hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kama kiongozi wa joldan mfalme abdullah leo amesafiri kuelekea kairo misri kwa mazungumzo na rais abdul fatah al sisi kuhusiana na namna ya kumaliza mashambulizi ya israeli dhidi ya palestina taarifa kutoka makao ya kifalme imesema kwa mujibu wa shirika la habari la reuters mazungumzo hayo yataangazia sitisho la siku nne la mapigano liliofikiwa kati ya israel na hamas iwapo linaweza kuwa la kudumu na ambalo litafikisha kikomo mashambulizi ya israel huko gaza ili kujiepusha na janga la kibinadam afisa mmoja ameambia shirika hilo la roters ukrain imesema leo jumaatano kwamba rasia imetuma ndege zisizo narubani kumi na nne pamoja na makombora ya masafa marefu kama sehemu ya mashambulizi yake ya karibuni jeshi la anga la ukrain limesema kwamba limezitungua droni zote ambazo zilielekezwa zili sehemu za kati kusini mashariki na makaribi mwa ukraine hata hivyo hakuna ripoti zozote za uharibifu mkubwa au vifo jeshi hilo pia limesema kwamba kombora la rasia aina ya x22 lilianga karibu na uwanja katika mkoa wa zaporisia bila kufikia lilikoelekezwa krin imezitambua ime droni hizo za rasia kuwa ni aina ya shahidi zilizotengenezwa iran na mashambulizi hayo yanafuatia maonyo ya marekani kwamba huenda iran inaipatia rasia makomora ya masafa marefu kwa ajili ya kutumika katika vita nchini ukraine msemaji wa baraza la usalama la taifa la marekani john kirby amesema kwamba mbali na drone irani pia imepatia rasia mabomu pamoja na silaha nyingine ili zitumike dhidi ya ukraine unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc kupitia 175fm nairobi kenya kiongozi wa korea kaskazini kim jongun amekagua picha zilizochukuliwa kutoka angani za vituo vya kijeshi vya marekani vilivyoko gwam chombo cha habari kimeripoti leo jumaatano saa chache baada yake kudai kufanikiwa katika kurusha satellite ya kwanza ya kijeshi ya kijasusi ya nchi yake wakati akitembelea ya kituo cha satellite chatit mjinipongyan kim alijionea picha za satellite za kituo cha jeshi la anga la marekani cha anderson huko arahaba pamoja na vituo vingine vya marekani chombo rasmi cha habari cha serikali ya korea kaskazini cha kcna kimesema ripoti hiyo hata hivyo haikuonyesha picha hizo zilizochukuliwa jumanne kutoka ufukwa wa magaribi mwa taifa hilo ripoti zimeongeza kusema kwamba chombo hicho kitachukua siku sb hadi k kuhakikisha kimefika kiwango au viwango vinavyohitajika kabla ya kurushwa rasmi kuanza disemba mosi ili kuanza shughuli zake ripoti hiyo imesema kwamba lengo la im ni kurusha satellite zaidi za kijasusi kwenye anga za juu tofauti ili kuweza kufuatilia vikosi vya marekani pamoja na washirika wao kwenye ukanda huo kamerun jumanne jioni imepokea shehena ya kwanza ya chanjo za malaria aina ya yau kutoka katika kampuni ya kutengeneza dawa ya uingereza ya kl wakati taifa hilo likikabiliana na ugonjwa huo unaoua zaidi ya watu6 kila mwaka kote ulimwenguni kwa mujibu wa shirika la habari la roiters shehena ya chanjo 3312 zilizojulikana pia kama rtss ziliwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wansimalan mjini younde ikiwa ya kwanza kwa mataifa ya kia kiafrika baada ya programu za majaribio kufanyika kenya ghana na malawi shirika la afya duniani who limesema kwamba malaria bado ni ugonjwa hatari zaidi barani afrika wakati ukiwa karibu watoto nusu milioni waliopo chini ya umri wa miaka mitano kila mwaka na kuchangia asilimia 95 ya jumla ya maambukizi ya malaria kote ulimwenguni kufikia 221 shehena ya kwanza ya chanjo iliyowasili cameron itasambazwa miongoni wa vituo 4 vya afya kati ya 23 vilivyolengwa kote nchini amesema waziri wa afya manaunda malachie na marekani na ufilipino wamekuwa wakifanya doria pamoja ya anga na baharini huko south china hukoh hatua ambayo inafanyika wakati nchi zote mbili zikizidisha ushirikiano wao hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harison kamau ambapo sasa namkaribisha au kumpisha mwenzangu huba abdi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani sikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia wiki ya uhamasishaji wa usugu wa dawa za kuzuia maambukizi duniani na katika sehemu ya pili tunaangazia ziara ya rais wa kenya william ruto katika nchi za ujerumani na ufaransa iliyoibua cheche kutoka kwa wakosoaji wa serikali yake mimi ni hube abdi nikiwa hapa washington dc marekani dunia inaadhimisha wiki ya uhamasishaji wa usugu wa dawa za kuzuia maambukizi na kuelewa kwa undani zaidi kuhusu maadhimisho haya nimezungumza na daktari vikta yamo mtaalam wa masuala ya afya na nimeanza kwa kuuliza wiki ya uhamasishaji wa usugu wa dawa za kuzuia maambukizi duniani ni nini na kwa nini ni muhimu kuadhimishwa asante uh, huba uh, hii wiki ni muhimu kwa sababu tunataka kuchukua hii fursa kuelezea ya kila mtu ule tunaweza fikia ya kwamba tuna changamoto ama tuna janga ile inaanza kuonekana ama imeonekana kwa miaka kama nane iliyopita ili na kwamba zile dawa tumekuwa tunatumia uh, kwa kutibu magonjwa ya wanyama na wa, ya yawabinadamu zimeanza kuwa na usugu yaani zile viini zimezoea hizi dawa na sasa unapata inatuchukua muda kukutibu ama tunahitaji kutumia dosage ya hali ya juu ndio tuweze kakutibu kwa hizi ugonjwa za kawaida na utafiti umetuonyesha ya kwamba e, iko utafiti ilifanywa hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ikatuonyesha ya kwamba e, kuna shida na shida inaonekana kwa sababu watu karibu milioni moja nukta mbili wanafariki kila mwaka kwa hii ugonjwa kwa ugonjwaile ugonjwa zina ziwezizile ugonjwa zinapatana kwa sababu dawa haifanyi hai kazi kabisa alafu tukiendelea na mradi vile tuko inaonekana ya kwamba ikifika mwaka wa elfu mbili na hamsini tutakuwa tuna karibu milioni kumi watakuwa wakikufa kila mwaka kwa sababu watapata magonjwa zile haviwezi kutibiwa swala hili la usugu wa dawa daktari tumelizungumzia sana kwa muda mrefu lakini mbona bado kuna haja ya ufahamu wa kimataifa kuhusu usugu wa dawa za kuzuia maambukizi kuna haja ya ufahamu kwa sababu uh, nafikiria ni shida ile hatuwezi kuhepukika nayo kirahisi tunafaa kuwajulisha watu mashinani shida iko na vile tunaweza kabiliana na hiyo shida kwa sababu nafikiria wengi wetu tunaona ni kama hiyo shida iko mbali haiko karibu na sisi lakini ukiangalia utafiti nasema shida sahasa Inako, e, i, iko kwa hapa tunaweza ita sabsara n afrika huku pali sisi tuko na wengi wetu hatujasikia hii shida na hatujui ni mbinu gani tunaweza fanya ili tuzuie hii shida kuenea na kuhakikisha kwa kwamba dawa zile tuko nazo zimetunzwa ili ziweze kufanya kazi kwa muda kwa sababu o, kwa wakati huu wale wanaotengeneza hizi madawa hawazindui dawa mpya na kama hatutatumia hizi tunazo kwa njia inayofaa inamaanisha kwa muda mfupi tutakuwa na shida ya watu wanafariki kwa sababu ugo, wako na ugonjwa vile hazitibiki na kwa kuonyesha tu kwa mfano mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa hapa nchini kenya inasemekana karibu watu elfu tatu eh, mia tano walikufa ktoknelfu nane mia tano wali kutokana na hii ugonjwa zili ugonjwa zitibiki na karibu watu elfu thalathini na, e, e, na saba walishikwa na hizi ugonjwa na wakakuwa na shida sana kutibika kitu ya lazima tuangalie ni hii usugu wa ga, e, uh, ugonjwa inatugaramisha mm-hmm. yaani kusema ina, ina, ina, kutibwa watu inachukua gharama kubwa ya zile sera senti tumeweka za matibabu kwa hizi e, e, e, na hospitali za serikali halafu pia inatugharamisha kwa sababu bidhaa zetu za kutoka kwa wanyama haziwezi kushuzwa kwa hizi nchi za mbali hata kwa zile mikahawa na ma zile tukonazo nchini kwa sababu wanaanza kuangalia hivi hivihizi bidhaa zinatoka kwa mashamba zetu ziko na cheni cheni za dawa kama ziko na chemi cheni za dawa unajua haziwezi uzwa kwkwa hizo na hizo mikahawa sasa inatugharamisha kwa matibabu na inatugharamisha kwa biashara nam daktari manake umekuwa katika sekta hii kwa muda mrefu sana mnaweka juhudi gani kuhakikisha kwamba wale ambao wanakuza uh, mimea au wale ambao wana mifugo hawatumii dawa kupita kiasi hasa hii dawa ama matumizi mabaya ya antibiotics katika sekta ya afya na kilimo sasa tuko na mbinu ukadha na anafikiria pali pazuri pa kuanzia kujibu hiyo, hiyo swali uhuda ni kuanzia kuangalia ni mbinu gani serikali imeweka ama mikakati gani serikali inatumia ya kwanza serikali kama serikali ya kenya imezindua vile vitu tunaita policy na action plan pioplaili tukuwe na mpango ile tuna tutaangalia kuzuia hiyo usugu wa dawa isienee sana sasa kwa kwa hiyo hiyo plan action plan ile ilizunduliwa jana kitu ya kwanza tunafanya ni kufanya uhamishi uhamisho ama awareness htunafanya sahizi unafundisha tuna engeji wakulima ili waelewe ni mbinu gani tunafanya kitu ya pili ni kuangalia hii kitu imeenea kiasi gani na ni wanyama gani vile zinahusika zina, zina na ni madawa gani kwa hii mbinu ya ku ku ku kuelimisha ku, ku wakulima na kuengeji wakulima iko vitu tuna tunaanza kuwafundisha kitu ya kwanza tunawafundisha ni ya kwamba si vizuri kutumia dawa ovyo ovyo mnyama e, akigonjeka hata binadamu akigonjeka kwa sababu ni sekta zote mbili ni muhimu tuende kwa daktari daktari aangalie ni ugonjwa gani afanye utafiti na aknf ni ugonjwa gani na ni dawa gani inayofaa kwa sababu kwa kawaida ile vitu tumefanya ni kwamba mnyama akigonjeka tunaishi nauliza jirani yangu umeona kitu kama hii mm-hmm. anasema alitumia dawa fulani naenda kwa agrovet, nanunua dawa na miimiza kwa ile e, kujaribu kutibu na hiyo inaleta shida binadamu akigonjeka pia ni hivyo tu naenda kwa chemis, tunasema niko na hii ugonjwa nasikia hivi hivi hivi tunapewa dawa hiyo ni makosa dawa vinafaa kupatiwa ama kuuzwa wakati daktari amekuona na amekupatia ndio tujue ni dawa gani tunatumia kitu ya pili ni dawa ukishapatiwa kama ni ya kutibu mgonjwa ama nyama fulani iko na muda dawa inatakikana kutumiwa kama ni siku tano tafadhali tumia hiyo dawa kwa hizo siku tano ama kama ni siku saba ni hizo siku saba usiwache kutumia dawa kwa sababu umeona umeanza kupata nafuu ama wale vifaranga ama kuku wameanza kupata nafuu kwa sababu ukiwacia katikati ile kitu umefanya ni kuchagua wale viini ama virusi wale wako na usugu kwa sababu ile siku tatu ama tano imetumia ime, hiyo dawa imechagua ama imeclear ama imeua wale viini wanakuwa wa, wana, wako sensitive ukawacha wale wako na usugu inamaanisha hiyo ugonjwa ikirudia ama ikitokelea tena ile dawa haiwezi kutumiwa lazima tutafute dawa yingine naam daktari umezungumzia teknolojia jinsi ambavyo inaleta manufaa katika kutambua viini Aa, lakini daktari ni matokeo gani yanaweza kutokea ikiwa hatutashughulikia usugu wa viini kwa madawa ya kuzuia maambukizi wakati ambapo a, mitandao ya kijamii natumika sana na raia wakitafuta ufahamunda wa onadaktari dawa, dawa, dawa sah au mtuna wanyama ambao ni wagonjwa pale nyumbani lakini anaenda kuangalia kwenye mitandao jinsi ya watibu wale wanyama wa wake asante uh, uh, udasali mzuri hapo na hapo awali iikuwa nimesema ni muhimu tuhakikishe ile nyama ama kama umagonjeka unaenda kwa daktari kwa sababu daktari anaweza kakupima ili ajue ni ini gani zinakasababisha hii ugonjwa na ugonjwa inatibiwa na dawa gani iko zile ma tunafanya kwa kwa kwa maabara ile kwa, kwa, kwa katika hizi dawa kumi ama ishirini dawa gani ndio mzuri inayofaa ina, ina, wakati hatujafanya hiyo kitu ya kwanza ile inaweza kufanyika ni ya kwamba tutatibu na dawa isiyo sawa na hiyo inamaanisha tutachangia kwa usubu wa madawa kwa sababu pengine ile homa yako ama kukohoa inasababishwa na virusi za virus lakini sasa huo unatumia antibiotic ile haiwezi kutibu ile virus sasa unaona hiyo kwanza umepoteza pesa kwa sababu ile dawa ulinunua si haitakusaidia kama ni mradi ya, ya, ya, ya ufugaji wa wanyama mnyama wa, wa yoyote uh, ama gharama ya production kwa ile mradi yako inamaanisha kama mkulima hautapata mapato mazuri kwa sababu zingine umetumia kwa dawa na ile dawa haijakusaidia inamaanisha hata ile ugonjwa itazidi kuenea kama ilikuwa ni ugonjwa imetibiwa siku moja kwa wanyama wachache kwa sababu sasa umetumia dawa isiyofaa hiyo ugonjwa itabaki pale kwa ile flock ama kwa wale wanyama na itazidi kuenea na inamaanisha utakuwa unapata mapato ile si hali ya juuka sababu eh, kama ni kuku wa ishirini wagkuawameshikwa na ugonjwa sasa ni flock, mzima kuku elfu moja ama kadhalika hmm. na utapoteza kwa sababu wasipotibiwa wengine watafariki kwa binadamu inamaanisha wakati sasa ile dawa ulitumia kimakosa inahitajika kutumiwa itakuwa sasa ile dawa haifanyi kazi na ina maanisha unaweza uposesa maisha yako ama tuna, tutatumia gharama ya kukutibu itakuwa ya hali ya juu na tunaingine sazin tunasema can be expensive yani vitu rahisi vinaweza kuwa gali mm-hmm. in the long run ndio tunasema afadhali ulipe pesa ile inafaa ndio uonekane na daktari ukishaonekana daktari test zifanywe ili upate matibabu inayofaa nile itakusaidia kwa huyo mda daktari asante sana kwa kuungana nasi kwa kipindi cha kwaundani kuzungumzia wiki ya uhamasishaji wa usugu wa dawa za kuzuia maambukizi duniani nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambapo tumeangazia wiki ya uhamasishaji wa usugu wa dawa za kuzuia maambukizi duniani hii ni sauti america voa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya america voa mimi ni huba abdi ziara ya wiki hii ya rais wa kenya william ruto katika nchi za ujerumani na ufaransa imeibua tena cheche kutoka kwa wakosoaji wa serikali yake kuwa ni ya gharama kubwa lakini rais ruto amejitetea akisema mataifa yote anayozuru yana manufaa kwa kuwatafutia ajira wa kenya kwa undani zaidi tunaungana na wenzetu katika studio za voa mombasa salma mohamed na jospfat kioko shukran ziara za rais william ruto si mara ya kwanza kuzungumziwa katika siasa za kenya hili limezungumziwa tangu mapema mwaka huu alipokuwa hata hajamaliza nusu mwaka tangu ingie mamlakani akiwa rais wa tano wa jamhuri ya kenya na sasa gumzo imeenea tena kwa sababu hivi vikarejea safari zingine awali vyombo vya habari viikuwa vimekadiria kwamba kufikia mwezi oktoba alikuwa amesafiri safari zaidi ya 30 kuzuru miji zaidi ya 450 yeye amejitokeza kujitetea baada ya yeye kualikwa katika mataifa ya ufaransa ujerumani na hata mataifa ya uharabuni kuna uwezekano kwamba anaenda kufaulu kutia mikataba ya kazi kwa mfano nikini kuu gazeti la nation limesema rais william ruto kajitetea akisema safari yake ya saudi arabia inaahidi kazi zaidi ya lakitatu ambazo zitafaidi wakenya mapema wiki hii amekuwa katika ziara ya ujerumani na ufaransa na huku mtandaoni gumzo inaendeshwa na wakenya kwamba safari hizi sasa zimezidi rais ruto ameendelea kujitetea kwamba ziara zake nyingi amekuwa akifanya ni katika kujaribu kuingia mikataba na zaidi ya nchi 12 duniani ambazo zitaruhusu wa kenya angalau 3 hadi 5 kila wiki kusafiri kufanya kazi katika mataifa yakiwemo ujerumani ufaransa saudi arabia falme za kiarabu uae hii anasema ni katika juhudi za serikali yake ya kukabiliana na ukosefu wa ajira lengo kuu pia rais ruto anasema ni kuboresha utumiaji ama utumaji wa pesa za kigeni ndani ya nchi kufikia uwezo wa kujitosheleza na hatimaye kukuza maendeleo ya kenya kuona kwamba kenya inarudi katika hali yake ya kawaida na sio kwamba vile viongozi wa kitambo walikuwa wakifanya yeye anajaribu kujenga kenya kurudi sawa kujisimamia katika swala la uchumi hivi majuzi pia ruto ametangaza kuwa amefikia makubaliano na makampuni makubwa ya teknolojia ya marekani kama vile amazon intel na google wakati wa matangazo ya biashara kati ya marekani na kenya mwezi septemba makubaliano hayo yanatarajiwa kuunda maelfu ya nafasi za kazi za kidijitali kwa vijana wa kenya ingawa hakutaja ama hakutoa maelezo mahususi kuhusu idadi ya kazi ambazo kila shirika iliahidi kutoa na kwa nini basi malumbano ya kisiasa kutoka kwa wapinzani hata kinara wa pinzani raila odinga amezungumza akisema kwanza gharama ya maisha ishughulikiwe tumezungumza na mchanganuzi wa masuala ya kisiasa francis amolo na kwanza tumeanza kumuuliza kauli yake kuhusu ziara zinazozungumziwa ziara zake ni ziara ambapo zinafaana katika nchi za kiafrika kila wakati politics huwa tunachukulia ni kama debate ya primary unakumbuka wakati tunapo debate kwa primary ulikuwa ukiambiwa tichabetanadokto kama ni upande wa mwalimu ni upande wa mwalimu kama ni wadaktari ni wadaktari hata kama ulitoka usipitalini jana nasema hivyo sababu wakati president ruto alipoingia unakumbuka president ruto alisema alipata kama kuna problem kulikuwa hakuna pesa na nitakurudisha nyuma si ruto peke yake unakumbuka wakati mseveni akiingia uganda uganda ilikuwa iko chini na watu wengi walikuwa wametoroka uganda na ilimchukua almost 10 years kurudisha uganda maali uganda yuko iko saidi unakumbuka wakati daniel arap moi alipochukua uongozi kwa hayati kinyatta tulikuwa hakuna pesa h kufika ikawa njani kubwa sana katika nchi yetu kulikuwa akuna pesa kulikuwa hkuna chakula kwa baliya ruto chakula iko pesa ndio kidogo imepungua so tulikuwa htuwezienda shule tunaenda kupanga laini mukifika karibu mnaambia mahindi ameisha kitu ilifanyika kuwa ni americans walikuja kati wakatuokoa na wakaletea mahindi ya ng'ombe juu kama una hiyo historia nyinyi waandishi wa habari tutoke kwa moi tuingie wakati moyo alipotoka kibaki akiingia years wakenya walikataa kibaki hiyo ni historia lazima tujue nitukue naye walimkataa kabisa sababu mimi nilikuwa ni -nafanya sales nilikuwa nauza mchele na sukari sukari ilitoka katika 7 ilienda mpaka 14 mafuta eye nilikuwa natembea nii nikienda kuuza pia ilitoka kitu ilienda karibu mpaka unakumbuka wakati kama huo ndio pia polisi pia waligoma wakisema msharau ni mdogo sana wanataka nyongeza ikawa kibaki ako confused mambo ni magumu ilikuwa ni shida sababu maisha ilikuwa ni magumu lakini baada ya kibaki ikawa ni king leo amebaki katika vitabu kumbukumbu the the best president katika second term. so the same truto, ruto pia ni binadamu awezi kwenda kwa mamake akachukua pesa akalisha wa kenya kama pesa ilienda na watu wanalipwa lazima atafute fedha ndio hiyo watu wanalia na watu upizani awezi wakamuunga mkono sababu wale upizani wanataka d yake ndio upizani wapate ukiangalia mambo ya trip yenye president anaenda usije ukalinganisha kenya na nchi zingine katika Eastern central africa katika afrika tuko karibu na nchi nne yenye inashikilia afrika nci ya kwanza ni egypt ya pili ni nigeria ya tatu south africa ya ine kenya ukitaka kwenda africa lazima utasikia jina south africa ukitaka kwenda africa lazima utasikia jina egypt ukitaka kwenda western africa lazima utasikia nigeria sasa katika mwaliko yenye watu wanaalikwa katika ulimwengu watu wengi hawalikwi kenya inaalikwa sana angalia kama juzi mkutano wa G7, ni kenya pekee pekiate ilikuwa imealikwa je bwana amoro kuna uwezekano kile wakenya wanachosema hizi ziara zikatumia pesa nyingi kuliko ile itakawapatikana manufaa yake unajua katika ziara ambapo wanaenda ye hey, pia amejieleza natafuta mpaka nafasi za kazi ila nafasi za kazi si mpaka mlundi apate wale vijana watabatika kwenda kazi nje itakuwa itakuwakwei manufaa kwetu hata kama atapata kidogo atasema ataka laki mbili akapewa ukichukua ati ukipelekwa ujerumani my friend euro iko juu hii yule mtoto akirudi kenya atakuaako mbali sana because nakumbuka kuna rafiki yangu alitoka akaenda akaendauk kazi ya nyumba lakini leo ile nyumba amejenga mimi jenga leo yule bwana si mwenzetu yuko mbali sana kwa hivyo sile nafasi anatafuta mimi kama francis odora molo naunga atafute hizo nafasi alete wale vijana wanaweza kwenda nje waende mwaliko ya kenya twalikwa kila kona sababu kuna manufaa katika nchi yetu sasa huweze ukalinganisha presidenti ya kenya na presidenti ya tanzania bila atatembea huweze ukatulenganisha sisi na presidenti yule ambapo ni wa, ni wa uganda bila atatembea na pia huwezi ukalinganisha sisi na kama wa kamapresidentwaamerica sisi ukumbuke pia tuko na madini na pia tunatafuta vitu inaitwa inaitwaa watu wa serikali wanapotoka wananchi wajue serikali huwezi ran kama umeketi maali pamoja mimi si supporta wa pota ruto lakini ukweli mpaka usemwe kwa hivyo yee ruto alivokuwa akizungumzia mambo ya ahadi ya kazi milioni moja kwa wakenya ilikuwa hajajua kwamba kazi hapa kenya hakuna akiwapeleka kule nje hapa kenya nani atafanya kazi hapa kulingana na population ya vijana wa kenya wako wengi sana wakati unapeleka vijana nje wale wanapata ajira wengine wanawachia wengine wetu waingie katika kazi katika nchi yetu kwetu iko na ajira lakini tunapanua tunataka kupanua network yetu usahii ulimwengu digital unataka wengine wafanye kule wengine wafanye huko hiyo sio kitu imeanza sahihi nakumbuka vijana wengi sana wameenda dubai kwa hiyo mwezi mitatu mitatu mwezi sita walikaa pale kataru ungependa dhidhi ya mweshimua ruto atafute kazi nje vijana wanaweza nje endanjewaendene tayari tuko na matatizo sasa hivi watu wanaenda ugaibuni wanapata mateso hakuja kuwa na suluhu je nchi yetu tuko na sheria thabiti kweli ya kulinda hawa watu wanapokwenda kufanya kazi nje nji eniye tunapata shida ni moja pekee yake ni, ni saudia pekee yake mm-hmm. president amesema alienda akakaa nao chini kuna mkataba anataka kuweka yenye atakama umepewa mfanyikazi usije ukamtumia bibaya kama huyu bana ni mnyama kitu kingine pia hujue ni kila binadamu lazima umwelewe bila kuelewa binadamu weisi ukaishi hatana jirani yako lazima tuelewe ndugu zzetu wale wakwa kutoka, kutoka saudia wakati tunapoeleka wasichana pale yatakanatue a wasichana mimi nimeandika wasichana nimejua vile wasichana wanabhe najua vile wasichana wanakuwa unachukua mtu unapeleka na ule mtu mali ametoka ujakaa naye chini ukamwambia pale haitakikani kichwa ngumu uwezi ukiambiwa kitu ukatae ukiambiwa kitu ufanye mpaka ile muda wako wakati unapompeleka mwambie mtoto kule anaenda ni nchi ainagani unaona hata hapa kenya wakati tunapofanya nao kazi watu wa asira wa karibu si watu wa wakutulia kwa so, hivyo ni jukumu ya nchi yetu kenya kuongea na wale vijana wanaenda huko na pia nimeona amechukua hatua amesema alienda kaketi nao chini taketi nao chini tena tuangalie suluhisho tunawapatia vijana lakini tafadhali kama ako na shida arudishwe airport aseuawe ameambia ame waandishi wa magazeti kwamba yeye ni, ndiye balozi mkuu wa kenya heleali ametuma mabalozi katika hizo nchi natumeona nchi ya malawi rahis amesema hakuna safari nyingi za kwenda nji hata eye hata kuwa na safiri sana waona rais ruto anaweza fanya hivyo lakini sasa usifananishe nimekwambia usifananishe nchi kama malawi ya, na kenya ni kama sasa una, unaona hata magavanas wetu kuna maavanas wengine l sababu kule yenye anatoka kila safari ikienda ukimwona ni mara moja moja wale wakitaka kwenda nje wengi sana wanakuja hapa kwetu ndio wapate lini ya kwenda kule nje sasa usitufananishe hii kutembea ni tunakuitia nini tunataka ufanye mkataba na nchi yako ya nini wewe utatupatia nini na katika nchi yako tunaweza uza nini naweza leta ndege kwako nataka ukuje ukufanye mkataba ya ndege sasa ntakufanyia mkataba ya ndege kama wewe una li. kile mimi najua enye nazanika advi watu wa upizani kuwa wakati wao pia itafika iini wakati wa president ruto angepewa two years wakumbuke moi aliangaika three years kibaki alianga, aliangaika five years so mpatieni ruto nafasi yake najua mseveni aliingia vipi najua hata huyo mangufuli aliingia vipi sasa tusifananishe kila president na mwenzake ah, shukrani kwa hilo asante ah, dugu yangu mchambuzi wetu huyo francis amolo katika kipindi cha kwa undani tunawarudisha kwa wenzetu wenzetuwashington shukran sana salma mohamed na josphat kyoko mwelekezi wa kipindi amekuwa fiona na ndundu kutoka washington dc marekani mimi ni hube abdi uwe na usiku mtulivu