sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington sa8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari marekani inasema kwamba kivuko cha mpakani kati ya ukanda wa gaza na misri kitafunguliwa tena lakini muda wa kufanya hivyo bado haujawekwa wazi wakati umoja w mataifa unaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadam huko gaza na israel iliyoambiwa palestina wanaoishi kaskazini mwa eneo hilo kuondoka kabla ya operesheni ya kijeshi kuanza waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinn ambaye alirudi alirudiisrael jumatatu baada ya kuzitembelea nchi nyingine kadhaa katika eneo hilo amesema marekani inashirikiana na misri israeli na umoja wa mataifa kwakikisha misaada inaweza kuingia gaza na kuwafikia wale wenye shida katika siku chache zilizopita nimesafiri kwenda israel jordan bahrain qatar umoja wa falme za kiarabu saudi arabia na misri blinn alisema jumatatu kwenye mtandao wa x ambao zamana kama twitter kile nilichosikia kutoka kwa kila mshirika ni mtazamo wa pamoja kuzuia mgogoro usisambaye zaidi kulinda maisha ya watu wasio na hatia na kufikisha misaada kwa wale walioko gaza wenye kuhitaji ofisi ya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu imesema katika taarifa yake ya leo jumatatu kwamba hakuna makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofanyika ili kuruhusu misaada kuingia gaza na kwa wageni kuondoka viongozi wa atar na ait wamepokea mwaliko jumatatu kwa ajili ya mkutano wa viongozi mjini cairo utakaofanyika jumamosi ili kujadili maendeleo na mustakabali wa palestina nye mchakato wa amani vyombo vya habari vya serikali katika nchi zote mbili vilitangaza mwaliko huo siku moja baada ya cairo kutangaza nia yake ya kuandaa mkutano wa kikanda na kimataifa kuhusu mustakabali wa palestina wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken baraza la ushirikiano wa guba pia ilitangaza jumatatu litafanya mkutano wa kipekee wa mawaziri wa mambo yake ya nje siku ya jumanne ili kujadili maendeleo ya hali katika ukanda wa gaza ikiwa siku kumi baada ya vita livyozuka kati ya kundi la wanamgambo wa hamas na israel juhudi za kidiplomasia zimeleta mafanikio kidogo wakati viongozi wa kikanda na wadunia wakijaribu kupata misaada ya kibinadamu na kuzuia umagikaji damu usisambae naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa yikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm na nairobi kenya umoja wa ulaya na marekani zimeelezea waswasi wao juu ya matumizi mabaya ya nguvu katika kutawanya maandamano ya upinzani nchini madagascar huko ukiwa na mvutano kabla ya uchaguzi wa rais mahakama ya juu nchini humo wiki iliyopita iliamuru uchaguzi huo uahirishwe kwa wiki moja hadi novemba 16 baada ya mgombea wa urahisi kujeruhiwa wakati wa moja maandamano ya kila siku ambayo yamelitikisa taifa lilopo kisiwa cha bahari ya hindi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita katika taarifa pamoja wawakilishi wa umoja wa ulaya marekani na nchi nyingine saba na mashirika ya kimataifa ikiwemo ufaransa ujerumani na japan amesema wanawasiwasi kuhusu hali mbaya ya kisiasa huko madagaskar walisisitiza umuhimu wa kuheshimu uhuru wa kujieleza ushirika na kukosanyika na pia kutoa wito kwa pande zote kundoa kizuizi kilichopo na kushiriki katika mazungumzo hatua hiyo imekuja baada ya taarifa kutoka kundi hilo mwezi lilopita ikisema kuwa inafuatilia uchaguzi huo kwa uangalifu mkubwa na waziri wa mambo ya nje ya russia aliyetembelea korea kaskazini wiki hii waziri waziwizara ya mambo ya nje alisema siku ya jumatatu ikiwa ni siku chache baada ya marekani kudai kuwa pyongyang imepeleka silaha na vifaa vya kijeshi hizo zilikwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari endelea kusikiliza matangazo mengine kugaa naye kennes bwire kwenye kipindi cha kwa undani kwaheri kwa sasa israeli inaendelea kupiga ukanda wa gaza ikitafuta kundi la hamas mataifa ya mashariki ya kati hayana furaha kabisa mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa marekani anatembea nchi hadi nyingine akitafuta mazingira ya amani je diplomasia itafanikiwa kundi la wasi la alidemocratic oc df limeendelea kuvuka mpaka na kuingia uganda kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia nini kinapelekea adf kuongeza mashambulizi dhidi ya uganda mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc karibu wa mambo ya nji wa marekani anthony blinken amerejea israeli leo jumatatu kwa mazungumzo zaidi baada ya siku kadhaa za kufanya ziara ya kidiplomasia katika nchi za mashariki ya kati katika nchi za kiarabu lengo kubwa la ziara ya blinken mashariki ya kati inalenga kuhakikisha kwamba vita kati ya israeli na kundi la hamas havivurugi amani katika eneo hilo blinken ambaye ni mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa marekani aliwasili israel alhamisi wiki iliyopita kwa mazungumzo ya kidiplomasia israel inapanga operesheni ya kijeshi ndani ya ukanda wa gaza kujibu shambulizi lililotekelezwa na kundi la hamas dhidi ya raia ndani ya israel operesheni inayopangwa ni wanajeshi wa ardhini baada ya kutekeleza mashambulizi ya angani blinken ametembelea qatar jordan bahrain umoja wa falme za kiarabu na saudi arabia pamoja na misri vita vya israel vimesababisha wasiwasi mkubwa kote duniani waziri wa mambo ya nji wa iran hosen amir abdulahyan ameonya kwamba nchi kadhaa katika eneo hilo zipo tayari kuchukua hatua kabla ya kuelekea cairo blinken ameambia waandishi wa habari baada ya mkutano nchini saudi arabia kwamba kuna nia katika kila nchi kuhakikisha kwamba mgogoro huo hausambai amesema kwamba kila nchi inatumia uwezo wake kushawishi wahusika kwamba vita vinamalizika blinken amekutana na, na mwana mfalme wa saudi arabia muhammad bin salman mjini riad jana jumapili kabla ya kukutana na rais wa misri abdel fatar al assisi mjini cairo sisi amemwambia blinken kwamba hatua ya israeli kushambulia gaza ni zaidi ya kujibu shambulizi la hamas ama zaidi ya kujilinda kwa sababu inaathiri watu milionib3 katika ukanda wa gaza amin mwidau ni mchambuzi wa diplomasia na siasa yupo canada kwa kubwa zaidi tuangalie malengo yake ni nini kuna lengo la kwanza la marekani ni kuhakikisha kwamba wale mateka waliochukuliwa katika ule uvamizi wa hamas katika israeli wamepatikana wakiwa salama lengo lingine ni kwamba apate wa, wale raia wa marekani wenye paspoti ya ya marekani ambao baadhi yao wako israeli na wengine wako palestine wapatiwe fursa ya kuondoka kule walipo katika ghasia ama kwenye vita ili wapate salama kwenda egypt lengo lingine ilikuwa ni kuhakikisha kwamba zile nchi ambazo ni jirani ambayo pengine zina uhasama na, na israeli hazitachangia katika mzozo huu na kuufanya mbaya zaidi sasa haya tukiangalia katika haya malengo yote ni kwamba hakuna ta wapo ambalo bado liko limeelekea sawa kwenye swala la raia wa marekani ambao wako gaza egypt imehimiza ya kwamba kuwaruhusu kwao kutalingana na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kwenda gaza kwa hiyo hiyo hhilo nafikiri bado liko njiani kuhusu swala la la la nchi za jirani kutopigania tushaona dalili za kwamba hesbola uh, wameanza kutupia na mabunduki ma, ma na na mizinga pamoja na israeli katika mipaka lakini haija kuwa kali zaidi kwa hiyo lile linaloonekana ni kwamba kurudi kwake yee israeli ni kwamba kulikuwa na ujumbe muhimu ambao alioupata katika mazungumzo yake yaliyofanya na baadhi ya viongozi wa, wa ile bara ya arabu kwa hiyo ni kujaribu kuwashauri kuwa, kuwa serikali ya, ya netanyahu kwa sasa kulegeza baadhi ya misimamo yake ambayo yameweka ambayo imeleta maafa mengi katika wale uh, wapalestin walioko gaza kuvunjika kwa majumba yao na kuzuiliwa kuzul, misaada ya kibinadamu sasa haya ndoo yaliyomfanya uh, ndugu blinken kuregea blinken kuregea katika israeli ili kujaribu kupata njia uh, mwafaka ya kuweza kutatua ili swala liliyoko lisipanuke kama vile lilivyo kwa wakati wa sasa israeli imeapa kumaliza kabisa kundi la hamas ambalo linadhibiti gaza baada ya upiganaji wa kundi hilo kuvamia israeli siku nane zilizopita huwa watoto wanawake na wanaume kadhaa pamoja na kuteka nyara raia ndege za kivita za israeli zimetekeleza mashambulizi kadhaa katika ukanda wa gaza katika mashambulizi mabaya zaidi ambayo hawajawahi kuonekana ukanda mzima wa gaza hauna mafuta na hakuna usafirishaji wa vitu muhimu kuingia sehemu hiyo maafisa wa gaza wanasema kwamba zaidi ya watu 250 wamefariki juhudi za kidiplomasia zinaendelea kuchukuliwa kuzuia vita hivi kusambaa au kuingia nchi nyingine hasa lebanon hamas wanao upande wao wa wa kisiasa ile political wing yao ambayo yaongozwa na ismail hania ambaye kwa sasa makazi yake makuu yako qatar lakini kubwa zaidi linalo waliliokuwa lina, wakipigania watu wa hamas ni uhuru wa watu wa waesti na hilo ni jambo ambalo kwamba lajulikana katika ulimwenguni kwa miaka sabini na tano kwa sasa kwa hiyo kuzungumza kwao si lazima wakawe meza moja na hamas bali ni kutekeleza matakwa ambayo kwamba hamas walikuwa wakilingania kwa hiyo opinion ama ile maoni ya ya, ya bara ya arabu ndiyo yenye kusukuma haki ama ama matakwa ama kilio cha wapalestin ndio maana ukaona nchi za kiarabu zikijishughulisha kwa sababu zikiwa zinatahadhari kwamba ikiwa jambo ama suala alitaweza kutatuliwa na wao basi pia huwa wao katika katika utawala kutalegalega kama vile arab spring ilivyo ilivyoanzishwa kutokana na swala la kiuchumi likaingilia ndani swala la siasa na nchi nyingi sana za arabuni zika- zikaanguka kwa hiyo swala la palestine ni swala ambalo kwamba si lazima lisimamiwe na na na hamas ama lisimamiwe na fata ama na kundi lolote la palestine bali ni suala ambalo kwamba la wausu wa watawala na viongozi wote wa middle east na bara arabu marekani imeonekana kuchukua kila hatua kudhibiti iran ambayo inaunga mkono kundi la hamas na kundi la hezbollah la lebanon mashambulizi yameshuhudiwa mpakani kati ya mpaka hezbollah na israeli wiki iliyopita blinken amesema kwamba marekani imechukua msimamo kwamba hakuna mtu au nchi yoyote inastahili kuchukua fursa ya yanayoendelea kwa masilahi ya kbinafsi na kwamba hatua thabiti zimechukuliwa kuhakikisha kwamba hilo linaheshimiwa ikiwemo kutuma meli kubwa mbili za kubeba ndege za kivita katika eneo hilo amefafanua kwamba hatua hiyo siyo ya uchokozi bali ni hatua ya kuzuia uchokozi blinken amesema kwamba hakuna mtu au nchi yoyote inastahili kuongeza moto kwenye vita hivyo blinken amesema kwamba mazungumzo kati yake na mwanamfalme wa saudi arabia yamekuwa yenye mafanikio makubwa saudi arebia ni mojawapo ya nchi zenye ushawishi mkubwa zaidi katika mashariki ya kati bin salman ametaka juhudi zote kufanyika ili kumaliza vita na sheria ya kimataifa kuheshimiwa ikiwemo mipaka ya gaza kufunguliwa kwa vita hivi kutategemea na uh, kumalizika kwa mashambulizi ya israeli katika gaza na vile vile kukubaliwa kwa misaada ya kibinadamu kwenda kwa wapalestina lakini kwa kimsingi zaidi ni kujaribu kutafuta swala la la utata liliyosambaa katika palestine kwa miaka sabini na tano kwamba israeli iweze kuishi kwa usalama na wapalestin wawe huru na wawe salama katika nchi yao asa swali hilo kwa bin salmani kulitekeleza kwa sasa ni vigumu kitu ambacho kwamba anachoyeye kwa sasa ni kwamba kumetokea na uharibifu mkubwa sana wa, wa mali na na na na, na, na, na maisha ya wanadamu itakaposimama vita hivi nchi kama vile qatar na saudi arabia ndio zitakazotegemewa kujaribu kuunda upya mazingira na na ma, ma, sehemu za makazi za, za wapest kwa hiyo hiyo ndo njia moja ambayo kwamba anayo advantage nayo njia ya pili ni kwamba yeye anazo ufuasi wa kutosha na na uzito wa kutosha kuweza kuzungumza na marekani kupunguza misimamo yake na kujaribu pengine kushauri israeli ipunguze baadhi ya misimamo yake especially ile ya, ya kushambulia watu ambao kwamba ni wanawake na na watoto katika vita hivi na kujaribu kupunguza uharibifu wa wa mali na na na na vitega uchumi vya vya sehemu kama ya gaza lakini suluhishola zaidi ambalo kwamba litasikilizwa litaleta ufahamu mkubwa zaidi ni kujaribu kutafuta suluhu katika uhasama ulioko wa baina ya israel na palestine endapo hamas wanaachilia mateka wanavotaka waisrael kidiplomasia hii itakuwa ni hatua kubwa ya kumaliza vita ama itakuwa tu ndio mwanzo wa hatua zingine za diplomasia zitakazohitajika nafikiri itakuwa ni hatua kubwa kwa sababu yoyote kwamba atakayeweza kumshawishi ama atakayeweza kushawishi kundi la hamas likawaachia matekwa itakuwa ni mtu ambaye kwamba atakuwa na mvutio mkubwa sana na influence kubwa kwa marekani pamoja na, na na israel kwa hiyo kuweza kuwashawishi jinsi ya mbinu za kufanya kupata kupata uh, ini solution ama suluhisho ya mkasa huo lakini bila shaka kutokana na hivi vita kutokana na ukubwa wake na uharibufu wake na hatari ambayo kwamba imeonekana yaweza ikaebuka kwa wakati wa sasa hii kuwa ndo moja ya sababu itakoleta usalama katika sehemu ile kwa kupatikana haki kwa sehemu zote mbili kwamba israeli ipate security yake lakini wapalestin wapate uhuru wao na pia na nchi yao ya kuweza kujitawala wenyewe nani huyu ambaye ataweza kushawishi hamas ziko nchi nyingi ambazo kwamba zina zi, za, zaweza zikaingilia kati moja wapo pengine ni, ni taki ambayo pia zakasiklika na, na na hamas nyingine ni nchi kama vile iran zingine ni saudi arabia na qatar lakini kutokana na ukubwa na, na uzito wa hili swala hakuna hata nchi moja pekee ambayo kwamba kwa amba lazima iweze ikaleta suluhisho isipokuwa lazima kuwe na mkusanyikano wa makundi mbalimbali mbali, yenye, yenye ufuasi mwingi ikiwemo kama vile jordan kwa sababu ukiangalia asilimia pengine sti mpaka sabini ya watu wanaoishi jordan ni wapalesti kwa hiyo hio king abdullah kwa hiyo kutakuwa na watu wengi sana ambao kwa njia moja ama nyingine waweza kuchangia kutafuta suluhisho katika mzozo huu uliokuwa sasa kuna baadhi ya watu ambao kwamba waweza ambao kwamba waweza wakachangia kidogo nimeona sauti zao ziko chini kuna nchi za kimataifa kama vile china na nchi na nchi japokuwa ambayo kwamba ina uhasama na na na, na, na nchi za magharibi kama rasia zina ufuasi mkubwa kwa nchi kama vile iran na siria kwa hiyo japokuwa sura zao hatuzioni lakini kwa nyuma zikiunganishwa ziki ama zikitoa kauli zao ziweza zikachangia pakubwa katika kutafuta suluhisho katika mzozo huu profesa david monda ni mhadhiri na mchambuzi wa masuala ya siasa na diplomasia yupo new york profesa monda suluhu ulipo wapi katika mgogoro huu wa israel na hamas suluhu ni vigumu kulipata kwa sababu wanajeshi wa israel wanashambulia ukanda wa gaza uh, pia tunajua kwamba hizbullah imeanza uh, pata shika zake za kijeshi uh, kule uh, kaskazini mwa w-mwa israeli na pia ukanda uh, wa uh, ufuko wa magharibi pia kuna tashwishi kwa hivyo ni vigumu itabidi wanadiplomasia uh, wa waje pamoja waweze kutafakari uh, hususan haya madola makubwa marekani ishinikize upande wa israel uh, kupunguza makali ya mashambulio ya kijeshi lakini pia uh, upande wa mataifa ya kiarabu pia ashinikize uh, hivi vikundi kama hamas na hizbullah ya kwamba visiendeleze uh, vita uh, hivi vya safisha safisha uh, vya kidini uh, kule um, mashariki ya kati jioni hii saa kumi na mbili za hapa washington wiod za hapo new york ulipo baraza la usalama la umoja wa mataifa linakuwa lina keti kujadili vita hivi vya israeli na kundi la hamas na yapo mambo mawili kwenye meza yapo maazimio kutoka kwa rasia ambayo inataka vita kusitishwa msaada wa kibinadamu kuwafikia watu walio katika ukanda wa gaza rasia hahitaji hamas kwa namna yoyote katika azimio hilo lipo azimio lingine la brazil ambalo linataka shambulizi la hamas ndani ya israeli dhidi ya raia litajwe kuwa shambulizi la kigaidi japo rasia na brazil wote wanakubaliana kwamba ndio msaada unastahili kufikia raia na vita vinastahili kusitishwa azimio hili linataka kuratisa kati ya kumi na tano za nchi wanachama unahisi litafanikiwa Si, si hisi ya kwamba litafanikiwa kwa njia ilivyoandikwa kwa wakati huu na nasema hivyo kwa sababu urusi haijahitaja uh, hamas haijashinikiza hamas kukomesha mashambulizi nayo brazil ni kama uh, upande wa mataifa ki ya kiarabu yataona ya kwamba inaonea uh, hiki kikundi cha hamas kwa hivyo nafikiria itabidi kono Uh, na mataifa mengi ili uweze kupitishwa lakini nafikria lugha ilivyotumiwa kwa wakati huu ni kama itakuwa ni vigumu kupata kura za kutosha kuipitisha nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi hii ni sauti ya america voa kwa undani kutoka sauti vom kundi la wasi la aly democratic ocs adf limeendelea kutekeleza mashambulizi magharibi mwa uganda kundi hilo linavuka mpaka kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuingia uganda kuwa raia na kutoroka rais wa uganda yoweri museveni amehutubia taifa kuhusu mashambulizi haya na ninaungana na kenneth lukwago mwandishi wa habari na mhariri akiwa kampala uganda Uh, kwa kweli bwana kennes bwihe kumekuwa na mashambulizi a uh, ya yaabf karibu ya mara tatu na imetokea sehemu huko ambaye ziko karibu na mpaka wa uganda na drac congo na katika mashambulizi hayo uh, tunaambiwa waasi wamelenga uh, magari ambayo yanasafirisha bidhaa uh, na tayari tunasikia kuna watu kama wawili hivi ambao wameuawa na gari kuteketezwa na moto na um, tumepata taarifa kutoka kwa serikali uh, kwa watu tofauti lakini uh, muhimu sana ni rahisi oweri museveni ambaye amesema mashambulizi hayo yasiwalekee ku, kuwa na hofu wananchi ni kwa sababu uh, yale ya mashambulizi makali ya kutumia ndege za kivita ambayo uh, yamefanyiwa na jeshi la uganda katika kambi za zaadf ndani ya nchi yadrc na hiyo mashambulizi imeharibu ma, uh, makazi yao waasi na kuwaletea kuanza kutoroka kwa vikundi dogo ambayo uh, vimeanza kujaribu kuingia kurudi nchini uganda na kwa hivyo kuwakutana watu na kuwanyanyasha lakini amesema jeshi la updf uh, liko kushughulikia hayo makundi madogo madogo na mashambulizi ya kupitia anga yataendelea uh, paka watapomaliza uasi wa adf uh, katika uh, nchi ya drc kwa maelezo ya rais mseveni kwamba mashambulizi ambayo jeshi la uganda linafanya dhidi ya kambi za adf ndani ya drc ndio inafanya hao waasi wakimbie tena kuja ugonga uganda kufanya mashambulizi ndani ya uganda ni maelezo ambayo kidogo hayaeleweki kwamba itakuwaje wale wapiganaji tena wanakimbia mahali moto unatoka ndio kwenye wanakuja kufanya mashambulizi hili hajafafanua kwa namna yyote ingekuwa kwamba wanapigwa alafu wanakimbilia sehemu salama sio kupigwa na wanakimbilia mahali moto unatoka mpaka ni mrefu sana na kwa hivyo sehemu tofauti hazina ulinzi kitu wa, uh, uh, ukiangalia mpango wa serikali wametia ulinzi katika uh, vituo kama mash, vituo kama mashule hospitali na maeneo ya kuvuka mpaka uh, ya kisheria yaani unavuka ukifata uki, uki sheria lakini sehemu zingine uh, kama karibu na mito uh, kibirani ama misitu hakuna ulinzi ule ambao unaweza ukawakataza uka, wale ambao wanakimbia kutoka huko mashambulizi ku, ku, ku, kuepuka hayo mashambulizi kutoroka kwa hivyo nafikiri ndiyo tu kitu ambayo inatendeka ya kwamba hakuna ulinzi mkali sehemu zingine nao waasi waabf wanatumia hiyo nafasi uh, kutoroka kuingia uh, uganda je kuna idadi yoyote ambayo mseveni anasema tathmini yao kama jeshi wapiganaji idadi fulani wameuawa wamekamata fulani kuna idadi kama hiyo imetolewa hajatoa idadi yenyewe lakini anasema tu waasi kadhaa lakini kwa, kwa maelezo yake alisema wengi inaonekana wameuawa lakini uh, hajatuambia kwa hakika ni idadi gani kwa hivyo nadzani itapeleka muda pengine wataendelea kuangalia kuchunguza mahali mashambulizi yalikuwa waone kama kuna watu waliuawa namna mseveni anasema alafu kama kuna nashila ambayo zilitupwa alafu watatupatia uh, ripoti kamili lakini kwa wakati huu hatuoni idadi yote ambayo inatolewa kwa upande wa waafi ambayo waliuawa ama na wanajeshi wa updf ambayo walihusika katika mashambulizi hayo wanasema idadi yoyote hao wapiganaji ni kama ni wangapi kwa sababu ni miaka mingi sasa wamekuwa wakipigwa mabomu walikuwa wanauawa idadi inatolewa hawasemi kama hawa wapiganaji wa adf ni wangapi na kama idadi yao imepungua ama wanaendelea kusajiliwa sidhani hata kama serikali inajua idadi ya wasu waadf ni wangapi kwa sababu ukiangalia maelezo yao kuna wapiganaji ambao wametoka uganda na nchi zingine za kijirani Wenge, wengine ni wako, wakongomani ambayo walipelekwa kwa kifua aa, na kuingizwa katika uasi kwa hivyo aa, hatujui idadi yao ni gani lakini serikali inasema kulingana uh, na vita ambayo imeendelea na mashambulizi ambayo wamefanya kile ambacho wanaita chain of command ama wa, aa, aa, <clears throat> idadi ya watu wakuu ama wa, wa, wale ambao wanaongoza waasi imepunguka zaidi kwa sababu wanakuwa wametupatia idadi ya ya makamanda ambayo wameuawa hapo zamani wanatuambia kamanda fulani ambaye alikuwa na nimkuu katika sekta fulani tu aliuawa na ni hivyo hivyo tu lakini hatujui idadi ya waasi ni ngapi na ni kweli namna wameuliza eh, idadi hiyo uh, haijatambulika kwa hivyo tu hatujui niaf wanapunguka ama wanaongezeka uganda ina uwezo wa kuingia kuingiadrc kuachilia makombora na haina uwezo wa kufunga mpaka wake vizuri kiusalama wanajeshi wa kulinda hawa waasi wa adf kuingia uganda kufanya mashambulizi kuna sababu zozote zinatolewa kwa hilo hiyo ni swala ambayo pia tunaendelea kujadili hapa kwa sababu kulipokuwa na mashambulizi katika shule wa sekondari huko kasese karibu na mpaka wa ponde uh, tulishangaa sana kusikia ya kwamba shule imeshambuliwa na mtu mwingine angefikiria ya kwamba ukianza kufanya mashambulizi ndani ya drc lazima waasi watataka kujilipisha kisasi uh, wakirudi sehemu za uganda na mtu angefikiria kwamba uh, ulinzi utaimarishwa katika vituo tofauti lakini hii ni kitu ambayo ilifanyikwa baadaye ya mashambulizi hayo kitu ambayo inakuonyesha pengine kwa upande wa kufanya mpango hawakuiangalia kwa makini sana na kwa hivyo inaonekana bado ni shughuli kubwa kushughulikia usalama wa mpaka ni kenneth lukwago mwandishi mhariri na mtangazaji wa habari za kisiasa akiwa kampala nakamilisha kwa undani asante sana msikilizaji kwa muda wako kusikiliza mwelekezi amekuwa fiona wamai mimi naitwa kenes bwire uwe na usiku mtulivu