zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe kundi la kutetea haki za binadamu la human rights watch limetoa wito leo jumatatu aserikali ya jamhuriya kidemokrai a ongo kuchukua ta hii a vitendo aualifuwakinyemiwamiakaisiu watu kwamba ni mwanachama wa kundi la waasi la m23 kutokana na umbo lake kulingana na kundi hilo la kutetea haki za binadamu kundi la m23 linaongozwa na wakazi wa kitutsi limenyakua sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki ya drc tangu kuanza mashambulizi yake mwishoni mwa mwaka 221 msemaji wa serikali ya kinshasa patrick muyaya amelaani mauaji ya kabongo hapo novemba kuminamoja akisema ameuliwa kwa sababu ya umbo lake zaidi ya watu hamsini wa wamefariki kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa katika mkoa wa manyara kaskazini mwa tanzania afisa wa juu wa serikali amesema mafuriko hayo yaliosababishwa na mvua zaelnino yameua mamia ya watu huko kenya na somalia katika wiki za karibuni mvua hizo pia zimeharibu miundo mbinu kama vile barabara na miji afrika mashariki na kuwakosesha makazi maelfu ya watu rais wa tanzania samia suluh hassan ameagiza idara za usalama wizara za afya na taasisi nyingine muhimu kuzingatia zaidi kutafuta juhudi za uokozi ili kuzuia vifo zaidi rais wagine bifau leo amevunja bunge kabla ya kufanya uchaguzi mkuu akisema kuwa jaribio la mapinduzi limetumbukiza taifa hilo la afrika magharibi katika mzozo mpya rais umaro sisoko wembalo alitoa tangazo la kufunga bunge lenye wapinzani wengi na kutangaza tarehe ya uchaguzi mpya wa bunge itatolewa wakati mwafaka kwa kuzingatia katiba gasia zimesuka baina ya maafisa wa ulinzi wa taifa vikosi maalumu vya ulinzi wa rais alhamisi usiku katika mji mkuu wa bisau na kusababisha vifo vya watu wawili embalo aliokwepo dubai akishiriki mkutano wa cop 28 wa mabadiliko ya hali ya hewa aliwasili bisau juma na kutangaza kwa jaribio la mapinduzi lilimzuia kurudi mapema jumatatu alisema kulikuwa na utata kati ya walinzi wa taifa na maslahi fulani ya kisiasa ndani ya chombo cha serikali unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti america moja kwa moja kutoka hapa washington dc ael imepeleka wanajeshi wake katika maeneo ya kusini ya ukanda wa gaza katika vita vyake na hamas licha ya wasiwasi wa wito wa jumuiya ya kimataifa kutokana na kuongezeka kwa idadi ya vifo miongoni mwa vfoiongonia raiaestina vilevile ueo na hofu kwamba vita hivyo vitaweza kupanuka katika sehemu nyingine za mashariki ya kati mashahidi wanasema dazeni za vifaru vya vfarua pamoja na magari ya kijeshi na buldoza ziliingia kusini mwa ukanda huo hasa katika mji wa an ambao watu waliokimbia kutoka makazi yao kaskazini mwa ukanda huo wamepata hifadhi wiki kadhaa baada ya israel kupeleka wanajeshi wa nchikavu ka gaza ya kaskazini hivi sasa jeshi limedondosha vikaratasi katika sehemu za kusini hasa karibu na can ni huambia wapalestina kukimbia maeneo mengine jeshi linazidi kusonga mbele katika vita vyake dhidi ya hamas amesema msemaji wa jeshi la ulinzi la israel daniel hagari jana jumaapili na watakwenda juma kila mahali panapopatikana ngome ya hamas mapigano makali yalianza tena ijumaa baada ya kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa wiki moja yaliyofikiwa kutokana na upatanishi wa katar misri na marekani ambapo mateka na wafungwa waliachiwa huru wakati huo huo kesi alarijrushwa dhidi ya wa waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu imeanza tena hii leo wakati nchi inaendelea na vita vyake dhidi ya hamas kwenye ukanda wa gaza mwisho wa habari za dunia na baada ya sekunde chache mwenzangu ed li gongo anakuletea kipindi cha kwaundani a undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea matangazo haya ya kwa undani tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia tukio ambalo bado linaendelea kushtusha watu wengi nchini tanzania mara baada ya maporomoko ya tope kutoka mlima hanang kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50 huko nchini tanzania katika wilaya ya hanan manyara na katika sehemu ya pili tutauangalia mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa kopu 28 na unaoendelea katika mji wa dubai katika taifa hilo la emarati ninakukaribisha katika matangazo haya ya kwa hii leo mimi jina langu ni idi ligongo kwa moyo mkunjufu kabisa na kusihi nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa nam karibu katika kwa ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika siku ya jana ya jumaapili watanzania waliendelea kuwa na mshtuko mkubwa kwa siku nzima marabaada ya kutokea hali iliyoleta tafrani taf, ya maporomoko ya tope kutoka mlima hanang maporomoko hayo ambayo yamesababishwa na mvua kali za elinyo zinazoendelea nchini humo lakini kiujumla ukanda mzima wa afrika mashariki ambapo mpaka uh, taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea ni kwamba zaidi ya watu wa h wamepoteza maisha na zaidi ya watu na idadi hii inaweza kuongezeka wakati wowote wakiwa wamejeruhiwa katika wilaya hiyo ya hanan manyara tanzania baada ya kutokea mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ilionyesha usiku wa kuamkia jumapili eh, kwa mujibu wa ripoti ambazo zimetolewa na mtandao wa gazeti la mwananchi mpaka siku ya jana jumapili mkuu wa mkoa wa manyara queen sendiga alieleza kwamba hali hiyo ilikuwa imejitokeza katika majira ambayo si watu wengi wangekuwa tayari kuweza kujinasibu na kujinusuru lakini eh, kile ambacho kimekuwa kikiendelea ni kwamba mpaka hivi sasa taarifa zinaelezwa vifo vinaweza vikaendelea e raisi wa tanzania dr samia suluhu hassan akiwa mjini dubai akiwa anahudhuria mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa cop 28 alitoa salamu za rambirambi kwa njia ya, ya video akiwapa pole wale walioathiriwa na maafa hayo katika kipindi hiki cha mvua za elnio zinazoendelea kuonyesha katika ukanda mzima wa afrika mashariki mvua hiyo ilisababisha sehemu ya mlima hanan kumomonyoka na kusababisha tope kubwa kutiririka katika maeneo ya katesh na gennabi lakini hapa tuanze kumsikiliza huyu mwanahabari e, deo kaji makomba ambaye yeye ni mwanahabari wa kujitegemea akiwa katika e, mji mkuu wa tanzania dodoma alielezea kile ambacho serikali ilikieleza baada ya tukio hilo deo hebu tueleze serikali ilieleza nini hasa kile ambacho kimesababisha hali hii kujitokeza mpaka um, hivi sasa kwa kweli serikali imeweza kutoa tamko lake na ambapo rais samia suluhu hasani ambaye yuko dubai akishiriki katika mkutano wa kimataifa wa tabia ya nchi kopo ishirini na nane ametoa pole kwa wananchi na waatirika wa mafuriko hayo huku akiagiza nguvu zote za serikali zielekezwe katika eneo hilo kwa ajili ya uokozi na kuzuia mafa zaidi ikumbukwe kwamba mpaka hivi sasa nikizungumza nawe mkamiti ni kwamba eyy uh, bi foof e mafriko ha yolietokkia kati wilaya hanan um koni manyara vimeripotiwa kufikia arobaii na saba na majeruhi themani na tano hadi hivi sasa tukizungumza na pengine eh, idadi hiyo inaweza ikaongezeka kulingana na hali halisi ya athari iliyojitokeza kufuatia mafuriko hayo ambayo kwa kweli yameleta athari kubwa kabisa nchini tanzania hususan katika hiyo wilaya ya hanan maeneo mengine yanayoelezwa kuathiriwa zaidi na uh, mafuriko haya ni maeneo ya kateshi na gendabi haya ni maeneo ambayo kiukweli yameathirika kwa kiasi kikubwa na hata mkuu wa mkoa huo wa manyara qwini sendiga akizungumza na waandishi wa habari amesema watu wengine wanaofiwa kufukiwa na tope baada ya nyumba na makazi yao kusombwa na mafuriko ya maporomoko ya udongo huo kutoka mlima hanan na inaelezwa kwamba huu ni miongoni mwa milima mirefu na unashikilia nafasi ya yani nne katika eh, nchi ya tanzania kuwa, eh, kuwa, kuwa mrefu kwa hiyo mvua hii inaelezwa imenyesha na kuweza kusomba E, mawe na kukata miti na hatimaye kuja katika maeneo haya niliyoyataja hapo awali kateshi na gendanbi ambayo sasa yalikuwa na vijiji vya wakazi na hivyo kusababisha athari hii kubwa na hata kusababisha kupelekea kuvunjika kwa miundo mbinu e, zikiwemo barabara e, za kuunganisha kutoka mkoa wa arusha E, singida kuelekea mwanza na dodoma asante sana uh, deukaji lakini ukumbuke kwamba mvua za elninyo ambazo zinaendelea hivi sasa zilitabiriwa na vyombo mbalimbali vya, mbali vya kimataifa hali kadhalika umoja wa mataifa lakini vyombo vya ndani vya mataifa hayo vimekuwa vikifanya kazi nzuri sana ya kutoa taarifa mbalimbali juu ya mwenendo wa mvua kali na kubwa katika mataifa ya tanzania kenya uganda hali kadhalika somalia ambapo pamoja na tukio hili mvua hizi tayari zilishasababisha vifo hata katika majiji makubwa kama vile uh, dares salam na nairobi lakini mvua hizi zinaelezwa zitaendelea mpaka mwezi januari lakini kwa tukio hili ambalo limejitokeza katika mlima hanang ni tukio ambalo limekuwa e, la kipekee kabisa ambapo picha mbalimbali mbali za video zilionyesha tope kubwa zikisukuma e, mawe halikadhalika magari na mali mbalimbali pamoja na miili ya watu ambao walikumbwa na mkasa huo sasa kutokana na hili nimezungumza na profes fulbert na mwamba ili kutaka kujua hali halisi a nini hasa ambacho kimesababisha swala hili ama kitaalam swala hili, hili linaweza likawa limesababishwa na nini na nini kinachochangia swala hili kujitokeza profesa hebu tueleze nini hasa ambacho kimejitokeza hapa kitaalam sasa shida hazianzii hanang zinaanzia na hali ya hewa na inaanzia na hali ya anga panapokutana nchi na bahari kuna tofauti ya vipimo vya joto na vikigeuka katika masi, uh, masika haya ndivyo huwa wanajua kuwa mbwa wa lninyo utafuatia kwa hivyo upepo unazunguka kutokea bahari kuja katika nyanda za juu halafu itazungukia katikati tanzania halafu ipige tena iende upande wa pwani ya kenya ndiyo inayofanyika na hiyo elninyo kwa hivyo hii ni hali walijua lakini kitu hawawezi kusema ni kuwa athari wanasema tu kwa jumla athari itakuwepo na serikali ijitayarishi lakini kuwa hawajui kamwe kuwa ikitokea sasa inategemea wale walio study kwa hali ya anga za juu ndio wataeleza kuwa mahali fulani waweke tahadhari kutakuwa na pepo na mvua lakini kwa kile ambacho kimejitokeza kule hanang kwa taarifa ambazo zimetolewa na uh, vyombo mbalimbali vya usalama kule nchini tanzania hata serikali yenyewe imeeleza kwamba momonyeko mkubwa wa udongo ulikuwa pia umetoka katika mlima hanang kwa kijiografia mlima hanang kweli mvua zimekuwa zikinyesha nyingi tu miaka nenda rudi lakini haijawahi kutokea hali hii ambayo tumeona kuna matope mengi yakitiririka na kuvamia kwenye nyumba mbalimbali mbali. hili kitaalam linakuaje profesa huwa mahali upande wa mlima polepole mmomonyoko huu hautokei juu mmomonyoko hutokea chini kwa hivyo eh, muda ukipita siku hizi watu wamekata miti na wanapokata miti maji yanapenya chini anapopenya chini sasa ule ni mmomonyoko wa chini mmomonyoko unatokea chini unatokea chini maji yakijaa kwa upande wa mlima basi pale penye wamesimama juu ndani chini ni maji inakuwa kama ni, ukikumbuka tukiwa watoto tulikuwa tunaenda kwenye mlima tunangoja kunanyesha halafu unapaka matope halafu unasimama halafu unateleza ukienda chini kulikuwa ni mchezo wa watoto sasa pale inafanyika chini ya ardhi penye ardhi inakutana chini ya udongo ikawa sasa zile nyumba zimesimama sasa ule mlima wote unakuwa umesimama juu ya maji na ikiwa tu kubigringika kidogo na uzito basi ikitokea inateleza yote na kuteremka chini ya mlima imefanyika kenya katika nyanda za rift zava ni kawaida unaona nandi county inafanyika d imefanyika na wakati wowote mnangoa miti kutoka kwa mlima basi sasa maji inapata nafasi ya kupenya na kuenda kuleta maji maji na uvuguvugu chini sasa inakuwa pale udongo umesimama ju ya mlima unateremka tu kwa kile ambacho sasa ki wamfano uh, profes manake mpaka hivi sasa bado hatujajua hali halisi me tathmini inaendelea kufanyika tukio hili limetokea asubuhi ya siku ya jumaapili eh, na mpaka hivi tunavyozungumza uh, leo jumatatu usiku bado tathmini inaendelea kutolewa taarifa mbalimbali zikitolewa kwa kile ambacho kimejitokeza je watu wanapaswa kuendelea kuwa na tahadhari kuhofu kile ambacho kibaya zaidi kinaweza kujitokezasifikiri kama imebingirika wakati huu sifikiri itabingirika tena. manake si kama mtetemeko wa ardhi ni tofauti kabisa na mtetemeko wa ardhi kile watu wanatakia kkiwa ku, kufanya ni wachukue majembe waende waangalie nyumba zimeenda wapi zile zimefukizwa zimefukizwa wapi zile e, u, u, ni kufukua na la ajabu ni kuwa kama zile nyumba hazikuharibika utafungua hata siku mbili kama mtu anahewa ndani ya hiyo nyumba utampata bado yuko mzima kwa hivyo wakati ha- sasa ni kuokoa watu ne, wa, wa, wa serikali ikipanga vizuri na hata wananchi wenyewe hata tu kutumia tu majembe na sururu wataweza kuokoa watu wengi jambo kama hili profes lilikuwa linaweza kutolewa taarifa mapema kabisa kwamba hali hii inaweza ikajitokeza ni swala ambalo lilikuwa linaweza kabisa kutolewa taarifa na maafa yake yakapungua huwa ni kama sasa kama h ndio imeonekana mara ya kwanza sasa wanajua kuwa hapo ni pana hali ya hatari lakini kama haijatokea mara ya kwanza kitu tu unajua mlima wowote unapotoa miti na na hii ni shida kuwa watu wanang'oa miti na kufanya kuni inatakiwa waking'oa miti na kufanya kuni wawe pia wanapanda miti miti ya kienyeji lakini kuna watu wanafikiri kuwa miti ya kienyeji ukikata hurudishi lazima pia kuwe na mipangilio ya serikali ambao wanapeana miche ambao watu wawe wakipanda miti wanavyokata miti na kufanya kuni wanapanda mingine maana mizizi ya miti hushikilia pale mizizi ya miti hushikilia pale na pia matawi yakiwa juu maji hayengii ndani ya udongo kwa hivyo hapa imejulikana mara ya kwanza sasa tahadhari ni kuanzia wakati huu e, na tahadhari zipo ndio tahadhari zipo lakini kama haijatokia mara ya kwanza huwa ni vigumu lakini ikisha tukia kama huu mimi naona huwa uh, area za ukiwa kenya pokot magharibi na ukiwa kenya sehemu za nandi escarpment kulitukia mara ya kwanza na watu wakaambiwa wapande miti kuaonyesha kuwa mnapong'oa miti ndio mnapata maporomoko haya ya ardhi maporomoko yenyewe yanatokea ni kama maji yako kwenye upande wa mlima afrika mashariki inafanana sana kijiografia na maeneo mbalimbali e, ukanda wa hanan unaweza kakuta ni ukanda masafu yake inakwenda mbali mpaka maeneo mengine ya taifa a, nje ya tanzania kuna hali ya watu kuwa na a, hofu ya kiki ambacho kimetokea pengine kinawezaikatokia katika mataifa mengine inaweza kutokea mataifa mengine sababu elnino haijaisha elnio imeanza nafikiri sasa iko katikati nafikiri inaingia mwezi huu wa disemba hadi mwanzo wa january kwa hivyo sitarajii kuwa hili ndilo tukio la mwisho kwa hivyo tukio lingine litakapotokea halitakuwa ha kwenyewe lakini mahali pengine ambapo panaonekana na asili yake iko kama ilivyo h lazima waweke utathmini na kuwa watu wapewe tahadhari na ni wakati pia nasema wananchi wapande miti kabisa na wale walio na miti wapunguze kukata Eh, hilo silo tukio la mwisho Inga, kukiwepo kuwa kungali na elninyo sitarajii li, hili litakuwa tukio la mwisho la na maporomoko haya asante sana profesa fulbert na mwamba kwa kutueleza haya yote na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili America, ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undaninamba karibu katika matangazo ya kwa undani sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii tunaangalia mkutano unaoendelea hivi sasa wa mabadiliko ya hali ya hewa n yani kopu 28 unaoendelea kule dubai katika falme za kiarabu yani emarati katika hali ambayo imekuwa ikiendelea mpaka hivi sasa bado hali inaonyesha ya kutokubaliana juu ya kuondolewa kwa nishati ya mafuta ambapo swala hili limekuwa ni la msingi na la juu kabisa eh, katika mjadala ambao umekuwa ukiendelea katika eh, mkutano huu ambapo kunatazamiwa kutawala eh, katika mkutano huu wa wiki mbili wa hali ya hewa hewaop yani 28 katika mji wa dubai baada ya rais wa mkutano huo kutumia hotuba yake ya ufunguzi kutoa hoja dhidi ya marufuku ya matumizi ya makaa ya mawe mafuta na gesi lakini katika kile ambacho kimekuwa kikiendelea kama mvutano wa na pale wa jumbe 7 e, b kutoka karibu nchi m2l wanaoshiriki katika mkutano huo ambao ulianza siku ya lhamisi katika umoja wa falme za kiarabu eh, ambaye ni msafirishaji mkubwa wa ab viongozi mbalimbali wa mataifa makubwa licha kwa ya kwamba mataifa makubwa yenye uchumi mkubwa kabisamarekani yani na uchina viongozi wake kutokuwepo kuwepo katika mkutano huu licha ya kupeleka wawakilishi baada wanan wanasema uzalishaji wa gesi chafu lazima upunguzwe kwa asilimia ifikapo 23 muda wa miaka st tu ikiwa ulimwengu utapunguza kiwango cha joto hadi nyuzi joto eh, moja tano, lengo lililokubaliwa chini ya makubaliano ya hali ya hewa ya 24 ya paris ambayo yanaonekana kama kizingiti muhimu ili kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa hata hivyo tabiri wa sasa unaonyesha uzalishaji wa gesi chafu utaongezeka kwa asilimia 9 ifikapo mwaka23 kiini cha mazungumzo mjini dubai ni kushughulikia chanzo kikuu cha hewa hizo ambazo ni uchomaji wa nishati na mafuta rais wa copu eh, 2 sultani aljiber ambaye pia ni mkuu wa kampuni ya mafuta ya serikali ya uae alifungua mkutano na maoni yake yaliyegemea katika kutomaliza nishati ya mafuta badala yake ni kuipunguza licha ya kwamba mjadala na mataifa mbalimbali yamekuwa yakieleza kuwa na ile ama ule mpango wa kuhakikisha kwamba magari ambayo yanazalishwa ama kutumika katika mataifa hayo ifikapo mwaka elbhh ni magari yanayotumia umeme jambo ambalo linahatarisha na kutisha mataifa mengi ambayo ni wazalishaji wa mafuta na uchumi na utajiri wa mataifa hayo yamekuwa yakitegemea nishati hiyo lakini kutaka kujua kile ambacho kinaendelea na hali halisi ya mkutano huu hapa david monda ninayeprofemodaprofes hebu tueleze je matumaini yakoje na mkutano huu mpaka ivisasa unaendelea uko vipi ni nadhani ya kwamba kwa wakati huu kumekuwa na sitofahamu kadha wa kadha hata ingawa ni vizuri kuwa na a, mikutano kama hii ya kuweza kuangazia mabadiliko ya mazingira adiliko ya tabia nchi na nitayiangazia kwa ma, uh, masuala matatu hivi makuu ambayo yameangaziwa ambayo yanaleta utata ya kwanza ni hili suala la mafuta gafi yale mataifa ambayo yanatoa mafuta haya kwa wingi uh, hawaoni haja ya harakisha uh, kuweza kubadilisha matumizi ya mafuta gafi kwenye eh, soko la kimataifa kwa haraka la pili ni hili suala la teknolojia na hati miliki ya teknolojia ya kujaribu kupunguza kiwango eh, cha hewa chafu ambacho kinae- kinawekwa kwa kwa hewa na kwa mazingira kwa ujumla na pia ni nani atakayelikia kuhakisha kwamba mazingira yanabadilishwa hewa inasafishwa halafu la tatu ni hili suala la misuko suko ya kikanda hususan vita uh, kati ya israel na hamas kule mashariki ya kati na pia vita kati ya ukrain na urusi vita hivi vinachangia kwa uh, masuala haya ya mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu bei ya mafuta inaenda juu na jitihada za kujaribu kutafuta uh, miundu mbinu mbadala akuweza kuzalisha nishati na kutumia gesi tofauti zinapunguzwa wakati mataifa yote yanaangazia vita hivyi kwa hivyo ningeangazia vitu hivyo vitatu kwa wakati huu lakini profesa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa tunaona kwamba kama kuna mbadilishano wa maswala kwa mfano dunia ambayo ya mataifa haya tajiri ambayo yana viwanda vingi ambavyo vinazalisha hewa ya cabon ambayo inachafua e, ile lea ya juu ambayo inaitwa zon na kusababisha kiwango cha joto kuongezeka na kuyaisha barafu katika sehemu mbalimbali kama kule kwenye bara la antartica ambapo tulimwona katibu mkuu wa umoja w mataifa antonio guteres alikwenda na akasema kwamba hali kwa kweli ina onyesha si nzuri lakini ukiangaimataia aya ambayo yanaendeleavsasa atakujimarisha yenyewe kwandaend uh, ku mboutatnosi uoninichangamoto ambayonikubwa zaoamasyelezwm ambayo ynatak kupata fedha mbalimbaliaiwkuukinga vwandaambo ntsh hii ni jambo nyeti na ni jambo ambalo limekuwa uh, suala la vuta ni kuvute sio tu kwa kongamano hii la ishirini na nane yanicop ishirini na nane kule falme za emirati lakini hata kwenye mikutano uh, ile ya nyuma ya misri na pia ile ilikuwa ilikuwalas kule usoia uh, mimi ningeangazia ni, kusema kwamba E, suala hili lazima liweze kuangaziwa kwa uh, kidiplomasia ujasiri wa kidiplomasia uh, wa kuweza kuhakikisha kwamba mataifa yote yanashirikiana kwenda mbele maanake kunyoshana mikono uh, italeta ita tu hali ya vinto fahamu na mtafaruko nasema sana hivyo kwa sababu vile umeangazia mataifa ambayo yanaendelea yana- yanasema ya, na, ya, ya kwamba mataifa tajiri yamenufaika kwa uchafuzi wa mazingira na sasa hayataki mataifa yanayoendelea pia yaweze kufaidika kutumia anga kutumia misitu kutumia bahari na mazingira eh, haya, haya mapato tunayoyatoa kutoka mazingira lakini kwa upande mwingine mataifa yanayoendelea yanasema ya, ya, ya kwamba kweli sisi tumenufaika lakini hatuwezi kuwa na ule mfumo wa miaka ya nyuma kwa sababu inahatarisha mazingira kote mazingira yanapodhofika mpaka wa kati ya kenya na tanzania au mpaka wa kati ya china na urusi haiangaziwi hai mazingira yanapochakuliwa i-yanaathiri Uh, jamii yote ya kimataifa kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa unadhani kwamba kuna muafaka ambao utakuwa ni madhubuti kwa sababu uh, hu mgotano umekuwa ukiendelea mara kwa mara lakini bado kuna hali ya vuta ni kuvuta hasa mataifa ya afrika yamekuwa yakilalama kwamba fedha ambazo zimekuwa zikihahidiwa hazitolewi kulikoni nini kinaendelea kutokea hapa uh, vitu viwili nikiangazia jambo hilo na la kwanza ni sema ya kwamba uh, kwenda mbele ni lazima kuwe na uwazi kwenye majadiliano haya ya kwamba mataifa tajiri yanapofadhili uchumi wa kijani au uchumi bluu au nishati mbadala kwa mataifa yanayoendelea kwa mfano kule tanzania kandarasi zinapo uh, As, yawe na ule uwazi ili umma pia waweze kuelewa kwenye mataifa haya ya kwamba ni nini viongozi wetu wanatia wanakilia sahini na kweli tutanufaika afrika mashariki kwa mfano kwa njia gani halafu pia kwa njia nyingine kumalizia hapa ni kwamba hatuwezi kuendelea kutumia mazingira uzalishaji ambao tunaotoa kupitia mazingira kwa njia asi ambazo tuna, tuna vile tunavyofanya kwa wakati huu hilo ndilo jambo muhimu maanake kuseme haya mataifa ambayo yanazalisha mafuta gafi yana hofu ya kwamba dunia nzima ikiacha kununua au kutumia mafuta gafi ya, ya kwamba zao zitadorora kwa hivyo pia nao mataifa useme ya mashariki ya kati mataifa kama nigeria hivi kama gabon pia lazima kuwe na njia ya kuwawezesha E, kubadilisha uchumi zao ili zisitegemee sana mafuta gafi na yaweze kuzalisha nishati na kuweza kupata mapato kwa njia nyingine kwa hivyo ni jambo nzito ni donda ndugu e, lakini nafikiria ukiendelea kuwa na haya majadiliano waswahili husema e, mtoto wapaka e, hangukichali ya e, kwamba lazima kuwe na mwafaka mle ndani jitihada lazima ziwekwe kuongeza maarifa kuweza arika hii ya mabadiliko ya tabia asante sana profesa david monda kwa kutueleza haya yote na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo anakuambia shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema