaidi nchini uingereza ilikataa sera hiyo kwa misingi kwamba haiwezi kuhakikishiwa kuwa serikali ya rwanda itaheshimu kanuni ya sheria ya kimataifa kanuni inazuia nchi inayopokea waomba hifadhi kuwarejesha katika nchi yoyote ikiwa kufanya hivyo kutayaweka maisha yao katika hatari kufuatia wa uamuzi huo waziri mkuu Sonak, alisema serikali yake itafanyia kazi mkataba mpya na rwanda na akasema kwamba ataanzisha sheria ya dharura kuthibitisha kuwa nchi hiyo iko salama serikali ya uingereza inasema mkataba huo mpya unahakikisha kwamba watu waliohamishwa hadi rwanda hawako katika hatari ya kurejeshwa katika nchi ambayo maisha au uhuru wao ungetishiwa mkataba huo unaanzisha chombo kipya ambacho kitaundwa na majaji wenye utaalamu wa hifadhi kutoka mataifa mbalimbali kusikiliza kesi binafsi mimi nafikiri hakuna sababu ya nchi ya afrika ambayo bado inapambana na maisha magumu kwa raia zake tunajaribu kuboresha maisha ya wananchi kwa mfano kenya kukataa ni vizuri kwa sababu bado tunahitaji kuboresha maisha ya wakenya kwa ujumla sasa tukianza kuletewa watu wanaotoka nchi mbalimbali wanaotamani kwenda kuishi wa uingereza tayari wamefanya safari kwenda uingereza alafu wakifika huko uingereza inasema hatuwataki nyinyi rudini tume kuwa na mkataba na kenya mtaishi huko au tumekuwa na mkataba na rwanda mtaishi huko mi nafikiria hilo ni jambo ambalo kwanza litatuletea utata sana katika bara letu la afrika nafikiri nchi ya rwanda imejitayarisha kuwapokea watu wa aina hiya lakini ninachodhania kitatokea ni kwamba kwanza hao watu watagundua kwamba tamaha yao ya maisha mazuri haitafanikiwa wakiletwa rwanda kuishi rwanda na kwa sababu hiyo wataanza kufanya vurumai na watakapokuwa wanafanya vurumai sijui jinsi ambavyo uh, rwanda kama nchi huru ya afrika itakabiliana na hizo shida na kizungumkuutikitakachokuwa kinawakumba hao watu labda rwanda kwa sababu inaweza kupata ufadhili kutoka katika nchi hiyo ambayo imewakataa hao watu uingereza inasema ni rahisi kuwaweka katika nchi ya afrika kuliko kuwaacha wakae pale uingereza kwa sababu wakikaa uingereza watahitaji ajira kule watakula vyakula kule watakuwa wanasaidiwa kule lakini kuwasaidia wakiwa nchi ya rwanda inakuwa ni rahisi zaidi kuliko kuwasaidia wakiwa nchi ya uingereza hiyo ndio njia ambayo uingereza imesukumizwa kufanyia huu taratibu ambao sasa hivi imeufanya lakini nafikiri utakuja kuwapatia watu wa rwanda shida lakini labda pia ni mojawapo ya namna rwanda inaweza kupata ufadhili kwa so, sababu mkataba huu ambao walisaini labda kuna marupurupu ambayo nchi ya rwanda itapewa ili iweze kukabiliana na mikakati mbalimbali na mambo mbalimbali mbali yatakayokuya na wasibu ao watakaokuwa wameletwa kuishi nchi ya rwanda na watu watatamani kwenda ulaya tu ulaya ni ulaya watu wengi wanafikiri ni mahala pameendelea na kwa hivyo tamaa yao ya kwenda ulaya haiwezi kuzimwa kwa kuambiwa kwamba badala ya kuja ulaya badala ya kuja uingereza nyinyi nendeni rwanda sidhani kwamba uh, binadamu akili zao zinafanya kazi namna hiyo kwamba unamwambia yeye ana ari ya kwenda uingereza lakini unamwambia badala ya kuja kwetu hapa uingereza wewe rudi uende rwanda serikali ya uingereza inasema mfumo wa hifadhi ya rwanda unafuatiliwa na kamati huru ambayo mamlaka yake ya kutekeleza mkataba huo yataongezwa kamati ya ufuatiliaji itaunda mfumo ambao awezesha watu waliohamishwa na wanasheria wao kuwasilisha malalamiko msemaji wa serikali ya rwanda alisema rwanda ina rekodi iliyothibitishwa ya kutoa makazi kwa wakimbizi na mkataba huo mpya unasisitiza tena hadi zilizopo juu ya ulinzi wa wanaotafuta hifadhi sera ya hifadhi tayari imeigarimu serikali ya uingereza angalau pauni4 milioni rubaini, lakini bwana bwaa alisema uingereza haijalipa rwanda pesa zozote ziada kwa mkataba huo mpya waziri wa mambo ya ndani alisema haoni sababu yoyote ya, ya kuaminika ya kuhoji rekodi ya rwanda ya kushughulikia kesi za hifadhi na natumai kuona mpango huo ukiendelea haraka iwezekanavyo zaidi ya watu 45a7 walivuka kwenda uingereza mnamo mwaka 222 ikiwa ndiyo idadi kubwa zaidi tangu kuanza kuwekwa rekodi katika siku zijazo serikali ya uingereza ina mpango wa kuleta sheria mpya kujaribu kuzuia changamoto zaidi za kisheria kwenye mpango wake na rwanda nam na, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo shukran sana kwa mwandishi wetu jason nyakundi kutoka nairobi kenya vilevile mchambuzi wa siasa wa kikanda profesa fulbert namwamba vilevile na mchambuzi timothy kaberia kutoka atlanta georgia na washukuru wote kuungana nasi upande wa pili ni aida isa msamamizi wa metangaza haya mery mgawe juna langu ni sandey shomari nakuambia alamsik kutoka washington