idaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau wapiga kura wa madagascar leo wameshiriki kwenye uchaguzi wa rais ambao umesusiwa na wagombea kumi kati ya kumi na wawili wa upinzani na zoezi hilo awali liligubikwa na wiki kadhaa za maandamano na gasia kwa mujibu wa shirika la habari la reuters wapiga kura walipanga foleni kwenye vituo vya kupigia kura katika maeneo ya mkono yanayomunga mkonori an pamoja na chama chake cha young malagasy si mengi ya upinzani yakiwa matupu ulinzi kwenye mji mkuu unasemekana mdogo idadi ya watu wa kwenye maeneo yanakiunga mkono chama tawala ilikuwa asilimia thlathii wakati asilimia kumi na tao hadi ishirini ikishuhuliwa kwenye maeneo ya upinzani ikiashiria kususiwa kwa upigaji kura kulingana na maafisa wa uchaguzi upinzani ulifanya maandamano ya zaidi ya wiki sita kabla ya uchaguzi huo wakati ukitaka kuashiriwa kuahirishwa kwake pia ulitoa pendekezo la kuteuliwa kwa viongozi wapya kwenye tume ya uchaguzi pamoja na mahakama maalum ya kusikiliza malalamiko ya uchaguzi kiongozi wa, wa upinzani nchini liberia john boakari anaongoza kwa kura chache dhidi ya rais george we katika duru ya pili ya uchaguzi baada ya kupata matokeo kutoka kwenye takriban asilimia 2 ya vituo vya kupigia kura tume ya uchaguzi ya taifa hilo la afrika magharibi imesema boakari baainaw waliibuka wakiwa wanakaribiana sana katika matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais lakini walipata chini ya asilimia h inayohitajika kupata ushindi wa moja kwa moja duru ya pili inatarajiwa kuwa na ushindani mkali pia bwakai hadi sasa na asilimia hamsini nukta saba moja ya kura huku wea akiwa na asilimia arobaini na tisa nukta ishirini na tisa tume imesema kulingana na matokeo yaliyohesabiwa kutoka asilimia ishirini na mbili nukta tatu tatu ya vituo vya kupigia kura bwakai mwenye umri wa miaka 78 na ambaye alishindwa na wea katika uchaguzi wa 217 amefanya kampeni kali kuhusu haja ya kuliokoa taifa hilo kutokana na kile anachokisema kwamba ni usimamizi mbaya unaofanywa na utawala wa wea unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti america moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 175fm nairobi kenya rais wa china chaina cjping alhamisi ameashiria kuwa china huenda ikatuma wanyama zaidi aina ya panda hapa marekani akiwataja kuwa wajumbe wa urafiki kati ya watu wa china na marekani tupo tayari kuendelea ushirikia na ushirikiano wetu na marekani kwenye uhifadhi wa panda na tutafanya kila tuwezalo kutimiza matoko ya wakazi wa california ili kuimarisha urafiki kati ya watu wetu ameongeza ameongezaz wakati wa chakula cha jioni na viongozi wa biashara hayo aliyasema kwenye siku ambayo pia alifanya mazungumzo na rais wa marekani joe biden na kuahidi kupunguza mivutano kati ya mataifa yote mawili hata hivyo zi hakusema ni lini panda hao watawasili ingawa aliashiria kwamba huenda watapelekwa california na zaidi kwenye mji wa san diego polisi wa ujerumani leo wamefanya msako kwenye maeneo hamsna manne kote nchini wakati wa uchunguzi dhidi ya kituo chenye makao yake makuu mjini hamburg na ambacho kinashukiwa kuendeleza misimamo ya iran pamoja na kuunga mkono juhudi za kundi la hzbolla serikali imesema wizara ya mambo ya ndani ya ujerumani imesema kwamba kundi la islamic slamiccent hamburg au izh limekuwa chini ya uangalizi wa idara ya ujasusi ya serikali kwa muda mrefu ripoti zimeongeza kusema kwamba lengo la kundi hilo ni kuendeleza juhudi za mageuzi ya kiongozi wa iran serikali ya ujerumani pia inachunguza uwezekano wa kundi hilo kuunga mkono shughuli zilizopigwa marufuku nchini humo zinazofanywa na kundi la wanamgambo la lebanon hezbolah na linaloungwa mkono na iran tangu hamas iliposhambulia israel kutoka gaza mwezi uliopita na rais wa ukraine volodomir zelenski ameonya kwamba kukwama kwa vita vya taifa lake dhidi ya rasia huenda kukawa ni volkano iliyolala na ambayo inaweza kulipuka wakati mmoja hatuwezi kuwa na kipindi cha kudumaa zelenski ameambia wanahabari wa kiafrika mjini kive jumatano iwapo tutamaliza vita ni lazima tuvikamilisha amesema hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau sasa nampisha mwenzangu patrick nduimana kukuletea kwa undani msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia swala la mafuriko ambayo yanazikumba nchi za afrika mashariki na katika sehemu ya pili tutaungana na mwenzetu jason nyankundi akimulika ushirikiano kati ya rusia na baadhi ya mataifa ya afrika yanayokumbwa na mizozo ya kisiasa studio huko nami patrick nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi nchi za afrika mashariki wakati huu zinakabiliwa na tatizo la mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa inayoonyesha mafuriko hayo yamesomba nyumba mashamba barabara na kusababisha vifo katika baadhi ya miji mafuriko hayo yamezorotesha usafiri kaskazini mwa kenya shirika la msalaba mwekundo linasema kwamba watu46 waliofariki na wengine 58 kuhama makazi yao kufuatia mvua na mafuriko shirika la hisani s children limesema leo katika ripoti yake kwamba mafuriko yameua zaidi ya watu 1 wakiwemo watoto16 na kukosesha makazi yao zaidi ya watu lakisaba katika eneo la pembe ya afrika katika wiki za hivi karibuni huko somalia watu 3w2 walifariki wakiwemo watoto wa 8 na zaidi ya watu laki4 a ns walihama makazi yao kutokana na mafuriko chd imesema maafisa katika mkoa wa arusha nchini tanzania wameripoti vifo vya watu ki na watu 90 waliohama makazi yao kufuatia mafuriko nchini uganda katika wilaya ya butaleja mamia ya wakazi walihama makazi yao kutokana na mafuriko mafuriko hayo yaliharibu madaraja na kusomba nyumba na shule kufuatia mvua iliyoonyesha siku ya jumanne mvua hiyo kubwa inayoonyesha tangu mwezi oktoba inasababishwa na upepo wa baharini ujulikanao kama elninyo kulingana na wanasayansi nimezungumza na profesa fulbert na mwamba mwanasayansi wa masuala ya jeografia na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa serikali za afrika mashariki zilikuwa zimejiandaa kukabiliana na athari za mafuriko baada ya wanasayansi wa masuala ya hewa kuonya kuhusu mvua za elnio wanasayansi walitoa tahadhari mapema na hata haya ni, ni, mimi mwenyewe niliambiwa na habari zilikuwa hata ndugu zangu na kaka zangu walio afrika mashariki waliniambia tunatarajia el kwa hivyo serikali ilijua na tangazo lilitoka kutoka kwa idara za serikali sasa upande wa maandalizi serikali ndiyo lazima iwe na njia ya, mawa, ya kuwasiliana kwa kujulisha habari na kuwaambia wananchi vile ya kujipanga halafu lazima serikali iweke makadirio ya fedha za kupambana na madhara ya e kwa hivyo inachotakikana uh, uh, wawe na magari ya kutosha lazima hospitali ziwekwe tayari kuweko madawa ya kutosha na pili nikiangalia upande kama nilikozaliwa budalangi nilizaliwa mahali panaitwa budalang'i lazima wawe na hema za kutosha na huwa wanatumia shule kama mahali pa wakimbizi wanaokimbia uh, gharika za maji lazima wawe wameweka miundo mbinu pale tayari najua magharibi mwa kenya inawezekana kuwa hiyo imefanyika sijui kuinginekwa kenya sababu ni kama wameshikwa na butwa na halafu sijui tanzania uh, burundi rwanda sijui maandalizi gani serikali zimefanya na siwezi kusema kuwa kenya kumefanywa kote tu ni zile sehemu ambazo kawaida huwa na mafuriko ndio naweza kusema kuwa wamefanya maandalizi kuna mama ambayo tunayaona kila mwaka mafuriko yakitokea kwenye barabara za miji mikuu usafiri unakuwa unazorota uh, maji yamefurika kila mahali hii hali vipi upande wa miundo mbinu kwa nini unakuta barabara zimefurikwa maji sasa hii inategemea wahandisi wa serikali ni kuwa kwa mfano barabara ya mombasa nairobi ilijengwa upya siwezi kuelewa kamwe ni kwa nini Uh, mafuriko yanaweka maji juu ya daraja sababu hizo daraja zinahitaji kuwekwa juu kabisa uh, sasa mimi nitasema kuwa wahandisi pengine hawakuangalia na hesabu zao hazikuwa sawa tumeona kule gharisa barabara nzima imebebwa naangalia mombasa pia kumejaa kwa hivyo huwezi kusimamisha mafuriko yenyewe lakini miundo mbinu ndivyo ni lazima wahandisi wa serikali waende na kujenga daraja ziwe juu pia kufinilia zile barabara ziwe ni kwa kuwa waweke sementi ya kutosha na mawe ya kutosha ili kusetii na kushikilia kuwa yale mafuriko yanapokuja ya hayafagii haya daraja na inakuaja mfano kuna katika baadhi ya nchi tunaona kuna wananchi ambao wanakwenda kueshi mahali ambapo ni hatari eh, mvua ikinyesha sio tu nyumba zao zinaporomoka lakini hata wao wenyewe wanapoteza maisha inakuwaje jambo hili linatokea kila mara e, viongozi wako serikali zipo inakuwaje wananchi wanakwenda kujenga sehemu hizo hawana namna na mimi nitawatetea kwa umaskini ndiyo kitu kikubwa kwa mfano wakati huu ukienda magharibi mwa kenya eka e, moja ya shamba ni shilingi milioni mbili mwananchi ambaye mshahara wake ni shilingi elfu kumi hana njia wana uwezo wa kwenda kujinunulia shamba kwingineko waliona bahati wanao wako kazini mi jini kuwa wanakuja wananunua shamba na kuwahamisha lakini kwa mfano magharibi mwa kenya serikali ilitakiwa kutengeneza bwawa e, mto wa nzoia juu pale tanzoia na bungoma yakishikilia yale maji sasa yale maji yakishikiliwa haya keremkichini shida ni kuwa wabunge wa sehemu ambapo kungejengwa bwawa wajipinga na wale walio karibu penye mafuriko huwa ndiyo wanataka kuhama lakini huwezi tu kutoka kutokadimana ukaenda kuishi kwa mtu mwingine sababu nchi kama kenya hakuna ati shamba halina mwenyewe kila shamba lina mwenyewe rwanda ni moja ya nchi ambayo imekuwa ikipata hasara kubwa ya mafaa kutokana na mvua serikali ya nchi hiyo ilianzisha mpango wa kuhamisha watu wanaoishi katika maeneo hatari na kuwapeleka katika vijiji ambako ilijenga nyumba ce mwamba hii sera ya rwanda ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine za afrika mashariki ili kuzuia vifo vya watu vinavyosababishwa na mafuriko ni suluhu lakini sasa ukihamisha watu kwa, kwa mfano kama wewe ni mvuvi ukihamishwa je utatoa riziki wapi kwa hivyo mpango sio tu kuhamisha mtu kusema toka hapa uishi pale pia lazima tufikirie je hawa riziki yao itakuwa nini je kama ni mchungaji atajifanya mkulima mara moja kama ni mkulima atajifanya mchungaji bila ng'ombe kama ni mvuvi atajifanya mkulima kama hajui kulima serikali lazima ifikirie hayo na lazima ihamasishe kuwa ukihamishwa pia kutakuwa na mageuzi ya vile unavyoishi na serikali so ni lazima ifidie ni lazima ihamasishe watu kuwa kama utahamishwa ndiyo nyumba utapata lakini huwezi kula nyumba nyumba ndiyo itakuzuia mvua na baridi lakini je utalisha jamii yako na nini wewe kama mwanasayansi eh, kuna njia au mbinu za kutumia eh, inaponyesha mvua kubwa yale maji ambayo yanatoka kwenye sehemu za milima mfano yakiteremka ya yasije na na makali zaidi uh, yaeneo na yaje ku, kuathiri mfano watu ambao wanaishi chini ya milima milimanimekueleza nikakueleza kuwa unatengeneza bwawa kwenye kwenye nyanda za juu sasa yale mabwawa yakitengenezwa kwenye nyanda ya za juu yanashika maji halafu hayo maji haendi kuathiri walio uh, nyanda za chini halafu wakati wa jua haya maji yanaachiliwa polepole na yanaenda kunyunyiza mashamba huko chini kwa hivyo inafanyika na mpango nimekueleza kwa mto mzoia kenya kuwa I, i- imepangiwa sasa miaka karibu thalathini kwa bwawa litengenezwe katikati ya tanzoia na bungoma lakini sasa wabunge wa sehemu zile za bungoma wanasema kuwa lile bwawa likijengwa maji yakijaa kwenye bwawa yatachukua mashamba ya wa, wapiga kura wao kwa hivyo wanapinga kwa hivyo waliojua hawajali waliochini sijuu unapendekeza nini sababu ili tatizo hutokea mara nyingi ni kama vile kila mwaka ili athari hizi siwezi kuwa mbaya zaidi ku, kupeleka maisha ya watu na kuathiri nyumba miundombinu mashamba kufanyike nini nininilikuwa nimesema juu ya mabawa kuna vizuizi ambavyo hujengwa nirudi tena kwa mtonzoia vizuizi vimejengwa lakini vizuizi vya kwanza hesabu haikuwa imepigwa vizuri sasa wamerudi na fedha kutoka World bank nafikiria wakapea Eh, kampuni za kutoka uchinda kujenga vizuizi hivi ambavyo maji yakijaa yasiathiri waliopale halafu kuna njia ya maji ikitokea njia za kufungia ni profes fulbert namwamba akizungumza nasi kutoka jimbo la maryland hapa marekani punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani kuendelea kwa ushirika kati ya rasia na baadhi ya mataifa ya afrika haswa yale ambayo yamekumbwa na migogoro ya ndani ikiwemo mapinduzi ya kijeshi ni jambo ambalo limekuwa likitia wasiwasi wasi nchi za magharibi baada ya rasia kutengwa na kuwekewa vikwazo kufuatia uvamizi wake nchini ukran iliingia mbioni kutafuta uungwaji mkono wa washirika wapya na imekuwa ikizilenga sana nchi za afrika mwenzetu jason nyakundi kutoka huko kenya anaangazia sababu za rasia kutafuta ushirika mpya na nchi za afrika na athari kwa demokrasia na usalama zinazoweza kuibuka kutokana na ushirika huu rusia imepanua ushawishi wake barani afrika katika miaka ya hivi karibuni zaidi ya nchi yoyote ile ushawishi huu ni pamoja na kuimarisha uhusiano wa kaskazini mwa afrika kupanua ufikiaji wake katika jamhuri ya afrika ya kati na sahel na kufua uhusiano wa nyakati za vita baridi kusini mwa afrika hata mbinu zinazotumiwa na urusi n tofauti na za nchi zingine kwa kuwa hutegemea njia zilizo za kawaida na mara nyingi zilizo za kisheria kupanua ushawishi wake ikiwemo ni pamoja na kuwatuma mamluki upotoshaji kuingiliwa kwa uchaguzi kuunga mkono mapinduzi na kupeleka silaha afrika ili kupata mikataba ya rasilimali mkakati huo wa gharama ya chini lakini uliona ushawishi wa juu unatafuta kuendeleza utaratibu tofauti wa ulimwengu kuliko mifumo ya kisiasa yenye misingi ya sheria ya kidemokrasia ambayo waafrika wengi wanaitamani kuna hofu kuwa matokeo ya uingiliaji kati wa rasia barani afrika yatakuwa na athari kubwa kwa kanuni za utawala na usalama katika bara mtaalamu wa masuala ya usalama joji msomali anasema sababu kuu ya urusi kuonyesha nia ya kuwa na ushirika na nchi za afrika ni rasilimali ukiangazia historia ya rasha ni kwamba aswa barani afrika mataifa ambayo yako na msukosuko hivi sasa wakati wa vita baridi ni mataifa ambayo yalikuwa yanaegemea mrengo wa urusi na kwamba hivi sasa tunazidi kuelekea katika uh, hali kama hiyo basi rasia na kwamba inarudi kwa yale mataifa ambayo yalikuwa yanaunga yana mkono uh, urusi na kwamba hayo mataifa yanalengwa kwa sababu kwamba mfumo m- ambao umeleta misukosuko katika mataifa hayo ni kutoka nje na haswa tunaangazia taifa la rasia manake hivi sasa unapata kwamba e, rasia pia imeanza kuonyesha ari ya kwamba inataka kurejelea na kuwa na usemi katika utawala barani afrika kwa hivyo si jambo la kutushangaza kwamba yale mataifa ambayo yako na misukosuko ni yale yale mataifa ambayo yalikuwa yanaegemea mrengo wa urusi wakati wa vita baridi na kwamba hivi sasa hali imerejea pale pale nia yao ku ya kuwa na uwezo ama, na, na usemi barani afrika huwa nini kupora rasilimali barani afrika kwa kwamba mataifa ya afrika yana madini mengi ambayo haya madini yanatumika katika viwanda kule magharibi na halikadhalika kule urusi na kwamba ni lazima kila mtu ajinyakuliwa kipande chake kama vile ilivyofanyika mwaka elfu mojatisamiana aroba nane wakati for africa wakati afrika iligawanywa ilikawa, na mataifa kadha wa kadha kusema kwamba hayo ni maeneo ambayo wao wamemiliki na moja kwa moja haiko haikoka kwamba wanaangalia masilahi ya wa afrika bali ni bora rasilimali zilizomo barani afrika na ukiangazia mataifa ambayo urusi sasa inatuma mamluki ni mataifa ambayo ni matajiri kwa madini kuna yu, mataifa ambayo yako uranium mataifa ambayo yako na dhahabu na haya ndiyo mataifa ambayo hivi sasa yanalengwa na taifa la urusi na, uh, na ukiangalia kwa karibu ufaransa ndio ilikuwa mtawala wa mataifa haya hapo awali na kwamba moja kwa moja ufaransa ilikuwa ikipora haya mataifa kwa hivyo msukumu ambao huwepo na urusi hivi sasa ni ule, ule wapo wa kitambo ule ule wa kikoloni ya kwamba waweze kumiliki maeneo haya ili wapore rasilimali zilizo katika mataifa hayo na kuzuia mataifa mengine haswa ya magharibi kuweza na mataifa majaribio ya kwanza ya rasia ya kujihusisha tena na bara la afrika yalianza katikati ya miaka katika ya elfu mbili mnamo mwaka wa lfu biliasita rais vladimir putin alitembelea afrika kusini na kufuatiwa na safari za mrithi wake dit medvedev huko misri angola nigeria na namibia mnamo mwaka wa mwakawaub kurudi kwa rusia barani afrika pia kumechochewa na kupungua kwa ushirikiano wa marekani na bara hili ikiwa ni pamoja na uamuzi wa mwakak chini ya utawala wa rais donald trump wa kupunguza juhudi za marekani za kukabiliana na ugaidi katika kanda licha ya kuongezeka kwa vitisho vya ugaidi katika mataifa mengi ya afrika mnamo mwaka walfubl kt putin alikuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza kabisa wa kilele kati ya rasia na afrika katika mji wa sochi uliolenga kuimarisha nafasi ya rasia kama mshirika wa kutegemewa barani afrika na kupata makubaliano ya mikataba ya kijeshi na mataifa mbalimbali ikiwa ni mbali. pamoja na serikali ya nigeria ambayo ilikubali kununua helikopta za kushambulia kutoka rassia mnamo julai 22 licha vita kati ya rasia na ukraine vikwazo na shinikizo la magharibi wakuwa kui na 7 wa nchi za afrika walihudhuria mkutano wa pili wa kilele wa rasia na afrika na kutia saini mikataba kadhaa ambapo pia rasia iliahidi kufuta madeni ya ziada wakati rasia inaonekana kuwa na ushawishi wa chini barani afrika inapopimwa kwa mahusiano yake ya kiuchumi na kibiashara inadumisha uhusiano wa dhabiti wa ulinzi na usalama na bara hili kwa mauzo ya silaha programu za pamoja za mafunzo ya kijeshi na shughuli za kampuni za kijeshi za kibinafsi za rasia mchambuzi wa siasa na bende wa moto yeye anasema baada ya rasia kuwekewa vikwazo sasa inajaribu kupata soko haswa kwa silaha zake barani afrika urusi inapendelea sana kukenya hasa mataifa ya afrika ambayo iko na shida utapata wameingia sana sehemu zenye mapinduzi afrika tunawaona wakikenya wa wanaenda jamhuri ya afrika ya kati wako karibu sikila mahali ambapo tuko na mitafaruko kidogo na hii inamaanisha nini hii inamaanisha kila bahali afrika kwa ajili yetu nafikiri ya utajiri tulio nao na uwazi wa viongozi nikisema uwazi inamaanisha kukubali chochote kinachokuja afrika kwa hivyo urusi sasa inaona pahali pamoja pekee ambayo inaweza kupenya nayo ionyesha ubabe ni kuingia bara la afrika na hasa bara la afrika ambalo sehemu ambazo hazina hasa amani kwa sababu hapo ndipo urusi ya wakati huu inataka pia ionyesha ubabe wake hasa kuuza silaha za vita na kuweza kujipendekeza kwa viongozi hao na uelewe kwamba na wasikilizaji lazima waelewe kwamba ninchi za magharibi tulizokuwa tunafikiri zinatusaidia zinatuwekea siku hizi zinatuwekea zaidi masharti na kwa ajili hiyo viongozi wa afrika kwa uzembe wao wanaona akiwa wazungu wa magharibi wanaweka masharti makali nazo zinaonyesha kwamba tunaweza kuamia kwenye adui wao wenu nambari moja na huyo adui ni urusi na adui mwingine kwa wakati huu kwa wazungu wa magharibi ni mchina na hautashanga nikisema hili nalo silaha wanauza silaha afrika ndiyo iko uh, nchi za haraka sana kupemdelezwa kwa haraka sana kuweza kununua silaha iheleweke sisi pia waafrika ndipo unapoona tunauana sisi wenyewe kwa, kwa mara mingi kwa hivyo wazungu wanapenda kupenya hapa kupenya na kuonyesha ubabe wao ubabe huo ni kuweza kupata soko la silaha na silaha za kuuana wa kwa sababu wanaelewa kwamba sisi wa afrika tukipata bahati tulipata nafasi ya kuweza kupata kupata silaha tunaweza keuza silaha hizo wa wenzetu wenyewe weusi kama sisi na kuweza kuangamizana rasia ndio muuzaji mkubwa wa silaha barani afrika ikichukua asilimia 4 ya uwagizaji wa silaha kutoka afrika kati ya mwaka m na 2022. hii imekuwa juu kuliko jumla ya uwagizaji wa silaha kutoka marekani china na ufaransa katika miaka hiyo kulingana na ripoti ya shirika la rand mauzo ya silaha za rasia kwa afrika ameongezeka kutoka karibu dola milioni mia5 hadi zaidi ya dola bilioni mbili kila mwaka katika miaka ya hivi karibuni waagizaji wakuu wa silaha za rasia ni nchi za afrika kaskazini zikiwemo algeria na misri zikiwa na asilimia7bt na asilimia 34 ya uagizaji wa silaha zao mtawalia kutoka rasia kando na algeria na misri nchi zingine nyingi katika bahara pia kupokea zana za rasia ikiwa ni pamoja na mali sudan jamhuri ya, ya afrika kati na angola kando na mauzo ya silaha rasia pia inaendeleza diplomasia ya kijeshi kwa kuzishirikisha nchi mbalimbali za kiafrika katika vikao na mazoezi ya kijeshi yanayoongozwa na rasia ikiwa ni pamoja na mazoezi ya kimataifa ya jeshi ambayo tangu mw215 yamehudhuriwa na takriban mataifa kadhaa ya afrika kama vile angola algeria kongo mali na zimbabwe afrika tumechanganyikiwa hasa viongozi wa afrika had zaidi ndio wamechanganyikiwa tumesema mara kila mara miaka nenda miaka rudi kwamba sio sisi ambao tulikuwa tunatakikana kuomba misaada ndio wazungu walichukua watu wetu miaka mingi iliyopita wakawachukua kama watumwa na hiye inamaanisha mani, kwa ukweli kwamba nguvu zetu zote pia ziliporwa na kwa hivyo hatungeweza kujijenga wakati huo na wakarudi pia wakatuongoza miaka mingi na hapo pia wakachukua mali yetu wakiipeleka huko kuongezea kwa watu ambao tayari walikuwa wamechukua kule kama watumwa tukapata pigo mara mbili na hii pigo la tatu ambalo wanajaribu wana ku tumia wakati huu ni kuweza kutafuta wa sehemu na hiyo sehemu ni afrika afrika ndipo mzungu anaingia anakupepele- anakupembeleza anakwambia ununue silaha unanunua silaha unamupa pesa na anaongeza kusema tumekupa hizi silaha ni nzuri sana jaribu kupigana na jirani yako na afrika ndipo sehemu hautaweza kupata vikiongoza akisema silaha nimenunua zilikuwa zangu nimelipa na pesa zangu lakini kupigana na jirani yangu napigana naye kwa ajili gani afrika watu hawaulizi hivyo akisharundika silaha atapendelea sana apate ni nani atapigana naye ili aweke hizi silaha kwenye kazi inayotakikana hao wazungu kwa hivyo sisi hatutaweza kumaliza ubabe wa wazungu kwa wazungu ingawa idadi kamili ya kampuni za kijeshi za kibinafsi za russia au operesheni barani afrika ni ngumu kukadiria ripoti zilizopo zinaonyesha kuwa kumekuwa na angalau kampuni saba za russia ambazo zimefanya angalau operesheni thelathini na nne katika nchi kumi na sita za kiafrika tangu mwaka alfu mbili na tano kwa jumla uwepo wa kijeshi wa rasia barani afrika unaozingatia uimarishaji wa ushirikiano wa ulinzi na usalama na mataifa tofauti ya afrika umeonekana kuwa njia ya gharama nafuu kwa rasia kupata nguvu kubwa ya kisiasa na kiuchumi katika bara shukran sana jason nyakundi kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha kwa undani mlikuwa nami patrik nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa idas kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema