ni saa saba mchana katika studio za sauti ya washington dc na ameria wain as afrika ya kati na s3 afrika mashariki ni wakati mwingine wa wa wa wa wa wa kuzifuata habari za dunia na umoja wa ulaya umesitisha mpango wa kutuma ujumbe wa wa uchaguzi mkuu tarehe nchini jamhuri ya kongo ukisema hutaweza kupeleka watu nchini kote kutokana na sababu za kiusalama kutokana na changamoto za kiufundi ambazo haziwezi kutatuliwa na umoja wa ulaya tumelazimika kusitisha kupeleka ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa eu nchini drc umoja huo umesema katika taarifa leo jumatano msemaji wa umoja wa ulaya nabila masrali aliwaambia waandishi wa habari jumanne kwamba waangalizi wa uchaguzi walikuwa tayari mjini kinchasa na walitarajiwa kupelekwa nchini kote 1 novemba lakini hawakuweza kwenda kwa sababu za usalama hali ya mvutano inazidi kuongezeka kabla ya uchaguzi wa rais wa bunge na udiwani katika taifa hilo la pili kubwa barani afrika ambalo pia linasumbuka kudhibiti mamia ya makundi yenye silaha katika eneo la mashariki lenye utajiri wa madini kijana mwanaharakati aliuawa jana kwa mawe yaliyorushwa wakati wa kampeni ya mgombea wa upinzani katika mji wa kindu spika wa bunge la kenya amepiga marufuku kile alichokieleza kuwa mavazi yasiyofaa yanayovaliwa na wabunge hata kupiga marufuku vazi la kitamaduni la kiafrika na suti zinazopendwa na rais william ruto moses wetangula aliwaambia wabunge jumanne kuwa lazima waheshimu sheria za mavazi za bunge akikemea mitindo inayoibuka ambayo sasa inatishia kanuni za mavazi za bunge amesema kile kinachoitwa suti aliyokuwa akipenda kuvaa haati rais wa zambia kenneth kaunda limepigwa marufuku pia pamoja na mavazi ya kitamaduni yasiyofaa ruto huvaa mara nyingi suti za kawaida lakini vazi la kaunda sasa ndilo vazi lake analolipenda na lilivaa wakati wa ziara ya mfalme charles watatu mapema mwezi huu kulingana na kanuni za spika vazi linalofaa kwa wanaume ni kanzu kola tai shati la mikono mirefu suruali ndefu soksi na viatu kwa wanawake ni sketi na nguo lazima iwe chini ya goti na juu ya mikono isiyokuwa na mikono ni marufuku unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa isiyoku kutokajijikuu la dc mwenyekiti wa mkutano wa hali ya hewa wa umoja wa mataifacop8 unaofanyika dubai jumatano amekanusha ripoti kwamba anataka kutumia uwenyekiti wa mkutano huo kuendelea na mikataba ya mafuta kwa nchi yake madai haya ni ya uongo si ya kweli na si sahihi sultan al jaber ambaye pia na mkurugenzi mtendaji wa kampuni kubwa ya mafuta ya umoja wa falme za kiarabu adnok aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkesha wa mkutano huo wa hali ya hewa alisema hizi ni juhudi za kudhaufisha kazi ya mwenyekiti wa cop 8 nyaraka zilizovuja ambazo bbc na kituo cha kuripoti kuhusu hali ya hewa walipata zilidai kuwa mazungumzo yaliyoandaliwa na jabert kwa ajili ya mikutano ya cop 28 na serikali za kigeni yamezingatia fursa za pamoja za kibiashara katika sekta ya mafuta muktasari huo ulioelezwa kwa kina katika ripoti zilizochapishwa siku ya jumatatu uliashiria nia ya kampuni ya adnok kufanya kazi na nchi mbalimbali ikiwemo china ujerumani na misri ili kuendeleza miradi ya mafuta na gesi rais wa nigeria jumatano amesema ukuaji wa uchumi na usalama wa taifa ni miongoni mwa vipaumbele vyake alipokuwa akitangaza bajeti yake ya kwanza tangu aingie madarakani na kuzindua ajenda yake kabambe ya mageuzi akiwahutubia wa bunge katika mji mkuu abuja rais bola ahmed tinubu amesema kuvutia uwekezaji na kushughulikia mzozo wa harama ya maisha ni pia mambo muhimu katika pendekezo lake la bajeti la dola bilioni348 kwa mwaka24 wanigeria wanakabiliwa na kupanda mara tatu kwa bei ya mafuta na gharama za juu za chakula baada ya tinubu kuondoa ruzuku ya mafuta na kupunguza thamani ya naira baada ya kuingia madarakani mapema mwaka huu na uturuki imesema inatarajia kuidhinisha wanachama wa sweden kwenye muungano wa nato ndani ya wiki chache waziri wa mambo ya nje wa sweden amewaambia waandishi wa habari leo jumatano mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu mery mgawe katika kipindi cha kwaundani ptrik patrick ndwimana ninawageni wageni kiwatakia usiku mwema kutoka voa swahili hapa washington dc mimi ni mery mgawe leo katika sehemu ya kwanza na ya pili katika kipindi cha kwa undani tunaangazia kuhusu mataifa mbalimbali yameungana katika kuadhimisha siku 16t za ukatili wa kijinsia chini ya kauli mbiu kuwekeza katika kuzuia ukatili dhuluma na manyanyaso kwa wanawake na wasichana ambapo sehemu ya kwanza tunaangazia tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na katika sehemu ya pili tutageukia kenya ambapo waandishi wetu wa mombasa collins libert na amina chombo wanatuharifu kuhusu hali ya ukatili nchini humo karibu sasa tunaingia katika sehemu ya kwanza ya kwa undani umoja wa mataifa umetoa takwimu zake na kusema kwamba asilimia 40 ya wanawake bado anapitia manyanyaso na ukatili wa aina mbalimbali maishani katika maadhimisho haya yaliyoanza novemba 25 yanaendelea hadi disemba 1 katika siku ya haki za binadamu un inasema lengo lake ni kutumika kama mkakati wa kuandaa watu binafsi na mashirika kote ulimwengune kutoa wito wa kuzuia na kukomesha unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana katika kuunga mkono mpango huu wa mashirika ya kiraia katibu mkuu wa umoja wa mataifa alizindua kampeni mwaka na eb8 inayojulikana kamai ili ifikapo mwaka eblahh kutokomeza ukatili wa dhidi ya wanawake ambayo inaenda sambamba na siku kumi na sita za uanaharakati kila mwaka kampeni hizi za unite zinazingatia kauli mbiu maalumu na mwaka huu ni kuwekeza katika kuzuia ukatili dhuluma na manyanyaso kwa wanawake na wasichana kampeni hizi zinatoa mwito kwa raia kuonyesha ni jinsi gani wanajali kuhusu kutokomeza ghasia dhidi ya, ya wanawake na wasichana mbali na hayo kampeni za mwaka huu zinatoa wito kwa serikali kote ulimwenguni kuonyesha ni jinsi gani nawekeza katika kuzuia ukatili wa kijinsia nchini tanzania kampeni hizi zinaendelea ambapo kumekuwa na harakati mbalimbali za kuhamasisha na kupinga ukatili wa kijinsia sofia kalinga ni mmoja wa watetezi wa haki za wanawake na wasichana nchini tanzania ambaye anasema juhudi zaidi zinatakiwa kufanyika ili kutokomeza ukatili wa kijinsia asante kwanza kabisa ni shukuru wamoja wa mataifa kwa kuanzisha hizi harakati za upinga ukatili wa kijinsia kwa mabinti na wanawake lakini kikubwa zaidi kwenye sora la majani kitapinga ukatili ni elimu ielimu iongeze zaidi kwa wanawake ili wapatikani watetezi na wasemaji ili kutokomeza uh, masuala mazima ya kupinga ukatili wa kijinsia hasa kwa mabinti na wanawake na je kwa upande wako unaona kwamba swala la ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wasichana linaeleweka vizuri kwa jamii yenyewe kwa jamii yenyewe hapo awali haikuwa na uelewa zaidi lakini kwa sababu kumekuwa na wanaharakati wengi wa masuala ya kupinga ukatili wa kijinsia a hivi uelewa upo tunaona kwamba wanawake wengi wanasema watu hawakai na vitu kwa hiyo hiyo inasaidia sana kupinga ukatili japo bado inatakiwa elimu itiliwe mkazo zaidi hasa vijijini nini zaidi kinafanyika nchini tanzania wakati huu wa siku kumi na sita za kupinga ukatili zipo kampeni mbali mbalimbali ambazo zinaendelea Kla, tunaona mashuleni harakati zinaendelea za kutoa elimu ya kuhamasisha kupinga ukatili wa kijinsia na baadhi ya vikundi vya mama kutokana na elimu inaendelea kutolewa hasa kupitia wizara ya maendeleo ya jamii pamoja na ustai wa jamii wamekuwa mstari wa mbele hasa kuelimisha so maswala ya kupinga ukatili wa kijinsia hasa kwa wanawake na mabinti umoja wa mataifa unapendekeza kwamba harakati hizi zifanyike kwa bidii zaidi ili kufikia yale malengo yake ya mwaka elfu mbili na thelathini kwamba ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wasichana huo umetokomezwa je wewe kama yes. mwanaharakati unaona hili likifanyika likifanyika na watu wakizidi kupata uelewa zaidi tutafikia hayo malengo ni suala la kubadilisha mitazamo jamii tupendane wenyewe kwa wenyewe elimu iwafikie jamii kwa wingi kufikia miaka hiyo nadhani jamii itakuwa na, na salama kabisa kwa wanawake na watoto kwa ujumla nchini tanzania kumekuwepo na kampeni hizi kabla hata ya mwezi huu wa novemba kwa kuhakikisha kwamba yeah. uh, elimu zinatolewa lakini ukatili wa kijinsia unazungumziwa na kuelimisha kwenye taasisi mbalimbali na mashuleni je Ye, unaweza yeah. ukalinganisha kwa kiwango gani imepungua iko pale pale imeongezeka we kama mwanaharakati niseme ukatili umepungua kwa sababu watu wanafichua matukio na matukio anavyofichuliwa maanaake hatua za kisheria zinachukuliwa koo kwa tunaona kwamba hizi harakati za kupinga ukatili wa kijinsia zinasaidia kwa asilimia kubwa sana ya masuala mazima ya kupinga ukatili wa kijinsia kwa hiyo harakati ziendelee mtu anaweza kujiuliza ukatili unasababishwa na kitu gani nini maoni yako mimi niseme ukatili sana sana ni ubinafsi yani ni ubinafsi kwanza jamii kwa ujumla tuache ubinafsi tuone kwamba ukimfanyia mtu kibaya yule mtu atakavyojisikia manaake ni wewe utajisikia kwa hiyo tuwe na upendo hata wadhati itapunguza sana masuala ya ukatili ukimfanyia mtoto wa mwenzio embo wa shum kama ni mtoto wako tukianza kufikiria ile pei ambayo mwingine ataipata hiyo itasaidia kwa asilimia kubwa sana kupunguza ukatili ambao unaendelea ndani ya jamii yetu hata tanzania kwa ujumla anasema sheria zinatakiwa kushika mkondo wake na serikali kuwekeza zaidi katika kuhakikisha wale wanaofanya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana wanachukuliwa hatua wa zaidi huko drc wanaharakati nao wamekusanyika katika kuadhimisha na kuhamasisha kupinga ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wasichana ambapo kuna kampeni kubwa zinazoendelea nchini humo juliene baseke ni mtetezi wa haki za wanawake na wasichana na mwanaharakati wa kupinga ukatili wa kijinsia hiyo mazara inasababisha kweli na mila madesturi ambazo zinakuwa zenye kumgandamiza uh, kina mama uh, maana mila huku na madesturi mara na mara inaonyesha kama mwanamke anakuwa chini sana uh, hana haki sawa vile na mwanaume na mwanamke wanamwona kama vile ni kitu ni kitu sio mtu uh, mina waza ni kukuwa na sheria nguvu ambazo kweli zinapinga ile hali yote ya ujeuri kufatana na mila kufatana na mila kufatana na hiyo ambao tunaita ama maryan fulani fulani kufatana na madesturi kukuwe kweli sheria na zile zile hali zote ziazibiwe maana wa wakati kunakuwa desturi ambazo haziazibiwe na sheria inasababisha kweli ile ujeuri kubakia nyingi ndani ya jamii umoja wa mataifa pia unataka serikali ziweze kuwekeza zaidi katika utetezi wa wanawake kupinga ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wasichana je kwa upande wa drc unalishuhudia hili ndio tunaweza kusema kama sheria uh, tunaona ya kwamba imeitahizi lakini haiyakuwa kama vile inavyofaa uh, maana tunakuwa na sheria nyingi kwenye rc zenye ku- ku, ku, ku kupatia nafasi ya mbele haki za kina mama hizi sheria implementation implementation haiko sheria uh, hizo zote hawazitumilize hawaziheshimu hizo hizo sheria na wakati sheria haziheshimike tunaona ya kwamba hiyo uh, nia ya eh, wakuu viongozi kweli kweliani uh, na wakati zilo sheria zinakuwa kwanza Eh, tayari ni hatua moya ambayo imefanyika kukuwa na sheria. Ina zile sheria ila inalomba kweli zile sheria sasa zieshihulike na zitekelezwe na jamii yenyewe kwa ujumla hasa wanawake na wasichana wanatakiwa kufanya nini kuhakikisha kwamba sasa wanagundua kwamba hapa kuna ukatili unatendeka ili kuweza kutoa taarifa lakini vile vile na wao pia kuwa wanaharakati katika utetezi huu An- ambao nimesema huko mbele hiyo kuwa kuza kuzamirika hao wenyewe wanaanza kukataa kukataa hiyo vitondo mbalimbali vya ujeuri ambao wanakuwa waanga ni kusema wakati wanadhamirika na watumike tena sana waungane mkono kuwe umoja arity yani ya miungano ya wamama watetezi wa ati wa za binadamu ili wakitumika pamoja na kukataa kweli na pia waopeke wa, upeke wa wa, wa- watumike juu ya ile ambayo tunaita uh, wakuwe kweli wenye uh, kutoka katika ile hali ya wahanga na opeke waendelee pia uh, kuungana mkono na kutumika pamoja ili sauti yao iinuke zaidi wainue sauti zaidi na kusema tunakataa mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani tunapumzika kidogo tutarejea baada ya muda mfupi usiondoke kando ya redio yako bado tuna mengi ya kukwarifu katika kipindi hiki cha kwa sana msikilizaji kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani hivi sasa tunaingia katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani ambapo tunakuharifu kuwa kenya nayo imeungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku kumi na sita za kukabiliana na ukatili dhuluma na manyanyaso ya kijinsia huku takwimu zikionyesha bado wasichana na wanawake wanapitia manyanyaso ya aina mbalimbali colins liberty dede na amina chombo wanaangalia hili katika sehemu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za mombasa nam asante sana wenzetu kama ulivyogusia naam mataifa mbalimbali ulimwenguni yameungana kuadhimisha siku 16t hizi kupinga ukatili na manyanyaso ya kijinsia na hii si kwa wanawake pekee bali ni manyanyaso kwa jinsia yoyote ile maadhimisho hayo yanafanywa chini ya kauli mbiu kuekeza katika kuzuia ukatili dhuluma na manyanyaso kwa wanawake na wasichana maadhimisho haya yanafika ama yanafanyika huku takwimu za shirika la umoja wa mataifa kuhusu wanawake zikidokeza kuwa takriban asilimia 40 ya wanawake bado wanapitia manyanyaso na ukatili wa aina mbalimbali mbali maishani takwimu kutoka kwa shirika la center for rights education and awareness crew kenya naonyesha kwamba zaidi ya kesi 3760 za ukatili wa jinsia ziliripotiwa mwaka 222 kati yao kesi 2985 zilikuwa kesi za wanawake huku kesi 777 zikiwa za wanaume serikali ya kenya imekuwa na mikakati kabambe kumaliza ukeketaji wa wanawake kufikia mwaka 222 na kumaliza ukatili wa kijinsia kufikia mwaka226 licha hayo kumekuwa na kesi kadhaa ambazo bado zinajiri ambapo kati ya wasichana watano nchini kenya wako katika hatari ya kuolewa mapema ama kukeketwa kuelewa kenya imepiga hatua gani katika suala hili bet sharon ni mkurugenzi katika shirika la wanawake katika maendeleo pwani ya kenya shirika ambalo linajihusisha sana na vita dhidi ya dhuluma manyanyaso na ukatili wa kijinsia beti suali letu la kwanza ni kwamba kenya iko wapi katika masuala haya ya kukabiliana na dhuluma za kijinsia tumepiga hatua kwa masuala ya kunyanyaza na matezo ya kijinsia kwa sababu unajua kwa hivi sasa tumeanza kuweka koti ya masuala kama hayano ambayo ilianza na huku pwani kaunti ya mombasa na itaenda kisumu na bado uh, tunaendelea kuziweka na hii itafanya sasa hizi masuala ambayo mara nyingi huwa zinatupa nde kwa sababu zimekaa sana kwa koti na inapata, ina, ina, inapata kama survivor. sasa pengine ashakuwa zinakaa hata miaka kumi na sasa hiyo ni hatua kubwa tumepiga na pia tumeanza kuwa na poliker poliker is um, like one top sho uh, wer Survivor, anapata hapo hapo kuna tini hapo kuna polisi na hapo kuna psychosocial support kila kitu anapata hapo hapo na hii tumeanza na nairobi na tunapanga kuenda kwa kaunti zingine vile vile tumekuwa pia na rooms a, ambayo hata juzi a, kingi alikuja hapa na queen na akaenda mpaka akaona vile vile maserikali ya county sasa pia wameanza kuweka kuweka safe home ambayo sasa hii pia itasaidia kuchunga data na itasaidia uh, kuwa safe and free kufuata uh, kesi kotini mara nyingi sana hizi masuala za dhulma za kijinsia ama dhulma za ngono zinafanyika ndani ya kifamilia na inafanya survivor. anakufa painfully bila kuongea kwa sababu anaogopa kusema Sharon miongoni mwa matatizo ambayo yanachangia sana kuendelea kwa dhulma hizi ama mateso haya na ukatili ni kwa wanawake kunyamaza na labda kukosa kuzungumzia mashirika ama tuko wapi katika ile awamu ama kiwango cha kuelemisha wanawake kuhusu haya na sio wanawake pekee hata wanaume hamasa haitakikani iende kwa wanawake kwa sababu wanawake hawadhulumu wanawake hamasa inaenda kwa wanaume ili wajie ya kwamba uh, dholma ya kingono ni hatia na ni kitu inaumiza mtu inaumiza kimwili na kiakili na pia uh, ni hatia katika, katika katiba yetu ya kenya kwa hivyo kama ni hamasa sisi kama uh, mashirika tunafanya hamasa uh, kwa community uh, na sio kwa wanawake peke yake na tumefanya hamasa nyingi na siku hizi hata sio tunashukuru serikali ya kenya ambaye iliyotoka ilianza kuweka hata kwa serikali na sahizi serikali iko na kwa county, budget ya hamasa ya dhulma ya kijinsia na hamasa sasa ina, inafanyika sio ina, kwa wanawake peke yake lakini kwa community kwa machi hamasa iko kila mahali sasa so, so, so, so, hamasa siyo ya asisi peke yetu lakini imekuwa ya kila mtu na serikali pia inatusaidia kufanya hamasa na nyinyi pia kama watu wa media pia mnatusaidia na ndio maana unanipigia simu sasa labda kufikia sasa wakati huu ambapo tunazungumzia wanawake na wasichana kupata haki zao je wanapata haki zao kutokana na ule uwekezaji ambao ume umetangulia kusema kwamba kuna situation rooms kuna safe houses ambazo uh, zimejengwa kwa ajili ya kumweka huyu ambaye amedhulumiwa bado kuna shida na hatujafikia huko lakini hatua tumepiga kama kenya corruption bado iko juu na imekuwa kama block ya kuzuia survivors kupata haki yao kitu cha kwanza bado tuko na na government chemist pale tunapata forensic evidence tuko na government chemist tatu peke yake hapa kenya na hiyo pia ni shida na vile hata hizo uh, evidence zinabebwa pia inakuwa ni shida tuko na budget ya naya ambayo mara nyingi unapata witness hawezi kuenda kutini kwa sababu hhangeweza kupata pesa ya transport lakini hajui tunafanya hamasa lakini haijafikia watu wengi kwa kwai kujua ya kwamba serikali iko na budget unaweza kuwa unaenda kutini na unapewa transport kitu cha pili ni ya kwamba uh, uh, polisi wale polisi wamekuwa mara nyingi unapata leo uh, ame- uh, amewekwa kwa nini kwa gender death, kesho kutwa polisi ametolewa ameenda kwengine ama ame, ame, pengine ameenda traffic, ama ameenda kwengine hiyo pia ni changamoto kubwa sana hiyo ni changamoto kubwa kwa sababu akija hawata- hawataelewa njia ya survivor bila any harm mkiwa wanaharakati mnapendekeza nini kifanyike ili kuhakisha kwamba wakati kuna majanga wanawake hawapati dhuluma hizi mara nyingi wanawake wanadhulumiwa wanadhulumiwa kwa sababu au, watu advantage yao kwa sababu at that hat wamekuwa unaona wakati mwingine anataka pengine anataka dawa yake ama ya mtoto ama ya familia pengine anataka chakula pengine kama sahizi vile tuko na elmino anataka mali pa kulala sasa hizo ndio inafanya wanawake wanadhulumiwa sasa sisi mashirika inatakikana tuweke hamaza na pia mashirika Uh, yale uh, yeah, kwa sababu unapata mashirika engine zahiria pia wanatek advantage uh, ya familia kama hao ambayo wakona wakati huo pia uh, in, uh, unapata unapatat pia akona nafasi ya ku take advantage na inatakikana to, uh, uh, Policies, kwa sababu tuko na sheria na ni hizo sheria zitumike sheria ya kuprotect wanawake na watoto wao hizo sheria ndiyo tutumie na pia kwa judiciary uh, unapata wakati mwingine uh, mtu amehulumu mtoto lakini akifika kakifika potini unapatai uh, ja, anaamua hiyo kesi inaokiangalia ni tofauti sana na vile sheria inasema okay. sasa pia inapatia uh, nguvu ya kurudia kudhulumu wanawake na watoto tukushukuru sana Betty sharon bethaonbety sharon ni mkurugenzi katika shirika la wanawake katika maendeleo pwani ya kenya asante sana asant sana koli. wakati wa maadhimisho ya siku hizi kumi nasita za kukomesha ukatili wa kijinsia katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guateres alitangaza kwamba ukatili dhidi ya wanawake ni jambo ambalo linafaa kukabiliwa na kwamba linaashiria hali mbaya ya kiafya kwa wanawake hivyo basi akazitaka serikali na pia mashirika ya kimataifa na hata yale yasiyokuwa ya serikali kuakikisha kwamba wanashirikiana katika kukabiliana na hali na kukomesha ukatili wa kijinsia hasa kwa wanawake na hapa tunaungana naye este ingolo ambaye ni afisa wa maswala ya kijinsia na watu wanaoishi na ulemavu katika eneo la mombasa na kwanza tukamuuliza ni kipi ambacho wanafanya katika kuadhimisha siku hizi 1umi nasit na tulianza tarehe ishirin na tano ambayo ilikuwa n jumamosi kwa kuzindua kampeni hiyo tukiwa tunashirikiana na serikali kuu na mashirika pia ya kijamii kuna baadhi ya mikutano ambayo inaendelea kama sasa hivi tunaendeleza mikutano katika sakaunti zote sita hii mikutano ambayo tunafanya ni kuhusisha jamii na nia na mazumuni ya kufanya vile ni kwamba ikifika tarehe nane kama kaunti tuweze kuwa zawadi wale ambao tunawaita tunawaitaa eh, ambao tuko nao katika mashinani reason ambayo tunafanya hivyo ni kwamba tunataka kuwatia moyo kwa ile kazi ambao wanafanya na pia kuwatambua kwa ile kazi ambao wanafanya kando na sisi eh, county kuweza kufanya vile ah, mashirika mengine eh, yanaendelea kufanya eh, fram zao ndogo siku tofauti kwa wale ambao wameweza kufanya kazi hii kwa muda mrefu na wameweza kusaidia waathiriwa wa, wa masuala ya ukatili naam tunafahamu kwamba mlifanikiwa kufungua uh, sehemu salama kwa waathirika wa dhulma za kijinsia na vilevile vile, kuna situation room pale tononoka uh, mombasa kuwepo kwa vituo hivi viwili vimesaidia vipi katika kukabiliana na ukatili wa kijinsia kwanza kabisa vimesaidia sana kwa sababu sasa waathiriwa wako na mahali ambapo wanaweza kwenda madake awali ilikuwa ni kwamba sana sana tunaangalia tu upande wa sheria na upande wa kule kushtaki zile kesi lakini sasa hivi waathiriwa wameweza kupata mahali ambapo kwanza wanaweza kwenda wakalia wakasikika pili wanaweza kuripoti zile kesi zao na zikaweza kufatiliwa vilivo tatu mahali ambapo wanaweza kupata ushauri na saha ushauri na ikizungumzia nazungumza ushauri na saha kwa watoto na watu wazima kwa pamoja nafkiri wee mwenyewe unaelewa kwamba ushauri na saha ikija kwa masuala ya watoto unapata kwamba inakuwa ni tofauti naya wale watu wazima na tumeweza kutumia njia tofauti um, ikiwemo uchoraji na kule ikiwa kizungu inaitwa painting kusaidia watoto ambao walikuwa wanapata ugumu kuwezakuzungumza baada ya kufanyia ukatili waweze kujieleza kwa urahisi kwa sababu kulingana e, na utafiti ni kwamba mtoto anaweza kujieleza vizuri zaidi wakati ambapo anafanya e, kushinda vile ambavyo anafanyakushinda vle moja kwa moja na pia kwa wale watu wazima e, tuliona kwamba kule kuaccess kwa justice haitoshi kwa yule mwathiriwa maanaake unakuta kwamba sa nyingine mwisho kusha kesi inaamuriwa e, yule mshukiwa anafungwa lakini unapata kwamba yule mwathiri hua bado yuko pale alipokuwa hajapona kutokana na yale maumivu na, na mambo yote ambayo yalipitia baada ya vile visa kufanyika malkia kamila walipofanya ziara pamoja na mfalme charles walipokuja kenya alitembelea kituo hicho chenu labda kwenu nyinyi mlihisi vipi kuona kitu kama hiki kinatambuliwa na jukumu ambalo mnafanya katika jamii kwa kweli ilikuwa ni jambo la kufurahisha sana kwetu maanake hata wakati ambapo tulifungua mahali hapa hatukutarajia kwamba tutaweza kuwa na mgeni wa hadhi ya juu kama vile na ilikuwa ni jambo la kututia moyo sana kwamba kazi yetu inaweza kutambulika kwa sababu um, ile model ambayo tunatumia hapa haijaweza kutumika mahali popote na nafikiri hata baada ya kutuzwa kama uvumbuzi bora ikawa ni kitu ambacho kimchefurahisha kwa sababu kwanza waliweza kukutana na baadhi ya waathiriwa wenyewe na kuzungumza nao moja kwa moja keni kamila yeye mwenyewe kule uingereza anatetea sana eh, hasa wale watu ambao wamepitia ukatili na pia ile model ambayo tunatumia na tuone vile ambavyo tunaweza kufanya kazi pamoja na wao eh, because we have a interest tukushukuru sana este ingolo ambaye ni mkurugenzi wa masuala ya eh, walemavu na pia eh, masuala ya jinsia kwa kuzungumza na navo mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo ulikuwa naami meri mgawe nikiwa pia msimamizi wa kipindi hichi mwelekezi alikuwa fiona wamai hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa