ni idaa kiswahili ya sautiameriawait dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi hariam jeshi la madagaskar limeonya dhidi ya jaribio lolote la kuiumbisha nchi baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa taifa hilo la kisiwa kutangaza kuwa maafisa wawili wamefunguliwa mashtaka ya kuchochea uasi kabla ya uchaguzi wa rais wa novemba16 wagombea kumi kati ya kumi na wawili wa upinzani walisusia kupiga kura kufuatia wiki kadhaa za maandamano ya kasi ya mitaani tume ya uchaguzi ilimtangaza aliyekuwa madarakani rais andr rajuelina kuwa mshindi na mahakama ya kikatiba inatazamiwa kuidhinisha matokeo siku ya ijumaa mwendesha mashtaka narindra rakotonainia alisema katika taarifa yake kwamba maafisa wawili wa jeshi walikuwa wamefungwa na wataendelea kuzuiliwa hadi kesi itakaposikilizwa hapo januari ki akihutubia wanahabari katika mji mkuu wa ntananarivo siku ya jumatano general william michael hakutaja kukamatwa kwa watu hao lakini alisema jeshi limejitolea kuheshimu matokeo ya uchaguzi umoja wa ulaya umesema kwamba umefuta hatua ya kuwapeleka waangalizi wa uchaguzi kwa ajili uchaguzi ya uchaguzi huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo uliopangwa kufanyika desemba 2h ukisema kwamba hautaweza kutuma watu kote nchini humo kutokana na sababu za kiusalama kupitia taarifa eu imesema kutokana na sababu za kiufundi zilizoko nje ya uwezo wetu tumefuta upelekaji wa tume ya wa waangalizi wa uchaguzi huko drc kwa mujibu wa taarifa ya eu iliyotolewa jana na shirika la habari la roiters eu ilikuwa imepanga kutuma waangalizi wake kwenye majimbo mengi ya drc lakini sasa hilo halitawezekana msemaji wa eu nabila masrali mapema wiki hii aliambia roiters kwamba waangalizi wa eu tayari walikuwa kinshasa kwa sababu walikuwa waende kote nchini humo novemba 21 lakini hilo halikuwezekana kutokana na sababu za kiusalama hali ya taharuki imeendelea kuongezeka nchini humo kuelekea kwenye uchaguzi wa rais na bunge wakati taifa hilo la pili kwa ukubwa barani afrika likikabiliana na makundi yenye silaha upande wa mashariki wenye utajiri mkubwa wa madini unaendelea kusikiliza voa idha ya kiswahili ya sauti a amerika kutoka washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya ukuaji wa uchumi wa afrika huenda ukadorora mwaka huu lakini pia kuimarika japo kwa kiasi kidogo mwaka 224 kwa mujibu wa benki ya maendeleo ya afrika afdb wakati kiusish utabii au ikisusha utabiri wake wa pato la taifa kwa bara hilo kutokana na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa ukuaji dhaifu wa kimataifa na viwango vya juu vya riba katika ripoti ya benki ya afdb ukuaji halisi wa pato la taifa unatarajiwa kushuka hadi asilimia t4 mwaka huu kutoka asilimia4 mwaka 222 kabla ya kupanda hadi asilimia ta8 mwaka 22 hapo mei ilitabiri uchumi ungepanuka kwa asilimia ne mwaka huu na asilimia 4 uta mwakani baada ya kukua kwa asilimia t8 mwaka uliopita benki hiyo aidha imetaja adhari mbaya za muda mrefu za janga la covid9 pamoja na uvamizi wa urusi nchini ukraine kupelekea bei za chakula na nishati kupanda juu mwakabb na zimerudisha nyuma juhudi za kufufua uchumi wa afrika kutokana na janga hilo bilionea wa angola isabel do santos anapambana na ombi la kufungiwa hadi pauni milioni 0 za mali zake akiambia mahakama kuu london jumatano kwamba yeye ndiye mwathirika wa kampeni ya ukandamizaji inayofanywa na angola do santos bilionea wa kwanza wa kike barani africa ambaye babake jose eduardo do santos alitawala angola kwa miaka38hadi217 anakabiliwa na tuhuma za ufisadi nchini angola kwa miaka kadhaa sasa amekanusha madai hayo na anasema analengwa na kisasi cha muda mrefu ambacho kimeshuhudia mali zake zikikamatwa nchini angola na ureno operesheni ya mawasiliano ya angola ya unitel inashtaki dos santos kuhusu mikopo iliyotolewa kwa kampuni ya uholanzi ya unitel international holdings mwaka 212 na213 wakati dos santos alipokuwa mkurugenzi wa kampuni hiyo mahakama ya ujerumani leo alhamisi imetoa hukumu ya kifungu cha miaka maisha kwa mwanaume mmoja wa gambia hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc mary mgawe sasa anaingia na kipindi cha kwa undani jina langu harison kamau kutoka voa swahili hapa washington dc mimi ni mery mgawe leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunazungumzia kuhusu mafuriko yaliyokumba baadhi ya nchi za afrika mashariki hivi karibuni mwenzangu patrick ndwimana anatuarifu na katika sehemu ya pili tunaungana na jason nyekundi kutoka kenya akituarifu kuhusu migogoro inayokumba drc je inachochewa na nini nchi za afrika mashariki wakati huu zinakabiliwa na tatizo la mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa inayonyesha mafuriko hayo yamesomba nyumba mashamba barabara na kusababisha vifo katika baadhi ya miji mafuriko hayo yamezorotesha usafiri kaskazini mwa kenya shirika la msalaba mwekundu linasema kwamba watu46 waliofariki na wengine 58 kuhama makazi yao kufuatia mvua na mafuriko shirika la hisani save sfee children limesema leo katika ripoti yake kwamba mafuriko yameua zaidi ya watu 1 wakiwemo watoto16 na kukosesha makazi yao zaidi ya watu lakisaba katika eneo la pembe ya afrika katika wiki za hivi karibuni huko somalia watu 3wwli walifariki wakiwemo watoto wa 8 na zaidi ya watu laki4 na nusu walihama makazi yao kutokana na mafuriko save mafurikochd imesema maafisa katika mkoa wa arusha nchini tanzania wameripoti vifo vya vi watu kumi na watu 90 waliohama makazi yao kufuatia mafuriko nchini uganda katika wilaya ya butaleja mamia wakazi walihama makazi yao kutokana na mafuriko mafuriko hayo yaliharibu madaraja na kusomba nyumba na shule kufuatia mvua iliyoonyesha siku ya jumanne mvua hiyo kubwa inayoonyesha tangu mwezi oktoba inasababishwa na upepo wa baharini ujulikanao kama elninyo kulingana na wanasayansi nimezungumza na profesa fulbert namwamba mwamba mwanasayansi wa masuala ya jeografia na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa serikali za afrika mashariki zilikuwa zimejiandaa kukabiliana na athari za mafuriko baada ya wanasayansi wa masuala ya hewa kuonya kuhusu mvua za elno wanasayansi walitoa tahadhari mapema na hata haya ni, ni, mimi mwenyewe niliambiwa na habari zilikuwa hata ndugu zangu na kaka zangu walio afrika mashariki waliniambia tunatarajia el kwa hivyo serikali ilijua na tangazo lilitoka kutoka kwa idara za serikali sasa upande wa maandalizi serikali ndiyo lazima iwe na njia ya, mawa, ya kuwasiliana kwa kujulisha habari na kuwaambia wananchi vile ya kujipanga halafu lazima serikali iweke makadirio ya fedha za kupambana na madhara ya el kwa hivyo inachotakikana uh, uh, wawe na magari ya kutosha lazima hospitali ziwekwe tayari kuwekwa madawa ya kutosha na pidi nikiangalia upande kama nilikozaliwa budalani nilizaliwa mahali panaitwa budalangi lazima wawe na hema za kutosha na huwa wanatumia shule kama mahali pa wakimbizi wanaokimbia gharika uh, za maji lazima wawe wameweka miundo mbinu pale tayari najua na magharibi mwa kenya inawezekana kuwa hiyo imefanyika sijui kuinginekwo kenya sababu ni kama wameshikwa na btoa na halafu sijui tanzania uh, burundi rwanda sijui maandalizi gani serikali zimefanya na siwezi kusema kuwa kenya kumefanywa kote tu ni zile sehemu ambazo kawaida huwa na mafuriko ndio naweza kusema kuwa wamefanya maandalizi kuna mamba ambayo tunayoona kila mwaka mafuriko yakitokea kwenye barabara za miji mikuu usafiri unakuwa unazorota uh, maji yamefurika kila mahali hii hali vipi upande wa miundombinu kwa nini unakuta barabara zimefurikwa maji sasa hii inategemea wahandisi wa serikali ni kuwa kwa mfano barabara ya mombasa nairobi ilijengwa upya siwezi kuelewa kamwe ni kwa nini Uh, mafuriko yanaweka maji juu ya daraja sababu hizo daraja zinahitaji kuwekwa juu kabisa sasa uh, mimi nitasema kuwa wahandisi pengine hawakuangalia na hesabu zao hazikuwa sawa tumeona kule gharisa barabara nzima imebebwa naangalia mombasa pia kumejaa kwa hivyo huwezi kusimamisha mafuriko yenyewe lakini miundo mbinu ndivyo ni lazima wahandisi wa serikali waende na kujenga daraja ziwe juu pia kufingilia zile barabara ziwe ni kuwa waweke sementi ya kutosha na mawe ya kutosha ili kusetiri na kushikilia kuwa yale mafuriko yanapokuja ya hayafagii haya daraja na inakuaja mfano kuna katika baadhi ya nchi tunaona kuna wananchi ambao wanakwenda kueshi mahali ambapo ni hatari eh, mvua ikinyesha sio tu nyumba zao zinaporomoka lakini hata wao wenyewe wanapoteza maisha inakuwaje jambo hili linatokea kila mara e, viongozi wako serikali zipo inakuwaje wananchi wanakwenda kujenga sehemu hizo hawana namna na mimi nitawatetea kwa umaskini ndiyo kitu kikubwa kwa mfano wakati huu ukienda magharibi mwa kenya e, eka moja ya shamba ni shilingi milioni mbili mwananchi ambaye mshahara wake ni shilingi elfu kumi hana njia wana uwezo wa kwenda kujinunulia shamba kwingineko walio bahati wanao wako kazini mijini kuwa wanakuja wananunua shamba na kuwahamisha lakini kwa mfano magharibi mwa kenya serikali ilitakiwa kutengeneza bwawa e, mto wa nzoia juu pale zanzoia na bungoma yakishikilia yale maji sasa yale maji yakishikiliwa haya sehemukichini shida ni kuwa wabunge wa sehemu ambapo kungejengwa bwawa wajipinga na wale walio karibu penye mafuriko huwa ndio wanataka kuhama lakini huwezi tu kutoka kutokat dimana ukaenda kuishi kwa mtu mwingine sababu nchi kama kenya hakuna ati shamba halina mwenyewe kila shamba lina mwenyewe rwanda ni moja ya nchi ambayo imekuwa ikipata hasara kubwa ya mafaa kutokana na mvua serikali ya nchi hiyo ilianzisha mpango wa kuhamisha watu wanaoishi katika maeneo hatari na kuwapeleka katika vijiji ambako ilijenga nyumba chena mwamba hii sera ya rwanda ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine za afrika mashariki ili kuzuia vifo vya watu vinavyosababishwa na mafuriko ni suluhu lakini sasa ukihamisha watu kwa, kwa mfano kama wewe ni mvuvi ukihamishwa je utatoa riziki wapi kwa hivyo mpango sio tu kuhamisha mtu kusema toka hapa uishi pale pia lazima tufikirie je hawa riziki yao itakuwa nini je kama ni mchungaji atajifanya mkulima mara moja kama ni mkulima atajifanya mchungaji bila ng'ombe kama ni mvuvi atajifanya mkulima kama hajui kulima serikali lazima ifikirie hayo na lazima ihamasishe kuwa ukihamishwa pia kutakuwa na mageuzi ya vile unavyoishi na serikali so ni lazima ifidie ni lazima ihamasishe watu kuwa kama utahamishwa ndiyo nyumba utapata lakini huwezi kula nyumba nyumba ndiyo itakuzuia mvua na baridi lakini je utalisha jamii yako na nini wewe kama mwanasayansi eh, kuna njia au mbinu za kutumia eh, inaponyesha mvua kubwa yale maji ambayo yanatoka kwenye sehemu za milima mfano yakiteremka ya yasije na na makali zaidi uh, yaenee na yaje ku, kuathiri mfano watu ambao wanaishi chini ya milima apatuimekueleza nikakueleza kuwa unatengeneza bwawa kwenye kwenye nyanda za juu sasa yale mabwawa yakitengenezwa kwenye nyanda ya za juu yanashika maji halafu hayo maji hayendi kuathiri walio uh, nyanda za chini halafu wakati wa jua haya maji yanaachiliwa polepole na, pole pole na yanaenda kunyunyiza mashamba huko chini kwa hivyo inafanyika na mpango nimekueleza kwa mto nzoia kenya kuwa I, i, imepangiwa sasa miaka karibu thalathini kwa bwawa litengenezwe katikati ya tanzoia na bungoma lakini sasa wabunge wa sehemu zile za bungoma wanasema kuwa lile bwawa likijengwa maji yakijaa kwenye bwawa yatachukua mashamba ya wa, wapiga kura wao kwa hivyo wanapinga kwa hivyo waliojua hawajali waliochini sijua unapendekeza nini sababu hili tatizo hutokea mara nyingi ni kama vile kila mwaka ili athari hizi siwezi kuwa mbaya zaidi ku, kupeleka maisha ya watu na kuathiri nyumba miundombinu mashamba kufanyike nini A, nilikuwa nimesema juu ya mabawa kuna vizuizi ambavyo hujengwa nirudi tena kwa mtonzoia vizuizi vimejengwa lakini vizuizi vya kwanza hesabu haikuwa imepigwa vizuri sasa wamerudi na fedha kutoka World bank naskiria wakapea Eh, kampuni za kutoka uchinda kujenga vizuizi hivi ambavyo maji yakijaa yasiathiri pale halafu kuna njia ya maji ikitokea njia za kufungia ni profesa fulbert namwamba akizungumza nasi kutoka jimbo la maryland hapa marekani ana msikilizaji kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. ambapo tuna kuharifu kuwa kwa miongo kadhaa eneo la mashariki mwa drc limekumbwa na migogoro bila kikomo ambayo wachambuzi wengi wameieleza kuwa inachochewa kwa lengo la kupura utajiri wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jason nyakundi anatuarifu kutoka kwa Amerikani, kwa marekani pande zote mbili za rwanda na jamhuri ya ya ongolinaonekana kuzaa matunda mapema baada ya kinshasa kupiga marufuku wanajeshi wake kuwa na uhusiano wowote na kundi la waasi la rwanda fdlr taarifa iliyotolewa na jeshi la drc ilisema wanajeshi wa kongo wamepigwa marufuku bila ya kuzingatia chao chao kuwa na mawasiliano yoyote na fdlr msemaji wa jeshi la drc ladrc aliongeza kuwa mtu yeyote atakayekiuka maagizo haya atakamato na kukabiliwa na hatua kali za kisheria fdlr ndiyo waliopanga mauaji ya kimbari ya 99 dhidi ya watui katika nchi jirani ya rwanda ambapo takriban watu milioni moja walifariki kundi hilo ambalo wengi wao ni wahutu limekuwa kitovu cha mzozo kati ya rwanda na drc wakati rwanda ikitaka kinshasa kuacha kushirikiana na fdlr kinishasa imeishutumu kigali kwa kuunga mkono kundi la m23 inaloundwa na watutsi nchini kongo na sasa linachukuliwa kuwa kundi lenye nguvu zaidi la waasi nchini drc kagame mara kwa mara ametaka kuwepo hatua dhidi ya wahutu wa rwanda nchini drc george msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama alimemuuliza anavyofikiri mzozo wa drc unaweza kutatuliwa baada ya kushindikana kwa miaka mingi tatizo ambalo tunalishuhudia drc ni vikundi ambavyo vinaungwa mkono kutoka njia mpaka taifa hilo na viongozi kadha wa katika kanda hii na hali kadhalika ulimwengu kwa ujumla kwa minajili tu ya kupora rasilimali za taifa la drc na kwamba hivi ni vikundi ambavyo uh, vinaungwa mkono ni vikundi ambavyo vinafadhiliwa na mataifa jirani na hali kadhalika mataifa mengine ambayo ni ya magharibi na kuwapa wao silaha na kwa minajili ya kulete msukosuko ndani ya taifa la drc hivi karibuni tumesikia rais shekedi mwenyewe akitaja rwanda kama baadhi ya mataifa ambayo yanaingilia ndani mgogoro wa, wa drc na kwamba kikundi kama vile kamavile ni kikundi ambacho kinafadhiliwa na rais kagame na kwa minajili ya kujifaidisha ee mwenyewe hivi karibuni pia tumesikia lawama zikielekezewa rais raisoeri uh, museveni wa uganda wmba pia naye anahusika na kuna vikundi ambavyo yeye mwenyewe ana vfadhili u kule uh, uh, DRC. na sura ambayo inatokea hapa ni kwa nini kuna ule msukumo kwa nini kuna uo mwingilio mkubwa kwa masuala ya DRC na mataifa jirani uporaji wa rasilimali manake mpaka hivi karibuni pia tumesikia lawama kutoka kwa wananchi uh, ama viongozi war ya kwamba majeshi ya umoja wa mataifa yaliyoko kule drc ambaye amekuak huko kwa zaidi ya miongo mitatu hivi sasa pia anahusika na uporaji wa rasilimali kutoka katika faila, taifa hilo madini yanaporwa na kutolewa katika taifa hilo na uchina hivi karibuni pia imeelekeza makucha yake katika taifa hilo la drc na kwamba hivi vikundi vinazidi kutatiza usalama hivi vikundi vina silaha ambavyo ni za kijeshi na vinazidi kuipiga serikali ya kule kinshasa uh, kunaonyesha wazi ya kwamba suluhisho la tatizo la drc liko ndani ya mipaka ya drc tujaribu mbinu ya mazungumzo manake mpaka hivi sasa tumejaribu kutumia nguvu za kijeshi kuanzia miaka ya sitini mpaka hivi sasa na hali kule drc ni ile ile tu Aa, na nafikiri jambo ambalo la msingi hapa ni lazima tujue tatizo liwapi na mapigano yanasababishwa na nini manake ukiangazia kwa makini sana mapigano pale yanasababishwa na utawala mbovu na hali kadhalika ukoraji wa rasilimali kutoka katika taifa hilo na vikundi fulani fulani serikalini na vikundi fulani vya waasi kwa hivyo nafikiri tumejaribu mbinu za kijeshi umoja wa mataifa umekuwa umekwekauko utaanzia mwaka elfu moja tisamia na siti na nane uh, hivi karibuni tumepeleka jeshi la muungano umoja wa afrika mashariki ambao tunawaondoa hivi sasa na kuleta kikundi kingine cha muungano kutoka afrika uh, kusini na hii ni mbinu ambayo imejaribiwa na na kwangu nafikiri imepitwa na wakati maanake mpaka hivi sasa haijazaa matuga yoyote na hali drc bado ni ile ile tu kwa hivyo ni lazima tutumie mbinu mbadala tuone je hii mbinu ambayo inatumika hivi sasa itazaa matunda na baadhi ya mbinu ambazo tunazungumzia ni hili ambalo limeletwa hivi sasa ya kwamba tuwe na mazungumzo baina ya vikundi ambavyo vinazozana kule drc uh, ili waweze kutatua matatizo yao ama migogoro yao kwa njia ya kidiplomasia pasipo kushurutishwa na vikundi vya kijeshi kutoka nje na viongozi kutoka uh, ulimwenguni hali kadhalika mapema mwezi huu waasi wa m23 waliteka kijiji cha kivu kaskazini cha kishishe karibu na ngome ya zamani ya kikundi cha fdlr kilichoundwa na viongozi wa kihutu wa rwanda wanaohusishwa na mauaji ya kimbari mnamo novemba wa 222 waasi wa m23 waliwaua watu 171 huko kishishe kulingana na umoja wa mataifa aswwaa wavulana na wanaume waliowatuhumu kuwa wanamgambo marekani ambayo ina uhusiano mzuri na nchi zote mbili imejaribu mara kwa mara kupatanisha na hivi karibuni waziri wa mambo ya nje antony blinken alizungumza kwa njia ya simu naye kagame na chisekedi tangazo lakini shasa alijotolewa bila sababu hii ni sehemu ya shinikizo kutoka washington ambayo inataka rwanda na drc kuzima vurugu maeneo ya mashariki mwa kongo marekani ambayo hapo awali ililaumu rwanda moja kwa moja kwa kuunga mkono kundi la m23 na kushutumu drc kwa kuchochea vitendo vya waasi wa fdlr inataka kuwepo utulivu ha saa uchaguzi nchini congo unapokaribia na bende wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini uganda tutawezaji kama afrika mashariki hasa jumuiya jumuiya ya afrika mashariki ikiungana na umoja wa afrika kwa kweli nimejiuliza mi, mi miaka mingi sana na bado najiuliza kwamba afrika inayo utajiri kwa nini viongozi wa afrika wanapenda sana kuomba kuomba kutoka kwa wazungu hata kuomba ili tumalize shida zetu nyumbani afrika na tuko na misitu tuko na mbao tuko na rasilimali chini huko tuko na goldi na kopa tuko na kila kitu na wazungu ndio wanatumia haya na wanatumia haya na wanatuuzia silahmu tukuangamiza sisi kama hawo wanatumia njia hiyo hiyo ujauri huo huo ujanja huo huo kwani wanaelewa tukiwa na amani tutaweza kuweka rasilimali zetu kwa njia iliyo nzuri tukiwa na amani watu watafanya kazi kwa bidii kwani afrika waafrika wanafanya kazi kwa bidii isipokuwa watu wanatudhoofisha ili kuonekana kwamba sisi ni watu wasiofanya kazi kongo ni nchi moja tajiri sana ndugu nyakundi na kongo waafrika wanaonisikiza wanaelewa inaweza kuwa ndiyo nchi tajiri sana afrika yote tukizingatia rasilimali iliyo chini ya ardhi na rasilimali iliyo juu ya ardhi kama miti kama misitu na nitakwambia mbao za nchi ya kongo karibu zinaweza kufanya kazi afrika yote na ziweze kuenda mpaka huko inge na hiyo yote ni mali yetu ya afrika kwa hivyo sisi tunaweza kutumia mali hii na kujijenga kama tuko na amani vile nilivyosema hapa awali na bila kusema majeshi ya inji moja ingi ye nchi ingine rasilimali hiyo inaweza kusaidia kenya inaweza kusaidia uganda inaweza kutusaidia rwanda congo na kongo ingine ile burundi tanzania na afrika mashariki yote kujijenga na kujenga majeshi yao vile wanavyohitaji kati ya tarehe kumi na tisa na ishirini mwezi huu mkurugenzi wa ujasusi nchini marekani a haines alisafiri hadi rwanda na drc ambako alifanya mazungumzo na wakuu hao wawili wa nchi kuhusu suala la kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa kongo congo huku kutoa tamko lolote baada ya mkutano wake na rais chisekedi ambao ulichukua zaidi ya saa bi lakini kule la marekani baadaye ilisema alikutana na rais wa rwanda paul kagame na rais wa kongo ili kupata ahadi kutoka kwa viongozi wote wawili ili kupunguza mgogoro mashariki mwa drc kama ilivyokuwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita marekani inasema inafuatilia kwa karibu hali ya usalama katika eneo la maziwa makuu mnamo agosti 22 waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alifunga safari hadi kinshasa na kigali kukutana na marais chisekedi na kagame akiwa mjini kinshasa bli alisema wasiwasi na uungaji mkono wa rwanda kwa kundi la wasi la m23 ambalo linahusika na mauaji nchinidrc akumbuka tatizo kubwa ambalo liko katika drc uh, ni mashariki mwa drc manake vikundi vingi ambavyo viko Uh, vinalete mizozo katika uh, taifa hilo ziko katika maeneo hayo ambavyo imekuwa ni vigumu kuvidhibiti hivyo vikundi manake nafikiri rais ambaye kidogo alijaribu kudhibiti hivyo vikundi ni rais a uh, mobutu manake hapo awali jenerali uh, aa walipochukua uh, wa utawala katika taifa hilo alishindwa kudhibiti hivyo vikundi manake ni vikundi vilijitokeza na kuanza kusababisha rasha katika taifa hilo na wakati mobutu alipochukua utawala akakuja na nguvu za kijeshi kidogo alijaribu kudhibiti hizo viku, hivyo vikundi lakini hali iliyoko hivi sasa ni vikundi ambavyo vinafathiliwa na mataifa jirani vikundi ambavyo mpaka hivi sasa havijakubali kuketi chini na serikali ya kinshasa na kuwa na mazungumzo na, na, na nafikiri sasa uh, itabidi vikundi vishurutishwe na suluhisho liliambiwe ni kamba ni suluhisho la kindani na moja kwa moja ni lazima wanadrc wenyewe wawe na msimama wa kusema ya kwamba tunataka amani tunataka maendeleo ndani ya mipaka yetu pasipo shurutisho lolote kutoka kwa mataifa jirani nafikiri suluhisho liko ndani ya drc na hivi vikundi ni lazima vikubali kuketi chini na pia serikali ya kinshasa ni lazima kwa sauti moja ama kwa moyo moja ikubali ya kwamba itafanya mazungumzo na hivi vikundi vya waasi ambavyo vimelete hali ya msukosuko katika taifa lake hatuwezi sema hatuja jaribu tumekuwako na ushirikisho wa umoja wa mataifa na kumbuka uh, uh, ile misheni ya umoja wa mataifa ya kijeshi ambayo iko kulec ndio misheni ambayo imeketi katika taifa moja kujaribu kuleta suluhisho la usalama kwa muda mrefu zaidi na kwamba mpaka hivi sasa jamii ya kimataifa haijangamua tatizo liwapi Tafkiri, tatizo ambalo shida ambayo imekwepwa kwa muda huu wote ni kwamba moja kwa moja hatujajua hiki kidonda kilitokea wapi na tiba hiki kidonda ni ipi nandio manaake nimesema ni lazima tuangazie kwa kina je tatizo ni wapi na moja kwa moja mimi kwa mtazamo wangu tatizo ni utajiri wa rasilimali katika taifa la drc ambapo kila mtu anataka kupora bado inadai kuwa kigali inawapa silaha waasi madai ambayo rwanda inakataa miaka miwili baada ya kuibuka tena kwa waasi wa M23, pamoja na mamia ya makundi yenye silaha ya ndani na ya kigeni yaliyopo katika kivu mbili na hukoituri hal ya usalama haswa katika kivu kaskazini ni mbaya kama zamani baada ya zaidi ya miezi sba ya kusitisha mapigano mapigano yameanza tena kati ya m3 jeshi la congo na makundi ya kujilinda yanayoliunga mkono jeshi la drc hakuna matumaini ya mazungumzo mchakato wa nairobi na luanda umekwama na katika ripoti kuhusu hali ya drc wiki chache zilizopita katibu mkuu wa umoja w mataifa antonio guteresh alielezea wasiwasi wake kuhusu hatari ya makabiliano ya moja kwa moja kati ya rwanda na congo mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo ulikuwa nami meri mgawe nikiwa pia msimamizi wa kipindi hiki mwelekezi alikuwa fio na wamai hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa