hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika vo zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi spika wa bunge la marekani kevin makarthy anakabiliwa na tishio kwa nafasi yake ya uongozi baada ya mwanachama mwenzake wa chama cha republican mbunge matt gas kuwasilisha hoja ya kulazimisha kura kumwondoa makathi g aliwasilisha hoja hiyo jumatatu na hivyo kuwepo na utaratibu wa upigaji kura katika saa na siku zijazo makathi alionekana kutupilia mbali changamoto hiyo katika maelezo yake kwenye mtandao wa x aliandika ilete tu kura y kumwondoa makathi itahitaji wingi mdogo wa kura katika bunge lenye wajumbe 435 waripublican wanashikilia udhibiti wa bunge hilo kwa wingi wa viti 221 kwa 212 dhidi ya wabunge wa chama cha democratic changamoto kutoka kwa ats ilikuja siku chache baada ya makathi kutegemea kura kutoka katika kambi ya democratic kupitisha hatua ya ufadhili wa muda mfupi na kuepuka kufungwa kwa sirkali kuu makahi alishika nafasi ya spika wa bunge mwezi januari baada ya mizunguko ya upigaji kura kwa mara kadhaa ambapo ilishuhudiwa na warepublican wa wengine wakipinga azma yake ya kugombea ya kiti hicho moja y makubaliano ambayo yalipelekea makathi kukubalika ni kufuatia kukubali kuruhusu mwanachama yeyote kuitisha kura kwamwondoa spika hakuna spika wa bunge aliyewahi kuondolewa kwenye uadhifa huo jeshi la anga la yur... Kreni limesema jumanne kuwa limeharibu ndege 29 zisizo na rubani na kombora la kurushwa ambalo rassia ilitumia kushambulia maeneo ya ukrain usiku wa kwa mki leo jeshi la ukrain limesema ndege nyingi zisizokuwa na rubani zililenga mkoa mikolev kusini mwa ukrain na mkoa wa nipropetrovich katikati mwanchi hiyo serhia leisak gavana wa mkoa nipropetrov alisema vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye majengo viliharibu eneo la viwanda katika mji wa pavlo harar na kusababisha moto katika kampuni binafsi huko nipro mashambulizi hayo yanafuatia ahadi mpya za msaada kutoka umoja wa ulaya wakati mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa ulaya walipokutana jumatatu mjini kiev msaada wa magharibi kwa ukrain umekabiliwa na shinikizo la kisiasa baada ya mgombea anayeunga mkono russia kushinda uchaguzi nchini slovakia mwanachama wa eu nato na bunge la marekani lilifuta kwa muda ufadhili kwa ukraine kutoka katika mswada wake wa matumizi majibu ya mashambulizi ya jeshi la ukraine yamekuwa polepole kuliko viongozi wa magharibi walivyotarajia kabla ya matope ya vuli kukanyaga vifaru vyao walivyopewa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya america voa hapa washington dc takriban wanajeshi 29 wa niger wameuawa na wapiganaji wanajihadi karibu na mpaka wa nchi hiyo na mali utawala wa kijeshi wa niger umeeleza wakati wakipambana kumaliza mfululizo wa mashambulizi zaidi ya watu 1 wenye itikadi kali walitumia mabomu ya kienyeji kuvilenga vikosi vya usalama vya taifa hilo la afrika magharibi ambavyo vilipelekwa katika eneo la mpakani katika operesheni ya kusafisha eneo waziri wa ulinzi wanielut salifu modi amesema katika taarifa jumatatu jioni hili ni shambulio la pili la aina hiyo dhidi ya wanajeshi wa niger katika kipindi cha wiki moja katika kipindi cha mwezi baada ya jeshi la niger kuchukua madaraka ghasia zinazohusishwa na watu wenye msimamo mkali ziliongezeka kwa asilimia kulingana na armed conflict location and event data project baada ya miaka kadhaa ya shinikizo la kimataifa sudani kusini inasema inapanga kuchunguza kifo cha mwandishi wa habari christoher allen aliyeuawa mwaka 7 wakati akiripoti vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha damu nchini humo waziri wa mambo ya ndani martin elia lomuro alitangaza katika taarifa iliyotolewa jumatatu jioni kwamba kamati imeundwa ili kuchunguza mazingira ya kifo cha mwandishi allen christor nia kutoka washington naitwa mkamiti kibayasi utakuwa naye patrick ndwimana katika kipindi cha kwa undani sekunde chache kutoka sasa karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza tunamulika azimio la baraza la usalama la umoja mataifa kuiruhusu kenya kupeleka kikosi chake cha polisi nchini haiti kusaidia kukabiliana magengi ya uhalifu na katika sehemu ya pili tunaangazia tangazo la algeria kwamba niger imekubali upatanishi wa taifa hilo la afrika kaskazini katika mzozo wa kisiasa wa niger hapa studio huka nami patrik nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi baraza la usalama la umoja mataifa jumatatu lilipitisha azimio la kuiruhusu kenya kupeleka kikosi cha polisi nchini haiti ambacho kitakuwa na jukumu la kurejesha usalama katika taifa hilo la caribian inalokumbwa na ghasia zinazosababishwa na magenge ya uhalifu taifa hilo maskini limekuwa likizozana na magenge yenye silaha ambayo amechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya nchi na kufanya ukatili mbaya huku uchumi na mfumo wa afya ya umma ya taifa hilo ukizidi kudidimia waziri mkuu wa aiti riel ri na katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres wamekuwa wakitoa wito wa msaada wa jumuiya ya kimataifa tangu mwishoni mwa mwaka 2 kukiunga mkono kikosi cha polisi lakini jumuiya hiyo ilisita kuitikia wito huo kutokana na majeshi ya kimataifa yaliyopelekwa nchini humo miaka ya nyuma kushindwa kurejesha amani na usalama azimio la jana jumatatu lilipitishwa kwa kura 13 ambazo zimeunga mkono huku china na rasia zikijizuia kuonyesha msimamo wao hatua hiyo ilipongezwa na waziri wa mambo ya nje wa haiti jean victor jeneus ambayo inaleta matumaini chanya kwa wananchi wa haiti ambao wameathirika kwa muda mrefu kutokana na matatizo ya kisiasa kiuchumi kijamii na kibinadamu mipango ya kutuma kikosi hicho cha kimataifa ilianza mwezi julai mwaka huu baada ya kenya kujitolea kukiongoza kwa kupeleka polisi wake elfu moja hatupaswi kuwaangusha wananchi wa haiti rais wa kenya william ruto alitangaza leo jumanne katika taarifa akisema walibeba mzigo mkubwa wa oporaji na ukandamizaji wa wakoloni katika taarifa tofauti waziri wa mambo ya nje wa kenya alfred mutua amesema mamlaka haya hayahusu tu amani na usalama lakini ni kuhusu kuijenga tena haiti kujenga siasa yake uchumi wa maendeleo yake na uthabiti wa kijamii azimio hilo linaomba kupelekwa kwa kikosi cha usalama cha kimataifa ambacho sio rasmi kikosi cha umoja mataifa huku nchi inayoongoza kikosi hicho ikishirikiana na, na serikali ya haiti kikosi hicho kimepewa muhula wa mwaka mmoja ambao unaweza kuongezwa baada ya miezi 9 kikosi hicho kina jukumu la kulisaidia jeshi la polisi la haiti katika shughuli zake za uwanjani ikiwemo na kuimarisha uwezo wake kwa kupanga na kuendesha shughuli za pamoja za kurejesha usalama azimio hilo limesema katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres alisema katika ripoti yake ya hivi karibuni kwamba hali ya usalama nchini haiti ilizidi kudorora huku magenge yenye silaha yakionekana kuwa mengi na yenye nguvu kuliko polisi karibu mauaji 28 yaliripotiwa nchini haiti kati ya oktoba mw2 na mwezi juni mwaka huu watoto 80 wakiwa miongoni mwa waliouawa watu95 walitekwa nyara na wengine kulingana ripoti ya umoja wa nawengie kujeuhiwa unnot a aatu walipoteza makazi yao wakati magenge magenge hasimu yakipigana kudhibiti maeneo ili kupora mali za wananchi jeshi jeshi la polisi polisi lilianzisha operesheni kadhaa zinazolenga hayo lakini hilo halina maafisa maafisa wa wa kutosha huku kukiwa katika hiyo yenye ao wakt menge asima oslanzisa oprhei k akoi cke ca olisi nchii imezua mjadala mkubwa ndani na nche ya kenya huku wengi wakijiuliza ikiwa polisi wa kenya wana uwezo wa kukabiliana na magenge hayo ya uhalifu ambayo yanaonekana kuwa yana nguvu richard tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama katika eneo la maziwa makuu akiwa huko kenya anaanza kwa kujibu kuhusu hoja hiyo ya uwezo wa polisi wa kenya sasa unajua wakati ambapo tunasema uwezo tunastahili kujiuliza wakati ambapo watu wanauliza maswali kama haya aadhnia yao ni vipi kwa sababu wanauliza kuhusu uwezo wa wasilaha wanauliza uwezo wa uwezo wa, wa, wa kenya ama wanauliza uwezo wa usimamizi wa polisi za kenya ama wanauliza uwezo wa sura za polisi za kenya kwa Kati sababu katika haya ni mambo ambayo wa wakati wambapo maamuzi kama haya yametolewa wale ambao wametoa maamuzi kama haya hujue kwamba sio watu ambao wamekaa mahali barazani pale sokoni katika gumzwa hapana hii ni shirika kubwa sana ambayo wa wakati ambapo wa inafikia maamuzi kama hayo kuna mengi ambayo wamezingatia wamejua kwamba kenya inayo inayonia na inayo uwezo pia na aripia iko pia na wameangazia haya yote wakajua wakaangalia mafunzo ya polisi wa kenya wakaangalia silaha wak wakaangalia utenda kazi wa, wa polisi ya kenya sisemi kwamba hao ndio wazuri lakini inaashiria kwamba hao ndio wazuri kuliko wengine ndio sababu maamuzi kama hayo yakaweza kuchukumiwa wengi wanajuliza maswali sababu wanasema aiti pengine kuwa kujua kwanza hali yenyewe ya haiti alafu yale magenge ya uhalifu inaonekana yana nguvu zaidi serikali ni kwamba ni dhaifu haina nguvu magenge ni kama vile ndiyo yanatawala pale hasa katika mji mkuu prince maswali mengi wanajiuliza na wakati wanasema pengine kenya huko watakwenda watakutana na kibarua kigumu sana <tipa> hujuaba uh, natumaini kwamba kikosi chote cha usalama kinachotumwa katika sehemu kama ile kuna yale yani mambo ambao uh, wameangalia wakaangalia wakaviangalia kwa njia ya kijasusi kwa hivyo hawatumwi tu hata wahubiri wanapoondoka kwenda kuhubiri sihanii kwamba wataondoka tu kuna mambo ambayo wameyazingatiwa na wameweza kuelezwa vizuri uh, changamoto zilizozoko na waka, na wakaweza kujitayarisha waka, wakaweza kuweka mikakati ambayo nafaa uh, kuweza kukabiliana na zile changamoto haiti hujue kwamba haiti ni nchi ambayo iko iko sungu nzima iko na shida za kisiasa iko na shida za kiuchumi iko na shida za kijamii na nafikiria haya yote yameangaziwa katika ulempangilio wa polisi wa kenya kwenda kwenda kule haiti kaiyo sio jambo tu ambalo mtu ameamuka tu akasema twende haiti ama akasema tunatafuta nchi yoyote tu hapana kuna mambo nafikiria kwamba yametiliwa maanani kabla ya manani, kuja na maamuzi kwamba ni kikosi ha kenya ndio kitaongoza hatua yakuweza kurejesha amani katika chi ya mara ya kwanza kikosi cha umoja mataifa kupelekwa katika shughuli za kurejesha amani nchini haiti lakini wanajeshi hao hawakufanikiwa je kenya ina mbinu gani ili kufanikiwa katika nchi ambapo majeshi ya umoja mataifa yalishindwa unajua kwamba uh, katika uh, usalama wa kimataifa ama usalama wa taifa unaweza kaiangazia kwa, kai kwa, kwa njia mbili unaweza kaiangazia kutokea kwa kile ambacho tunaita kwa njia ya kizungu na njia ya naa na pia unaweza kaiangazia kutoka kwa kile kinaita kwa kizungu njia na perspective. Katika, uh, ime, ime, ime kosa kufaulu katika siku za nyuma ni kwa sababu yeyote ambaye alikuwa anaangazia shida ya usalama kule ha alikuwa anaiangazia kutokea kwa kile kitu ambacho tunaita ambapo yeye alikuwa anaamini kwamba kutumwa tu kwa askari kutaweza kuleta amani lakini dafikiria kwa hivi sasa inastahili kuangaziwa kwa, kwa upana zaidi kwa upana zaidi kwamba sio tu kutuma askari i tunastahili pia kuangalia changamoto za kiuchumi kijamii kiafya kisiasa kwa sababu haya mambo yote moja inachangia nyingine kwa hivyo wakati ambapo tukiangalia swala la usalama la haiti tu tuseme kwamba tumewatuma askari kwa hio umoja wa kimataifa inastahili kujiuliza je ni changamoto gani za kijamii ambazo zinachangia kudorora kwa usalama katika nchi ya haiti ni sababu gani za kiafya ni sababu gani za kisiasa ni sababu gani ambazo zinachangia katika kudorora eh, hali ya usalama katika haiti kwa hivyo wakijua sababu za kiuchumi sababu za kisiasa sababu za kiafya sababu za kimazingira hen wa, wanaweza sasa kuja na mikakati babe ya kuweza kusuluhisha hili swala kwa muda wa kudumu lakini wengi wanajiuliza mfano nchi kama vile marekani ambayo ndio iko karibu sana na haiti ni nchi ambayo uwezo wa kijeshi uwezo wa kifedha inao lakini haijapeleka wanajeshi wake huko imekubali tu kusaidia kikosi cha kenya kwa kuwafadhili kuwapa pesa na pengine na, na vifaa wengine wanasema kwa nini nchi jirani za haiti zile za karaibi zisipeleki watu, wa, watu wao huko unajua sababu za, za nchi ya amerika nchi kama zile ufaransa kuto, kutoweza kutuma wanajeshi kule ni oh, kwa sababu za kihistoria hujue kwamba amerika imekuwa kule, kwa, kwa ime kwa kule kwa muda mrefu ufaransa imekuwa kule kwa muda mrefu kwa hivyo sisitizo za watu wahaiti hawatakubali kwa sababu hawa ni watu ambao siku za nyuma wameenda kule ikawa ni kama kwamba wameenda kama wakoloni kwenda kuakalia kwa hivyo sidhanii kwamba amerika ingependa kua kwa sababu ya kile kitu ambacho tunaita na ngia ya kwa sababu kwa hivi sasa watu wahaitu wanajua kwamba shida zote ambazo zinawakabili hivi sasa Wana, wanazilaumu hizo nchi za magharibi kwamba walikuwa hapa hata wakaakalia benki zetu wakatuacha na madeni ndio sababu sisi tu maskini sasa utakuta kwamba labda huendaikawa kwamba hizo ndio sababu ambapo america imesema kwamba haitaki kuingilia masuala ya haiti moja kwa moja lakini ikasema kwamba labda uh, cha umuhimu ni kwamba tukaweza kukpea kukiunga mkono kikosi chochote ambacho huenda ikaleta suluhu katika masuala ya usalama wa haiti kwa sababu wazungu wanasema kwamba kwambaviliaa richard tute wewe kama mtaalamu wa masuala ya usalama unawaambia nini wakenya wenye wasiwasi wasi, kuwa polisi wa kenya watakumbana na matatizo makubwa nchini haiti kwanza kabisa lazima tueleze wakenya kwamba kikosi cha kenya kinachotumwa kule aiti hakiendi mashindano ya urembo hiyo kwanza tunastahili kuelewa kwamba yale sio mashindano ya urembo yale ni, ma, <laughs> ni eh, wanaenda vitani na unajua vitani chochote kinaweza tokea sababu vitani ni kwamba wawe ama uuwe haya yote ni matokeo ya vita kwa hivyo lazima tujitayarishe kwamba chochote kinawezatokea kwa sababu hakuna yoyote ambaye anaweza akasema kwa uhakika kwamba uh, vitani hiki kitatokea wakati mwingine hutokea yale ambao hayuko ume ya vitani kwa hivyo tunastahili kujua kwamba haya sio mashindano ya urembo haya ni mashindano ambayo wanaenda kukabiliana na magenge ambayo pia wameamua kwamba hawatakubali tu eh, kwa njia ya urahisi wako tayari uh, kuilinda sehemu zao kwa hivyo lazima nguvu kiasi huenda uh, ikitumiwa na katika kutumia nguvu kiasi chochote kinaweza tokea kenya ilikuwa na malengo gani kwa kujitolea kupeleka polisi wake haiti hilo ndilo swali ambalo nimemuuliza profes david monda mtaalamu wa siasa na diplomasia ya kimataifa nafikiria waweze kuangazia jambo hili kwa nyanja mbili la kwanza ni kidiplomasia ya kwamba kenya taifa ambalo linaendelea la kutoka afrika linajishughulisha na, na masuala ya usalama kwenye taifa jingine ambalo laendelea yani taifa la hiti yaani ule uwiano na ushirikiano kati ya mataifa ambayo yanaendelea kuweza kuleta amani kwenye eneo tofauti tofauti kote duniani la pili pia uh, ni kisiasa ya kwamba inaonyesha kiegezo cha serikali ya william ruto mpya ambayo iliingia uh, usukani mwaka jana ya kwamba uh, serikali hii ya ruto inataka kujiingiza zaidi kwa sio tu masuala ya kikanda lakini masuala ya ya ya kidiplomasia na kisiasa kote duniani kwa hivyo pia kwa kiegezo hicho eh, ni jambo muhimu kwa taifa la kenya je yeah, taifa lenyewe au wananchi wa kenya wanafaidika nini au ni, ni, ni ruto ambaye na serikali yake wanafaidika kidiplomasia na kisiasa sio ruto tu sio serikali yake tu lakini pia inaletea taifa la kenya sifa inaletea uh, idara ya polisi sifa twajua ya kwamba polisi wa kenya mara kwa mara kumekuwa na changamoto za eh, ukiukwaji za haki za kibinadamu kwa hivyo umoja wa mataifa ikiweka idara ya polisi ya kenya kule hiti pia nyadfa yao ina, ina inawekwa juu lakini pia ttaoi ya kwamba msaada wa zaidi ya dola milioni mia moja ambayo ilichangiwa na marekani kusaidia kikosi hiki pia itanufaisha eh, uchumi wa kenya pia kwa njia fulani na ule ufundi na utaalamu ambao polisi wa kenya wataipata kwenda ht pia itasaidia kwa hivyo kwa viegezo vingi tu ni jambo eh, la kunufaisha sio tu serikali lakini pia jamii ya wakenya kwa ujumla kuna wale wanaodai kwamba ruto ni kama vile anataka kusahaulisha maswala ma, changamoto za ndani ya nchi ambazo zinamkabili sasa anaanza kujishughulisha na masuala ya, ya, ya kimataifa hapo anasema nini hapo anasema hizi ni chengachenga za kisiasa eh, eh, ya kwamba maneno yakikubana eh, kwenye nyasfa ya kitaifa lazima pia ujiendelezi uonyeshe ubabe wako kwenye Eh, mazingira ya, ya kimataifa wanasiasa hufanya hivyo kila wakati lakini pia eh, ni, lazima niseme hivi hata ingawa ni nafasi nzuri kwa eh, polisi wa kenya kwenda kule hiti kuna hatari nyingi sana kumekuwa na hizi magenge n, nyingi eh, watu zaidi ya elfu mbili mia tano wamewawa mwaka huu hiti ni hali ya hatari na pia wa, ubakaji umeenea sana kule hiti na hizi magenge bado zipo kwa hivyo pia ingawa ni nafasi nzuri ya kidiplomasia na kisiasa kuna hatari sana ya kwamba polisi wa kenya pia huenda wakajiingiza kwenye hizi safisha safisha za magenge kule hiti ambazo hawataki kuhusiana nazo lakini kwa sababu wapo pale watajiingiza kwenye hivi vita vya wenyewe kwa wenyewe kuna hatari hiyo kwenye jambo hili la kuingilia kule hiti kwa polisi wa kenya ni profesa david monda akizungumza nasi kutoka new york punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani wizara ya mambo ya kigeni ya algeria ilisema jana jumatatu kwamba niger imekubali wito wa taifa la algeria kuwa mpatanishi katika mzozo wake wa kisiasa ikiwa wiki tano baada ya taifa hilo kupendekeza miezi sita ya mchakato wa utawala wa mpito utakaoongozwa na raia katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa algeria ilisema kwamba imepokea mwitikio rasmi kutoka niger kufuatia wito wa rais abdul majid tebon hata hivyo hakuna majibu yaliyotolewa moja kwa moja na utawala wa kijeshi wa niger algeria imekuwa ikionya dhidi ya mwingilio wa kijeshi kwa kutatua mzozo wa niger ambapo walinzi wa raisi aliyepinduliwa madarakani mahamed bazum walifanya mapinduzi na kuanzisha utawala wa kijeshi wakisema kwamba watahitaji miaka mitatu ya kukamilisha mchakato wa mpito mwishoni mwa mwezi agosti waziri wa kigeni wa algeria ahmed ataf alisema kwamba algeria mara kadhaa imezungumza na viongozi wa kijeshi wa niger na kupendekeza mchakato wa kurejesha taifa hilo kwenye utawala wa kikatiba nimezungumza na abdulahi boru mchambuzi wa siasa katika nchi za afrika magharibi na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini algeria imependekeza kuwa mpatanishi katika mzozo wa kisiasa wa niger kimsingi ni kwamba algeria inapakana na niger na kwa hiyo na tangu kuwepo kwa upinduzi huu wa kijeshi algeria eaimeshikilia msimamo kwamba suluhu ya matatizo haya ni kwa njia ya kisiasa na mapatanisho badala ya njia ambayo imechukuliwa na njia ambayo ilitangazwa na hatua hiyo ambayo ilikuwa inapigiwa upato na jumuiya ya kikanda ya Ekoas ambayo inaongozwa na nigeria na kingine ni kwamba algeria haiendani vizuri sana na ufaransa ufaransa ilionekana kuwa ilikuwa ina, inaunga mkono au juhudi za zaa ya kuingilia kati kwa kutumia njia ya kijeshi kwa hiyo inaonekana kwamba kundi hili la ambalo linalo tawala ambalo linaongozwa na wanajeshi limeritdhikia hatua ya algeria kingine ni kwamba algeria penginepo iwapo kutakuwa na vita kukuwa inapakana na nchi ya algeria akimbizi wengi wanaweza kufurika nchini humo au wasiwasi wasi mkubwa ni kuhusu hawa wanamgambo wa kiislamu wana jihadi ambao wanaendelea na harakati zao za kufanya mashambulizi niger na katika nchi nyingine e, jirani za kanda ya sahel hilo pia ni jambo ambalo ni la kuzingatia ikikumbuka kwamba eneo hilo nzima lina shida ya kundi ya wanajihadi ambao wana nia kupindua serikali kadha hapo nchini na kwa hiyo pengine pia algeria ambayo inapambana na kundi la kijihadi katika eneo hilo la sahel pamoja na eneo la maghreb kwa hiyo pengine hili pia linaweza kulipa uzito je yeah, zile juhudi za ekowas, kutaka kuingilia kijeshi au kushinikiza wanajeshi warudishe utawala wa kiraia niger sasa wakati huu algeria imeingilia kati ec vipi wataendelea kukaa wanatizama tu au bado wataendelea na zile juhudi zao waone kama zinaweza zikatekelezwa nadhani ilifanya hatu, makosa kwa kusema kwamba walitumia hatua ya mwanzo mwanzoya mwisho mwanzo hivi linamaanisha kwamba kusema utaingilia kati ni hatua ya mwisho kwa kuwa lazima upee fursa nafasi ya majadiliano nafasi ya kutumia njia au mbinu ambazo hazihitaji kutumia jeshi lakini pale ambapo waliposema wao watatumia uh, uh, njia ya kijeshi na kujiweke katika hali hiyo pasipo na kutekeleza juhudi hiyo basi iliwadhoofisha kidogo mbele ya jumuiya ya kimataifa na mbele ya wanajeshi hao kwa hivyo njia ambayo e, algeria au msimama wa algeria umechukua kuanzia mwanzo ambapo ilisema wao wako tayari w- w- wanaishutumu serikali ya kijeshi ama mapinduzi ya kijeshi lakini suluhu sio lazima itumiwe wanajeshi badala wana yake walisema kutakuwa na mazungumzo sasa hapa nadhani kwa nlikuta katika hali ngumu lakini penginepo inaweza kusema tu sisi Uh, hatukuhitaji kutumia wanajeshi kwa kuwa sasa suluhu imepatikana kwa kutumiwa nchi ya algeria lakini kimsingi ni kwamba haikujifanyia kazi nzuri pale ambapo walisema hatu, walipotangaza hatua ya mwisho wakati wa kwanza algeria haijasema ni masuala gani ambayo inaona anahitaji kuwekwa kwenye meza ya mazungumzo rais aliyeondolewa madarakani mohamed bazum ameendelewa kuziwiliwa na jeshi yeye pamoja na familia yake nchi za magharibi ikiwemo ufaransa umoja wa ulaya na marekani ziliwaomba viongozi wa mapinduzi kumwachilia huru bazum je bwana boru unadhani swala la kumwachilia huru bazum litakuwa miongoni mwa mambo yatakayojadiliwa katika mazungumzo yatakayosimamiwa na algeria ataachiliwa lakini lazima watahitaji shinikizo nyingine iwapo watamwachilia bwana bazum ni lazima waondoke nchini na pengine wamshinikize kwamba asishiriki katika shughuli za kisiasa pengine kwenda nchini ufaransa pamoja na familia yake lakini kimsingi ni kwamba si dhani katika hali tulivyo bwana bazm anaweza kurejelea utawala wake uh, kabla ya algeria kutangaza sasa rasmi kwamba viongozi wa mapinduzi wamekubali uh, waliwahi kupendekeza uh, kwamba nchini niger kuwepo utawala wa mpito wa miezi sita hili pia unadhani watalizungumza na huyu jenerali kiongozi wa mapinduzi lazima kila kitu liwe liwe kwenye meza ikiwemo o ikiwemo ni pamoja na kuwepo kwa muda uh, wa mpito lakini itategemea maanake katika hali ya mazungumzo ni kupa ni kupe nikwaruze hapa ni kukwaruze pale uh, kwa hiyo wapo watapewa nafasi au vitu vingine ambavyo wao wanajeshi watahitaji ikiwemo ni pamoja na kuondolewa yeah. kwa vikwazo ambavyo wamewekewa pengine wataweza kuridhia lakini bado kwa kuwa ratiba haijatolewa bado uh, hali rasmi au uh, mfumo ambao utatumia hujatangaza haujatangazwa kwa sasa hatujui kama hilo litaweza kufanyika wakati hu hawa na wanamgambo wa kiislamu wanazidisha mashambulizi yao hata hivi karibuni niger imepoteza ime, ime wanajeshi karibu ha wanajeshi i9 uh, hata wametangaza msiba wa kitaifa wa siku tatu je hii ya wanajihadi kuonekana kwamba nguvu zao zimeongezeka kuendelea kuua wanajeshi wa niger hii sinaweza ikafanya hata wananchi wakajiuliza je haya mapinduzi sasa yamekuja kufanya nini yameleta mabadiliko gani hasa inapokuja swali la kupambana na ugaidi a kweli mabadiliko ya kijeshi japo watu wengi wanapenda kuikumbatia kwa haraka sana mapinduzi ya, ya, ya, ya kijeshi wakati mwingi haili, haileti matunda ambayo watu wengi wanaitarajia kwa hiyo mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba iwapo hali ya usalama haitaboreshwa bila shaka wanajeshi hao pamoja na hali ya kiuchumi watakuwa na kibarua kigumu kuweza kushawishi watu kwamba hii ilikuwa shughli nzuri kwa ujumla ni abdulahi boru akizungumza na sauti ya amerika kutoka jijini hapa washington fikia hapa tunakamilisha kipindi cha kwa undani patrick nduimana pamoja na mwongozaji wa kipindi saida hamdun kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema kwa heri ya kuonana