hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington saa saba mchana zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako sandei shomari katari imesema hii leo tangazo kuhusu kwanza kusitishwa kwa mapigano kati ya i na hamas na kuachiliwa kumateka na wafungwa itafanyika baada ya kucheleweshwa kwa utekelezaji wa makubaliano ambayo pia ilimaanisha kusaidia adauia uanda waa msemawa ara a ambo ya ne ya ansai msma mubaano yakuia mapigano yaliyofikiwa aaswa ya shausaamaaifa a ral a nb alisema katika taarifa yake ya jumatano jioni kwamba mazungumzo yanaendelea na kwamba mateka wa kwanza wanaoshikia na hamas kwa gaza wataachiliwa siku ya ijumaa <coughs> rais wa afrika ya kusini siril ramafosa siku ya jumatano alipokea vyema makubaliano ya kusitisha mapigano ya siku nne huko gaza na kusema anatumai makubaliano kati ya israel na hamas yataimarisha juhudi za kufikia mwisho wa mzozo wao ramafosa amekuwa mmoja wa watu maarufu katika bara la afrika kutoa sauti kuhusu vita vya ikatili kati ya israel na hamas ambavyo vimeendelea kwa takriban wiki saba uungaji mkono mkubwa wa afrika kusini kwa palestina ulianza tangu enzi za rais wa zamani nelson mandela huku nchi hiyo ikifananisha masaibu yao na hali yao kabla ya kumalizika kwa utawala wa kibaguzi 994 hata hivyo israel. israel inakataa ulinganisho huo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa hikitangaza kutoka washington dc mamlaka nchini ujerumani ilifanya uvamizi leo ulihusiana na kupiga marufuku kundi la hamas na kundi la unga mkono wa palestina la samidun wizara ya mambo ya ndani ya ujerumani ilisema uvamizi huo ulifanyika katika maeneo kumi na tano katika majimbo manne kwa kupigwa marufuku hamas na samidun nchini ujerumani tumetuma ishara wazi kwamba hatutavumilia kutukuzwa au kuungwa mkono ugaidi wa kinyama wa hamas dhidi ya israel waziri wa ambe ndani nansi fisa alisema katika taarifa yake wizara hiyo inasema kuna takriban wanachama wapatao wa mia nne na hamsini wa hamas nchini ujerumani na kwamba wameshiriki katika pro- propaganda na juhudi za kutafuta fedha rais wa kenya william ruto alisema alamisi kuwa serikali yake ipo tayari kubinafsisha kampuni 3elathina tano za serikali na anaangalia kampuni nyingine mia moja baada ya kutunga sheria mwezi uliopita ya kupunguza urasimu kenya ilibinafsisha kampuni inayomilikiwa na serikali mwaka elfubilinan na ilipopata ipo kwa asilimia 2shirina tao ya hisa katika kampuni ya mawasiliano ya safaricm a baraza la mawaziri liliidhinisha urodha ya makampuni ishirasita ya kubinafsisha ikiwan pamoja na kampuni ya kenya bomba la mafuta kampuni ya kuzalisha umeme na benki lakini bado hakuna hatua iliyochukuliwa tumechagua makampuni 3ao ya kwanza ambayo tutawapa uwekezaji ruto liwambia mkutano wa maafisa wa soko la hisa la afrika katika mji mkuu nairobi ruto hakutaja kampuni hizo na waziri wa fedha njiguna ndungu pia alikataa kufanya hivyo televisheni ya taifa ya rusia ilisema lamisi kwamba mmoja wa waandeshi wake alifariki dunia baada ya kujeruhiwa katika shambulio la ndege isiyo na rubani ya ukraine katika eneo linalokaliwa na, na rasia la zapolizia kusini mwa ukraine mtandao wa rusia ulitangaza kifo cha boris masuov siku moja baada ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo kusema kuwa aliwawa alipokuwa akifanya kazi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washinton jinalangu ni sandey shomari utamfuku ujao utaungana naye patrick ndwimana kwenye kipindi cha kwaundani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia mpango wa serikali ya kenya kubinafsisha kampuni na mashirika ya serikali na katika sehemu ya pili tutaungana na mwenzetu jason nyankundi ambaye anamulika miezi minane ya mzozo wa sudan na juhudi zinazoendelea kumaliza mzozo huo studio uko nami patrik nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi raisi wa kenya william ruto leo amesema serikali iko tayari kubinafsisha kampuni 35 za serikali zilizodorora kutokana na uzendo wa wafanyakazi wa umma ili kuongeza mapato ya taifa kufuatia mabadiliko ya sheria ya ubinafsishaji mwezi uliopita serikali ya ruto ilisaini mswada wa ubinafsishaji kuwa sheria na hivyo kufanya iwe rahisi kwa serikali kuuza mashirika yake kwa kampuni binafsi sheria hiyo iliorekebishwa inalenga kushirikisha zaidi sekta binafsi katika uchumi wa taifa ofisi ya rais ilisema wakati wa kuisaini sheria hiyo tumebaini kampuni 35 za kwanza ambazo tutaziuza kwa sekta binafsi ruto ameuambia mkutano wa maafisa wa soko la hisa kutoka afrika mjini nairobi ameongeza kuwa serikali yake inachunguza njia juu ya kampuni 1 zinazomilikiwa na serikali akisema kampuni nyingi zinaweza kupata faida kubwa lakini zimedorora kutokana na uzembe wa watumishi wa umma na huduma wanazotoa zinaweza kuwa bora zaidi zikitolewa na sekta binafsi miongoni mwa kampuni zitakazobinafsishwa ni kampuni ya umeme ken kampuni ya bomba la mafuta kenya company mamlaka ya bandari bandari ya mombasa makampuni kadhaa ya sukari mahoteli kadhaa mabenki kadhaa yanayomilikiwa na, na serikali ikiwemo national bank of kenya nimezungumza na charles karisa mtaalamu wa masuala ya uchumi anaanza kwa kutoa maoni yake kuhusu mpango huo wa kubinafsisha kampuni za serikali uh, kusema kweli kwa maoni yangu ii nadhani kwamba mafanya jambo la maana sana kwa sababu ukiangalia uh, kuna manufaa mengi sana ambayo yanatokana na kuweka hizo kampuni ama mashirika hayo kuwa private kwa sababu jambo la kwanza huenda serikali ikapata mapato manake makampuni haya ama mashirika haya yatauzwa kwa bei kadhaa Uh, bilioni moja bilioni mbili wakifanya evaluation. kwa hivyo moja kwa moja nadhani kwamba uh, serikali itapata mapato wakiuza uh, mashirika haya vile vile kuna ile tunaita efficiency ama improvement ya delivery manake unakuta kwamba kuna utepetevu ama kuna, kuna, kuna kuzembea kwa uh, wananchi wa umma fanya kazi wa umma wakifanya mashirika haya kwa hivyo ukifanya vion unakuta kwamba kuna ile efficiency ambayo kuna kuna wataalam ambao watafanya kazi ambao in areas kwa hivyo huenda efficiency ikaongezeka sana na vile vile pia gharama ama zile costs ambazo zinakuwa associated na mashirika haya uh, unakuta kwamba serikali ita uh, reduce, ama uh, ile gharama ita hivyo ikireduce unakuta kwamba mapato serikali pia inaweza kuongezeka so that uh, mahitaji ya serikali pia itaongezeka jambo lingine ambayo ni muhimu ambayo tumeiona the time kuna vikwazo baina ya serikali mashirika ya serikali na private sector kwa hivyo unakuta kwamba kwa kuna kutakuwa na vikwazo vipo amaa haitakuwepo maanake tuna wataalam ambao hata ambao watakuwa amba wata waaongoza amba, mashirika haya kwa hivyo kuna matumaini kwamba uh, huenda uh, burokrasi hiyo ama uh, vikwazo hivyo ama vikatolewa vile, vile pia ukiangalia upande mwingine unakuta kwamba uh, je tushaambiwa kwamba ni, ni akina nani ama wawekezaji wape ambao watanunua mashirika haya isiwe tu uh, wafanye hivyo alafu kisha baadaye uh, tuone kwamba perhaps ni wanasiasa ambao wanachukua mashirika haya huenda ile dhamira ama ile mia ikakosa kupatikana ikiwepo kwamba ni watu ambao hana utaalam ama si wekezaji ambao wana uzoefu kurani mashirika kama hayo yeah, hii inaweza kuwa pia inaambatana na pengine serikali kutekelezwa masharti ya uh, shirika la kimataifa la fedha imf sababu imeitaka serikali kuleta mageuzi au mabadiliko kwenye sekta ya umma au makampuni mashirika ya umma unadhani ni sababu ya ya kukabwa na madeni au kuweza kupata mikopo zaidi kwa imf na, na benki ya dunia ndiyo maana pengine serikali imeanza kutekeleza mpango huu wa kubinafsisha kampuni za serikali kwa sababu kweli hatuwezi uh, mikakati hiyo kwa sababu tunavyozungumza kwamba imf imeongeza hela hela ama madeni katika nchi yetu Uh, jambo la kusitisha ni kwamba hatujaona ile mkataba ama ile ambayo uh, tuko nayo baina ya sisi na IMF, ama zile conditions ama vikwazo havijawekwa wazi haswa lakini rule out uh, kwamba huenda kwamba pia naana vikwazo kama hivyo lakini ningeomba tu kama inawezekana pengine serikali tuambie kwamba ni part of, uh, the ambayo tumepewa ama vikwazo ambao tumepewa ama masharti ambayo tumepewa na nam kwa hivyo ningeomba pengine wazi some of the ingekiwa wazimikataba tujue tunafanya hiv lakini ikiwa huenda uh, mradi huu kwa tegeuza ambao kwa njia mbayo inafaa nadhani kwamba hutakuwa na kwa manufaa zaidi kushinda kushindambao uh, ziatokea lengo kuu la serikali ni kuongeza mapato ili kuepuka kuingia hasara kwa kufufua kampuni zilizofirisika au zilizoshindwa kufanya vizuri wakati huo huo serikali ya ruto inakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo mfumko wa bei kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya kenya na mzigo wa madeni shirika la kimataifa la fedha imf lilisema mwezi iliyopita kuwa limekubali kuipa kenya mkopo wa dola milioni938 imf iliitaka serikali ya ruto kuboresha sekta ya umma hasa mamlaka ya umeme na shirika la ndege la kenya airways ambalo lilipata hasara kubwa mwak222 benki ya dunia jumatatu wiki hii ilisema inatarajia kuipa kenya mkopo wa dola bilioni 12 katika miaka mitatu ijayo kulingana na takwimu za idara ya fedha ya serikali kenya ilikuwa na deni la dola bilioni66 mwishoni mwa mwezi juni je charles karisa serikali itafikia lengo lake la kuongeza mapato kupitia ubinafsishaji wa kampuni zake huku ikiendelea kukopa mabilioni ya dola kusema kweli wa kenya haupo pa pazuri atufanyi vyema Uh, ukuaji wetu haukui kwa kile kiwango mbacho tunategemea maanake takwimu zinaonyesha kwamba tumekua kwa asilimia tano peke yake nukta nne uh, kwa hivyo kuna changamoto ya kutafuta hela amaa kuta ushuru maanake ile idara ambayo inapewa ina, ina, ina, ina, ina, ina, jukumu la kutafuta ushuruk unakuta kwamba miaka iliyopita sasa hivi tunavyozungumza hatujafikia kile kiwango ambacho uh, tunafikia kuokota ushuru huo kwa hivyo kuna deficit ama kuna pungufu nando maanake tumeenda kwa mashirika mbalimbali kutafuta mikopo kama hiyo kwa hiyo tunaona kwamba pengine uh, siku za usoni huenda mashirika haya yakiwa yamebinafsishwa ya ya ya ya huenda yakaleta faida yakaletaama faidainiasahtunavozungumza una kwamba kwa maendeleo yakeya yanafanyika na ule ushuru ambao tunakusanya tuna hautoshi kutekeleza mahitaji yetu kama serikali kwa hivyo ndo maana tume, tumeenda katika nchi za nje kutafuta mikopo na kama walivyosema miaka mingi wanasema kwamba kukopa mimi sitatizo changamoto ni je tunakopa tufanyie nini hela hizi tunakopa mikopo hii tunaweka katika viable projects ambazo zinasaidia serikali ama tunakopa hela hizi zinakwenda wapi Aa, kuna ambayo inakuja lazima tulipe mwaka mwa, mwa unaokuja kwa hivyo naomba kwamba tusiwe uh, tunakopakulipa mikopo mingine minginebadi tunakopa hela hizo tuziweke katika viable project, kusudi tupate ile faida ambayo tunaitaka kwa hivyo uh, kuuzwa kwa mashirika haya katika sekt ya private sector ni jambo zuri ikiwa mradi huo utatekelezwa kwa njia ambayo inafaa na pia wale waliwekezaji ambao wanaingia katika mashirika haya wana uzoefu uh, wnale utaalam wakiisha kwamba mashirika haya yana ama faida kuliko uh, losses sasa hivi tunavyoziona wewe kama mtaalamu wa uchumi unaona itakuwa ni bora zaidi kampuni hizi ziuzwe kwa wawekezaji wa kenya au wawekezaji kutoka nje wa kigeni tumeona miaka uh, iliyopita wakati wakibaki ule wa, uh, rul yake tumeona kwamba mashirika haya yakiuzwa kwa watu walio nje ama walio nje uh, ni bora zaidi maanake wana uzoefu wana utaalam wana skills, wana wakumashirika uh, haya manake tukiuza mashirika haya katika watu uh, ambao wako katika nchi hii sidani kwamba kutakuwa na influence nyingi sana na independence na sioni kwamba katika nchi hii yetu tunaule utaalam kwa mfano tu bandari ya mombasa kuna utaalamu ambao unafaa kwa kwakisha kwamba shirika hilo linapost revenues ama post faida eh, eh, kwa hivyo tukiangalia eh, expertise ambayo tuko nayo hapa chini na vile vile katika nchi za nje ningionelea bora eh, tut, tutafute wawekezaji wa nje ambao wana uzoefu ambao wana expertise na vile vile pia uh, tumeona wame, wame, wame uh, mashirika mbalimbali ambayo yamefanya vyema sana na vipi kuhusu wasiwasi wasi wa wakazi wa mombasa ambao ni kama vile hawako tayari kuiona bandari ya mombasa ikibinafsishwa unawaambia nini mimi nawaambia kitu kimoja serikali lazima iwe wazi tuambiwe kwamba je ni aki na nane ambao wanachukua uh, uhatama ma uongozi wa shirikali la bandari la, la, la, la, la, la mombasa jambo la kwanza jambo la pili je kuna aranti kwamba wafanyikazi waka wa, wa, wa ama bandari la mombasa waichwa kazi ama itakuwaje kwa hivyo ikiwa uh, ule mkataba utawekwa wazi natujue kwamba uh, wananchi wa kawaida au huenda wasipoteze ajira itakuwa jambo la muhimu sana tunakozungumza nichal karisa akizungumza nasi kutoka nairobi punde tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani miezi minane tangu mapigano makali ya zuke nchini sudan kati ya jeshi la taifa na wapiganaji wa kikosi cha dharura rsf kufikia sasa zaidi ya watu 9 wanakadiriwa kuuawa huku mamilioni ya wengine wakiripotiwa kuhama makazi yao licha ya jitihada kadhaa kufanywa ili kumaliza mzozo wa sudan mapigano yanaripotiwa kuenea zaidi katika maeneo ambayo awali yalikuwa tulivu mwenzetu kutoka kenya jason nyakundi anaangazia jitihada zinazofanywa na upande wa jeshi la serikali katika kile kinachoonekana kama kutafuta uungwaji mkono wa kimataifa kama moja ya njia ya kujaribu kutatua mzozo unaendelea huko sudan kiongozi wa baraza la mpito nchini sudan abdal fatah al burhan hivi karibuni alirekodi mafanikio mapya katika nyanja ya kidiplomasia alipokutana na rais wa kenya william ruto na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed hii pia ilifanyika wakati waziri mkuu aliyeondolewa madarakani abdalla abdala akiibuka tena kama sura ya vuguvugu mbadala za kisiasa zinazotafuta nafasi katika mazungumzo ya mpito nchini sudan hamdog alhamisi iliyopita alikutana n rais ruto mjini nairobi akionekana wazi kumfahamisha kuhusu michakato ya kisiasa kuelekea utatuzi wa mzozo nchini sudan rais ruto alisema kuwa kuna juhudi za kuleta pande zote zinazohusika katika mzozo wa sudan pamoja ili kutatua mzozo uliopo na zimepewa kipaumbele lakini tangu kuondolewa kwake madarakani hamdog amekuwa uso wa vuguvugu la kiraia ambalo limejaribu kumaliza mzozo kati ya vikosi vya wanajeshi wa sudan na vikosi vya rsf ripoti zinasema kuwa hamdog anaongoza chama cha freedom for muungano wa vuguvugu la kiraia ambao ulisaidia kujadili serikali ya mpito mapema mwaka wa 219 jeorgi musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama na kwanza nimemuuliza anavyoielewa hali ya sasa nchini sudan ni rahisi sana tu na mtizamo wa kwamba sudan inaweza katika mara pili manake hawa kuna sehemu ambazo wao, wao wanazimiliki kijeshi na wale rs pia kuna sehemu ambazo wao wanamiliki na kwamba mpaka hivi sasa hatuoni dalili ya kwamba watakuwa na mapatanisho ya kuweza kuwaleta pamoja kumbuka baada ya kumwondoa rais omar arbashir katika utawala kulikuwa kuna makubaliano fulani mkataba fulani baina ya vikundi hivi viwili ya kwamba jeshi litatawala kwa kipindi fulani kisha liwapatie wadhifa hawa wa rsf wao pia waweze kutawala kwa kipindi fulani alafu kisha tuwe na serikali ya mpito ambayo itatengenezwa na vikundi hivi viwili lakini mpaka hivi sasa baada tu serikali ya, ya kijeshi kumaliza muhula wake walidinda kuwapa wenzao kama ilivyokubalika katika mkataba wahifawao kuweza kutawala kwa kipindi chao na hili ndilo uh, tatizo kubwa na huu ndio mwanzo wa mzozo ambao tunashuhudia hivi sasa katika taifa hilo na ikiwa hawataafikiana basi twaona twaitizama sudan ikielekea mkondo wa somalia hiyo ni kwamba ni taifa ambalo uh, limefeili bado mapigano yanaendelea kwamba tuna wakimbizi wengi ambao wamevuka mpaka na pia, pia ipo, uh, makabisa, na pia hali ya wakimbizi wa ndani pia ipo ambapo kambi za wakimbizi zimefunguliwa katika ndani ya mpaka ya taifa hilo huduma za afya zimekwama kabisa na pia hali ya biashara imedhofika zaidi na hili ni jambo ambalo litanitia taifa la sudan katika tatizo la kiuchumi ikiwa mapigano haya yatazidi kuendelea na yatasitishwa na makundi mawili ambayo yanazozana katika taifa hilo kupata uh, maafikiano ya kuweza kuendeleza taifa la, ta- la sudan mbele lakini hali ilivyo hivi sasa ni kama mwanzo tu vile mapigano <tikana> yalianza jamii ya kimataifa imejaribu kulizungumzia hili swala saudi arabia imeingilia kati marekani wameingilia kati kulizungumzia lakini mpaka hivi sasa wale mababe wawili wamechukua misimamo mikali na hakuna yoyote ambaye analegeza kamba na hii ni jambo ambalo linaleta hali ya wasiwasi katika kanda nzima kwa ujumla alipokutana na burhan jumatatu wiki iliyopita rais ruto alisema alikuwa anashinikiza kuwepo kwa mazungumzo kati ya pande zote za kisiasa walikubaliana kupanga mkutano wa kilele wa gad ili kutafuta njia ya kuharakisha mchakato wa amani wa ajenda kuelekea kukomesha uhasama nchini sudan safari za kenya na ethiopia zilikuwa muhimu kwa sababu hazikuwa sehemu ya diplomasia ya awali ya burhan alipozuru pembe ya afrika na mashariki ya kati kutafuta kumtenga adui yake mkuu Muhammad amdan mhameddg anayeongoza kikosi cha rsf safari hizo zinamaanisha kuwa burhan angalau amerekebisha uhusiano ambao ulionekana kuvunjika na kuthibitisha kwamba bado ni kiongozi mkuu wa sudan nairobi na nadi hapo awali zilisemekana kuunga mkono rsf na makundi mengine yenye silaha madai ambayo nji zote mbili zilikanusha Ukweli lazima kila mmoja wao atafutwe kuungwa mkono na mataifa ya kanda na hivi karibuni tumemwona yule uh, mwanajeshi jenerali akizuru mataifa kadhaa ambayo ni jirani wa taifa la sudan asijaribu kuwa rahi ya kwamba serikali yake ndiyo serikali rasmi na anaomba kutambulika maanake kumbuka mataifa jirani yakimkubali tu na yaunge mkono serikali yake basi umoja wa mataifa hautakuwa na budi bali kukubaliana na wazo kwamba hii ndiyo serikali rasmi ya sudan na kwamba inaweza kuungwa mikono na mataifa jirani ili kuweza kuondoa tatizo la kiusalama katika taifa hilo na kuweza kukabiliana na kile kikundi chingine kingine ambacho kinaleta hali sitofahamu katika taifa hilo na kuanzia mwanzo tu hapo awali baada kabla baada ya mzozo kwanza tulimuona yeye akifokea marahisi wa mataifa jirani ambapo wao walikuwa wanaitisha kwamba tuwe na masitisano ya vita ili tuweze kuleta misaada ya kibinadamu na hali kadhalika kutafuta mbinu za kidiplomasia uh, kusuluhisha hilo tatizo la sudan lakini yeye alikuwa mkali na kusema moja kwa moja ya kwamba ni lazima mimi nikubalike ama nitamblike kama kiongozi wa taifa hili la, la sudan na hilo lilipoambua patupu hivi sasa wale ambao alikuwa anawaangazia kama ni maadui zake anajaribu kuwafikia wawe na uafikiano fulani ya kwamba ni ili mimi niweze kukabiliana na hicho kikundi ndani ya mipaka na kurudisha hali ya usalama eh, katika taifa hili eh, la, la sudan na mpaka hivi sasa nilimuona amemtembelea rais william ruto hapa kenya ametoka pale ameelekea kule thopia lakini kwamba hawa viongozi ambao wanatembelea kamba watakubaliana nayee mpaka hvi sasa hatujaona dalili zozote manake baada ya mazungumzo ikulu ya nairobi haikutoa taarifa yoyote kuhusiana na majadiliano na maafikiano ambayo yalikuwako baina ya viongozi hawa wawili hali kadhalika kule ethiopia kwa hivyo ni wazi ya kwamba ni kujaribu tu mbinu sasa za kidiplomasia kuweza kusuluhisha hiyo hilo tatizo na kuleta urafiki na marahis jirani ili aweze kutambuliwa lakini mpaka hivi sasa hatujaona dalili zozote ya kwamba hawa viongozi yataafikiana na yeye na kumkubali yeye na kum, na kumuweka yeye kama ndiye kiongozi wa sudan hili ni jambo ambalo tunasubiri kuona matokeo yake manake kumbuka akitambulika like, na umoja wa afrika na hali kadhalika atambulike na umoja wa mataifa na mataifa ya uharabuni na hali kadhalika mataifa mengine magharibi basi yeye atakuwa anatoa masharte ambayo watafanya mazungumzo na uh, rsf ni rahisi sana upate ya kwamba inawekewa vikwazo fulani fulani na jamii ya kimataifa na hali ki kadhalika wao kupokonywa silaha na kuwekewa ile Uh, uh, embargo na hili ni jambo ambalo litawalemaza na itakuwa i vigumu sana wao kuzidi kukabiliana na serikali hiyo uh, ya khartum ambayo itakuwa imetambulika burhan pia hivi karibuni ameimarisha amri ya kijeshi huko khartum kwa kumteua kiongozi mpya huko omdurman hii ina maana kwamba kwambas itakabiliwa na upinzani mkubwa huko wizara ya mambo ya nje ya sudan ilisema safari yake huko Addis ababa ilikuwa kutafuta njia za kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili na maendeleo ya hali ya sudan masuala ya amani usalama na maendeleo katika eneo hilo na masuala ya maslahi ya pamoja pembezoni mwa mkutano wa wakuu wa saudia na afrika wiki iliyopita mjini riarth rais wa sudan kusini salvakir alikutana na viongozi wenzake kutoka eritria kenya jibuti na sudan kuhusu njia za kutatua mzozo nchini sudan ujumbe kutoka juba ulisema waziri wa mambo ya nje ya morgan alisema viongozi wa kanda walitoa uungaji mkono wao kamili kwa rais r kuendelea kuwashinikiza viongozi wa kisiasa na kijeshi wa sudan kutafuta suluhu la amani la mgogoro huo ambao umedumu miezi minane taarifa zilisema rais a alitarajiwa kuandaa mikutano na viongozi wa kisiasa wa sudan na pande zinazopigana kwa sasa ili kuhakiki hali ya mambo nchini humo wakili mtaalamu wa mambo ya diplomasia mtilw kwa maoni yake anasema kwamba sudan ina kazi ngumu ya kuelekea utawala wa kiraia wananchi wa sudani hawana shida wao wanataka kuishi maisha yao ya kawaida walio wa na shida ni hawa wanaopigania uongozi kwa hiyo wa, waweke tamaa yao chini watafute hali ya kuboresha maisha ya mwananchi wa kawaida pale sudani kwa sababu mwananchi wa kawaida yeye hana yee hey, lakini watoto waende shule lakini akiwa mgonjwa apate matibabu lakini kwamba awe na usafiri na awe na uchumi ambao kao unaweza kumchangia kuishi maisha yake kwa uzuri kwa hivyo mababe hawa ni lazima waambiwe kwamba mwananchi wa kawaida anahitaji maisha yake yaendelee mbele kumbuka ya kwamba ni miezi sita tangu vita vianze ni walisema y kwamba wakimtoa bolbashir watakuwa na amani lakini unaona ya kwamba si rahisi hivyo na katika historia yetu bila shaka tumeona mahali ambapo panakosa amani Kure, kurejea amani pale inakuwa ngumu kama vile tulivyoona libya tulivyoona tunisha kwa hivyo tutarajie magumu sana kwa sababu si rahisi watu kupatana kwa njia ya haraka baada ya kupoteza njia ya amani tusipopata amani tusipopata njia ya watu kuwafikiana hasara ya kiuchumi hasara ya kimaisha na hasara tu ambayo itarudisha ustaarabu wa sudan nyuma itapatikana kwa njia kubwa zaidi na nilivyosema kujenga ni nkazi kubomoa ni rais hali ya sudan ni lazima iweze kukubalika kwamba si hali ya kawaida ambayo kwayo unaweza kutarajia uh, kwamba wananchi ama raia wanaweza kupata suluhu pasipo na wanajeshi wao nafikiri wanajeshi hawa wana ushawishi usha fulani wana mchango fulani kwa hivyo wao kutafuta kuungwa ama mmoja wao kutafuta kuungwa ni jambo ambalo huenda likawa linafikiriwa kwa sababu linaeleweka wazi kwamba kupata kwa serikali ya kiraia pale itakuwa ni jambo ngumu kidogo zaidi ya watu alutmiatano wameuawa tangu mapigano kati ya wanajeshi wa sudan na vikosi vya rsf kuanza aprili kumi na tano mjini nairobi rais ruto na burhani walisisitiza hitaji la dharura la kutafuta suluhu la mzozo wa sudan katika muda mfupi uwezekanavyo kwa rais ruto mkutano huu unaashiria kuziko kwa tofauti kati yake na nabuh ambaye alimkashifu rais wa kenya hadharani na kutishia kuondoka igad wakati huo saudi arabia na marekani zilianza mchakato wa jeda ambao pia ulikwama baada ya mikataba kadhaa ya kusitisha mapigano kukiukwa saa chache baada ya kutiwa saidi asante sana jason nyakundi kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrik nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa fio na wamai kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia usiku mwema