200... hivi sasa ni saa kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington s8 mchana nazifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari israel fanya mashambulizi mapya ya anga leo alhamisi katika ukanda wa gaza wakati waziri mkuu wa uingereza rishi sunak akisafiri kuelekea israel na ujumbe wa kuunga mkono kufuatia ziara ya rais wa marekani joe biden mmeteseka kwa kitendo kisichoelezeka na cha kutisha cha ugaidi na unataka mjue kwamba uingereza na mimi tunasimama pamoja nanyi sunak alisema rais biden alisema baada ziara ya ziara yake fupi huko tel siku ya jumatano kwamba alikuwa na majadiliano ya wazi na viongozi wa israel wakati wakifanya mashambulizi ya kijeshi ambayo yamechukua maisha ya zaidi ya watu 3a4 huko gaza kujibu mauwaji ya hamas ya zaidi ya wanaisraeli 14 hapo oktoba 7a bn alisema misri imekubali kufungua mpaka wake wa rafa na gaza ili kuruhusu malori ishiri ya awali ya msaada kupokelewa na kusimamiwa na makundi ya umoja w mataifa alionya kwamba hamas itazuia kama ikiwa itazuia au kunyanganya misaada hiyo itasitishwa rais wa misri abdul fatah al sisi amekuwa mwenyeji wa mfalme abdullah wa pili wa jordan kwenye mkutano mjini cairo hii leo ofisi ya rais ilisema huku ghasia katika eneo jirani la ukanda wa gaza zikiendelea israel imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga na mizinga huko gaza tangu wakati tangu watu wenye silaho hamas walipoanzisha mashambulizi makubwa dhidi ya jamii za kusini mwa israel wizara ya afya inayodhibitiwa na hamas inasema mashambulizi ya israel yamesababisha vifo vya watu wapatao 348 katika eneo la palestina lililozingirwa pia wengi wao wakiwa raia wa kawaida umaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm na nairobi kenya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc ameondoa mashtaka dhidi ya kiongozi wa zamani wa wanamgambo kutoka jamhuri ya afrika ya kati kwa vile hakukuwa na uwezekano wa kutiwa hatiani ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema hii leo waendesha mashtaka walisema hapo awali kwamba maxim mcom mratibu wa zamani wa kitaifa wa kile kinachoitwa wanamgambo anti balaka alikuwa na jukumu muhimu katika mpango wa kuwalenga raia wa kiislamu kati ya mwaka 21 na 214 baada ya kuzingatia jumla ya ushahidi katika kesi ya, ya mocom na kwa kuzingatia hali ilivyobadilika kuhusu upatikanaji wa ushahidi hakuna tena matarajio yoyote ya kuridhisha ya kuhukumiwa katika kesi hata kawa mashtaka yalithibitishwa yali ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema kiongozi wa kijeshi nchini gabon jin bric oligui ngwema amesema kwamba hataki mshahara wake kama rais na badala yake atapokea marupurupu tu kama kamanda wa jeshi la nchi hiyo jerali ngwema alichukua uongozi wa gabon baada ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais ali bongo mnamo mwezi agosti tangazo hili la jumaatano usiku lilotolewa na msemaji wa kiongozi huyo wa kijeshi ambaye alieleza kwamba hatua ya jenerali ngwema inatokana na kwamba anaelewa hali ya dharura ya nchi hiyo na matarajio ya watu w gbon ngwema pia ametangaza hatua za kupunguza matumizi ya fedha za umma kwa kupunguza marupurupu kwa wabunge ufadhili wa kisiasa na kupunguza vikao vinavyohitaji wahusika kulipwa marupurupu nbunge la ulaya hi lio alhamisi lilitoa tuzo ya haki ya juu ya umoja wa ulaya tuzo ya sakarov kwa mahsa amini ambaye alifariki dunia akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa iran na vuguvugu la fo mauaji ya kikatili ya mahsa amin yalisababisha mabadiliko makubwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sanday shomari muda mfupi ujao utaungana naye patrick dwimana kwenye kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. katika sehemu ya kwanza tunamulika muswada wa sheria wa huduma ya afya ambao ulisainiwa leo na rais wa kenya william ruto kuwa sheria na katika sehemu ya pili mwanzetu jason nyakundi ataangazia miezi sita ya vita vya sudan na jitihada zinazohitajika ili kumaliza vita hivyo studio uko nami patrick ndwimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi rais wa kenya william ruto leo alhamisi amesaini mswada wa huduma ya afya wenye utata kuwa sheria na sheria yenyewe inajumuisha miswada mitatu ambayo kulingana na serikali ya kenya italeta mafanikio makubwa katika sekta ya afya nchini humo bunge lilipitisha sheria hiyo siku ya jumanne na hiyo ilikuwa ahadi ya ruto wakati wa kampeni yake mwaka jana serikali inasema sheria hiyo itawasaidia wakenya maskini kupata huduma ya afya kwa gharama nafuu lakini inalalamikiwa na wakenya wengi ambao wanaona kuwa ni njia nyingine ya kuongeza kodi wakati wananchi tayari wanakabiliwa na gharama kubwa ya maisha kulingana na sheria hiyo wafanyakazi wa serikali watatakiwa kutoa asilimia275 ya mshahara wao kama mchango kwenye mfuko mpya wa kutoa huduma ya afya kwa wananchi kutoka tabaka mbalimbali waziri wa afya wa kenya suzan nakumicha alisema sera hiyo mpya ni bora kwa sababu itaruhusu wakenya wote kutoka tabaka mbalimbali mbali kuchangia kwenye mfuko huo wa bima ya afya kulingana na kipato chao alisema kwa sasa watu wenye pato la chini ndio wanalipa asilimia kubwa ya mapato yao kuliko wale wenye pato la juu wafanyakazi wanasema mchango wa asilimi kwenye mshahara wao ni mkubwa mno wakenya watahitajika kujiandikisha kwenye mfumo huo mpya wa afya ili wapewe huduma na wale ambao hawatafanya hivyo basi hawatapata huduma ya afya nimezungumza na dktar benard muia ni mtaalamu wa afya kutoka kule kenya na kutaka kujua kwanza msimamo wake kuhusu sheria hiyo eh, president amesaini hiyo social health ikawa sasa na sheria na maana yake kwa wakenya kulingana na vile serikali inaongoza na vile president mwenyewe ameongea maneno ya primary primary care universal primary care kenya kulingana na hiyo political will na hiyo msimamo mzuri wa mambo ya health hiyo naona kama mtaalamu wa afya ikizingatiwa na iwe implemented tutaona matunda yake mema katika miaka inaokuja kama miaka tano na kuenda na mbele kwa sababu ameangalia hiyo bilu imesoma imegusa ime, ime, ile misingi ama pillars health. human health I amap mean, human za wameangalia mambo ya supplies wameangalia maneno ya madawa hizo zote vile nimeona imeangaliwa vizuri sana na serikali sasa hivi na naona ya kwamba ikiwa bila shida itaweza kuleta impact kubwa na tumekuwa na hata hii hii bill ya universal yauniverswaliofikia mara nyingi lakini inakuja inakwama kitu hile inaona kama huenda italeta mambo ni mambo ya yata wafanyikazi wote wale wa wameanjiliwa watakuwa wanatoa asli b ya mchaala wao wanachangia uh, uh, insurance ndiyod umegusia lo suala la mchango wa wafanyakazi ambao watachangia kwenye mfuko huu uh, asilimia 275 ya mishahara yao wanaona kwamba hii ni kama kodi mpya au ushuru mpya na utaendelea kusababisha gharama ya maisha kuongezeka au kupanda uh, hawa wafanyakazi hii hoja yao kwamba wanasema ni kuwapa mzigo zaidi hapo unasema nini ni kweli na hii ni wakati mgumu sana kwa kwa kwa sisi kenya kwa sababu economy imeenda chini tena unaona ndio fuel kila kitu kimepanda zaidi ningeonelea ya kwamba kama hiyo ingekuwa imekuwa mimbi uchumbu ufufuke vizuri ili watu waanze kukatwa hizo pesa because kusema kweli kenya mtu wa kawaida huyu mtu anaajiliwa ako na pesa kidogo imekuwa imetolewa au iko na kubwa hiyo nimeagri naye kwa hivyo hiyo isipuangaliwa vizuri huenda ikawa ni ya kuimbru, ya kupent hii mradi ict nice. kwa hivyo hiyo sijui serikali itajua ita vile itafanya kwa sababu kupmen hiyo unajua serikali inaweza kusema hiyo hiyo taxation maybe next time. next time time year, tusi uh, ya kenya d mwi anasema ajapokuu anaunga mkono sheria hiyo serikali ingesubiri utekelezaji wake kwa nini nigeulizwa ningesema ya kwamba patrick ningesema ya kwamba implementation ya taxation ingojeekiasi nimesoma hiyo hiyo hiyo hiyo hiyo bill hiyo sasa nil yote na inaonekana kama inaweza hiyo isimamishwe kiasi ili, ili economy improve economy then implemented waisimamishi au uh, hii hii kuomba wafanyakazi mchango wa asilimia mbii nukta sabi n tasiingesema si, si, si, si isimamishwe hiyo kabisa lakini ningesema wakati wa kuimplement Of kuileta sasa saha hii ingojie mwaka moja mwaka mbili tuone economy jene, economy vile itaendelea kwa hiyo isianzi kutekelezwa wakati huu hiyo bill imekuwa sasa signed by by it is by the president kwa iyo, implementation hivoitachukua si muda sawa kulikuwa na mfuko mwingine wa uh, bima ya afya e hiinhf na wanasema sasa mfuko huu ni kama vile hautakuwepo tena lakini tayari wakenya walikuwa wanachangia yeah. kwenye mfuko huu Nakumekua na kumekuwa yeah. uh, na malalamiko kwamba uh, mfuko huu uh, usimamizi wake uligubikwa na masuala ya ufisadi na nini je yeah. hii hiinhif ku, kuondolewa mfuko huu unadhani ni jambo la maana ni jambo la maana la lakini wasipo, tshima, sima hiyo mashimo hiyo pesa ya yanh ilikua inaenda tena hii huenda ikawa italeta shida kwa hivyo inatakiwa tusome somo katika sasa hiyo mambo ya vile ilikuwa inaendelea ya yanhif unaona mi mwenyewe inashudia nimeshuhudia mambo mbaya ya yanh ukiona hospitali zinakuja zinauliza zipatuwe pesa ambayo kwa hivyo corruption p nishot ufisadi usipoangaliwa utachangia vibaya kwa hii mradi mzuri sana Ma naona mradi mzuri wa serikali kwa hiyo unasema serikali inatakiwa kuwa makini zaidi kutokana na kilichotokea kili, kili upande saidi. Saidi. wa NHF. kenyans wanajua mambo ya ufisadi ndio imetusukuma nyuma zaidi kenya yetu tungekuwa mbali kwa hivyo hata hii mpya ni lazima tuangalie hiyo areas za ma, ma, ma, mambo ya ufisadi ili sikuje hiyo kar, hiyo kansa ya ya isiingie hii mradi mpya implementation ya hii law which hiiiitumii so, ni mzuri zaidi lakini kama hatutaangalia hiyo tuangalie tutafute mikakati m- m- ya kumaliza ufisadi italeta ita maneno chama cha madaktari nchini kenya kimetoa pia msimamo wake baada ya rais ruto kutia saini sheria hiyo ya huduma ya afya daktari atela devgi ni katibu mkuu wa chama hicho anasema ili sheria hiyo itekelezwe kwa ufanisi na iwanufaishi wa kenya hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa ikiwemo kuajiri madaktari wapya na wafanyakazi wapya wa huduma ya afya hizi uh, bili nne ambazo zimesainyiwa na serikali kwa kweli zina nia nzuri za kuimarisha mambo ya afya nchini kgelia hiyo bil ambao kunahita yeah, kazi yake nzuri ni inahakikisha kuwa kuna zile pesa ambazo zimekusanywa katika zile utekelezaji wa hospitalini zinaweka hospitali ili zitumie katika zile kununua madawa na ambapo katika wakati huu kaunti mingi zimekuwa zikitumia hizo pesa katika vitu uh, vingine ambao sio za afya katika hospitali kwa hivyo hiyo bili itasaidia pesa katika mambo za hospitali uh, za hospitali ile bili ya pili ni ile y tsematitasa hiyo pia ibil ambao inapatia mkakati ambao community health unasema hawa si wafanya kazi wa afya swa so, lakini ni wale ambao watu watelekeza wana nchi kenda katika matibabutbukapakikana hiyo bill pia inapatia f ya kufanya kazi yao ukupia na ilembao tunasema hiyo bill itafanya tu iwapo asilimia takriban sitini ama, ama sabini itawek katika ile uh, -public health care au sio itaenda tu private atika ilikuwa ikifanya na ile bili ya nne ni ile digital health ambao kwa kweli taraisha mambo ya katika hospitali ukiengelea hizi bill tunasema tu ni, ni, ni, ni kitendo tu ama bills tu bila kukuwa na wafanyikazi wa afya ya na kwanza hii bill ya digital health inahitaji madaktari kuandikwa takriban mara mbili kwa sababu sasa madaktari w atumia kalamu bali wanaingiza historia ya wagonjwa wa... wa... wa fali... wa na kila kitu katika kompyuta kwa hivyo hokzigonjwa oagon wili t wa mgonjwa mmoja kwa hivyo lazima wa... madaktari nao wafanyakazi wa, wa... Na wa, wa afya wengine wote waandikishe hospitalini kitu ya pili ile ile ili... social as- as- as- as- fund na pia napia improvement tuaita pia haitafanya bila ukuwa na afanyikazi wa afya a Ma madaktari kwa hivyo hizi bili ni nzuri lakini utekelezaji wao wow utakuwa tu utawezekana tu iwapo madaktari mad, na wafanyikazi wa afya wthspta zote otherwise adhwazi takat tumekuwa nazo kwa hiyo serikali inahitajika kuendelea kufanya kazi zaidi serikali inatakiwa kufanya kazi zaidi ilihi uh, kwa kufika ku, ku sahai katika hizo bili leo aimanishi wananchi wakienda sali kesho watapata matia la lazima serikali iandikishe madaktari na wafanyakazi wengine ambao wanahitajika hili hizo bili zikuwe na maana zao bila hizo watu bado watakuwa nakiolela wakienda sli bila pata usaidizi kwa hivo hizi bili ni nzuri ndio zinapatana maelekezo ama za vitu kufanywa lakini bila wafanyakazi wa afya hizo bili hazimaanishi chochote niodr deji atel akizungumza nasi kutoka nairobi punde tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani april 15 mwaka huu mapigano kati ya jeshi la sudan na kundi la rsf yalizuka mjini khartum na tangu wakati huo nchi hiyo haijapata utulivu zaidi ya watu8 wameripotiwa kuuawa katika kipindi hicho cha miezi sita na wengine zaidi ya milioni t5 kuyahama makazi yao kwa undani leo mwandishi wetu uh, jason nyakuni kutoka kenya anaangazia miezi sita ya vita hivyo na jitihada zinazostahili kuchukuliwa kuleta amani na utulivu nchini humo miezi sita tangu yazuke mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini sudan hakuna dalili ya utulivu huku makundi ya kisiasa ikiendelea kuchukua misimamo na ghasia zikiongezeka takwimu zinaonyesha kuwa miezi ya hivi karibuni imeshuhudia kuongezeka kwa gasia za kisiasa nchini sudan huku mirengo ya kisiasa nje ya mzozo wa sasa ikiegemea pande tofauti vita vilianza mjini khatum aprli 15 lakini vimeenea katika maeneo mengine kama vile mikoa ya dafur na kurdofa siku hiyo vikosi vya vyarsf vikiongozwa na muhame hamdan daglo vilianzisha mashambulizi karibu na khatum dhidi ya jeshi la sudan linaloongozwa na jenerali abdul fatah al burhan tangu wakati huo michakato kadhaa ya kutafuta suluhu imeshindwa kutokana na pande zinazohusika kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoshinikizwa chini ya mpango wa jeda ambazo ni jitihada za amani za saudi arabia na marekani makundi mengine yenye silaha yamejiunga katika mzozo huo mwezi uliopita kundi la sudan liberation movement lilipanua ngome yake huko Dafur. Na hivyo kuwa na ushawishi mkubwa katika vita makundi mengine yamechagua pande kati ya jeshi la sudan na narsf mtaalamu wa masuala ya usalama jorji msamali anasema historia ya migogoro ya miaka mingi nchini sudan huenda ikachangia kutopatikana kwa suluhu la haraka sudan ilishindwa kusuluhisha mandano yake maanake uh, serikali zote ambazo zimekua kule sudan zimekuwa ni serikali za kijeshi zimekuwa serikali ambazo zimeundwa kwa mbinu ya mapinduzi tulikuwa kona jafar num ambaye jafar numri alikua pale kwa kipindi fulani akapenduliwa na uh, albashir na kisha albashir pia moja kwa moja akafanywa ukwa na mapinduzi baridi ambayo yalifanywa na wananchi baada ya kugandamizwa kwa muda mrefu uh, na kisha hivi sasa kukakawa na serikali ya mpito ambayo ilikuwa inasimamiwa na jeshi la sudan na kukawa na makubaliano ya kwamba kwa kipindi baada ya kipindi fulani kile kikundi kingine pia kitajumuishwa katika serikali ili jambo halikutimizwa na ndio maanake sasa ikawa kuna vita ambavyo tunavishuhudia uh, hivi sasa ambapo wale wana ma- maafisa wa paramilita wanapambana na jeshi la sudan moja kumoja, kwa moja maanake wanaona na kwamba wao wamewekwa nji ya serikali kwa hivyo matatizo ya sudan ni matatizo ambayo yamechangiwa na hali ya utu- utawala katika taifa hilo na tusipopata suluhisho la moja kwa moja kwa matatizo ya utawala matatizo ya kisiasa ndani ya taifa la sudan jambo ambalo tunaona ni kwamba hivi karibuni tu tunaweza kuwa na mkatiko katika taifa la sudan na tuwe na mataifa mengine ambayo yaaijitokeza ya, ya, kama vile sudan kusini manake hatujaona mabadiliko yoyote kwa tangu wakati vita vilivyoanza manake pande zote mbili ambazo bado zinalumbana bado zimeshikilia msimamo na kwamba uh, tunaona wananchi wengi wa taifa la sudan wakiwa na hama taifa kwenda kutafuta kimbizi katika mataifa jirani na kwamba wale mababo wawili wote wameshikilia misimamo yao wa mikali na kwamba mpaka hivi sasa hatujaona afueni yoyote uh, kwa taifa la sudan na wananchi wa sudan kutokana na vita vya ndani kwa ndani ambavyo vinaendelea hivi sasa manake jambo ambalo liliyopo ni kwamba wote wanapigania mamlaka na kila mmoja anataka kutangazwa kwamba yeye ndiye rais ama ndiyo kiongozi ambaye anatafunika katika uh, taifa hilo na kwamba suluhisho la kindani limefeli kwa hivyo jambo ambalo limebaki ni jamii ya kimataifa itumie mbinu umoja wa mataifa itumie mbinu mwafaka ama mbinu mbadala ya kuweza kuleta uh, uh, vikundi hivi pa, pamoja na viwe na mazungumzo ndipo tuweze kupata suluhisho la kudumu manake hivi sasa hakuna dalili yoyote ya kwamba kutokako na suluhisho la ndani kutoka katika makundi ambayo yanazozana kule sudan ni lazima kuingiliwe kati na mataifa ya kimataifa sasa mashirika misanda, ya misaada kibina ya kibinadam yanasema hali imekuwa mbaya zaidi huku idadi ya vifo ikipanda hadi takriban watu alfu tis kulingana na ripoti shirika la madaktari wasio na mipaka linasema watu zaidi wanahamishwa au kujeruhiwa katika ghasia na kuwa changamoto kubwa katika ughavi wa misaada iliyopo linasema mahitaji ni makubwa kushinda mwitikio wa sasa katika nchi hiyo na idadi kubwa zaidi ya watu waliohamishwa ulimwenguni vituo vya afya nchini mara nyingi vimekuwa vikishambuliwa na sasa ni thuluthi moja tu ya vituo vya afya vinafanya kazi kulingana na kea ambalo ni shirika lingine la misaada linalofanyakazi nchini sudan kulingana na nal wakili na mchambuzi wa siasa suluhisho kwa mgogoro wa sudan ni makubaliano kati ya makamanda walio ukweli ni kwamba vita vikianza mara nyingi sio rahisi kumaliza hasa vita ambavyo havina mwelekeo kwa mfano vita ambavyo vinaangazia tu mamlaka kwasababu kinachoendelea pale sudan ni kwamba watu wanapigania uh, mamlaka walifurusha serikali rahisi aliyokuwepo lakini hawawezi kubaliana ni jinzi gani watakavoweza kuja chini na kuweza kukubaliana uh, hali hii tumeiona kwingineko tumeona kule lija mara tu vita vikianza hasa tukiangazia suala la uongozi mara nyingi mambo hayo yanapita unga maji huwa yanapita unga alafu mambo yanaharibika kitu cha muhimu ni kwamba tuwe tukielewa kama binadamu kama waafrika na kama uh, viongozi katika bara hili kwamba amani ni jambo ambalo ni, ni ngumu sana kutengeneza na amani ikivurugika mara nyingi kuipata ni shida kwa hivyo ni jambo ambalo liwe ni somo kubwa katika habara hili na hasa katika viongozi uh, wetu kwamba tusielekeze tusi nchi zetu katika hali ya aina hii kuielekeza huko mara nyingi kutoka hivu, ni shida kwa hivyo ni ni jambo la kujifunza na ni muhimu kujiambia kwamba tuwe watu tunaotafuta amani hasa katika hali hii la sivyo amani ikikosekana mara nyingi uh, tunajipata kwenye vita na vita hivyo vinakuwa havina njia ya kuih kumbuka ya kwamba sudani imezoea vita mara ya kwanza walikuwa wanapigana na wa, waliokuwa wanataka ukombozi kutoka sudani ya kusini wamemaliza haya hayo sudani wamezoea vita dafuru pale kuna vita kuna njia tu ambayo kwa kweli tunaanza tu kuona uzoefu ambao unaelekea kusema kwamba kuna tamaa na kuna sababu ya kutaka kuendelea na vita kama hivi kwa hivyo mababe hawa wawili inaonekana wasipoweza kushurutishwa hasa na mataifa mengine jirani na mataifa ya kigeni wataendelea kutokomeza nchi hii kwa sababu mara nyingi nchi zetu zinaharibiwa kwa tamaa ya viongozi itabidi mababe hawa wawili waweze kukubaliana kwamba vita vyao ni hasara na hasara hii ni wananchi ndo wanaumia kwa hivyo suluhu itakayotakikana pale ni lazima ipatikane ndani ya sudani wengine watasaidia wengine watachangia kutoka nje lakini kukubali kwamba tutokomeze vita kukubali kwamba tusiendeshe vita ni jambo ambalo ni lazima liwe suluhu itakayopatikana mle ndani ya sudan yenyewe kulingana na mashirika ya umoja wa mataifa zaidi ya watu milioni tano nukta tano wamekimbia makazi yao ndani ya sudan huku wengine milioni moja wakikimbilia nchi jirani wizara ya afya ya sudan ilisema wiki iliopita ilikuwa kirekodi milipuko ya uonjwa wa kipindupindu na takriban watu walifariki kutokana na uonjwa huo kati ya visa vilivyogunduliwa wiki iliyopita hukokum na maeneo ya mashariki mwa nchi wakati mzozo umekithiri huko kaum na durma unaendelea kusambaa zaidi nchini humo na kuzuka mara kwa mara huko hudf kusini maeneo ya karibu na wad madani na nadafur kusini miji ya nyala na zangilei imesalia kuwa maeneo yenye vita kati ya jeshi la sudan na rsf umoja wa mataifa umetoa wito kwa wafadhili kuchangisha dola bilioni 257 kwa ajili ya matumizi ya dharura nchini sudan lakini wamekusanya dola milioni858 hadi wiki iliyopita ikiwa hali itaendelea hivyo hivyo iliyopitadhohm Uh, adhari za kiafya tutazipikia katika ta- mataifa ma yote jirani maanake hivi sasa wakimbizi wengi kutoka katika taifa la sudan wanakimbilia kule jibuti na tatizo la wakimbizi tumelitizama kwa kipindi kirefu barani afrika hasa taifa kama la kenya ambalo hivi sasa ni hifadhi ya wakimbizi zaidi ya uh, nusu milioni na uzito ambao serikali ya kenya inapata kwa kuweza kuwaweka hawa wakimbizi katika mipaka yake adhari zake tumeziona na athari kama hizi ndizo ambazo zinatarajia katika mataifa jirani na hali kadhalika kanda nzima ya afrika mashariki maanake sudan imekuwa ni kiungo m- muhimu kwa uchumi katika kanda hii na kwamba mzozo ambao tunaoshuhudia hivi sasa unaadhiri pakubwa uh, uh, biashara ambayo imekuwa kkiendelea baina ya taifa hilo na mataifa jirani afrika ni bara ambalo iliko tajiri kwa madini na kwamba mizozo ikikwepo basi wale ufaidi ambavyo inasemekana vita vya panzi furaha ya kunguru manake inakuwa ni rahisi kwamba wao kuingia na kupora rasilimali barani afrika tofauti na kwamba kukiwa kuna serikali ambazo ni stadi ambapo zitazuia uporaji huu na hili ndilo jambo ambalo linachangia sasa kwamba mizozo inaachiliwa kuotokota tu mizozo inaachiliwa kuendelea il hali watu ambao ni wafanyi biashara wa kimataifa wanaingia barani na kupora rasilimali barani afrika kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni lazima tuliangazie kwa makini na sisi wenyewe kama bara tutafute suluhisho la ndani kwa ndani ya yani mizozo yetu pasipo kuingiliwa na namataifa mataifa ya magharibi na wengine kuna hofu kwamba mapigano yanaweza kuenea katika nchi jirani na kuchochea mvutano wa kikanda pia kuna wasiwasi kuwa unaweza kuwa ni mzozo unaoungwa mkono na nchi tofauti huku ukiwa na ripoti kwamba umoja wa falume za kiarabu mekua ukitoa silaha rsf jambo ambalo maafisa wake wamekanusha miaka ishiini iliyopita maelfu ya watu waliuwawa huko dafr wakati wa mapigano kati ya makundi ya waasi yasiyo ya kiarabu na wanamgambo waliojulikana kama janja ambao baadaye walikuja kuwa rsf baadhi ya viongozi wa janja na hata rais wa wakati huo omar al bashir wamefunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya icc kwa tuhuma za mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadam ambayo wamenyakanusha nam asante sana jason nyankundi kwa ripoti yako hiyo kufikia sasa tunakamilisha kwa undani leo mlikuwa nami patrick dwimana upande mwingine mlikuwa na mwongozaji fyona wa mai tuna wageni kwa pamoja tukiwatakia usiku mwema matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni kesho ijumaa kuanzia saa 12 asubuhi