hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa sasa hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi jeshi la anga la israel limesema limeshambulia malengo zaidi ya 6 ya hamas huko gaza katika kipindi cha saa 24 israel amesema pia imeshambulia maeneo nchini sria na lebanon mashambulizi ambayo jeshi la israel ilisema jumatatu ni kujibu mashambulizi yaliyofanywa kutoka nchi zote mbili shirika ala Save the children limesema katika taarifa yake idadi ya watu wanaoripotiwa gaza katika kipindi cha wiki tatu kimevuka idadi ya kila mwaka ya watoto wanaowawa kote katika maeneo yenye mizozo duniani tangu mwaka elfu moja tangu mwaka219 zaidi ya watoto 3 wameuawa katika mzozo kati ya israel na gaza israel imechapisha picha za vifaru vyake katika pwani ya magharibi ya palestina saa 48 baada ya kuamuru kupanua uvamizi wake wa ardhini kote katika maeneo mashariki mwa mpaka hamas imesema imeshambulia vifaru vya israel kaskazini mwa gaza kwa makombora na kukejeli taarifa kwamba wanajeshi wa israel wameingia gaza hakuna ripoti inayoweza kuthibitishwa na vyanzo huru rais wa russia vladimir putin ameitisha mkutano wa maafisa wa ngazi ya juu wa usalama na sheria hii leo siku moja baada ya kundi la watu kuuvamia uwanja wa ndege katika mkoa dangestan baada ya ndege kutoka tel aviv nchini israel kuwasili huko mamia ya watu wenye hasira walikimbilia kwenye njia ya uwanja wa ndege huko machakala mji mkuu wa mkoa wenye waislamu wengi hapo jumapili jioni wakiwatafuta abiria wa israel kulingana na ripoti za habari za rasia wizara ya afya imesema zaidi ya watu miambi zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa huku wawili wakiwa katika hali maututi alisema waliojeruhiwa ni pamoja na maafisa wa polisi na raia wizara ya mambo ya ndani imesema watu 6 wamekamatwa katika ghasia hizo haikubainika wazi kama mashtaka yalifunguliwa dhidi ya yeyote kati yao lakini kamati ya uchunguzi wa rasia ilisema ilifungua uchunguzi wa uhalifu kwa madai ya kuandaa ghasia za umma unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka voa swahili hapa washington dc idadi ya wakimbizi wa ndani huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo imefikia milioni69 kutokana na kuongezeka kwa ghasiya umoja wa mataifa umesema leo jumatatu mzozo kati ya waasi wa m23 na wanamgambo wa tiifu kwa serkali ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo umeongezeka katika jimbo la mashariki la kivu kaskazini tangu mwanzoni mwa mwezi oktoba hasakaskazini mji mkuu wa jimbo hilo goma shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia masuala ya uhamiaji iom limesema watu wengi ambao wamekimbia makazi yao lakini walibaki ndani ya mipaka ya drc wanahitaji sana msaada ili kukidhi mahitaji yao ya msingi iom inaongeza juhudi zake za kushughulikia mgogoro wenye utata unaoendelea nchini drc wakati idadi ya wakimbizi wa ndani idps ikiongezeka hadi watu milioni 69 nchini kote idadi kubwa zaidi iliyorekodiwa ilieleza taarifa hiyo kwa migogoro inayoendelea na kuongezeka kwa vurugu drc inakabiliwa na moja migogoro mikubwa ya ndani na ya kibinadamu duniani waziri wa mambo ya nje wa india amesema nchi yake itafanya juhudi zote kuhakikisha kuachiliwa huru kwa wanajeshi wanane wa zamani wa jeshi la madi, majini waliohukumiwa kifo, kifo na mahakama nchini qatar wakiripotiwa kufanya ujasusi kwa israel subrahimain jan shankar alisema alikutana na familia za raia hao wa india waliokamatwa na kuwaambia serikali inaiangalia kwa makini kesi yao vyombo vya habari vya india vinaripoti kuwa maafisa hao wanane miongoni mwao maafisa wa zamani wa ngazi ya juu wakiwemo manahodha ambao wakati mmoja walikuwa wanaendesha meli za kivita walikamatwa mjini doha mwezi agosti 222 mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington naitwa mkamiti kibayasi sekunde chache utakuwa naye kennes bwire katika kipindi cha kwaundani shukran kwa kunisikiliza undani jeshi la israeli linaendelea kushambulia gaza na ukinga wa magharibi huku shinikizo la kusitisha mashambulizi pamoja na kuruhusu misaada kuingia gaza likiongezeka mtaala wa 844 umefikia tamati nchini kenya wanafunzwa mwisho wa, wa darasa la 8 wanafanya mtihani wa kitaifa wiki hii je mbona kenya haitaki tena mtaala wa elimu wa 844 karibu mimi ni kennes bwiri nikiwa hapa washington dc marekani mashambulizi makali ya mizinga na makombora kutoka angani na aredhini yameshuhudiwa katika ukanda wa gaza wanajeshi wa aredhini wakiingia sehemu hiyo kwa operesheni maalum huku jumuiya ya kimataifa ikitaka raia kulindwa jeshi la israel limesema kwamba limepiga sehemu 6 ambapo wapiganaji wa kundi la hamas wanaaminika kujificha vita hivyo vikiingia wiki ya 4 taarifa ya jeshi la israel imesema kwamba darzeni wapiganaji wa kundi la hamas waliokuwa wamejificha ndani ya handaki na majumbani wameuawa taarifa pia imesema kwamba wapiganaji waliouawa walijaribu kushambulia wanajeshi wa israeli vyombo vya habari vya palestina vimesema kwamba mashambulizi ya angani ya israeli yamepiga sehemu za al shifa na hospitali ya al kudis huku wapiganaji wa kipalestina wakikabiliana na wanajeshi wa israeli katika sehemu ya mpakani mashariki mwa mji wa kani yunus maafisa wa afya katika ukanda wa gaza wamesema kwamba wapalestina 20 wameuawa na darzeni kujeruhiwa usiku wa kuamkia leo wanajeshi wa israeli walipoingia gaza kutokea sehemu tofauti makundi ya hamas na islamic jihad yamesema kwamba wapiganaji wao wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa israeli katika ukanda wa gaza na katika mji wa jenin ukingw wa magharibi lakini je mashambulizi makali ya israeli yatasaidia serikali ya benjamin netanyahu kufikia malengo yake ya kusambaratisha kundi la hamas amin mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa niyo ni operation ngumu Aa, kwa sababu malengo yao wa serikali ya israeli yamajeshi la israeli wamesema ni kuhakikisha kwamba wameondoa hamas katika sehemu ya gaza na kuondolea mbali ile zile ambazo kwamba wapiganaji wa hamas wamekuwa waki, wakipeleka mashambulizi kwa sehemu ya israel Aa, na ku- na kuleta utawala mpya katika sehemu ya gaza hasa tukiangalia kwamba suala la kuondolea mbali hamasi hamasi ilianza kama chama lakini hamasi imekuwa sasa ni fikra katika akili na nafsi za watu wa gaza kwa hiyo hata ukiondoa ofisi ukiondoa chama lakini lengo wanalosimamia hamasi likiwa liko pale pale na ikiwa kwamba zile shida wanaozipata wa palestine ziko pale pale basi fikra za hamasi zitakuwa hazijaondoka lengo la pili ni kujaribu ku, kuondoa zile zilezilizoko ni nyingi sana na zimejengwa kwa muda mrefu sana na zina urefu zaidi ya kilomita mia tano kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana uh, wanajeshi wa israeli kuzifikia zote na pia itakuwa ni hatarishi sana kwa vikundi vyao ndo maana tukaona kwamba wameingia kwa uoga uoga wakiingia wakitoka wakiingia wakitoka na japokuwa wanajeshi kubwa sana lakini hawakuweza kuingia kwa mara mmoja una jeshi lao lote kwa sababu wajua kuna hatari kubwa sana kwa sababu hamasi zile ni sehemu wanazo, wanazoishi na ni sehemu wanazozitambua vizuri kwa hiyo upiganaji utakuwa ni mzito suala so, la tatu la kwamba kuweka usimamizi mpya katika sehemu kama ile itakuwa si jambo la rahisi kwa sababu usimamizi wa sehemu kama zile utaamuliwa na wenyewe wa palestine ikiwa uh, jeshi la israeli litakwenda na liondoke basi aliwezi kumweka mtu aa, atawale pale kama kwa, kwa niaba yao ama kwa niaba ya wapalestin tumeona kwamba hii ilikuwa ni shida kwa iraq hii ilikuwa ni shida katika sehemu mbali, mbali za za za, za, za matokeo kama haya ukiangalia kama vile yemen ukiangalia kama vile siria kuna shida kubwa sana katika kutatua mzozo huu israeli imetangaza kile imetaja kama awamu ya pili ya vita dhidi ya kundi la hamas linalodaiwa kuungwa mkono na iran mawasiliano katika ukanda wa gaza yamekatwa na hivyo siyo rahisi kufuatilia kwa haraka yanayoendelea kwenye ukanda huo shirika la msalaba mwekundu la palestina limeripoti kupokea onyo kutoka kwa maafisa wa israeli kuwataka kuondoa watu 14 waliotafuta hifadhi kwenye hospitali ya ald aaaiwezeaao israeli imedai kwamba kundi la hamas limeweka kambi zake katika hospitali za gaza madae ambayo hamas limekanusha maafisa wa palestina wamesema kwamba karibu watu 50 wamekita kambi katika hospitali ya al shifa na kwamba wana wasiwasi wa israeli kushambulia sehemu hiyo israeli imeendelea kutekeleza mashambulizi katika ukanda wa gaza tangu kundi la hamas ilipotekeleza mashambulizi oktoba 7 ndani ya israeli inakuwa watu 14 na kuteka nyara wengine 239 jeshi la israeli vilevile vile limeongeza mashambulizi katika ukingo wa magharibi kuua watu kadhaa na kukamata mamia wa palestina wizara ya afya ya palestina imesema kwamba wanajeshi wa israeli wameua watu wanne wakati wa uvamizi katika mji wa jenin ukingo wa magharibi mapema leo jumatatu sababu ya kwamba wanatafuta mateka ni sababu tu kwa kwa kwa kuwapa nafasi ya kuingia pale kwa sababu uh, hamas kupitia kwa wasemaji wake wamesema tayari kwamba wao wako tayari kuwaachilia mbali wale mateka ambao kwamba wa uh, kutoka sehemu mbalimbali wakitoka israeli na nchi zingine zile za za za ng'ambo uh, bora wapalastina walioko katika kizuizini ama walioko katika jela wakiwachiliwa uhuru na tumeona kumekuwa na harakati zilizohusisha zilizo nchi kama vile qatar na nafikiri bila shaka katika nyanja za kidiplomasia kwa nchi kama marekani lakini israeli imekuwa na haraka ya kuingia ndani japokuwa tuliona dalili ya baadhi ya watu wale wa kwanza wa wanne walioachiliwa mabongo yanaopigwa yale hatujui mateka hao yamewekwa sehemu gani kuna uwezekano mkubwa pia kwamba baadhi ya watu walioathirika ni wale mateka waliochukuliwa baada ya kushambuliwa kwa israeli iaeloba 7 jumuia ya kimataifa inataka vita kusitishwa na kuruhusu msaada kuwafikia watu katika ukanda wa gaza mazungumzo yanayoongozwa na qatari yanaendelea na miongoni mwa mambo yanayozungumzwa ni kuachiliwa huru kwa watu waliotekwa nyara kundi la hamas linataka israeli kusitisha vita kwa muda wa siku tano ili kuruhusu mafuta na msaada mwingine kuingia gaza ndipo waachilie huru raia waliotekwa nyara serikali ya israeli imesema kwamba zaidi ya nusu ya watu waliotekwa nyara na kundi la hamas ni raia kutoka nchi ishiina tano baraza la usalama la umoja wa mataifa anatarajiwa kufanya kikao hii leo jumatatu kuhusu hali ya kibin adam katika ukanda wa gaza dalili tiyari zishaonekana na kama leo waisraeli wametangaza wame kwamba wataruhusu uh, malori mimj kuingia kwa gaza kupeleka uh, vyakula na madawa yanayohitajika na nafikiri pia huu ni ni ni, ni, ni msukumo uliotokana pia na kauli ya ya yaoet wa koti kubwa ya jinai ya international criminal court karim han ambaye alisema kwamba kuzuia chakula uh, na na na bidhaa zingine za kibinadamu kwenda katika sehemu kama vile ni kinyume na na sheria za kimataifa na hiyo ni ni, ni jinai ya kimataifa kwa hiyo amewatahadharisha israeli kwa hiyo nafikiri ile pres imeanza kuingia kwa kidiplomasia imeanza kuingia kwa tishio la la kuenea kwa vita hasa na imeanza kuingia katika masuala ya jinai katika mahakama kuu ya kimataifa ikulu ya marekani white house imesema kwamba rais wa marekani jo biden amezungumza na waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu kwa njia ya simu na kutaka raia kulindwa pamoja na kiasi kikubwa cha msaada kuingia ukanda wa gaza maafisa wa afya wa ugaza wamesema kwamba watu elfu 8 na tano wakiwemo watoto elutt tt ihiriwe wamefariki dunia kufikia sasa huku utawala wa hamas ukisema kwamba maafisa wa afya mimkst na waandishi wa habari ht5 wameuawa tangu vita hivyo vilipoanza kuwaondolea mbali hamas basi itabidi kutengenezwe nchi mbili zilizo jirani ambao wapalestina watakuwa huru na salama na israeli nayo wasalama bila hivyo shida hizi zitaendelea kama ambavyo zimeendelea zaidi ya miaka mia na miaka zaidi ya hapo nyuma yake hili ni muhimu lijadiliwe kwa sababu u- uwezo wa israeli kuingia katika katika vita hivi pia unalingana na ufuasi ama usaidizi wunaopata kwa nchi za magharibi hasa za marekani nafkiri itafika sehemu moja ama sehemu fulani ambayo marekani pia yaweza ikachoka kwa sababu kuwalinda ku, ku, ku israeli kutaenda na misingi ya, ya, ya sheria za kimataifa na vile vile maoni ya watu wacha pale pale magharibi ya kati bali ulimwengu mzima na maoni yashaanza kugeuka asa kwamba wako baadhi ya wamarekani ambao waridhishwi na msimamo wa, se, wa serikali yake wako wa in, watu wengi sana katika mashariki ya kati ambao awaridhishwi na kuingilia kati kwa marekani na wako ulimwenguni ambao wa kwamba awaridhishi na haya kwa hiyo hii itakapokuwa imezidi yalemea ya zaidi kwa upande wa palestine ya, na na sio kwa upande wa israel basi itabidi marekani nao ichore mstari um, mwekundu nao wa kikomo katika mashambulizi ya israel katika nchi za palestine israeli imehapa kumaliza kabisa kundi la hamas kuna wasiwasi mkubwa kwamba vita hivyo vinaweza kusambaa katika eneo hilo ikiwemo lebanon ambapo wanajeshi wa israeli wamekuwa wakikabiliana na kundi la hezbolah linaloungwa mkono na iran televisheni ya siria imesema kwamba shambulizi la angani la israel limelenga kambi mbili za kijeshi katika mji wa dara na kusababisha uharibifu maandamano yamefanyika katika sehemu mbalimbali za dunia kuunga mkono watu wa palestina maafisa wa rasha wamesema kwamba polisi wake wamelazimika kukabiliana na watu kutoka eneo la dagastan kunakokaliwa na idadi kubwa ya wa waislamu waliovamia uwanja wa ndege kushambulia wasafiri kutoka israel ndege ilipotua watu 60 wamekamatwa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mda mkuu unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika voa kutoka washington dc marekani tangu mwaka 1985 wanafunzi nchini kenya wamekuwa wakipokea masomo kwa kutumia mtaala wa 84 yaani miaka minane yani katika shule ya msingi miaka minne katika shule ya upili na miaka minne katika chuo kikuu mtaala huo unafikia mwisho wake katika muda wa siku mbili zijazo wanafunzi wa mwisho kufanya mtihani wa darasa la 8 wameanza mtihani wa kitaifa na wa mwisho hii leo na wanatarajiwa kumaliza jumatano siku rasmi ambapo mtaala huo pia unafikia kikomo katika shule za msingi mtaala mpya wa pa waumeanza kutekelezwaiwno ca a shule ya up kiwango cha chini miaka shule ya upili kiwango cha juu na miaka katika chuo kikuu je mbona mabadiliko ya mtaala wa elimu kenya hasani ali ni mwalimu na pia ni mwandishi wa habari nchini kenya ni, ni, ni, ni swali gumu sana hilo ndugu yangu bwire manake unazungumza na wataalam mbalimbali wa masuala ya elimu ni, ni, ni swala la mjadala ni kwa namna gani unakisia ufanisi wa 844, na nakwa namna gani na unakisia ni wapi lieli na kikubwa ambacho kinachangia au kubadilishwa kwa mfumo huo wailabasi ya nane ne nne ni kuhisi kwamba labda um, mfumo huo au kufanikiwa kama ilivyoasisiwa afikiri mwaka moja alfu sabini na themanini na tano unazungumzia karibia miaka mingapi thelathini na tisa hiyo tuseme ni mi miongo minne kwa hiyo kama kitu kimekuwepo kwa muda wa kama miongo minne huo ni muda mrefu sana inaonyesha kwamba ufanisi uh, ulikuwepo na kuna wale wataalam ambao wanasema kwamba hata kitu kikiwa kizuri kiasi gani kinaweza kikaboreshwa na kikawa kizuri zaidi na ndio maana tuna mabadiliko haya tunayaona kwamba mfumo huu wa nane nnenne ndo hivi tunauaga taratibu huu ni mtiani wa mwisho wa darasa la nane na baada ya hapo tutakuwa tunakumbatia maana wanazungumzia umilisi na na utendaji hilo uh, suala pia naairegelea kwa upana wake nikisema kwamba kuna wale ambao wanahisi kwamba imekuwa ni kuwapasisha tu wanafunzi kwenye mfumo ilei kwamba wanafunzi anajua tu kwamba ukijumulisha moja na moja ni mbili lakini hajui ni kwa namna gani huu jumulishaji utamsaidia kikimaisha kwa hiyo ndo huu mfumo unabadilishwa ili isiwe tu ni maswala ya nadharia lakini utendakazi wake uonekane huonekaneub yalikuwepo masomo kama kilimo mziki uchoraji maswala ya nyumbani au usafi na mengine yakabadilishwa yakaondolewa yakaletwa masomo matano tu yakiwemo kiswahili kiingereza hesabu sayansi na maswala ambayo anahusiana na kijamii na jiografia pamoja na dini humo ndani yamebadilishwa tena kwa mara nyingine ni haya mapungufu aaa nhayaapungu ama baada ya kubadilisha wakakuja wakagundua labda wamefanya makosa turudi nyuma tulete hiibc hilo In, swali zuri sana na limejadiliwa mpaka bungeni na na nazungumzia bungeni kwa sababu rais uh, william ruto punde baada ya kuingia uongozini uh, maanake unajua kubadilishwa kwa uu mtaala wa elimu ni suala ambalo lilianza wakati wa uongozi wa rais aliyeondoka uhuru kenyatta na alipoingia william ruto Aali, alibuni jopo maalum na jopo kazi hilo lengo lake lilikuwa ni kutoa mapendekezo kuhusiana na haya masomo na utekelezwaji wa ripoti hiyo umepingwa na bunge manake wanahisi kwamba hiyo ripoti haikupitia bungeni kuna masuala ambayo alitjiwa kupigwa msasa na mojawapo ni, ni isa, na nino, masomo mbalimbali kama ulivotaja manake wanahisi kwamba hayo masomo uliyoyataja kama kilimo sayansi kimu mziki sanaa na talanta na utendakazi talanta haswa za wanafunzi vitu ambavyo mkazo kuliko itu ambaotao liokua po awap na wanahisi kamba pana pendekezo la masomo kama kiswahili huu unakumbuka kiswahili huko kenya ni somo rasmi na vile vile ni, ni lugha lugha rasmi na na ya ya taifa na kuna baadhi ya watu kwamba kwamba kwenye jopo kazi ilo, wakati uh, wanafanya kutoa za masomo basi somo la kiswahili liwe ni la hiari kwamba kwa mfano kama ulifanya vizuri aisabati kengereza kiswahili na masomo hayo mengine ulioyataja basi isiwe lazima kwamba mpiani wa somo la kiswahili ujumuishwe kwenye hayo masomo ulioyafanya kwa hiyo bado upigwaji msasa wa wahcbc unaendelea kwa sasa na anaweza nikasema ni mjadala ambao utakuwepo hata miezi na miaka ijayo kabla hcbc haijaanza kufanya kazi rasmi idadi kubwa ya wabunge tulionao leo idadi kubwa ya wafanyakazi wa umma katika serikali ya kenya kwa leo idadi kubwa ya viongozi wa mabunge kwa jumla idadi kubwa ya nguvu kazi ya kenya sasa hivi ni, ni hao ambao wamenufaika na4 kuna hitilafu katika utendakazi wao ilazimishe kwamba tubadilishe na hawa hawa ndio wanaojadili hili sana uh, n- n- narejelea nini angalia mfumo mzima wa nn uh, kizazi ambacho kimezaliwa kutokana na mfumo kia ojawapo kuna uh, manfaa yake unaweza ukasema pamkuepo na hali chanya na pia hali hasi imekuepo pa namaanisha ini na, uh, na ukirejelea mfumo mene, na mwaka wksika, mwaka wa pamekuwepo na ushindani mkubwa sana kwamba mwaka ukifika mwisho wa mwaka akitangazwa matokeo wale waliofanya vizuri wanabegwa hobela hobela shangwa navifigo kwenye magazeti redio vyombo vya habari lakini tunajiuliza je yule mwanafunzi ambaye hakuufanya mtihani vizuri hali yake inakuwaje labda wakati wa mtihani alikuwa mgonjwa ama palitokea viji sababu mbalimbali hali za usalama hazikuwa nzuri labda mafuriko na, na, na viji sababu vingi tu kwa hiyo unakuta kwamba si mfumo mzuri wa kuchuja na, na, na, na, na kutoa ubora wa wale wanafunzi kingine pia pamekuepo na udanganyifu mwingi sana tena sana ni majuzi wakati wa uchaguzi uliopita na hata chaguzi nyinginezo unakuta kwamba stakabadi muhimu za elimu watu wanagushi unakuta kwamba mtu anatumia stakabadi si e, na baadhi unakuta kwamba labda ana, ana cheti cha, cha degree lakini hakusoma hakuenda kwenye chuo chuo chake kinasema htukuwa na mwanafunzi kama huyu hiyo unahisi kwamba udanganyifu umekuwepo na, na, na walimu na wamiliki wa shule wanafanya hivi ili shule zao zitande na ziwavutia wanafunzi zaidi unakumbuka miaka ya nyuma tukianzaanza mfumo huu wa nane nenne shule za binafsi zilikuwa zinafanya vizuri sana tena sana ikilinganishwa na shule shulz uh, shule za umma zilikuwa zikifanya vizuri kuliko shule za binafsi lakini miaka kama kumi kumi na mitano iliyopita hali imebadilika shule za binafsi zinafanya vizuri sana zina muundo msingi mzuri sana ikilinganishwa e na, na shule za umba kwa hiyo unahisi kwamba ni viyasababu vilivyosababisha pawepo na mabadiliko haya ya mfumo wa nane nne nne haya huu mfumo unakamilika tunaanza mfumo mwingine siku tatu nne zijazo wiki ijayo tutakuwa tunazungumzia mfumo mwingine rasmi nane umeondoka huu mfumo mpya unatuahidi nini unaleta hadi gani unaleta matumaini gani inaleta taswira gani kwa uchumi wa kenya kwa sifa ya kenya kielimu wenyewe wanasema kwamba wa elimu ambao wa, wamekuja wa, wa na hizi sera nana hizi falsafa wa za cbc wanasema ni milisi na na utendaji wanahisi kwamba uzuri wa huu mfumo Uh, unaigua una, una, una na kuvitalii vipaji vya wanafunzi wetu kwa mfano kama nina talanta ya uchoraji nina talanta ya uimbaji nina talanta ya mziki nina talanta ya kucheza mpira nini kama akademi zile za talanta e, na talanta ya kuimba mie ni msanii kwa hiyo wanalenda msimu ambao kwamba unamtumikisha una, una mwanafunzi zaidi eh, kuliko ma- masomo ya darasani tu unaelewa hii for four kidogo kwa kiasi fulani ilibinya ili sana unakumbuka pakwepo na masomo kama physical education, na kuenda kupiga jaramba viwanjani yalibanwa sana ikawa wanafunzi wanaegemea sana nmasomo yale ya darasani kuliko uh, utendakazi viwanjani na mambo kama hayo kwa hiyo hilo ndilo kubwa linalozungumzwa na wahadhiri wengi wamelipokea vizuri nimezungumza nao wa, wa vyo mbalimbali wanasema uzuri wa wacbc ndio kama huo nchi zilizostawi wanaona kama marekani vina- vinagundua vipaji vya watoto wakiwa wadogo sana alafu anafuata mkondo unaohitajika kuliko mfumo wa nane nne ambao wzwanafunzwa wana, vitu ambavyo baadaye maishani haviwasaidii kwa mfano na hesabu nji ana miguu mingapi eh, eh, kwamba mwiko ana macho mangapi unajiuliza haya yatamsaidiaje siku za usoni kwa hiyo ili inalenga kwa mfano mtoto akiwa mbunifu anapenda kukuunganisha vyuma eh? unamwona huyu ni seremala unamwona huyu ni mekanika anaanza kuuguliwa mapema kuliko kwamba wakati unamaliza kidato cha nne ndio sasa unaanza kujitafuta niende eh, kusomea kozi gani baadhi hata wakiwa vyoni ukiangalia hii mfumo wa nane nenne yupo chuoni lakini hajijui hajajitambua Aa, jichake, ni kipaji chake ni kipi kwa hiyo nafikiri hivi ni vija sababu vinafanya kwamba cbc inapokelewa kwa uzuri ingawa ina changamoto zake nyingi sana haswa upande wa, wa muundo msingi ndugu bwire hebu elezea changamoto hizo zaidi kwa sababu mwalimu bila shaka utafunza usipofunza utafutwa kazi mwanafunzi lazima uende darasani ukasome usipokwenda darasani watakutumia, watakutumia hata maafisa wa polisi na maaskari wakulazimishe kwenda mzazi kwa upande wake shingo upande ama yumo ndani asharidia manaake hilo swali ni zuri sana wakati huu mfumo wacbc unaanza uh, wanafunzi wengi waliokuwa katika shule za binafsi uh, walihamia shule za serikali uh, walihisi kwamba ni mfumo hali sana ni kwamba wazazi tena wanawazia kuwarejesha washule katika shule za za binafsi kwa sababu ya cbc nikawuliza sababu zao sababu zao zilikuwa kama hizi nacbc na utenda kazi uliopo mkubwa sana unahitaji muundo msingi uh, madarasa na wanahisi kwamba shule za uh, shule za umma bado hazina madarasa ya kutosha uh, hilo la kwanza unahitaji maabara zilelebu uh, unahitaji uh, vyumba vya sanaa kama ni wanafunzi ambao wanasomea masuala ya mziki unahitaji chumba ambacho kina ala hizi zana za mziki kwa hiyo shule za binafsi zimewekeza pakubwa sana sana sana uh, katika muundo msingi uk, uk, uk, ukilinganisha na, na shule za za, za, za umma shule hizi za za za umma bado hazina walimu wa kutosha tunapozungumzia mfumo wa umilisi huu na utendakazi wake cbc ikilinganishwa na shule za binafsi zimewekeza kwa idadi nzuri sana ya, ya walimu unakuta kwa mfano shule kuenda shule moja ya umma wanafunzi ni kama mia na hamsini na mwalimu anayewahudumia mimmoja ushapata hili ni tatizo kubwa sana kingine ni kwamba walimu wengi wali hawajafanyiwa mazoezi na mafunzo ya kufunza cbc wamechukuliwa baadhi kutoka shule za upili wamekuja huku chini kwa shule hizi za sekondari za awali na grade za huku chini kufunza kwa hiyo baadhi ya walimu walikuwa wana lalama kwa shule za umma kwamba mwalimu mmoja w zaidi ya mia na hamsini hiyo idadi ni kubwa kubwa sana kwa hiyo mwisho siku unakuta kwamba wanafunzi uh, wanakipata kile mwingereza anasema yaani hawapati mafunzo inavyotakiwa ni kama wanasukuma tu kupita kwenye ule mfumo na na hata angalia ukimaliza grade ya sita mtihani wa grade gredisita ambao unafanywa wiki hii sawa na mpiano wa darasala y nane uh, ha, ha, hakuna maandalizi mazuri kwamba watakwenda wapi madarasa yatakuwa wapi na uliona hali hii walazimu walimu wakuu wa shule za umma wasalie kuwa wakuu wa shule za sekondari za awali na wanafunzi ambao ilipa wajungi na sekondari za msingi wakasalia kwa shule zile zile za umma walikosomea kutokana na idadi ile idadi yao kubwa na uchache wa madarasa ni hasani ali mwalimu na mwandishi wa habari nchini kenya akikamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa fiona wa mai mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza na niruhusu nikutakie usiku mtulivu