fuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe mapigano kati ya hamas na israel yameanza tena huko gaza jeshi la ulinzi la israel limesema ijumaa kuanza tena kwa mapigano idf imesema kunafuatia hamas kukiuka makubaliano ya muda na kundi hilo la wanamgambo kufanya shambulizi la roketi dhidi ya israel idf imesema kwenye mtandao wa kijamii wa x ambao zamani ulijulikana kama twitter kwamba imefanikiwa kuzuia mashambulizi ya roketi kutoka gaza hakuna madai ya mara moja ya kuajibika kutoka kwa hamas kwa shambulio hilo la roketi baba mtakatifu alitoa wito wa kuanzishwa upya mshikamano na wale wanaoathiriwa na virusi vya ukimwi ili kuhakikisha huduma kwa wale walio katika maeneo masikini zaidi duniani akizungumza na hadhira yake francis alisema siku ya ukimwi duniani ni siku muhimu ya kuwakumbuka watu walioathirika na virusi hivyo katika baadhi ya maeneo duniani hakuna upatikanaji wa huduma muhimu alieleza unaids programu ya umoja wa mataifa kuhusu vvu na ukimwi yenye makao yake mjini geneva ilisema jumatatu kwamba janga la covid9 lilikuwa likipunguza mapambano na ukimwi katika maeneo mengi na huduma kwa watu wanaotumia dawa za vvu zilitatizwa katika asilimia ya nchi h zilizofanyiwa utafiti mahakama ya kikatiba ya madagascar siku ya ijumaa ilimtangaza rais aliye madarakani andri rajoelina kuwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi uliopita na hivyo kumpa mhula mwingine watatu rajoelina alipata asilimia hamsini na ya kura zilizopigwa mahakama ilisema baada kutupili ya kutupilia mbali changamoto mbalimbali zilizowasilishwa dhidi ya matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi andri rajoelina amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya madagascar na anachukua madaraka yake punde tu atakapoapishwa alisema florent racotoarisoa mkuu wa mahakama ya kikatiba mojawapo ya changamoto ambazo zilitupiliwa mbali ni pamoja na mmoja kutoka kwa mshindi wa pili mbunge siteni randriana soloniaiko ambaye alipata asilimia 14 ya kura kwa mujibu wa mahakama unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc serikali ya afrika kusini ilisema ijumaa kuwa itaingiza msaada mpya wa dola bilioni mbili n kwa shirika linalokabiliwa na hali ngumu ya usafirishaji wa transe huku ikikabiliana na mrundikano mkubwa wa mizigo bandarini maelfu ya makonteina amekwama baharini karibu na bandari ya durban kwa sababu ya kuharibika kwa vifaa na meli nyingi sasa zinakwenda katika nchi nyingine maafisa wameeleza idara ya hazina ya kitaifa ilisema kuwa msaada wa bilioni arobaininasaba utasaidia kampuni hiyo ambayo ilisema ina jukumu kuu katika uchumi kukidhi majukumu ya deni yanayokuja shirika limekumbwa na changamoto kubwa za kiutendaji kifedha na kiutawala katika siku za karibuni na linajitahidi kutekeleza jukumu hili la kimkakati idara ya hazina imeeleza milio ya risasi ilisikika karibu na ikulu ya guine usiku kucha na kuendelea mpaka ijumaa asubuhi baada wanajeshi ya wanajeshi kumwachilia huru waziri kutoka chama kikuu cha upinzani aliyekuwa amekamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya za uma, ya fedha za umma waandishi wa reuters na chanzo cha polisi walieleza milio ya risasi ilisikika kwa mara ya kwanza usiku takriban kilomita mbili kutoka ikulu ya rais majibizano ya risasi yaliendelea kusikika pia baada ya saa sita usiku katika kitongoji cha antula nje kidogo ya mji mkuu ambapo jenerali wa jeshi anaishi bilio ya risasi pia iliendelea ijumaa asubuhi huku magari ya kijeshi yakizunguka barabarani huku wakazi wakielekea kazini na mashuleni ofisi ya rais haina uhusiano wowote na hayo afisa msaidizi wa mawasiliano alieleza mwisho wa habari za dunia baada ya dakika chache mwenzangu uba abdi atakuletea kipindi cha meza waandishi wa habari namhii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc karibu kwenye meza ya waandishi wa habari ambapo tunazungumzia matukio muhimu ya wiki wiki hii inaungana na wanahabari wenzangu josephat kyoko kutoka mombasa sadam mobale kutoka taifa la uganda na zainab said akiwa nairobi mimi ni huba abdi na kwenye meza ya mazungumzo leo tunaangazia mkutano wa cop 28 wa umoja wa mataifa kuhusu hali ya hewa ulioanza katika mji wa dubai swala la somalia kujiunga na eac na spika wa bunge la kitaifa nchini kenya moses wetangula amepinga marufuku mavazi yasiyo rasmi ndani ya eneo la bunge namoja kwa moja tunaanzia swala la cop 8 wenzangu waakilishi kutoka takriban nchi mia wamekusanyika kwa wiki mbili za mashauriano ambayo yanaendeshwa na uwenyekiti wa umoja wa falme za kiarabu rais wa mazungumzo yacop8 katika taifa hilo la umoja wa falme za kiarabu lenye utajiri wa mafuta amesema kwamba jukumu la vyanzo vya asili vya nishati ni lazima lijumuishwe katika makubaliano kwenye meza ya umoja wa mataifa ya hali ya hewa lakini kuna mashaka kuhusu nchi yenye utajiri wa mafuta ikiwa itakwenda mbali kiasi gani kusaidia kumaliza mzozowa haliya hewa unaosukuma kwa kiasi kikubwa na matumzi a anzo a asil a sati ieoeajanauianamambo mengi yalijadilia e kutano ai mkutanounaanza huku wataalam wa hali ya hewa wakisema kwamba dunia imekuwa na joto jingi tangu mkutano wa mwaka jana uliofanyika nchini misri mtazamo wako kama mwandishi mikutano ni ya mazungumzo bila utekelezaji au kwa nini wanashindwa kukabili mabadiliko ya hali ya hewa asante sana uh, huba kwa sababu nchi zinapokutana kwa mfano mkutano unaendelea kwa sasa dubai tunataraji kwamba utekelezaji wa maazimia wanaoweka miaka ya nyuma lazima kwanza wanaweka katika ajenda je hili limetekelezwa hili limetekelezwa uh-huh. kwa sababu miaka minane iliyopita walipokutana walizungumzia kupunguza viwango vya joto duniani na, na waweke wastani wa nukta oj moja, moja nukta tano na hiwe ndio wastani ingawaje wanalenga kupunguza zaidi jinsi talivyoongezeka mataifa yanayoshiriki mkutano huu ambao umeanza hivi pi nautaendelea kwa takriba siku kumi na moja ni nchi gani ambayo labda imekiuka wanapaswa kuwa wanaangalia lakini na, na, nadhani kwa kiwango kimoja kuna nchi zinatii na kwa kiwango kingine mpaka wafanye mikutano ili kukumbushana wewe tangu tuazimie hili umekiuka hili na wewe unastahili kuongeza hili tunapozungumzia hapo kwa kuti kioko ni seme mataifa ambayo yanaonekana kusisitiza swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa ni mataifa ya baraya afrika mataifa ambayo kwa kiasi kikubwa hayachangii lakini wao ndio waathiri wakubwa kwahivo labda mtazamo wako kama mwandishi mambo gani ungependa yajadiliwe na yao kwamba o8 napokamilika haya ndio baadhi ya mambo ambayo yalitimizwa baada yao27 kwa sababu afrika kweli imewakilishwa katika mkutano huu wa dubai COP siku tatu zilizopita hata kabla mkutano uende kuzinduliwa rasmi kubwa sana umechapishwa na wanaharakati wa mazingira na wakaambia viongozi wa afrika mjihami kwenda kutetea bara la afrika kwamba wao ni waathiriwa wakubwa na nchi ambazo zinahusika na uchafuzi wa mazingira joto likipanda namna hiyo kiwango cha kaboni kinazidi kuongezeka na yawili, hali afrika haihusiki wao wakubali kwamba afrika inastahili kupata hewa safi na hayihusishi moja kwa moja kwa hivyo mambo mataifa yanayotengeneza gesi yakubali kwamba yamekuwa yakifanya makosa na nahuu ni wakati wa afrika sasa kusimama waseme sisi mazingira yetu yabaki ya salama nam mm-hmm. ni na kuja kwa kwako sadamu ukiwa uganda athari za mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri vipi taifa hilo na kama mwandishi changamoto zipi ambazo hazijaangaziwa hasa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa naam asanti sana huba na jinsi ulivyosema uh, na vile jinsi mwenzangu alivyojadili hapo uh, awali ni kwamba kweli uh, swala la uh, mabadiliko ya hali ya hewa ni swala ambalo uh, kwa kweli linaasiri uh, nchi nyingi tu mkiwemo na uh, nchi ya uganda pia ukiangalia kwanza hapo hapo nyuma a, a, shirika la afya duniani yani lili- lili- lilichagua lili, lili kampala kama baadhi ya vijiji baadhi ya mji samahani miji ambayo iko na iko na kiwango kikubwa cha hewa chafu yani a, kulingana na vile utafiti na kulingana na ile hewa ambayo watu wanafaa kuipata ilipatikana kwamba Uh, kiwango cha uchafu wa hewa katika jiji kuu la kampala ni ni mara tano i kutoka mara tano hadi saba kulingana na ile hewa ambayo inatakiwa i, iwe katika miji na ni jambo tu ambalo jinsi ulivyosema ni jambo ambalo kidogo bado ni tatizo miaka naenda miaka rudi ni jambo ambalo mataifa ya afrika yanaimba mabadiliko uh, ya hali ya hewa yanafaa yanafaa ku- ku yanafaa ku, ku, ku, kushughulikiwa na vile vile nchi uh, hizi za afrika pia zipate angalau uh, afueni kwa ajili ya uh, mabadiliko ya hali ya hewa yanasababishwa na vitu vingi mno hapa uganda sasa hivi uh, kuna mvua kubwa ambayo inanyesha sio kenya pekee sio uganda pekee yake lakini hata kenya pia tumeshuhudia mafuriko na mvua ambayo inaendelea kunyesha kwa wingi sasa hapa uganda utakuta kwamba uh, baadhi ya Asi, zaidi ya asilimia themanini za vinamasi zimeharibiwa na sasa hivyo maji yakiembelea kunyesha ndio utakuta kwamba miji inajaa maji na watu wana- na, na watu hupoteza maisha sasa sami nafikiria kwamba visiwe tu kuzungumza wanavyokwenda kule kuzungumza mi nafikiri kwamba viongozi wa afrika viongozi wa afrika wana uwezo wa kuhamasisha wa kuhamasisha wananchi uh-huh. wa, wa, siokwenda tu kuhudhuria zile uh, kongamano lakini viongozi wenye, wenyewe hawajafanya la kutosha kuhakikisha kwamba huku kwao ama katika nchi zao za kinyumbani uh, uharibifu wa mazingira asante sana sadam zainab mafuriko yanayoshuhudiwa afrika mashariki kama alivyogusia mwenzetu sadam uh, wakuu na washikadao wakiwa dubai kujadili jinsi ya kuleta suluhu mikutano yanafanyika kwenye ofisi lakini wengi wanaoelewa vyema ni kwamba katika hizi sehemu ambazo kuna hatari mabadiliko ya hewa ni sehemu ambazo kuna wananchi ambao kipato chao pia kiko chini je uh, mtazamo wako swala zima la mkutano wa cop kwa vyovyote vile kuna uwezekano ambao unaweza kuletwa karibu na yule mwananchi wa chini kabisa ambaye anaathirika na mabadiliko ya hali Heo, manake, ya hewa maanake tunakuwa na mikutano hizi katika sehemu ambazo mataifa yao hayajaathirika zaidi je uh, pia ni wakati ya kuleta hizi mikutano kwa, kwa wananchi ambao ndio wanaoathirika zaidi zaidina shukran sana huba kama ulivyotaja kweli mabadiliko ya tabia nchi ama anga yana onekana zaidi na wanaoathirika zaidi pengine ni mataifa ya kutoka bara afrika kama tunavyoona kwa sasa hivi kenya kuna baadhi ya miji kama vile kaskazini mwa taifa somalia tumeona uh, idadi ya wale ambao wanahitaji msaada inazidi kuongezeka sasa mazungumzo haya pengine uh, hatutasema kwamba naweza kaletwa katika mataifa hayo lakini ni wale viongozi ambao sisi kama wananchi tunawachagua tunawapa jukumu la kutuwakilisha sisi wakifika katika mikutano ma ile wanawakilisha ama wanazungumza ama wanakuwa katika meza ya majadiliano na kuweza kuwasilisha maswali ambayo yanatukuma sisi kama wenyeji wa mataifa haya kwa ukaribu lakini mataifa ya afrika eh, hata utakumbuka kama ile cop ile ambayo ilifanyika mwaka jana kwa kiwasi kikubwa walikuwa wametajiwa kwamba wao walikuwa wanaulizia tu kupewa pesa eh, kwa sababu nyingi ya mataifa hayo ndo yanaathirika na mabadiliko ya tabia nchi lakini hawaku wanakua katika meza ile ya mazungumzo sasa kwa kiasi kikubwa pengine pale ndo kunakuwa na na utata kwa sababu athari zitazidi kuwepo na suluhisho lazima litapatikana lakini ni vipi eh, suluhisho hili litapatikananazaapo katika swala la fidia tukimalizia katika hii mada ya8 uh, tukizungumzia swala la fidia uh, mataifa ya bara la afrika yapewe fidia kwa njia ya pesa ama yapewe fidia kwa njia ya mifumo na teknolojia ambazo zinaletwa na haya mataifa ili kukabili mabadiliko ya aleh labda tukwo ufupi Um, tutasema sijui kwa kiswahili kwa mfano kama utaangalia kama kenya kuna baadhi ya wananchi ama kuna baadhi ya jamii sasa hivi zimeanza kufurushwa katika maeneo ya misitu kuna baadhi ya viongozi humu nchini kenya wanajulikana tu viongozi katika ngazi za juu wameanza ku- kuasi ama kudopt ukipenda um, misitu kwa sababu inajulikana kwamba kuna fedha ambazo watu wanapewa iwapo wanapanda miti kwa sana na nchini tumeona hata rais mwenyewe amekuwa katika mstari wa mbele kuakisha kwamba wananchi wanapanda miti sasa mimi kwa mtazamo wangu nitaona pengine mataifa hayo ambayo yana ndiyo yanayoaminika ama yanayozalisha zaidi eh, pengine yana viwanda vingi zaidi ambavyo vinazidi kuathiri mazingira yawekeze tu katika mataifa athirika ikiwa ni nyingi ya mataifa haya yanapatikana barani afrika pengine eh, kwa kiasi kikubwa ili huhakisha kwamba kwa njia moja ama nyingine wakija kuwekeza wananchi watakuwa wanafaidika kwamcazama wangu labda la. la. kwako kioko maoni yako ya mwisho kuhusiana na swala hili la cop labda tutarajie <laughs> nini maanake ni mkutano wa wiki mbili na sijui kama wata- yale ambayo yalijadiliwa kule misri pia atajadiliwama itakuwa ni kufuatilia labda tutarajie nini wakati huu kwanza umezungumzia suala la misaada kutolewa inaweza toka misaada ya kifedha na bado ikaishia mifukoni <laughs> okay mwa viongozi hapo tukubali kwamba hilo hilo tunalo afrika sana sasa la, la, la, la, la muhimu hapa ni kwamba tujiulize waandishi wa habari ambao wako kwa sasa dubai na. katika mkutano huu wale watakuokuwa na taarifa inaolenga ndipo kwamba sisi tuna mshango gani katika mkutano kama huu tujiulize kwanza kwa nini dubai imekuwaje dubai sasa ndio wandaaji Ndiyo. mimi naona kuili hapa labda dubai ifaidike kwa kufanya biashara zaidi ama na. isukumwe kupunguza bon inayozungumziwa kama ha. itasukuma kweli inaweza kuwa ndio maana m- kongamano kaandaliwa hapo naam labda na m- wewe mwenzangu sadam sijui unazungumziaje matarajio yako baada ya mkutano huo kwa kifupi kabla tujaingi katika um, maada ya pili matarajio yangu baada ya mkutano huo mi nafikiri kwamba uh, baadhi ya viongozi wetu ambao wanaenda kutuwasilisha kule mi sioni sioni, sioni sioni suluhu haswa mi nafikiri kwamba ni rahisi mwenyewe na nchi na vile vile wananchi kuja pamoja na kuona kwamba na kutambua kwamba kuna tatizo kuna hatari na hii hatari inafai tuhushughulikie kama sisi wananchi lakini kusema tu kwamba mikutano mikutano tutaifanya toka miaka iliyopita ilikuwa inafanyika hadi wa leo na hakuna chochote kilichobadilika machafuzi ya hali ya hewa bado yanaendelea naam asante sana msikilizaji unaendelea kusikiliza meza ya waandishi wa habari kupitia ya habarikupitia idhaya kiswahiliya sautiamerika kutoka hapa washington dc naam tukiingia katika swala la pili nitarudi kwako tu kioko bado somalia sasa ni mwanachama wa wanane wa jumuii ya afrika mashariki uamuzi wa kuikubali somalia katika jumuia ya afrika mashariki ulikabiliwa na maoni tofauti ingawa wengi walipongeza kama hatua ya muda mrefu ambayo uh, ingefaidi kwa kiasi kikubwa eneo la afrika mashariki wapo baadhi ya watu ambao walionyesha wasiwasi wasi kuhusu kurithi changamoto za somalia hasa a, swala la usalama a, mambo gani yaliangaziwa a, ili kuruhusu somalia a, moja kikuu ikiwa ni usalama mfano kutoka kwako a, ama mtazamo wako ukioko je kukubaliwa kwake kunamaanisha kuwa swala la usalama limedhibitiwa au ni kuhakikishia jumuia ya afrika mashariki kwamba usalama wa nchi hiyo uko vizuri kwa sasa kwanza somalia yenyewe kujiunga na jumuia hii ni faida kwa eac kwa sababu um, inatoa sasa nafasi kubwa ya, ya, ya kibiashara somalia pia ni eneo muhimu sana kibiashara unakumbuka uvuvi wa somalia unashinda nchi nyingi sana za afrika uvuvi wake wa kiwango kikubwa sana na mataifa mengi yanaokuja kuvua katika bahari biashara inayotokana na uvuvi wa somalia inakwenda mataifa ya mbali na pia eh, kuitanua hii jumuiya ina- inaipo ushindani jumuia zingine kama vile na kwamba nchi zinapokuwa kwa pamoja hivi nguvu kazi nayo pia inazidishwa sasa hapo somalia kwa sababu ya hilo la usalama kwanza kigezo muhimu sana ni huo usalama inapoathiriwa na matukio ya ukosefu wa serikali thabiti eh, matukio ya magaidi kuangaisha nchi inakuwa haina utawala pia biashara za nchi jirani na ulimwengu kwa jumla zinaathirika pakubwa kwa hivyo wao wakujiunga na jumuia hii na kufanya biashara ina maana kwamba usalama pia unazidi kudhibitiwa maoni yangu ni hayo na waandishi wa habari wako macho kabisa kuona kwamba na. somalia imetegemea sana nchi jirani kupewa msaada wa kiutawala kiutawalakuunda bunge jipya baraza mawaziri sasa hii inawaleta karibu zaidi na kuanza kujitegemea sadamu umeangazia wafanyabiashara na hata wakazi wa uganda kuhusu swala la somalia kujiunga na jumuia a afrika mashariki kama mwandishi ipi kikuu inajitokeza kwa wakazi wa uganda kuhusu somalia na kama mwandishi vile vile somalia kujiunga imechelewa au ndio wakati mwafaka naam um, jinsi mwenzangu walivyosema ni kweli kwamba somalia pia itatupatia fursa ya kibiashara lakini uh, kwangu mimi naona kwamba um, kuna baadhi ya vitu ambavyo uh, kanda ya afrika mashariki ilikuwa bado haijavishughulikia haswa hilo swala la usalama ni swala ni changamoto kubwa sana manake hakuna mwanabiashara ambaye atataka kuwekeza katika nchi ambayo anajua kesho au kesho kutwa vita vitaanza labda atapigwa risasi labda kutakuwa na mzozo alafu uh, mali yaliyowekeza iw iwe imeathiriwa ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime so mi nafikiri kwamba kweli Uh, ingawa somalia imejiunga nasi ni jambo zuri lakini kuna baadhi ya vitu ambazyo kama kanda no. U- ya afrika mashariki inafaa izishughulikie ukienda nchi jirani ya drcrc bado sasa hivi na changamoto ya kiusalama hilo U- tatizo bado halijashughulikiwa Ah, sasa bado haujatatiza haujatatua tatizo la haya ah, sudan kusini pia iko pale bado iko na tatizo la kiusalama tatizo la kisiasa mm. ah, sudani kusini bado unashughulikia una, una, una sudani kusini na drc sasa tena somalia ndio hio imesha nchi ya tatu ni matatizo ambayo mi naona bado tunayarithi lakini pia jambo la kwa, la mwisho na ni muhimu zaidi Ndiyo. ni jambo la lugha mm lugha ni, ni chanzo na ni nguzo ya, ya, ya, ya umoja sasa sijui ni lugha gani ambayo ntaitumia kwa wenzetu wa somalia manake sudani kama uh, kenya uh, uganda kwa sababu uganda sababu ugandasababu ukiangazia hizi nchi zingine za afrika mashariki kwa mfano uganda kuna kiswahili ambacho kuna kiswahili lakini pia kuna ile lugha ya kibantu ambayo kidogo kuna kule kusikilizana tanzania vile vile kiswahili angalau kipo drc lakini sasa somalia ni tatizo sijui jinsi uh, uh, nchi za afrika mashariki zitafanya lakini swala la lugha ni swala muhimu sana na ni nguzo katika muungano wote nammtazamo wako zana wafanya biashara wamekubali swala hili lakini kuna changamoto kama vile kuingia mataifa jirani kuna hili swala la visa je linaweza kua kigezo kikuu kwa wafanyibiashara na mtazamowako naweza kufanya nini faybiashara biluatizololote kuingia katika taifa uh, mojaai nyingine tayaridamikaribu uh, <laughs> uh, kufanya biashara Uh, uba mimi mm, kwa mtizamo wangu nitasema kwamba swala hilo litakuwa ni kikwazo utaona kwamba kenya uganda na rwanda wamejaribu kutoa hivyo vigezo vya visa lakini tanzania uh, burundi na sasa somalia ambayo imejiunga uh, na sudan kusini bado sasa kwanza kwa mfano ukiangalia kenya kuna wakati mazungumzo ya kuondoa ule ile mpaka kati ya kuna ile kizuizi kati ya mpaka wa kenya na somalia yalikuwa ameanza lakini yakasitishwa kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa taifa sasa sijui kama eh, haya yote yaliangaziwa hasa suala la usalama kuna lile kundi la wanamgambo la alshababu ambalo linakua katika maeneo haya na linazidi kufanya mashambulizi na iwapo kutakuwa na mazungumzo haya ya kuondoa visa basi swala la usalama pia hauwezi liacha nje manake hakuna yule mfanya biashara ambaye atataka kuingia katika taifa ambalo pengine hajahakikishia usalama wake sasa haya ni mambo ambayo mi nadania kwa mtazamo wangu baado yatazidi kuwa kikwazo na pengine eh, ukanda huu wa afrika mashariki pengine wale ambao wanahusika watakuwa wameliangazia kwa kina kama lilikuwa ni miongoni mwa mambo ambayo walikuwa wanaangazia na kusubiru, ni jambo tu la kusubiriwa kuona ni vipi changamoto hiyo itaweza kutatuliwa kuruhusu ili kuruhusu eh, wafanye biashara kuweza kuzunguka katika mataifa haya na kufanya biashara na hata pia muhimu zaidi kuwekeza katika juhudi za kuimarisha tu biashara na kukuza uchumi wa ukanda nam asante zenap lakini labdakabla sija kuachilia huondoke nataka tuzungumzie hili swala la bunge la kitaifa pale kenya kuhusu mavazi na fahamu kwamba spika wa bunge la kitaifa uh, moses wetangula amepiga uh, ile marufuku mavazi yasiyo rasmi ndani ya eneo la bunge swala hili mm-hmm. limekuja vipi na kwa nini sasa linakuwa gumzo nchini kenya <laughs> uh, kusema kweli kwa mchezama wangu mimi kama nilifikiria kaunda ni vazi ambalo uh, ni rasmi ikiangalia kwa mfano kama taifa la tanzania kuna yule alikuwa ni mwimbaji mwanafaa mwanafema naitwa mwanafaa jamani nitakuwa nimekosea jina hapo ni vazi ambalo anapenda kulivaa sana na anakua nalo mpaka bungeni katika akienda katika vikao sasa kenya sijui kwa nini limekuwa alafu limekuja nchini kenya imekuwa ni vazi ambalo linaonekana si rasmi na tunamuona rais e, katika siku za hivi karibuni amekuwa akilivaa sana na amekuwa akifanya nayo mikutano hata katika vikao vya uh, ni, mama, vya mawaziri ama katika hafla mbalimbali tu za ufunguzi tumemwona akivaa kaunda sasa sijui imefikia wapi ikawa kwamba si si rasmi na kuna wale ambao wanaoji kwamba bado tuko katika ukoloni mwanake wanahisi kwamba kuvalia ile ilettai eh, koti eh, nivazi, ni vazi ambalo ni la kikoloni ndio baadhi tu ya jumba ambazo wale ambao baada ya uh, spika wa bunge yeah. wanamsio tangu la kutoa agizo hilo wote wanahisi hivo kuna baadhi ya wabunge ambao wanamfata yeye wanasema kwamba eh, wabunge wa kike wamekuwa wakivaa mavazi ambayo sia heshima haya nah, ni ili nipatie muda sadamu na na kioko maoni yao <laughs> yaa kwa mtezamo wako kenya kwamba kuwe na mavazi rasmi katika jengo la bunge kwa wabunge nam uh, mi nafikiri kwamba jinsi uh, alivyosema mwenzangu ukoloni leo kwa kweli ni tatizo na ni bado ni jambo ambalo naona uh, uh, nchi nyingi sana za afrika bado uh, zimekwamia lakini pia kuna tu baadhi ya nchi manake uh, tukienda kwa wale wenzetu wa wa, wa su, kama sijakosea ni iswatini iswatini ukiangalia mavazi yao kidogo kwa sisi ambao tumezoea kuvaa nguo na kudi, kuku, kuku, kufunika viungo vyote vya mwili utapigwa uta kidogo na butwa kwa no. ah, sababu kule mavazi yao kidogo ni ah, hayafuniki viungo vyote vya mwili so na, na, na, na ni vazi ambalo wao ah, wako sawa nalo na wamelikubalia kuvaa kivile mi nafikiri kwamba ah, mavazi jambo la mavazi ni jambo ambalo sisi kama watu wa afrika sisi kama watu uh, utamaduni wetu wa afrika unge- ungesababisha ni jinsi gani tunafaa kuvaa sidani kwamba kuwe na vazi rasmi bara sijui tuvae hivi tuvae mi nafikiri kwamba uh, kama vazi lolote ambalo linawakilisha uafrika nafikiri ningekuwa vazi bora kuliko kusema kwamba tuvae aina flani ya nafikiri kwamba hu ni ukoloni mambo leo ni jano la <laughs> y- kusikitisha kwamba bunge la kenya limefanya hivi hpand upande wako kioko mtazamo wako kuhusiana na, wa kukio, wa na suala ile ambalo limezua gumzo nchini kenya na, kwa sababu tuko na sadamu hapa wasije bunge la kampara nalo uganda lika, lika, likafata mtindo huo mara tusikia wameondoa kofia inayofanana na ya rais mseveni <laughs> lakini spika wa bunge la kenya ni kimnkuu amesema watangulizi wangu wamekuwa hawana tatizo na kaunda lakini mimi nachukua mkondo tofauti kwa sababu wabunge wameanza kuweka mitindo tofauti tofauti na eh, au iliyofahamika na watu mitandaoni kweli wame, wame, wame, wameuliza maswali sana kwa kwa nini nini suit wanawake kwaniniu kwaniniwanawakek ipande juu ya goti <mimus> na mitandao imenukuu mengi sana wameonyesha picha ya rais rt wakivalia wanaonekanisha na gil- kilichosemwa katika bunge na la muno zaidi wakenya kunao wanaosema nini bunge linajadili mambo ambayo hayana faida moja kwa moja kwa wananchi nini waache misuada inaofaidisha wananchi na kurukeli la mavazi hilo limeulizwa sana lakini la lam, muno zaidi ni kwamba wameambua wavae nchi ya bunge watakavyo nam asanteni sana wenzangu kutoka mombasa nairobi na vile vile taifa la uganda nimekuwa na sadam na vile vile kyoko na zenap na hapo ndipo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka hapa washington dc nawashukuru wote walioshiriki kwenye meza ya waandishi hivi leo kutoka washington dc uh, jina langu ni huber abdi kila laheri popote ulipo