Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saza hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi mkanyegano katika uwanja wa kijeshi umesababisha vifo vya watu wasiopungua 3sb huko jamhuri ya kongo baada ya umati mkubwa wa vijana kuitikia wito wa kuandikishwa mamlaka vijanauitikiaito auandikishwaamaka mesemahileo mwandisha mashtaka wa umma okongakala alisema uchunguzi utaanzishwa na kuhoji kwa nini tukio hilo lilikuwa bado linaendelea hadi usiku wa manane brandon seto kijana msomi ambaye alikimbia msongamano huo alisema alikuwa amepanga mstari mbele ya uwanja wa ornado tangu jumatatu asubuhi kulingana na waandaaji ilikuwa siku ya mwisho ndio maana wengi wetu tuliamua kusubiri hadi usiku wa manane tukiwa na matumaini ya kujiandikisha aliliambia shirika la habari la associated press baadhi ya watu walikuwa wakikosa subra na kuamua kuingia ndani kwa nguvu na hivyo kuweka mkanyegano uliosababisha watu kadhaa kufariki dunia au kujeruhiwa jambo ambalo linasikitisha israel na hamas wameashiria leo kwamba makubaliano yanakaribia kukamilika ya kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo huko gaza ingawa maelezo ya makubaliano hayo hayana uhakika waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amewaambia wanajeshi wa akiba tunapiga hatua si dhani kama ni muhimu kusema sana sio kwa wakati huu lakini natumaini kutakuwa na habari njema hivi karibuni mkuu wa mamlaka ya masuala ya wafungwa wa palestina kadura fares alisema makubaliano ya kubadilishana wafungwa yanajumuisha kuachiliwa kwa watoto mia tatu na wanawake themanina wawili wa kipalestina wanaoshikiliwa na israel kwa siku kadhaa taarifa za habari za marekani zimekuwa zikieleza kwamba takriban wanawake hamsini na watoto kati ya watu mia mbili na arobaini waliokamatwa na wanamgambo wa hamas wakati wa shambulio la kushtukiza la oktoba 7 kwa israel wanaweza kuachiliwa huru aidha sitisho la mapigano la siku tano linaweza kutekelezwa lakini sio makubaliano ya kusitisha kabisa mapigano ambayo baadhi ya viongozi wa dunia wanatoa wito kwa hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya america hapa washington dc afisa mmoja kutoka mshirika mwingine muhimu wa magharibi alifanya ziara ya kushtukiza nchini ukraine hii leo wakati vikosi vya rasha vikiendelea kushambulia miundombinu ya raia makombora na ndege zisizotumia rubani waziri wa ulinzi wa ujerumani boris pistorius amewasili kiv siku moja baada ya ziara y waziri mkuu wa marekani kumradhi waziri wa ulinzi wa marekani lloyd austin viongozi hao wawili walisema mataifa yao yataisaidia ukrain wakati wa kile kinachotarajiwa kuwa kipindi kirefu cha baridi kali na kisicho na uhakika ujerumani ni mweuzaji wa pili mkubwa wa msaada wa kijeshi kwa kiv ikifuatiwa na marekani watu 15 wengi wao raia waliuawa katika mashambulizi sambamba mwishoni mwa wiki huko mashariki mwa bukina faso vyanzo vya usalama na vya kieneo vimelieleza shirika la habari la afp hi leo nchi hiyo ya afrika magharibi inapambana na uasi wa wanajihadi ambao ulisambaa kutoka nchi jirani ya mali hapo mwaka 215 na kusababisha vifo vya zaidi ya raia 17 wakiwemo pia wanajeshi na kuwakosesha makazi watu milionib katika ghasia za hivi karibuni watu 15 wakiwemo wasaidizi watatu wajeshi waliuwawa jumaamosi katika mashambulizi huko diaa mji mkuu mkoa atapoa upande wa mashariki mkazi wa aliliambia shirika la habari la afp ondiaiere oni msemaji wa shirika la kiraia la mkoa huo alithibitisha taarifa hizo akiongeza kuwa shule masoko na huduma za umma zilisimamishwa katika mkoa hii leo kwa ajili ya kuwapa heshima waathirika ambao walizikwa jumapili katika makaburi ya manispaa ya diapaga mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi shukran kwa kunisikiliza na sekunde chache utakuwa naye patrick ndwimana katika kipindi cha kwa undani na voa swahili karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia mjadala unaoendelea nchini tanzania kuhusu marekebisho ya sheria ya uchaguzi ya sasa na katika sehemu ya pili tunamulika ripoti mpya kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ambapo katibu mkuu wa umoja mataifa naonya kuwa hali itaendelea kuwa mbaya ikiwa hatua thabiti hasitochukuliwa haraka kukabiliana na ongezeko la joto duniani studio uko nami patrik dwimana hambatana nami hadi tamati chuo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania lhrc kimefanya uchambuzi kuhusu miswada ya sheria ya uchaguzi iliyowasilishwa kwenye bunge la nchi hiyo na kutoa mapendekezo ya kuboresha sheria hiyo ambayo imelalamikiwa kwa muda mrefu na upinzani na wadau wengine wa demokrasia miswada hiyo iliwasilishwa kwa mara ya kwanza na serikali tarehe 1 novemba mwaka huu ni pamoja na mswada wa sheria ya marekebisho ya vyama vya siasa mswada wa marekebisho ya sheria ya uchaguzi wa rais wa bunge na wadiwani kituo cha sheria na haki za binadamu kinaona kuwa miswada hiyo bado na mapungufu mengi ambayo yalilalamikiwa kwa muda mrefu na kituo hicho pamoja na wadau wengi wa demokrasia pungufu la kwanza kubwa kulingana na lhrc ni kwamba miswada hiyo haijaipa uhuru wa kutosha tume ya kitaifa ya uchaguzi kwa sababu rais wa jamhuri anaendelea kuteua wajumbe wa tume ya uchaguzi ili ilihali naye ni miongoni mwa wagombea urais william maduhu anayehusika na kazi ya utetezi kwenye kituo cha lhrc hapa anaanza kwa kufafanua mapungufu makubwa manne ambayo yameendelea kuonekana kwenye miswada iliyowasilishwa bungeni na serikalikuwa na maalamiko katika tasimia ya uchaguzi nchini na nat kwa ujumla kwamba uchaguzi wetu hapa nchini umekuwa eh, ni wa kidogo kwa ana kwamba ku E, zaidi kuegemea na kufandilia upande wa chama tawala ambao ndio wenye serikali ndio e, wenye dola na upande wa wapinzani amekuwa na malamiko ya muda mrefu na moja aalamiko ya muda mrefu na pungufu la kwenye sheria sasa ni kwamba tume ya taifa ya uchaguzi imeonekana e, kuwa ni chombo cha dola chombo cha serikali na ni chobosha kina uhuru wa kufanya mamuzi yake yenyewe na isipokuwa e, kimekuwa kikipokea maelekezo kutoka kwa, kwa serikali e, ushahidi ni kwamba hata wateuli wake wakuu wa tume kwa maana ya mwenyekiti e, e, wa tume mkurugenzi wa uchaguzi wakamishina wa tume wote hawa ni wateuli wa rahisi kumbuka kwamba inaweza ikatokea rahis anateua na heo kwa muda huo huo e, anatarajia kuwa mgombea mojawapo e, katika uchaguzi unaofata kwa mfano e, kwa sasa rais samia anataja e, kuwa ni mgombea wa e, urahisi e, mwaka elfu mbili na ishiri na tano kupitia e, chama cha mapinduzi sasa mtu e, ambaye atakuwa mgombea kwenye rahisi ujao kwenye uchaguzi ujao ndio ni rahisi kwa sasa na ndio atakaeteua mwenye kiti na mkurugenzi na makamishina watume e, lazima atee watu ambao watakwenda kupendelea na kumbeba yeye kama moja yayawagombea kao inakusababisha kwamba tumekosa osa mizania sawasawa ya, ya wagombea wengine lakini pungufu la pili la shiria kwamba matokeo ya urahisi katiba pamoja na sheria ya uchaguzi ya sasa hairuhusu matokeo ya rahisi kupingwa mahakamani hisipokuwa eh, sheria imeruhusu matokeo ya udiwani na ubunge ndio yapingwe mahakamani lakini eh, matokeo raisi, eh, ya urahisi tume yanakuwa hata kama ameshinda kwa asilimia tano nne basi yanakuwa eh, maamuzi harari na rahisi huyo mteule ataapishwa kuwa rahisi na hii imekuwa na maaramizo ya muda mrefu na sisi kama wadau tulitegemea kwamba misuada hii ambayo ndo tumeiwasisha leo ingeweza kuja na suluhu juu ya jambo hili lakini bahatimbaye ni kwamba isuada hii imekuja na e, mambo ya ya zamani kwamba matokeo ya, ya ubunge na udiwani ndo yapingwe mahakamani lakini matokeo ya urahisi e, tumekisha mtangaza rahisi mteule aw wa, wa mwisho na hautahojiwa e, mahakamani lakini pungufu lingine la tatu la sherea sasa ni kwamba tumekuwa tukilalamika muda mrefu na wadao amekua akipendekeza kwamba mgombea wa urahisi atangazwe kwa kupata asilimia hamsini a ya kura zote kwa sasa ni kwamba eh, she inasema eh, akimzidi mwenzie kura hata kama ni kura moja kamana kwamba atakapokuwa na kura nyingi zaidi za, za mwenzake eh, hata kama na asilimia kumi na mbili za, za kura zote Zilonga kura zake ni nyingi za zagombea mwingine yyote atangazwa kuwa kuwa rahisi lakini pungufu la nne nikuwa na shida kwa maana kwamba watumishi wa umma eh, kuwa sehemu ya wasimamizi uh, wa uchaguzi kwa mfano umekuwa na mkurugenzi wa mamlaka za serkali za mitaa kwa maana halimashauri za wilaya mamlaka za miji midogo mamlaka za miji maspa na majiji kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi ya sasa hawa ndio wasimamizi wa uchaguzi katika maeneo yao kwa maana ya kwamba naezauta eh, wilaya moja na majimbo zaidi ya mawili kwa kwahio mkurugenzi huyu wa halmashauri ya wilaya anakuwa ni msimamizi wa uchaguzi haya majimbo mawili ao matatu lakini kwenye ngazi ya kata ya udiwani watendaji wa kata ambao ndio e, ajira yao mwajiri wao ni mkurugenialimashauri wa ndiowanakua aaza ucaguzi katika ngaziya chama, chama na kelkwmwegiwwmzchamawengikuawaagombekshinda e, e, e, kwenye ubunge basi rais akiingia madarakani huwapa zawadi huwapa uteuzi wa hizo nafasi za ukurugenzi kama zawadi au pore sasa mtu ambaye amepata uteuzi na alikuwa mgombea wa chama kwenye ubunge akashindwa halafu kwa mujibu wa sheria anakuja kuwa ndo msimamizi mkuu wa uchaguzi katika ngazi ya jimbo usitegemea kwamba atapenda haki kwa wajumbe au wagombea wa vyama vingine sio wagombea wa kutoka chama tawala pungufu la tano kulingana na maduhu ni kwamba kwa, kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi ya sasa ili mtu awe mkurugenzi wa uchaguzi mojawapo ya sifa ni awe mtumishi mwandamizi wa serikali lakini haisemi mtumishi mwandamizi katika taaluma gani pungufu la sita ni kuwa tume ya kitaifa ya uchaguzi itaendelea kupata bajeti kutoka kwa serikali lakini kituo hicho cha sheria na haki za binadam kinaona ingekuwa vyema tume hiyo ikiwa na bajeti yake yenyewe lhrc inasema hali hiyo inapelekea serikali kuendelea kuweka mkono wake katika utendaji kazi wa tume ya uchaguzi pungufu la saba kwa mujibu wa lhrc tume ya uchaguzi inaendelea kutegemea watumishi kutoka kwa serikali hali ambayo inamminya uhuru wa tume ya uchaguzi pungufu la 8 ni kuhusu mashauri ya kupinga matokeo ya ubungi na udiwani sheria ya sasa inasema shauri la kupinga matokeo hayo kwenye mahakama kuu halitasikilizwa mpaka mlalamikaji au ametoa dhamana isiyopungua shilingil5 kwa kila mlalamikiwa hilo lhrc inaona kwamba ni kukeuka haki ya kikatiba ya watanzania hapa maduhu anatoa mapendekezo ambayo kituo chake kinaona yanatakiwa kuzingatiwa kwenye sheria ya uchaguzi ili uchaguzi ujao wa mw5 uwe huru na wa haki itegemea mswada huja na kipengele kinachoruhusu matokeo ya urahisi kupingwa mahakamani lakini mswada kukimya kwenye hilo lakini pia tutegemea mswada huja na kipengele kinachozungumzia Eh, hili mshindi wa raisi aweze kutangazwa basi awe na kura eh, za asilimia hamsini eh, jumurisha moja lakini bado au eh, dhana ya, ya majority wenye kura nyingi atangazwe imaendelea kuwa kwenye kwenye kwenye misada hii lakini pia ni kwamba eh, dhana ya tume kuwa kuwa na eh, kuwa na uhuru wake wenyewe kuanzia kwenye ngazi ya kata mpaka taifa kitegemea miswada hii ije na nadhana hiyo lakini serikali imekuja na mapambopambo kwenye msada metumia lugha za ki enya ujanja lakini bado eh, dhana ya tume wtume eh, kutumia watumishi wa umma imeendelea kubaki pale pale tofauti na maadai na matakwa ya wadau wa demokrasia ya miaka mingi tangu miaka tisina mbili bado imebakia eh, hiyo hiyo lakini o jingine uh, ni eneo la eh, la tume kutumia kuwa na bajeti yake yenyewe eh, badala ya kutegemea bajeti kutoka fisi a waziri mkuu amesema waziri mkuu ni mwanasiasa na nisehe ya serikali sasa kama tume ikifanya jambo ambalo alimtendezi aliyeiteua aaweza akakasirika au akanua na akainyima tume fedha kwa hiyo tutegemea vifungu eh, vya aina hii katika miswada lakini bado eh, tume imeendelea kufanywa kuwa sehemu ya dora a sehemu ya serikali lakini eneo lingine ambalo lipo la malamiko ya muda mrefu ni uamuzi wa tume yenyewe kuweza kuchelenjiwa au kupingwa mahakamani na tulizungumza clear kwamba miswada e, hii ni lazima hii yanasuruhishwa kwamba maamuzi ya tume yaweze kupingwa mahakamani lakini e, bado miswada e, imezungumza kwamba tume ikimteua mgombea wa urahisi au tume ikimwengua e, mtu kwenye nafasi ya ekaa mgombea wa nafasi ya urahisi basi maamuzi yake yatakuwa ni ya mwisho na inasema kwamba mswada anasema kwamba maamuzi yake hayatahojiwa mahakamani lakini pia eneo jingine ambalo uh, limekuwa likizundua liki mjadala muda mrefu na halijapata suluhu eh, ndani ya tume hii ni eneo la matumizi ya teknolojia kwa maana ya kwamba matokeo kuweza kuwa ifanyike tali ifanyikia mswada umekuja na lugha ya kupamba kwa maana amba anasema tume yaweza kutumia teknolojia lakini ajaweka kwamba ni swala la lazima kwamba tume itatumia teknolojia katika kutali matokeo wameweka neno kwamba tume nza katumie tao nafaa na ikiwana mazingira wakati hu hayafai basi tumaweze kutumia teknolojia lakini tuliamini kwamba teknolojia katika dunia sasasa ni jembo ambayo inaongeza uwazi na uaminifu miongoni mwa wadau lakini pia malalamiko ya wizi wa kura yangeweza kupungua lakini bado e, e, msaad unasema haujaweka ulazima kwamba tume inaweza nafaa takonafaa kutumia teknolojia au situmie lakini pia e, mapungufu mengine ambayo miswada hii inafanya sisi kama wadau tuwe na wasiwasi mkubwa Tako, na kuona kwamba bado serikali haina nia dhabiti ya kuleta uchaguzi huuna wa haki ni e, eneo la e, mswada ambao ungegusa mabadiliko madogo ya katiba kwa maana ya nini inia lakini serikali imeleta miswada hii mitatu lakini mswada wa unaogusa mabadiliko ya vifungu vya katiba ambayo vinagusa tume ya uchaguzi haujaletwa nilikuwa nasema kati ya map, uh, mapendekezo uh, aliyoyatoa mkurugenzi au kituo chenu yeah. uh, mnapendekeza uwepo yeah. midahalo ya wagombea wa urahis kuwasikiliza kwa yeah. pamoja kabla ya kuingia kwenye kampeni kwa nini hii mnaona kwamba ni muhimu yes. zaidi asante sana sisi aizungumza mda mrefu sana swala hili kwa maana kwamba eh, tanzania ni nchi ambayo eh, kampeni zilishazinduliwa watanzania eh, huwa awapati fursa hasa wanataaluma wasomi ya kuwasikiliza wagombea wao kupitia m- mdahalo wa kitaifa so e, so so, kwa sababu sio e, swala la kikatiba sio swala la kisheria tofautina ka wenzetu nchi kama marekani ni sala a kikatiba na ikashiria kwamba wagombeawtu wa rahisi kabla ya kwenye kampeni ni lazima wafanye mdahalo wa kitaifa ili wananchi wawaskilize na kuwapima e, na kumsikliza kila mmoja uwezo wake na fera zake sisi tuliona kwamba liwe ni swala a kisheria kwa maana ya kwamba kabla ya kampeni iazinduliwa baada ya wagombea kutapata uteuzi wa tume E, kufanyike mdahalo wa kitaifawagombea wote wa urahisi e, wazungumze fera zao watanzania wasikilize watanzania waulize maswali na kila mmoja aaweze kuiza fera lakini bado e, serikali na tume na bunge wamekuwa wazito wamekuwa na igumizi kuweka kifungu chakuika lazima kuwa na mdahalo wa kitaifa kwa sababu e, kwenye wakati wa kampeni watanzania wengi kwenye mkutara hadhara huwa awapati fursa kwa sababu unakuta kwamba mgombea anapata mda ya kuzungumza mdogo sana wengi wanaopata mda a wanakuwa ni wale wapambe wale wapiga kampeni wapiga debe wake ndio e, anaozungumza poja zaidi lakini mgombea anapata mda ya kuongia dakika kumi kumi na tano mkutano nakua umeisha kwa watanzania walio wengi hawapati nafasi e, ya kuweza kumsikiliza na kumuuliza maswali ni maduhu william anayehusika na kazi ya utetezi kwenye kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania akizungumza na sauti ya amerika kutoka dar es salam kunde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwaundadi antonio guteres ameonya kwamba kutokana na mwenendo wa hivi sasa dunia inaelekea kubaya sana kwani inatarajiwa hali ya joto itaongezeka kwa karibu nyuzi nyeuzi tatuels kufuatana na ripoti mpya ya hali ya hewa iliyotolewa siku ya jumatatu akizungumza na waandishi wa habari mjini new york juu ya ripoti hiyo guteres ametoa wito kwa wajumbe kwenye mkutano wa ujao wa cop 28 utakaofanyika dubai baadaye mwezi huu kuchukua hatua za dhati kupunguza hali ya joto duniani abdu shakur abud anachambua ripoti hiyo na mapendekezo yanayotolewa kukabiliana na janga hilo katibu mkuu guterish ametoa wito kwa mazungumzo nyeti ya cop 28 huku dubai kutoa mwongozo wa kuchukuliwa hatua thabiti za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa akionya kwamba tumetoka kwenye njia ya kutanzua ongezeko la joto duniani Shows that mwenendo wa hivi sasa like unapeleka mbio sayari yetu kwenye ukingo wa maafa wa kuongezeka joto kwa nyuzi tatu kwa ufupi ripoti inaonyesha kwamba mwanya uliopo katika uchafuzi wa hewa umeongezeka na kuwa mkubwa sana na bone. bonde bonde lililojaa hadi zilizovunjwa maisha yaliyoharibiwa rekodi zilizovunjwa yote haya yanatokana na kushindwa kwa uongozi usaliti wa lohatarini na kupoteza nafasi kubwa ya kuleta mabadiliko mkuu wa umoja mataifa alikuwa anatoa wito wake kufuatia umoja huo kutoa onyo kwenye ripoti mpya jumatatu kwamba ahadi za kupunguza gesi chafu za mkaa zilizotolewa na mataifa zinaiweka dunia katika njia ya kuongezeka joto kupita viwango vilivyowekwa na hata kufikia nyuzi 29 katika karne hii ripoti hiyo ya kila mwaka ambayo imefahamika kama ripoti ya mwanya wa uchafuzi inapima ahadi za nchi kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa kulinganisha na kile kinachohitajika na hivyo imegundua dunia inaelekea katika viwango vya joto ambavyo havijawahi kushuhudiwa kabla hata enzi ya kuanza ujenzi wa viwanda duniani ikiwa mataifa hayatachukua hatua kubwa na za dhati mwana sayansi na mhariri mkuu wa ripoti hiyo ann olhof anasema hivi sasa kila mwaka tunasema tumevunja rekodithis so earhas beenaea obrok henthe name of thepothise asw well, in fp kwa hivyo mwaka huu umekuwa mwaka wa kuvunja rekodi hivyo basi hii ndiyo jina lililopewa ripoti ya mwaka huu katika mantiki ya ubingwa wa kuvunja rekodi na kwa maana ya matukio ya kipekee ya hali ya hewa kwa hivyo tayari tunashuhudia ishara zinazotia wasiwasi kwa upande wa kuongezeka sana matukio ya hali mbaya ya hewa na yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kote duniani tusipoimarisha juhudi zetu hali itakuwa mbaya zaidi katika siku za mbeleni tutashuhudia pengine mara kumi ya matukio mabaya ya hali ya hewa kwa upande wa joto kali tutashuhudia mvua nyingi na bila shaka uharibifu mkubwa kama moto wa msituni lakini shirika la mazingira la umoja wa mataifa linasema kwamba licha ya tahadhari hizo zote nchi za dunia zinaendelea kuzalisha gesi chafu za mkaa hewani ambapo kumekuwa na ongezeko la asilimia 12 kuanzia mwaka 221ha222 hivyo katibu mkuu anawataka washika dawo wote kuchukua hatua zinazoambatana na sayansi jibu la dunia linabidi lilete mlipuko wa miradi mikubwa ifikapo mwaka 225 ni lazima iambatane na kile sayansi inatuambia kinahitajika inabidi ina kuweka mipango ya kuongeza kwa, kwa kiwango kikubwa cha uwekezaji katika mageuzi yatakayoambatana na ukweli wa mambo ni lazima itoewe dhamira ya dhati ya kuongeza fedha na ushirikiano yaani kuwepo kwa mipango ya kitaifa yenye malengo ya wazi kufikia 23na 250 na kufuatana na nyuzi 5 ya joto kwa lengo la kutokomeza matumizi ya mafuta kafi mhariri mkuu olhof anasema kwa bahati mbaya kwa mara nyingi tena mwaka huu amegundua kuna mwanya mkubwa mwanya wa uchafuzi kati ya ahadi zilizotolewa na mataifa zinatupeleka wapi na mahala ili tubidi tuelekee kile ambacho ni muhimu kukumbuka ni kwamba hizi ni nyongeza za wastani za hali ya joto na zitakuwa tofauti katika sehemu mbalimbali za dunia kwa hivyo nyuzi 29 ya kuongezeka joto duniani huenda ikawa zaidi ya nyuzi sita katika baadhi ya afrika kwa mfano hivyo tunasababisha hatari katika sehemu kubwa ya dunia na huenda kimsingi watu wasiweze kuishi huko na hiyo ni kuharibu maisha ya watu mbali na vifo vitakavyotokea mtaalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa huko tanzania tajile urio anasema ripoti hiyo inaonyesha kwamba hali ni hatari na joto likiongezeka kutakuwa na hasara kubwa duniani hivyo basi kuna hatari kubwa kama ambavyo ripoti imeonyesha kwamba hatutaweza kufikia lengo hili kama hatutaongeza juhudi za kuchukua hatua zaidi dhidi ya maubaliiko ya tabia nchi hasa kwenye kupunguza uzalishaji wa, wa gesi joto hizi na ambapo tutashindwa kufanya hivyo kwa sasa maana yake ni kwamba gharama itakuwa kubwa sana ya kupambana na hizi athari zitazotokana na ongezeko la joto hili kwa kiasi kikubwa hivyo hasa ukiangalia kwa nje zetu za ukanda wa, wa afrika ambapo shughuli nyingi sana za kiuchumi za kijamii zinategemea hali nzuri ya hewa na hali nzuri ya tabia nchi hasa shughuli kama za kilimo za ufugaji ambapo uh, ongezeko la jotoridhili litaviathiri moja kwa moja na kwa kiasi ikubwa sana lakini pia hata shughuli za utalii ambazo nchi nyingi zinategemea kupata fedha za kijeni kutoka kwenye uh, sekta ya utalii nao utaathirika sana kwa sababu wanyamapori nao wanategemea hali nzuri ya mazingira ambayo yanaenyeshewa <laughs> mazingira haya yanafanya kuwa mazuri kutokana na hali nzuri ya hewa hasa upatikanaji wa mvua na vipindi vifupi vya ukame sasa vikiongezeka vinaahiri moja kwa moja tumeona pia namna ambavyo uh, kwa kiwango kidogo tu hiki wastani ambao jotorili limeongezeka duniani nchi nyingi zimekuwa vikiathiria hasa kwenye uzalishaji wa nishati kwa sababu ya vyanzo vingi ni vya maji na maji yanapopungua kwenye mabwao maziwa na mito yanapelekea kuzorota kwenye uzalishaji wa nishati kwa hiyo ni hatari kubwa kwa kweli na hatua zaidi na stahiki zinataea uzichukuliwa na mataifa yote hasa mataifa yaliyoendelea yanatakiwa amstari wa mbele kwenye kupunguza uzalishaji wa gesi joto pamoja na kutoa rasilimali fedha utaalamu na teknolojia kwa hizi nchi ambazo zinaendelea na zenyewe ziweze kuchukua hatua zaidi na kuimarisha mifumo yao ya Uh, na, na tabia akabaana utre alipozungumzia masuala haya unaotaja hapa alipozungumza jana akasema tuko kama tunakwenda katika hali ya kiama hali yejote itaongezeka mafuriko ataongezeka hizi dalili tunaziona hivi sasa mafuriko kama tunaona afrika mashariki ni mojawapo ya matokeo ya hali hii ndio uh, hali ambayo tunaiona sasa hivi ni ni moja ya matokeo ya mabadiliko ya tabianchi kwa sababu uh, ukiangalia s hii uoso awesome msimu ambao tumekuwa na mafuriko ya, ya namna kama ambavyo tumeona mwaka huu na miaka na mingine ambayo ametokea ko hizi ni dalili tu ndogo ndogo ya makubwa ambayo yanaweza akatokea endapo hatutachukua hatua stahiki na hakika ni kiama kwa sababu kama jamii itashindwa kupata na kuzalisha chakula hicho ni kiama tunajitimbia wenyewe tunajitimbia wenyewe kaburi wanasema ko ni ni hatari kubwa na natamani kila mtu na watunga sera na watu tofautitofauti kila mmoja alione ili kwa, kwa picha kubwa kwamba ni janga kubwa na wote tunahitaji kuchukua hatua kwa haraka sana na kwa hivyo nini kinatarajiwa huko dubai mbali na kwamba wanaweza kuweka alama ya paris makubaliano ya paris ya moja nukta tano lakini nini hasa kinahitajika kufanyika kwa, kwa dubai ambacho kikubwa kimewekwa kwenye ajenda y mwaka huu ni pamoja na kufanya kitu inaitwa stock kuangalia je tangu tumekubaliana makubaliano ya par mpaka sasa tumefanya nini tumesikia wapi kuna mapungufu sehemu gani huyu nani amefanya hiki nani ajafanya hiki mambo hayo yote ya kuangalia na kujipima hatua zetu wenyewe kwamba je tunafanya vile inavyostahili je tuongeze wapi nguvu na na mambo mengine yanayohusiana na, na kupima utendaji wetu kwenye masuala mazima ya uh, kuchukua hatua dhidi ya mebalika tabiani lakini pia kuna masuala ya fedha a uh, upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kuchukua hatua na kusaidia hizi nchi ambazo zinaendelea kuchukua hatua zaidi dhidi ya abaliku tabia nchi na fedha hizi ambazo uh, zitaendelea kujadiliwa kule sio fedha za muda mfupi ni malengo ya muda mrefu ya upatikanaji wa fedha teknolojia na utaalam hasa kwa hizi nchi zinazoendelea na nchi za visiwa vidogo kuona ni namna gani zitaweza kunufaika na, na, na kuusaidiwa kwenye mapambano dhidi ambaylikua tabia nchi pia kutakuwa na ajenda ya, ya, ya suala zima la kuhimili goal ni namna namnagani ambavyo uh, itapewa kipaumbele na rasilimali za kuwezesha ipiwa uzito pia kama ambavyo uh, suala zima la kukabiliana limepewa kipaumbele kwenye mazungumzo haya na miaka yote na, na, kwenye upande wa rasilimali na, na, na, na namna nyingine zote zile kwamba sasa kipaumbele pia kikubwa ipewe pia kwenye suala so zima la kuhimili viongozi wa dunia watakutana hivi karibuni huko dubai kwa lengo la kubaki na malengo ya makubaliano ya paris lakini ripoti mpya ya umoja wa mataifa haitoi matumaini ya kutosha kwamba lengo hilo litaweza kufikiwa la nyuzi 1 celsius ifikapo mwaka e230 abdu shakur abud sauti ya america washington shukran abdushakur abud kwa undani nakamilisha muda wake kwa leo mlikuwa nami patrick nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa fiona wa mai kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia usiku mwema