ni idhaya kiswahili ya America, washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku sa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison kamau mapigano makali yameripotiwa hivi leo kwenye hospitali ya indonesia kaskazini mwa gaza wakati israeli ikiendelea na mashambulizi yake dhidi ya wanamgambo wa hamas wizara ya afya inayoendeshwa na hamas huko gaza imesema kwamba takriban watu kumi na wawili wamekufa baada ya kuombora kugonga ghorofa ya pili ya hospitali hiyo ingawa jeshi la israel halijatoa tamko lolote waziri wa mambo ya nje wa indonesia retno masudi amekemea shambulizi hilo wakati akiilaumu israeli indonesia inakemea shambulizi la israel dhidi ya hospitali ya indonesia huko gaza ambalo limeua raia kadhaa shambulizi hilo ni ishara kamili ya ukiukuaji wa sheria za kimataifa na za kibinadam amesema waziri huyo mataifa yote na hasa yenye uhusiano wa karibu na israel lazima yatumie ushawishi wao kuiomba israel kuiomuaarif wakati huo huo maafisa wa afya wa umoja wa mataifa wamesema kwamba watoto 3 ambao muda wao wa kuzaliwa ulikuwa haujatimia wameondolewa kutoka kwenye hospitali ya shifa huko gaza na kupelekwa misri kwa ajili ya kupata matibabu tony frike afisa kutoka shirika la watoto la umoja wa mataifa unicef ameambia amesema jumapili kwamba lilikuwa zoezi ngumu sana na lenye hatari kubwa rasia imemworodhesha mwanamziki wa ukraine aliyewahi kushinda tuzo ya uovision ya mwaka26 miongoni mwa watu wanaotafutwa shirika la habari la serikali limesema leo jumatatu ripoti linasema kwamba wizara ya mambo ya ndani ya rasia imemuorodhesha suzana jamaladinova miongoni mwa watu wanaosakwa kwa kukiuka sheria ya uhalifu mtandao uhuru wa habari wa media zona ambao mara nyingi huangazia taarifa za upinzani pamoja na haki za binadamu umesema kwamba jamala dinova alishtakiwa chini ya sheria iliyoanza kufanya kazi mwaka jana ikipiga marufuku kusambaza taarifa za uongo kuhusu jeshi la rasia pamoja na mapigano ya ukraine yanayoendelea jamala dinova ambaye jina lake la kisanii ni jamala ni mzaliwa wa kabila la tata huko hukocrimia mwaka 216 alishinda tuzo ya eurovision kutokana na wimbo wake wa 1994 ukiangazia mwaka ambao umoja wa sovieti ulipowafurusha watu wa kabila la tata la crimea unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 17.5 fm nairobi kenya rais mteule wa liberia joseph bwakai amemshinda george we kwenye uchaguzi wa marudio ya novemba na amesema kwamba utawala wake utaahmamkataba mwenye umri wa miaka8 aliwahi kuwa makamu wa rais na alishindwa na naw kwenye uchaguzi wa marudio wa wakati akifanya kampen kwa ahadi za kuiokoa liberia na ame kwamba, na ameambia reuters kwamba anatarajia kukumbana changamoto nyingi hasa kwenye sekta ya uchumi hatua ya kwanza ya kuiokoa liberia ni kuitoa mikononi mwa watu hawa amesema bwakai la pili ni kukabiliana na changamoto ambazo zimekuwa zikikabili taifa hilo bwakai amesema akiangazia ufisadi na ukosefu wa huduma za kimsingi hukumu zinatarajiwa kutolewa hivileo dhidi ya mamia ya watu wanaotuhumiwa kuwa wanachama wa mtandao wa kihalifu wa dangeta wa itali ambao ni mojawapo wa makundi yenye nguvu na tajiri katika biashara ya dawa za kulevya kesi dhidi ya washukiwa hao ilianza kusikilizwa miaka mitatu iliyopita kwenye eneo la kusini mwa itali la kalabria ambako mwanzoni ilikuwa makao makuu ya kundi hilo kundi la dangeta polepole lilianza kukita mizizi nchini italy pamoja na kwenye mataifa ya kigeni baada ya alilela mafya lenye makao yake makuu mjini siili kuanza kupoteza umaarufu wake kundi hilo sasa linasemekana kuongoza kwenye upelekaji wa dawa za kulevya aina ya coan kote ulaya kulingana na viongozi wa mashtaka dhidi ya, ma- ya mafya waliongoza uchunguzi wa kesi hiyo kusini mwa italy na kampuni ya mafuta ya eni ya italy imesimamisha kwa muda upan, upatanishi kuhusu mzozo wa kinu cha mafuta na serikali ya nigeria ili kuvuta muda wa kuzungumzia kuhusu kubadilishwa kwa leseni yake kutoka utafutaji hadi uchimbaji hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harison kamau basi nampisha mwenzangu patrik ndwimana tayari kabisa kukuletea kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia uchaguzi uliofanyika hivi karibuni nchini in liberia ambapo rais george weya alikubali kushindwa hata kabla matokeo rasmi kutangazwa na katika sehemu ya pili tutaungana mwenzetu jason nyakundi kutoka kenya akimulika mchakato wa kupeleka wanajeshi wa sadek nchini in drc kabla ya uchaguzi wa tarehe 2 disemba studio uko nami patrick ndwimana nami hadi mwisho wa kipindi rais wa liberia george wea siku ya ijumaa alikubali kuwa alishindwa na mpinzani wake joseph bwakai baada ya uchaguzi wenye ushindani mkali bwakai mwenye umri wa miaka 78 makamu rais wa zamani ambaye alishindwa na wea katika uchaguzi wa 217 alishinda kwa asilimia 509 ya kura dhidi ya wea ambaye alipata asilimia491 kulingana na matokeo ya tume ya uchaguzi wea alimpongeza bwakai hata kabla ya matokeo rasmi kutangazwa muda mfupi uliyopita ilizungumza na joseph bwakai na kumpongeza kutokana na ushindi wake weye alisema kwenye matangazo ya redio ya taifa huu ni wakati wa neema katika kushindwa wakati wa kuweka mbele nchi yetu juu ya chama na uzalendo juu ya maslahi binafsi alisema mchezaji huyo wa zamani wa soka ambaye aliiongoza liberia tangu mwaka218 ni mara ya pili wagombea wakuu kwenye uchaguzi kupishana madarakani kwa njia ya amani nchini liberia kwa zaidi ya miongo 7 weya na wnabwakai walikutana tena kwenye duri ya pili ya uchaguzi siku ya jumanne 14 novemba baada ya wawili hao kutopata asilimia 50 ya kura ili kutangazwa mshindi weya mwenye umri wa miaka 57 alipongezwa kwa kukubali kushindwa na hivyo kuiepusha nchi yake na machafuko wachambuzi wengi wamesema ni nadra kiongozi aliye madarakani kwa kukubali kushindwa jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi ca ambayo ilifuatilia mchakato wa uchaguzi nchini liberia ilimshukuru bwana weya kukubali kwako bila kusita matokeo ya uchaguzi ni ishara ya ustaarabu na dhamira yako kudumisha amani na usalama nchini liberia alisema mwenyekiti wa tume ya yaea omar al ambaye aliipongeza pia liberia kwa kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki nimezungumza na gwandumi mwakatobe mchambuzi wa siasa nchini tanzania na nimeanza kwa kumuuliza alivyopokea hatua ya george wea kukubali kushindwa wanza nimpongeze huyu aliyeshindwa george opong wea kwa kuweza kukubali matokeo na kumpongeza mwenzake ambaye inaonyesha dhahiri kwamba ameshinda au anaelekea kushinda kwa sababu kwa asilimia chache sana ambazo zilikuwa zimebaki zisingeweza kumsaidia hata angechukua kura zote george wea zisingeweza kumfikia kura ambazo anaongoza idadi ya kura ambazo anaongoza eh, josehubwka kwa hiyo ameonyesha ustaarabu wa hali ya juu lakini pia ni somo kwa wengine ambao hata kama angeshindwa kwa asilimia kubwa bado huwa atapinga eh, maamuzi kuna watu ambao wanaamini kwamba yeye tu peke yake ndo anapasa kushinda lakini mtu ambaye ni mshindani kama ambavyo george wee alikuwa ana sana alipokuwa anacheza mpira kuna matokeo ya ya kushinda na kushindwa ikionyesha kwamba umeshindwa ukubali matokeo lakini pia ni heshima na anasema ni uponyaji kwa nchi ambayo ina historia mbaya ya umwagaji damu lakini pia na uhasama mkubwa tokea ambavyo yalifanyika mapinduzi ya mara kwa mara kwa kweli ilitia doa kwa vile juajuani mchezaji wa zamani wa kulipo wa soka je hii inaweza kuwa imechangia zaidi sababu uh, wana, zinapocheza timu mbili kuna yule ambaye ameshinda na ule ameshindwa alafu mara nyingi tunaona kwenye kwenye uwanja wa mpira baada ya mechi huwa wale walioshindwa na wale walioshinda wanapongezana tu inaweza kuwa imechangia hio kusema na yeye akubali kwamba ameshindwa kwenye e, uchaguzi mimi nafikiri hapana ni, ni, ni ustaarabu wake kwa sababu masuala ya kisiasa kwa kweli yanavyotuendesha hapa afrika haijaharishi kwamba mtu ni mzoefu kwenye huo mchezo au la kuna wengi tu hata ambao waliwahi kuwa wana, wana wana michezo na wakaingia kwenye siasa bado hawa kuchukua farusafa ya michezo ili kuweza kukubaliana na matokeo kwa sababu nafasi ya kisiasa kwa kweli ina, ina utukufu wa kipekee na wengi wanagombea kulingana na utukufu anaopata na, na umaarufu anaopata kwayo niseme tu kwamba ni haijachangia sana mpira lakini umechangia mstaarabu wapi lakini pia tukumbuke tu kwamba george wea sio mgeni kwenye siasa alijaribu mara kadhaa hata kupambana na aliyekuwepo mama Sylvie johnson johnson eh, johnsonli bado wal, walikuwa wamepambana hata huyu joseph bwakae walipambana walikuwa pamoja na ulifanyiwa pia marudio kama ilivyorudiwa sasa kwa ni mzoefu alishinda ali elfu eh, eh, mbili na kumi na nane walipopambana pale kati ya elfu mbili na kumi na saba mpaka na kumi na nane na sasa yule ambaye alimshinda ameongoza kwa hiyo kama ambavyo josehu bwakae pia alionyesha ustaarabu hakuleta upinzani sana huku gomagoma alimwachia mwenzake kwa hiyo niseme tu kwamba e, situ kumpongeza jojiwea lakini kumpongeza hata josehu bwakae kwamba huyu aliyemshinda sasa aliwahi kumshinda pia na wakaonyesha ustaarabu kwa kweli ni viongozi ambao tunapasa kuwapongeza ukiachilia mbali ambayo matatizo mba, ya ya ya waiberia wa bado yanaendelea rushwa kubwa umaskini mkubwa vijana wengi hawana kazi na na pia ingawaje e, wengine wana mlaumu joseph wakae kwamba haya ambayo anasema atafanya hakufanya aliwahi kushika nafasi kubwa za makamu wa rais mbona hakuweza kuzifanya lakini yeye mwenyewe anasema ilikuwa ni gari ya mbio ambayo, ambayo ilikuwa inasubiri gele sasa imeshapata nafasi ya, ya kukaa mbele ndio ataonyesha sasa umahiri wake pamoja na uzee tasisi hatusemi sana uzee kwa sababu haendi haendi haendi kubeba zege kule, oh, eh, nani ni akili kinachohitajiwa ni akili ni badi ngawaje bado analaumiwa kwamba mzeeka lakini zinachohitajiwa ni akili hata taifa la marekani lina mzee kuzidi hata joseph bwakae naye na, anataka kugombea kwao kinachohitajika ni akili na busara za mtu yule mzee ana uzoefu wa hali ya juu tuone kitu gani kitaendelea sasa baada ya kuwa na nchi kuwa salama na amani kinachohitajiwa sasa ni kukuza uchumi na maendeleo ya waiberia weyanabwakai jumapili walihudhuria pamoja ibada ya misa katika mji mkuu moromvia ambako walihutubia wafuasi wao hapa mchambuzi mwakatobe pia maoni kuhusu kitendo cha wapinzani hao wawili kwanza kwa wa, watu ambao hawana habari huyu e, josefu bwakae ni kiongozi hata kwenye dhehemu lake ni kiongozi tu mkubwa wa kidini mtu mwenye maadili na mafundisho mazuri ya ya ya kikristo na ni kiongozi kwa hiyo wao kuhudhuria pamoja pia kunaonesha ni jinsi gani ambavyo kwamba kwa, kwa kweli upinzani si uaadui bado ni taifa moja wanaweza wakatofautiana mitazamo wanaweza wakatofautiana hataumli tuliosema hata ule uwezo wanaweza wakatofautiana lakini wanapokuja kwenye masuara yanauanganisha pamoja ikiwemo kuhudhulia ibada pamoja kwa ajili ya kuombea nchi yao au kuhutubia wafasi wao kusali pamoja ni ishara njema ya kwamba wanasiasa wengi huwa awawezi atakashikana mkono au wakakaa ofisi moja lakini kwa kweli hawa wameonyesha kwamba tunaweza tukapingana sipo kupiganaliberia uh, ni nchi ya afrika magharibi na nchi nyingi za afrika magharibi tunajua zimekumbwa zaidi na masuala ya mapinduzi ya kijeshi alafu sijui inaweza kuwa ni mfano mzuri kwa hizo nchi ambazo wakati hu zinatawaliwa na viongozi wa kijeshi pengine labda na nchi zingine nyingine za afrika mashariki au afrika, uh, afrika ya kati ambazo zinaelekea kwenye uchaguzi mfano drc inajiandaa kwenda kwenye uchaguzi tanzania hapo mwakani inaweza kuwa ni mfano mzuri sio tu kwa hizo nchi za afrika magharibi lakini kwa ujumla kwa nchi zote za afrika ni kweli umehoji au unaweza kusema umeuliza kitu ambacho ni kizuri sana kuna watu ambao wanasema labda tupigane kwanza ili tuweze kunyoshana kwa jinsi ambavyo tunakiuka misingi ya kidemokrasia na haki za binadamu labda tunyoshane tupigane kama wengine ambavyo wamepigana alafu wakajua kwamba kupigana kumbe ni kubaya enye kturudi katika ule mstari mimi niseme hatupasi hatu kupigana ili ndio tuweze kunyoka kama ambavyo iberia sasa walipigana alafu sasa wananyoka tunapaswa kujifunza siasa za kistaarabu kutoka kwa wengine ili tusije tukaingia kupigana taifa la ghana alitofautiani sana na iberia lilikuwa taifa ambalo tokea alipoondoka baba yetu kwama mkuruma lilikuwa na mapinduzi mengi wakiwemwa vakina ery i walipindua pindua mara kadhaa lakini baadaye wakarudi kwenye mstari wa demokrasia mpaka sasa hizi zana ni miongoni mwa nchi ambazo zina ustaarabu na demokrasia ya hali ya juu sana barani ya afrika lakini pia zipo nchi zingine ambazo hazisemwi lakini zina amani zina usalama na zinafanya maendeleo kwa mfano hakuna mtu anayezungumza kuhusu mauritius kuhusu botswana ni mfano mzuri kweli kweli taifa hilo hawajawai kupigana e, wanafanya chaguzi mbalimbali na maendeleo ni makubwa kule e, tunapaswa kujifunza kwa mbao hawajawai kupigana lakini pia hata wale ambao wamepigana lakini wakaona huo mwelekeo ni mbaya ngoja tukchukua mkondo wa demokrasia kama ambavyo imekwenda ghana vizuri na tunavyosema kwao niseme tu kwamba pamoja na kwamba ibia ilitoka kwenye historia mbaya ya mauaji na mapigano na mapinduzi lakini sisi tunapaswa tujifunze kwa mwelekeo wao mzuri huu ili na sisi tusije tutaingia kule ambako walikotoka ni gwandumi mwakatobe akizungumza na sauti ya amerika kutoka dar es salam punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani serkali ya drc sasa inasubiri kuwasili kwa kikosi cha sadec huku pia akijiandaa kuondoka kwa kikosi cha jumuia ya afrika mashariki ambacho askari wake walitumwa huko kivu kaskazini na ituri mwishoni mwa 22 kwa mujibu wa maamuzi ya drc kikosi cha kanda ya afrika mashariki na ujumbe wa umoja mataifa ambao umekuwepo nchini humo tangu 999monusco wanatakiwa kuanza kujiondoa mwezi ujao imekuwa kikishutumu kikosi cha jumuia ya afrika mashariki kwa kutoshambulia makundi yenye silaha mashariki mwa nchi lakini kikosi hicho kimesema mara kadhaa kwamba jukumu lake ni kulinda amani na ulinzi wa raia huku pia kikiunga mkono mchakato wa kisiasa wa mazungumzo mwenzetu jason nyankundi kutoka kenya anaangazia sababu ya drc kukihitaji sana kikosi cha chaae na iwapo kikosi hicho kitafanikiwa mahala kile cha afrika mashariki kimeshindwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imetia saini makubaliano yanayohusu kikosi cha jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika sadak ambacho kitatumwa mashariki mwa nchi hiyo rais wa drc felix chisekedi aliongoza sherehe rasmi kuhusu mpango huo mjini kinshasa siku ya ijumaa wiki iliyopita kutumwa kwa kikosi hicho kuliamuliwa katika mkutano wa kilele uliofanyika windehock namibia mei 7 mwaka huu wa 2023 bunge la kenya mwaka jana iliidhinisha kutumiwa kwa karibu wanajeshi elm kwa misheni ya kulinda amani nchini drc kwa muda wa miezi sita hata hivyo wanajeshi hao wamekaa zaidi ya kipindi cha awali kilichokubaliwa kulingana na naibu waziri wa mambo ya nje nchini drc christopher lutundula ni kuwa serikali imejitolea kukipatia kikosi cha sadek huduma za kidiplomasia zinazohitajika kwa aina hii ya uingiliaji kati alisema kikosi cha kikanda cha sadek, kitatumwa kusaidia jeshi la congo katika kupigana na kuangamiza kundi la m23 na makundi mengine yenye silaha ambayo yanaendelea kuvuruga mani na usalama mashariki mwa drc richard tuter ni mtaalamu wa masuala ya usalama na kwanza nimemuuliza ni ipi nafikiri sababu ya kufeli kwa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki nchini drc Uh, sababu ya kuweza kufaili kwa jeshi la afrika mashariki kule drc sio sababu za kijeshi ni sababu za kisiasa na ndio sababu sasa utakuta kwamba wameamua sasa kwa, kuwalete eh, wanajeshi wa sadak kwa sababu kwamba utakuta labda nchi za wanachama wa sadak hawahusiki moja kwa moja na siasa zinazoendelea katika nchi yadrc kwa hivi sasa kwa hivyo ningependa ni kwamba kutibia hilo maanani kwamba sio sababu za kijeshi ni sababu za kisiasa kwa sababu nchi wanachama wa afrika mashariki utakuta kwamba kwa njia moja ama nyingine wana sababu zingine ambazo wanajaribu kuzizingatia zaidi katika drc na pia tunasema kwamba mbuzi hana haki kwa mahakama ya fisi kwa sababu njia moja ama nyingine uganda ina sababu zake za kuwa kule drc rwanda ina sababu zake za kuwa kule drc sasa utakuta kwamba na hizi nchi zote eh, ni wanachama na utakuta wakati mwingine inafika kwamba uh, nchi husika ndio pia mwenyekiti wa jumuia ya afrika mashariki kwa hivyo sioni sioni kwamba drc ingepata haki kwa mahakama ya fisi lazima ukaanzia kwa historia ya yam walitoka wapi miakina nani yeah? utakuta kwamba wengi wao wana asilia ya, ya kabila fulani ama ya jamii fulani kule, kule rwanda na kupitia kwamba wako na asilia wa jamii fulani kule rwanda uenda ikawa kwamba pia wako na ushawishi kule rwanda kwa hivyo kuweko kwamba wako na asilia ya rwanda labda pia ndio inafanya pia wakapata uungwaji mkono na rwanda kwa hivyo haya ni mambo ambayo labda yanachangia kwamba eh, kuwa kwamba serikali ya rwanda hizo tuhuma ambazo tunasikia kwamba inaunga mkono unakuta kwamba eh, uganda inaashiria kwamba iko kule kupambana na kikundi cha kigaidi ambacho kinahatarisha usalama E, usalamawa e, raia e, wa uganda na kwamba hiki kikundi cha kigaidi siku fulani imeweza kupanga na kutekeleza mashambulizi e, kule uganda haya ndio sababu ambazo zinaonekana lakini kuna sababu zingine ambazo hazionekani e, sababu za kisiasa sababu za kiubabe siasa za afrika mashariki ubabe wa kushindana afrika mashariki haya ndio sababu ambayo hakuna yeyote ambayo yanayoyataja kwa hivyo ndio unakuta kwamba wanajeshi walioko kule sio wanajeshi wakuenda kupigana batu utakuta kwamba ni wanajeshi ambao labda wameenda kule kutalitu pia katika mkutano wa hivi karibuni wa baraza la mawaziri uliofanyika mjini kinshasa mnamo novemba kmi rais chisekedi alisema jumuiya ya kusini mwa afrika ilikuwa imeazimia kutuma wanajeshi watakaoshirikiana wa na jeshi la kongo kusaidia drc kuangamiza maadui wa nchi serikali ya kongo sasa inasubiri kuwasili wa kikosi cha sadec na wakati huo huo inajiandaa kujiondoa kutoka kwa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki ambacho askari wake walitumwa kivu kaskazini na ituri mwishoni mwa 222 ili kupambana na makundi yenye silaha haswa m23 kwa mujibu wa maamuzi ya hivi punde ya drc kikosi cha kanda na ujumbe wa umoja wa mataifa ambao umekuwepo nchini humo tangu 1999 wanatakiwa kuanza kujiondoa mwezi ujao mwisho uamuzwamwishonatarajiwa kuchukuliwa katika ngazi ya ukanda wote wa afrika mashariki katika mkutano mkutanowa is wa, wa kawaida utakaofanyika arusha tanzania tarehe mwezi huu Siku ya jumara, alifanya mkutano wa mashauriano kwa njia ya video na wenzake rais wa uganda uganda museveni na wa wa wa kenya na wa moto ni mchambuzi siasa nchini bwana rais kongo alikuwa na hamu ya haraka sana kwa, kwa sababu alikuwa anatazamia uchaguzi ambao uko umekaribia sana nafikiri kwa mwezi moja unaokuja alikuwa na hamu sana kwamba majeshi ya jumuiya ya afrika mashariki itamsaidia kwani hilo ndilo neno subu sana kule congo kwamba atasaidiwa awaangamize waasi na vikundi vingine vinavyopigana mashariki mwa congo ili imupe mwangaza wa kuweza kufanya kampeni ya rahisi kuweza kushinda muula mwingine wa pili kule congo hilo halikutokea jumuhuri ya congo ilihitaji sana sana jumuiya ya afrika mashariki itokomeze hivyo vikundi kabla ya uchaguzi hiyo halikutokea arusha haikusaidia kuweza kusema kunalo jeshi la umoja wa umataifa huko congo na wakongomani wakati walikuwa wanaomba na kudai jeshi la afrika mashariki liende congo walikuwa tiyari wameanza maandamano kwamba jeshi la umoja wa mataifa liliodoke congo kwa sababu miaka ishirini halijachangia amani ya mashariki mwa congo na tanzania ikakataa kuchangia vikosi vilivyoenda congo na mimi hapo ndio nilijua kazi hii ya arusha inaweza kuwa ngumu sana kuweza kusaidia watu wa kongo jambo la kusikitisha ni kwamba tulienda congo kama watu waliochangia majeshi kwenda huko jefu alikuwa anajitayarisha kufanya kazi yake kule goma na jemedari mhozi kaimerukava mwana wa jemedari yoweri mseveni uganda akasema kwenye twita yake kwamba ni ndugu zetu hatuwezi kuwapiga na kwa aibu kubwa uganda tayari pia ilikuwa imetoa kikosi kwenda congo kwa hivyo hilo lilikuwa kama kusema bwana uh, bwanamhoza anamaanisha jeshi letu limeingia congo ndio lakini jeshi letu limeenda kufanya utalii kama wenzao wa umoja wa mataifa nikasema hivi kongo na rais chisekedi nafikiri wamekata kauli nzuri sana kuweza kutegemea abda wenzao wa huko afrika ya kusini sada kuweza kuwasaidia kuponda na vitarudia kuponda vikundi vya ugaidi vikundi vya uwasi vikundi vya uwizi uporaji wa mali ya congo ili kongo kupata amani mnamo aprili mwaka huu kamanda wa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki mea jenerali jeff nyaga alijiuzulu kwa kile alichokitaja kwamba ni sababu za kiusalama na njama ya kuhujumu ujumbe huo katika barua ya kujiuzulu nyaga alisema kwamba kulikuwa na jaribio la kutishia usalama wake katika makazi yake ya awali mwezi januari kamanda mpya wa kikosi aliteuliwa na rais ruto huku uchaguzi kukaribia disemba mwaka huu huuhs lazima awashawishi wapiga kura wake katika maeneo ya mashariki mwa nchi ambao aliwaahidi miaka mine iliyopita kumaliza tishio la waasi wenye silaha hapo awali alikuwa ameweka matumaini kwa kikosi cha afrika mashariki lakini wanajeshi hao wameshikilia jukumu lao la kuzuia jambo ambalo limemkasirisha unajua wanajeshi hufuata amri unakuta kwamba kila kila jeshi lililoko kule kule drc kwa hivi sasa lina wana- wakubwa wao wa kijeshi ambao wengi wao ni marahis na haa wa marahis wamechaguliwa kisiasa sasa utakuta kwamba labda katika kutoa amri kule wanatoa amri ambayo labda haita haitawaadhiri kwa njia moja ama nyingine kisiasa za kimataifa kisiasa za afrika mashariki kisiasa ya ya, ya bara la afrika na kisiasa pia ya nchi zao wenyewe kwahivyo haya ndio mambo uh, ambayo utakuta kwamba imechangia kufeli kwa, kwa lilo jeshi sana sana ni masuala ya kisiasa sioni kamam uh, ishirini na tatu na hivi vikundi vingine wat, zote karibu vikundi eh, mia moja zinawezakaka kwamba zina ubabe wa kijeshi kushinda jeshi za afrika mashariki hawana hawana silaha hawana mafunzo hata ile ari na nguvu pia hawana kushinda jeshi ya afrika mashariki na labda cha umuhimu ni kwamba Uh, inatakikana kwamba jeshi sasa ambalo limeingia ikaweza uh, kujifunza uh, kutokana na yale ambao jeshi la afrika mashariki imekumbana nayo ni kwa sababu tunasema kwamba ukiona cha mwenzao kin, cha mwenzako kinanyolewa chako kitie maji kwa hivyo inahitajika kwamba sadakikatia kichwa chao maji wasije wakanyolewa kule kulerc kwa hivyo kwa hivi sasa uh, dr cha umuhimu kwake sio sio kwamba uh, siyo mambo ya kimaeneo ni mambo ya kwamba ni yupi ambaye atakuja kunisaidia kupoesha moto wakati ambapo nyumba yangu inapoungua kwa hivyo hata wakiweza kusaidiwa na na na, na na na kile kikundi cha cha, cha, cha rasia kile ya? cha mamluki cha rasia watawaendea kwa hivyo wanaweza kaendea chochote sasa kwa hivi sasa mradi tu kwamba wakaweza kuishi kwa, kwa usalama kwa hivyo hata kama watasaidiwa na umoja wa nchi za kiarabu yeah. watajiunga nao watasema kwa hivi sasa sasadrc eh, uh, ni ile nchi ambayo imegonjeka na chochote ambacho ataambiwa kinaweza kumsaidia ili akapone basi atakimeza tembe yoyote kwa hivi sasa kikosi cha jumuia ya afrika mashariki kilichotumwa kwa mara ya kwanza mwezi novemba kinajumuisha wanajeshi kutoka kenya uganda burundi na Sudan kusini mkataba wao uliojulikana kama kamasofa awali uliwapa muda wa miezi sita ambao limmalizika mwezi machi mwaka huu hiseei alisema wanajeshi hao wanapaswa kushambulia waasi haswa kundi la m23 mbalo drc inaishutuma rwanda kwa kuliunga mkono shutum ambazo rwanda imezikataa hata hivyo kikosi cha afrika mashariki kinasema jukumu lao ni kulinda mani na ulinzi wa raia huku pia kikiunga mkono mchakato wa kisiasa wa mazungumzo asante sana jason nyankundi kwa undani nakamilisha muda wake kwa leo mlikuwa nami patrick nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa fiona wa mai kwa pamoja na wageni tukiwatakia usiku mwema