Hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saza hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi rais wa marekani joe biden ataelekea israel kesho jumatano wakati mgogoro wa kibinadamu ukiongezeka huko ukanda wa gaza kabla uvamizi wa ardhini unaotarajiwa kufanywa na vikosi vya israel msemaji wa baraza la taifa la usalama john kirby amewaambia waandishi wa habari kwamba biden atakwenda tel aviv kabla ya kuelekea jordan ambako atakutana na mfalme abdallah rais wa misri abdel fatah el sisi na rais wa mamlaka ya wapalestina mahmud abbas white house imesema biden atasisitiza kuwa kundi la wanamgambo la hamas alisimamia haki ya watu wa palestina ya kuheshimu na kujiamulia na kujadili mahitaji ya kibinadamu kwa raia huko gaza rais atapatiwa maelezo kutoka israel jinsi ina itakavyoendesha operesheni zake kwa njia ambayo itapunguza vifo vya raia na kuwezesha misaada ya kibinadamu kuingia kwa raia huko gaza kwa njia ambayo haiwanufaishi hamas waziri wa mambo ya nje ya marekani anton blinken alisema baada ya kukutana na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu waziri wa mambo ya nje wa afrika kusini na lady pandor amesema hii leo kuwa aliongea kwa njia ya simu na kiongozi wa hamas ili kujadili misaada ya kibinadamu kwa wapalestina lakini alishutumu madai ya kuunga mkono shambulizi la wanamgambo hao kwa israel na lady pandor alisema alipokea ombi la kumpigia simu kiongozi wa hamas ismail aniye ili kujadili misaada ya kibinadamu waziri pandor na kiongozi wa hamas walijadili jinsi ya kufikisha misaada muhimu ya kibinadamu kwa gaza na maeneo mengine ya wapalestina idara ya uhusiana wa kimataifa na ushirikiano dirco ilisema katika taarifa yake wizara hiyo imelaani madai katika vyombo vya habari nchini humo ya kuunga mkono mashambulizi hayo ya kikatili yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu 4 wengi wao wakiwa raia wa israel unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa washington dc rais wa russia vladimir putin amewasili beijing leo jumanne putin anahudhuria mkutano ulioitishwa na kiongozi wa china shi jinping kuadhimisha miaka kumi ya mpango wake mkubwa wa belt and Road initiative ambapo china hutumia kujenga miradi mikubwa miundombinu huko afrika asia amerika kusini na sehemu za ulaya mashariki na kusini kremlin inasema putin na nashi wanatarajiwa kukutana siku ya jumatano pembezoni mwa mkutano huo viongozi hao wawili walitia saini maelewano mwaka jana wakitangaza uhusiano wa kutokuwa na mipaka ni wiki chache kabla ya wanajeshi wa rasha kuivamia ukraine beijing tangu wakati huo imekuwa mshirika wa kuaminika wak- kiuchumi na kidiplomasia wa mosco wakati mataifa ya magharibi yameiwekewa vikwazo vikali vya kiuchumi kujibu uvamizi huo liberia inaelekea kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa rais kati ya george wea kiongozi anayemaliza muda wake na mpinzani wake josepf boakai wakati matokeo rasmi ya awali ya siku ya jumanne yakiwaweka wote wamefungana kwa idadi sawa huku zaidi ya asilimia 94 ya kura zikiwa zimehesabiwa bwakai mwenye umri wa miaka 78 alishinda kwa asilimia 43.70, wakati wea mwenye umri wa miaka 57 mchezaji wa zamani wa kimataifa wa kandanda anayegombea muhula wa pili alipata asilimia4365 ni kulingana na matokeo yaliyochapishwa na tume ya taifa ya uchaguzi wawili hao walikuwa mbele ya wa wagombea wengine kmi na wanane wa urais katika mzunguko wa kwanza wa uchaguzi kwenye taifa hilo la afrika magharibi hapo oktoba 1 zoezi la kuhesabu kura limekamilika karibu asilimia 93 ya vituo vya kupiga kura kulingana na tume ya uchaguzi wa taifa nchini humo mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani shukran kwa kusikiliza voa swahili hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia ziara ya rais wa marekani joe biden nchini israeli na jordan kuanzia kesho jumaatano ambapo wanatarajiwa kukutana na viongozi wa israeli na nchi za uharabuni huku wasiwasi ukizidi kutanda kwamba vita vinavyoendelea kati ya israeli na kundi la wanamgambo la hamas vinaweza kuenea na kuwa mzozo mkubwa zaidi wa kikanda wakati mzozo wa kibinadamu pia ukiongezeka katika ukanda wa gaza je wachambuzi wanaona ziara ya baiden ina umuhimu gani wangependa kutumia fursa hii na mkutano ule eh, kati ya pande hizi mbili huweza kuifanya amerika kuwa karibu sana na hizi nchi za kiarabu katika sehemu ya pili tutaangazia mkutano wa kilele wa kuadimisha miaka kumi ya mpango wake wa china wa reli na barabara maarufu kama Belt and road initiative maarufu kama bri mradi ambao umekuwa na utata na kuongeza mawasiliano ya biashara duniani kote kwa kutumia pe, pesa chasi, za china na ujuzi katika maendeleo ya miundombinu ambao umeanza hii leo mjini beijing ukihudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali kutoka mataifa tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na rasi wa china rais wa rusia vladimir putin pamoja pia na rais wa kenya william ruto wakati nchi nyingi zilizopewa mikopo na china zikiendelea kukabiliwa na changamoto katika kulipa madeni yao wakati ambapo katika nchi za magharibi nazo zinaiona china kama nchi ambayo inatafuta ushawishi hata zaidi wa kiuchumi na kisiasa e, ki katika e, safu ya kimataifa yote hayo ni katika kipindi cha leo cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ninaye kukaribisha katika kipindi hiki jina langu ni bmj mridhi rais wa marekani joe biden atafanya ziara nchini israeli na jordan kuanzia kesho jumaatano ambapo anatarajiwa kukutana na viongozi wa israeli na nchi za uharabuni huku wasiwasi ukizidi kutanda kwamba vita vinavyoendelea kati ya israeli na kundi la wanamgambo la hamas vinaweza kuenea na kuwa mzozo mkubwa zaidi wa kikanda kuhusu matukio ambayo yanaendelea katika ukanda huo wa gaza na eneo zima la mashariki ya kati baadaye kidogo tutazungumza na mtaalamu wa maswala ya usalama na diplomasia ya kimataifa richard tuter namwona tayari ako kwenye laini ya simu lakini kabla ya hapo kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa na mwenzangu huba abdi ziara ya rais biden inakuja wakati wanajeshi wa israeli wakipiga hatua karibu na mpaka wa gaza hadi sasa zaidi ya wa waisrael 14 wapalestina 208 wameuawa katika vita hivyo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alizungumza kuhusu safari ya biden baada ya mkutano mrefu wa saa s na nusu sorry, really na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ziara yake hapa itakuwa muhimu kwa israeli kwa eneo na kwa ulimwengu anakuja hapa kufanya yafuatayo kwanza rais atathibitisha mshikamano wa marekani na israel na kujitolea kwetu kwa usalama wake pili rais biden atasisitiza ujumbe wetu kwa atakayeingilia jimbo au asiye wa serikali anayejaribu kuchukua fursa ya mgogoro huu israeli kwa maana hiyo ametuma meli mbili end, za kubeba ndege na vifaa vingine vya kijeshi katika eneo hilo blinken alisema rais atazungumza na, na netanyahu kuhusu jinsi israeli itakavyoendesha operesheni zake kwa njia ambayo itapunguza maafa kwa raia na kuwezesha misaada ya kibinadam kufika kwa raia huko gaza kwa njia ambayo hainufaishi hamas msemaji wa baraza la usalama wa taifa john kirby aliwaambia waandishi wa habari kwamba baada ya kuwasili kwa biden mjini tel aviv atakwenda jordan ambako atakutana na mfalme abdullah na marais wa misri na mamlaka ya palestina israeli imeapa kuliangamiza kundi la hamas ambalo linadhibiti gaza baada ya watu wenye silaha wa hamas kuua watu 13 hasa raia wakati wa shambulio la mjini ya kusini mwa israeli mnamo oktoba sb siku iliyokuwa mbaya sana katika historia ya miaka 75 ya israeli malori ya misaada kutoka misri yaliwasili jumanne kwenye kivuko pekee cha kuelekea gaza kisichodhibitiwa na israeli lakini bila makubaliano yoyote ya kufikisha misaada upande wa palestina bado hakuna fursa ya kufika huko kutokana na mashambulizi na hakudhihiriki nilini wanaweza kupita takriban watu 49 waliuwawa katika shambulio la usiku moja la waisrael rafa ambako kivuko kilipo na mji wa karibu wa Khan yunis wizara ya mambo ya ndani ya gaza ilisema baadhi ya watu wenye uraia wa nchi mbili ambao wamekusanyika katika siku za hivi karibuni wakisubiri kufunguliwa kwa kivuko cha rafa walianza kukaribia mpaka siku ya jumanne lakini wengi walisema wanakaa mbali kutokana na mashambulizi ya anga baada ya mazungumzo ya saa tisa waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alisema mapema jumanne kwamba alikuwa wamekubaliana na israel kutayarisha mpango wa kufikisha msaada huko gaza If hamas in any way from iwapo hamas kwa namna yoyote ile itazuia misaada ya kibinadamu kuwafikia raia ikiwa ni pamoja na kunyakua misaada yenyewe tutakuwa wa kwanza kulaani na tutajitahidi kuzuia isitoke tena tunakaribisha kujitolea kwa serikali ya israel kufanyia kazi mpango huu rais anatarajia sana kulijadili zaidi atakapokuwa hapa siku ya jumatano mashambulizi ya anga kupungua kwa vifaa na agizo la israeli la kuwahamisha watu wengi kaskazini mwa ukanda wa gaza kumesababisha watu milioni m eneo hilo kuwa na wakati mgumu na kusababisha hali ya kukata tamaa huba abdi voa asante uh, sana huba abdi kwa ripoti hiyo msikilizaji rais joe biden anafanya ziara hiyo kama ulivyosikia hapo wakati ambapo hali ya taharuki imetanda katika eneo zima kufuatia mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo uh, kundi la wanamgambo wa hamas siku ya jumamosi na yale yaliyofuatia ya kulipiza kisasi ambayo kama tunavyojua yamekuwa yakifanyika eh, mara kwa mara na wengine wakisubiri kuona ni hatua zipi zitachukuliwa na israeli ambayo imetangaza eh, tayari kwamba ingependa ama ingetaka kuona eh, raia ama wananchi wakiondoka katika eh, maeneo ambayo eh, wale wanaofanya uchambuzi wanasema huenda ndiyo yakashambuliwa na wanajeshi wa ardhini ilichukua dhamira ya wazi kutoka kwa mwenzake wa israeli mwenzake raisi biden yani waisraeli ambaye ya ndiye kiongozi waziri mkuu benjamin netanyahu kukubali kufungua gaza kwa msaada wa kibinadam ili rais joe biden kukubali kufanya safari hiyo isiyo ya kawaida wakati wa vita eh, huko tel aviv na baadhi ya wachambuzi wanaiona safari hiyo kama ambayo itakuwa ni onyesho kubwa la kuiunga mkono israeli lakini utakuwa pia ni msukumo mkubwa wa biden wa kupunguza mateso ambayo raia wanapitia na kuwaruhusu wale wanaotaka kuondoka eh, huko gaza hususan eh, kuingia maeneo mengine ambayo yanatajwa kwamba huenda yakawa ni salama ziara ya rais biden inafuatia diplomasia ya hali ya juu na waziri mkuu benjamin netanyahu ambaye amekuwa na ukaribu kabisa na utawala wa biden na biden amekuwa ni mpatanishi wa siku nyingi e, katika mzozo huo ambao kama unajua umekuwepo kwa muda mrefu hapa ukiwa ni mzozo mpana e, kati ya israeli na palestina na ziara yake inasisitiza kile ambacho wizara ya mambo ya nje ya marekani mara kwa mara imesema kwamba ni azma ya utawala wa biden eh, kuona kwamba amani inadumu katika eneo hilo tuungane sasa na mchambuzi wa maswala ya usalama na diplomasia ya kimataifa richard tute anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka na airobi yeye amewahi kuishi ama alikuwa anafanya kazi na kuishi katika nchi ya israeli na ameangalia kwa karibu mzozo ambao umekuwepo hata katika miaka ya nyuma wakati huo ukiwa ni mzozo kati ya israeli na palestina na mzozo huu ambao ni wa hivi punde kabisa kati ya israeli na wanamgambo wa hamas amekuwa akifuatilia kwa karibu sana akiatathmini kuona ni nini kinachoendelea na ni nini kitarajiwe e, kwanza kabisa richard tute nipe maoni yako kuhusu unahisi ni nini ambacho kinaifanya ziara hii ya rais biden hapo kesho nchini israeli na vile vile jordan ambako e, pia atakutana na viongozi wa nchi ambazo za uharabuni umuhimu wake niupi zina sababu za kiuchumi uh, k- kisiasa na pia za kiusalama sababu za kisalama ni kwa sababu kile ambacho kinaendelea katika mashariki ya kati sababu za kisiasa ni pia kwa sababu ya uhusiano ambao wangependa kutumia fursa hii na mkutano ule eh, kati ya pande hizi mbili huweza uh, uh, kuifanya amerika kuwa karibu sana na hizi nchi za kiharabu uh, sababu za tatu ni za kiuchumi pia ukumbuke kwamba nchi hizi za za uh, mashariki ya kati uh, ni zile nchi ambazo, uh, uh, zi, zi, zi, zi ambazo zina ambazo zina zinani ukubwa sana katika kuweza kutoa mafuta ambayo inahitajika kwa hivyo chochote ambacho kinafanyika pale huenda kwa njia moja ama nyingine ikakiadhiri uh, uchumi wa amerika na nchi zingine pia kote ulie kumekuwa na gumzo kuhusu usalama wa rais wa marekani wakati anafanya ziara kama hii si kawaida kwa rais wa marekani kwenda katika maeneo ambayo yanaelezwa kwamba ni ya uhasama wa kivita mara nyingi ni mpango ambao hupangwa siku nyingi je unaona vipi kuhusu wasiwasi kwamba anafanya ziara ya kushtukiza namna hii ya huo ni mpangilio pia katika ku, ku, kushtukiza hivyo kwa sababu unakuta kwamba wakati mwingu wakati rais wa america anapodhuru nchi za nje huwa kwamba ni, ni mpangilio ambao huanza kuwa muda lakini ni lipi ambalo limeifanya kwamba ikawa kwamba ni siku chache tu imetangazwa kwamba rais wa america anaiguru mashariki ya kati haya yote ni kwa sababu ya usalama wake na ndioposa kwamba hata kwa hivi sasa hakuna anayeelewa kiundani kwamba atawasili kule saa ngapi hakuna yeyote anayeelewa ratiba yake na pia hayo yote nafikiria kwamba huenda uh, ikawa yamezingatiwa sana na walinzi wake najua umeishi katika eneo ambalo tunalizungumzia sasa hivi na umeona jinsi ambavyo mambo yalivyo ya katika mpaka kati ya israeli na nchi ya misri ambapo wengi wanajaribu kuvuka hasa kutoka huko ukanda wa gaza kuingia e, nchini misri na vilevile e, kuna a, hali ambayo inaelezwa kwamba ni ya kutia wasiwasi kwamba vifaa na bidhaa ambazo e, zilitakiwa ziwafikie wale wanaohitaji katika ukanda wa gaza hziwezi kupita kuvuka ule mpaka wale ambao wanaoumia hivi sasa utakuta wengine kwamba wa, ni wale ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakiunga mkono E, kikundi hiki cha ambacho nicha, ni cha ni kikundi cha hamasa ambacho, ambacho kinakiliwa kwamba ni kikundi cha kigaidi sasa utakuta kwamba naye pia kuna nchi ambazo pia ambazo zi, ni, ni, ni, ni, ni majirani e, wa gaza ambao hawangependa kuingilia kati lili e, li, li, zogo ambalo linaendelea kwa hivi sasa kwa sababu huenda wakaingilia hili zogo wakahesabiwa kwamba kwa njia moja ama nyingine wanaunga mkono kikundi hiki katika mzozo huo maisha ya mamilioni ya raia yako hatarini wakiwemo wamarekani ambao kwa sasa wamekwama katika eneo la pwani la palestina uh, ambako mzozo wa kibinadamu unaendelea huku wanajeshi wa israeli wakiwa wamekusanyika kwenye mipaka yake kabla ya uvamizi wa ardhi ambao uh, unatarajiwa wakati wowote wa na ingawa hakukuwa na masharti ya wazi kutoka kwa marekani kwamba israeli haitaanzisha uvamizi wake hadi pale baiden atakaponduka katika eneo hilo maafisa wa marekani ambao wametumia siku kadhaa zilizopita kujadili na kupanga ziara hiyo ya rais kwa mujibu wa shirika la habari la cnn wanatarajia kwamba hakutakuwa na mashambulizi kama hayo hadi raisi huyo obideni aondoke na tukiangazia hali ilivyo sasa kuhusu uh, eneo la gaza na misri wananchi ama watu kutoka gaza wanaotaka kuvuka mpaka mara nyingi wanasubiri kwa muda mrefu wanaelezwa kwamba wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu na tukielekea kukamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwaundani mapema leo nilizungumza na dr sam ikwaye ambaye ni mtaalamu wa masala ya uchumi kuangalia ni vipi mzozo huo umeathiri eneo la afrika mashariki hasa kiuchumi wakati ikielezwa kwamba baadhi ya maeneo yameshuhudia ongezeko la bei ya mafuta na hivyo basi kuongeza hali mbaya ambayo imekuwepo tayari ya kuongezeka kwa gharama ya maisha d ikwaye hapa anatoa tathmini yake inatazamiwa kwamba hali itaendelea kuwa mbaya hususa kwa sababu um, nchi nyingi zitaanza kufanya ile hodi na kuweza hatujajua vinci vitavile vitaendelea vikiendelea kwa hivyo uh, wengi ambao nchi nyingi ambazo zinatokeza kuzalisha mafuta zinataka kuweza kuangalia jinsi vita hii vitakavyoendelea na sasa watakuwa na inaelekea kwamba watataka kuweza kuweka rasilimali ile kwa sababu ya matumizi yao uh, kwa sababu sio vita vidogo ni vita ambazo vinaendelea kukua mm-hmm. uh, na kupanuka kwa njia ambayo haikutarajiwa ntunatazamia kwamba hii hapa nchini kenya na afrika na katika nchi nyingi ambazo zinategemea mafuta kutoka inji ama kuagiza mafuta uh, ni kwamba kutakuwa na hili katika siku lijazo shukran sana Dr. ikwai <laughs> na hadi hapo msikilizaji ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini nakuomba usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc ukiwa nami bmj mrithi china leo imeanza mkutano wa kilele wa kuadhimisha miaka kumi ya mpango wake wa reli na barabara maarufu kama belt and road initiative kwa kifupi bri mradi mkubwa lakini wenye utata ambao unaongeza mawasiliano na biashara duniani kote kwa pesa za china na ujuzi katika maendeleo ya miundo mbinu viongozi wa dunia akiwemo rais vladimir putin wa russia wanakutana mjini beijing kwa ajili ya tukio hilo la hadhi ya juu ambalo linafanyika chini ya kivuli cha vita vinavyoendelea egarika mashariki ya kati tangu kuzinduliwa kwa mpango huo na rais wa china Xi jinping mwaka 21 mpango huo wa Belt and Road initiative umemwaga mamia ya mabilioni ya dola ili kuimarisha ujenzi wa madaraja bandari barabara kuu mitambo ya kuzalisha umeme na miradi ya mawasiliano kote asia amerika kusini afrika na sehemu za ulaya d sami kwaye mchambuzi wa maswala ya uchumi ambaye anaishi mombasa nchini kenya anaangazia umuhimu wa china kufanya mkutano huu kwa wakati huu nchi hile iko katika biashara kwa hivyo kama mfanya biashara yoyote kuna wakati wa kuweza kuangalia biashara na kutaka kupotea kwa mambo ambayo yanaitwa kwa ka kimomba kwa hivyo ikiwa kama nchi na biashara yake inafanya vizuri mikopo yake inaendelea umepanua kabisa mipaka yake ya kiuchumi imeweza kuingia katika maeneo ambayo uh, uh, uingereza na labda marekani ilikuwa uh, kwa hivyo kwake ni hatua kubwa sana kwamba kwa miaka kumi imeweza kuchangia pakubwa katika mwundo msingi katika nchi nyingi za afrika naikumbuka kwamba um, uh, nchi hile ina watu wengi na labda ina rasilimali nyingi na imeweza kupanua uh, mp yake katika maeneo mengi makubwa zaidi kwa hivyo maalamikhi ambayo yapo labda ni nitasema uh, uh, kwamba ni yale ambayo hayaezi hayaathiri kwa vyovyote malengo ichi, metanayo, na nie ambayo nchi kama uchini imekuwa nayo na azima yake ya kutaka kuwa uh, power among uh, kuweza kuwa na uwezo wa kuweza kudhibiti na ku uh, uh, kutemania ama kuwa na uh, uwezo wa kuweza kuo uh, uh, uh, maeneo mengi duniani kwa hivyo e, mtano ule uko uko sawa kwa maoni yangu kwa nchi hile ya kuweza kupanga na hata kwamba wanaweza kusherekea na kuweza kuandika nchi zote ambazo zimaweza kusaidika na mradi ule inayopelekea tu kuonyesha kwamba wana azma baada ya kuweza kufanya mezi ili kutaka kuweza kuonyesha dunia nzima kwamba wamefikia kiwango fulani cha kuweza kuwa na udhibiti Ee, wa masuala ya kiuchumi katika nchi nyingi ee, hapa duniani bri inatajwa kama ishara dhahiri ya kuongezeka kwa ushawishi wa china katika safu ya kimataifa lakini pia inatazamwa kwa mashaka yanayoongezeka haswa kwa nchi za magharibi ambazo zinahofia azma ya beijing ya kuongeza ushawishi wake wa kiuchumi duniani na shughuli hii ya leo na kesho ni shughuli kubwa ambayo pia imekumbwa na ukosoaji beijing inashutumiwa kwa kuzikabakoo inchi zinazoendelea kwa majeni makubwa ambayo ni vigumu kuyalipa wakati miradi yake inayosambaa mara nyingi imekabiliwa na wasiwasi wasi mwingi na hata, na hata maandamano kwa sababu ya harama kwa mazingira ukiukaji wa haki za wafanyakazi na kashfa za ufisadi mmoja, mmoja wa wanaohudhuria mkutano huu ni rais wa kenya william ruto ambaye anatafuta mkopo wa dola bilioni mj zaidi kutoka kwa china licha ya kuongezeka kwa jeni la umma ambalo sasa limefikia dola bilioni 70 katika nchi hiyo afrika mashariki kwa mujibu wa takwimu za hazina ya kitaifa mwaka 22223 mojawapo wa miradi iliyotiwa saini ya bri nchini kenya ni njia ya reli ya standard Gage ambayo inaanzia mji wa bandari wa mombasa hadi katika bonde la ufa kupitia mji mkuu nairobi na iliharimu takribani dola dbilion47 za marekani kujenga lakini imekabiliwa na changamoto nyingi pamoja na ucheleweshwaji na vilevile vile utumiaji mdogo wa huduma yake ya usafirishaji wa bidhaa na mizigo nikirejea kwake tena dr sami kwaye je mradi huu umekabiliwa na ukosoaji hata hapo nchini kenya e, lakini wale ambao wanaona kwamba rais william ruto kabla hajawa rahisi walikuwa wanafanya kampeni na kusistiza kwamba kati ya mambo ambayo hatofanya na ni kauli ambazo ameendela nazo hata baada ya kuapishwa kuwa rahisi e, kwamba kitu wa moja ya mambo ambayo hatofanya ni kukopa pesa zaidi hao ambao wanakosoa utasemaje ama ni ipi kwanza ni ipi tathmini yako kuhusu mpango wote huu wa kutaka kukopa hela zaidi uh, bila shaka itapelekea joto la na masuala ya uh, ushawishi wa kiuchumi uh, ni kweli kwamba uh, nchi ya kenya imekuwa ikifumua iki moto na baridi kujaribu kuonekana kwamba inafanya kazi na nchi za magharibi mara imeenea china tukiweza kumbuka uh, watangulizi wawili wa rais wa, uh, uh, wa uh, uh, ruto uh, uh, mweshimiwa uhuru na mweshimiwa kibaki wote waliegemea sana uchina uh, ni kwamba bado nchi uh, hile ina ushawishi mkubwa sana hapa nchini na, na hivyo ukiweza kuangalia uh, uh, kwa mapana na kuweza kuangalia kwamba uh, iciawasha imeweza kujiunga katika ule inaonyesha tu ubabe na jinsi uh, nchi ya china na rassia uh, wamekuwa wakiangazia na kutaka kuweza kupunguza ushawishi labda wa uh, marekani na uingereza uh, katika maswala yote ya kiuchumi uh, na hii itatokeza ile ambayo tunaeta kwa kimombo uh, uh, ambao mpangilio mpya wa masuala ya kiuchumi kwa sababu hatuwezi kusema kwamba ushawishi ambao china umeweza kutokeza kiweza kuangalia nchi ambazo zimeweza kualipwa na mchango ambao nchi ile imeweza kuwa nayo duniani kote sio tu hapa afrika na sio hapa kenya pekee yake ni kwamba ushawishi uh, wake umezidi kuongezeka na hata pia karibuni eh, kwamba uchima umekuwa ukiunga mkono uh, uh, larasa uh, kwa uvamizi ambayo kua ukiendelea na vita vile eh, ni masuala ambayo yataweza kuangaziwa na kuangaliwa kwa njia uh, tofauti E, na marekani pamoja na engereza uh, na zile nchi husika uh, kwa sababu uh, bila shaka linatokeza uh, uh, mtazamo mpya kwa masuala yoke ya kisiasa na uh, jinsi ambavyo uh, uh, aliji zikiweza kuendelea shukran sana d samuikwai ya kizungumza na sauti ya amerika hadi hapo msikilizaji ndipo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo kwa niaba yawote ambao wamekifanikisha kipindi hiki msimamizi ni meri mgawe mwelekezi amekuwa ni fiona wa hapa studio jina langu ni bmj mridhi kwa pamoja timu nzima tunakutakia usiku mwema au siku njema popote pale ulipo