local TV listings Bibi Sasa ni saa 2 kamili Afrika Mashariki, sambili 2 Afrika ya Kati, hapa Washington sanaa mchana, zifuatazo habari za dunia msomaji Sunday Shumari. rais wa marekani jo bien anasema hospitali za gaza lazima zilindwe huku wanajeshi wa israel wakiendelea kulenga vituo vya huduma za afya katika eneo la palestina kwa madai kuwa hamas inayozitumia kama hifadhi rais b alikuwa akijibu ripoti za hali inayozidi kuwambaya katika hospitali ya alshifa kituo kikuu cha matibabu cha jiji la gaza ambacho kimezingirwa na vikosi vya israel kwa siku kadhaa huduma huko hukuh zimezimwa kutokana na ukosefu wa mafuta chakula na maji maelfu ya wagonjwa waliokata tamaa walikimbia hospitali ya shifa mwishoni mwa juma na kuacha wagonjwa iash tu pamoja na maelfu ya wapalestina waliokimbia makazi yao kutafuta hifadhi kutokana na mapigano wizara ya ya afya palestina ilisema siku ya jumatatu kuwa wagonjwa wagonjwawapatao hlathabl wa alshifa wakiwemo watoto wachanga watatu wamefariki dunia tangu kuzingirwa huko kuanze kutokana na ukosefu wa umeme tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo siku ya jumatatu ilisema iko tayari kufanikisha uchaguzi wa haki na wa kuaminika mwezi ujao licha ya mzozo wa usalama unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo na wasiwasi kuhusu wazi kuelekea uchaguzi mkuu wa desemba ishi kampeni zimepangwa kuanza wiki ijayo baada ya kipindi chenye mvutano na kucheleweshwa cha usajili ambacho wagombea wa upinzani walikiona kuwa na dosari na pia kupendelea muungano unaotawala mwezi uliopita wagombea kadhaa wa urais walidae hatua kuchukuliwa kutoka kwenye tume hiyo ili kuzuia wizi unaweza kutokea rais wa tume huru ya uchaguzi ya congo sen denis kadima alikutana na wagombea wote 26 katika mji mkuu kenshasa siku ya jumatatu na kusema kuwa chombo hicho kimejitolea kuandaa uchaguzi wa kuaminika wa uwazi jumuishi na wa amani naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya raia wa liberia walianza kupiga kura mapema leo jumanne katika duru ya pili ya uchaguzi kati ya rais george wear na makamu w rahis wa zamani joseph bwakay ambao walikuwa katika ushindani mkali kwenye duru ya kwanza ya kupigaji kura lakini walipata chini ya asilimia hamsini iliyohitajika ili kupata ushindi wa moja kwa moja nyota huyo wa zamani wa soka wea alipata asilimia 8 ya kura dhidi ya 4 ya bokay tofauti ya karibu mno ambayo imeongeza matarajio ya ushindani mkali katika duru ya pili ripota wa reuters aliona foleni za watu katika vituo vitano vya kupigia kura katika mji mkuu monrovia tunataka kuwashukuru wa liberia wote waliotoka vitandani asubuhi ya, ya leo kukaa kwenye mistari ya kupiga kura mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi davideta browni lansana aliambia redio ya serikali jeshi la mali lilisema hii leo jumanne kilichukua ngome ya waasi ya kidao kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kutekeleza uvamizi uliosababisha hasara kubwa kwa waasi waliokuwa na silaha waasi wa kabila la tuareg ambao kwa muda mrefu wamedhibiti sehemu kubwa ya kaskazini kutoka eneo la kedal mwezi iliopita walioteka kambi iliyoachwa na ujumbe wa kulinda amani wa umoja mataifa unaoondoka na hivyo kuzua taharuki ya mapigano wakati jeshi likielekea kaskazini kuirejesha goita alisema kuwa lengo lilikuwa ni kurejesha uadilifu wa eneo la nchi hiyo ya afrika ya magharibi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujaonga anaye patrick ndwimana kwenye kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza tunamulika siku ya kisukari duniani ambayo inaadhimishwa tarehe 14 novemba kila mwaka na katika sehemu ya pili tutaangazia hotuba ya rais wa drc felis chisekedi mbele ya bunge la nchi hiyo ambapo alinadi mafanikio ya utawala wake katika muhula wake wa kwanza studio ko nami patrick ndwimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi tarehe 14 novemba kila mwaka ulimwengu hadhimisha siku ya kisukari ambayo ni siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa kwa frederi batting aliyegundua dawa ya kisukari insulin akishirikiana na charles best shughuli nyingi wakati wa maadhimisho ya siku ya kisukari zinajikita zaidi katika kuhamasisha jamii juu ya athari za ugonjwa huo na namna ya kuepuka siku hiyo pia ni fursa ya kushikamana na watu wote wanaoathiriwa na kisukari na kuwahusisha wale waliopambana na maradhi hayo ili watoe ushuhuda kwa wengine kwa kuhamasisha kukabiliana na ugonjwa huo kulingana na takwimu za kitengo cha idf diabetes atlas watul537ulimwenguni walikuwa wanaishi na kisukari mwa1 sawa na mtu mmoja kati ya watu kumi idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka hadi watu63 ifikapo mwaka wa230 na milioni ifikapo mwakaw4 karibu mtu mmoja kati ya watu wawili wazima walio na ugonjwa wa kisukari hawajatambulika kwamba wana ugonjwa huo ni sawa na watu milioni24 duniani kote zaidi ya watu watatu kati ya wanne wenye ugonjwa wa kisukari wanaishi katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati watu wazima milioni 541 wako katika hatari ya kuumwa aina ya pili ya kisukari au type diaetes zaidi ya watu milioni moja na mbili, watoto milioni m na lak20 na vijana wenye umri wa miaka 19 wanaumwa aina ya pili ya kisukari m1 dola bilioni 966 zilitumiwa katika sekta ya afya kwa ajili ya kisukari ni sawa na asilimia tisa ya matumizi kwenye huduma za afya ulimwenguni mtoto mmoja kati ya sita wanaozaliwa ulimwenguni sawa na milioni 1 wanaathiriwa na kiwango kikubwa cha sukari katika damu ya mama zao wakati wa ujauzito hivi sasa watu wazima milioni24 barani afrika wanaishi na kisukari idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 129 hadi watu milioni55 ifikapo mwaka245 kisukari imekuwa tatizo kubwa katika nchi za kusini mwa jangwa la sahara imezungumza na daktari edna majaliwa anayefanya kazi katika hospitali ya kitaifa ya mwhimbili nchini tanzania kitengo cha watoto na kitengo cha sukari anaanza kwa kueleza aina ya kisukari inayoathiri watu wazima na vijana ulimwenguni barani africa na tanzania ikiwemo kwa kuanzia kwamba kisukari ni ugonjwa ambao unaathiri watu wote wazima na watoto lakini hicho kisukari chenyewe ugonjwa wa kisukari yuko wa aina mbili uko aina nyingi lakini ambazo ziko common ambazo zinapatikana mara kwa mara ni aina ya kwanza aina ya pili na aina ya tatu ambayo ni kisukari wakati wa ujauzito wakati wa, wa, wa mimba kwa hiyo nikisema naenda upande wa watoto watoto wanapata zaidi kisukari ya aina ya kwanza na kisukari ya aina ya kwanza um, inawtokea kwa watu ambao vinasaba vyao vina ya kupata hiyo aina ya, ya kisukari na navina uhusiano kwamba ana familia tofauti na aina ya pili ya kisukari ambayo aina ya pili ya kisukari inapata zaidi watu wazima lakini pia inawapata ina watoto na aina l tofauti ya aina ya kwanza na yapili. Yapili ya pili aina ya pili ya kisukari inasababishwa zaidi na aina ya maisha tunayoishi nikisema aina ya maisha tunayoishi ni kwamba tunaishi maisha hatu- hatufanyi kazi yatuko kwa kwahiyo tunaiacha miili yetu inakuwa minene tunakuwa hatutembei hatufanyi mazoezi um, kwa kiswahili sisi tunasema tunakuwa na tabia bwete ko inatufanya tue na kitu kinaitwa resistance kwa hiyo mwili wetu matoke yake unatengeneza nyingi lakini haiwezi kufanya kazi kwenye mili yetu kwa sababu tumeshakuwa na mafuta mengi tukuwa nene kwa nayfanya kazi vizuri matokeo yake tunapata kisukari cha aina ya pili ambacho ndo kikubwa zaidi kwa tanzania na dunia i kulikua na dhana kwamba vijana wao wana wanahisi kwamba hawawezi wakapata waka maradhi hayo kwa sababu wao ni vijana sijui wanafanya mazoezi na nini au umri wao huwezi kufanya wakapatwa na na kisukari sijui hapo unazungumza nini kwa aina ya ya kisukari ambao hata vijana wanapata pia ni kwamba mtu mtuwetu anaweza akapata tunaona skuhizi umbi zamani tuikua tunasema mke mwenye miaka arobaini kwenda juu sasa hivi unakuta miaka kumi na sita kumi na saba na inashuka chini zaidi kwamba kwenda kwenye miaka sita kwa sababu siku hizi maisha yetu ni ya um, hatutendei hatuko active hatufanye mazoezi kwao mtoto um, anachukuliwa na basi anapelekwa shule anarudishwa na basi anakula chips mayai anakula aina hiyo hali ugali kwake ni kama adhabu hatuli vile vyakula nacho tulivyozoeakula tunakulaanhatufanyi mazoezi na yake hata watoto wadogo ni ni wanene sana siku skii ukiangalia na kwa hiyo kwahiyo kupata aina ya kwa, pata, ayina, pili ya kisukari ni kubwa lakini kwa aina ya kwanza ya kisukari sio kwamba tulikuwa hatupati zamani walikuwa wanapata lakini probably ni kwamba kulikuwa kuna uelewa mdogo na watu walikuwa iamawatoto wadogo wanapatasukarih maanayake walikuwa wanakufa kabla haadya, haadya, kabla hawajafika kwenye health center au hata wakifika kwenyee kwa sababu mtu atakuwa ajafikiria kuhusu kisukari then anaweza akapoteza maisha kwa, kwa kufikiria labda anaumwa ugonjwa mwingine labda ana malaria au ana wakati ana kisukari kwaho tukampoteza matoke ake tulikuwa tunapoteza situ wengi hatujui kama wanaumua kisukari na upande wa ufahamu wa ugonjwa wenyewe je watu wanaufahamu dalili wanaziona na wanajua dalili hizi ni, ni kisukari vipi ukituelezea kuhusu hali hapo wagonjwa ambao unaopokea hapo hospitali ya muhimbili kwa sasa kuna mwamko kuna mwamko mkubwa kwa magonjwa ya yaasiyoambukiza kwa angalau imesaidia kidogo kuna elimu mbalimbali zinatolewa kwenye maredio kwenye tv kwenye magazeti ya watu wakiwakuta vijiwene wamekaa wana, wanaweza kuongelea hivyo lakini pia wizara ya afya pamoja na vyama vya kisukari chama kama tanzania Diabetes association tanzaniaa pia wamesaidia sana kueneza elimu kau kuna zimefanywa katika tofauti tofauti lakini pia kujaribu kuwajengea uwezo wagonjwa wenyewe ko na wagonjwa wakawa, wakawa ambasada wakwenda kuongea kuhusu ugonjwa pia kuna screening zimeenda kwenye mashule kwenye masoko kwenye maeneo tofauti labda mskitini makanisani kwoo hiyo imesaidia kwa sababu wanapoenda kufanya vitu kama screening pia wanafanya elimu k watu wanakuwa wanajua dalili za kisukari waangalie nini wafanye nini kwa sababu na ushauri unakuwa unatolewa ko imesaidia sana kwa hiyo mwamko unauona ni mkubwa kauli mbiu ya mwaka huu ni kupata huduma bora ya ugonjwa wa kisukari katika nchi nyingi za dunia bei ya dawa ya kisukari ni hali shirika la afya duniani dunianiwh linaomba serikali za dunia kuongeza jitihada ili wagonjwa wa kisukari wapate huduma kwa gharama nafuu je hali ya huduma ya kisukari ikoeje nchini tanzania daktari edna majaliwawna mara unaona kwa wakati kama nilivyosema kwamba wizara ya afya ni jisaidi na sama kamataa tanzania amesaidia sana kufanya ti kuhusu kisukari kuanzia hospitals mpaka down kwenye districts mpaka health mpakaen kwao unakuta vitu kamaglcomatazamani ilikuwa haifiki chini kwenye kwenyecen kwa mfano lakini sasaidi nayo imewekwa kwenyeo mpaka kwenye kuchini kwenye hospitali za chini unaikuta ko dawa utazikuta utazikutavkmetazamani kuwa vigumu kupata vitu vya kupimia sukari kwenye kwenye level za chini lakini sasa sasahivi utazikuta na na nanadonge za utazikuta koo na mtu akitaka huduma atasrini ni rahisi kupata naweza nikasema huduma imeemea inaweza ikawa ijafikalabda sehemu zote za ndani zaidi ya tanzania lakini maamka hupo na, na watu wengi wanajua na watu kuulizia kuhusu kisukari sio kitu cha ajabu sana siku e, hizi dawa zipo wanavyosema na, na zinapatikana sehemu nyingi tu je upande wa gharama kwenyepolisi ya tanzania ni kwamba watu wenye ugonjwa wa kisukari kisukariaugonjwa wa kkoroni wamepata huduma bila malipo ha, kwa hiyo kwa hiyo wagonjwa wanahudumiwa bila malipo Uh, wagonjwa wa kiskari anatakiwa kuhudumia bila malipo lakini kwa sababu ya gharama utaweza kukuta wanachangia um, wanachangia malipo na kuna bima japo ajafika mbali sana angalao bima inasaidia kuna bima ya afya na kuna bima uh, nye ya nyeita ya jamii utakuta kuna huduma ambazo zinakuwa covered hata mgonjwa akibeba gharama haiwi kubwa sana ya kuweza kuwa mzue a kupata matibabu kabisa pengine wee kama vile mtaalamu watu wakisikia mtu anaumwa ana kisukari ni kama vile wanavunjika moyo wanasema huyu mwisho wake tu n atapoteza maisha tu atafariki kisukari kinapona au utaeshi na ugonjwa huo lakini u, u, unaweza kueshi nao na usikuathiri zaidi Nini kama mtaalamu kisukari aafyatambiakisukari ta ugonjwa wa kisukari manaake kongosho letu ufanyaji wake kazi pia na wenyewe unakuwa unapungua kila mwaka unavoongezeka maanaake kisukari nitaugua kisukari mpaka maisha lakini naweza kujitunza naweza kufata masharti niokwa na wahudumu wa afya na nikiweza kuishi muda mrefu kama ambavyo ningeishi kama mtu ambaye asie na kisukari ko niseme labda y kwamba nitafata mashariti ya chakula ambacho chakula ambacho nasema mtu wa kisukari natakiwa kula nikie chakula bora ambacho anatakiwa kula mtu yoyote mtu mwingine yoyote anatakiwa kula ule anatakiwakulal kamili ambao na mtu wa kiskainatakiwakula hizo k nikiweza kufata mashariki ya vyakula mazoezi nitumie dawa zangu vizuri niangalie presha yangu niangalie miguu yangu kwamba haipati shida ijekanyaje kwenye kitu a jabu naweza then naweza kuishi mda mrefu na ushauri ambao nawapa watanzania sio tu watanzania lakini pengine na wale ambao kutoka nchi za afrika mashariki ili kuweza kukabiliana au kue, kujiepusha kuepukana na ugonjwa wa kisukari kwa watanzania na watu wote wa afrika mashariki na dunia nzima ushauri uh, wangu ni kwamba tuepukane na tabia bwete tabia bwete maanaake tuepukane na sedentary life tuwe na maisha yaliyo bora kwamba tunafanya mazoezi nakula meuka mbili yenye virusubisho vyote vinavyotakiwa kwa kiasi tunafanya mazoezi yetu tunaacha uvutaji wa sigara na tunacheki tunapima afya zetu mara kwa mara ni daktari edna majaliwa mtaalamu wa ugonjwa wa kisukari katika hospitali ya muhimbili akizungumza na sauti ya amerika kutoka dar es salaam punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani katika sehemu ya pili rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felis chisekedi leo amelihutubia bunge la nchi hiyo ikiwa hotuba yake ya kila mwaka ambayo inakamilisha muhula wake wa kwanza wa miaka mitan kabla ya uchaguzi mkuu wa tarehe 2 disemba chisekedi anawania muhula wa pili baada ya kushinda uchaguzi mwaka 218 katika hotuba yake chisekedi amenadi mafanikio ya utawala wake katika sekta ya usalama uchumi haki za binadamu na elimu chisekedi amebaini kuwa utawala wake uliboresha jeshi la taifa kwa kulipatishia vifaa na mafunzo kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa rais mobutu seseseko amesema pia sekta ya ujasusi wa nje ya nchi umeimarika chini ya utawala wake nimezungumza na mwandishi wetu au mwandishi wa sauti ya amerika mjini kinchasa biobe malenga akianza kwa kueleza masuala muhimu yalizungumzwa na rais chisekedi akiwa mbele ya wabunge na wanaseneta rais chisekedi amezungumzia mengi hasa so sana akiangazia utawala wake yale ambayo ameyafanya katika kipindi hiki cha muula wa miaka mitano sasa na amezungumzia maswala ya usalama maswala ya afya maswala ya haki ya kibinadamu maswala ya pia ya ya sheria na ameweza kusema kwamba ameweza kufanikisha kuboresha hali ya ya wafungwa na sasa hivi kuna jela ambazo zinaendelea kujengwa na pia katika swala la usalama sasana amesema amesikitika kuona kwamba kuna um, nchi jirani ambazo zinajitajirisha kwa kuangamiza damu ya raia wa nchi jirani licha ya kwamba hakusema ni nchi gani lakini ni wazi kwamba alikuwa ki, akisema rwanda hasa sana akigusia kwamba nchi majirani imekuwa ikisadikika kuwa miongoni wa wazalishaji muhimu wa bahadhi ya madini wakati nchi hizo hazina madini hayo na ki, usalama pia amesema kwamba rimeweza kuingia katika mchakato wa kuboresha jeshi la congo sasa hivi na ikinunua vifaa vya kisasa ikiendelesha vilevile kunoa wanajeshi wake nakikubwa zaidi patrick amesema kwamba sasa hivi eh, idara ya inteligensia ya drc ameifungua katika zaidi ya nchi thelathini kwa hiyo amesema kwamba idara hiyo sasa hivi ilikuwa haifanyi kazi tangu utawala wa mobutu lakini kwa sasa drc itaweza pia kuwa na eh, maajenti waki wake wakiintelijensia katika baadhi ya nchi na katika eh, sheria pia amesema kwamba eh, drc kwa sasa itakuwa imetoa pesa za kuweza kusaidia wahanga wa vitendo vya ubakaji kwenye ngazi za mahakama Uh, jambo ambalo lilikuwa siku zote likifadhiliwa na mashirika ya kutoa msaada ya kibinadamu na sana sana ilikuwa idara hiyo ilikuwa ikitegemewa iki sana na fod panzi ambayo ni ya mkwejo kuhusu hali ya uchumi sababu alipoingia madarakani alikuwa ameahidi kuboresha uchumi kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa congo hapo vipi ame, anasema kwamba hilo amelifanikisha pia rais amesema kwamba anaendelea kupambana ili kuhakikisha kwamba eh, ametekeleza hadi zake zote na amesema kwamba anafurahia kuona kwamba uchumi wa wadrc unaendelea kuimarika jicha ya kwamba bado kuna salia changamoto lakini anaamini kwamba eh, kufikapo eh, mhula wake wa, wa, wa, wa pili endapo eh, atachaguliwa basi ataku ametekeleza yote aliokua akiaidia hasa sana kufuua na kuinua juu zaidi wa uchumiwachangamoto kubwa kufikia sasa ni swala la usalama hasa huko mashariki mwa nchi makundi kadhaa yenye silaha kuna yale ambayo yanapambana na jeshi la serikali e, kuna makundi mengine ya wanamgambo tofauti kuna kule upande wa beni wale adf na wengine ambao wanatekeleza mauaji kinakodeco na nini hapo anazungumza nini kwa nini hakuweza kutokomeza haya makundi na kwa nini usalama bado huko mashariki bado ni ni tatizo kubwa raisi kiukweli amesikitikia hali hasa sana ya mashariki na maeneo ya kwangu ambapo eneo na congo central ambapo pia kuna uh, usalama mdogo na amesema kwamba ameweza kuzungumzia hasa sana kujon, kuondoka kwa wanajeshi wa E, jumuiya ya afrika mashariki ambapo amesema kwamba tayari wamezungumza na akutakuwa kingine ni lazima majeshi ya umoja wa m, m, mataifa waweze kuondoka monisco na pia umoja wa jumuiya ya afrika mashariki ambao wamesema kwamba lazima waondoke na hasa sana akisisitiza kwamba ni muda sasa wa wadrc kujiamulia wenyewe na kujilindia usalama wao na amesema kwamba e, ameweza kufurahia hatua ya, ya serikali huweza kusapoti vikundi vya zi wazalendo pamoja na makundi mengine ambayo imekuwa kama wanajeshi wa akiba ya congo nimezungumza pia na delpin kapaya ni mchambuzi wa siasa huko drc yeye anaona kwamba ekedi wakati wa kampeni yake ya mwaka elfub1 hazikutekelezwa ikiwa kuanzia usalama uchumi miundombinu hadi hali ya maisha ya wananchi wa kongo na kuhusu usalama ametetea na kuzungumzia kama atakapoingia atafunga gereza gerezaatakua wanasiasa watakuwa uhuru na kuzungumzia na kusema na kufanya matindo yao katika usalama asababu alikuwa anazungumzia kuona kama wakati wa rais kabila walikuwa wananyanyasa wafanya siasa na wapasha habari lakini tukitizama leo wanasiasa wengi wananyanyaswa sana na wapasha habari wengine wako nguvuni wamefungwa sababu fikira yao haende ay, ay, kufatana na sera ya rahisi hii ni kuonekana kama aliyoitamka jana juu hajawahi kuitenda na tukienda katika mambo ya usalama uh, ni wakati wake ndio usalama unacheza sana na hii hata mavita yam inapata mabawa kuruka na kupeperuka wakati yuko madarakani na kuvunja hiyo iliyotengenezwa eh, na mwenzie ya eh, kunyamazisha bunduki na watu ili wapate usalama hasa huko hasa huko goma ambako kuna tatizo na kuhusu usalama rais chisekedi ametumbukia kwenye shimo sababu leo hapa ngambo za bandudu karibu na kinshasa hapa e, kwamut e, kunakuwa matatizo na na gundi kidogo ya watu sifikiri hata wanafika mia tano lakini wanasumbua mpaka leo e, serikali inashindwa kuingiza kwa mut katika sera yake ya ya kupigania uchaguzi sababu hao watu wanaitwa mobondo sijui sasa ni waasi kweli au wanatengenezwa na na serikali sababu sioni vipi jeshi kubwa ambalo rais kei analitengeneza anawapa vifaa anawapa eh, kila kitu washindwe kumaliza tatizo hapa karibu na kinchasa kwa hiyo mambo ya usalama eh, karibu, naweza kuzungumzia kama hapo rais hajawahi ku- kuwin vita yake sababu hata mji kama kinchasa kuna magundi magundi ya majambazi wadogo wadogo wananyanganya wanafanya nini wanauaua wana watu na hilo yote ilikuwa haipo kwa kufikia e, kumaliza hiyo shida inaomba ka e, zingine apate muda lakini aliyozungumzia kama baada ya miaka mitano nijamaliza hajamaliza wala kila watu na serikali wafanya siasa e, watu wote mining tu na mining mi ina, inakuwa ni zaidi ni nioaa ni ngambo za katanga huko kulwezi eh, zahabu ngambo za kivu manyema watu wanaipigania wanaingia lakini sasa et tunazungumzia nikusema kama tunayo hela nyingi sana na kwa kweli hamna hela nyingi sana ambayo inatoka katika eh, m eh, na hiyo uzito wa pesa mshahara wa watu watu kuna migomo inaanzia madaftari hapa leo hawajaanza kazi wako kwenye mgomo na uh, watu wengi wa, ambao wanakuwa wafanyakazi wa serikali wanagoma sasa kama hela zipo na kwa nini hazitumii kwa kulipa wafanyakazi na kusaidia watu ambao wanafanya kazi miaka iliyopita na hawana malipo hawajatambuliwa hata kwenye serikali kama ni wafanya kazi kwako hujaona huja mabadiliko yyote hujaona mafanikio yyote hata chanya katika muhula wake wa miaka mitano sijaona uh, mafanikio mimi nakuwa tofauti na, na raia wa chini kwa hiyo nikiwa nasogelea raia wa chini naona hamna mabadiliko hamna ma, mabadiliko kuna shida hata tunaweza kusema tunapoteza kidogo tunarudi nyuma tunarudi nyuma lakini sasa wafanyasiasa watapiga kelele watapiga kelele kusema tunasonga mbele kwa hiyo kuna, kuna shida kwa rais na nafkiri ndio maana anaomba apate miaka mitano zaidi kaingine arekebishe na apange kazi kisheria kufatana na plan kila kitu unaanzia wapi uwezi kuanza nyumba na unapiga vibambazi anzia kwanza ujue msinzi wake ni gari nakimaliza minzi unapandisha vibambazi alautat mabasiu ni delphin kapaya mchambuzi wa siasa huko drc akizungumza nasi kutoka mkoa wa manyema kufikia hapa kwa undani nakamilisha muda wake mlikuwa nami patrick ndwimana mwongozaji alikuwa fiona wamai msimamizi wa matangazo mere mgawe kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema