hii ni idha ya kiswahili ya e sauti amerika wasinton dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrizon cama rais wa ivorikosta lasani wa utara amemuondoa madarakani waziri mkuu na kuifuta serikali katibu mkuu wa ofisi ya urais abdurahman sise amesema mapema leo hakuna sababu iliyotolewa kwa hatua hiyo ambayo haikutarajiwa rais ametoa shukrani zake kwa waziri mkuu patrick achi na wajumbe wote wa serikali kwa nia yao ya dhati katika kulitumikia taifa katika muda wa miaka kadhaa iliyopita sise alisema watakuwepo kwa muda na jukumu la uongozi mpaka waziri mkuu mpya na serikali itakapoteuliwa ameongeza si jambo la kushangaza kwamarais nchini Ivory Coast kufanya mabadiliko ya ghafla yasiyotarajiwa kwa serikali zao achi aliwasilisha barua ya kujiuzuru kwa serikali yake mwezi aprili mwaka jana baada ya haktara kutangaza mipango ya kupunguza nafasi za uwaziri ili kuwa na baraza dogo la mawaziri waziri, waziri mkuu atateuliwa te baadaye wiki kadhaa timu ya waangalizi nane wa haki za binadam akiwepo mkuu wa ujumbe wa haki za binadam kwenye umoja wa mataifa nchini ukraine leo wameondoka kuelekea kwenye kijiji kidogo cha rosa kilichokowa kaskazini mashariki mwa ukraine ambako mashambulizi ya kombora la rasia ya alhamisi yaliwa takriban watu hamsini wa na wawili na kujeruhi wengine kadhaa timu hiyo inatarajiwa kuwasili jumamosi ili kukusanya taarifa pamoja na ushahidi wa ukiukwaji wa haki kima za kimataifa za binadam ambao huenda ukaa ukatili dhidi ya binadamu lse ambaye ni msemaji wa kamisheni ya umoja wa mataifa ya haki za binadamu amesema kwamba kombora la rasia liligonga mgahawa mmoja kwenye kijiji hicho ambako watu walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya maombolezo ameongeza kusema kwamba kufikia sasa wenzake kwenye ujumbe wa uangalizi wa haki za binadamu nchini ukraine wametambua majina ya watu 35 miongoni mwa waliokufa wakati wa tukio hilo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 17.5fm na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www voa itaanza kupeleka nafaka zake kwa nchi za afrika ndani ya kipindi cha wiki sita shirika la habari la intefax limemnukuu waziri wa kilimo wa russia dmitri patrishev akisema ijumaa sasa tunakamilisha nyaraka zote nadhani ndani ya mwezi au mwezi na nusu zitaanza interfax ili mkuupatrhev akisema rais ladimir putin aliwaambia viongozi wa afrika mwezi julai kuwa angewasaidia ama angewazawadia maelfu ya tani za nafaka licha ya vikwazo vya magharibi ambavyo alisema vinaifanya hiwe vigumu kwa mosco kuuza nafaka na mbolea yake kwa nchi za nje tutakuwa tayari kupatia bukina faso zimbabwe mali somalia jamhuri ya afrika ya kati na eritria kati ya tani elu iir5 na elu hs za nafaka za buri kila mwaka katika kipindi cha miezi mitatu hadi minne ijayo putin aliwambia mkutano wa kilele wa rasia na afrika wakati huo mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema nafaka iliyoahidiwa haitoshi rusia mwezi julai ilijiondoa katika makubaliano ya mwaka mmoja ambayo aliruhusu ukraine mojawapo ya wauzaji wakubwa duniani kusafirisha nafaka kutoka bandari zake zilizoko kwenye bahari ya black sea rais wa liberia john wea na ujumbe wa kwapiga kura wake kabla ya uchaguzi mkuu jumanne anahitaji muda zaidi amesema baada ya mhula wa kwanza kugubikwa na tuhuma za ufisadi na kuendelea kwa hali ngumu ya maisha wengi bado wanahitaji kushawishiwa nyota huyo wa zamani wa soka ambaye aliingia madarakani mwaka elfubli kuminasaba kutokana na kuungwa mkono na wananchi baada ya majaribio mawili bila mafanikio alisema yuko njiani kuleta maendeleo katika nchi hiyo iliyokumbwa na umaskini ya afrika magharibi licha ya janga la virusi vya korona ambalo alisema lilimrudisha nyuma katika mipango yake ya awali tumefanya karibu asilimia 9 ya kile tulichohitajika kufanya ndio maana tunarudi kwenyu tukisema tuongezeni muda wetu wea aliwaambia mkutano wa hadhara hapo jumatano hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrizon cama napomkaribisha mwenzangu kennes bwire tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wa sauti ya amerika voa kipindi kikiwa ni maoni ya waandishi wa habari kwenye meza duara hii leo tukiangazia mambo mbalimbali ikiwemo siasa za hapa marekani siasa za uganda siasa za kenya siasa za sudani kusini siasa za ukrain na rusia siasa za burundi pamoja na maswala ya chakula ambayo bado yanaendelea kusumbua ulimwengu naitwa kennes bwire kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ni mwandishi wa habari wa shirika la itv anaandikia itv tanzania akiwa nairobi kenya dankan maiche karibu maicheas kutoka dar es salaam tanzania ni shaban maulidi mwandishi wa azam tv na ufm karibu maulid mambo ni mengi yametokea wiki hii lakini hebu tuanzie hapa nilipo kwamba wiki hii tumeona mabadiliko makubwa katika bunge la marekani baraza la wawakilishi kwa mara ya kwanza spika katimuliwa kiasi kikubwa cha kura zilizopigwa zilikuwa za wadmokrat hili limekujaje kama funzo kwa eny waandishi mkiangalia nchi zetu nadhani halijatokea ili isipokuwa tanzania ambayo miaka ya hivi karibuni spika alilazimishwa kwa mabano kujiuzulu na kuondoka madarakani baada ya kusikika moja kwa moja akimpinga rais ambaye pia ni mwenyekiti wa chama chake cha ccm maulid mnapolisikia hili kwamba limetokea hapo kwenu spika akatimuliwa ama akalazimishwa kujiuzulu na huku marekani ikawa ni fuja vurugu spika akatimuliwa kwa kura linakujaje kwamba mageuzi kama haya anaweza katokea wakati wwote sio tanzania tu lakini kumbe pia marekani uh, kuna namna mbili za kulitazama ya uh, kwanza inakuwa ni funzo kwa upande wa demokrasia najua kila nchi imekuwa na mfumo wake wa demokrasia japokua kuna ile dhana ya demokrasia katika jumla uh, kwa maana ya kimataifa kwa hiyo uh, sehemu ya kwanza inaona kabisa kwamba kuna wakati ambapo kama kiongozi fulani katika ngazi fulani hususan bunge ambayo ni wawakilishi wa wananchi kwamba kama kuna namna ambazyo anakwenda kinyume na makubaliano basi demokrasia inaweza ikafanya kazi na akaondoshwa kama ambavyo tumeona kwa kevin makasi ambapo kuna baadhi ya tuma ambazo zilikuwepo kutoka kwa wenzake wa republican ambao walikuwa wanaona kuna namna anashirikiana na chama cha demokrat Uh, katika baadhi ya mambo ambayo pengine ni kinyume na sera za chama chao mfano kama hilo la kuendelea kuisaidia ukrani lakini sasa kwenye am, demokrasia ambapo imefanya kazi yamaenda bungeni uh, watu wamepiga kura uh, baadhi ya uh, watu wa chama chake ama wabunge wa chama chake wamemwangusha kwa kushirikiana na hao wengine wa wadmokrat kwa hiyo kinachoonekana hapo ni nguvu ya demokrasia lakini kitu kingine ni uwajibikaji katika nchi kama za kwetu hizi uh, hususani hi za ukanda wa afrika mashariki uh, majeuzi kama haya kama ulivyozungumza mwanzoni kwamba ilo ni tukio la kwanza la spika kuongolewa madarakani kwa kwa aina hiyo ya kupigiwa kura katika historia ya marekani hiyo inaonyesha kwamba ama inawakumbusha pia viongozi wa nchi ambazo tunaishi sisi kutekeleza uwajibikaji kuwajibika ama kutimiza kile ambacho anatakiwa kukifanya na kama hawafanyi basi wajue kuna uwezekano pia wa kuweza kuondolewa katika wakati wowote bila kujali hmm. historia inasemaje bila hivyo umazakuondoshwa katika namna ambayo uh, kevin makasi ameondoka maishe hapo kwenu kenya ni <laughs> nyinyi huwa hamwondoe spika alijatokea lakini huwa hawana na... huruma na magavana kesi za magavana kuondolewa huwa zinawasilishwa katika bunge la seneti na mara nyingi utapata kwamba katika muundo wa hoja ile ya kumbandua gavana unavyowasilishwa ni kwamba labda iwapo bunge lenyewe litajadililibuni kamati ndogo ya watu kumi na moja ama bunge zima lijadili mswada huo ila katika mara nyingi katika hoja ambazo zimewasilishwa dhidi ya, ya spika utapata mara nyingi upande ambao unaumia ni upande wawlio wachache upande wa upinzani mara nyingi utapata spika katika taifa la kenya kutokea katika upande w waliowengi ni fursa nzuri kwa mataifa kama vile kenya maspika wa mataifa kama yetu haya kujifunza kwamba e, unafika wakati ambao pia lazima unafaa uwajibike na uajibikie nafasi ambayo unashikilia inashikilia e, tu, nikizungumzia suala la kevin makati kumbuka amesema kwamba hata kuwa anagombea tena nafasi ya kutaka kuchukua ama kurudi katika nafasi hilo huyu ni kiongozi ambaye anaonyesha kwamba nilipewa fursa hii si kuwajibika jinsi ambavyo chama kilichomfadhili kilivyotaka na kuendeleza sera zake dipota anaona kwamba siwezi tena kurudi katika nafasi hilo hili ni swala la kuwajibika haswa kuwajibika swala lingine ni mara nyingi katika mfumo wetu spika anakuwa kibaraka wa serikali ambaye ipo madarakani anaendeleza sera na maamuzi ya rais ambaye yuko madarakani e, kwa hivyo kile ambacho binafsi kile ambacho anaona ni kwamba inastahilisp afahamu kwamba anawajibikia wananchi e, kwa upande mmoja na pia anastahili kuhakisha kwamba sheria inafuatwa jinsi inavyohitajika trump naye alikuwa mahakamani kujibu kesi kadhaa hizo kesi sasa ni zaidi ya mia moja ya hivi karibuni ni ile ambayo inamkabili katika mji wa new york ambapo kwamba alidanganya utajiri wake ili akapate mikopo ya kutosha kuendelea majumba yake kujenga kesi zingine zinamsubiri zikiwemo za kujaribu kuvuruga matokeo ya uchaguzi mkuu kubeba nyaraka za serikali kuweka nyumbani kwake kutoa hongo ama kutoa pesa kwa yule mwanadada aliyefanya naye mapenzi akijaribu kumnyamazisha asiseme na hayo mengine lakini licha ya hayo ni kwamba trump anaendelea kuongoza katika umaarufu ndani ya chama ablian na kutoa hoja ya chungu nzima kwamba inakuaje marekani ambayo inasema inaheshimu sheria na demokrasia mtu ambaye kinywa chake kila mara kutoheshimu kutoheshimu kutoheshimu demokrasia kuto haki za wanawake mfumo ndio bado anapata umaarufu mkubwa lakini shabani afrika mashariki aliporejea nyumbani chagu kinaonekanakutoheshimudemafrika masharikiebny baada ya kutembelea wafuasi wake katika nje ya nchi marekani na afrika kusini na kwingineko kushuka ndege mm. gafla, boom akakamatwa kwa lazima kupelekwa nyumbani jirani yenu uganda huyu mnamsoma vipi kisiasa mambo yanayoelekea 26 ni mbali sana tupo 2 miaka mitatu ijayo lakini tunaona ukamataji umeanza hiyo uh, natupa taswira ya siasa za mataifa mengi afrika lakini pia kwa afrika mashariki mambo kama hayo kufikika kwa viongozi wa upinzani imekuwa ni jambo ambalo linatajwa kila siku na kwa siasa za uganda nadhani tunafahamu kwamba rais r museven ameongoza kwa muda ame mrefu na kila ambaye amejaribu kumpinga kuna namna ambavyo amekutana na ugumu katika kuendesha siasa zake sasa kama unakumbuka wakati wa kizabetige lakini sasahivi robert chaguani maarufu kamabobiwaini mwanamuziki huyo ambaye aliamua kugeukia kwenye siasa na kinachoelezwa ukijaribu uki, uki, uki uki kutazama ni kwamba polisi wanasema kwamba wao wamepiga maarufuku maandamano ya chama hicho cha robert chaguani kwa maana ya yam na katika kuja kwake ilikuwa anaelezwa kwamba wafuasi wake walikuwa wanatarajia kenda kumaki kwenda kum, kumpokea na kama wangempokea manaake angefanyika maandamano ama mrulikano wa watu wengi jambo ambalo polisi wanahofia kwamba kwa, kwa maelezo yao wanasema lingeleta uharifu lingeleta vurugu lingeleta msongamano wa magari barabarani kwahio vitu kama hivyo ndizo sababu ambazo zimetajwa zime kwamba kwa uh, robrt chabuin kamnaobiin kuwekwa kizuizini katika kizuizi cha nyumbani lakini ni namna tu ambavyo unaweza uh, unawezakasema baadhi ya viongozi wa upinzani wamekuwa wakikutana waki na kadhi yahizo kwa, ah, kwa, kwa, like kwa sababu bado hatujaona sehemu kwamba oeri museveni amesema amesemahatowania tena katika muula ujao kwa hiyo kinachoonekana ni kwamba yeyote ambaye atajaribu kuteteresha ama kujaribu kumpinga kuelekea kwenye uchaguzi huo basi ni kuna namna ambavyo inabidi umpunguze nguvu kwa sababu nasema elfu mbili na ishirini na sita ni mbali lakini si mbali sana hapa tuko mwezi wa kumi sasahivi miezi miwingi tunaingia elfu mbili na ishirini na nne inabaki e, miaka miwili tu kwa hio kama ataendelea kuwa na nguvu ataendelea kujenga ushawishi miongoni mwa vijana maana yake ni kwamba huenda ikawa ni, ni, ni changamoto kubwa kwa mseen katika uchaguzi huo wa elfu mbili na ishirini na sita na pia anajaribu kusoma kile ambacho kimetokea kwa nchi jirani hmm. mba, ya kenya nafahamu kwamba ilionekana uhuru kenyatta e, katika uchaguzi wa mwaka jana alikuwa akimeunga mkono Uh, kiongozi wa upinzani kwa sasahizi rahela odinga lakini aliyekuwa naibu rais wake kwa maana william duto alikuwa na ushawishi mkubwa na matokeo yake kwenye sanduku ya kura akashinda kwa hiyo kitu ambacho ninachokiona ni kwamba bado mapezeni anaendelea kutengeneza mazingira ya kuendelea kusalia madarakani kwa maana ya kuanza kumbana mapema sana robert uh, chaguani ili asije akamletea shida katika uchaguzi na tunafahamu na, kwamba Uh, watu wanasema nyota njema huonekana asubuhi hiyo asubuhi mm. yenyewe ndio hii kwenye siasa za uganda sasa iyo yenyewe inabidi kuna namna uizime ili isijezakuletea matatizo hapo baadaye kwao mtazamo wangu hey. uh, ni huo kwamba ni mwendelezo wa siasa za kiafrika lakini vilevile ni kupunguza ile ushawishi wa bobiwin kueletea katika uchaguzi huo ili usimsumbuhu sana uh, museven kama atatangaza mseveni miaka 7b9 japo hajasema alizaliwa lini lakini tunachojua miaka 7b9 hajaonyesha nia yoyote kwamba anataka kuondoka na ametajwa sana kwamba anavuruga chama cha fdc kiasi kwamba kimegawanyika mara mbili japo hakuna ushahidi wowote wa kusema lakini upande wa besij unadai kwamba mseveni anatumia pesa kukigawanya chama hicho kiasi kwamba uongozi wake umegawanyika hata bungeni lakini maiche eh, hapo kenya tumeshuhudia mabadiliko Naim. ya baraza la mawaziri baraza la mawaziri ambalo ndiyo hakuna mtu ametimuliwa hakuna mtu amepelekwa popote lakini ni mabadiliko madogo tu lakini ukiguza wizara kama wizara ya mambo ya nje uguze wizara ya utalii wizara muhimu sana kwa taifa uguze wizara ya biashara wachambuzi wanasema nini kuhusu mabadiliko haya ama ni kawaida tu na eh, ni mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri na mba, ni mabadiliko ambayo wachambuzi wanasema kwamba ni uteuzi wa kisiasa ni uteuzi ambao umefanywa ili kuwapa eh, kuendelea ku kuwapa nafasi wala watu ambao wanaukaribu mmo na rais lia nguto ama watu ambao wanaukaribu sana na serikali ya kenya kwanza, kenya kwanza. na ile ambayo ili yeyote ambaye alihusia katika kampeni za raisla nduto na ninapozungumzia suala kuhusiana na baadhi ya watu ambao waliguzwa katika mabadiliko hayo madogo ya baraza la mawaziri kwa mfano aliyekuwa waziri wa biashara moss uria kuhamishwa hadi wizara ya ya utumishi wa umma e, kumbuka Moses kuria katika miezi ya iliyopita hususan yakati wakati upinzani ulipokua unaendeleza maandamano alikuwa miongoni mwa wala watu ambao mawaziri ambao alikuwa anarusha cheche za maneno mitandaoni na kwa wakati mmoja ikasemekana kwamba huenda kuna kkukawa na taarifa ambalo alikuthibitishwa kwamba marekani imempiga marufuku kuzuru nchini marekani na e, pia hili likawa ni karibu linathibitishwa wakati ambapo rais ina mbuto amekuwa marekani kwa e, karibia majuma mawili rais ina mbuto e, hakuandamana naye licha ya kwamba ura ndiye wakati huo amekuwa waziri wa biashara akuandamana naye katika ile ziara akaandamana naye adan muhamed adan muhamed alikuwa waziri wa, wa biashara wakati wa mtangulizi wake rais mpa uguru kenyatta na sasa kuria amehamishiwa wizara ya utumishi wa umma katika mabadiliko ambayo yamecaja kuwa makubwa mno ambayo huenda yanaonekana kama E, yanamjengea jina sana waziri mwenye mamlaka makuu misaja yaaa ni kupewa wizara ya mambo ya nce kumbuka pinde tu baada ya mabadiliko haya hata kabla kiku yenyewe ambayo mabadiliko haya yalitangazwa a ya alikuwa kule uganda mbako alikuwa anakutana na rais wa uganda ugandaai akiwa mzinde, akiwa amewasilisha ujumbe e, maalum kutoka kwa rais raiswilliamuto e, hii leo yuko nchini rwanda ambapo pia yuko katika shughuli ilehile na pia mtu mwingine ambaye ameathirika kwenye mabadiliko haya ni rebeka miano abaye alikuwa waziri wa jumua afrika mashariki na maeneo kami e, na yeye ndio ambaye amehamishiwa katika wizara ya e, biashara e, kwa kiwasi kikubwa wachanganuzi nchini kenya anasema kwamba hakuna kikubwa mno kile ambacho labda walitarajia ni kwamba ilikuimarisha utendakazi katika serikali ya rais rahisu mm. labda angeleta nyuso tofauti wengi walikuwa wale marafiki zake wa karibu wale watu ambao walihusika kwenye kampeni za muungano wa kenya kwanza na vyamatan vya muungano wa kenya kwanza hakuna cha mno ambacho kitafanyika ila tu labda huenda kile ambacho kilimponza eh, ni labda eh, matans yake mm. na wakati mwingine kuisha cheche za maneno ambazo baadhi ya wakenya wanahisi kwamba mtu ambaye anashikilia wafa wa waziri wa biashara mtu ambaye anastahili kuwa usemi wake unafaa kuwa unawavutia wawekezaji astahili kuwa anatoa tece kama zile yani, aa usehmi wake ndio uliemponza ukamfanya akahamishwa ni vizuri tuseme ulimi wake labda ulimchoma <laughs> naam shaban na, ulimchomashaban uh, <laughs> shaba, maulidi tukiacha ulimi kumchoma waziri na kumpeleka kwingine lakini yupo bado serikali wiki hii kumesiika semi nchini burundi za mapinduzi kwamba ndaishimie alipokuwa hapa marekani evariste daishimie wakati anahutubia uh, kongamano la umoja wa mataifa kulikuwa na dalili ama kulikuwa na usemi alirudi burundi akasema kwamba kuna watu wenye nia lakini kwa mapenzi ya mwenyezi mungu hawatafanikiwa baada ya siku chache amefanya mabadiliko kwa wale ambao wanasimamia usalama hili liliangaziwaje katika vyombo vya habari vya tanzania ama unaposoma vyombo vya habari vya burundi kwa uoga ama ni uvumi tu hilo uh, halina shaka kwa maana hakuna mtu ambaye aliwaza kwamba hakukuwa nailojaribio kwa sababu kwa taifa kama burundi ni jambo la kawaida na ndaishini sidhani kama ni mara ya kwanza jambo kama hilo linamkuta kumbuka kwamba mtangulizi wake Uh, marehemu ama hayati pierre kurunziza na yeye ye, pia majaribio kama hayo yaliwahi kuripotiwa kuwepo tena wakati ambapo akiwa haipo nchini mwake kuna wakati alikuwa hapa tanzania kwa hiyo jambo uh, kama hilo limejadiliwa kwa kiasi kikubwa hapa katika vyombo vya habari vya tanzania lakini pia watu ambao wamekuwa wakifuatilia siasa za afrika mashariki siasa za afrika uh, za me, na siasa za kiulimwengu wameligusia na hii ni kutokana na namna ambavyo Uh, rais mmee aristendaishini amekuwa akijibainisha ama akijikanabaisha katika masoala yake ya sera zake kwa sababu kuna mnamna anaonekana kutokwenda sawa ama kutokufanana na mataifa ambayo yanaonekana ni makubwa hususani yale ya, ya, ya, ya mataifa ya magharibi kwa so, hiyo jambo kama hiyo linataaja kwamba huenda kukawa kuna njama kweli za kumwondosha mamlakani hmm. kupitia mapinduzi kwa sababu mapinduzi sasa sasahivi kwa afrika limekuwa ni mada kubwa ambayo inajadiliwa tumeona pia hata a ikiliopita lilimkuta jambo kama hilo na yeye pia mpaka ameamua kubadilisha uh, wale viongozi wajuu wakiwemo mkuu wa jeshi la nchi hiyo akambadilisha akamweka mtu mwingine kkwa kwa kwa kichotokea burundi ni jaribio ni, na alikupatwa kupuuzwa ndio maana rstdaishini ameamua kuchukua hatua za kufanya mabadiliko ili kuendelea kujiweka salama zaidi kwa sababu kwa historia na siasa za burundi hii jambo ya ajabu kuona kwamba kiongozi ana, ana, ana, ana, anapinduliwa ama majaribia na ya mapinduzi kwa hiyo inajadiliwa kwa hivyo na alichokifanya kwa afya ya siasa zake na kuendelea kuwepa madarakani ilikuwa ni kuendelea kujilinda tu ili abaki salama bila hivyo pengine jambo lolote lineweza kutokea lisija likatokea sababu litakuwa ni matatizo makubwa sehemu hiyo ina matatizo rwanda pale kuna matatizo ukiingia jamhuri ya demokrasia ya congo wanatarajia uchaguzi mwaka 2 mwaka huu tarehe i desemba lakini bado ka minongono ukishuka kidogo ukiangalia pale juu sudan kusini hatujui kama uchaguzi utafanyika matatizo yapo katika sehemu hiyo tuache hayo maiche tanzania inasema ina akiba ya chakula kiasi tani milioni nne chakula kinatosha tanzania lakini kuna wasiwasi benki kuu ya tanzania inasema uh, huenda hiki chakula kisitoshe kwa sababu hata majirani wanahitaji chakula kenya ndio mwagizaji mkubwa inatafuta chakula kutoka tanzania mnaposikia kwamba chakula kipo tanzania lakini kuna eh, sababu za kuleta wasiwasi kwamba kisitoshe tuanze na wewe hapo kenya kutaendaje kutaendajekumbuka wakati serikali hii ilipoingia madarakani ilisema kwamba inawekeza zaidi kwenye kilimo na licha ya kwamba kweli imewekeza kwa kiasi fulani kwenye kilimo e, mavuno wengi wa wakenya hawajapata mavuno ambayo walitarajia mvua haiko ya kutosha kwa hivyo kuna hofu kwamba huenda kukawa na E, ukosefu wa uhaba mkubwa wa chakula na pia kumbuka kwamba kumechadiriwa kwamba huenda kukawa na mvua ylnin na iwapo mvua hii ika- ikanyesha basi huenda athari ikawa kubwa zaidi mafuriko e, e, ukosefu mkubwa wa chakula na huenda labda yale vile vyakula ambavo viko kwenye baado viko kwenye mashamba vikawa vimeharibiwa na mvua na kwa kiasi kikubwa kenya imekuwa mwagizaji mkubwa wa chakula matunda vitunguu nyanya chakula cha kila aina kupitia mpaka wa e, ngorongoro na pia kupitia mpaka wa, wa tanzania na kenya wa arusha tatizo kubwa ambalo pia kenya imekuwa ikikumbana nalo kuhusiana na chakula ni kwa sababu kenya imepiga marufuku wa wa maziwa na mayai kupitia mpaka wa busia wa kenya na uganda licha y kwamba kweli shirika la chakula dunia linasema kwamba huana chakula ambacho i katika kanda hii yetu akitatosha basi pia nchi wanachama hatoa afrika mashariki zinastahili ziakisha kwamba kile chakula hakuna haja ya chakula kuharibika nchini uganda iwapo labda kuna upungufu mkubwa katika mataifa mengine jirani kwa mfano inapozungumzia e, kenya hapa nairobi kuna uhaba mkubwa wa seme mayai ila mayai yenyewe hapo uganda ila sasa zile sera ambazo sisi tunazo haziruhusu kuagizwa kwa kile chakula kupitia mpakani mwa kenya na uganda wa gusia mm-hmm. kuingia nchini kenya maanake mm-hmm. matatizo yapo hapo um, shaban matatizo yapo kenya wanahitaji chakula wanawategemea nyinyi nyii mnasema hi hey, hii chakula chetu hiki huenda kisitoshe na wanaposema wakubwa hivyo maanaake wanaweza wakatoa marufuku ya kuuza <laughs> chakula ah, tutarajii marufuku itangaze kwa sababu kama unafahamu kumekua kuna undugu baina ya mataifa haya matatu kenya uganda na na ken, kenya uganda tanzania lakini hata burundi rwanda dr na mataifa mengine yote ambayo yanagawana yana, yana, yana, mpaka na tanzania lakini kinachozungumzwa ni kama tahadhari kwa sababu uh, kama umekua ukifuatilia katika miaka hivi karibuni hususan uh, baada ya raisi samia kuingia madarakani amekua akisisikiza zaidi kwenye uwekezaji wa kilimo ndomaana umeona kumekua kuna Uh, kuna kuna kunau mbalimbali za kuwezesha kilimo ile ya b ambayo inawasaidia vijana lakini kwenye masala ya uvuvi ufugaji na uzalishaji wa mazao kwa hujumla sasa kinachotoa hofu ni haya mabadiliko ya tabia nchi tumeona uh, mbali na kwamba kumekuwa una kuadimika kwa mvua mpaka wakati mwingine meu kuna yanafanyika maombi kita ya kitaifa kuombea mvua inyeshe ili watu walime mazao yatoke lakini ili tishie pia la mvua za elminyo ni jambo ambalo pia huenda kama zinakuja maanaake zinazoikaathiri kwa kiasi kikubwa kilimo ingawa tumekua tukitangazia mara kwa mara kuhusiana na uhakika na akiba ya chakula kwa tanzania inatosha lakini uh, tangazwa kama ile ni, ni, ni kama tutahadhari kwamba kikasikia hatua ili akiba tulionayo tukaiuza yote ikashindwa kutosha baadaye uh, kutokana na hizo athari za mabadiliko a kwa hiyo ni jambo tu la la, la la kuchukua tahadhari kwamba huenda kukawa kisitoshe kwa, kwa, kif, kwa maana ya kusambaza lakini kwa tanzania ikaendelea kutosha lakini pia itoe ie kama kengere kwa hizo nchi ah, na wenyewe waongeza bidii ya kuharisha pia madhao ya chakula kwa sababu hizi nchi kama nilivyosema awali ni ndugu kwa wakati mwingine hata na venyewe inao vikawa vinafaidiana katika muktadha huo kamba kama kenya inakuwa na chakula cha kutosha uganda nakuwa na chakula cha kutosha na tanzania ua na chakula cha kutosha hata mmoja akiwa na uhaba kidogo basi nchi nyingine zinisaidie sio tu kwamba wote watazame kwa upande wa tanzania tuombe tu kwamba mvua ziendelee kunyesha ataendelee kuzalisha chakula tuwe na uwezo wa kutumia chakula chetu hapa lakini kama wenzetu watakuwa na uhitaji basi tuna hapa kama ambavyo uh, imekuwa ikifanyika kwa miaka mingi mpaka hivi sasa umekuwa ukisikiliza maoni ya uandishi na uhariri meza duara kutoka sauti america voa nikushukuru kushukuru dankan maiche mwandishi wa habari wa itv tanzania lakini unaandika ukiwa nairobi asante sana dankan asan anari ni kushukuru sana shaban maulid mwandishi wa habari wa azam tv na ufm ukiwa dar es salamaa ni kushukuru msikilizaji kwa muda wako mimi naitwa kenes bwire asante kwa kusikiliza na uwe na usiku mtulivu