i ni idhaya kiswahili ya Saudi amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi mimiz utawala wa kijeshi wa bukina faso unatumia vibaya sheria ya dharura kuandikisha wanaodhaniwa kuwa wapinzani na wakosoaji wake kujiunga kwenye vita hatari dhidi ya wanamgambo wanaohusishwa na makundi ya kigaidi ya al na islamic state mawakili wanahabari pamoja na kundi la kutetea haki za la bnadam aubushirikala habarimundayoalaumu utawalawa kieshi wakujaribu kuyamazisha uwasi wa amani wakati ukijitahid kureesha haliya usalamauioahiwkatiwkuchukua wa madarakakupitia mapnduz aseptemba mmoja wa wanachama wa shirika la wanahabari ambaye hakutaka kutambulishwa ameambia kwamba tumeanza kuona uso kamili wa utawala wa kijeshi kwamba haujakuja kuwa kwa bukinafaso msemaji wa utawala huo hajajibu madai hayo hata baada ya kuombwa kufanya hivyo waziri wa mambo ya ndani wa uingereza leo alhamisi amekashifu idara ya polisi kwa kuwa wapole kwa waandamanaji wanaunga mkono palestina kulinganishwa na makundi mengine ya wa waandamanaji na kwa hivyo kuongeza mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na vita kati ya israeli na hamas kwenye shambulizi hii lisilo la kawaida dhidi ya polisi waziri selbrma amesema kwamba idara ya polisi ya london ilikuwa ikisembea katika kuwajibisha uvunjaji wa sheria kutoka kwa wandamanaji wanaounga hao wanaitisha tish, la mapigano huko Gaza kwa wenye mkonoestinabaliwataja wandamanaji aowanats amapgano nauu yupo kwenye shinikizo la kumfukuza kazi br anaonekana kuleta migawanyiko kwenye kitengo chenye nguvu duniani ndani ya chama Tawala, humo. kusikiliza aendelauszida ya kiswahili ya kiswahilya sautimeria kupitia nairobkenya waziri wa mambo ya kigeni wa taiwan joseph Wu, anafanya ziara ya kidiplomasia kwenye mataifa ya baltic wiki hii wakati akitoa hotoba kwa makundi ya utafiti kutoka latvia na estonia huku pia akibadilishana maoni kuhusu njia ya kuimarisha ushirikiano kati ya wabunge wa mataifa yote matatu baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba ziara hiyo ni mojawapo ya njia za kuimarisha uhusiano uliojengwa na taiwan kwa mataifa ya baltic tangu kufunguliwa kwa ofisi ya uwakilishi huko lithuania miaka miwili iliyopita ziara hiyo imekuja baada ya estonia kutangaza wiki iliyopita kwamba ingeruhusu taiwan ifungue ofisi isiyo ya kidiplomasia kwenye mji mkuu wa talin kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara na utamaduni kati ya mataifa yote mawili kupitia taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya kigeni hapo novemba 3 waziri wake ma shakn alifichua kuwa baraza la mawaziri lilitathmini namna ya kuhusiana na taiwan kwenye kikao rais wa afrika kusini il ramafoa amewaamuri wanajeshi wasaidie kukabiliana na uchimbaji haramu wa madini ofisi yake imesema mapema leo kwa mujibu wa shirika la habari la larr kutumwa kwa kikosi hicho cha jeshi inatarajiwa kutumia takriban dola milioni6 za kimarekani ambazo ni sawa na randi milioni 9 za afrika kusini wakati kikilenga kuhakikisha utekelezaji wa sheria chini ya mpango operation prosper msemaji wa vincent magwenya amesema kupitia taarifa jeshi la ramao n mgwenyamesema utia wenye jimbo la a ili kupambana na kasi ya kwenye nakasiamagenge sawa na hiyo taarifa zimeongeza kwamba jeshi litashirikiana na idara ya polisi ya afrika kusini katika kukabiliana na uchimbaji haramu wa madini kwenye majimbo yote kuanzia mwisho wa mwezi uliopita hadi aprili 28 mwaka ujao baraza la madini la afrika kusini limesema kwamba uchimbaji haramu nchini humo hufanyika kwenye migodi iliyoachwa pamoja na ya sasa swala ambalo linazuia wawekezaji kuingia nchini humo maafisa pamoja na mashuhuda wamesema kwamba polisi wa bangladesh leo wamelazimika kutumia risasi na mipira ya gesi kutoa machozi kutawanya wafanyakazi wa viwanda vya kutengeneza nguo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu likiwa harrizon kamau ambapo sasa natoa muda kwa mwenzangu patrick nduimana akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani jina langu harizon kamau karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa katika sehemu ya kwanza tunamulika hatua ya kenya kutupilia mbali ombi la uganda kutumia bomba la mafuta la kenya ili kusafirisha mafuta hadi nchini uganda na katika sehemu ya pili mwenzetu jason yankundi ataangazia swala la china kupunguza kasi ya kusaidia miradi ya nishati barani afrika studio uko nami patrik nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi kenya imetupilia mbali ombi la uganda kutumia bomba lake la mafuta ili kusafirisha mafuta hadi nchini uganda kenya ina wasiwasi kwamba hatua hiyo inaweza kupelekea kampuni za mafuta za ndani kuacha kutumia bomba hilo la mafuta mwezi septemba kampuni ya mafuta ya serikali ya uganda yunac iliwasilisha ombi kwa mamlaka ya mafuta ya kenya epra ili isajiliwe kama kampuni ya mafuta ya ndani ya kenya na hivyo kuruhusiwa kuagiza na kuuza nje mafuta kama kampuni nyingine za kenya na kutumia bomba la mafuta la kenya kpc epra imepinga kuisajili uno kwa madai kuwa haikuonyesha kwamba ina uwezo wa kuagiza lita milioni sta lakis za mafuta ya petroli au diseli au mafuta ya ndege kwa mwaka sababu nyingine ni kwamba yuno haikuonyesha ushahidi kwamba itaendelea kufanya biashara ya kuuza mafuta ndani ya kenya kwa kipindi cha miaka mitano na kuonyesha kuwa ina mtaji wa dola milioni 1 za marekani kwa angalau miaka mitatu ambalo ni sharti kwa makampuni yanayoendesha shughuli ya kuuza mafuta nje ya kenya hayo ni baada ya uganda kutangaza kwamba kuanzia januari mwaka 4 itasitisha kuagiza mafuta kutoka kampuni za kenya baada ya kuingia mkataba wa miaka mitano na kampuni ya vitol bahrain ec ambayo itaiuzia uganda mafuta yote inayohitaji takriban asilimia 90 ya mafuta yanayouzwa nchini uganda ni kutoka kenya na kumi ni kutoka tanzania hapa studio niko na mwenzangu kennes bwire ambaye amekuwa akiripoti kuhusu swala hili j kennes epra kufutilia mbali ombi la yunok ni kwa sababu yunoc haikidhi vigezo au kuna sababu nyingine lililopo hapa uh, kulingana na taarifa ambazo nimekuwa nikifuatilia ni kwamba haina namna nyingine tena haina sababu nyingine tena kwa sababu linapokataliwa kenya inabidi utafute njia nyingine lakini zipo hoja za msingi kwanza hili swala la mafuta la uganda na kenya lilikuwa limewekwa siri lilifichuliwa na gazeti la upekuzi nchini uganda kwamba kuna kampuni ambayo inayoita energy kampuni ambayo kulingana na lile gazeti la upekuzi kwamba ilikuwa tayari ishaingia mkataba na shirika la mafuta la uganda uno hili ni shirika la mafuta la taifa linamilikiwa na, na serikali sasa kabla ya hapo hakuna mtu alikuwa anajua kinachoendelea baadaye ndio ikaja taarifa sasa kwamba wizara ya nishati ya uganda imewasilisha mswada bungeni ili kuruhusu uno na vito kufanya ushirikiano wa kuagiza mafuta sasa mswada upo bungeni haujajadiliwa mseveni akajitokeza akasema anaunga mkono makubaliano ama mambo ambayo ameambiwa kwamba uno shirika la serikali la mafuta linataka kufanya ushirikiano na vito kuleta mafuta sasa tayari mambo yamepitwa na wakati lipo ambalo limeandikwa na gazeti la upekuzi kwamba tayari kuna mkataba umeandikwa wa mabilioni ya pesa haijulikani yaliyo ndani kwenye mkataba na kwa sababu amejua mkataba umeandikwa kisiri gazeti limepekua watu watajua watauliza maswali sasa lipelekwe bungeni sasa baadaye ndie anakuja anaibuka kwamba oh, mwezi wa tisa uno shirika la taifa la uganda lilitafuta ipra shirika linalodhibiti kawi nchini kenya likasema sikiliza tumeingia makubaliano ambayo tumeona na nyinyi mmeingilia makubaliano na kampuni zingine tatu za saudi arabia kuwaletea mafuta kuondoa madalali middleman na tunaona huo mpango ni mzuri sana kwa sababu mnapoondoa madalali bei ya mafuta itashuka ile madalali kupandisha haitakuwepo na sisi tunataka tufanye hivyo kwamba hatutaki madalali kwa sababu nyiw mmewaondoa basi sisi hatutakuwa na uwezo wa kupata mafuta madalali ndio wamekuwa wakituletea mafuta uganda lakini likaja swala ipra ikasema ndio mfanye hivi mashariti yetu hapa kenya sheria hapa kenya inasema lazima muwe mmejisajili kama kampuni hapa kenya sasa shirika la taifa la uganda la kitaifa lisajiliwe kama kampuni ndani ya kenya mashariti lazima yafatwe mojawapo ya masharti haya ni kwamba lazima mtuonyeshe kwamba kwa huo muda wa mwaka mtano ambao mnasema mtaagiza mafuta kuna ushahidi mtaendelea kuagiza kwa, kwa sababu hatuwezi kuwatoa wafanyabiashara wetu kenya tukaweka kando halafu baada ya mwaka mmoja mtuambie hamwezi endeleza la pili uno ionyeshe kwamba ina uwezo wa kuagiza mafuta karibu lita milioni sit nuktast iwe dizeli iwe petroli iwe mafuta ya jeti iwe kerosini ama mafuta ya taa uwezo ule mafuta yao yanaingia hiyo ndio biashara hatutaki tuwape na, tu na biashara isiendelee na vile mule, vile mtuonyeshe kwamba mna uwezo wa kifeda dola milioni kumi kwa muda wa miaka mitatu ijayo kama hamfanyi hivi basi mtakuwa mmevuruga haki za waagizaji wetu nchini kenya ambao wanaagiza mafuta wanatumia bomba la mafuta kutoka changamwe mombasa hadi tuseme ombi kusajiliwa kama kampuni ahaya masharti siweziju kama walikuwa wanajua ama hawajui lakini baada ya kuambiwa hivi kwamba haya ndiyo masharti lazima mfate haya tunajua uganda asilimia ts ya mafuta ya uganda inapitia kenya mm-hmm. kumi tu ndio inapita tanzania lakini uno haina pesa ndio maana haiwezi kuagiza mafuta inakuwa free market economy madalali wapo ndio wanapelekea uganda sasa mseveni akasema katika taarifa kwamba alichukua hatua kuzungumza na william ruto amsaidie waondoe haya mashariti kenya ni nchi ya sheria uwezi amka alafu unasema chochote kama ni raisi utashitakiwa na hakuna mahali kutaenda tumeshuhudia hilo william rut akamwambia ni wazo zuri lakini hana uwezo kutoa ile waive ra ndiye na uwezo n sasa uganda itafanya nini baada ya umbi lake la kutumia bomba la mafuta la kenya kukataliwa sasa ndio maana wako daressalamu wazungumze na samia suluhu hasan turuhusu mafuta yaingie popote ambapo mafuta yanaweza ingilia turuhusu mafuta yetu yaingilie mkataba upo vito imewambia tuna pesa unoko haina pesa inataka ipate kenya mafuta hayo waiwezi ingia wanajaribu kuzungumzalakini upande Tanzani. wa gharama sababu nafikiri upande wa kenya yakisafiri moja kwa moja kufika uh, wakitumia bomba la mafuta upande wa gharama nafikiri itakuwa chini ikilinganishwa na kutoka dar es salaam kweli sasa hiyo si, si shida vitol tena kama kweli mkataba kulingana na lile gazete la upekuzi hushaandikwa na mabilioni ya pesa si shida vito vito sasa, sasa lengo la uganda likuwa ni kusema mafuta yawafikie waganda kwa bei iliyo chini itakuwaji tena bora pale, waende pale mpakani wachukue mafuta kutoka kwa vito. kama mkataba unasema kwa mafuta yafike mombasa chukulieni mombasa mjue pakupeleka kama mafuta anasma afike dar aa chukulini a nimezungumza pia na martin chomba mwenyekiti wa chama cha wanaouza mafuta ndani na nje ya kenya kenyaak nimetaka kujua walivyopokea hatua hiyo ya mamlaka ya mafuta mafutaepra kwa mtazamo wangu na wetu wenye tunasambaza mafuta hu nchini kenya na hii region ya east africa ni kwamba kwambaepra vile wamefanya wamefanya kulingana na kuambatana na mujibu wa sheria zinazo angazia vile mafuta inaajizwa na kusambazwa kenya ni kwamba ule mkataba tunao kenya wa kupata mafuta ama ile mfumo tuko nao wa kuagiza mafuta nchi za nje almaarufu serikali kwa serikali haiwi kwamba ni serikali ya kenya inanunua mafuta serikali ya kenya ijulikane kwamba haina mafuta hata tone moja wanaweza sema ni yao mafuta kenya inanunuliwa na kusambazwa na makampuni zile tunaita marketing serikali ya kenya vile imevifanya ni kwamba waliweza kuongea na serikali za nchi za uharabuni kuwahakikishia kwamba wataweza kuhakikisha kwamba mafuta yakikuja kenya hizi kampuni zitawezeshwa namna yoyote yenye serikali inaweza kuwezesha kulipa haya makampuni ili mradi kwamba wasikuwe wanaitisha dola kila siku ndio tuweze kujifumudu ama kudorora kwa ubadilishaai wa sarafu yenye ilikuwa inaumiza sana shuguli ya kenyaepra vile wamefanya ama shirika la kudhibiti alimaarufuepra vile wamefanya ni kwamba wamefuata ule mujibu wa sheria yenye iko kenya ya kusambaza mafuta kwa hiyo nyiye upande kama watu ambao mnaagiza na kufanya biashara ndani ya kenya huyu uamuzi wa epra ni habari njema kwenu lakini pia iwapo hii vitom itaanza kusambaza mafuta uganda na nyie mlikuwa mnasafirisha mafuta kuyapeleka uganda hapa sikutakuwa pia na athari upande wenu kabisa y- sisi kwa uganda wasipochukua mafutawasipopitishia mafuta yao kenya ikokia ni wafuenu kwetu kwa sababu sisi ndo tuko na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta tumekuwa na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta uganda sauth sudan na brc congo Eh, wakiweza kupitisha mafuta kupitia bomba la kenya pipeline kupeleka kisumu ndo wachukua wapeleke uganda tena na makampuni zenye tunafanyia eh, kazi nyingi zao zitaweza kufunga kazi na hakika kuwa na uwezo wa kujimudu kimaisha ama kibiashara kwa hivyo ni afueli kwetu epra isiporuhusu kwamba mafuta yapite kwa pipeline ikienda uganda ni martin chomba akizungumza nasi kutoka nairobi punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani toano na kuongezeka kwa wasiwasi wasi wa matatizo ya kifedha miongoni mwa mataifa mengi ya afrika na matatizo ya kiuchumi ya ndani yabi china imepunguza kasi ya kusaidia miradi ya nishati barani afrika na kufanya jumla ya mikopo kwa bara hilo kushuka hadi chini ya dola bilioni 1 kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miongo miwili china ilipata changamoto za ndani katika kipindi cha zilizohusishwa na kuongezeka kwa matumizi ya serikali wakati wa janga la covid kuongezeka kwa ukosefu wa ajira kwa vijana idadi ya wazee na mivutano ya kijiografia ambayo ilianza kuathiri matarajio ya baadaye ya uchumi wa china mwenzetu jason nyankundi kutoka kenya anaangazia sababu ya ufadhili wa china kupungua afrika na iwapo kuna uwezekano wa afrika kutafuta ufadhili kwingine na pia ikiwa nchi tajiri zinaweza kutumia fursa hii kuongeza ushawishi wao barani afrika kupitia ufadhili wa miradi na serikali ya china imesitisha ufadhili wa miradi ya nishati barani afrika kutokana na kuongezeka kwa hatari za deni kati ya nchi kadhaa za afrika na changamoto za ndani za kiuchumi za china zimechangia mikopo kwa bara la afrika kushuka hadi chini ya dola bilioni moja kiwango cha chini zaidi katika takribani miaka ishirini mabadiliko ya china katika sera yake ya utoaji mikopo kuelekea afrika yameimarishwa na azimio la rais i la mpango wake mkubwa wa belt and Road initiative BRI, wa kusaidia miradi midogo midogo yenye thamani ya chini ya dola milioni h ambayo inawezekana kiuchumi yenye manufaa zaidi ya kijamii na mazingira ripoti ya hivi punde ya chuo kikuu cha boston inaonyesha kuwa china imebadilisha ufadhili wa miradi ya nishati na kuchukua miradi mipya katika sekta ya mazingira na elimu hadi sasa wakopeshaji kutoka china wametoa mikopo ya dola bilioni hamsini na tisa kwa serikali za afrika ambayo karibu nusu ni ya miradi ya mafuta makaa ya mawe na gesi walt nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini tanzania kwa kweli ukiangalia ni kweli kuna miradi mikubwa miradi ya kimkakati hata tanzania uganda ukienda kenya ipo miradi mikubwa kabisa ya kimkakati na ukiangalia miradi hii walianza kupokea e, mikopo kutoka china na wakia wanafikiri kwamba wataendelea kupata mikopo mingi kutoka china lakini matokeo yake ni kwamba china imesuasua sana katika kutoa mikopo kiasi kwamba miradi hii ukiangalia hivi sasa utekelezaji wake au kutekelezwa kwake kumekuwa ni kwa kusuasua sana kwa hiyo kuna eh, hatari kubwa kwamba miradi hii ikaengeza hasara kubwa zaidi kwa sababu eh, kama mradi ukichelewa katika kukamilika maana yake ni kwamba mradi unachelewa Kwenye, ku, kwenye, ku, kwenye kwenye kwenye kuzalisha na kama unachelewa kwenye kuzalisha maanaake ni kwamba hakuna fedha za kuweza kwenda kulipa huo mkopo matokeo yake ni kwamba mkopo unachelewa kulipwa lakini vile vile mradi unaendelea kutia hasara matokeo yake unakuta kwamba e, mikopo hii inaendelea kuwa ni mikubwa sana kwa sababu watu wengi wanapokea ripoti mbalimbali kuhusiana na deni la taifa watu wanajua labda pengine ni serikali zinakopa sana lakini kutokana na mikopo ambayo imekisha kuchukuliwa na, na mikopo mingi ambayo ni ya china ambayo ukikuta kwamba imecheleweshwa kulipwa kwa wakati kwahio unakuta kwamba ile riba inazidi kuongezeka kwa hiyo hiyo inapelekea mikopo hii eh, kuwa kuwa mikali zaidi katika nchi zetu lakini zaidi ni kwamba unakuta kwamba mikopo hii ambayo imetolewa kwa mfano na china katika nchi zetu hizi unakuta kwamba eh, ni mikopo ambayo eh, kwa kiwasi kikubwa ukiilinganisha na hali ya uchumi na mapato katika nchi zetu unakuta kurejesha inatuia ni ngumu sana na katika mazingira hayo miradi ile wanapojaribu kutafuta pesa za ndani katika kuweza angalau kufanya angala ile miradi iweze kuendelea unakuta wanakumbana na changamoto na vijingi vingi sana katika kuweza kufikia eh, lengo hilo kwa hiyo eh, kuna, kuna, kuna hasara kubwa sana abao itatengeneeka ambayo inaweza katuchukua eh, miaka na miaka mingi sana katika kuweza kuona kwamba eh, tunaweza kuava kutoka kwenye hasara hizi ambazo tunazipata hivi sasa kulingana na ripoti hiyo wakopeshaji 39 wa china walitoa mikopo 1243 ya, ya kiasi cha dola bilioni170 kwa serikali 49 za afrika na taasisi saba za kikanda katika kipindi cha kati ya mwaka20na mwaka 222 angola ethiopia kenya zambia misri nigeria sudan afrika kusini cameroon na ghana zilikopa asilimia 69 ya mikopo katika kipindi cha fedha kati ya mwaka mbili na 2222 ripoti hiyo hata hivyo inabainisha kuwa katika miaka ya hivi karibuni vigongo vya mikopo mikubwa ya china kwa afrika vimepungua kwa mfano kuanzia mwaka wa mfanokanzia22222 ni ahadi pya 6 za mkopo zenye thamani ya dola thamaniyado 22 kutoka kwa wakopeshaji wa china kwa wakopaji wa barani afrika zilizorekodiwa mnamo mwaka 2021, mikopo sab ya jumla ya ya ya dola dola bilioni ilitiwa ilitiwa saini saini na mnamo mwaka 2022, mikopo milioni ikimaanisha miaka miwili mfululizo kukopesha afrika chini ya dola bilioni b kwa afrika mabadiliko katika utoaji wa mikopo ya china ni matokeo ya changamoto za madeni barani afrika na mabadiliko ya vipaumbele vya china vya ndani kikanda na kimataifa profesa chacha nyekoti chacha mtaalamu wa diplomasia anasema nchi za afrika sasa zimekuja kugundua kuwa mikopo ya china haikuwa rahisi kiasi fulani china ilifanikiwa kuwafanya waafrika viongozi hasa kufikiria kwamba mikopo yao ni nafuu na inapatikana kwa urahisi pasipomachariti magumu hasa mashariti kuhusu haki za binadamu na utawala bora kwa hivyo nchi nyingi za afrika zilikimbilia uh, china lakini baada ya kutafakari kwamba china sasa inadai kulipwa nafikiri mawazo yamezulika mapya kuhusu wafrika wa kuketi na kujiuliza je mikopo ya china ni mikopo ambayo ina unafuu au bado ni ile ile mikopo kwamba mwenye kukopesha ni lazima alipwe na asipolipwa atatumia mbinu za aina mbalimbali kuhakikisha kwamba hapotezi eh, rasilimali zake na fedha ambazo amekupatia kama mkopo hiki ndicho kijungu mkuuti cha nchi za afrika kwa sasa hivi wakati zimeanza kupambana na malipo ya mikopo afrika itazidi kupata shida nyingi hasa katika kupambana na namna itafidia malipo ya mikopo hiyo na nafikiri kwa sasa waafrika wameanza kugundua kwamba mikopo ya china siyo rahisi kuliko mikopo waliokuwa wakipata kutoka nchi za magharibi hasa marekani na nchi za ulaya uingereza ufaransa na ujerumani Uh, nafikiri ni jambo ambalo linahitaji kuzingatiwa zaidi katika misimamo ambayo nchi za afrika itaichukua dhidi ya mikopo ya nchi za magharibi pamoja na mashariki kwa sababu uh, wazo ni kwamba mkopo sio zawadi kwa hivyo hata kama unapata mkopo wa kutoka kwa rafiki yako wakati unaposhindwa kumlipa atakuwa atakua rafiki tena atakuwa ni adui nafikiri ni wazi kwamba nchi za marekani na ulaya zimeanza pia kuona kwamba nafasi ile ambayo china ilikuwa imechukua katika fikira na mipangilio ya uchumi na miundombinu ya bara la afrika sasa hivi wanaweza kupata mwanya wa kuingia katikati kwa sababu mambo hayo yote yanaendelezwa na ari na azma ya nchi hizi zenye uwezo kufanya biashara na mikopo hii si zawadi kwa hivyo wakati ambapo china itaonekana kwamba kumbe mikopo hii si rahisi na watu wakimbilia nchi za magharibi kama marekani kwamba tafadhali tusaidie ili tuweze kukabiliana na shida tunazozipata kutoka kwa mikopo ya china Aa, hayo mambo ndio yale yale kwamba afrika kama haitakuwa na njia ya kuweza kuisimamia yenyewe na kutumia rasilimali zake kwa namna ya kuendeleza maisha ya wananchi wa kiafrika bado zitaendelea kuwa kama mpira unaopigwa kutoka upande mmoja na kwenda upande mwingine ingawa uchumi wa afrika ulikuwa kwa asilimia o hadiasilimia kutokawaub hadi mtawalia ukiimarishwa na bei ya juu ya mafuta kuongezeka kwa mahitaji ya kimataifa na matumizi ya ndani katika nchi nyingi karibu theluthi bli ya nchi za afrika zilikungwa na kushuka thamani ya sarafu na kuongezeka kwa viwango vya deni la nje baadhi ya wakopaji wakuu wa kiafrika walitafuta msamaha wa deni mnamo mwaka 22d222 kwa mfano ethiopia na zambia ziliomba msamaha wa deni chini ya mfumo wa pamoja wa221 na gana ikafuata mwaa2 kenya jamhuri ya kongo ethiopia zambia na tanzania zilipokea ucheleweshaji wa, wa deni na ufadhili kutoka kwa wakopeshaji wa china kenya tanzania na uganda zinashikilia zaidi ya dola bilioni51 katika deni la nje kwa dola huku sarafu zao zikishuka thamani kwa kiwango cha kutisha dhidi ya dola deni hilo linazidi kuongezeka tayari china yeye ameshakabakoo nji, nji za afrika amewakabakoo kwelikweli kwa hiyo eh, afrika kusema kwamba wanataka kuponyoka kwenye mikono ya mchina hiyo hiyo ni kazi ngumu sana unawezaji ja kukwepa mkono wa mtu ambaye ana mikopo mikubwa tena mikali ambao kadiri unavozidi kuchelewa ndivyo anavozidi kukaba shingo kwa hiyo ni ngumu sana aafrika kwa kusema kwamba wanaweza wakamkwepa mchina tayari mchina ameshajitengenezea na ameshafanya tafiti yake na ameshaona kabisa kwa hapa hawa watu hawawezi kunichomoka kunichomoka hapa labda itawachukua miaka kadhaa ili kuweza kuona kwamba wanalipa hili deni na maisha yao kwenye nchi zao zinaendelea kwa hiyo china ataendelea kupenyeza tu na anaweza kuendelea na anatengeneza sababu ya nchi za afrika kuweza kuona uhitaji wake wa mkubwa kwamba tuone mchina tunamhitaji kuliko tuna mhitaji nchi za marekani nchi nchi za eh, nchi za ulaya kwa hiyo ndicho ambacho mchina anakitengeneza sasa hivi na hilo nchi za magharibi wameshaanza kuliona na, na ndio mwana unaona kwamba eh, nchi za ulaya marekani eh, wa ndege zinapishana katika nchi za afrika Eh, ni kwa sababu wanajua hali ya afrika na nchi za afrika zilivyo hivi sasa kwa hiyo kuna ushindani mkubwa na ukiangalia ni kwamba eh, nchi za asia ma ukienda eh, nchi za ulaya marekani wote soko la afrika ni soko ambalo ni la muhimu sana kwao kwa sababu ni moja ya eneo ambalo ndiko ambako Eh, dunia sasa inategemea eh, kupata maligafi nyingi kwa ajili ya, ya shughuli mbali mbalimbali za kiuchumi shughuli mbali mbalimbali za eh, teknolojia na science ya, na, na, na maeneo mengine mbalimbali kwa hio naa wanaona kwamba hivi sasa wanajaribu kuona kwamba ni nane anayeweza kushinda ni nani ambaye anaweza eh, kuona kwamba anaendelea kuimiliki au anaendelea kuwa na nafasi kubwa eh, katika nchi za afrika ndiomaanawanaona kwamba mchina anaenda hivi mrasi anaenda hivi eh, muingereza anakuja kule mswden mjerumani Eh, unaona marekani wengine sasa hivi wanaomba na msamaha yote hiyo kwa ajili ya kuweza kuona kwamba eh, wanapata nafasi kubwa katika nchi za eh, nchi za afrika kwa hiyo ndio maana unaona kwamba eh, haiwapi shida sana viongozi wa afrika japokuwa wamekabwa koo lakini haiwapi shida sana kwa sababu ya ya hali jinsi ilivyo ya ushindani katika nchi hizi za magharibi na na asia jumla ya deni la serikali barani afrika lilipanda kutoka takriban dola bilioni bilio9 hadi zaidi ya dola trilioni 15 2 hii ni juu ya uwezo wa kupata mapato kwa kanda ambayo ilifikia dola bilioni4257 na dola bilioni wakati huo huo ishara wazi kwamba nchi za afrika zimekuwa zikikopa zaidi ya uwezo wao wa kupata mapato baadhi ya wakopeshaji wa china walitoa tahadhari kuhusu kuongezeka mzigo wa madeni changamoto zingine kwa china ambazo zimeenea hadi mwaka huu ni pamoja na kuongezeka kwa ukosefu wa ajira kwa vijana idadi ya watu wazee na mivutano ya kijiografia ambayo ilianza kuathiri matarajio ya baadaye ya uchumi wa china shukrani sana jason nyakundi kwa undani inakamilisha muda wake kwa leo mlikuwa nami patrik nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa aida idas kwa pamoja tunawageni tukiwatakia usiku mwema