saa kamili kamili za za afrika mashariki hapa washington dc marekani ni ni mchana hizi ni habari kuu dunia kutoka sauti mimi naitwa saafrkaashariihaaakai cawaziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu fox benainetanyahu alhamisi kwamba israel haina nia ya kuiteka kuikalia na kuitawala gaza kiongozi wa israeli pia amesema hana nia ya kusitisha mapigano akielezea kwamba sitisho la mapigano na hamas linamaanisha kusalimu amri mapema wiki hii kiongozi huyo wa israeli alisema kuwa israel itasimamia usalama wa ukanda wa gaza bila kutoa maelezo jinsi atakavyosimamia usalama huo alhamisi netanyahu aliambia shirika la habari la fox kwamba kikosi cha kuaminika kinapaswa kuwekwa gaza ili kuzuia vitisho vya wanamgambo kama vile mashambulizi ya hamas yaliyotokea nchini israel uganda na tanzania zimesaini makubaliano ya utafiti kwa ajili ya bomba la mafuta linalounganisha tanzania hadi kampala mawaziri wao, hao ma, wawili wa nishati wamesema tanzania inasubiri kibali cha baraza la mawaziri kwa mradi wa gesi asilia wenye thamani ya yadb42 ili kufungua hifadhi ya gesi asilia yenye urefu wa futi za ujazo trillion, 57 wizara ya nishati ya tanzania imesema ilikubali makubaliano na Shell na nae nae kwa ajili ya kuanzisha kituo cha usafirishaji ya nishati baada ya kuchelewa kwa miaka mingi muda unakwenda na tuko nyuma tufanye jambo hilo litimie amesema naibu waziri mkuu wa tanzania na waziri wa nishati doto biteko wakati wa hafla ya utiaji saini katika mji mkuu wa dodoma alhamis usiku waziri wa nishati wa uganda ruthnan kabirua alitoa wito kwa taasisi zinazofadhili kutoa mikopo nafuu ili kufadhili mradi huo umoja wa mataifa umeelezea mafuriko yameathiri maelfu ya watu nchini somalia na nchi jirani za afrika mashariki kufuatia ukame wa kihistoria kuwa ni tukio la mara moja katika karne takriban watu milioni m6 nchini somalia huenda wameathiriwa na mvua kubwa za msimu ambazo zimekuwa mbaya zaidi kutokana na athari za mchanganyiko wa matukio mawili ya hali ya hewa elnino na depol ya bahari ya hindi ofisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu masuala ya kibiniadam imesema katika taarifa alhamisi usiku mafuriko hayo ambayo yalifuatia mvua kubwa iliyoanza mwezi oktoba tayari yamesababisha vifo vya watu wasiopungua 2 na kupelekea zaidi ya watu e kukoseshwa makao nchini somalia na kuathiri miji na vijiji kaskazini mwa kenya kambi za watu wasiokuwa na makazi kutokana na uwasi wa kiislamu na ukame mbaya zaidi katika miongo minne pia zimeendelea kufurika watu kiongozi wa baraza kuu la kula bunge la madagaskar ametoa wito siku ya ijumaa kwa uchaguzi wa rais ambao duri yake ya kwanza ilipangwa kufanyika novemba k6 kusitishwa akisema kwamba masharti ya kura hiyo haijaafikiwa licha ya kutokuwa na uzito wa kisheria rufaa ya cresin razana mahasa inaashiria kutengwa zaidi kwa rais andry rajolina ambaye wapinzani wake wamefanya maandamano kwa wiki kadhaa kila siku katika mji mkuu ambapo polisi waliotawanya kwa mabomu ya machozi masharti yanayohitajika na muhimu kwa uchaguzi kwa mujibu wa sheria hayajafikiwa razana mahosa amesema katika taarifa yake na kuelezea kwamba mchakato wa uchaguzi unapaswa kusimamiwa vyombo viwili vinavyoweza kuahirisha uchaguzi tume huru ya kitaifa ya uchaguzi na mahakama kuu ya kikatiba havikujibu maombi ya shirika la habari la reuters ya kutaka maoni yao na nahoda mmoja wa meli ameuawa pamoja na mabaharia watatu na mfanyakazi wa bandari yaliyojeruhiwa jumatano kwa kombora la kuzuia radha la rasha ambalo huenda ni aina ya AS as17 crypton lilipopiga meli ya mizigo iliyokuwa na bendera ya liberia katika bandari ya pedenyi eneo la odessa ukraine na kuacha na bmj mridi kuletea meza la uandishi wa habari inaitwakenne kutoka idaya, ya ya kiswahili sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyokawaida na leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyoada tunakuwa na meza ya waandishi ambapo waandishi mbalimbali wanaangazia matukio yaliogonga vichwa vya habari wiki hii katika sehemu tofauti tofauti za dunia ni kwa undani mimi naitwa bmj muridhi nikiwa hapa washington nam katika meza ya waandishi hii leo tuko na mwandishi wa habari kutoka afrika kusini jiji la johannesburg nixon katembo anayefanya kazi na shirika la habari la sabc ukipenda south african broadcasting copoation hali kadhalika tuko naye kaka juma mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha equatorio kule sudani kusini lakini ambaye kwa sasa yuko mjini nairobi kenya karibuni kwa kipindi cha leo asante nashukuru kwa hii nafasi nam msikilizaji kama nilivyokueleza katika kipindi hiki tunaangazia ripoti zilizogonga vichwa vya habari wiki hii kwa jicho la kiuandishi ambapo kwanza kabisa kumetokea mapigano makali ambayo yamezuka kati ya waasi wa m 23 na wanajeshi wa serikali ya drc karibu na mji wa goma kivu kaskazini mapigano mapya hayo ya waasi wa m3 na makundi pia yenye silaha yanayowingwa mkono serikali yalikuwa karibu na mji huo huku ripoti zikieleza kwamba waasi wa m23 walikuwa tayari kuzingira mji huo kwa maana kwamba wangeuteka na yote haya yamelazimisha wimbi jipya la watu kuondoka makwao kwa mujibu wa mashahidi ambao walizungumza na vyombo vya habari hapo jana ikiwa ni pamoja pia na chombo cha habari hiki cha sauti ya amerika itakumbuka kwamba mapigano yalizuka tena mwezi uliopita kati ya waasi ambao anaongozwa na watuti kwa upande mmoja na wanajeshi wa drc pamoja na wapiganaji na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali kwa upande mwingine na kutishia utulivu wa miezi kadhaa katika eneo hilo lenye utata huko nchini kenya rais wa nchi hiyo william ruto ametoa hotuba kwa taifa ambapo alisema kwamba alikuwa na mikakati ya mustakbali wa nchi hiyo mikakati ambayo nayo imeendelea kukosolewa na baadhi ya watu katika taifa hilo la afrika mashariki hapa marekani uchaguzi wa majimbo umefanyika wiki hii na vilevile mdahalo ambao ulihusisha wale ambao ni wawaniaji wa uraisi kwa tikiti ya chama cha republican ambao wanatafuta nafasi hiyo kupingana na rais wa sasa joe biden wa chama cha democratic tutaangalia yote hayo pamoja pia na hali ilivyo katika e, ukanda wa gaza tukija kwako nixon katembo uh, umekuwa ukifuatilia yanayoendelea kule drc hasa matukio ya hivi punde kabisa ambapo e, kumeripotiwa hali ya taharuki e, kiwango ambacho hakikuwepo e, kabla ya hapo e, kufuatia Uh, tangazo kwamba wale wanamgambo au wale waasi wa m23 walikuwa wanataka kuzunguka ama kuzingira mji wa goma nini unachokijua uh, kuhusu hilo na yale yametoka tokea uh, tangu uh, ripoti hizo kuibuka e, ninachokijua ni kwamba mapigano yanaendelea nje ya mji wa goma katika maeneo ya sake uh, na kibumba uh, ni eh, kilomita uh, kusini, kusini um, magharibi mwa mji ma, ma, wa goma ko sasa hivi vita vinarindima baada ya waasi kujirejeshea uh, mji wa chichanga ambao pia ni nje kidogo ya mji wa sake na maeneo mengine yanayozunguka mji huo sasa hii inaonyesha kwamba uh, uh, waasi wa m ishirini na tatu ambao wanashukiwa kuwa wamepata nguvu kutoka uh, wanajeshi uh, wa rwanda ambao walivuka mpaka na kuwasaidia wasi hao na hivi basi kusababisha uh, uh, madhila kwa wananchi na baadhi ya wakaji ambao sasa wanapatikana katika makambi ya ndani wanaendelea kuteseka na hawana huduma Uh, za msaada uh, za kuwafikia ili kuweza kuwasaidia uh, kutokana na hali hiyo mbayo ambayo imesababishwa na vita vinavyoendelea huko mashariki macongo kumekuwa na taarifa kwamba baadhi ya wanajeshi wa, wa, wa, wa, kutoka burundi pia wameingia eh, katika mchanganyiko huu nini unachoweza kueleza kuhusu hilo wanajeshi wa burundi ni kweli wako nchini congo katika uh, mchakato mzima ulio uh, ulioko na kati ya jumuia ya afrika mashariki na serikali ya congo uh, kuweza kusaidia kutokana na makubaliano ya ngola ambalo waliwezesha wanajeshi kutoka jumuia ya afrika mashariki ikiwemo wanajeshi kutoka kenya uh, kupelekwa kulo kongo Uh, jambo moja walilokuwa nalo ni kuweza kuyasaka kuya makundi yote ya waasi na ya waendesha uhalifu wa waasika silaha kule congo ikiwemo kukabiliana na m2 lakini inaonekana kwamba wanajeshi uh, hawa kutoka jumuia ya afrika mashariki wamebadilisha uh, namna uh, walivyokubaliana uh, kule Lu, luanda na, na nairobi kwamba watasaka makundi haya kabla wamekuwa kama wasimamizi tu eh, na angalizi ku, na kuweza ku, ku, ku, kusema kwamba wana, wanaendesha shughuli la kuleta amani kama umoja wa mataifa ulio kule congo sasa hii inaleta tofauti kwamba jeshi la burundi l, l, l, kwa, kwa mjibu wa taarifa tunazozipata ni kwamba lili a li, limesimama li, li, na ule msimamo wa kwamba lilienda kule kukabiliana n wasi na kusaidia serikali ya congo na linatazama kwa mtazamo huu kwamba ni jeshi adui haswa likilengwa na waasi hao wa m ambako wanasemekana kuwa walishambulia kambi ya jeshi hilo la burundi na hivyo kusababisha uh, jeshi la burundi pia kujibu uh, kwa kujihami na kujilinda na mashambulizi ya wasi hao wa m waihit imeripotiwa kwamba wale wanajeshi wa burundi ambao walikuwa wameonekana katika maeneo fulani wameondoka uh, hii leo na tutaendelea kufuatilia hayo lakini uh, tukirudi kwa suala hilo la hali ilivyo pale goma hasa maeneo yanayozunguka e goma unahisi kama mwandishi ni kwa nini hali imefika viwango hivyo hata baada ya mengi ambayo tumeyaona yakielezwa kwamba eh, ni kati ya michakato iliyokuwepo awali ya kutanzua mzozo huo eh, na kuhakikisha kuna usalama katika eneo hilo eh, mashariki mwa drc hii ni kutokana na kutokuwepo na kuaminiana eh, kati ya pande husikwa liwe jeshi la jamhuri ya kidemokrasia y congo jeshi la uganda na jeshi la rwanda ambalo haswali nasukumiwa sana ku- kuwasaidia waasi wa mishirini natatu na kumbuka uganda ni mshirika mkubwa katika vita hivi e kiasi kwamba e, yule mwanaye rais or museveni amesema kuwa anawaunga mkono wale waasi wa, wa kuweza kuchukua silaha zidi ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia a kongo swala ambalo linatazama kuwa la uvamizi na na, na, na wakongomani raia wowote wa kongo pamoja na, na serikali ya congo eh, wakilaumu sana rwanda sasa hali hii inaleta utata ukanda mzima wa jumuia ya afrika mashariki pamoja na maziwa makuu kwamba vita hivi vimeendelea kwa muda mrefu na kinachoweza kujiulizwa sasa kwa nini vita hivi vikafikia hapa wakati ambapo ambapom3 ilishindwa na vikosi vya jumuia yasd chini ya mvuli wa force intervention brigade amab F- kikosi maalum cha umoja wa mataifa chi, eh, eh, ke, eh, i, i, kule kongo ambacho kilishirikiana na jeshi la congo na kuwafurusha hao wa mwaka elfu mbili kumi na tatu na wakakimbilia huko rwanda na na uganda imekuwaje e, wakarejea tena e, hii inaonyesha kwamba kuna achini ya serikali hizo ambazo ni serikali taji ya kuwa zinahusika kuwaunga mkono wasi hawa na hivi kuendelesha uh, uh, madhila dhidi ya raia wa kongo na na ku-na kuendeleza uwasi huu lakini kubwa katika yote ni uh, um, uchumi ulioko chini nyuma ya, ya vita hivi ambayo hauelezewi eh, hivi karibu hivi majuzi tu ni ripoti ilitolewa kwamba uzalishaji wa madini huko nchini rwanda ume, ume, ume, ulipanda marudufu katika uh, robo ya, ya ya ya tatu ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu wejiulize rwanda ina, madini, ina uzalishaji madini gani ambayo anapata isipokuwa yale madini ambayo yana ya kokom kupitia vita hivi ambavyo vinaendeshwa e, kumbuka maeneo ambayo yamechukuliwa kama kuna madini makubwa kule masisi na walikale na ruchuru kama ya rubaya pale e, na na mengineyo ambayo e, e, vita hivi vina- vinaendeleshwa kutokana na na, na na madini hayo e, na maslahi e, ya kiuchumi ambayo Eh, mataifa haya taja ya, yanayo ya kule kongo kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ameria waito dc kaka juma moja kwa moja tuzungumze kuhusu hotuba ya rais william ruto kuhusu mstakabali kama alivyosema mstakabali wa taifa nini kikubwa alichokieleza kisha labda utatueleza ah, imepokelewaje kwa ujumla wake hotuba hiyo bila shaka ikizingatiwa jana uh, rais wa kenya liamruto alikuwepo kwenye bunge ili kujadili hoja haswa uh, yale makuu ambayo ametenda uh, akiwa rais kutoka mwaka elfu mbili ishirini na uh, mbili alikwamba kuna minji ambayo ameangazia ikiwemo kulipa madeni ya ile ambayo tunaita na pia akazungumzia ile mikakati ambayo ameiweka sikizingatiwa so, kwamba wakenya walikuwa ma wanafikiria kwamba akikuwa rais kuna mabadiliko ambayo anafanya uh, ikizingatiwa kwamba uh, rais akizungumzia uh, maswala hayo hapa kenya hali ya maisha ni cheche ikizingatiwa kwamba uh, kuna hali ya uchumi uh, kuongezeka kwa kitu ambacho kinaitwa kulipia fidia ama kuna ile taxes ambazo uh, watu wanafaa kulipia na sasa yamefika mpaka sasa majumbani uh, vile vitu ambavo vilikuwa vidogo vidogo rais akasema kwamba kwa miaka h- ama huu mwaka ambao yuko nao na na na, na, na, na, na miezi kadhaa ameweza kutekeleza maswala kadha kawa kadha akisema kwamba kuna walimu wameweza kuandikwa eh, yale madini ambayo alikua yanazuia ama yalikuwa yanaikumba nchi yakawa kwamba yameweza kati nusu yake ameweza kusuluhishwa hiyo pia ameweza kueleza wabunge kwamba eh, wa, akipiwa muda ataweza kusuluhisha maswala mengi ambayo wakena wanapikia hatua ikivioda kamba kuna matatizo ya hali ya uchumi wakiegemea kwamba vita ambavyo li kuwepo kule wakati wa russia ilikuwa inapigana na naukrein viliweza eh, kuleta tatizo kubwa ikizingatiwa kwamba kuna vita ambavyo vinaendelea kati ya hamas na israel israell wanasema uh, kupanda kwa bei ya kitu ambacho kinaitwa mafuta ndio chanzo cha vita hivyo ambavyo vinafanyika kule kulejvi hmm. uh, ikizingatiwa kwamba yule waziri wa kawi ambaye uh, anaitwa ya, naitua, ya Gibson, alipofika katika uh, lile uh, jopo la kuchukua ama k- kuweza kupata maoni ya wakenya ambalo ah, by linahitwabk ambayo klinaendelea kuleo keya aliweza kusema kwamba kamba kwamba mafuta yataweza kufika singi mia tatu sasa raisi akasema kwamba hapo wamefinika ah, kwa sababu awawezi jua kitu ambacho kimefanyika ameweza kuelezea maswala kadhaa hapo jana akisema kwamba wakenya waendelee kukaza kamba na pia kwa kuhakisha kwamba kunaaji maswala ambayo watafikisha mahali waweze kuyapunguza lakini katika hali moja ama mbili uh, mambo yale ambayo yanayazungumzia si yale ambayo yanafanyika ikumbukwe kwamba uleyule uh, jamaa uh, uh, anaitwa anaitwa malema yule opposition leader uh, wa kule uh, south africa ama afrika kusini alikuwepo naye katika kaunti uh, ya makueni akaweza kuzuguza kwamba akisema kwamba ruto ama rais ruto anazungumza mambo mazuri lakini kuyatekeleza haja yaona uh, baadhi ya wakosoaji ambao nimeona hasa kwenye mitandao ya kijamii wanasema kwamba rais ruto yale ameyasema sio mapya na kwamba hizi ni kauli ambazo zimekuwa zikisikika hasa katika mikutano anayofanya wakati wa sikukuu za kitaifa E, anakuwa ni kwamba anarudia tu lakini wakosoaji e, zaidi wanachosema ni kwamba mengi anazungumza zinakuwa ni kama hadi na si tofauti na ahadi ambazo zilikuwa zinatolewa wakati wa kampeni sasa wanauliza wakati huo utafika lini ambapo e, kutaonekana utekelezaji wake mwananchi wa kawaida anasemaje hapo kaka hapokahuku kulingana na zile hoja ambazo tumezichukua jana wakiwemo Uh, wahishimiwa na pia raia wa uh, nairobi wanasema kwamba wamechoka na ahadi na pia vile uh, kwa mfano wengine wanasema hizo ni hikaya za bunwasi kizingatiwa kwamba leo utasema hicho kimeshuka hicho kitu kienda kwenye duka ama uh, mahali pengine ambao pakununuliwa utapata kwamba kuna hiyo bei ile ambayo anazungumziwa ni tofauti sana na ile bei ambayo anazungumzia wakiia kwao wanasema kwamba ah, ahadi wamechoka nazo wanataka kuona vitendo na hivyo vitendo ataviona wakati atakuwa anavifanya ukizingatiwa kwamba wakenya wengi wameondolewa ah, kiwango fulani eh, asilimia ya moja nukta tano katika mishahara yao wakisema kwamba hii kipesa tunataka kujijenga nyuma nyumba zenyeo hazijaonekana akiwa kule wakati ambao kulikuwa na zile akifanya kampeni zake mwaka elfu mbili ishirini na mbili aliwaakikishia kwamba ye akitika hivi a- a- masomo na vitu muhimu vitaweza kushuka ukiangalia sahizi haswa hotuba yake kwenye bunge ilikuwa inaangazia kwamba tumepunguza bei ya mbolea tu so, chakula kitakuja kupatikana kwaii sijui kwa mtazamo wako kama mwandishi wa habari na najua unafata yale yanayosema na wanasiasa wengine eh, hapo kenya unaona kwamba wanasiasa hasa wa mrengo huo wa rais ruto chama chake cha uda na vilevile muungano mzima huo wa kenya kwanza eh, ye ni wanasiasa wote ambao wako nyuma yake katika kutoa hadi hizi na kusema anayoyasema au kumetokea pia e, mpasuko ndani ya muungano wake na chama chake cha ud ukiangazia haswa suala la kenya kwanza ukiangalia kile chama a ubunifu wake kilikuja kwamba wale watu ambao wote wako pale ni waskivu na pia wataendelea kuyazungumza yale yani, maswale ambayo mkuu wao ambaye ni rais william ruto wa kenya kwanza atayasema jana tukiwa na mahojiano na yule ambaye anaitwa toni jenl wa kenya hapa anaitwa mturi e, kuna zile ada ambazo zimetolewa mpya hii pia alisema kwamba mimi nashtuka kwamba waziri wa maswale ya ndani bwana kindiki anatangaza hizi ada mpya bila mimi kuelewa kitu ambacho kinafanyika hapa ni wewe kufuata bao kile ambacho mkubwa wako amesema na pia kwenda kukitangaza kwamba maisha yatakuja kubadilika ya tuweze kukaza kamba tuweze kukaza mishiiyetu kwenye kiuno kwa sababu maisha yatakuja kubadilika vile ajenda ambazo zinakuja kupeanwa ni hizo ajenda ambazo zinakuja kuzungumziwa na na hawa wabunge ikizingatiwa kwamba hawa wabunge ama wale viongozi hawajaweza kusimama na msingianawaseme kwamba hili swali ambalo raisi anasema tunaliona lakini halitafikia hapa kwa sababu ya moja mbili tatu hukopa kuweza kusema kwamba hiki kitafanyika ada kila siku shuru kila siku kunapangwa kipya kunatekelezwa bila kushirikisha wanainji hawa moja hawana chochote cha kusema ikizingatikwa kwamba kulikuwa na fununi juzi kabla hiyo siku ya jumatano raisi aliitisha mkutano kule uh, katika ikulu kuu akaita wale wabunge akaelezanii vitu nimetoka kwenye mkono wangu ni nini ambacho kinafanyika mkutano mbukse, wa kiadhara ambapo kulikuwa na wabunge pale asa kukawa tutaweza kuwaeleza nini wa kenya kwamba hiki tumekifanya hakuna mtu ambaye anauliza hilo sababu wote wanapoambiwa ni twende kushoto wote watapita kushoto hakuna mtu ambaye anasimama aseme bwana banaaii apo unasema hivi lakini kiukweli ni kwamba hivi na hivi ndio kunafanyika hivyo halijatokea nikija kwako nixon katembo wakati rais wa kenya william ruto akitoa hotuba hiyo ambayo imeelezwa kuwa inaeleza kulingana na yeye na utawala wake mstakbal wa taifa naye mwanasiasa wa upinzani hapo afrika kusini julius malema pia alikuwa mjini nairobi na kati ya mambo ambayo yameibuka ni kwamba alikosoa Uh, yale baadhi ya mambo ambayo william ruto amekuwa akifanya kama raisi na akisema kwamba hamj- hamfahamu tena ni kama haoni kama yale yaliyoahidi yanafanyika e, hivi ni ilikuwa ni onde kwamba yuko kenya wakati e, rais ruto anatoa e, hotuba hiyo au ni mambo ambayo unaona kwamba yalikuwa yamepangwa nam kauli hii ambayo imetolewa na julius malema si kauli ya kushangaza kumbuka huyu ni mwanasiasa machachari ambayo ametoa kauli hiyo akiwa kwenye chuo kikuu cha lukenya huko kaunti ya makweni nchini kenya uh, na kuweza kusema kwamba hamwelewi uh, rais william ruto nakumbuka amekuwa akiendesha itikadi ya waafrika kujitambua wenyewe na kuweza kujiamlia mambo yao wenyewe kama inavyojulikana ambayo iliyoanzishwa na waanzilishi wa wanawapigania huru baadhi yao wakiwemo eh, eh, mzee kama uh, jomo kenyatta na na mwalimu julius kambarage na wengineo sasa eh, kuweza kumtaja ruto si si jambo kubwa sababu eh, malema amekuwa na mtindo wa kuweza kuelezea bayana na kuelezea kinagaubaga nini anachokiona yeye kwa mfano rais william ruto ameweza kuelezea kwamba wataunda soko ya pamoja eh, eh, eh, eh, mfumo wa malipo wa pamoja wa afrika kuliko kutegemea mfumo wa malipo maripo wamf ama shirika la fedha duniani na benki ya dunia na hivi kuwezesha biashara barani afrika lakini ndo huyo ruto ameenda kule imf na kuweza kujadili masuala ya mkopo kwa kenya na vitu vinginevo sasa hii inaonekana uh, kwa malema kwamba uh, uh, rahis huyu uh, ni mtu ambaye Uh, itikadi ama msimamo wake kiitikadi haujaeleweka na n maana amesema kwamba hamwelewi rutunikija kwako nixon katembo uh, kule ukanda wa gaza ripoti zile zimeibuka ni kwamba uh, israeli uh, kulingana na white house hapa washington israeli iko tayari kuanza kutoa muda uh, maalum kila siku kama saa nne kwa misaada ya kibinadamu kupitishwa unajua hili ni swala ambalo limekuwa ni nyeti limekuwa likizungumzwa kuwa na uh, kuwa na mkakati ambao unaeleweka kutoa nafasi kwa uh, ubinadamu ama misaada ya kibinadamu uh, wakati vita vikiendelea swala hili linaangaliwa angaliwaje na vyombo vya habari hapo ama wewe umepokeaji upande wetu huu hu, wanaoona hu, hu, hu, israeli kama inji vamizi kwa wapalestina na nikumbuka hapa nchini afrika kusini ilichogonga eh, vichwa vya habari ilikuwepo ku afrika kusini kuweza kuwahitisha mabalozi wake wote ambao wako eh, israeli kurudi nyumbani kwa mashauriano uh, na hii inaonyesha zairi licha ya tangazo hilo kutoka kwa israeli Eh, bado uh, kuna kazi kubwa ya kuweza kufanya kulinda maisha raia haswa wa palestina uh, na isitoshe vyombo uh, vya habari hapa vinaelezea kuwa ikiwa utalaaniwa kuwawa kwa israeli basi kulaniwa pia kuwawa kwa, kwa, kwa palestina na kuwarushia mabomu raia ambao hawana hatia yoyote ambako hivi inasemekana kuwa zaidi ya watoto elfu nne E, ni miongoni mwa watu elfu ki ambao wameuliwa na vita hivi vinavyoendelea kati ya israel na kile kikosi cha hamas hamasnam kwako nixon katembo baada ya yale yametokea hapa marekani wiki hii uchaguzi wa majimbo ambapo baadhi ya magavana wamechaguliwa na wengine kupoteza nafasi hiyo na vilevile vile, viongozi mbalimbali katika mbali, ngazi e, ya majimbo na hali kadhalika e, kupigia kura maswala ambayo ni muhimu katika siasa za marekani ikiwa ni pamoja na haki ya majimbo kusukuma e, maswala yanayohusu e, mambo ya utoaji mimba e, na sheria zake na kadhalika haya yametokea wiki hii hapa marekani yanachukuliwa kwa umuhimu wowote huko barani afrika naweza kusema hayajachukuliwa muhimu uh, ila ni kwa wasomi tu wachache ambao wanazifuatilia siasa za marekani kwa karibu lakini raia wa afrika wanafuatilia tu ni uchaguzi wa marekani haswa uchaguzi wa marais na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani ambapo hii leo tulikuwa na meza ya waandishi waandishi mbali mbalimbali wakitupia jicho maswala yaliogonga vichwa vya habari kote duniani ni washukuru ukakaa juma wa, wa equitoiotv sudani kusinisfa na, na nixon katembo wa shirika la habari la sabc kutoka afrika kusinia kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo msimamizi amekuwa ni mary mgawe mwelekezi fiona wa mai mimi naitwa bmj mridhi tuonane wakati mwingine inshallah