hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamao mbunge mmoja wa upinzani nchini zimbabwe ametekwa nyara na watu wasiojulikana mapema leo na kisha kutupwa takriban kilomita 50 kaskazini mwa mji mkuu wa harari wanachama wa chama chake wamesema kwa mujibu wa shirika la habari la reuters takuzwa gaziroe mwenye umri wa miaka 25 ambaye ndiye mbunge kijana zaidi kutoka chama cha citizens Coalition for Change, ccc aliweka video mubashara kwenye facebook ikionyesha mwanamume akikimbia kuelekea alipokuwa akiwa ameshika bunduki aina ya, ya raif kabla ya video hiyo kukatizwa gafla kwa sekunde saba baadaye mjumbe huyo amepatikana karibu na migodi iliyopo kwenye kijiji cha mazoe akiwa amechapwa vibaya na kuachwa uchi huku akichomwa na sindano iliyokuwa na kemikali isiyojulikana ameongeza kinara wa chama chake bungeni amos chibaya msemaji wa ccc promis mkwananzi amethibitisha tukio hilo akiongeza wa kwamba watawasilisha ripoti kwa polisi shirika la afya duniani who limeonya kuwa milipuko ya magonjwa ya utapia mulo na magonjwa yasiyo ya kuambukiza yameongezeka kwenye taifa la sudan lililokumbwa na vita matokeo yake yakiwa na adhari kubwa sana kwa mamilioni ya watu waliolazimika kutoroka makwao kutokana na mapigano hayo tangu kuzuka kwa kasi ya aprili 15 mwaka huu zaidi ya watu milioni 4 wamekoseshwa makazi idadi hiyo ni ya juu na ni ya wale zaidi ya milioni tatu ambao tayari walikuwa wamekoseshwa makazi kabla ya kasi yahizo kuzuka nima said abid mwakilishi wa who nchini humo alipok kizungumza huko port sudan alisema kwamba mfumo wa afya nchini tayari wakati mahitaji kuongezeka who imesema kwamba hadi ya vitu Afia, ya stini, ya vya afya afya kwenye maeneo tayari mashambulizi dhidi wafanyakazi wa yaliyopelekea vifo umeelemewawakathtandnsnaoroeshaasamyawafanyakaziwa afyayliopelekea vaueruwa na na en kipindupindu surua homa ya denge pamoja na malaria ni miongoni mwa magonjwa yanayoenea kwa haraka kwenye majimbo tofauti nchini humo unaendelea kusikiliza idaa ya kiswahili ya sauti ya america washington dc kupitia 175fm nairobi kenya bolivia jumanne imesema kwamba imevunja uhusiano wake na israel kutokana na shambulizi dhidi ya ukanda wa gaza wakati mataifa jirani ya colombia na chile yakiwaita mabalozi wake kutoka taifa hilo la mashariki ya kati kwa mashauriano mataifa hayo matatu ya amerika kusini yamesema ama yamekemea mashambulizi ya israeli dhidi ya gaza huku pia yakilalamikia vifo vya wananchi wa palestina kwenye vita hivyo tangazo la bolivia limetolewa na waziri wa mambo ya nje fredi mamani wakati akizungumza na wanahabari mataifa yote matatu yameomba sitisho la mapigano wakati bolivia na chile wakiomba kuruhusiwa kwa upelekaji wa misaada ya kibinadam huko gaza huku israel ikituhumiwa kwa kukiuka sheria za kimataifa rais wa colombia gustavo petro amesema kwamba mashambulizi hayo ni ya mauaji dhidi tu ya wa wapalestina na amekemea kupitia ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa x uliokuwa ukijulikana kama twttr waziri wa mambo ya nje wa israel amesema kwamba uamuzi wa bolivia ni sawa na kuunga mkono wa ugaidi mataifa mengine ni Lati, ya latin american kama vile mexico na brazil ambayo pia yametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano hayo waziri mkuu wa australia antony albanis jumamosi anaanza ziara ya siku nne nchini china ikiwa ya kwanza ya kiongozi wa taifa hilo tangu 216 ingawa suala la kuimarisha mahusiano kati ya mataifa yote mawili huenda likawa juu kwenye ajenda wachambuzi wanasema kwamba almadis pia anatarajiwa kuzungumzia kuhusu tofauti zilizopo kati ya bein na canbera bado kuna katazo la kamba yani lobster na nyama kutoka australia kuna swala la ushuru wa mvinyo kutoka australia pia ameongeza benjamin haovich ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha kitaifa cha australia ziara ya albani inafanyika muda mfupi baada ya china kuondoa vikwazo kwenye bidhaa kadhaa za australia kama vile makaa mbao na betri katika miezi ya karibuni pia inafuatia taarifa kwamba china na australia wamekubaliana kusitisha mzozo wa upelekaji wa mvinyo uliokuwa mbele ya shirika la kimataifa la biashara wto hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc sasa nampisha patrick patrik na tayari kabisa kukuletea kwa undani jina langu harison kamao karibu msikilizaji wetu popote wanapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza tunaangazia mchakato wa uchaguzi nchini jamhuri ya kdemokrasia ya kongo baada ya orodha rasmi ya wa wagombea urais kutangazwa na katika sehemu ya pili tutaungana wenzetu wa mombasa wakieleza mpango wa serikali ya kenya wa kuboresha uchumi wa taifa kupitia sekta ya viwanda studio huko nami patrik nduimana ambatana nami hadi tamati mahakama ya katiba nchini jamhuri ya demokrasia ya congo mapema wiki hii iliidhinisha orodha ya wagombea watakaowania urais kwenye uchaguzi unaopangwa kufanyika tarehe 2 disemba mwaka huu wagombea wote ni 26 wakiwemo wanawake wawili mahakama hiyo ilitupilia mbali hoja iliyokuwa imewasilishwa na baadhi ya wanasiasa kuitaka mahakama hiyo kutupilia mbali ugombea wa mois katumbi na feli chisekedi kwa madai kuwa wana uraia pacha jambo ambalo ni kinyume na katiba ya nchi lakini mahakama hiyo imesema hoja hizo hazina msingi mara tu baada ya orodha rasmi wagombe ya wagombea kutangazwa na mahakama ya katiba wagombea urais sita wakiwemo wapinzani wakuu wa rais felis chisekedi jana jumanne waliomba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia wizi wa kura katika uchaguzi mkuu ujao wagombea hao ni pamoja na martin fayulu denis mkwege mois katumbi marie jose ifoku set kikuni na frank diongo katika taarifa yao ya pamoja wagombea hao wameahidi kushirikiana ili kuzuia uchakatuaji woote wa matokeo na kuitaka tume ya uchaguzi kuchukua hatua kadhaa ikiwemo kuchapisha orodha ya wa wapiga kura na ramani ya vituo vya kupigia kura nimezungumza na asani kizunguruka ni mchambuzi wa siasa za drc akiwa mjini kinshasa nimeanza kwa kumuuliza alivyopokea uamuzi wa mahakama ya katiba wa kuidhinisha orodha ya wagombea urais hilo kwa kweli ndugo mtangazaji sisi tume, tumepokea kweli na shambra shambra hususan kuhusu hali ya mwiji katumbi ambayo ilikuwa inaleta sinto jua kabisa lakini kuona jinsi mambo yalivyopita e, kwa kweli etumepokea na furaha na natumaini kubwa alafu kuna wagombea sita wakiwemo wagombea uh, wakuu wapinzani wa uh, rais chisekedi ambao walitoa taarifa jana ya pamoja miongoni mwa hao kuna fayulu kuna denis mukwege kuna katumi mwenyewe wanaiomba tume ya uchaguzi senii wanasema mchakato wa kabla ya uchaguzi uligubikwa na utata wanataka kuwe na uwazi zaidi kuna baadhi ya mambo wanataka senii ifanye kama vile kuorodhesha Uh, orodha ya wapiga kura na mengineyo ili kuepukana na uwizi wa kura kwa nini hawagombea ni kama vile kidogo hawana imani na mchakato wenyewe unafikiri ni kwa nini mimi nafikiri hawawagombea koli <laughs> ilikuwa kama vile walikuwa walikuawalikuwa wanatia mayele kidogo kama isi tunavyozungumza mashariki ya kongo huku walikuwa na mayele kidogo yaani walikuwa wanasubiria kwanza wapate ile fursa ya kukubaliwa na hiyo koti kuu baada ya hapo ndo waoneshe sasa makucha yao na kufatana na hiyo hali kweli eh, inaleta ina changamoto maana hayo ambayo mashirikisha wanayotia mbele ukifata na mda sasa mda unakuwa mfupi sana kuna baki kama vile wiki mbili hivi waanze kujitupatupa katika mambo ya kapen na kufatana na hizo shurti ambazo wanatoa wa. mimi nakuwa najiuliza hata wakongomani wengi wanakuwa najiuliza kama kweli uchaguzi utafanyika maana wenyewe wamehapa kusema kwamba kama hayo mashurki yao ya kukubaliwa basi watachukua njia njia mbinu hili, hivyo, jisi, ili mashurti apate ukubaliwa kwa hiyo inakuwa kama vile kufatana na gisi senii yenyewe ilivyoundwa ukianza pengia hapo awali seni gisi ilivyopeleka mambo yao kwa kweli ilikuwa ni ni kama vile kivurugu tu hawakupeleka mambo kama jinsi sheria inavyosema na mpaka leo wamefika katika kipindi hichi inakuwa kama vile baadhi ya vitu bado hvijatekelezwa vizuri ili kazi ipate kuendelea vur sasa kwa kweli kunakuwa biza huko mbele tujui jinsi mambo atakavyokwenda kama selii itakubali yale ambao hao wapinzani wanaomba wala kama haitakubali kwa kutaka icie makama nguvu yaani iende wenyewe tu kikinde ambacho sasa inaomba vitu vyote kwenye mstari nakua shida sasa wawakati hu unaposema vitu vyote viwekwe kwenye yani kwenye mstari hapo unamaanisha nini sababu hao wagombea sita wameomba mfano daftari la wapiga kura liwe liko tayari lakini wameomba pia uh, ramani ya vituo vya kupigia kura kulingana sheria ya uchaguzi hayo mambo yanafanyika haya mambo kweli mungu mabousa ni mama ambayo anafanyika miezi mitatu miezi minne kabla amjafika katika mwezi wa uchaguzi ni vitu ambavyo yaani kuna sheria kuna mstahabali ambao unaonesha jinsi sheria zitakavyokwenda na hivo vyote ambavyo vyama vya upinzani vimeomba vifanyiwe huwa vinafanyiwa e, miezi mitatu miezi minne baada ya kufika katika mwezi wa uchaguzi wakizungumzia horodha mahalan unakuta ni ile hali ambayo mtu akitaka kwenda kuchagua anakuta ile orodha nakuwa inaonyeshwa kiwazi katika of, kila ofisi ambao utaingia kwenda kuchagua unakuta jina lako i limepandikwa pale sasa enyewe nyewa hiyo imekataa imesema kwamba kufuatana na hali ya uchumi na kufuatana na hali yenye walivyofanya kazi yenyewe haitakuwa na muda ya kuchapa vi vitu kama hivyo mtu atakuwa anakwenda yeye mwenyewe anauliza alafu majina atakuwa kwenye kompyuta sasa unaambie mtu akiwa kama ubembe kule ubembe vijijini kule huyo mtu atajuaje kwamba jina lake liko katika kompyuta na hii nakuwa sio zoezi zoezi ya uchaguzi kongo inakuwa vitu vyote vinakuwa vimebandikwa pale kwao ukifika unaona jina lapo unaingia una ndani basi unapiga kura sasa hii itakuwa ni mara ya kwanza tume ya uchaguzi seni haikuchelewa kujibu hoja ya wagombea hao sita katika taarifa yake jana jumanne seni ilithibitisha kuwa mchakato wa uchaguzi unaoendelea hivi sasa unafanyika kwa uwazi imekumbusha kuwa tangu mwanzoni wa mchakato huo seni iliendesha shughuli nyingi ili uchaguzi uwe wa kuaminika wawazi jumuishi na waamani seni imeongeza kuwa kila mara imedhihirisha dhamira yake ya kutoegemea upande wowote na imeelezea masikitiko yake kuona baadhi ya wagombea kuliko kupongeza juhudi za tume ya uchaguzi ili uchaguzi ufanyike kwa muda uliopangwa na katiba wanajaribu kuunda hali ya mvutano kwa nia ya kuhalalisha hatua watakayoichukua ya kupinga matokeo ya uchaguzi seni imethibitisha kuwa mchakato wa kuchapisha orodha kamili ya wapiga kura katika kila kituo cha kupigia kura utafanyika siku katao kabla ya uchaguzi na orodha hiyo itakuwepo hadi siku ya kupiga kura kulingana a kipengele cha nane cha sheria ya uchaguzi je bwana akizunguruka unaona kufanyike nini ili uchaguzi ufanyike kwa amani na utulivu mimi binafsi ndugu mtangazaji unajua nchi yetu inatoka katika fujo sana na miaka miaka kadhaa ya fujo kwa kweli isingependelea tuende katika uchaguzi ambao utakuwa na fujo kwanza ukitizama sehemu za mashariki huko fudo ndo usiseme kila siku watu wanakufa ita sijui kwa hiyo ingekuwa vizuri seni isikia watu wa pinzani wasikilize na wapate kukubaliana kwa jinsi mambo atakajokwenda ili wagombea wote waingie katika kiwanja cha siasa roho zao ziko baridi Ni ningetaka kusema tu kwamba hali mojawapo ambayo itakuwa nzuri itakuwa ile hali ya senii kusikia matashwa yawapinzani awa unya siasa na ipate kukaribisha mambo ili mambo yapate kuwa vizuri yasio kwenye mstari na kila mtu aingie katika malumbano ya kisiasa roho yake iko baridi umeghusia suala la kule mashariki mwa nchi je wewe unaona unavyoona hali iliyoko huko uchaguzi utafanyika kweli huko mfano huko kivu kaskazini na kule sijui turi Kono, na wapi kwanza itakuwa ni vigumu yaani mpaka leo kuna baadhi ya tarafa ambazo bado hazijaorozeshwa chukua kama kivu kaskazini kule kunakuwa tarafa kama la ruchuru masisi nyagongo kuna zile tarafa ambazo baadhi au watu wote hivo bado hawajaorozeshwa hiyo ni yani, kitu cha kwanza kitu cha pili uchukue ituri kuna zile tarafa fulani fulani katika jimbo la ituri uri bado watu hawajaorozeshwa yani hawa watu mpaka leo hawajajulikana katika Uh, orodha ilianani ya, ya, ya senii sasa mpaka hivi bado hiyo kazi hayasanyika na kunabaki kama mawiki mawili matatu ili eh, kampeni ianze sasa hao uh, watu wataoroheshwa wakati gani yaniimi nao haiwezekani ndigomumaji hao watu kweli basi wamesauliwa uh, pengine kuwe azimio mpya nyingine ambayo itapatia senii muda mrefu ili wapate kuingiza ao watu katika system baada ya hapo sasa ndo kutilio tena mpango mpya lakini tukienda na na mpango jisi unavyopangwa hizi wa terehe shirini mwezi wa kumi na mbili kwa kweli si wazihi kwamba kuna wakati tena ya kuingiza watu wote wa hizi jimbo katika orodha ya senii inakuwa ni kuu kabisa ni asani akizunguruka akizungumza nasi kutoka mji mjini kinshasa kuhusu hoja kuwa uchaguzi hautofanyika katika eneo la mashariki mwa kongo kutokana na vita vinavyoendelea huko kufikia sasa tume ya uchaguzi seni inabaini kwamba uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa nchi nzima seni imetangaza kuwa kampeni ya uchaguzi itaanza tarehe 19 novemba hadi tarehe 18 disemba punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. katika sehemu ya pili ya kwa undani ni kwamba kenya imezindua viwanda vipya vya kibiashara maeneo zaidi ya 40 nchini humo kama hatua ya kuboresha uchumi unayoyumba rais wa kenya william ruto anasema watakaofaidika zaidi ni wakulima na raia wa kipato cha chini walio maeneo ya vijijini kwa undani zaidi kutoka mombasa tunaungana na ami na chombo na josphat kioko shukran sana serikali imeamua kuwa njia mwafaka ya kuinua uchumi unaoporomoka ni kuwezesha wananchi walio mashinani na hasa walio katika kaunti mbalimbali ukarabati umeanza rasmi baada ya rais william ruto kuanza kuzindua akiwa na waziri anayesimamia viwanda sehemu mbalimbali nchini katika majimbo mbalimbali zimeripoti taarifa za matatizo ya uchukuzi na hata usafishaji wa bidhaa kutoka mashinani soko pia tutakuwa linapatikana katika sehemu mbalimbali ambazo viwanda hivi vya kibiashara vimezinduliwa na serikali hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyosomwa wakati wa uzinduzi huo uliongozwa na rais William ruto magavana mbalimbali wamekuwa mbali pamoja na rais kuzindua miradi hiyo viwanda vya kibiashara na vimepokelewa na wafanyi biashara sekta ya serikali na wale wa kibinafsi kwa pamoja lakini pia kuna changamoto mbalimbali ambazo huenda zikaripotiwa wakati mradi huu unapokaribia kutekelezwa ukisimamiwa na serikali ivyo pia bajeti ambayo serikali imetenga ili kufanikisha ujenzi huo katika bajeti ya mwaka huu serikali imetenga bilioni 47 billion, ambazo zitatumika katika kujenga viwanda hivi katika awamu ya kwanza ya ujenzi wa viwanda hivyo vya biashara huku mashirika mbalimbali kama vile benki akijitolea kwamba iwapo uh, viwanda hivi vikishaanza wao watakuja kuweka taasisi ambazo zitasaidia katika usambazaji wa fedha kwa wafanyi biashara kuakikisha kwamba viwanda hivyo vinajengwa tayari majimbo ishirinina tano kati ya arobainna saba yana ardhi ambazo zitajengwa viwanda hivyo mwenyekiti wa baraza la magavana nchini kenya waiguru akiunga mkono viwanda hivyo katika majimbo anasema kwamba hili litakuwa bora zaidi katika kuboresha uchumi wa maeneo ambayo viwanda hivyo vitakuwa vinajengwa na pia kutoa nafasi za ajira kwa vijana ikiwa ni jambo ambalo limekuwa tata katika maeneo mengi shirika la umoja wa mataifa kuhusu viwanda na maendeleo likisema kwamba wao watatoa usaidizi wa kiteknolojia hasa katika maeneo ambayo yatajengwa viwanda hivyo na kwa zaidi kupata kwa undani kuhusiana na uzinduzi huu wa mradi unaohusisha viwanda vya kibiashara yani Industrial Parks, tunazungumza na mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi bwana bwaaes mreu akianza kuzungumzia uzinduzi wenyewe ni mradi utatufaa kama nchi na kama wafanyibiashara hasa w- wakulima ndio watafaidika sana lakini nikikurudisha hapo nyuma kidogo nikueleze jinsi kazi ambayo tunayoifanya kwa micro and small authority pia tuna miradi kama hiyo eh, watu wa jua kali tunaile tunaita ambazo tumekuwa tukijenga kwa sasa tumejenga takriban ya eh, constituency kama mia moja tisini ndio tumejenga hizi ambazo sana sana zinasaidia wanajua kali ambao wana hawana zile mashine ambazo za kutengeza vifaa vya hali ya juu vya export za kutuma nje so tunawapatia tunawajengea eh, kifaa akinyumba ambacho tunaweka mashine ambazo zinaweza kuwasaidia ili waweze kuinua hali ya maisha yao na hali ya export products zao na hii ndio naona sasa imeenda industrial park nazo zimefunguliwa hasa kuangalia jinsi wanavyoweza kuongeza ama dhamana ya mapato kwa kwa vyakula kwa kwa vitu ambavyo tunajenga kwa hivyo huu ni mradi ambao umekuja tu kushika mbavu ni mradi ambao utabadilisha maisha ya wananchi mwananchi wa kawaida hasa ukiangalia kwa upande wa wakulima wamekuwa wakipoteza mazao sana kwa sababu ya kutokuwa na soko ya haraka kwa hivyo hizi industrial zitakuwa zikisaidia kwanza kuhifadhi yale mapato ya wakulima na hata wale wengine wa, ambao wanaunda vifaa mbalimbali na ya pili kutafuta soko ya nje ambayo itasaidia sana sana kama ni chakula kama ni vifaa ambavyo tumetengeza vya jua kali kuvitafutia soko huko nje je wak- wakati serikali ya rais william ruto ikitekeleza hayo na inalia kwamba pia serikali haina hela mm-hmm. na imekuwa ikiepuka sana kukopa nje miradi hii itakamilika vipi kama matatizo ya hela ndio haya hakuna pesa ya kutosha kuna siku moja utasema leo sihitaji hela zozote kwa hivyo ni mradi tu useme sasa wakati huu prorit yetu ni kuangalia hii miradi wakati mwingine utaangalia hata kwako nyumbani unaangalia ukia ukipata mshahara kwanza unalipa kodi ya nyumba alafu karo ya shule alafu chakula halafu unapanga mipangilio mizuri kwa hivyo tukijipanga kama nchi na tujue kwamba ikonomi yetu ama uchumi wetu hautajengwa na kukopakopa sana ila kujaribu kutumia ile mali ambayo tuko nayo rasilimali ambayo tuko nayo kuiongezea kuiongezeaa ambayo hiyo unaona utaongezea vali badla ya kutuma chai chai yetu ikiwa tu ile chai ya na tuna vizuri tunaweka english breakfast ambayo ni aukweli si english breakfast ya kizungu tuna tunaexport chai ikiwa imetoka kwa nchi ambayo inakuza chai si uh, nchi ambayo inaimport chai kutoka kwingine kwa hivyo itakuwa tu ni kuangalia nikuangalia zetu vizuri na tukipata vizuri bila shaka tutafaudu umegusia kwamba hasa wakulima huenda wakawa ni wale watakuwa faidi zaidi kumekuwa na tatizo la brokers ama mawakala ambao wamekuwa katikati mm. ya mkulima na kiwandani vipi hivi mm. viwanda vitamsaidia mkulima kuhakikisha kwamba bidhaa yake anaiuza moja kwa moja kwa mfano nikupatie jambo ambalo tumeshalitekeleza huko nyandarwa tumejenga uh, cool room kubwa sana ambayo itaweza kuhifadhi uh, viazi yapata kama tani mia tano ya viazi wale wakulima wana haki ya kuja kuvileta vile viazi vyao kule kwa ile wakapata cool wakapatait ambaye anasema kama amina ameleta magunia mia moja joseph ameleta mia mbili mreu ameleta kumi kila mtu anatoka na resiti yake na hiyo resiti sasa ukitoka nayo pale unaweza kaenda ukaniuzia mreu zile zako mia moja kwa hiyo t tunanunua hiyo hiyoiti na pale title ina change kwa nini bila kupoteza vali ya, ya mali yako kitu ambacho kimesaidia sana ni kuhusisha mkulima because mkulima ndio analeta viazi vyake pale kwa, kwa industrial park na yeye ndio anapewa ile rsiti ya kusema ndio mwenye ile mali na ni ndio ambayo anaweza sasa aida kuiuza ama akaitisha ka akaenda ka, ka kaila ama akafanya chochote pale utapata sasa sasaa hana chaki hii tatatua hiyo shida ya broker, wao ndio wamenyanyasa wakulima sasa yule anakuwa anaunda na, pesa nyingi kuliko mwenye kuangaishwa na hiyo kazi yote ustawishaji wa nchi nyingine hauendeshwi bila kuegemea misingi ya kisiasa lazima changamoto baadhi hazo ni kwamba upinzani haufurahii mradi huu kutekelezwa na rahisi akiondoka mwingine aingie huenda akatupa hii miradi sasa wale watakuwa wameutumia huo mradi watakuwa wamefaidika siasa kawaida haiambatani vizuri na na biashara lakini wanabiashara wana haja ya kuangalia jinsi watakavyowekeza mali yao na watakaoweza kuongeza rasilimali yao kwa hivyo ni, hiyo ni ukweli ya mambo siasa na biashara haziambatani ukisikia leo mrengo fulani unasema hivi sababu hawako serikalini na mwingine yule uko serikalini anaona wale wanapishana kwa sababu hawako serikalini lazima wafanyibiashara tuendelee kujenga uchumi hata wale wanasiasa wanajua wanakaa katika mabega ya wafanyabiashara wakiinuliwa huko juu lakini ukiondoa mfanyibiashara wote wataanguka chini wata, watakuwa hawana namna tumeona kwamba changamoto kubwa nchini kenya uh, hasa katika maeneo ambao kunazalishwa vyakula hata kule ambako labda tusemeni mavuno kama asamaki kutoka labda upande walamu uh, kidogo sasahivi barabara zao ni nzuri lakio ha atia ituo ca biashara una cangamoto a Sing. unajua kwanzia wakati wa moi ikaja kibaki ikaja uhuru na sasa ruto wote kila mtu anavuta barabara kidogo inasonga hapo mwingine anasongesha hapo mbele kisha <laughs> sikumoja itakufikia lakini hatuwezi jenga kwa sababu hatuna ile rasilimali ya kuwekeza kila mahali ama kujenga zile barabara ugatuzi umetusaidia sana kwa maana pesa za ugatuzi zinaenda mpaka kwa kaunti kaunti pia zina majukumu ya kuangalia zile barabara ndogo ndogo ili tusaidiane kujenga nchi yetu serikali ya kitaifa iko na jukumu yake ya kujenga mabarabara yale makubwa ya kitaifa na reli na kuangalia bahari serikali za ugatuzi za kaunti zina jukumu pia ya kuinua maeneo yao ili nchi yetu yote itakuwa kwa jumla ni lazima tushikane mimi wewe na mwingine na mwingine na mwingine kisha nchi ikainuka kumekuwa na changamoto ya serikali za ugatuzi kupokea fedha kutoka kwa hazina kuu kuja huku mashinani kutekeleza miradi je hizi industrial park ama viwanda vya kibiashara vitakuwa tayari lini mpaka nao wafaidi wanahisi kwamba huenda wakiwa wamewekwa tamaa ya kusubiri jambo ambalo huenda lisiwe tayari katika kipindi labda cha miaka mitano na zingine zishazinduliwa kwa hivyo si eh, wala hazitafikia kila mtu mara moja lakini angalau zimeanzishwa tutaenda polepole pole na mimi bila shaka inajua kwamba panaponia pana njia kila mtu awajibike na afanye lile jambo ambalo linatakiwa tufanye kila mtu bidii kama vile eh, ule wimbo husema kila mtu aweke bidii yake uvivu ni adui ya taifa sindio kila mtu akiweka bidii bila shaka tutainua nchi yetu asante sana bwana mreu kwa mchango wako asanteni sana mreu ni mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi tukurejeshe washington niwashukuru sana wenzangu amina chombo na josephat kioko kipindi cha kwa undani kinakamilisha muda wake kwa leo mlikuwa nami patrick nduimana mwongozaji wa kipindi alikuwa fiona wa mai sote kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia usiku mwema waheri ya kuonana