hivi sasa ni saa 3 kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa 7 za mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari wanajeshi wa israel na wanamgambo wa hamas wameshambulia hi leo kwenye ukanda wa gaza ambako vita vinazidi kusababisha hali ngumu kabisa kwa wapalestina wanaotaabika kupata hifadhi na msaada wa dharura jeshi la israel limesema hileo kwamba limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya vituo miambilna hamsii katika ukanda wa gaza katika siku iliyopita umoja wa mataifa umeripoti kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha mashambulio ya mabomu kutoka angani huko gaza tangu jumatatu mchana pamoja na kuongezeka kwa mapigano makali ya nchikavu wakati wa wanamgambo wa kipalestina wakiongeza mashambulizi ya roketi kuelekea israel maafisa wa jeshi la israel wanasema wanajeshi wake wameuzunguka mji wa cannis mji wa pili kwa ukubwa huko gaza idara ya umoja wa mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa palestina inakadiria kwamba watu milioni1 lak9 wamepoteza makazi yao ndani ya gaza ikiwa ni karibu asilimia 85 ya wakazi wote milioni moja kati yao wamejiandikisha katika vituo vya kutoa hifadhi vya umoja wa mataifa huko gaza kusini baada ya siku ya kwanza ya changamoto ya hatua na makubaliano ya haraka na nadra wapatanishi katika mkutano muhimu wa hali ya hewa wa umoja wa mataifa siku ya jumatano wanamaliza wiki yao ya kwanza katika sehemu inayojulikana zaidi kwao katikati ya mvutano ambapo kasi na vizuizi vinaingiliana wafuasi ambao wanatoa wito wa kuondolewa kwa nishati ya mafuta kutoka ardhini na wana matumaini kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi lakini wanaona ni wapi wanaweza kuzuiwa maafisa wanasema masuala muhimu ya usaidizi wa kifedha kwa mataifa masikini kuondoa hewa chafu na jinsi ya kukabiliana na ongezeko la joto yanahitaji kazi zaidi naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka washington dc gavana wa benki kuu ya kenya kamau dhuge amesema hii leo jumatano kwamba nchi yake inatarajia ya kupata mkopo mpya wa karibu dola bilioni moja kutoka china mwaka huu wa fedha na inaweza kutumia fedha hizo kulipa deni lake la eurobond ambayo anatarajiwa kuanza kulipwa mwezi juni mwakani mkopo huo ulitangazwa kwa mara ya kwanza na maafisa wa kenya mwezi oktoba ikionyesha mabadiliko ya msimamo wa serikali ya rais william ruto kuhusiana na kukopa kutoka china baada ya kukosoa mikopo wakati wa kampeni zake wakati wa uchaguzi mwaka jana dhugi amewaambia mkutano wa waandishi wa habari hii leo jumatano kwamba benki kuu ipo kwenye majadiliano na serikali ya china hivi sasa juu ya mkopo huo lakini muda wa kupokea haujaamuliwa bado amesema atarajia kupata mkopo huo kabla ya juni 224 na hututumiwa kwa ajili ya kwanza kulipa mkopo wa eurobond mazungumzo ya usitishaji wa mapigano nchini sudan yanayosimamiwa na saudi arabia na marekani yanaonekana kukwama tena huku jeshi la taifa la nchi hiyo na kikosi cha dharura cha rsf vikiendelea na mapigano kati yao mapigano hayo yanaendelea kusababisha mzozo mkubwa wa kibinadamu nchini humo kutopatikana kwa maendeleo kwenye mazungumzo ya jeda kumesababisha matumaini kutoweka ya kupatikana suluhu kwa mzozo ambao umesababisha zaidi ya watu milioni65 kukosa makazi yao nusu wakibaki ndani ya nchi na wengine ya kukimbilia nje moja na kuangamiza uchumi wa nchi na kuzusha upya mapigano na mauaji ya kikabila katika jimbo la magharibi la dafur jeshi la sudan limeongeza matamshi yake makali ya kuendelea na vita huku wakazi wakisema kwamba mashambulizi ya anga yameongezeka katika mji mkuu wa khatum huku wapinzani wao rsf wakiendelea kuteka sehemu za majimbo ya dafur na cordofan hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana na meli mgayo kwenye kipindi cha kwa undani kwa kwa sasa ribu katika kipindi cha kwandani katika sehemu yetu ya kwanza hivi leo tunazungumzia kuhusu udumavu ama utapia mlo na juhudi zinazofanywa kutokomeza nchini tanzania na katika sehemu yetu ya pili wenzetu wa mombasa salma muhammad na josphat kioko watazungumzia kuhusu kuondoka kwa wanajeshi wa afrika mashariki katika kulinda amani drc utakuwa nami mery mgawe karibuni kama nilivyokudokeza hapo awali leo katika sehemu yetu ya kwanza katika kipindi hiki cha kwa undani tunazungumzia juhudi za kutokomeza utapia mlo lishe na afya kwa ujumla nchini tanzania ambapo tumepata bahati ya kutembelewa na mbunge neema rugangira ambaye pia ni mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali agri thamani likilenga katika kulenga thamani kuondoa utapia mlo nchini tanzania na vilevile vile kwenye masuala ya afya anaanza kwa kueleza jinsi gani utapia mlo umekumba tanzania na juhudi na mageuzi yaliyofanywa na serikali katika kukabiliana na hilo na vile vile shirika lake la agri thamani linafanya nini katika kuhakikisha kwamba utapia mlo unatokomezwa nchini tanzania moja ya mageuzi makubwa yaliyofanya ni kuleta uh, kusaini mkataba baina yake na wakuu wa mikoa ambao unaviashiria vya, ku, vya kupelekea kupunguza changamoto za utapia mlo nchini tanzania sasa tukija kwenye takwimu kwa takwimu za hivi sasa ni takriban asilimia thelathina mbili ya watoto chini ya umri wa miaka mitano wana na ukifuata kiasilimia utakuta kwamba mikoa ya nyanda za juu kusini mwa tanzania kwa maana ile mikoa ambayo ndio wazalishaji wakubwa wa chakula ndipo ambapo asilimia kubwa zaidi ya watoto chini ya umri wa miaka mitano wana udumavu lakini tukitumia takwimu ya idadi halisi kwa maana ya idadi halisi ya watoto wenye udumavu basi utajikuta mkoa wa kagera ambapo ndio mimi nato, napotokea ndio mkoa unaoongoza kwa idadi kubwa zaidi kwa maana ya idadi halisi ya watoto chini ya umri wa miaka mitano wenye udumavu na hiyo inatokana na, na wingi wa watu kwa unakuta mkoa wetu takriban a asilimia hti lakini ukitafsiri ni watoto wangapi ndio unakuta kwamba hali iko hivyo hivi sasa kama ambavyo umetaja kwenye nyanda za juu lakini vile vile maeneo ya kagera ndiko ambako utapia mlo pengine umekuwa kwa kiasi kikubwa sasa wewe mwenyewe binafsi umekuwa katika harakati za kutotea nakutokomeza utapia mlo nchini tanzania tueleze juhudi zinazofanyika kwa ajili ya kutumia shirika lako kwanza kitu kikubwa ambacho tunafanya sisi shirika letu la agrithamani foundation makao makuu yake yako kagera tunafanya kazi kwa karibu sana na ofisi ofisi ofisi ya ya ya mkuu wa wa mkoa mkoa kagera kagera na hata ofisi zetu ziko kwenye majengo mambo makubwa ambayo ni moja kutoa elimu katika shule wazee na vituo vya afya kwa maana ya kwamba pale shuleni tunawapata watoto angali wakiwa wadogo kupata elimu ya ya ya lishe na mbali mbali, na na na na umuhimu wa kula vyakula mbalimbali hususan mboga matunda vivyo hivyo wazee kwa sababu ni kundi ambalo mara nyingi huwa linasaulika kwenye kwenye haya mahitaji ya, ya kilishe lakini pia vituo vya afya pale ambapo tunakutana na mama au mama ambao wana, wana ambao na ambao wako wajawazito au watoto chini umri ankupta eliuaastooocinmia mitano hiyo tunatoa elimu kwa, kwa makundi yote hayo lakini kwenye shule pamoja na kwenye kaya za wazee tunaanzisha bustani za mboga ili kuaiiskamb kwamba kila katika katika kila mlo walau kuna mboga mboga za majani kwa sababu pale ndipo watapata madini na na vitamini nyingi mbalimbali lakini eneo la pili ni kuchagiza mambo ya kisera na sheria sheria kuona namna gani ambavyo zetu sera zetu na mikakati yetu itawe, itaweza kuimarishwa ili kutoa kipaumbele katika ajenda nzima ya lishe kwa mafanikio makubwa ambayo ulithemani tumeshapata katika eneo hilo ni mwaka elfumbili ishirini sisi tulianzisha uh, kampeni ya kuhakikisha kwamba ilani za uchaguzi wa vyama vya siasa zitoe kipaumbele kwa lishe na jambo hilo tulifanikiwa ukiangalia sasa hivi ilani ya uchaguzi ya chama cha mapinduzi efub ilani ya uchaguzi wa chadema b ilani ya uchaguzi wa waa wa zalendo fwnlzana kuta maswala ya lishe kwa sababu hatuwezi kupambana na kutokomeza utapya mlo pasipo kuzalisha chakula chenye lishe ya kutosha pasipo kuzalisha chakula ambacho kita, kitawezesha wa, wale walaji wa, waweze, waweze kupata chakula chenye lishe lakini pia kuwezesha kwamba katika kaya zetu watambue si tu kila unacholima kiuzwe lazima na familia na enyewo ile manake utakuta katika kaya zetu ni, ni, ni, si kitu cha kushangaza kukuta kwamba kuna ngombe wa maziwa kuna kuku wa mayai lakini ndani ya nyumba kula yale yale ni ni ya kuuza, rusikula, maziwa, ni ya kuuza kuuza hata kunywa maziwa hawarusiawmezunumzia kuhusu sera na sheria hebu fafanua kidogo hapo ni kitu gani hasa kinafanyika sasa kwa upande mfano wa upande wa sheria serikali imeweka kwamba katika, katika kila mapato ya halmashauri mapato yake ya ndani ya halmashauri halmashauri itenge shilingi elfu moja kwa kila mtoto chini umri wa miaka mitano ambayo iende kwenye afua za isheoo bbalmshau a tauajcahn mbai adi kfafanua ni, like ni, yani wa ni, ni afua gani za lishe ambazo zinakubalika ili hata hiyo fedha inayokusanywa iweze kwenda kabisa kwenye ku, ku, n yani kupelekea matokeo chanya katika lile eneo husika mnafanya nini kuhakikisha huduma hii inafika zaidi pia kwenye maeneo ya vijijini na maeneo ya vijijini haswa ndio walengwa kwa sababu hata tunapoongelea almashauri ni mashawari za maeneo hayo vijijini lakini hata takwimu zinazoonyesha utaona maeneo ya vijijini ndio kuna hudumavu mkubwa zaidi na hiyo, hiyo pia inachangiwa hata na mgawanyo wa kazi za majukumu kwa mfano unakuta mama katika ka, sekta ya kilimo mama wakinamama ndo wanatambuiaa wa asilimia stini mpk sabini ule mtoto unakuwa ni tofauti kwa hiyo tunaangalia namna a kutoa elimu kwa jamii lakini pia kuomba hata kuona namna gani sera zitawezesha hata kwenye upande wa ajira naan wakinamama wanafanya kazi kama vibarua kwenye mashamba basi je kue kuna huduma kwa kwa ajili ya ya watoto watoto na, na na vitu kama hivyo wanawake ndio wahanga wakubwa wa wa ukosefu lishe lishe nafasi ya kutosha kupata nchini tanzania kwa tanzania nikasema yani, lazima mara nyingi watu kwaailiya watotot tatio a utapiamlo na udumavu ni kwa sababu ya ukosefu wa chakula hapana maana hata utaona mikoa ambayo inazalisha chakula cha wingi bado mikoa ambayo inaongoza kwa la na udumavu. hata mkoa wetu wa kagera tunaongoza ijapokuwa tuna misimu miwili ya mavua kuna vyakula vingi sana katika mkoa wetu changamoto inakuja ni elimu na namna ya ulaji kwa kwa sababu utakuta mfano kwa kwetu kagera mtu kula mboga za majani ni nadra mtu kula matunda ni nadra lakini kumbe mule kwenye mboga za majani ndio kuna vitamin na madini ndomaana umeona sisi kwaari thamani tunatoa elimu shuleni kujaribu kubadilisha ile tamaduni na, na, na, na, na tabia yetu ya namnagani mahusiano yetu na chakula lakini lakini hata tukija kwenye mjini kuna nako wake ni ni wa lishe iliyozidi yani inakuwa ni and kwamba watu wana uzito mkubwa na viriba tumbo kwa mfano kwenye viriba tumbo mkoa mkoa wa wa dar na kilimanjaro na sasa unaweza ukajua ni kwa nini? kwa nini sababu kule unakuta kwa kilimanjaro wanakula nyama sana dar ni vyakula vyakipsi, eh, yani vyakula vya vya chipsi mafuta kwa hiyo unaweza ukaona utofauti wa maeneo lakini zote ni aina za utapiamlo. tena hii ya viriba kwa maana uzito uliozidi pia ina gharama kubwa sana kwa serikali kwa sababu inapelekea magonjwa asiyoambukiza ncds natakriban na asilimia stini mpaka sabini ya, ya magonjwa ambayo yanatibiwa na mfuko wa bima wa taifa ni magonjwa yanayotokana na lishe iliyozidi na katika harakati zozote kunakuwa na changamoto na mafanikio kwenye agri thamani mnapokuwa mnatoa elimu na kuelimisha watu zaidi kuhusu ulaji unaofaa ni changamoto gani ambazo mnakutana nazo sisi nazounazza tukasema changamoto kubwa ambayo tunakutana nayo ni sisi kama ng bado ni ng changa kwa hiyo unakuta ule uwezeshaji wa kiuchumi kwa sabu mara nyingi unapokuwa umeshatoa elimu mtu amekuelewa basi inatakiwa angalau umwezeshe hata kama ni mbegu aweze kupanda vile ambavyo umemshauri katika kaya yake kwa hiyo tukipata tunafanya awez mbalimbali mba, tukipata wadau ambao wanatusaidia mbegu sahihi zenye viinilishe vingi ndo tunawezesha kwenye kaya zao kama kwenye wazee wazee zaidi ya ambao tumewawezesha kuanzisha bustani za mboga na wanachofanya wanapovuna zingine wanakula lakini zile ambazo zinabaki pia wanauza kwao wanapata kipato hata kama ni kidogo kubwa hapo ni kwa ni kwamba uwezeshaji uwezeshai kiuchumi lakini nyingine ni kwamba na nalo serikali imeanza kufanyia kazi ni namna ambavyo ya kushawishi na kuelekeza wadau wapeleke miradi yao ya maendeleo maeneo mbalimbali ya mbali, mbali, nchi kwa sababu utakuta labda wadau hasa, hasa wadau wa maendeleo wamejikita katika kata eneo moja la nchi wakati eneo jingine yame-yame hawafiki ya ya hawafiki kule na na na na kwa kwa sababu sababu ni ni mbali kagera, da, weekend, da, da, ni mbali mtu anaweza akapiga hesabu kagera weekend kwenda gharama lakini serikali hivi imeliona hilo o inaandaa ina, ina kama ramani ya kuonyesha wadau kwenye miradi mfano miradi ya lishe wako wapi ili kuanza kuelekeza watawanyike kwenda kwenye maeneo mbalimbali ya nchi shukrani sana msikilizaji na tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani na tulikuwa naye mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali linalojulikana kama agri thaman ambalo linalenga katika kuongeza thamani katika kutokomeza utapia mlo nchini tanzania mbunge neema rugangira asante sana kuwa nasi katika studio zetu hapa washington dc ndani wenzetu salma mohamed na josephat kioko wanatoarifu kuwa wanajeshi wa kenya wapatao mia 3 waliokuwa katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo waliondoka goma mapema juma hili kurejea nyumbani ukiwa muda wa majeshi ya afrika mashariki kuhudumu drc unakamilika disemba 38 kwa mwaka mmoja sasa kenya imekuwa na wanajeshi takriban m9 huko drc uhudumu pamoja na majeshi ya burundi uganda na sudan kusini je kenya ilikuwa na wajibu gani drc pamoja na wasemavyo wachambuzi wa masuala ya usalama kwa undani zaidi kutoka voa mombasa wenzetu wanatuarifu naam asante sana kenya imekuwa ya kwanza kuchukua hatua ya kuondoa jeshi lake kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mataifa mengine ya ngali yanasubiri 8 disemba ambao ndio siku ya mwisho ya muda wa kuhudumu unaokamilika wanajeshi waliondoka goma jumapili na kurejea nairobi kuanzia jana jumatatu walikuwa ni takriban 3 na wengine wamesalia huko jamhuri ya kongo wakisubiri ule muda umalizike jeshi la kenya ni miongoni mwa wale wanajeshi ambao wame, wamekuwa wakihudumu huko kwa mwaka mzima ikiwa ni pamoja na wanajeshi wa uganda wale wa burundi ambao wamekuwa pamoja katika hilo jeshi la muungano wa afrika mashariki je kenya imefanya kazi gani katika harakati za kujaribu kudhibiti kundi la m23 hali imeanza kuwa kwa sababu mapigano na waasi hao wa m3 yamesogea karibu na goma katika wiki za hivi karibuni na basi hivyo kuongeza wasiwasi wasi kwamba ukosefu wa usalama unaweza kuharibu uchaguzi wa urais na wabunge na wakikanda katika tarehe ya 2 disemba huku kampeni za uchaguzi zikichacha hivi sasa kuna maswala hayo ya kuondolewa kwa majeshi hao ambaoamejaribu kwenda kuweka amani katika eneo hilo jumuia ya afrika mashariki imejaribu vilevile vile kupeleka majeshi yake kule lakini hivi sasa tunaona jeshi hilo limeambiwa kusitisha mamlaka ya kuendeleza kampeni hizo za amani monusco pia hivi karibuni imetahadharishwa ime kujiandaa iweze kuondoka haraka iwezekanavyo kulikoni kwanza kabisa tupate kwa zaidi kwani tuna mwandishi wetu katika maeneo yale ya kule mbaye ni aster malivika ataweza kutueleza maanake amekuwa kifuatilia kwa karibu shughuli hizi katika mashinani sema kwamba ikiwa wanajeshi kwa wa kenya wameamua kuondoka mii mwenyewe nimeuliza kamanda mmoja wao wa kenya akasema Hawa kwamba hawakuongezewa muda katika mkutano uliofanyika arusha katika kikao cha marahisi kwahiyo hawaone sababu ya kuendelea kubaki hapa kwa sababu walipewa hadi kuanja tarehe nane ndio waanje kuondoka hiyo hawana tena mkataba unaoweza kuwaacha wabaki hapa ndio sababu wao wameamua kwanza kurudi nyumbani tumesikia kumekuwa na maandamano kutoka kwa wenyeji hapo wakiandamana wakitaka jumuia afrika mashariki ama vikosi hivyo vya ambavyo vimepelekwa huko viondolewe kule je inawezekana kwamba huku kutoongezwa kwao muda kumetokana na maandamano hayo ndio uh, kwanja fahamu kwamba kuna masharti mbalimbali ambayo na, na katiba mbalimbali kutoka jumuia ya, ya nchi za afrika mashariki ambayo kwa kweli mwenzako akipata matatizo unaweza kuingilia kati lakini vilevile mtafahamu kwamba wanainji hapa mashariki mwa congo hawataki hawa wanajeshi wa afrika mashariki kwa sababu wanashutumu afrika mashariki kuwa chanzo cha kuchochea mzozo mashariki mwa Kongo. kwa hiyo wanasema kwamba mtu ambaye yuko kwenye mzozo atautatuaje y ndi nakuwa tatizo ni kwamba maandamano kama vile yalikuwa yakiendelea hapa ukiangalia kwamba kuna jeshi kutoka kenya ambalo liko goma lakini ngome zake ziko jiragongo kibati na sehemu moja ya ruchuru inaitwa rumangabo na tongo karibu na eneo la majii kuna kikosi kutoka uganda wako gunagana wako ruchuru wako jomba pamoja na kiwanja hao wameshutumiwa kwamba wao wanashirikiana moja kwa moja na ishii na tatu kwa sababu wanakaa katika maeneo ambayo yanadhibitiwa na waaca wa efu ishin na tatu vilevile na kikosi kutoka sudan kisipokuwa tu kikosi kutoka burundi ndio wamekuwa katika sehemu moja ambayo inadhibitiwa na jeshi la kongo na sehemu moja na eneo ambalo linadhibitiwa na heu ishii na, na tatu kwa hiyo hata kumekuwa masikilizano madogo kati ya jeshi la burundi na waacha wa efu na tatu na utakuta kwamba wananchi wanapenda jeshi la burundi lakini wanashutuma haya, haya haya majeshi mengine kwamba yamekuwa na upendo naoyamependelea upande mmoja ijapokuwa kwenye conflict resolution kawaida wanajeshi hawa hawangekuwa ama wanazungumza na upande huu na huu upande wawegemea upande mmoja ndio hineleta ashira na serikali ya congo pamoja na wanangi walitegemea kwamba kikosi kutoka kenya ambacho kina uzoefu wa kupambana na wasi kama vile somalia na maeneo mengine kitakuja kupambana na wasi wwengi shinatatu Ma... kwa bahati mbaya kikosi hiki kikasema kwamba kilikuja kujiweka katikati kati kati ya mshi na tatu na jeshi la kongo ili wasipambane na ni wao kila mara wamekuwa wakituliza mapigano katika maeneo ya kiguba wakati jeshi la kongo linacangana na mshi na tatu kasabau ukuaa goma ni wao wamekua kujiweka katikati utafamu kwamba siku zosita kuna mwanajeshi wa kenya alifariki na wengine wakajiruiwa kwa sababu walijiweka katikati ya, ya hayo majini sasa kongo wao walitaka kwamba hawa wanajeshi wacwangane naona ssa tofauti ambayo kwa kweli ni kwamba kuna maelewano madogo kati ya hiyo mikataba ya afrika mashariki na congo na vile wananji wa kongo wao wakisema hawataki madungulu napaka waone kwamba afrika mashariki ipige ipige waasi wa ishi na tatu japo kuwa afrika mashariki nasema kwamba tatizo la ishii natatu lazima itatuliwa kidiplomasia kupatana na mikataba ya burundi na angola yaia tunasikia kuwa monusko pia inajitayarisha kuondoka je ni kweli ndio eh, ni kwamba monusco nayo hii disemba pamoja na serikali ya congo ilikwenda marekani kaomba umoja wa mataifa kwamba waondoe monusco congo wanama kwamba monusco iko jamhuri ya kidemokrasia ya congo zaidi ya miaka ishiri na tano makundi ya wapiganaji yanaongezeka kila siku kuliko kuliko kupungua sasa wanasema hiyo haiwezekani kwa nini monusco imekuja congo ikisema imekuja kumaliza makundi ya waasi yalikuwa kama hamsini lao yanakuwa zaidi ya mia tatu katika uangalizi na hakuna hata siku moja mniso imemaliza hata uh, moja wa kwa watu hamsini sasa wamekuja kufanya nini nio serikali ya kongo ikaamua kwamba lazima monisco waondoke kwa sababu watu wanauliwa bebi kila siku hata pembeni ya kati ya umoja wa mataifa sasa hivi umoja wa mataifa uliweka hii operation hiipreh unaitai ambayo ni kusaidia inasema kwamba lengo lake ni ya muji wa ngoma kuchuguliwa na wasiai isi na tatu na muji wa safa lakini mkataba wamesaini hapo juzi mjini kincasa ambako serikali ya kongo na, na mnesco wamekubaliana kuweka utaratibu hii e, desemba ma januari mns itaanza kuondoa wanajeshi wake moja kwamajuili warudi katika mataifa yao na kowaenje kuchukua majukumu yake kwa sababu wakiacha kila siku mnes basi congo hakuna siku mmoja kongo itasimama yenyewe kuchukua majukumu yake kwa hiyo waache kongo iendelee na majukumu yake wakisna ya na vijana ambao wanaitwa wazalendo hao ni vijana ambao ni wanaingi tu wanachukua silaha wanasema wanapigania taifa lao mwandishi wetu kutoka goma huko mashariki mwa drc kuhusiana na yanayojiri hayo na ikiwa ni marekebisho katika majimbo ya mashariki ya kivu kaskazini na ituri ambako congo ilitangaza kuzingirwa katika hali ya joto la mzozo kati ya wanamgambo kwa muda wa miaka miwili kikosi tofauti na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika mashariki kinatarajiwa kuchukua nafasi askari wahawa wa jumuiya a afrika mashariki lakini tarehe ya kuwasili na urefu wa mamlaka hayo bado hayajatangazwa rasmi naye edi wanyonyi ni msomi na mtaalamu wa masuala ya usalama edi je majeshi haya kuondoka jamhuri ya kongo ikiwa ni pamoja na jeshi la kenya hatua hii inafaa kwa sasa nadhani tukiangalia kuhusu uh, swala hili ya majeshi ya uh, nchi za afrika kutoka uh, drc uh, ingekuwa bora kama tunaweza kutazama ku, kwa undani tu kueleza kwamba uh, majeshi haya yalikuwa ameenda kusaidia kushinikiza amani kule uh, mashariki wa drc na ukiangalia wakati huu uh, serikali ya drc haijapata uwezo mkubwa wa kuweza kudhibiti uh, hali ya usalama uh, maeneo ya uh, mashariki ya drc na ni kwa nini basi majeshi kama haya yamedumu muda mfupi hivi na monusco imekuwa huko zaidi ya miaka ishiini na kusikitisha kwamba ni kwamba <laughs> jeshi la monusco bado lipo huko na unaangalia kwamba uh, zile kandarasi ambazo zimekuwa zikipewa kwa, uh, ama nafasi ya kuweza kuhudumisha amani e, jeshi la monusco limekuwa na shida kubwa sana kumekuwa na madai mengi sana A, kuhusu jeshi la monusco lakini bado limepewa kipaumbele na siinaonyesha kwamba A, umoja wa mataifa unawezu, una uwezo wunaoegemea upande mmoja na si upande ule ambao unaosema ni umoja upande wa usalama hayaedi majeshi ya kenya yamekuwa kila mara mstari wa mbele tu eh, mara wamekuwa somalia huko drc kua wamekuwa wakiongoza na kuna ila karibuni kwamba kenya pia imejitolea kuweka usalama katika nchi ya haiti je hili linaleta taswira gani afrika mashariki tunaweza kusema juhudi za aliyekuwa rais wa kenya huru kenyatta kupatanisha makundi ya kongo drc zimefaulu ilivyokuwa imenuiwa jambo la kusikitisha ni kwamba wakati huu kura zinakuja na uchaguzi ambao unakuja utafaa ina, inahitaji ina, ina kuwa na usalama wa kutosha lakini wunapata kwamba uh, jeshi la grc na serikali pia imechukua msukumo wa kisiasa na huu msukumo unaweza kufanya kwamba hatutakuwa na hali ambayo itawezesha kuwa na usalama lakini tu ni jambo la kisiasa kwamba siasa itapitishwa wakati huu na usalama basi utabidi ubaki kando kidogo nadhani ni nini ambacho kinasambaratisha juhudi za vikosi vya majeshi kama vile muungano huu wa jumuia ya afrika mashariki kuleta usalama na amani katika eneo hilo la drc serikali ya drc haijapata uwezo mkubwa wa kuweza kudhibiti uh, hali ya usalama lazima tuangalie kwa mtazamo huo wa siasa kwanza usalama baadaye nndipo sa majeshi haya ya afrika mashariki hata kukiongeza jeshi la kenya zimibidi, ziweze kutoka kule drc kwa wakati huu usalama basi itabidi ubaki kando kidogo aidi wanyonyi huyo mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nasi hapa katika kwa undani kurejesha wsit shukran sana salma mohamed na josphat kioko kwa taarifa hiyo ambayo ndio inakamilisha kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo ulikuwa nami mery mgawe msimamizi wa matangazo haya hadi wakati mwingine na kuaga na kutokea usiku mwema