Great week ahead, hivi sasa ni saa 7 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi mwaka mmoja kabla ya uchaguzi ujao wa rais wa demokrat na watetezi wa haki za utoaji wa mimba walishinda katika uchaguzi kwenye majimbo kadhaa ya marekani jana jumanne wapiga kura katika jimbo la ohio waliidhinisha marekebisho ya katiba yanayohakikisha upatikanaji wa fursa za utoaji mimba na aina nyingine za huduma za afya ya uzazi hatua hiyo inafuatia uamuzi wa, wa mahakama ya juu ya marekani mwaka jana wakubaadilisha uamuzi wa roe v wade wa mwaka9 ambao ulikuwa umelinda haki za utoaji mimba ohio ilikuwa moja ya majimbo kadhaa ambako marufuku ya utoaji mimba ilianza kutekelezwa ikiwa ni matokeo ya uamuzi wa mahakama kabla ya ohio wapiga kura katika majimbo mengine pamoja na california kansas kentucky michigan montana na vermont walipitisha juhudi za kulinda fursa ya utoaji mimba kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu hapo mwaka jana jeshi la israel limesema jumatano limemuua mwanachama wa juu wa hamas ambaye alikuwa anahusika na, na utengenezaji wa silaha wakati majeshi ya israel yalipofanya mashambulizi ya anga na uvamizi wa ardhini huko gaza wakililenga kundi la wanamgambo wakati majeshi ya israel yakifanya operesheni zao huko gaza city kulingana na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo raia zaidi ya wapalestina wanakimbia upande wa kaskazini mwa gaza kuelekea sehemu za kusini mwa eneo hilo ofisi ya umoja wa mataifa ya uratibu masuala ya kibinadamu inakadiria kwamba watu el walikimbia siku ya jumanne mara tatu ya watu waliofanya hivyo siku moja kabla umoja wa mataifa umeonya kuwa msongamano mkubwa kusini mwa gaza katika makazi utashindwa kuwahifadhi watu wapya wanaowasili kiasi cha theluthi mbili ya wakazi wa gaza milioni mbili nukta tatu hawana makazi kulingana na umoja wa mataifa na kwamba wanakabiliwa na hali mbaya sana ya usafi wa mazingira ukosefu wa maji pamoja na mafuta unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc tume ya ulaya imesema hii leo jumatano ilipendekeza nchi wanachama kufungua mazungumzo ya wa wanachama na ukraine wakati nchi hiyo inashughulikia masuala kadhaa ya mageuzi eu iliipa ukraine hadhi ya mgombea mwaka jana miezi minne baada ya rasha kuanzisha uvamizi wake kamili kwa ukraine viongozi wa eu wanatarajiwa kuamua wakati wa mkutano katikati ya disemba kama watakubali mapendekezo ya tume ya ulaya mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya joseph borrel amesema leo kwamba ukrain ni familia yetu ya ulaya uamuzi wa leo ni utambuzi wa wazi wa juhudi za mageuza ya ukraine pamoja na utashi wa kisiasa wenye nguvu licha ya hali mbaya borel alisema inatambua uthabiti na azimio la jamii ya waukrain ripoti mpya ya umoja wa mataifa inasema kiwango cha uzalishaji mafuta ya fossil mwaka wa elfu kitazidi kiwango kinachohitajika kwa ulimwengu ili kupunguza ongezeko la joto duniani utafiti uliofanywa na shirika la mazingira la umoja wa mataifa linasema kwamba mataifa ishirini yanayozalisha mafuta ya fosil duniani yanaelekea kuzalisha asilimia miamoja na kumi zaidi ya mafuta gesi pamoja na makaa ya mawe mwaka elfumbili na thelathini kuliko kiwango kinachoendana na kupunguza joto duniani hadi nyuzi joto moj nuktaa ikishikilia joto la kimataifa kwa ongezeko la digrii m nukt ikilinganishwa na viwango vya kabla ya viwanda ilikuwa lengo kuu la mkataba wa hali ya hewa wa kimataifa uliosainiwa huko paris mwaka elfumbili na kumi natano nchi ishirini katika ripoti hiyo ni pamoja na rusia brazil saudi arabia australia wa moja wa falme za kiarabu na marekani mwisho wa habari za dunia mimi ni mkamiti kibayasi waziri wa mambo ya nji wa marekani anthony blinken na katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres wamezungumza na viongozi wa rwanda pamoja na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo huku majirani hao wakionyesha dalili za kupigana kuhusiana na vita vya waasi mashariki mwa drc nini kinapelekea subra na ustahimilivu kupotea kati ya rwanda na drc ripoti ya amnest international nayo inaonya kuhusu matumizi ya mtandao wa kijamii wa tiktok tunaangazia haya kwa undani mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc marekani katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amezungumza kwa njia ya simu na rais wa rwanda paul kagame kuhusu uhasama na uwezekano wa vita kati ya rwanda na jirani wake jamhuri ya kidemokrasi ya congo taarifa fupi kutoka kwa ofisi ya rais wa rwanda iliyochapishwa kwenye mtandao wa x imesema kwamba kagame amesema kwamba suluhu la mgogoro ulio mashariki mwa drc sio la kijeshi bali la kisiasa mazungumzo kati ya Guterres na kagame yanajiri siku moja baada ya simu ya waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken kwa paul kagame na felix chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kuhusu mapigano mashariki mwa drc mazungumzo hayo pia yanajiri saa chache baada ya kundi la wasi la m23 linalodaiwa kufadhiliwa na rwanda kudai kwamba limeshikilia sehemu kadhaa ambazo zilikuwa chini ya jeshi la jumuia ya afrika mashariki baada ya mapigano makali kundi la m23 pia lilidai kwamba lilikuwa limewakamata wanajeshi wa burundi waliokuwa wamevalia sare za jeshi la drc na kushirikiana na jeshi la drc kuwashambulia kinyume na makubaliano ya amani ya lwanda na nairobi kuna ripoti kwamba rwanda na drc zimeweka wanajeshi wake mpakani tayari kwa mapigano je rwanda na drc zimekosa kusikilizana kabisa kwa njia ya diplomasia na tayari sasa kwa mapigano ya moja kwa moja nixon katembo ni msomi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu raia wa drc anayeishi johannesburg afrika kusini kuna mgogoro kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na rwanda uh, kupitia uh, vikosi vya waasi wa m3 uh, ambao wanaungwa mkono na jeshi la rwanda na hii si kwa mjibu wangu mie bali ripoti mbalimbali za umoja mataifa kwamba majeshi ya rwanda yako kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo sasa uh, kutokana na hali ya ya waasi uh, na makundi ya wazalendo wanavyojitaja wa, wao walivyoanza kupigana na m nam uh, na kuwafurusha kule maeneo ya walikale uh, na kuingilia kati kule maeneo ya ruchuru ndiyo maana uh, wito huu umetolewa sababu uh, waasi wamekuwa wakilalamika upande wa m3 ki, kwamba Uh, serikali ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya congo ilivunja mkataba kwa kuunga mkono uh, makundi haya yanayotaja kuwa ya wazalendo lakini uh, nikumbushe ni kwamba uh, tayari uh, majeshi ya rwanda yameingia jamhuri ya, ya kidemokrasia ya congo uh, na kuweza ku uwaweka nguvu zaidi hao waasi wa m3 ambao wanapigana na serikali na, na hivi kukabiliana na vikosi pia vya umoja mataifa uh, vya umoja wa uh, afrika mashariki uh, haswa kikosi kutoka burundi katika maeneo ya kichanga uh, ambako uh, inasemekana kuwa wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia kongo walikuwa wameingia kwenye kambi yao wakikimbia mapigano kati ya m3 na uh, uh, waasi rwanda imeendelea kukanusha ripoti kwamba inaunga mkono kundi la wasi leemu23 linalopigana na wanajeshi no wa drc mashariki mwa congo waziri wa mambo ya nji wa rwanda vincent biruta akizungumza katika mkutano wa nchi wanachama wunaozungumza kifaransa oif uliofanyika yoan de cameroon ameshutumu drc kwa kuendelea kuishutumu rwanda kwa mgogoro ulio mashariki mwa nchi hiyo mapigano makali yanaendelea kati ya jeshi la drc kwa ushirikiano na makundi ya waasi wanaungwa mkono serikali kwa jina wa wazalendo na kundi la waasi la emu23 kundi la em23 limedhibiti mji wa nyakabingu kabalekasha burungu rujebeshe tebero kichanga masisi na nyiragongo karibu na mji wa goma rais wa drc felix chisekedi aliamrisha kamanda wa jeshi la drc generali christian shiwewe kusimamia operesheni katika mji wa goma kamanda wa jeshi la umoja wa mataifa monusco brigadia jenerali otavio rodriguez alisema wiki iliyopita kwamba waasi wa emu 23 wanalenga kuteka mji wa goma lakini wanajeshi wa monusco wapo tayari kulinda raja na mali zao tayari hawa wapo vitani hakuna haja ya kuficha kwamba kuna majeshi ya rwanda kule congo na upande mwingine wa congo aa kongo, kongo naye na imerundika majeshi yake eh, maeneo ya mashariki kwa ajili ya kukabiliana na uasi huu sasa eh, kinachoendelea kwa sasa ni kuangalia iwapo vita hivi vitaelekea wapy lakini eh, kama anavyosema kwa kiswahili kwamba tembo wawili wakipigana nyasi humia eh, tunavyoona sasa ni baadhi ya wa, eh, kaji wa maeneo ya ya mapigano kama uh, maeneo ya ruchuru na walikale uh, na mkoa mzima wa wa kivu kaskazini wakiathirika na vita hivi baadhi yao wakiwawa kinyama uh, na waasi aidha uh, um, uh, na na, na na madhara ambayo yanatokana na na, na, na kuhamishwa kwenye makazi yao na kukimbia eh, katika makambi ya ndani huku akiwa hawana msaada yoyote kutoka mashirika ya kiuto simu kati ya blinken na rais felix chisekedi na paul kagame wa rwanda inajiri wakati kuna wasiwasi mkubwa kwamba drc na rwanda zipo tayari kwa mapigano ya moja kwa moja na wendo wa moto ni mchambuzi wa siasa za afrika mashariki yupo kampala uganda wetu waliopendelea kusema wataweza kwenda kuwasaidia nafikiri nao wakenda kwa utalii na hakuna lolote linalotokea hatuwezi kusema genge moja mojainaweza kushinda nchi hizi zote za jumuiya ya mashariki na majeshi yetu yote na haiwezi kushinda nton blinken hata ingawa inaweza kushinda sisi watu wanaotoka hapa afrika mashariki ni antony bli awaite kisekedi kwa mara ya mwisho amuite poro kagame kwa chumba kimoja na waulize macho kwa macho poro kagame akikana kabisa kwamba yeye hana usaidizi wowote anaoutoa kwam3 umoja wa mataifa nao uwepo kwa sababu wao ndio walituhakikishia kwamba wanaye ripoti kamili na wakasema ripoti za umoja wa mataifa ni za haki kabisa watuhakikishie kama kweli walifanya kosa poro kagame hana mkono wowote namu h na sisi nchii tu yote ke dunia yote tukubali kwamba sasa nao waamerika wachukue nguvu zao kama vile walivoichukua jusi kuzichukua upande wa gaza na wachukue nguvu zao zote wakidete congo kama vile walivyozichukua kule upande wa waukrain tuone kama iliitawashinda na hata kumaliza mwezi moja rwanda na drc zimekuwa zikiimarisha ulinzi kwenye mpaka kati yao drc imetumwa wanajeshi wake kati ya 440 waliopokea mafunzo hivi karibuni kwenye mpaka huo kulinda usalama mapigano ya hivi sasa yamepelekea kukoseshwa makao kwa zaidi ya watu 3 hamna fikira ipya hayo wakati ambapo monisco umekuwepo m- m- m- m- m- m- m- kwa muda mrefu miaka takriban ishirini na tano sasa huko uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sasa hili silo jambo jipya kwa wao kushirikiana kumbuka uh, kukiwa na nia ya kisiasa kuweza kupambana uasi huu uasi huu utaweza kumalizika nikumbusha kwamba chini ya kikosi maalum ambacho kilichoongozwa na afrika kusini pamoja na jeshi la tanzania na wale malau FIB, wa kutoka malawi fib waliwezaui uasi wa m wa kwanza mnaomwaka elfumbili kumi natatu wakishirikiana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo likiongozwa na kanali eh, hayati mamadudala sasa eh, imekuaje wakamaliza vita hivyo lakini vita hivi vya sasa wakashindwa kuvimaliza ni kwamba kuna tu ulegevu upande u, u, zote hasa na upande wa mnisco ambao wanahisi kwamba eh, eh, kuwepo kwao ni kwa uh, huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo ni mwendelezo tu wa kutaka nchi hii ikubwa zaidi na yenye rasilimali zaidi kusalia katika hali ya sintofahamu na hivi kuendelea kunyonya mali yake eh, na mashirika makubwa makubwa, makubwa makampuni kutoka nchi za mangharibi nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi ujao hii ni sauti america vom unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika voa mimi naitwa kennes bwire ripoti mpya ya shirika la ae international inaonyesha hatari kubwa inayokabili maelfu ya vijana na watoto wanaotumia mtandao wa tiktok baadhi wakiwa na msongo wa mawazo na wengine wakiwa wamechukua hatua za kujaribu kujiua salma mohamed na josephati kioko wameangazia ripoti hiyo kwa undani zaidi asante sana uchunguzi uliofanywa na shirika la Amnesty international umehusisha vijana kutoka nchi mbalimbali lakini wengi walihusishwa ni hapa nchini kenya ambapo vijana mati 20 walihusishwa katika utafiti huo na kutoa maoni kuhusiana na wache kifahamu kuhusiana na, na mtandao wa tiktok baada ya ripoti nyingi tukitokea kwamba watoto wanaadhiriwa madhara yaliyoripotiwa ni mengi kuhusiana na mtandao huu wa tiktok na uchunguzi huu umefanywa na naa ikishirikiana na taasisi mbalimbali mbali za utafiti wakahusisha pia makundi ya vijana katika nchi za na na marekani kwa mfano kijana mmoja aliyenukuliwa international huko amesema anakosa usingizi kwa sababu anakuwa katika mtandao wa tiktok hadi usiku wa manane kijana mwingine kwa jina francis nchini kenya naye akasema kimasomo na wengine kima walihusishwa ni kwamba badala ya kutumia muda mwingi wakisoma wanajikuta katika video wanazozitazama katika mtandao wa tiktok ni kwanini utafiti huu umefanywa utasikia mengi kutoka kwa wataalam wanaozungumza na vio hapa kuhusiana na uchunguzi huu matokeo ya uchunguzi huo wa kiufundi wa pamoja na mshirika wake taasisi ya uwazi ya algorithmic katika mkutano wa kitaifa kuhusu uraia na uchunguzi wa shirika la amnesty international yanaonyesha jinsi watoto na vijana wanaotazama maudhui yanayohusiana na afya ya akili kwenye ukurasa wa for 4 wa tiktok walivyo katika hatari ya kuvutiwa kwa haraka na maudhui yanayoweza kudhuru na kusababisha msongo wa mawazo mawazo hayo ikiwa ni pamoja na video zinazozua hisia za kuhimiza mawazo ya huzuni yanayochangia fikra za kujidhuru na kujiua matokeo hayo yanafichua athari za urahibu wa matumizi ya tiktok kuwa ya ujanja na ya kiulevi ambayo yameundwa kuweka watumiaji kushiriki kwa muda mrefu iwezekanavyo pia unafichua watoto na vijana walio na changamoto za afya akili zilizokuwepo awali kuwa katika hatari kubwa za kupata madhara na kwa maana hiyo tunazungumza na msimamizi wa masuala ya haki za kimitandao katika shirika la amnesty international hapa kenya victor ndede na kwanza tunaanza kumuuliza ni kwa nini amnesty international imeamua kufanya utafiti huu amnesty international imechapisha uchunguzi huu kwa maana kua kwa muda tume, tumekuwa tukiona ile madhara ambayo teknolojia n haswa mitandao ya kijamii uh, yako nayo kwa watu wote ambao wako katika jamii ukiangalia wale ambao wana athirika zaidi ni watoto na wale wa changa sababu wale wana, wanajiunga na hizi uh, mitandao ya kijamii bila kuelewa ni nini uh, haswa inatenbeka pale kwenye mitandao ya kijamii na madhara yake ni yezi na ikatubidi sisi kama uh, shirika la AMS international kuchunguza na kufanya utafiti ili tuweze kuelewa ni hizi mitandao ya kijamii na teknolojia za kisasa zinadhuru vipi wale watoto haswa watoto na wale watu wachanga katika jamii yetu ambao hawawezi kuwa wako na wa, wa ile ujuzi wa kuelewa haswa ni nini wamejiingiza ndani mitandao iko mingi tu na inaendelea ikichepuka kila wakati kulingana na vile teknolojia inavyoenda ikistawi kwa nini tiktok ndio kwa sasa inaangaziwa tiktok ina, inaangaziwa kwa sababu hii ndio mitandao ya kijamii ambaye imekita mizizi hapa nchini kenya na kote duniani kwa sababu ya ile mfumowao kutumia kanda za video ambazo zihitaji kazi, kazi nyingi kutengeneza na zina ziko na ile urahisi wa kuelewa ile ile message ambaye mtu anajaribu kuweka na ukiangalia hapa nchini kenya wakati ambapo utafiti huu likonafanywa ilibainika kuwa ni tiktok ambaye inaongoza katika matumizi kwa wale vijana na watoto hapa nchini kenya kwa hiyo maana ndio tiktok na kwa vile pia tutaweza kuelewa kwamba tiktok ni mtandao ya kijamii mpya ukilinganisha na yale mengine nay ndio imeshika mizizi kabisa hiyo ndio ilifanya tukazingatia tiktok uh, kwa kina hili jukwaa la for you limeangaziwa sana kwa kina katika ripoti hii ni vipi linaathiri vijana na watoto um, hii jukwaa la for inaathiri watoto na vijana kwa sababu zile kanda za video ambazo mci yoyote ambaye anapikia page yake ya for you ama hiyo kurasa ya for you ukitumia mtandao tiktok haitengenezwi na zile hisia zako ama maoni yako ama chaguo lako inatengenezwa kulingana na ile system ama ile ile ile algorithmu imeamua ikupatie wewe uone na jambo kuu hapo ni kuwa um, mara nyingi ukiangalia hiyo for you page imekuwa ni kama imetengenezwa design ya kupatia watu ile addiction wanapata urahibu wa kitu fulani bila au kujua ni nini wameingia ndani na wa he, hawaelewi ni kwa nini wako hapo na tukifanya utafiti huu tulielewa kwa watu wengi wa changa hawaelewi ni, ni kwa nini wamekwama kwa hiyo for you page kwa sababu imedainiwa kukuwa kwa wale vijana na watoto bila au kuelewa madhara yake ni gani so the for you page inafanya ile addiction ikuwe kwa level kubwa sana pasi kuzingatia Uh, zile husia na na hisia za wale ambao wanatumia uh, tiktok hawana ile uhuru wa kuchagua ni nini hasua anaweza kuona kwa for you page yangu wanapata yale ambayo kompyuta ama ile algorithmu imeamua iwapatie kwa hivyo ukisema kwamba hii for you iko na huo mfumo ambayo hiyo yeye ndio anachagua kipi ambacho atakuletea wewe pale ukiingia katika hiyo kurasa je yes, sasa kwa nini iwe kwamba kuna utofauti wa mtoto ambaye yuko kenya akiingia katika kurasa ya yafu na yule mtoto ambaye yuko ulaya tofauti ziko wapi hapa tofauti kubwa ni kuwa ukiangalia wale ambao wako ulaya sheria ya huko ukiangalia ile sheria ya kulinda data na ile ya kutoa huduma za data ama ile digital services act ya europe inakataza ama inazuia kampuni za za mitandao ya kijamii ku uh, watoto na na young people from, from advertisement unajua kile ambacho inatendeka hapa ni kwa sababu hizi kampuni zinatengeneza pesa yao nyingi kupitia mfumo wa wa advertisement na kwa hivyo hapa afrika na mahali pengine nchini duniani ile ambayo wtu uh, wengi huenda kusema global south wako na different policy ambayo inatumika upande huu wa dunia ambayo inakubali hizi kampuni kufanya ile direct marketing na kwa hiyo maana wanafanya for you page ikuwe very h kwa sababu ile wakati mtu anatumia kuscroll hiyo page ama kuscroll akiwa kwenye app, hivyo ndio pesa inazidi kuongezeka kwa ile mapato yao ya, ya kufanya so ni ile kukuwa na sheria mbili tofauti ya europe na wale ambao wakmali pengine duniani umegusia hapo nyuma kuhusu wizi wa data ama udukuaji wa data kwa mitandao ya mtu binafsi endapo hii data ya watoto na vijana matineja itazidi kuibwa ama kudukuliwa na wenye hii mitandao kutakuwa na madhara ama hasara gani hapa nchini kenya tunasherea ya kulinda taarifa binafsi ama ile data protection amaileuata na inasema kuwa yule ambaye ana anatumia ana, ama na, anafanya chochote kile na data ya yule ambaye atakuwa ni mtoto lazima apate dini ya mzazi ama yule legal guardian so ukipata hapa kenya ni vigumu sana tubainishe ama tuseme kuwa hizi kampuni zimepata ile consent kutoka ama ile ile ile mzazi ameitikia wafanye jambo fulani la muhimu kujua ni kuwa data ya watoto iko na iko na ile protection ya kisheria ile ya kusema kuwa data ya mtoto hawezi tumia bila consent ya mzazi kitu ambacho kinatendeka ni kuwa hii data ya mtoto ambaye haelewi ni nini inatendeka pale kwenye mitandao inatumika kufanya targeted advertising inatumika pia kuwapatia content ambaye inawapatia zile madhara za, za depression na mengineo kama hata kwa sababu hii data ya mtoto haelewi kwamba nikifanya vitu fulani ama nikitafuta vitu fulani kwenyehi mtandao ya kijamii te itafikiria mimi ni mtowaina fulani na, na itaaza kujipatia content fulani mtafiti mkuu wa amnesty international lisa lisaditma amesema kila nchi akikisha kwamba inaweka sheria mwafaka kama mataifa mengine yataweka hizi sheria na mataifa mengine yasiweke sikutakuwa na tofauti kubwa kwamba mtu anaweza tumia tiktok hata kama nchi yake imeweka sheria ndivyo na ndio maana kwa kazi nyingine ambayo tunafanya tumekuwa tukisema kuwa ni muhimu bara la afrika na aswa zile communities ambazo tuko nazo kwenye bara i zipitishe sheria za, za za region mzima kwa sababu ukiangalia kama yule kule bara europa wanafanya ile negotiation kama region so ukiangalia kama ile sheria ya yar ambayo iko iko europe imefanya ama ni sheria ambayo inakava nchi ishirini na saba za European Union ukiangalia h ambayo tiktok kufanya haya mambo ambayo yanafanyika hapa nchini kenya na pengineo hapa bara y afrika na kwengineko ni rahisi sana kuifanya kama region kwa sababu hata nchi moja ikiwa na na sheria kufanya ile uchunguzi kuelewa ni nini social media company inafanya ni pesa mingi sana kufanya na nchi nyingi haziwezi kuwa na hiyo pesa hii ina maana kuwa pawa data italindwa kutakuwa na sheria data but lindadaateknolojia zinawezatengenezwa ambazo zina viduru watu bila ile ileunt ndio so, maana tunasema kuna nguvu kwa kufanya sheria ambalo ni la kanda la afrika ama jumuiaafrikamashariki nafuatia ile nguvu ya na social media hiziana kubwa na na wako na pawa kubwa kuliko nchi nyingi wewe kama mtaalamu wa maswala haya ya mitandao labda hakuna watoto wazazi pia wako pale wana wana wasiwasi wasi kwa sababu ya madhara haya ambayo yanaendelea kila siku kutokea maanake athari za kutoa msukumo wa kujidhuru na pia kujitoa uhai jambo la kwanza ni, ni tiktok na kampuni zingine zote za, za mitandao ya kijamii lazima yaelewe kuwa ni haki ya kila mtoto na kila kila mtu kwa ujumla na teknolojia ambaye iko na ile usalama wa kutumia haitadhuru afya yako ni vizuri mtu atengeneze teknolojia ambaye anajua vizuri ina dhuru watu na ni jukumu latikt kuhakikisha kuwa inaheshimu haki za watoto na si kule europe peke yake hadi hapa afrika na hapa kenya kwa sababu hawa ndio wale ambao wanatumia hizi mitandao kila siku hiyo ndio jambo la kwanza jambo la pili ni tiktok lazima simamishe ile tunaita ku over personalize ile for you page. kitu ambacho anafaa kufanya ni akubali kuwa, kuwa watumizi wa hizi mitandao ya kijamii ama TikTok, waweze kuchagua ni mn ama ni yapi ni yepi ambayo wanataka kuona kwenye mitandao yao usikue ni na kuchagulia wapewe ile option ya kuchagua ni nini mimi nataka kuona kama mimi ni mtu napenda riadha nataka naweza patiwa option nichague riadha kama ni mtu anapenda kupika vitu kama hiyo kwa sababu ukifanya ile kupsonalize bila ivini ya mtu sana sana system itapatia mtu the wrong thing na hiyo ndi inaleta hii madhara yote kwa mtu exposed ile akoile ambao aiti na hajui anasasa kufanya nini hiyo t lazima watu option ya kukubali na kuingia kwa hizo, hizo personalization na unapatiwa hiyo option so community o haiwezi kuwa jibu la kusema kuwa tuko na community atuko kwa hivyo madhara ambayo watu wanapitia awafai kupitia hiyo si kweli kitu ambacho kinapaswa kufanyika ni kuwa tiktok izingatie ile haki za wananchi na haki za wale walesao uh, so, ambao wengi wao ni wadogo na watoto wetu hapa na iwape option ya kuingia kwa haya mambo na option ya kutoka vikt ndede ni meneja wa haki za kimitandao kutoka shirika la amnesty international tunawashukuru sana tunawarudisha kwa wenzetu wa shukran salma muhammad na josphat kioko tunakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa fiona wamai jina langu ni kennes bwir asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza sauti a amerika voa basi nakutakia usiku mtulivu