To VA News. VA News. hii ni idha ya kiswahili ya sauti america washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harison kamau marekani inaongeza msaada wa kijeshi wenye dhamani ya dola milioni 50 kwa ukraine ukitarajiwa kufika nchini humo hivi leo kulingana na maafisa watatu wa jeshi la marekani ambao wameambia voa hatua wa hiyo imekuja wiki moja baada ya krn kutumia aina mpya ya silaha kutoka marekani kulenga vituo vya kijeshi vya rasia kwenye maeneo yanayodhibitiwa na rasia mashariki mwa ukraine upatikanaji wa silaha aina ya 155MM kutoka marekani unatia wasiwasi katika siku za karibuni kwa kuwa washirika wake ukraine na israel wanazihitaji wakati ukraine ikikabiliana na uvamizi wa rusia huku israel ikikabiliana na wanamgambo wa hamas ambao mamia wa israeli pamoja na kuwatekanyara wengine kadhaa kwenye uvamizi wa oktoba sb hata Washington imesema kwamba itaweza kukidhi mahitaji ya kijeshi ya ya ya aviv na Kiev. mahakama ya juu nigeria ya nigeria itaamua alhamisi wapo rais wa yan alikuwa mshindi wa uchaguzi wa februari uliozua utata kulingana na nyaraka za mahakama zilizotolewa leo kufuatia kuwasilishwa kwa malalamiko kutoka kwa wapinzani wake wakuu kwenye uchaguzi huo kwa mujibu wa shirika la habari la lars uamuzi wa mahakama ya juu utakuwa w mwisho kuhusu matokeo ya uchaguzi huo atiku abubakar wa chama cha peoples democratic na peter kutoka chama cha chab ambao walichukua nafasi ya pili na ya tatu kwenye uchaguzi huo waliomba mahakama ya juu kubatilisha uamuzi uliofikiwa wna mahakama maalum kushikilia ushindi wa tinubu ingawa kwa sehemu kubwa ulitambuliwa na jumuiya ya kimataifa unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc kupitia 175fm nairobi kenya kumbuka pia matangazo yetu pia yanapatikana kupitia www waziri wa ulinzi wa indonesia praboo subianto pamoja na mgombea mwenza ambaye ni mwana wa kiume wa rais wa taifa hilo gibran rakabuming raka leo wamejiandikisha kushiriki kwenye uchaguzi wa rais mwaka ujao ukitarajiwa kuwa na ushindani wa wagombea watatu subianto kamanda wa zamani wa jeshi anaelezwa kuwa na nafasi kubwa ya kushinda karibu wakazi milioni miabatao wa indonesia indoneiauhmoj wakiwa vijana wa chini ya umri wa miaka thelathii wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo wa rais na bunge utakaofanyika februari kuminanne mwaka ujao kwenye taifa hilo la watu la tatu kwa ukubwa ulimwenguni maelfu ya watu wamejitokeza leo kumshangilia prabo mwenye umri wa miaka sabini na miwili na raka wakati walipokuwa wakiwasilisha nyaraka zao pamoja na manifesto kwa maafisa wa uchaguzi katika mji mkuu wa jakarta kimbunga otis kimegunga mji wa kitalii wa capulco huko mexico mapema leo kikiwa kwenye kiwango cha nne wakati kikiharibu hoteli na kupelekea watalii kukimbilia usalama wao wakati kikiendelea kusini mwa pacific na kusababisha mvua kubwa pamoja na upepo mkali vidio zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha vyumba vikiwa vimeharibiwa na kimbunga hicho huko magari yakiwa amesombwa maji kwenye, uh, kwenye, mji, kwenye maji ya mafuriko kwenye jimbo la kusini mwa mexico la guerero mamlaka ya usalama wa umma ya kitaifa ya mexico imeripoti kupotea kwa umeme kote jimboni humo kutokana na kimbunga hicho kinachosemekana kuwa chenye nguvu zaidi kaikutokea jimboni humo takriban saa kmmbl za asubuhi kwa sasa huko otis kilikuwa kilomita kaskazini makaribimwa aapulco kikiwa kimepunguza kasi kidogo wakati wa kufikia kwenye za dunia DC. Tu. Hapa kuna ya mawasiliano ya uganda imeongeza ime maradufu cha hisa aiaasm m ngeaantarifa hiyo imetolewa na AirTel jumanne ioni kampuni hiyo ilifungwa soko la hisa kwa umma agosti 29 wakati bei za kila hisa zikiwa ni shilingi 1 za uganda huku pia ikitangaza hisa zaidi kuanzia uh, mwezi ujao hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kama namwachia patrick nduimana kukuendeshea kwa undani wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwaundani katika sehemu ya kwanza tunaangazia mapigano ambayo yamezuka tena kati ya waasi wa m3 na jeshi la serikali ya yadrc na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa mombasa wakielezea mchakato wa kuondoa adhabu ya kifungo cha maisha katika sheria za kenya studio uko huko namitri nduimana nami hadi mwisho wa kipindi mapigano yamezuka tena kuanzia mwishoni mwa juma ililopita kati ya waasi wa kundi la 3 na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika maeneo kadhaa ya mkoa wa kivu kaskazini ni baada ya miezi kadhaa ya hali ya utulivu tangu waasi hao walipoondoka kwenye maeneo aliokuwa wameteka na kuyaacha chini ya udhibiti wa wanajeshi wa kikosi cha afrika mashariki tangu juma wa tatu inaarifiwa kuwa waasi wa 3 waliuteka tena mji wa kichanga baada ya mapigano makali jana jumanne mapigano makali yaliripotiwa katika mtaa wa kibumba duru za mashirika ya kiraia na zile za kijeshi zilisema waasi wa m3 walishambulia ngome za jeshi la frdc na waasi hao wanasema walijibu shambulizi la wanajeshi wa kongo ambao walishambulia ngome zao katika mtaa huo wa kibumba m3 inadai jeshi la frdc lilishirikiana na wanamgambo wanaojiita wazalendo kwa kushambulia ngome zao na walichofanya ilikuwa kulinda raia na mali zao kulingana na shirika la habari lap mwanajeshi mmoja wa kenya wa kikosi cha afrika mashariki aliuawa katika mapigano hayo kati ya waasi wa hta na wanamgambo wanaoingwa mkono serikali yad nimezungumza na pte bigenda kutoka afrika kusini mchambuzi anayefuatilia siasa za drc na nimeanza kumuuliza kwani ni mapigano yamezuka tena baada ya kukoma kwa miezi kadhaa binafsi naweza nikasema kwamba mzozo huu E, utaweza kuleta sura mpya hasa ukizingatia kwamba mwezi wa desemba mwaka huu wa ishirini ishiri na tatu drc ama wapiga kura ama wananchi wa drc wanaenda kupiga kura e, kumchagua rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo wa bunge pamoja na madiwani vile vile sasa kikundi hiki siku za nyuma hivi karibuni walikuwa kama wamenywea kidogo sasa pamoja na kunywa kwao ni pamoja na shinikizo za ukanda wa afrika mashariki eh, na afrika kwa ujumla na dunia kwa ujumla ambao wamekuwa wakishinikiza kigali iache kuendelea na jitihada zake za kuiunga mkono au kukiunga mkono kikundi hiki hikimishirini na tatu sasa kutokana na uchaguzi huu unaokuja Uh, mimi nadhani wanataka watambulike zaidi tena na ikiwezekana eh, ucha, pengine uchaguzi usifanyike eh, kwa sababu ni uchaguzi ambao hautawashirikisha wao hawatashiriki kwa namna moja ama nyingine na hivi itawafanye wakose sauti ambayo naweza nikasema kwa kutumia neno la like kiingereza ambayo ni legitimate. hawana hawanat legitimate, mpaka dakika hii kwamba nyinyi mnapigania maslahi ya nani kwa hiyo hawa watu wanataka ni nite kwamba dunia isije ikatusahau wasije wakajielekeza zaidi katika kile kinachoendelea katika ukanda wa mashariki ya kati na vita inayoendelea kati ya ukreini na urusi lakini sisi kama em ishirini na tatu bado pia tupo kwa hiyo hizi ni vurugu tu ambazo hazina maslahi kwao binafsi na kwa wananchi wenyewe kwa mfano mpaka dakika hii tuna takribani dazani kadhaa za wananchi ambao wamekimbilia katika baadhi ya parokia na hasa katika eh, maeneo ya kishanga eh, katika siku mbili tatu hizi zilizopita uh, baada ya mapigano kati ya wanajeshi wa serikali wa drc na wanamgambo uh, wananchi libidi wakimbilie kwenye maparukia kwa sababu wanajihisi kwamba maeneo ya kuabudu haya uh, pengine hawa wanamgambo hawatawafatilia kwa hiyo uh, eneo zima la kaskazini ya kivu na hasaruchuru pamoja na masisi na kishanga yenyewe ni maeneo ambayo ni tata wanataka nini wanataka wanatakatenshe na wanataka hiyo hiyotenshen ni katika muda mwafaka kwao kwa sababu tenshen inaelekea kwenye uchaguzi kumbe hebu wavuruge ni katika jitihada za kuvuruga hawana nia ya kuikamata kinshasa huo ubavu hawana hata kidogo lakini pitabigenda wana. pita wanasema wanataka esh yani wasisahaulike wa, wa sababu uh, kuna mizozo kadhaa ambayo ina, inaendelea maeneo tofauti ya dunia lakini wao pia wanaendelea kuomba mazungumzo na serikali ya drc serikali ya chisekedi na inaonekana kwamba serikali inaendelea kuwaita kwamba ni magaidi sasa eh, huoni kwamba kunapokuwa na mzozo sababu ni wazi mzozo hupo huoni kwamba hizi pande husika waketi chini na wasaidi, wa, wa, wasaidiwe na wasuluhishi kwanza kuna mpatanishi ambaye tayari ni rais mstafu uhuru kenyatta wakae chini Wasim, kila mtu wasikie madai yake alafu wa, watafute suluhu wananchi wa kongwe wapate amani wapumzike wasiendelee kuteseka mimi nadhani naweza nikasema kwamba eh, kwa kiasi kikubwa serikali ya drc iliwapa hiyo fursa hii fursa wameipata ndio maana tumekuwa na duru ama safu za mazungumzo nchini kenya katika jiji la nairobi tumekuwa na mazungumzo rwanda na, na, na sehemu zingine hii yote ilikuwa ni katika harakati za kutafuta suluhisho la amani mimi binafsi sidhani kama serikali ya kinshasa haina nia ya kuona amani inatamalaki katika maeneo haya ya mashariki eh, ya yarc lakini sasa hawa ndugu zetu wewe mwenyewe unafahamu kwamba baada ya maridhiano baada ya mazungumzo waliyoyafanya na wa, baadhi ya wanamgambo hawa kuingia katika jeshi la taifa lakini bado tu mimi sidhani kama ni amani wanayoitaka uchu wa kitu wanachokitafuta wao wenyewe kwa sababu kama ni madra, madaraka tayari wanayo baadhi ya viongozi wakubwa wanaotoka katika kabila hili la watusi wamo katika jeshi la taifa wamo katika nyazifa mbalimbali za kiserikali sasa unataka nini zaidi richard tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu anaeleza kwa nini suluhisho halijaweza kupatikana katika mzozo huo kati ya m3 na, na serikali ya drc uh, unajua kwamba eh, changamoto za congo uh, sio changamoto tu ambazo ni kwamba hae, eh, kuna changamoto za, za kiuchumi kuna changamoto za kisiasa na haya yote yanaonekana tu eh, kiusalama sasa utakuta kwamba uh, wakati mwingi ambapo kunatafutwa suluhisho katika shida za, za nchi ya kongo kwamba eh, mara myingi unakuta kwamba kunatazamiwa tu suluhisho ya upande mmoja labda suluhisho ya upande wa kisiasa tu lakini hakuna siku ambazo suluhisho ya jambo li ambalo linalotokea lina kule kongo limeweza kuwaungaliliwa kwa upana zaidi na wakati ambapo unasema kwa upana zaidi ni kwamba shida za kongo pia sio za kongo tu bali zimepita mpaka wake pia kwa hivyo chochote ambacho kinachofanywa kule kongo huenda ikawa kwamba ikaangaliliwa kupita pia mpaka ikaangaliliwa nchi majirani ikaangaliwa nchi za magharibi nchi za kusini mambo mingi sana kwa sababu E, yeyote ambaye anajaribu kusuluhisha masuala ya kongo akayatazamia tu uh, kwa undani huenda suluhisho haitapatikana na ndio sababu unakuta kwamba hizi tatizo zinarudia kila kuchaa kwa hiyo unadhani wanaojijaribu kuleta suluhu au kuchangia suluhisho lipatikane li hawajaelewa vizuri kiini cha mzozo wa drc Uh, utakuta kwamba wale ambao wahusika katika kuchangia suluhisho ipatikane ni kama naweza akapea na mfano kwamba ni kama kumtuma uh, aliyeiba ng'ombe yako kwenda kusaidia kutafuta ng'ombe Kusababu, kwa sababu kila wakati anapokwambia ipo pale anaenda akaiondoa kwa sababu utakuta kwamba wale ambao wanaohusishwa katika kuweza kuletee mauliano katika yote, mambo yoyote ambayo yanatendeka kwa hivi sasa kule kongo hao ndio wahusika wakuu ndio wahusika wakuu katika kuchangia kudorora kwa usalama kule kongo kwa sababu hizi nchi zote hizi nchi zote ambazo zinasema kwamba hao ndio wanataka kusuluhisha hao ndio wachangiaji wakubwa sana katika hali iliyopo hivi sasa kule kongo kwa hivyo ienda ikawa hizi nchi zote hawasemezani kwa ukweli shida ni kwamba watu wamekosa kusemezana kwa ukweli sasa mpatanishi ni ni rais mstaafu uhuru kenyatta yeye ndiyo mpatanishi katika mzozo kwa hiyo na yeye hajaelewa au haoni kinachotakiwa kufanyika unajua kwamba kuna ule umbali ambapo uh, rais mstaafu uh, uh, wa kenya anaweza kaelekea uh, ka, ka na kuna labda yale ambayo labda hata yeye ame, uh, labda kuna maoni ambayo ashayatoa na ujue kwamba hawezi akaenda katika vyombo vya habari akaweza kusema a, kunazo hizi changamoto kwa sababu wakati ambapo wataanza kusema kunazo hizi changamoto itakuwa inaonyeshana ni kana kwamba suluhisho haiwezi patikana lakini kile ambacho kinahitajika kwa hivi sasa ni kwamba e, watu waongee kwa ukweli watu wafungue nyoyo zao wakaweza kusemezana kwa ukweli wakaambiana bona ni wewe nchi fulani wewe ndiye mshirika mkuu katika hili ambalo linalotokea hapa uh, kongo ni richard tute akizungumza nasi kutoka nairobi kunde inaingia sehemu ya pili ya kwa undani bunge la kenya linatarajiwa kujadili mswada kuhusu sheria mpya ya kuondoa adhabu ya kifungo cha maisha jela ambayo imetumika nchini humo kwa takriban miaka 90 wakati wa serikali za kikoloni jaji mkuu wa kenya martha kome amependekeza adhabu hiyo ipunguzwe hadi miaka 30 kwa watuhumiwa kwa undani zaidi na wenzetu katika studio za vo mombasa salma mohamed na josfat kioko asante sana wataalamu mbalimbali wa kisheria wamehusishwa katika mchakato wa kuandika miswada tofauti ya kuishawishi bunge la kenya lijadili na kupitisha sheria inayopunguza hukumu ya maisha gerezani na kuipunguza kuwa miaka kwa mujibu wa mapendekezo yaliyowasilishwa na jaji wa sasa bi matha come na haya yote ni kwa sababu kenya imekuwa katika mchakato wa kutafuta kupunguza hukumu kama hizi na pia hukumu za kifo kwa mujibu wa katiba ya kenya inaonekana kwamba hapa wabunge sasa watakuwa na fursa mwafaka ya kuketi na kujadili na kufuatilia mapendekezo hayo kama watapitisha au watayakataa lakini wakati hayo akiwasilishwa kuna hili la hukumu ya kinyongo ambayo miezi kmi baada ya kuingia madarakani akiwa rais wa tano wa kenya william ruto naye alitoa agizo la wote waliokuwa wamehukumiwa kinyongo kuto na hatia mbalimbali mbali, kufikia novemba mwaka jana hukumu zote zirejeshwa na kuwa hukumu ya maisha gerezani ndio hapo sasa jaji mkuu naye na wataalamu wake wa sheria wanachukua kwanzia hapo kwamba hizi nazo za maisha gerezani zipunguzwe na kuwa miaka kwamba zaidi ni miaka 30 uchunguzi wa vyombo vya habari nchini kenya unaonyesha kwamba watu wa mwisho kunyongwa yaani hukumu ya kinyongwa kutekelezwa ni takriban miaka 36 iliyopita wakati wa tuhuma za jaribio la kuipindua serikali ambapo hezekiechuka pamoja na pancras oteo hukumu na watu wengine wawili walituhumiwa kwamba mwaka 82 walihusika na jaribio la kuipindua serikali na julai mwaka 87 hukumu ya kinyongo ikatekelezwa vyombo vya habari kenya vinasema hiyo ndio ilikuwa utekelezaji wa mwisho wa watu kunyongwa nchini kenya lakini wakati rais akiwa ameondoa hukumu hizo zote za kinyongo na kurejesha maisha tusubiri tuone kama hili la kuondoa maisha nalo litafaulu bunge lina wajibu wa kutekeleza tukirudi nyuma kidogo mwaka 217 mwezi disemba uamuzi wa kihistoria wa mahakama ya juu ulitangaza hali ya lazima ya hukumu ya kifo kuwa kinyume na katiba na kusababisha kuundwa kwa kikosi kazi cha kupitia hukumu ya lazima ya kifo katiba ya kenya inatoa haki ya kuishi kwa kila mtu isipokuwa katika kesi ambapo mtu huyo amehukumiwa kifo na mahakama ya sheria kwa kutenda kosa la jinai kama vile uhaini mauaji au wizi wa kutumia nguvu ingawa hukumu ya kifo imeorodheshwa katika sheria hakuna hukumu yote eh, kama ilivyofanyika tangu tukio la mwaka 197 wakati wa hatia ya uhaini wa kuhusiana na jaribio la mapinduzi lakini nchi bado ina idadi ya watu wanaosubiri kunyongwa hivi sasa karibu takriban 6 wote walihukumiwa kifo kwa mauaji au wezi wa kutumia nguvu hukumu mpya hutolewa kila hukumu hizo zote zimekuwa zikiegemea sheria ya kiko... Loni, kwa takriban miaka 9 karibia karni moja kenya imekuwa ikifuata sheria hizo na ndio maana wanasheria sasa wanataka mabadiliko kupitia bunge la taifa wachanganuzi wa maswala ya sheria na haki za kibinadamu wanasemaje tumezungumza na mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria nchini kenya bbog na kwanza anaanzia hapo kwa kuangalia mtizamo wa kisheria serikali ihusike anastahili kutoa amri ya kupunguza hukumu ama kuiondoa kabisa uh, kitu ya kwanza ni kuwa uh, kuwa koti na rais wote wako na kazi yao kulingana na sheria na sheria inasema kuwa ni peke yake ndo inaweza ikaunda sheria mpya ama inaweza kubadilisha sheria ni kwa ajili ya hiyo ndo unakuta kuwa jaji mkuumasa coome pamoja na rais wamewasilisha hii mswada mbele ya bunge ili bunge iweze kubadilisha hiyo sheria so, asi mambo ya nani ni? ni mkubwa zaidi ya mwingine lakini ni tu vitengo za serikali ambazo zote zinafanya ile kazi ambayo zimepatiwa katika katiba ya kenya wakati mambo kama hayaja kupitishwa kumekuwa na utawala wa marahis tofauti imechukua muda ama unaona inaharakishwa kuhusu uh, imekuwa si kitu ambayo imeanza leo sisi kama kituo cha sheria kwa miaka zaidi sasa ya miaka mitano tumekuwa tukiomba ya kuwa bunge ibadilishe hiyo sheria kwa sababu ya uamuzi ambao ulitolewa kutoka kwa Supreme court ambaye ilielekeza ya kuwa bunge ibadilishe hiyo sheria so tulianza kufanya mikutano pamoja na wafungwa kwa sababu tuko na program, uh, katika uh, magereza nyingi nchini na kando na hiyo pia tulianza kufanya mikutano na mashirika mengine ya kisheria uh, na pia um, ambayo ni kamati ya masuala ya haki na sheria katika bunge so siwezi kusema hii imekuwa ni kitu ya imeletwa haraka ni mazungumzo ya muda mrefu sana na ukiangalia kutoka kitambo ni kama um, imekuwa ikifanyika pole pole, step polepolebye kitu ya kwanza i in ar hivo sheria ilibadilishwa kidogo kupitia koti ambayo ilisema mandatory death penalty ni kinyume ya sheria so kutokana na hiyo u- u- uamuzi wa koti sasa mandatory death penalty katika kosa la uh, robbery with bi- violence ama pia kosa ya mada haingeweza kutumika kwa lazima en, na sasa vile tunaona hii kutokana na hii mswada um, ya sheria ni tunasema hata hiyo death penalty kama punishment haifai tena kutumika na si ati ni kitu ambayo uh, ni mpya kwa sababu tangu92 kenya haijawahi kunyonga mtu yoyote ambayo amekuwa uh, death so kwa ajili ya hiyo uh, it's just ku kwa uh, mambo ambayo tayari sisi kama nchi yetu tumekuwa tukikosa kutekeleza so uh, sohata sisi kama wanaharakati wa human rights. tuna tunafurahia kwa sababu uh, it was long overdue. kwa hii mabadiliko ifanyike ukitoa mm. maisha ya mwenzako ni kwamba na yako pia yaangamizwe ya ama yamalizwe unaona kwamba iwapo hukumu hii ya kunyonga itaondolewa je yeah, ni haki kweli kwa mtu huyu kuishi uh, sana sana sahii uh, magereza yetu yote kenya na pia kwa nchi zengine zinazingatia masuala ya kurekebisha tabia ya wale wahalifu na ukisema ya kuwa mtu ameua ame mtu mwingine kweli amefanya makosa kweli lazima apelekwe kotini kweli lazima afungwe lakini kutoa maisha ya huyo mtu ambaye amefanya hayo makosa haitamrekebisha huyo mtu kitu ya pili ni kuwa hiyo familia pia sawa haitapata compensation kwa sababu haitaweza ku rudishiwa mtu wao na pia ukiangalia hata katika nyingi zetu za kiafrika tukienda tuseme sehemu za North Eastern, wakati mtu akiwa ametolewa maisha kihalifu familia zilikuwa hata zinakaa na zinapata njia ya mwafaka kati ya hizo familia mbili ili wanaweza compensation kupatiara kwa hiyo familia ambayo imepoteza mtu wao na i- hiyo ridhaa ilikuwa si kuuawa ama kuua mtu mwingine so nafikiria tukiangalia kuwa sahii tunazingatia um, zaidi kurekebisha tabia mtu ya mtu ambaye amekosea uh, kua ni afadhali tuseme huyu mtu asi- asitolee maisha yake kwa njia ya ku, kuwanjia, kunyongwa lakini tupate njia ambaye anaweza kurekebishwa na baadaye kama wakati imekuwa ni kweli ame badilisha tabia yake na anaweza kurudishwa kwa kwa um, community atakuwa ni mtu ambaye atakontribute kwa jamii yake lakini si kuendelea na uhalifi so tunasema uh, kwa kuna zengine pia zinaweza kuwa hata zinakiuka haki za binadamu hata kama mtu amekosea kwa sababu ama wafungwa watu wamefanya makosa ya kialifu katika sheria pia ni watu na saa wengine unaweza ukakuta kwa wengine wame wamepatikana na hii makosa kwa ajili labda awaku wana wakili awakujua vile wanaweza kujitetea kotini aa, na kwa ajili ya hiyo wame unapata kuwa hii, aa, hukumu inatolewa ili to avoid situations kama hizo na kwa ajili ya uh, the human rights ishu ambayo katiba yetu inaleta kutoa hii hukumu um, ya kunyongwa nafikiri ni step mzuri um, tukiangalia mambo za haki za kibinadamu tuna habari kwamba wataalamu tofauti wa kisheria wamehusishwa na hata nyinyi kituo cha sheria mnashirikisha wataalam kutoka taasisi mbalimbali mbali. na sasa wabunge nao wanaenda pia kuangalia hayohayo unaona ni vipengee gani vinaangaliwa na wanasheria na bunge ili kupunguza hii miaka ya kufungwa maisha kuja chini so ukienda kwa chapter 4 ya katiba yetu ya kenya haki moja ambayo iko hapo ni the right to uh, dignity and the right to fair fair punishment and a punishment that does not indignify someone na tukiangalia kama hukumu ya hu, hu, uh, kunyongwa ni moja hiyo ambayo inaweza ikaangaliwa treatment degrading punishment uh, kwa mtu uh, tukiona tu vile uh, njia ambazo zinatumiwa ili mtu anyongwe in itself ni degrading. so hiyo ndio kitu ya kwanza ambayo inazingatiwa wakati tukiangalia ku, kuon, kuondolewa uh, hii hukumu um, so na pia tukiangalia katika katiba katiba inasema kuwa hata yule ambaye ame anashikwa na polisi na yuko na kesi pia ye kuna haki pia uh, ziwe protected at the zinafaa ziweah yule ambaye etiliwa ama ameumizwa ame pia ye haki zake lazima ziwe protected so kuna ile umuhimu katika katiba ya kubla haki upande zote mbili na nafikiri ni zipengele kama hizo ambazo uh, wataalamu katika sheria wabunge watatumia na kando na hiyo ni uamuzi wa koti ambazo zimetolewa mmoja uh, ya, amba ya kesi ya muruatetu ambayo koti ya Supreme court ilisema penalty lazima iondolewe kwa ajili tu ya hayo mambo ya katiba chapter chapte o tukiangalia ambayo inatokana na katiba inatokana na uamuzi ko, ya koti ambazo zime tolea huko mbeleni uh, nafkiri hizi ndio zitatumiwa ili hiyo um, mswada iweze kuzungumziwa na labda ipitishwe mchanganuzi wetu leo huyo et mbogo mkurugenzi kutoka kituo cha sheria tutakomea hapa tuwarudishe kwa wenzetu washington asante sana kioko na salma kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema