Uh, tunaungana sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa amini mwidau anajiunga nasi kutoka toronto canada mwidau kwanza ni kwa nini haya yametokea katika mazingira ambayo wengi wanayaona kama hayakuwa hakukuwa na utayari au hasa upande wa israeli ni kama kabisa kabisa haukutarajia eh, kiwango hiki cha mashambulizi na hali ambayo ime, eh, imeonekana kufuatia hayo Ah, nafikiri fkiri ni, ku, ni kuteleza kwa mitandao yao ya ya, ya usalama katika katika miaka hii iliyo iliyoya hivi karibuni na haswa kutokana na pengine imani waliokuwa nayo ya nguvu waliokuwa waweza wakathibiti ule u, u, u, ukaaji wa katika ardhi za za palestine na pia jambo lingine pia kwa upande mmoja aweza kuwa ni uendelezi wa mipangilio ya juu zaidi kwa waasi mwao ambao ni ni chama cha cha hamas na na na vyama vingine vya upinzani wa wa, wa wa ile outhen ya israel kwenye palestine ambao kwamba yaonekana walifanya wali usiri mkubwa sana ambayo kwamba haukuweza kutarajiwa na israeli wala nchi nyingine yote ya kilimwengu ambayo kwamba ingeweza kupatia habari israeli kuhusu shambulizi la kushtukizia ambalo limetokea kwa nini sasa kuna kuna kuna mambo mengi kuna swala la msikiti ule wa al aksa ambao kwa, kwa kwa watu wenye imani ya kiislamu ni, ni, ni sehemu muhimu sana ya tatu ukitoa maka na madina msikiti wa al aksa ni msikiti muhimu sana na katika hizi siku zilizopita kulikuweko na uvurugaji wa baadhi ya ibada za kiislamu katika msikiti ule ule na na jambo lingine pia tarehe si oktoba uh, 23 ilikuwa ni kuadhimisha kuwazi, siku miaka hamsini tangu vita vikubwa zaidi vya ka, hivi karibuni kutokea baina ya nchi za kiarabu na israel tukitambua kwamba73 oktoba tarehe st kulikuwa na ile yom yomkipr ambayo ilikuwa ilimesababishwa na egypt na syria walipokuwa wakitaka kuvamia kuvamiaisrael kwahiyo hili ni adhimisho la miaka hamsini ukiliangalia limetokea exactly miaka hamsini tangu litokee lile kwa hiyo ukichanganya chem chemu za, za za asira zilizokuwa zikipanda kwa muda mwingi kwa sababu uhasama baina ya palestine na israeli ni uhasama uliokaa zaidi ya miaka sabina tano lakini katika kipindi hiki cha hivi karibuni kumekuwa na uongezekaji wa masetla katika ardhi za wapalestini kumekuwa na swala la, la ile kamos ile masjid masl aka na kumekuwa na kuwadhimishwa kwa miaka hamsini na nafikiri hiyo imetoa nafasi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nini hamas kupanga shambulizi ambalo kwamba lingeweza kushtua ulimwengu mzima na pengine kuileta mbele swala la palastini katika mazungumzo ya kimataifa mwisho kabisa tumeona tu kama ilivyotarajiwa nchi kama marekani zikisema kwamba zinasimama na israeli kama ilivyotarajiwa nchi kama iran pia zitachukua msimamo fulani sijui haya unayaonaje na wakati ukijibu hilo swali hii ina maana gani kwa usalama wa eneo hilo la mashariki ya kati zote za ulimwengu kuchukua tahadhari matamshi mengi ya nchi ya magharibi yatokana na mikumbo ya kisiasa yao ya ndani lakini tukiangalia katika magharibi ya kati yani middle east swala la palestine lisipoangaliwa kwa kwa kwa kwa hekma laweza likaleta shida kubwa sana kwa sababu tukiangalia kwa mfano israeli kwa upande wa juu huku kuna siria ambao wanapingana nao kwenye heights kuna sehemu nyingine ambayo kuna hezbola kwa upande wa lebanon ambayo nchi yenyewe peke yake inalegalega alafu tukiangalia ndani ya nchi kuna kuna islamic jihad pamoja na na hamas kwa hiyo hii isipokuweza kutulizwa na watu wakachukua utulivu na hekma kujaribu kusuluhisha basi kuna uwezekano mkubwa ikavutwa hezbola na hezbola itakapovutwa pia nayo weza ikaivuta iran katika hkuchangia katika masuala haya na vile vile kuna mikakati ya kujaribu kutafuta amani baina ya israeli na nchi kama vile saudi arabia na zingine kama vile za united arab emirates hayo yote yaweza yakavurugika ikiwa kutakuwa na kuendelea kwa kwa kwa, kwa ushindani wa kisiasa na na, na wa kiusalama baina ya israeli na hamas kwa hiyo kikubwa ni kwamba nchi zilizotayari kujitokeza ku kuunga mkono sehemu moja ama nyingine lazima zichukue tahadhari na wote wawe ni watu wenye vichwa vilivyotulia na wajaribu kuwasaidia awa waasimu wawili wajaribu kupunguza moto wa hivi vita vinavyoendelea kuna huu mjadala kuhusu nchi kama marekani kushikilia kwamba ingependa kuona mataifa mawili huru palestina na israeli lakini kuna watu wanaokosoa eh, kwamba marekani inaisaidia ukrein kwa sababu mfano eh, inasema kwamba imevamiwa uh, ama inataka kukaliwa na, na nchi ya rasia lakini vilevile vile, hao hao wanasema palestina imekaliwa na israeli na kwa hivyo marekani inafaa kuisaidia palestina huu mjadala unaona kama utafufuka tena kufuatia hili au tutaelekea upande upi hakuna budi mjadala huo lazima uendelee kwa sababu suluhisho pale ni suluhisho la kwanza uhuru una uhuru wa, wa, wa uhuru na usalama wa nchi zote mbili uh, israeli ipate usalama katika majirani wake na palestin ipate sehemu yake ambayo itpttwatakuwa uhuru na watakuwa salama kutoa kwa wengine kwahio pengine kutakuwa na msukumo wa kwamba wabadilishane ardhi lakini kitu muhimu ni kwamba lazima yawe mataifa mawili ambayo kwamba yaweza yakaishi kama majirani kwa usalama kwa sababu kama nchi moja kwa hivi sasa hali yao si nzuri ukiangalia wale walioko walioko ndani ya yaisrael haki zao ziko tofauti na waisraeli walioko ndani ya rael ukiangalia wapalastina walioko gaza ile imekuwa ni kama jela iliyo wazi kwa zaidi ya miaka tangu tu miaka mwaka wa elfu mbili na saba kwa hiyo njia ya nyepesi njia ambayo kwamba naona pengine ina matumaini ya kuleta usalama pale ni kwamba kuwe na mataifa mawili ambayo ni majirani walioko usalama na uhuru kila mmoja wao shukran sana ami ni mwida wa kuzungumza na sauti ya amerika kwaleo asante ndugu pmj