kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hujambo mpendwa msikilizaji karibu katika matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika popote pale ulipo hapa studio mimi ni abdu shakur abud mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo yetu ya leo alhamisi Oktoba 12 mwaka 2023. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www voa swahili com. na wapenda wasikilizaji, katika ripoti za kuandalia hii leo ni kwamba maoni ya nchi za kiarabu kuhusiana na vita vinavyoendelea kati ya Israel na Hamas huko Gaza, na Umoja wa Mataifa unaelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa wakimbizi kutoka Sudan wanaoingia Chad na Jamhuri ya Afrika Kati ambako hakuna misaada ya kutosha kuwapokea. Hizo ni baadhi tu za habari tulizokuwa nayo kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Tukitakieni heri na mkae pamoja na sisi kwa dakika 30 kuweza kusikiliza hizo ripoti. Kwanza Idi Ligonga anasomea taarifa habari. Israel Jumatano imeunda serikali ya dharura ya muungano wakati wa vita ili kupambana na wanamgambo wa Hamas. Wakati huo huo ikikusanya wanajeshi laki tatu karibu na Gaza kwa kile kinachoweza kuwa uvamizi wa ardhini katika kanda hiyo ya Wapalestina. Kwa upande wa ikulu ya Marekani, Rais Joe Biden alithibitisha uungwaji mkono wa Washington kwa Israel na kuwahakikishia kundi la viongozi wa Kiyahudi kwamba utawala wake unashughulikia kila nyanja ya mzozo pamoja na mateka nchini Israel. Ripoti zinasema baadhi ya wamarekani wanaweza kuwa miongoni mwao, jambo ambalo wa linaiunganisha Washington kwa kiasi kikubwa na mzozo huo. Rais Biden hakutaka kueleza kwa kina juhudi maalum za kuwaokoa kuwa mateka, akisema kama ataweka wazi basi atashindwa kuwarejesha nyumbani. Amesema Marekani inatumia risasi mifumo ya udhibiti na ndege za kivita katika eneo hilo pamoja na rasilimali muhimu kwa jeshi la wanamaji mkuu wa ujumbe wa umoja wa mataifa umoja wa afrika nchini somalia ametoa wito wa kuungwa mkono kimataifa wanajeshi wa serikali ya somalia wanaopambana na kundi la wanamgambo wa al shababu katika nyanja mbalimbali nchini humo Muhamed El Amin Sauf anasema jeshi la Somalia linahitaji sio tu mafunzo bali pia silaha, vifaa na ujuzi kwa maafisa wake na kuondoa vikwazo vya silaha ili nchi iweze kununua silaha. Katika mahojiano na VOA, Sauf anasema Somalia ina jeshi changa na kuna wajibu kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia katika masuala si tu la nguvu kazi, lakini pia silaha na risasi na ujuzi Mmeona kilichotokea Israel katika mzozo wa Hamas na Israel, washirika wao ikiwemo pamoja na Marekani mara moja walichukua uamuzi wa kuiunga mkono Israel kwa kutoa misaada ya kijeshi mara moja, ndani ya siku kadhaa, alisema. Viongozi wa kijeshi wa Nija wamemuamrisha mratibu wa Umoja wa Mataifa nchini humo kuondoka katika muda wa saa 72 wakilaumu umoja huo kwa kuzuia utawala wao kutambulika kimataifa. Amri ya kufukuzwa mwakilishi huyo imetolewa baada ya Marekani kuzuia msaada wenye thamani ya dola milioni mia tano kwa Nijaa, wakati Ufaransa ikianza kuondoa wanajeshi wake baadaye, pia kuimarishwa kwa utawala wa kijeshi. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Wizara ya Mambo ya Nje ya Niger ilitoa taarifa inaeleza kwamba serikali ya Niame imemfukuza Bi Louis Obin, mratibu mkazi wa huduma dharura wa Umoja Mataifa, wakimtaka achukue hatua zote zinazohitajika kuondoka Niame katika muda wa saa 72. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres ameeleza usikitifu wake kutokana na amri hiyo kupitia msemaji wake Stephen Dukarish ambaye amethibitisha amri hiyo akisema kwamba uamuzi huo uta kazi za umoja huo nchini niger lakini alirudia kusema kwamba umoja wa mataifa utaendelea lakubaki, na jukumu lake la kubaki na kutoa msaada kwa wananchi wa niger kupitia miradi ya huduma dharura obin raia wa canada aliteuliwa kushika nafasi hiyo januari 2021 mwezi uliopita wakati wa mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa viongozi wa kijeshi wa niger walisema vizuizi vilivyowekwa viliwazuia kushiriki kikamilifu kwenye mkutano bakari ya uu sangare aliyekuwa balozi wa Niger kwenye Umoja wa Mataifa kabla ya mapinduzi aliteuliwa waziri wa mambo za nje na baadaye kuteuliwa kwa mjumbe wa nchi hiyo na hivi sasa kwenye baraza la Umoja wa Mataifa na kuwakilisha utawala wa kijeshi, lakini Sangare hakuweza kulihutubia baraza hilo kwa vile kulikuwepo na ombi kutoka serikali iliyopinduliwa kudai kuwa ndo mwakilishi wa Niger. Katika tukio jingine utawala wa kijeshi umethibitisha kwamba kundi la kwanza la wanajeshi wa Ufaransa waliondoka hapo jana kutoka nchi hiyo na wanajeshi wengine wanatarajiwa kuondoka katika siku zinazokuja. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Jumatano limeonya kwamba dharura ya kibinadamu ya Sudani iliyochochewa na mvutano wa majenerali wawili wenye wa upinzani na kupigania udhibiti wa nchi hiyo imezua mzozo mkubwa wa kibinadamu. Mzozo huo upo ndani ya Sudan na katika nchi jirani zinazowapa hifadhi wakimbizi, mzozo ambao una hatari wa kuyumbisha utulivu wa kanda hiyo. Kadiri mzozo unavyoendelea Popote pale duniani ambapo mzozo unazidi kuendelea, na Sudan kuna uwezekano kuzidi kuendelea, itafanya kuwa moja ya orodha yangu ndefu ya matatizo ya muda mrefu, alisema Ayman Gharibe, mkurugenzi wa ofisi ya UNHCR kanda ya Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Karibu ya watu milioni sita nchini Sudani wamefurushwa kutoka makazi yao toka mapigano kuanza katikati ya Aprili na kufanya mzozo wa sasa kabisa uliosababisha wakimbizi kwa haraka zaidi duniani. Na mtetezi wa haki za binadamu wa Russia Oleg Orlov alipigwa faini ya takriban dola 1500 Jumatano kwa kukosoa vita vya Ukraine na kuwa hatua ya karibu zaidi ya ukandamizwaji usiyokoma kwa wanahabari waandishi pamoja na upinzani. Orlov, mwenyekiti mwenza wa shirika la kutetea haki za binadamu lililoshinda tuzo ya Nobel, alikutwa na hatia ya kudharau jeshi la Rusia hadharani kwa ujumbe wa Facebook ambao alilaani uvamizi wa Ukraine. Sheria iliyopitishwa kwa muda mrefu baada ya Kremlin kutuma wanajeshi kufanya uwa uvamizi, ilifanya kuwa kosa la jinai kukosoa mara kwa mara. Ndani ya mwaka mmoja, Orlov amepigwa faini mara mbili kwa kupinga vita kabla ya kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu. Mahakama ya Moscow ilianza kusikiliza kesi hiyo Machi na angekabiliwa na kifungo cha hadi miaka mitano gerezani endapo angepatikana na hatia. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayojia kutoka hapa washington dc mpendwa msikilizaji baada ya taarifa hiyo habari sasa tuangalie habari yenye uzito mkubwa bila shaka kila mtu anazungumzia mashariki ya kati mapigano yakiendelea kati ya hamas na wapiganaji wa hamas na jeshi la israel idi hali vipi Uh, Abdu Shakur, ni kwamba mapigano makali bado yanaendelea kwa siku ya sita hii leo kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas, na Wapalestina wanazidi kukabiliwa na matatizo makubwa ya maisha huko Gaza na wameanza kupokea msaada kutoka nchi mbalimbali za Kiarabu. Abdu Shakur, ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kairo, Edward Yeranian, inaelezea nini juu ya msaada huo ambao unaendelea kutolewa huko. Ripoti yake inaeleza kwamba waziri wa mambo na nje wa Misri Sameh Shukri akizungumza na waandishi wa habari Jumatano wakati wa ziara ya waziri mwenzake wa Italia Antonio Tajani, alisema maafisa wa nchi hizo mbili walijadili juu ya haja ya kuzuia kuongezeka kwa, kwa mapigano huko Ghaza na uharibifu mkubwa na mashambulizi dhidi ya raia. Walitoa wito pia wa kutekelezwa kwa sheria za kimataifa kuhusiana na namna ya kuwatendea raia wakati wa vita. Jordan wakati huo huo imepeleka msaada wa dharura hadi Misri kwa ajili ya wakazi wa Gaza kufuatana na kituo cha televisheni cha Saudia al Arabia. Haijafahamika bado jinsi Misri inavyopanga kusambaza msaada huo. Mpaka kati ya Misri na Gaza umefungwa na kumekuwepo na habari za kutokea mapigano na mizinga kulia hapa na pale kwenye mpaka huo. Malori mengi yaliyokwenda hii leo yanasemekana yalirudi bila kuweza kuvuka mpaka. Nchini Siria, televisheni ya serikali imetangaza kile ilichokieleza ni maandamano ya wanafunzi katika mji mkuu wa Damascus, ambapo mamia wanafunzi walikuwa wanaimba nyimbo za kuwaunga mkono wa Palestina na kupeperusha bendera za Palestina. Wanafunzi walikiambia kituo cha televisheni kwamba wamefika hapo kutoka vyuo vikuu mbalimbali nchini humo ili kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Mmoja kati ya vijana alijitambulisha kama kiongozi wa wanafunzi kutoka chuo kikuu nje ya Damascus, anasema kwamba yeye na wanafunzi wengine wa Siria wanasimama pamoja na Wapalestina katika vita vya kujikomboa kutoka kile alichokieleza ni ukaliaji wa Israel. Tumesimama hapa kwa ufahari kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, na tunataka kuwaambia kwamba vita vyao ni vita vyetu, na sote tunasimama nyuma yao na kuwatakia ushindi katika mapigano yao. Gazeti la Saudi Arabia Ashrak Al Aswad limeripoti kwa upande wake kwamba kaimu waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati alikutana na maafisa waandamizi wa usalama kujadili hatua za usalama zinazochukuliwa kote nchini. Na kufuatana na gazeti la kila siku la Beirut la Al Liwa, balozi wa Marekani huko Beirut Dorothy Shea alikutana na Mikati na spika wa bunge Nabih Berri akiwaonya juu ya athari zinazoweza kutokana na wanamgambo wa Hezbollah huko Lebanon wanaoungwa mkono na Iran kushiriki kwenye vita vya Gaza. Kwa upande wake waziri mkuu wa Iraq Muhamed Shia Sudani alitetea shambulio la mwishoni mwa wiki lililofanywa na kundi la Hamas na kuwahimiza Wairaki kuunga mkono mapambano ya Wapalestina. Shambulio la Hamas dhidi ya Israel ni jibu la kawaida kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki ambao wananchi wa Palestina wamekuwa wakipitia kwa miaka mingi sasa. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu viliripoti pia juu ya kundi la viongozi wa kidini wa madhehebu ya Shia nchini Iraq na wafuasi wao wakiandamana katika njia za wilaya ya Khadamiya mjini Baghdad, wakiimba nyimbo za kuwaunga mkono wa Palestina na kupinga Israel. Kiongozi wa kidini wa Ashia wa Iraq, Moktad Sadar, alitoa wito kwa Wairaki kufanya maandamano ya amani ya watu milioni mmoja kuwaunga mkono wa Palestina, huku akiwahimiza waandamanaji kutia moto bendera za Israel. Nchini Algeria, spika wa bunge Ibrahim Bulghali aliwaomba wabunge kusimama na kuwaswaliwa wa Palestina karibu elfu moja waliouawa katika vita kati ya Israel na Hamas. Naam, katika upande mwingine juu ya mzozo huo, lipuko milipuko chungu nzima imesikika usiku mzima kwenye mji wa Gaza, kukiwa na kiza kabisa kwenye ukanda huo kutokana na mabomu ya Israel na roketi za Hamas. Rais Joe Biden amelaani tena uvamizi wa Hamas uliofanyika mwishoni mwa wiki. Na Kennes Bwire anatusimulia jinsi mapigano hayo yanaendelea yakiingia siku ya sita. Hi, leo Israel imesema kwamba darzeni ya ndege zake za kivita zimeshambulia sehemu mia mbili katika ukanda wa Gaza zinazoaminika kutumika na kundi la Hamas kutekeleza mashambulizi dhidi ya Israeli. Jeshi la Israeli limesema kwamba wanajeshi wake wameua wapiganaji elfu moja wa Palestina walioingia Israeli kutoka Gaza. Wizara ya afya ya Gaza imesema kwamba watu 950 wameuawa na elfu tano kujeruhiwa kufikia sasa katika mapigano hayo ambayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kuwahi kutekelezwa na wapiganaji wa kipalestina dhidi ya Israeli. Jeshi la Israeli limesema kwamba watu 1200 wamefariki nchini Israeli kufikia sasa, na wengine zaidi ya 2700 wamejeruhiwa. Katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa X, msemaji wa jeshi la Israeli luteni kanali Jonathan Conricus amesema kwamba wamepoteza watu wengi sana. Wengi waliokufa ni raia waliopigwa risasi wakiwa nyumbani kwao, barabarani na katika sherehe. Baadhi ya raia wa Israeli na wageni kutoka nchi nyingine walitekwa nyara na kupelekwa Gaza. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la Hamas Khaled Mashal ametoa wito wa maandamano katika nchi za Kiarabu kuonyesha kuunga mkono Palestina. Waziri wa usalama wa Israel amesema kwamba juhudi za kutoa silaha kwa raia wenye ujuzi na leseni ya kutumia bunduki hizo zinaendelea na kueleza hofu ya kutokea mgongano kati ya Waarabu walio wachache nchini humo na Wayahudi. Muhammad Abdurrahman ni msomi na mchambuzi wa siasa na diplomasia, yupo Ujerumani. Matamshi ambayo yamekuwa yakitolewa na maafisa wa Israel kuanzia viongozi wa kisiasa akiwemo waziri mkuu Benjamin Netanyahu na hali kadhalika wasemaji wa jeshi la ulinzi la Israel ni kwamba wao wanasema wanaingia Gaza kumaliza kazi, na hiyo kazi wanayozungumzia moja kwa moja ni kwamba kwanza wanawasaka wale wanaowaita ni magaidi ambao ni wapiganaji wa Hamas. Lakini katika operesheni hiyo ya kijeshi, kinachoonekana ni kwamba Israel imeazimia pia kuhakikisha kwamba inaivuruga kabisa Gaza na kunipa eneo hilo mtihani mkubwa. Wanahisi kwamba njia ya kuiharibu Hamas eneo la Gaza linasita kuwa ndio eneo wanakojificha na wanakoendesha na harakati zao wapiganaji wa Hamas dhidi ya dola ya Israel. Wapiganaji wa kundi la Hamas wanaowashikilia wanajeshi wa Israel na raia wametishia kuwaua endapo Israeli itaendelea kutekeleza mashambulizi katika ukanda wa Gaza. Waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant akihutubia wanajeshi wake karibu na mpaka wa Gaza amesema kwamba kundi la Hamas lilitaka mabadiliko na litapata mabadiliko hayo, akiongezea kwamba iliyokuwa Gaza haitaendelea kuwepo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Sasa hebu turudi kidogo kwa habari nyingine za dunia. mahakama ya Sweden Jumatano ilimpiga faini mwanaharakati wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa Greta Thunberg kwa mara nyingine tena kwa kutotii polisi wakati wa maandamano ya mazingira ya Julai kusini mwa nchi. Mahakama ya wilaya ya Malmo ilimwamuru kulipa faini ya krone 2250 sawa na dola 260 za Marekani. Thunberg ambaye tayari alikuwa amepigwa faini kwa kosa kama hilo. Alishiriki katika maandamano ya mazingira ya Julai 24 kwenye kituo cha mafuta cha Malmo, ambapo wanaharakati walizuia kwa muda njia ya kituo hicho kwa kukaa chini na kuondolewa na polisi. Septemba 15 alishtakiwa kwa kutotii vyombo vya sheria na kukataa kutii polisi wakimtaka aondoke eneo la tukio. Aliburutwa na maafisa wawili waliovalia sare mwenye umri wa miaka ishirini amekiri ukweli wa mambo lakini alipinga kuwa na hatia akisema mapambano dhidi ya sekta ya mafuta yalikuwa ya kujilinda kutokana na tishio lililopo la dunia la mabadiliko ya hali ya hewa. Na muungano wa vyama vya wafanyakazi wa viwanda vya magari Marekani, UAW, uliongeza mgomo wake dhidi ya viwanda vikubwa vitatu vya magari vya Detroit Jumatano kwa kueneza mgomo kwenye tawi la kiwanda cha malori cha Ford cha Louisville, Kentucky. Katika hali ya mshangao, wanachama elfu nane na mia saba walisimama kufanya kazi zao saa sita na dakika 30 mchana kwenye kiwanda ambacho hutengeneza magari makubwa ya kubeba mizigo ya F series na magari makubwa yani SUV. Rais wa UAW Shawn Fain amesema katika taarifa kwamba muungano huo umesubiri kwa muda wa kutosha, lakini Ford haijatoa ujumbe wa kujadiliana kuhusu mikataba ya haki. Ford iliuita mgomo huo kuwa si uwajibikaji, lakini ikasema haishangazwi kutokana na taarifa za uongozi wa UAW kwamba ulitaka kuweka kiwanda hicho kwenye hali mbaya. Way. Na tukiendelea na ripoti zaidi, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura Jumatano kuunda tume huru ya kufanya uchunguzi katika madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wa vita vikali vya Sudan vinakaribia kuingia mwezi wa saba sasa. Balozi wa Uingereza kwenye baraza hilo, Simon Manley, aliwasilisha mapendekezo ambapo anasema kuna haja ya dharura kufanya uchunguzi na kukusanya ushahidi wa ukiukwaji wa haki za binadamu na mateso, wakati Sudan ikilalamika vikali dhidi ya azimio hilo. Abdu Shakur, tume hiyo itakuwa na jukumu gani katika kupata ushahidi wa ukiukwaji wa haki za binadamu? Ili kuhakika tume hiyo ya wajumbe watatu itakuwa na muda wa mwaka mmoja wa awali kukamilisha uchunguzi wao, na kufuatana na azimio, tume itachunguza na kutafuta ukweli, mazingira na jinsi ukiukaji unafanyika na sababu msingi za tuhuma hizo za ukiukaji uki wa haki za binadamu na ukiukaji wa sheria za kimataifa. Mswada wa azimio uliidhinishwa na wingi mdogo tu wa wajumbe kati ya wajumbe 47 wa baraza la haki za binadamu mjini Jeneva. Ni wajumbe 19 waliounga mkono na 17 kupinga na mataifa 12 kutounga mkono upande wowote. Balozi wa Sudan Hassan Hamid Hassan alilaani azimio akisema limechochewa kisiasa na katika ukumbi mwingine jirani katika jengo hilo la umoja wa mataifa huko jeneva wajumbe na wakurugenzi wa kikanda wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi walikutana kuzungumzia swala la hali ya sudan mkurugenzi wa kikanda wa afrika mashariki pembe afrika na kanda ya maziwa makuu mamadu diane balde mzozo wa watu kukoseshwa makazi kufuatia vita vya sudan vilivyoanza miezi sita iliyopita unaendelea bila ishara ya kumalizika karibuni. Huu ni mmojawapo wa mzozo mkubwa kabisa wa kibinadamu usioheshimu haki za binadamu tunaokabiliana nao leo hii. Karibu miezi sita imepita na tuna watu milioni sita walioathirika na kukimbia makazi yao, na ninaweza kusema kwamba ndani ya Sudan kwenye watu wengi katika miji mikubwa wanakabiliwa na athari sawa na hawana uwezo wa kuondoka. Athari za hali ya dharura nchini Sudan zinajitokeza zaidi katika nchi jirani za Chad na Jamhuri ya Afrika Kati, wanasema wakurugenzi hao. Mataifa hayo mawili yanakabiliana kwa shida kubwa kuwapokea wingi wa wakimbizi wanaokimbia ugomvi mbaya wa Sudan, wakiwa na hadithi za kuvunja moyo, wakiwa wamepoteza kila kitu na bado kuwa hatarini. I have seen and I have Nimeona na nimeshuhudia kiwango cha ukiukwaji wa haki za binadamu kilichotokea ndani ya Sudan, na hivyo ukisikia kile watu wanaovuka mpaka wanasema, kwa hakika inavunja moyo zaidi. Huu ni mzozo wa kibinadamu unaotukabili hii leo, anasema. Nchini Chad wanakadiria kwamba ifikapo mwisho wa mwaka kutakuwa na watu laki sita waliovuka mpaka. Na mkurugenzi wa kikanda wa UNHCR kwa ajili ya Afrika ya kati na magharibi, Abdurauf Konde anasema kuna zaidi ya wa wakimbizi wepya laki nne elfu ishirini nchini Chad na karibu elfu kumi na tisa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati anasema katika maisha yake yote ya kufanya kazi ya huduma dharura hajapata kushuhudia hali iliyopo katika nchi hizo mbili. Misri nayo imekuwa ikipokea idadi kubwa ya wakimbizi kutoka Sudan, kukiwepo mamia wanaovuka kila siku mpaka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumekucha. Ufuatao ni mukhtasari wa habari. Israel Jumatano imesema imeunda serikali ya dharura ya muungano ya wakati wa vita ili kupambana na wanamgambo wa Hamas, wakati huo huo ikikusanya wanajeshi laki tatu karibu na Gaza kwa kile kinachoweza kuwa uvamizi wa ardhini katika kanda hiyo ya Wapalestina. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia ametoa wito wa kuungwa mkono kimataifa wanajeshi wa serikali ya Somalia wanaopambana na kundi la wanamgambo wa Al Shababu katika nyanja mbalimbali nchini humo. Viongozi wa kijeshi wa Nijaa wamemwamrisha mratibu wa Umoja wa Mataifa nchini humo kuondoka katika muda wa saa sabini na mbili, wakilaumu umoja huo kwa kuzuia utawala wao kutambulika kimataifa. Amri ya kufukuzwa mwakilishi huo imetolewa baada ya Marekani kuzuia msaada wenye thamani ya dola 500 kwa Nija. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Jumatano limeonya kwamba dharura ya kibinadamu ya Sudani iliyochochewa na mvutano wa majenerali wawili wenye upinzani na kupigania udhibiti wa nchi hiyo imezua mzozo mkubwa wa kibinadamu. Mtetezi wa haki za binadamu wa Russia Oleg Orlov alipigwa faini ya takriban dola Jumatano kwa kukosoa vita vya Ukraine na kuwa hatua ya karibuni zaidi ya ukandamizaji usiokoma kwa wanaharakati, waandishi wa wa habari na upinzani. Orlov, mwenyekiti mwenza wa shirika la kutetea haki za binadamu lililoshinda tuzo ya Nobel, alikutwa na hatia ya kudharau jeshi hadharani kwa ujumbe wake katika ukurasa wa Facebook. Mahakama ya Sweden Jumatano ilimpiga faini mwanaharakati wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa Greta Thunberg kwa mara nyingine tena kwa kutotii amri ya polisi. Mwisho wa muhtasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika leo siku ya Alhamisi. Natumaini kwamba mmefaidika na yale tuliyokuletea hii leo. Asante. Kwa niaba ya Idi Ligongo hapa studio, sisi mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kwaherini. tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya marekani oktoba 8 hamas ilifanya shambulizi la kushtukiza la ardhini angani na baharini kutoka ukanda wa gaza dhidi ya raia wa israel mzozo huo umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu moja wakiwemo takriban wa marekani 14 rais joe biden alisema marekani bila shaka inalaani shambulio hili baya dhidi ya israel na magaidi wa hamas waziri wa mambo ya nje wa marekani antony aliita mashambulizi ya Hamas kama shambulio baya zaidi dhidi ya Israel tangu vita vya Yom Kipur mwaka 1973 50 miaka iliyopita, lakini pia kuna tofauti kubwa, alisema. Kwenye kipindi cha televisheni cha NBC cha Meet the Press alisema, huo ulikuwa mzozo wa taifa dhidi ya taifa, jeshi dhidi ya jeshi, kukiwa na mipaka inayofahamika. Hii ni shambulio kubwa la kigaidi lilolenga raia wa Israel kuwafuatilia wa risasi watu katika mitaa ya miji yao, kuwafuatilia wa risasi wa nyumbani mwao kwa buruza wa Israel, wanaume, wanawake na watoto, kwenye upande wa pili wa kuvuka mpaka wa wa Gaza, manusura wa mauaji ya Holocaust kwenye kiti cha magurudumu cha vilema, wanawake na watoto, wote wamechukuliwa mateka. Afisa mwandamizi wa wizara ya ulinzi ya Marekani alisema Hamas imefanya ukatili wa kiwango cha ISIS dhidi ya raia wa Israel na nyumba kuchoma moto na vijana kuuawa katika tamasha la muziki , alisema. Wizara ya ulinzi ya Marekani inafanya kazi haraka iwezekanavyo ili kutoa silaha zinazohitajika sana za aina mbalimbali na vifaa vingine kwa Israel. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alitangaza kuwa manowari ya kijeshi USS Gerald R. Ford inasafiri kuelekea Israel. Kuhusu jukumu la Iran katika shambulio la Hamas, Waziri Blinken alisema Hatuna chochote kinachotuonyesha kwamba Iran ilihusika moja kwa moja katika shambulio hili, lakini hilo ni jambo ambalo tunaliangalia kwa makini sana, na lazima tuone ukweli unatuelekeza wapi, alisema. Lakini tunajua kwamba Iran imekuwa na uhusiano wa muda mrefu na Hamas, ikiwapa msaada, na mojawapo ya sababu ambazo tumekuwa tukifanyia kazi kwa nguvu kukabiliana na Iran, ikiwa ni pamoja na kuwawekea vikwazo zaidi ya wa Irani mia nne na makampuni haswa kwa mambo kama haya ya kutoa msaada kwa Hamas. Ugaidi haulalishwi kamwe. Israel ina haki ya kujilinda yenyewe na watu wake. Marekani inaonya dhidi ya upande wowote unaochukia Israel kujaribu kufaidika na tukio hili. Msaada wa Marekani kwa usalama wa Israel uko imara na hautatetereka, aliongeza Biden. Hiyo ilikuwa tahariri inaangazia maoni ya serikali ya Marekani.