hivisasa ni saa tatu kamili sa za afrika mashariki saa bi afrika ya kati hapa washington ni saa saba mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari israel na hamas wanatarajiwa kufanya mmadilishano zaidi ya wafungwa na mateka huku muda wa usitishaji wa mapigano ukiingia siku ya tano leo jumanne israel iliahidi kuendelea kusitisha mapigano yake yanayolenga hamas katika ukanda wa gaza kwa siku moja zaidi ya makubaliano ya awali ya siku nne kwa kila mateka kumi wa ziada hamas inawatoa na kuachia huru mara tatu zaidi ya wapalestina wengi waliokuwa wakishikiliwa katika jela za israel mbali mbali. Hamas, kuwa, kwa makosa mbalimbali hamas ilithibitisha kuwa imekubali kuongezwa kwa siku mbili chini ya masharti sawa katar ilisaidia kujadili urefusho wa muda huo huko marekani ambayo imekuwa ikitoa wito wa kusitishwa kwa muda maadam mateka wanaachiliwa ilisema inakaribisha kurefushwa huko kwa mapigano rais wa marekani joe biden alisema katika taarifa yake kwamba kusitishwa kwa vita kumewezesha ongezeko kubwa la msaada wa kibinadamu kwa raia wasio na hatia ambao wanateseka katika ukanda wa gaza alisema marekani haiitasimamisha juhudi zake za kidiplomasia hadi mateka wote wanaoshikiliwa na hamas waachiliwe huru katibu mkuu wa nato james stoltenberg alisema hii leo jumanne kuwa anaimani marekani itaendelea kutoa msaada kwa ukraine huku ukiwa na mgawanyiko kati ya wabonge wa, wa marekani kuhusu kuidhinisha ufadhili zaidi kwa juhudi za vita vya ukraine akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya siku mbili na mawaziri wa mambo ya nje wa nato mjini brussels stoltenberg alipongeza kile alichokiita msaada wa kijeshi usio na kifani ambao washirika wa nato wametoa kwa ukraine katika kukabiliana na uvamizi wa rusia changamoto sasa ni kwamba tunahitaji kuendeleza msaada huo stoltenberg aliongeza alielezea kuunga mkono ukrain kama jukumu la na nato akisema kwamba ushindi wa rs huko ukraine utakuwa janga kwa raia wa ukraine na hatari kwa wanachama wa nato uaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc jeshi la ukraine lilisema jumanne hii leo kwamba wanajeshi wa rasia walifanya mashambulizi ya angani usiku kucha ikiwa ni pamoja na kufyatua kombora lililopiga mkoa wa zaporizia utawala wa kijeshi wa mkoa wa zaporizia ulisema kwenye mtandao wa telegram kwamba kulingana na ripoti za awali kombora hilo lilioharibu duka na kujeruhi mtu mmoja jeshi la ukraine pia lilisema hii leo jumanne kwamba ulinzi wake wa anga ulitungua ndege isiyokuwa na rubani ya russia mjini brussels katibu mkuu wa nato jans stoltenberg alisema hii leo kwamba kumekuwa na mapigano makali katika mstari wa mbele nchini ukraine pamoja na mfululizo wa mashambulizi ya ndege zisizo na za russia dhidi ya miji ya ukraine maafisa wa serikali sera leon wamesema kwamba watu ishirini wamewawa na karibu wafungu eb walitoroka wakati wa shambulio la jumapili kwenye kambi ya kijeshi gerezani na maeneo mengine nchini sera leon nchi ya afrika ya magharibi iliingiwa na hofu saa za mapema wakati wa shambuliaji waliposhambulia Shambulia kwa risasi katika mji mkuu freetown serikali iliamua askari waasi ambao walisema wamefukuzwa rais julius maadabio alisema katika hotuba yake ya jumapili kwamba wengi wa viongozi wa shambuli hilo wamekamatwa na kwamba juhudi za kuwakamata wengine bado zinaendelea Uchungu, uchunguzi umeanzishwa aliyoongeza hizo ziliko habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaongana naye patrick ndwimana kwenye kipindi cha kwa undani kwa hedi kwa sasa karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia hatua ya mahakama kuu ya kenya kupinga kodi inayotozwa wafanyakazi wa serikali katika mpango wa rais william ruto wa makazi ya gharama nafuu na, na katika sehemu ya pili tutaungana na mwenzetu jason yankundi ambaye anamulika hatua ya hivi karibuni ya viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki kuikubalia rasmi somalia kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo studio uko nami patrick nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi mahakama kuu ya kenya jumanne iliamuru kuwa kodi ya asilimia 15 inayotozwa wafanyakazi wa serikali ambayo ilipendekezwa na rais william ruto ili kufanikisha mpango wake wa makazi ya gharama nafuu ni kinyume cha sheria na inabagua kodi hiyo ambayo iliingizwa kwenye mswada wa sheria ya fedha ya mwaka 4 ilisainiwa kuwa sheria mwezi juni jopo la majaji watatu katika mahakama kuu jijini nairobi ilisema hatua ya kuweka kodi hiyo haikuwa na msingi kamili wa kisheria na iliwatenga wafanyakazi wasio rasmi ilikuwa pia kibaguzi na kutokuwa na maana kodi hiyo iliwekwa kama sehemu ya sheria ya fedha iliyoongeza ushuru kwa bidhaa mbalimbali katika hatua ambayo imesababisha athari katika taifa hilo la afrika mashariki ambalo tayari limeathiriwa na mfumko wa bei hasira juu ya kupanda kwa bei hasa bei za bidhaa msingi kama vile chakula na mafuta ilisababisha msururu wa maandamano dhidi ya serikali ya ruto mapema mwaka huu ambayo kwa kipindi fulani yalisababisha vifo vya watu kadhaa wakosoaji walimshutumwa ruto kutotekeleza ahadi alizotoa wakati wa kampeni ya uchaguzi wa agosti 220 alipojitangaza kuwa bingwa wa wakenya wanyonge na maskini na kuahidi kuboresha hali yao ya kiuchumi ruto alitetea mfuko wake wa makazi ya gharama nafuu akisema utawajengea maskini nyumba utatoa ajira na kupunguza ukopaji taifa hilo lenye uchumi mkubwa wa afrika mashariki linakabiliwa na changamoto kadhaa ikiweo kupungua kwa mapato ya serikali na kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya nchi hali ambayo ilipelekea gharama za ulipaji wa deni la umma kuongezeka kenya keamerkodi deni kubwa zaidi zaidi katika historia yake ambalo lilifikia ya shilingi mwezi juni mwaka huu kulingana na takwimu za idara ya hazina sawa a heuhb ya pato la taifa. Kwamba, la taifa mamlaka ya ya kukusanya kukusanya mapato mapato ilisema mwezi uliyopita kwamba haikufikia lengo lake kutosha kati ya mwezi juni na septemba ambapo ilipata upungufu wa zaidi ya dola milioni50 katika kipindi hicho mfumko wa bei ulifikia kiwango cha asilimia 69 mwezi oktoba mwaka huu serikali imeiomba mahakama kuu itoe amri ya kuzuia utekelezaji wa uamuzi wake kwa siku 45 hadi itakapoamua juu ya hatua itakayofuata nimezungumza na eric theuri mwenyekiti wa chama cha wanasheria nchini kenya mlalamikaji aliyekwenda mahakamani kupinga kodi hiyo na nimetaka kujua walivyopokea uamuzi wa mahakama atumepokea wa uamuzi uh, vizuri kwa sababu kuanzia mwanzo uh, msimamo wa no society of kenya ulikuwa kuwa hiyo mpango ama iyo uh, marekebisho ambayo ilifanywa kwenye sheria ilifanywa kwa njia isiyo halali na kwa hivyo ilikuwa kinyume ya sheria na kinyume ya katiba kwa hivyo tumefurahia kuwa uh, mahakama imeweza kukubaliana na sisi na kusema kuwa uh, sheria hiyo ilitungwa vibaya haikukuwa na na msimamo wa kisheria kwa hivyo haikuambatana uh, na katiba ya kenya pia mahakama ilikubaliana na sisi kuwa uh, shirika la ushuru wa kenya halina uh, mamlaka ya kisheria kukusanya zile pesa, ambavyo, uh, kukusanya pesa. Inka, inka kwa njia ambavyo iliruhusiwa kukusanya hizo pesa na pia ikasema kuwa hiyo ni kinyume cha sheria kwa sababu kunatakiwa kukuwa na sheria ambayo imetengwa kuwa minaajili ya kurahisisha ilo kodi kutozwa na kupatia mamlaka shirika la ushuru la kenya kuu kuweza kupokea hiyo kodi lakini pia tuna dhidi e, ya kufurahi hivyo pia tumegadhabishwa e, na tumethikitishwa kwa sababu mahakama ili, ilitoa uamuzi kwa mkono mmoja na mkono mwingine kwa njia ambayo haieleweki kwa njia ambayo ni kinyume na desturi za koti ikaweza kusema kuwa uamuzi wa wake utasimamishwa kwa siku arobaini na tano na hakuna sababu nzuri ambayo ilifanya mahakama kusema hiyo uamuzi wa wake utasimamishwa mpaka tarehe kumi mwezi wa januari mwaka ujao ili kuwapatia serikali nafasi ya kuenda aa, kwenye mahakama kuu na pia kupatia serikali nafasi ya kutafuta njia ya kuhalalisha aa, hiyo kodi soko hivyo Uh, tunapinga kwa kwa kwa ukani na uh, hatua ya mahakama kufanya hivyo kwa sababu ni si uh, kawaida na si desturi na kwa hivyo sasa ni kama mahakama imepeana na mkono mmoja kusema kuwa hiyo sheria na kodi ambazo zinatozwa zinatozwa kinyume cha sheria na kwa mkono mwingine kusema kuwa hiyo kodi iendelee kutozwa mpaka januari wakati pengine eh, koti ya rufaa itakuwa imeweza kusikiliza ile kesi ambayo itapelekwa na, na serikali kupinga uamuzi ambao umetolewa wanangu sasa eric nyiye mlipokwenda mahakamani mlipinga tu tozo ya kodi hiyo ya asili moja nukta tano kwa mishahara wa wafanyakazi au mmepinga mpango mzima wa serikali kuhusu makazi ya gharama nafuu Kupinga finance kupinga yote kulipinga uh, hiyo sehemu ya housing fund na sehemu nyingine uh, kuhusu zingine uh, ambayo uh, hizo sehemu mahakama ilisema zimepitishwa uh, kulingana na uh, mpango mzuri wa kisheria lakini kwa uu mpango wa housing fund uh, mahakama ilikubaliana na sisi kuwa uko umepitishwa kisheria chama cha wanasheria kinasema kinapinga mpango huo wa makazi ya gharama nafuu kwa sababu unakosa uwazi je eric theuri serikali ikiweka uwazi na kufanya marekebisho kwenye mpango huo mko tayari kuruhusu uendelee hatukubaliani na hiyo kwa sababu sheria ambayo inata, inatakiwa kukua na sheria ambayo inaeleza kuwa mpango huu utatumika namna gani hizi pesa ambazo zinakusanywa zitatumika namna gani tutajua na nani amekusanya pesa au amekusanya pesa kiasi gani zitajenga manyumba wapi na hao ah, watu nyumba hizo zikisha jengo watu wamezipata namna gani kwa hivyo kukosa kukuwa na sheria ambayo inaeleza hayo mambo yote ni kitu ambacho kulingana na msimamo wetu ni kitu ambacho kina kinafanya huo mpango wote kukosa msingi na kukosa msimamo na kukosa mwelekeo na kukosa uh, transparency ambalo inahitajika wakati uh, serikali inachukua pesa kutoka kwa watu especially kwa, kwa mishahara za na watu nakumbuka kuwa kuna wale ambao tayari walishajenga wana, wanaishi kwenye manyumba zao lakini bado wanakatwa hii kodi kwa hivyo lazima kukua na mpangilio ambao unaonyesha vie watu wanaweza kufaidika na hizi pesa ambazo zinakusanyika lakini kwa sasa mambo yote niyiko kwa lasiri hakuna mtu ambaye anajua ni myumba zipi zinajengwa wapi na naane watazipata kwa hivyo huo mpango u mpango ambao sisi tunaunga mkono ni mpango ambao tumesema haujatekelezwa kwa njia nzuri kwa hiyo serikali ikiweka uwazi kama mnavyoomba ikifafanua zaidi na kujibu hoja zenu mtaiacha serikali endele na mpango wake huo wakati serikali itafanya hivyo tutaangalia huo mpango ambao utakuwa umetengenezwa na tutakuwa na maoni wakati huo mpango umewekwa mbele lakini kwa sasa hatuwezi kuwa na maoni nimeongea pia na bob odhiambo mmoja kati ya viongozi wa chama cha wafanyakazi wa vyo vikuu nchini kenya na kuanza kutaka kujua walivyopokea uamuzi wa, wa mahakama kuu wafanyikazi wa vyo vikuu nchini kenya tumekaribisha na tumefurahia kabisa manake wakati president aliketi chini na na watu wake kuamua kwamba tutozwe pesa hizo hakuna hakuna hakuna hata kidogo wakati tulijumuishwa uh, kwa hiyo maneno na hata hatuna uakika hakuna uhakika kwamba wafanyikazi wa vyo vikuu wfanyikazi wa serikali watakuja kupewa hizo manyumba kwa hivyo ni kitu ilikuwa kinyume cha sheria ni kitu ambayo ilikuwa inaumiza zaidi wafanyikazi wa, wa umma nchini kenya sasa shida ni hii i kodi au nyie mnaona kwamba mpango mzima ni kwamba hamkubaliani nao uh, sababu serikali ku patishia wafanyakazi wake makazi ya gharama nafuu ni jambo nzuri uh, bwana bwanaudiambo shida iko mara mbili shida ya kwanza ni kwamba wafanyakazi uh, wa, wa umma uh, nchini kenya kusema ukweli mshahara yao haijafika fika mali ambapo tunataka ifike tunalipwa mshahara kidogo na kwa hiyo mshahara kidogo uh, serikali ikikuja kwanza kutoza uh, tax na kusema ni mambo ya housing hatutakubali kwa sababu ile take home ile mshara tunapeleka nyumbani net ile tunapeleka nyumbani inaendelea kupunguka kupungukanubt hatukubaliani kabisa kabisahak hakuna mpango mpango zaidi tumeambiwa kwamba tutahakikisha tumepata hizo manyumba kwa wafanyikazi wa umma utapata wale kuna wale wako na manyumba kuna wako wale wako wale na wako kwa old age, sasa ukianza kuambia utawapatia nyumba unashangaa mtu anashangaa atapewa nyumba wapi na already ako na nyumba ingine hata leo serikali ikisema ina, inafuta hiyo kodi ya asilimia moja nukta tano nyie mtaendelea kuupinga huu. Pango, ata, ni, tu mpango huo hiyo mpango hata hatatunaendelea kupinga hata wakati tulikua tunatozwa na, hiyo hiyo tax tulikuwa na pinga niile tu walikuwa nachukua kwa sababu wao ndio wako na pesa ya kutulipa ya kulipa mshahara yetu kwa, kwa hivyo walikuwa nakata kwa mshahara yetu kinyume ya uh, sheria kinyume na uh, hata vile tungependelea ini ikue serikali ikiwajumuisha ili mweze kujadili vizuri mpango huo mko tayari na kukubali uendelee tutakuwa tu tayari wakati watakubali pia kuongeza sisi mshahara hatuwezi yeah. kubali tut tumeitwa mkutano a kuenda kukubali iyo, kuongea hiyo maneno kama kuna mpango mwafaka ya kuongeza mshahara ya wafanyikazi wa umma sana sana wale wa, wanaofanya kwa vyo vikuu kenya kenya hii ni bob odhiambo akizungumza na sauti ya america kutoka nairobi punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani amejiunga na jumuiya ya afrika mashariki katika hatua inayonuwia kuimarisha ukuaji wa uchumi nchini humo kufuatia miongo mitatu ya vita rais hassan sheikh muhamud anasema kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki inaleta matumaini makubwa kwa somalia kwa mstakabali wa fursa na ustawi mwandishi wa sauti ya amerika nchini kenya jason nyankundi anaangazia iwapo kuna manufaa ya kujiunga na jumuiya kwa somalia yenyewe na pia kutakuwa na faida gani au changamoto zipi kwa jumuiya hiyo kufuatia kujiunga kwa somalia somalia imekumbwa na mzozo tangu mwaka wa eua na maeneo mengi ya nchi hiyo yanadhibitiwa na kundi la wanajihad la al-shabab baadhi ya majirani zake wametuma wanajeshi kusaidia kupambana na kundi hilo ambalo lina mafungamano na kundi la al alqaida uamuzi wa kuikubali somalia ulifanywa baada ya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama mjini Arusha, tanzania kuunganishwa kwa somalia katika jumuiya ya afrika mashariki ni hatua kubwa kwa taifa hilo la pembe ya afrika lakini haijakuwa rahisi ya somalia asomalkushawishi kujiunga na jumuiya ilikabiliwa na maswali mazito na mashaka kutoka kwa baadhi ya nchi wanachama somalia iliomba kujiunga na jumuiya hiyo kati ya mwaka ma na 1217, lakini ombi lake lilikataliwa awali kutokana na hali yake ya usalama na dhaifu nautawala afuprofechacha nyaiotichacha ni mtaalamu wa mambo ya diplomasia alimemuuliza kwa nini jumuiya ya afrika mashariki inaonekana kupanuka kwa haraka tamaa ya nchi hizi kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki kwanza inatokana na ile hali ya kutaka kupata soko kubwa kwa sababu ya bidhaa za nchi zile zinazozalishwa ndani ya nchi lakini pia inapata afueni kufuatana na utaratibu ambao umewekwa na itifaki mbalimbali kati ya jumuiya ya afrika mashariki na kwa mfano umoja wa nchi za ulaya uh, amerika na kwingineko uh, zaidi zaidi pia tuzingatie kwamba jumuiya ya afrika mashariki inahusisha nchi hizi katika mambo mbalimbali elimu ya, ya juu elimu ya kawaida uh, sheria pamoja na usalama wa nchi na biashara pamoja na ufugaji na kilimo na haya mambo yote wakati unapoyazingatia nchi ikiwa mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki inapata manufaa na kufaidika kwanza kwa yale ambayo yanazalishwa katika nchi yanaweza kupanuliwa yakatumika katika nchi nyingine na hiyo ikawa ni biashara imenoga na soko huru la afrika mashariki pia linafungua milango ya bidhaa za nchi moja kuzunguka kwa nchi zote hizi za afrika mashariki kwa hivyo unapata wateja kwa wingi na ukipata wateja kwa wingi ni biashara ya juu na faida kubwa kubwa kwa hivyo ninafikiri ndio sababu kubwa unaona kumekuwa na kichocheo cha nchi kutaka kujiunga na jumuia afrika mashariki lakini nini na wasiwasi pia kwamba nchi hizi zinajiunga Uh, kabla hazijatimiza matakwa yote ambayo yalikuwa yamejadiliwa hapo awali kuhusu usalama wa ndani wenyewe kwa wenyewe kuhusu demokrasia kuhusu namna ambavyo raia wanahudumiwa na nchi kwa tawala hizi ambazo zinashika usukani katika hizi nchi za afrika mashariki hiyo ni moja na mbili ni kwamba sina hakika kama hizi nchi zote zitakuwa zinatoa mchango yao kwa wakati unaofaa ili kuendeleza shughuli za afrika mashariki kwa sababu kadri ninavyofahamu ni kwamba nchi nyingine zimedorora sana huwa hazitoi hiyo michango kwa muda unaofaa na kwa sababu hiyo shughuli mbali mbalimbali za jumuiya ya afrika mashariki zinabakia hazijatimizwa kwa hivyo linakuwa ni jumuiya ambayo haina meno ya kuuma na kutafuna baada ya maombi mengine ya somalia mwaka na, tisa, na kukubaliwa kwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mnamo mwaka 2 timu ya uthibitishaji ilitumwa huko mogadishu raia wa nchi za jumuiya wanaweza kutembea kwa uhuru ndani ya jumuiya hivyo baadhi wanahofia kuwa inaweza kuwa rahisi kwa wapiganaji wa al-shababu kuzunguka eneo hili ili kuingizwa kwenye jumuiya nchi mpya zinatakiwa kuonyesha kwamba zinafuata misingi ya utawala bora demokrasia utawala wa sheria haki za binadam na haki za kijamii mwaka jana somalia iliorodheshwa kuwa nchi fisadi zaidi duniani na shirika la transparency international kwa hivyo wengine walihoji kuwa somalia haikuwa tayari kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki richard tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama kwanza kabisa ni kwamba somalia kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki eh, ni kwa sababu ya vitu vitatu kwanza ni sababu za kiuchumi sababu za kisiasa na sababu za kiusalama sababu ya kiusalama ni kwamba ndio itakuwa kwamba urahisi kwake kuweza kuweza uh, k- k- kufanya kile ambacho tunaita na kizungu ku uh, wanajeshi vyombo vya usalama vya hivi nchi ambavyo ni wanachama na kuweza kumarisha usalama wake wenyewe wakindani uh, sababu za kiuchumi ni kwa sababu ya masoko ya bidhaa zake na pia ikaweza kununua vitu kutoka mate, mataifa haya ambao ni ambayo yameungana kwa, kwa jumuia ya afrika mashariki sababu za tatu za kisiasa ni kwa sababu ya, ya uongozi kule somalia wakawa na urafiki ule ikawa kwamba wananchi wa kule wakaweza kupata manufaa zaidi na, na, na basi wakaweza kuiunga serikali iliyopo kwa hivi sasa mamlakani kua nafikiria kwamba eh, mbinu za za usalama hugeuka kila kuchao kwa hivyo kutokana na kujiunga kwa somalia katika jumuiya ya afrika mashariki labda italeta ita mabadiliko katika mbinu ya kuweza kulinda nchi binafsi na pia kuilinda kama jumuiya ya afrika mashariki kwa hivyo ni jambo ambalo kwa hivi sasa utakuta kwamba labda wanaohusika na masuala ya usalama katika nchi hizi zote enda ikawa kwamba watakuwa na kikao na wakaweza kuangazia changamoto inayo, itakayotokea kufuatia somalia kujiunga na, na jumuia hii na kuweza kuweka mikakati ya kukabiliana na hizo changamoto utaamba katika kujiunga kwake na jumuia huenda uh, ikawa kwamba sasa itaweza wataweza kushauriana na kubadilishana ujasusi wataweza pia kushauriana na kubadilishana uh, mbinu tofauti tofauti za kuweza kuimarisha lam katika nchi ya somalia kwa sababu wakati ambapo nchi ya somalia ikiwa salama basi utakuta kwamba uh, kuna uwezekano pia a jumuia nzima pia nchi wanachama kuwa salama kukiwekwa na mikakati ya kufaa kukiwekwa na mikakati ambayo inaweza kakabiliana na hizo changamoto basi ienda ikawa kwamba usalama utahimarika zaidi lakini wakati ambapo labda hakutawekwa mikakati zifaazo basi huenda kujiunga katika hizi nchi katika uh, jumuiya y mashariki azizi, uh, sana usalama wa hizi nchi wanachama mazungumzo kati ya jumuiya na somalia yalianza mwezi agosti kismamiwa na serikali ya kenya rais kenyaahass alihakikishia jumuiya kuwa nchi yake ilikuwa inajitahidi sana kutatua masuala hayo kwa kuungwa mkono na nchi wanachama aliendelea kuiuza nchi yake kwa jumuiya akitumia ukanda wa pwani ya nchi yake wa kilomita elut ambao ungeunganisha eneo hilo na arabia eneo lenye uchumi mzuri na uchumi wa baharini wa somalia kama uvuvi ofa hii inaonekana kuwa nzuri sana kwa anchi za jumuiya ya afrika mashariki kukataa wale wanaounga mkono wanasema kwamba kujiunga huko ulicheleweshwa kwa muda mrefu na kuongeza kuwa eneo hilo litafaidika kwa kiasi kikubwa wengine walisema muda zaidi ulipaswa kuchukuliwa wakisema kwamba jumuiya inaweza kurithi baadhi ya changamoto za somalia hali ya usalama ya somalia inazua maswali muhimu kama eneo hilo litakuwa tayari kushughulikia changamoto ambazo nchi inakuja nazo na kama hakutakuwa na changamoto kwa uwezo wa eneo hili kuhakikisha amani usalama na utulivu wa kikanda nimesema awali kwamba mojawapo ya mashariti ambayo nilikuwa ninafahamu kwamba nchi inatakikana itimize ni kuhakikisha kwamba migogoro ya ndani kwa ndani vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa mfano kati ya koo hii na koo ile au vita ya eneo fulani na eneo jingine yalikuwa ni mashariti kwamba ni lazima nchi hio imesawabisha hayo mambo yote kabla haijapewa wanachama wa jumuhia ya afrika mashariki lakini tayari tumeshashuhudia kule drc congo bado kuna harakati za vita ya wenyewe kwa wenyewe wakati mwingine vita ambayo nchi nyingine za jirani zinachangia A, pia kuna shida sudani ya kusini mpaka sasa hatujajua kama wana muungano mzuri ambao unaweza kuwafikisha svil nah kuwa kama ni viongozi ambao wanashirikiana na somalia pia inaleta matatizo mengine ndani ya jumuiya sasa mimi wasiwasi wangu ni kwamba jumuiya itabaki ikiwa kwenye mikutano tu ya kujaribu kusuluhisha matatizo ya nchi hizi tatu kwa sababu hatuwezi kufumba macho wakati wa raia wa hizo nchi wanaendelea kuumia na wao ni raia wa jumuiya ya afrika mashariki jumuiya itapata shida kwa sababu h itachukua mda mrefu sasa kuwa inazungumza tu juu ya kutafuta afueni na suluhisho za nchi hizi ambazo bado zina utata na matatizo ya ndani kwa ndani tari vikosi vya uganda kenya na burundi vimetumwa nchini somalia kwa takriban miongo miwili lakini kile kilichokuwa kimeanza kama ujumbe mfupi wa kusaidia kuleta utulivu nchini humo kimeongezwa kwa miaka mingi zaidi kutokana na tishio la wanamgambo waasbab kwa serikali kuweka vikosi tayari kwa ajili ya usalama wao hadi sasa rais na serikali yake hawawezi kujiakkisha usalama wao au ule wa mji mkuu wake mogadishu pamoja na maeneo mengine ya serikali ni kikosi cha mpito cha umoja wa afrika nchini somalia atmis kinachofanya kazi hiyo na kuna wasiwasi kwamba kuondoka kwao mwishoni mwa mwaka 2 kutaleta pengo ambalo alshababu wanaweza kulijaza jambo ambalo linaweza kuirejesha somalia kwenye machafuko ya kabla y mwaka lb ambapo wanamgambo walidhibiti sehemu kubwa ya nchi ukiwemo mji mkuu gadishu jumuiya ya afrika mashariki inalenga kupanua ukubwa wake wa soko huku kitumai kuiunganisha nchi zote za pembe afrika mapema mwaka huu katibu mkuu wa jumuiya pita mathuki alitokeza kwamba jibuti ethiopia pia zitajiunga jamhuri ya ya ongo ilikuwa mwanachama wa wasaba baada ya kujiunga machi mwaka jana somalia inakuwa mwanachama wa 8 wa jumuiya yenye wanachama wakiwemo burundi diar congo kenya sudani kusini tanzania rwanda na uganda shukrani sana jason nyakundi kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa fio na wamai kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema