saa mchana katika studio za sauria saa sa usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako mahakama ya kenya jumanne imeongeza muda wa amri ya kuizuia serikali kupeleka mamia ya maafisa wa polisi nchini haiti katika operesheni inayoungwa mkono na umoja mataifa kwa lengo la kuleta amani katika taifa hilo la laaibian lililokumbwa na machafuko uamuzi unatolewa baada ya machafuouauz mataifa kuonya kuwa usalama nchini haiti ambako magenge ya uhalifu yanadhibiti eneo ya kubwa la nchi hiyo umezidi kudorora huku mauaji yakifikia viwango vya juu sana baraza la usalama la umoja ki mataifa mapema mwezi oktoba lilipitisha azimio la kuruhusu upelekaji wa kikosi cha kimataifa kinachoongozwa na kenya ili kuwasaidia polisi wa haiti lakini mahakama kuu ya nairobi baadaye ilitoa uamuzi wa muda katika kesi iliyowasilishwa na mwanasiasa wa upinzani ekuru auot amba lidai kupeleka polisi wa kenya huko ni kinyume cha katiba kwa sababu hatua hiyo haikuungwa mkono na sheria wala mkataba wote korea kaskazini imefunga ubalozi wake nchini uganda nchii wamesema na hivyo kumaliza kuwepo kwake kwa kipindi cha nusu karne ndani ya moja ya wa washirika wake wa muda mrefu barani afrika hatua hiyo ilitangazwa baada ya mkutano wa jumatatu kati ya rais wa uganda yeeri museveni na balozi wa korea kaskazini jong tong hak balozi jong alimtaarifu rahis kwamba korea kaskazini imechukua hatua ya kimkakati kupunguza idadi ya balozi zake barani afrika ikiwemo uganda ili kuimarisha ufanisi wa taasisi za nje za nchi hiyo ofisi ya rais wa uganda ilisema jumanne katika taarifu ambayo imepewa shirika la habari la afp urafiki wetu mzuri utaendelea na utaimarishwa na kuendelezwa zaidi jong amenukuliwa akisema akiongeza kuwa uhusiano wa kidiplomasia utasimamiwa kupitia ubalozi wa korea kaskazini mjini malabo nchini guinea habari za dunia moja kwa moja kwa kutoka mwandesha mashtaka nchini maritania jumanne ameomba adhabu ya kifungo cha miaka ishi jela kwa rais wa zamani wa nchi hiyo mohamed ud abdel aliyefikishwa mahakamani kwa tuhuma za kutumia vibaya madaraka yake na utajiri mwingi ushahidi wote mikononi mwa mahakama unathibitisha uhalifu uliotendwa amesema mwendesha mashtaka ahmed ud mustafa ambaye aliomba pia mali za kiongozi huyo zamani zitaifishwe aziz mwenye umri wa miaka 66 alikuwa rais wa mauritania kuanzia mwaka 28 hadi 219 watu wengine kumi wakiwemo mawaziri wakuu wawili wa zamani kadhalika mawaziri wa zamani na wafanyabiashara ni washtakiwa wenza wa aziz walishitumiwa kujitajirisha kwa njia haramu kutumia vibaya mamlaka yao na kuwa na ushawishi katika biashara aziz aliendelea kusema hana hatia na kusema kesi hiyo ambayo ilianza mwezi januari ina ushawishi wa kisiasa akiomba ifutwe china jumanne imemsimamisha kazi waziri wake wa ulinzi kiongozi wa pili wa ngazi ya juu kusimamishwa kazi katika kipindi cha miezi mitatu na kuzusha maswali juu ya uthabiti wa viongozi wa karibu na rais peng jenerali le shangf ambaye hakuonekana hadharani kwa miezi miwili amefutwa kazi kama waziri wa ulinzi na diwani wa serikali kulingana na vyomo vya habari vya serikali china ilitangaza pia kwamba kingang ambaye alifutwa kazi kama waziri wa mambo ya nje mwezi julai aliondolewa pia kwenye uwadhifa wake wa diwani wa serikali atakayechukua nafasi ya li, hakuteuliwa na kuiacha nchi bila waziri wa ulinzi inapojiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa ulinzi kutoka mataifa ya kigeni mjininooba 29 hadi oktoba 31 na uchumi wa rasia umemudu vizuri kwa miaka kadhaa ya vikwazo vya nchi za magharibi na hivyo haiogopi matarajio ya hatua zaidi kama hizo reml lisema jumanne mmoja wa ulaya ambao aliwekea rusia vikwazo 11 tangu moscow ilipopeleka wanajeshi wake nchini ukranfebruari 22 ulisema wiki iliyopita kwamba unajaribu kuziba mapungufu katika vikwazo vilivyopo huku poland ikipendekeza vikwazo zaidi mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na Muridi, kwa haba patrick aii na mriit kindcha usiku mwema kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mkutano wa tatu ambao umeanza jumaatatu katika mji mkuu wa kenya nairobi ukihudhuriwa na washiriki zaidi zaidiya25 kujadili matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia katika sekta mbalimbali mbali na maendeleo ya utafiti teknolojia ya nuklia katika nchi za afrika inaweza kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi kutumia matumizi mbalimbali mbali na kuunda fursa za ajira hasa kwa vijana katika sehemu ya pili tutaangazia tahadhari iliyotolewa na serikali ya marekani waonye wafanyabiashara watoa huduma za afya maafisa wa taasisi za kitaaluma na wawekezaji kuchukua tahadhari wanapofanya shughuli zao katika nchi hiyo kutokana na visa vya unyenyasaji dhidi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu watu wa makundi ya walio wachache na watu wa makundi ya lgbtq ni kwa undani mimi naitwa bmj mridhi nikiwa hapa washington mkutano wa siku tatu umeanza jana jumaa tatu katika mji mkuu wa kenya wa nairobi ukihudhuriwa na washiriki wapatao patao elu na m5 kujadili matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia katika sekta mbalimbali mbali, na vilevile vile maendeleo na utafiti mchambuzi wa sayansi teknolojia na biashara boni ruta atajiunga nasi hivi karibuni kwa njia ya simu lakini kabla ya hapo kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa na mwenzetu kenned wandera ambaye amekuwa akifuatilia yanayojiri mjini nairobi kenya kwa siku tatu zijazo wiki hii ni mwenyeji wa mkutano huo wa awamu ya4n unaowaleta vijana kutoka mataifa a ya bara la afrika kujadili jinsi uwezo wa teknolojia ya nyuklia unaweza kufanikisha uendelevu wa kiuchumi uzalishaji wa umeme wenye wa kiwango kidogo cha kaboni kwa siku za usoni na kuwezesha ufikiaji wa huduma nafu za nishati kwa maendeleo ya kiuchumi we get what we are nchi za afrika zinatakiwa kuchunguza mawazo kutathimini mitazamo na kufungua masuluhisho kubuni mkakati wa kubadilisha utajiri wa rasilimali za afrika kutoka kwa uwezo hadi kuwa fursa halisi kwa kuelekeza uwekezaji mkubwa ambao utafanikisha matumizi ya teknolojia ya nyuklia kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya nishati socially inclusive and economically viable vijana barani afrika wametakiwa kuwa kiungo muhimu katika kuendesha mahitaji yake yote kwa kujenga mifumo ya nishati mbadala kwa kiwango ambacho kinanufaisha mamilioni ya uafrika na kujikita katika msukumo wa nchi nyingine zinazowekeza zaidi katika teknolojia hiyo hata ingawa rasilimali zilizopo zinakidhi uwezo wa sasa na ili kujitosheleza kabisa wataalamu wanaeleza kuwa kwa kujenga vinu vya nuclear. kando na ilivyo sasa ambapo mataifa mengi ya afrika yanategemea upepo jua makaa ya mawe na joto ardhi ni kupiga hatua muhimu za maendeleo ya nguzo mbalimbali mbali za kiuchumi na kuwekeza zaidi katika vyanzo zaidi tofauti vya kuzalisha umeme anavyoeleza dr ian kanyumchai muhadhiri wa fizikia ya nyuklia na mionzi katika chuo kikuu cha nairobi teknolojia ya nyuklia katika nchi za afrika inaweza kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi kutumia matumizi mbalimbali mbali, kama vile uzalishaji wa umeme wa nyuklia unatoa chanzo cha nishati isiyo na kaboni kusaidia kukidhi mahitaji na nishati yanayoongezeka na kuunda fursa za ajira haswa kwa vijana pia kuna matumizi ya kisayansi katika tiba aidha daktari kanew anaeleza kuwa changamoto zinazohusiana na sayansi na teknolojia ya nyuklia zinaweza kusuluhishwa kupitia uvumbuzi endelevu hushirikiana na mazungumzo shirikishi ya washikadau kuwezesha upatikanaji wa upatika nguvu kazi maendeleo na mafunzo yanayohitajika kufikia mahitaji yaliyopo kwa nchi mbalimbali kuwezesha vijana na uh, haswa wakiafrika kuunga mkono teknolojia ya nukla ni kwa kutoa elimu bora uh, kuhamasisha uelewa kukuza mitandao ya vijana na kutambua michango yao itasaidia kwa kweli kenya inategemea nishati ya nyuklia itakayoanza kutumika mwakaw234 kuimarisha malengo yake ya maendeleo ya kitaifa kuwezesha upatikanaji wa nishati safi nafuna rafiki kwa mazingira na inalenga kujenga vinu vya kwanza vya nishati ya nyukla 227 kuimarisha miundombinu yake ya nishati kwa kuzalisha megawa1 kwa ufadhili wa kati ambazo zimetangaza kujenga hivyo ni burkinafaso uganda miongoni mwa mataifa mengine ambayo yanalenga kutumia nishati ya nyuklia kuzalisha umeme wa kukidhi mahitaji ya wandera sauti ya umadasauti nairobi asante ah, sana kenned wandera kama ulivyosikia mkutano huo wa nne wa umoja wa vijana wa afrika kuhusu nyuklia uliwaleta pamoja wadhibiti wa nyuklia wasomi na wanafunzi kutoka zaidi ya nchi ishirini za afrika ili kuandaa mikakati ya ushirikiano juu ya matumizi ya teknolojia ya nyuklia kulijadili hili kwa kina tuko naye kwenye laini ya simu bony ruta mchambuzi wa maswala ya sayansi mchambuzi wa maswala ya sayansi teknolojia na biashara bon ruta kwanza kabisa tupe tathmini yako binafsi kuhusu umuhimu wa mkutano kama huu kwa vile ambavyo wewe unafuatilia mengi kuhusu maswala yanayojadiliwa unaona kwamba huu ni mkutano ulio na umuhimu kama inavyoelezwa asante sana bwana bmj murihi ya kongamano linaloendelea chini kenya nairobi lina umuhimu sana ni kongamano la nne la afrika la vijana kuhusu mambo ya nuklia sasa umuhimu wake unakuja kwamba dunia kwa sasa inakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali ya mabadiliko ya tabia nchi na tukiangalia mabadiliko ya tabia nchi yanasababishwa na kitu tunachokiita um, carbon emission au hii hewa ya carbon dioxide ambayo inachafua sasa dunia inajaribu kutafuta au inajaribu kujadili na sehemu mbalimbali wakiwepo vijana pia jinsi gani ya kuweza kuondokana na tatizo otherwise tusipo yaongerea haya mambo ya mabadiliko ya tabia nchi kutokana na hii basi tusishangae siku moja dunia tukaipoteza kwa hiyo kwangu mimi naona ni kongamano la muhimu sana likiwa linahusisha vijana na kama unavyojua kwa afrika vijana ni kama milioni mia nne hivi kati ya miaka kumi na tano mpaka thalasini na tano nadhani ni kongamano la muhimu sana sasa kati ya mengine pia inaelezwa kwamba kwa kutumia teknolojia ambayo inahusiana na nuklia pia watu wanaweza kufaidika kutokana na hali ya kitabibu kwamba kwa kutumia hii huenda kukapatikana namna na ya kutibu baadhi ya magonjwa au hata kama sio kutibu itakuwa inapunguza makali ya magonjwa yale e, sijui um, hili nalo unalionaje asante sana ni swali zuri pia kama unavyojua historia ya nyuklia imeanza miaka mingi nadhani kwa wale waliosoma fizikia au tunasema physics tutamkumbuka wapo magwiji dunia hii kama mama maria kurie pamoja na piera kurie huyu alikuwa ni polandi halafu hu mwingine alikuwa ni mfaransa lakini walioana na wao wakawa wamejikita kwenye radioactive walisoma mpaka prize kwa hiyo hizi stade zao pamoja na za wengine sio wao tu wakiwepo pia na albert naalbertesten pamoja na nguli wengi sana wanasayansi wameweza kugundua kwamba baadhi ya mionzi kama unavyojua sahizi dunia imeendelea kutokanana sayansi na teknolojia mionzi inaweza ikatibu kansa mionzi inaweza ikafanya ni, ni baadhi ya vitu vingine labda niweze kujikita kwenye nanini kansa umeshaona ni nikansa ndo ugonjwa ambao sahizi unaisumgua dunia lakini watu wamekuwa wanapona kwa kutumia mionzi ya kansa pia lakini ukiata pia kansa ukli imekuwa na manufaa mengi sana kwa mfano uzalishaji wa nishati kwa hizi nchi ambazo zina kitu tunachokiita nuclear plant mbaya kwa afrika kwetu usio nchi nyingi nadhani kwa afrika itakuwa ni nchi ya south africa lakini zipo nchi nyingine kama kenya eh, uganda nigeria nadhani hata tanzania pia sababu hata tanzania pia tuna tume ya nguvu za tomiki kwa hiyo nuclear ina faida nyingi sana kulingana na jinsi ulivyo Uliza. lakini kwa upande wa afya hasa mm-hmm. kwa sasa ni kutibu ugonjwa wa saratani ambayo ni kanza. tukimalizia eh, nini ambacho unaweza kutoa kama wito kwa nchi ambazo eh, hapo umetaja kenya tanzania na nyinginezo lakini pia katika kuupa kulipatia suala hili uzito unaohitajika eh, ili liwe la manufaa kwa vizazi vijavyo E, nini kwa sababu kumekuwa na nchi zimekuwa zikisuasua aidha kwa sababu hazielewi swala hili kikamilifu au kwa sababu zinaliona kama suala ambalo ni pahali tu pa kuweka pesa nyingi lakini bila mafanikio katika siku zijazo ni wito gani ungetoa kwa eh, mamlaka zinazohusika kuhakikisha kwamba eh, haya yana Uh, yanatokea kwa njia moja ambayo inatija na pia labda kama ufadhili unapatikana eh, serikali zinajiingiza ipasavyo katika eh, katika miradi inayohusu suala hili okay asante sana na dhani kitu cha muhimu serikali zetu hivi cha kuangalia ni kuangalia kwanza mabadiliko ya tabia nchi kama nilivyosema hapo awali tusipokuwa makini ili taifa tutalipoteza dunia pamoja na mataifa yake yote tutayapoteza okay ikiwemo na dunia yyote nzima kwa hiyo nchi hasa za afrika najua mataifa yaliyoendelea kama marekani huko mmekuwa na na, na na nuclear nahizia ambazo zinanisaidia katika kutoa nishati kwa hiyo ili tunaweza tukaliangalia mataifa yaweze kuliangalia kwa njia mbili zipo faida pamoja na hasara lakini nikianza na faida ni kwamba nyuklia kwa mataifa haya yjaribu kuangalia kwamba kupunguza ewa hii e- ya e- au tunasema carbon emission lakini pia utakuta nguvu nyingi sana serikali zetu hizi za afrika zinatumia kwa nishati ambayo haina haina uhakika kuna mataifa mengi sana kwa upande wa afrika saa hizi E, ambayo nishati yake ya umeme haiaminiki sasa zikiweza kuweka bajeti yake au ya kupata misaada kutoka katika majafa yaliyoendelea au hizi taasisi za kimataifa zikaweza kuwekeza kwenye hii nishati ya e, nuclear basi tutakuwa na nguvu ambayo ya umeme iliyo na uhakika lakini pia hata uendeshaji wake wanasema ukishaweka kwa ingeleza tunasema ni cost effective lakini pia mwisho ni rafiki wa mazingira lakini kwa upande wa faida usipotumia vizuri nuklia nayo ina madhara yake nadhani dunia imeshashuhudia pia madhara ni ya nyukli nadhani wapo wataalamu kila nchi na wataalamu wake na uhakika kwenye kongamano hile ambalo inafanyika kenya kenya ambayo pia iko kwenye east africa community nadhani pia hata sisi tanzania uganda na mataifa mengine yote ambayo yako hapa tutafaidika na kongamano hilo la vigana shukran za dhati boni ruta kuzungumza na sauti ya amerika kwa leo nakushukuru sana bwana bmj mrivi asante sana na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc uko nami bmj mridhi nam wizara za marekani za mambo ya nje kazi afya na huduma za kibinadamu pamoja na biashara na shirika la maendeleo la kimataifa la marekani yana jumaatatu zimetoa tahadhari ya kibiashara dhidi ya uganda ahadari hiyo imezifahamisha biashara na watu binafsi wa marekani wakiwemo watoa huduma za afya maafisa wa taasisi za kitaaluma na wawekezaji kuhusu athari zinazoweza kuwakabili ikiwa watafanya au kutafakari kufanya biashara katika taifa hilo kabla tujaliangalia hili kwa kina na wachambuzi wetu nawandishwa habari ambao tunajaribu kuwapata kwenye laini za simu kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa mapema leo na mwenzangu kennesi bwire taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya marekani inaonya wafanyabiashara raia wa marekani wahudumu wa, wa afya wasomi wawekezaji miongoni mwa wengine kwamba kuna hatari kubwa kwao kufanya shughuli yoyote ya, ya kibiashara nchini uganda taarifa hiyo imesema kwamba ushauri wa marekani umetolewa baada ya wizara za mambo ya nje leba afya huduma kwa umma biashara na shirika la maendeleo la marekani kimataifa usaid kufanya tathmini ya kutosha kuhusu uganda inaonya kwamba kuna hatari kubwa kupata hasara wanapowekeza nchini uganda kutokana na ufisadi dhuluma dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja dhuluma dhidi ya waandishi wa habari wafanyikazi wa afya na wanasiasa wa upinzani isitoshe taarifa inadai kwamba kuna ukandamizaji mkubwa wa haki za kibiniadamu nchini uganda na kwamba sheria dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja iliyopitishwa mwezi mei tarehe 29 mwaka huu 22 inakandamiza zaidi haki za kibiniadamu imesababisha ubaguzi mkubwa na kutokuwepo uhuru wa kujieleza iva linanite ni waziri msaidizi wa uwekezaji nchini uganda watu wa uganda wao ndio wanajenga fasi yao kwa fdi zaidi tunaona watu wa biashara wanatoka kenya wanatoka china india ma kutoka tujaona ma mingi kutoka sasa kusema kusemati walimpa to tribal watu walimpatiwatu wameia wasikuja kufanya biashara uganda Where is the loss? you havent even been here. Na hindi kama alikuwa tunasikia nti watu wa china wanasema hin wanasematima wasifanya biashara na sisi tungelia japo serikali inataja hatua hiyo ya marekani kuwa isiyokuwa na uzito wowote na inayostahili kupuuziliwa mbali wawekezaji katika sekta ya utalii wanawasiwasi kwamba sekta hiyo ambayo ni mojawapo ya sekta muhimu sana kwa uchumi wa uganda tayari ina yumba na tahadhari ya marekani huenda ikasababisha matatizo makubwa emosuekesa ni mumiliki wa kampuni kubwa ya utalii nchini uganda ya great Lake safari insurance companies huko ulaya ama marekani halafu insurance ikiisha insurance iwezi kwa kupatia pesa ukikuwa na shida kwa nchi ambao wamekwambia uendi insurance ikikataa uhatalii watakuja uganda uingereza walifanyakiambayo imeisha hii kama kampuni yetu tume laki like mbili zimeenda uh, uh, kwa ajili ya mambo ya hiyo uh, tu serikali ya uganda imekuwa ikilaumu wanasiasa wa upinzani kwa sifa mbaya ambayo uganda imekuwa ikipokea kimataifa katika miaka ya hivi karibuni huku wanasiasa wa upinzani wakinyoshea kidole serikali kwa ukandamizaji wa haki za kibiniadamu na kutoheshimu mfumo wa demokrasia bwire sauti ya washington dc asante ah, sana kenes bwire msikilizaji kama ulivyosikia hapo biashara mashirika na watu binafsi wanapaswa kufahamu athari zinazoweza kutokea za kifedha na sifa zinazotokana na ufisadi uliokithiri uliofafanuliwa kwa undani zaidi katika taarifa ya hali ya uwekezaji ya m223 kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyotoka kwa wizara na idara mbalimbali mbali za serikali ya marekani asiraji karyango mwandishi wa habari wa siku nyingi kutoka nchini uganda anajiunga nasi sasa kwa laini ya simu hasa kujadili yale ambayo yameelezwa katika ripoti hiyo yakijumuisha unyenyasaji dhidi ya wanaharakati wa, wa haki za binadamu wanahabari wafanyakazi wa afya watu wa makundi ya walio wachache watu wa kundi la lgbtq ambao hawa ni hasa wanaelezwa kama walio na uhusiano kwa njia moja au nyingine na watu wa mapenzi ya jinsia moja pamoja na wapinzani wa kisiasa walioelezwa katika ripoti ya nchi hiyo ya mak222 kuhusu matendo ya haki za binadamu nchini uganda tuungane sasa na asiraji kariyangu mwandishi wa habari wa siku nyingi yuko mjini kampala uganda amekuwa akifuatilia yale yanayoendelea hasa kuhusiana na suala hili labda asiraji e, swali la kwanza wasikilizaji wangependa kusikia kulihusu ni nikikuuliza ku vile ambavyo tumefika hapa ni matukio yapi makuu ambayo yamepelekea hali kufika hivi ilivyo sasa hivi Uh, mtangazaji uh, hali sana sana ni kuna wakati bunge la taifa lilipitisha mswada kuhusu watu wa ma- wanaofanya mapenzi ya jensia moja bunge likasema kwamba uh, hawatatikani kusambaza maanake wao wanadhani kwamba uh, uh, kitu hicho kinasambazwa kimakusudi ni katika hali waliosema kwamba kulinda watu wao waweke sheria ambayo ni zinaweka kikomo wakuzuia usambazaji wa tabia hiyo ya masenzi y jinsi ya moja so tangu wakati huo ilipopitishwa na bunge uh, mara ya pili manake kulikuwa kipindi cha nyuma ilipitishwa lakini uh, kuna jamaa ukaenda mahakamani wakapinga kupitishwa kwa sheria kama hiyo wakisema kwamba kulikuwa na hakuna aki, yaani idadi ya wabunge wanaopashwa kupitisha ku- kupa- kupa- feia hawakutimia hivyo mahakama ikafuta uh, sheria hiyo sasa mara hii ikarejeshwa i- i- tena na ikapitishwa na akidi kamili na rais naye akatia saini kwamba ikawa sheria kamili hivyo mataifa ya kimagharibi uh, yalilaani yali hatua hiyo ya bunge la taifa na rais kutia sahini kuwa sheria wakasema kwamba wataweka vikwazo dhidi ya serikali ya uganda na viongozi kwa sababu hili ni kama kukandamiza haki la na binadamu nafkili kuanzia hapo mpaka sasa ndio hayo yamekuja ingawa kuna kulikuwa na tabia ya yaamini suala lingine la Uh, ukandamizaji wa haki za madamu upinzani hapa kisiasa unasema unakandamizwa wao wanakamatwa uh, serikali inasema wao hawana lakini wale wanavunja sheria kwa hivyo hivyo ndivyo uh, imekuja kufikia mpaka sasa uh, hali hii ikatokea sasa tahadhari hii imetolewa uh, inaonekana ni tofauti kidogo na ile ambayo wengi wamezoea wakati mwingi inakuwa ni tahadhari kwa sababu za kiusalama lakini hii wanaita pia ni ya kibiashara je unahisi kwamba uh, hii inachukuliwa kama hatua nyingine ya juu kidogo kuliko uh, kama ambavyo uh, wa, tu, uh, wasikilizaji wamezoea kusikia tahadhari zikitolewa hasa na marekani na sio tu hapo uganda lakini nchi jirani hapo ni kweli hii ni tofauti lakini si sana kwa sababu wamekuwa kila mara wanaweka uh, mzungu anakita onomic embago um, kwa hivyo hii ni ina, in, in, kama inafanana hiyo ila hii ni tofauti kwa sababu kama walivyosema watu walikuwa wamezoea vingine sasa hii huweka uh, amri ya marufuku ya kibiashara uh, watu wengine aweza kusema kwamba haieleweki vizuri itakuwaje uganda imekuwa kwanza haifanyi fana biashara na nchi za nchiamerika ya kufanya biashara na nchi za mashariki kwa sababu ni serikali ambayo ina uwezo wa kufanya biashara kubwa kubwa na nchi za magharibi hasa za marekani kwa hivyo huenda hii marufuku hii ama, ama hii onyo likaathiri sana serikali na watumishi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa serikali kuliko raia wa kawaida sanasanahsabiashara sana, watu wa kawaida wanakwenda sana mashariki hasa china kufanya biashara kuliokwenda marekani kwa chini ya daka moja unaona kama huenda biashara baadhi ya wafanyabiashara ambao wanatokea marekani wakaanza kufunganya vilago vyao uh, au nao watasubiri tunajua ni vigumu kujua kubashiri yatakayotokea lakini kwa hali ilivyo sasa hivi eh, wafanyabiashara watasikiliza kauli hizi za serikali ya marekani na kuanza kuondoka kuondokaau uh, unaonaje uh, uh, uh bila shaka wafanyabiishara ambao wanaelemea upande wa magharibi sana sana nchi za magharibi na wale wanaotoka marekani watachukua tahadhari kutokana na uniuno maanaake ni serikali yao imewaonya kwa hivyo ikiwa mambo mengine waaweza kuharidbika wasiuji wakaelamu wanaweza kuchukua hatua hivyo ni kushukuru sana mwenzangu wa siraji kariango kuzungumza nasi kwa leo asante sana kwa kunialika na hadi yapo msikilizaji ndipo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki mwelekezi wetu amekuwa ni fiona wa mai msimamizi ni mery mgawe mimi hapa studio nambari 15 jina langu ni bmj mridhi nakutakia usiku au siku njema popote pale ulipo