sasa ni saa ttu kamili saa za afrika ya mashariki saa b afrika ya kati hapa washington saa nane mchana na inazifuatazo ni habari za dunia msomaji wako sandei shomari shirika moja kat haki za binadam nashutumu benki ya dunia kwa kuiwezesha serikali ya tanzania kufanya upanuzi wa kutumia nguvu katika hifadhi ya taifa kupitia ufadhili kutoka kwa mkopeshaji huyo wa kimataifa benki ya dunia imeshindwa kuzoajibisha mamlaka za tanzania kwa ukiukaji mkubwa wa haki ikiwa ni pamoja na mauaji holela na manyanyaso ya ngono kuhusiana na upanuzi wa hifadhi ya taifa ya ruaha kusini mwa nchi hiyo kwa mujibu wa ripoti mpya ya taasisi ya kland ripoti ya shirika hilo lenye makao yake huko califonia ambayohufuatilia mara kwa mara ukiukaji wa haki dhidi ya jamii za wazawa ni matokeo ya uchunguzi wa miezi kadhaa uliobaini makosa yaliofanywa na walinzi wa mbuga waliofadhiliwa kwa sehemu kupitia mradi wa benki ya dunia wa dola ilioni150 unaojulikana kwa kifupi oktoba 2 waziri wa serikali ya tanzania anayehusika na ardhi na makazi alitangaza mpango wa kuwaondoa watu kutoka vijiji vitano vyenye jumla ya wakazi zaidi ya 21 maswala ya ukarabati na uhaba wa maji wanaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa umesababisha upungufu wa umeme wa megawati 4 nchini tanzania na kusababisha mgao wa umeme katika taifa zima shirika la umeme na wamikiwa wa serikali limeeleza gridi ya taifa yenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati 9 za umeme ilikabiliwa na kuvunjika kwa miundo mbinu kwenye visima vya gesi na vituo vya kuzalisha umeme vinavyotumia gesi pamoja na kupungua kwa viwango vya maji katika mabwawa ya kuzalisha umeme alisema mkurugenzi mtendaji wa shirika la umeme la tanzania tanesco gisima nyamahonga tanesco ambayo inamilikiwa serikali natarajia kukamilisha kazi za matengenezo na kutatua kasuru hizo mwishoni mwa mwezi machi mwakani nyamahanga aliwaambia waandishi wa habari siku ya jumatano jioni licha ya serikali kuanza moja ya mpango wa kazi wa usambazaji umeme huko afrika kusini mwa janga ya ni asilimia 38 tu ya watanzania wenye umeme kwa mujibu wa benki ya dunia maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya mawaziri wa mambo ya ndani ya umoja wa ulaya wanakutana mjini brussels i leo kujadili jinsi ya kushughulikia wahamiaji wanaowasili kwa njia ya bahari huku nchi za italia na ujerumani zikiwa na wasiwasi juu ya ongezeko la wahamiaji huku berlin ikizindua udhibiti wa mpaka ndani ya ukanda wa ulaya wa kusafiri mawaziri hao watakuwa na uamuzi mwingine wa kuafiki utaratibu uliokwama kwa muda mrefu wakugawana watu wanaotafuta hifadhi wanaofika ulaya nje ya vituo vya kawaida vya mpaka na kujadili kama jumuia hiyo ya, ya mataifa ishirini na saba inapaswa kutafuta makubaliano na misri ili kuzia watu wengi zaidi kutoka pwani ya kusini ya mediterranean wakosoaji wamesema makubaliano ya hivi karibuni na tunisia yanakiuka haki za binadamu lakini makubaliano zaidi yanaendelea huku roma ikitia wasiwasi juu ya waliowasili lampedusa wakiwa mbele ya wale wa mwaka elfumbili na ishirini na mbili wakati waziri mkuu wa italia giorgio meloni aliposhinda uchaguzi kwa tiketi ya kupinga uhamiaji serikali ya marekani inakabiliwa na kufungwa kwa baadhi ya shughuli zake siku ya jumaapili huku baraza la senate na baraza a wawakilishi wakiendelea kutofautiana kuhusu ukubwa wa bajeti yake kwa miezi kumi na mbili ijayo ikiwa ni pamoja na masuala ya kuendelea na misaada kwa ukraine kupambana na rusia kudhibiti wa uhamiaji na mipango ya misaada ya kijamii hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari kenya mfupi ujao ngaanaye kennesi bwire ni kipindi cha kwa undani ndani sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za rwanda na uganda sababu ambazo zinapelekea marahis wa nchi hizo kuendelea kujiongezea muda madarakani je ni siasa za ndani ya nchi ama ni siasa za kiukanda sehemu ya pili tutaangazia usalama nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iwapo hatua za kijeshi ni uamuzi mwafaka kwa sasa au la na madhara yake ambayo yapo nchini humo kufuatia vita vya kila mara kati ya makundi ya wasi na wanajeshi wa serikali mimi ni kennesi bwire nikiwa hapa washington dc rais wa rwanda paul kagame atagombea muhula mwingine madarakani wa miaka 7 katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 224 kagame mwenye umri wa miaka 65 ambaye aliingia rasmi madarakani mnamo mwaka 200 anaruhusiwa kisheria kugombea muhula mwingine kufuatia mabadiliko ya katiba ya mwaka 215 yaliyopelekea kubadilishwa kwa kizuizi cha muhula wa rais kagame anafuraha kwamba raia wa rwanda wanaimani na uongozi wake na kwamba ataendelea kuwatumikia kadhri ya uwezo wake kagame alishinda uchaguzi mkuu wa agosti 217 kwa lmia9863 ya kura na kumpa muhula wa miaka sb madarakani mabadiliko ya katiba ya mwak 215 kuhusu ukomo wa muhula wa rais anamruhusu kuendelea kuongoza rwanda h mnamo mwaka 217 aliahidi kwamba atastaafu na kumpokeza mtu madaraka mtu mwingine kuongoza rwanda tangazo la kwamba atagombea muhula mwingine limepelekea wengi kuuliza kinachopelekea kagame kutokuwa tayari kumpokeza raia mwingine wa rwanda alivyoahidi licha ya kusema na kusisitiza hivyo mwaka 217 peter bigenda ni msomi wa siasa za afrika mashariki na maziwa makuu yupo johannesburg afrika kusinisiku za nyuma amekuwa na matatizo na rafiki yake mkubwa eh, museveni kulikuwa na mkwaruzano wa kidiplomasia kati ya rwanda na tanzania rwanda hana uhusiano mzuri na burundi vile vile na utakumbuka kwamba Eh, sasa hivi rais aliyepo ndugu ndaishimie wana uhusiano mzuri na kinshasa kwa hiyo anajikuta katika kisiwa fulani ambacho sio kisiwa rasmi kwa mantiki ya kiusalama hajakaa vizuri na washirika wake wakubwa kwa mfano marekani na jumuiya ya ulaya wametamka wazi wazi kwamba kigali inaunga mkono magaidi wanaotaka kuiangusha serikali ya kinshasa kwa hiyo kagame sidhani kama ni wakati mwafaka kwake kwa sasa hivi kuachia madaraka anajua kwamba anao upinzani ndani ya nchi yake hilo analijua anaoupinzani nje na kwa mfano mja general kayumba nyamwasa anauungwaji mkono hasa katika taifa la uganda ni ngumu kwake na sidhani pengine tusije tukachukulia kwamba yeyote yule ambaye angeweza kumsimamisha na kumuunga mkono katika kinyanganyiro cha kula za urahisi kwamba anaweza akashinda kirahisi Eh, hii linalo nadhani tunaweza tukalipatia asilimia za hamsin kwa hamsini mnamo mwezi aprili mwaka huu e22t kagame alichaguliwa tena kuwa mwenyekiti wa chama kinachotawala cha rwanda patriotic front rpf alipata kura 2a99 kati ya kura 22 mshindano wake wa karibu akipata kura tatu pekee licha ya uungwaji mkono mkubwa ndani ya chama cha rpf kagame anakabiliwa na changamoto za kiusalama na diplomasia na majirano wake uganda jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na burundi ameshutumiwa kwa kuunga mkono kundi la waasi la em23 linalopigana na wanajeshi wa serikali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo uhusiano kati ya rwanda na tanzania vilevile vile, vile sio mzuri sana ndani ya rwanda raiya wanaona kagame kama kiongozi pekee mwenye uwezo wa kukabiliana na majirani hao raiya wa rwanda bado wanaona kwamba wanajenga upya nchi yao kutoka kwa makovu ya vita vya kimbari vya mwaka1994 na kwamba kagame ndiyo kiongozi wao pekee mwenye uwezo wa kuwaongoza kwa sasa kutoka kwa changamoto zinazokabili rwanda nchini uganda jirani wa rwanda rais yoweri mseveni mwenye umri wa miaka79 naye hajaonyesha nia ya kuondoka madarakani mseveni ametawala uganda kwa muda wa miaka 37 je ni siasa za kiukanda zinazofanya kagame na mseveni kutaka kuendelea kuongoza nchi zao ama zipo sababu zingine tofauti haman manyora ni muhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha nairobi kenya paul kagame amefanya kazi nzuri na anaendelea kufanya kazi nzuri mseveni vile alianza vizuri akafika mahali kagame amefika hapa kimiaka kikazi kimaadili lakini alipoongeza sasa yale mazuri yake yakaanza kugeuka kwa mabaya pamoja na kwamba kuna uchokozi kidogo baina ya haya y sidhani uchokozi huu unafika kiwango cha kumfanya mtu kama kagame aseme nchi yangu imo hatarini kumezwa au kupigwa au kufanyiwa vihaka na nchi jirani labda uganda na nikiondoka nitawawacha katika hali ambapo wanaweza kuvamiwa sidhani hilo liko manake hii ni mambo madogo madogo tu uchokozi ndogondogo hapa na pade sidhani hiyo inaweza kuchangia kumfanya mseveni eh, au kagame abakie mamlaka Kuhofia kwa kuhofia kwamba yeye akiondoka nchi yake inaweza kuvamiwa kuhulumiwa na mambo kama hayo na nchi jiraniirani mtu akiwa ni mkurugenzi mkuu mahali hata dereva dereva wa serikali inafika mahali anaona bila yeye hiyo gari iwezi kutoka hata hataki kwenda dikizo unakaa mpaka unajifikiri wewe na hiyo nchi ni sawabila wewe bila mseveni hakuna uganda bila uganda hakuna mseeni ina- inafunika ina, ina dhana yako unazoea mazuri unazoea kuitwa rais una unayane mazuri pambo ya urais iko kila mahali rais kagame alidai kwamba haikuwa nia yake kuendelea kuwa madarakani baada ya mwaka elfu mbili kumi na saba lakini mamilioni ya raia wa rwanda ndiyo walikusanya saini na kupeleka bungeni na kupelekea mabadiliko ya katiba ili kumlazimu kusalia madarakani rais yoweri museveni kwa upande wake alidai kwamba ni raia wa uganda wanaompenda na wanataka aendelee kuongoza uganda na kwamba maana ya demokrasia ni raia kumchagua wanayempenda kagame alipotangaza mwezi septemba mwaka 217 kwamba alikuwa tayari kustaafu vyombo vya habari vya rwanda na katika nchi za maziwa makuu vilianza kuchambua baadhi ya viongozi ndani ya rwanda wanaoweza kumridhi paul kagame miongoni mwao ni aliyekuwa waziri wa ulinzi jenerali james kabarebe ambaye pia ni mwanachama wa muda mrefu wa chama kinachotawala cha rpf kabarebe alipigana pia vita vilivyomwezesha kagame kuingia madarakani mwingine aliyetajwa ni aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa rwanda louis mushi kwa upande wa uganda wote waliowahi kutajwa katika kugombea urais katika chama cha rais mseveni kinachotawala chnrm walitimuliwa chamani au kufutwa kazi kama aliyekuwa waziri mkuu amama mbabazi wengine ambao pia walipigana vita vilivyomwezesha mseveni kuingia madarakani na baadaye kutangaza kwamba wanataka kugombea urais kama d kizabesije sasa ni mpinzani mkuu na adui mkubwa wa kisiasa wa rais yoweri mseveni wengine waliopinga utawala wake na ambao waliokuwa katika jeshi la nchi hiyo walikamatwa na kuwekwa kizuizini hata kufunguliwa mashtaka ya kutaka kumpindua mseveni na wengine kukabiliwa na hatari ya kuhukumiwa kifo lakini baadaye wakashinda mashtaka ambayo wamekuwa wakiwakabidhi na kuachiliwa huru na baadaye kustaafu katika jeshi nyota yao ya siasa ikididimia na kuzima kabisa hii ni lugha ambayo tumeizoea katika nchi zetu za kiafrika mara nyingi huwa tunasema kwamba wanachama wenyewe wamenitaka niendelee kuwaongoza pamoja na kwamba ndugu kabare kweli amebobea katika masuala ya kidiplomasia na hata kijeshi wanachama wengi wa warpf hawaoni kwamba kuna mtu mwingine anayeweza kushika kijiti kutoka kwa ndugu paulo kagame rais kagame amesifiwa kwa kuleta mani na maendeleo ya uchumi nchini rwanda tangu kutokea mauaji ya kimbari ya mwaka 199 ambapo karibu watu 8 wengi wao kutoka kabila la watusi waliuawa hata hivyo ameshutumiwa kwa ukiukwaji mkubwa wa haki za kibinadamu kuzuia uhuru wa kisiasa na kubana uhuru wa vyombo vya habari maadae ambayo serikali yake imekanusha mara kadhaa kadhaamsevni naye amesifiwa kwa kuleta usalama nchini uganda lakini vilevile vile ameshutumiwa kwa ukiukwaji mkubwa wa kibinadamu kubana uhuru wa kujieleza pamoja na kuwakamata na kuwashtaki kwa makosa mbalimbali yasiyokuwa na msingi washindani wake lakini siyo rwanda na uganda pekee kuna ishara za viongozi au semi za viongozi kutaka muda zaidi madarakani nchini sudani kusini kuna dalili ndogo sana na ya kuandaliwa uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo japo kuna maandalizi ya uchaguzi lakini kuna migogoro ndani ya nchi kuhusu uwezekano wa uchaguzi huo kufanyika kabla ya kifo cha john magufuli kulikuwa na semi nchini tanzania za kutaka kurefusha mhula wa rais waliokuwa wanatoa matamshi hayo bado wapo japo wapo kimya lakini semi hazijafifia nchini kenya kuna semi kama hizo na mapendekezo ya kutaka mhula wa rais kurefushwa kutoka miaka tano hadi saba ule uafrika wetu na dana ya uongozi kiongozi ni mtu ambaye anaongoza mpaka maulana amwita aondoke amekufa mwingine achukue ni kama ufalme sasa kaja mfumo wa vyama vingi ambavyo pia ambatana na mihula hatujazoea huo uzoefu hatuna ni ile tamaa tu kwamba mtu hawezi kuondoka lazima kuwe na na, na na vitu ambavyo vinamzuia kuendelea na katiba inamzuia lakini kama katiba itakuwa ni rahis kupendua kama walivyofanya kagame watapendua nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi hii ni sauti amerika voa mimi ni karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya amerika voa kwa miezi kadhaa eneo linalokumbwa na matatizo la mashariki mwa drc limeshuhudia utulivu hasa kufuatia kuasili kwa kikosi cha jeshi la jumua ya afrika mashariki lakini sasa kuna wasiwasi kwamba huenda mapigano mapya kazuka kati ya jeshi la drc na waasi wanaodaiwa kuungwa mkono na rwanda wa m 23 mwandishi wetu wa sauti america nchini kenya jason nyakunda anaangazia iwapo hatua za kijeshi ni uamuzi mwafaka katika nchi hiyo au bado kuna maswala ambayo yanastahili kuangaziwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo inaweza kuelekea kwenye vita vingine kati ya vikosi vyake vya kijeshi na waasi wa m23 kulingana na hotuba ya rais felix chisekedi katika baraza kuu la umoja wa mataifa pande hizo mbili zimekuwa katika hali ya usitishaji mapigano tangu machi mwaka huu lakini ghasia za hapa na pale mara nyingi zimekuwa zikitokea kati ya m3 na baadhi ya makundi yanayoegemea upande wa jeshi la drc lakini rais chisekedi aliliambia baraza kuu la umoja wa mataifa wiki iliyopita kwamba kundi hilo limekataa kujiandaa kwa mazungumzo alisema m kundi alilolitaja kuwa mshirika wa rwanda halijaheshimu ahadi zozote zilizowekwa na wakuu wa nchi za eneo kama sehemu ya mchakato wa rwanda na nairobi na sio tu kwamba limekataa kuondoka maeneo lililoyateka lakini pia linaendelea kuwaua raia wakitaka mazungumzo ambayo rais chisekedi alisema hayatatolewa kwao kamwe hii si mara ya kwanza kini sha saa kuishutumu rwanda kwa kuchochea uwasi wa m3 rwanda imekataa shutuma zote hapo awali mapema mwezi huu rais paul kagame wa rwanda aliliambia shirika moja la habari la ufaransa kwamba lawama hizo ni za kupotosha randa mara nyingi imesisitiza kuwa suluhu la muda mrefu ikiwa ni pamoja na mazungumzo lazima alihusishe m mtaalamu wa masuala ya usalama joji msamali anasema mgogoro wa mashariki mwa drc unastahili kuangaliwa kihistoria itakuwa ni vigumu sana sisi kupata afueni haswa kudumisha ama kuregesha hali ya usalama katika taifa hilo tusipoangazia historia ni vipi hali ilifika mpaka ikafika uh, ilivyo hivi sasa uh, katika taifa hilo manake uh, mikakati ambayo tunaweka hivi sasa inaangazia tu masuala ambayo yameibuka hivi karibuni kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa masuala ya drc na taifa la rwanda hizo ni shutuma ambazo zipo kwamba kuna kuingiliwa kwa ndani kwa maswala ya drc na taifa la uganda kampala Uh, kwamba rais mseveni ana kikundi chake cha waasi ambao wanaunga mkono katika mipaka ya drc na hivi karibuni tu tumeona ile intervention kutoka kwa mataifa ya afrika mashariki ambapo na tukiungwa mkono na mataifa ya magharibi ambapo kenya pia imeingia katika hili uh, suala la drc kwa kuchangia wanajeshi katika taifa hilo tusipoangazia hiyo historia na tujue haswa tatizo ni lipi chimbuko ni lipi tujaribu kusuluhisha yale masuala ambayo yaliibuka hapo awali mpaka hivi sasa ambapo pamechangia pakubwa kuwa na vikundi zaidi ya mia moja ishiri natatu vya waasi katika taifa hilo basi jambo ambalo tunalifanya hivi sasa tu ni kuweka bandeji kwa kidonda mchakato wa nairobi chini ya jumuiya ya afrika mashariki ulikuwa amewatenga hadi watakapoheshimu usitishaji mapigano nchini drc hata hivyo wadau wanasema kuna dalili za vita vipya taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na shirika moja la kiraia huko kivu kaskazini mnamo septemba 20 ilibainisha kuwa makundi mapya ya waasi wa m23 yameingia katika eneo la masisi kupitia eneo jirani la rushuru kundi hilo limeteka maeneo mengi ya mkoa wa kivu kaskazini kwenye mpaka kati ya drc na rwanda tangu kutua tena kwa silaha mwishoni mwa mwak221 baada ya kukaa kimya kwa miaka mingi wataalamu wa umoja mataifa wameishitumu rwanda kwa kuunga mkono m3 na mwezi julai jumuiya ya ulaya ililani uwepo wa kijeshi wa rwanda mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia y kongo mwezi agosti mwaka huu marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya watu sita wengi wakiwa ni viongozi wa waasi waliotajwa kuchangia kuongezeka kwa mzozo wa mashariki mwa drc wakijumuisha pia raia wa rwanda na congo mzozo huo unaripotiwa kwa lazimu zaidi ya watu milioni 2l3 kukimbia makazi yao na kuacha mamia ya shule zimeharibiwa au kukaliwa john kibeo ni mwandishi wa habari magharibi mwa uganda karibu na mpaka na drc na amekuwa wakifuatilia kwa karibu mgogoro uliopo mashariki mwa mwaa salammashariki w Ha, limekuwa zikizidi kuwa gumu kuzungumuzia kwani mazingira kunakofanyika mapigano mazingira ukai nakofanyika ni magumu hata kuandisha habari wengi kufikiwa kwamba vyombo vingi vya habari vimefungwa vmekua habari wengi wamekimbia wakitoka maeneo yanayenye vita kwa mfano mji wa kiwanja na kukimbilia kusaka hifadhi mjini goma wengine maeneo mengine kutafuta usalama kwa hiyo kupata habari mekua vigumu kimsingi hali ya usalama bado ni mbaya lakini mapigano ndiyo yalipungua baada ya wasi wa m ishirini na tatu kudhibiti eneo la ruchuru eneo la ruchuru ndilo linalopakana karibu na uganda pamoja na rwanda mpaka ya bunagana kwa upande wa kuja uganda wakateka mji wa bunagana wakasonga na kuteka mji wa eneo la ruchuru ilo witwayo kiwanja maana sasa kiwanja ndio megeuka kuwa kama Dakota yao uasi wa emu ishirini na tatu kulingana na habari zinazovuja kutoka eneo hilo ripoti zinaonyesha kwamba yni kama wanaendeleza maisha kama serikali uh, wananchi wakiwa na matatizo yanayohitaji huduma za kisheria wamekupata haki wamejifanya hata vitengo vya kuwa na mahakama yake eh, um, mtu amefanya makosa wanatuliza watu hao wanawashughulikia na korokoroni ziko ni kama serikali ambayo imefanywa hapo ya kiasi inafanya hizo kazi, kazi. na anapoingia kutoka uganda kulingana na habari zinazovuja ni kwamba unapata wanausalama pale nakuliza vitambulisho unalipa unaingia na kutoka nakumakeawajichukui tena kama wazi katika maeneo haya kama watu wamekuja kwa nguvu wanabunduki siamini kwamba wananchi sasa wana chaguo kusema kwamba tunawapenda ama watuwapendi wamekuja kwa nguvu na kudhibiti eneo hilo baada ya majeshi ya serikali kujiondoa hivyo basi wananchi wanaishi nao hawanachagua wanaishi nao kama watu wenye mamlaka wamekuwa wakidai kuwa, kuwa juhudi zao za kutafuta amani zimetatizwa na majeshi ya serikali ya drc yanayoyakalia tena maeneo ambayo wapiganaji hao wamesalimisha kwa jeshi la kanda y jumuia ya afrika mashariki wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki mapema mwezi huu waliongeza muda wa jeshi la kikanda katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa miezi mitatu zaidi hadi disemba nane mwaka huu uamuzi huo ulikuja baada ya viongozi hao kukusanyika nairobi kwa ajili ya mkutano wa ishibl wa jumuiya wakikubaliana kuwa miezi mitatu ya ziada italeta uhakika kwa hali ya usalama wakati majadiliano zaidi yakiendelea kuhusu mpango halisi wa eneo linalokumbwa na matatizo la mashariki mwa drc mkutano huu uliohudhuriwa na marais erstdaishimi wa burundi william ruto wa kenya salvakiri wa sudani kusini samia suluhu wa tanzania na paul kagame wa rwanda mataifa jirani ambayo hivi sasa yanatuhumiwa kwa uporaji na pia kufadhili vikundi kadha wa kadha vya waasi katika taifa la drc tuje katika meza ya faraga na nafkiri hi ni mbinu ambayo imejaribiwa na kuwepo kwa lile jeshi la pamoja la muungano wa afrika mashariki lakini unapata kwamba kuna wale ambao bado tu wana dhana ya kwamba wao watatumia mbinu ya mbinu fiche ili kuweza kuendeleza uh, ule ubepari wao na uporaji wa rasilimali uh, za taifa la drc na hapa ndipo tunaingizia tuna hizi shutuma ambazo amasuhuma ambazo tunasikia uh, kwamba rwanda inafadhili kipindi cha m 2 ili hali rwanda pia imetarajiwa kuchangia katika lile jeshi la muungano wa afrika mashariki nafikiri rais chisekedi anaufahamu wa suala hili rais chisekedi ufahamu wa changamoto hizi ndiposa yeye ameamua kulizungumzia hili swala uh, katika mkutano wa umoja wa mataifa baraza la umoja wa mataifa na kuomba msaada na kusema ya kwamba ikiwa jamii ya kimataifa haitaingilia kati na kupata uh, uh, uh, uh, uh, suluhisho la kidiplomasia basi yeye moja kwa moja itambidi atumie nguvu za kijeshi kuweza kukabiliana na tisho ambalo linatoka kwa nchi jirani nahaswa e moja kwa moa ametaja taifa la randatafa huaaeshi kwa miali ya kulinda mipaka yake utokana na uvamizi kutoka jirani na halikahalika uvamizi wa ndani ambao amlinga amba na ule mkataba wa neva mwaka lfumoatamia ina haki ya kuweza kutumia jeshi lake ili kuweza kulinda mipaka yake na kurejesha aa ya usalama katika a, a, taifa lao kwa hivyo hatua hizi walaumu na kwamba hii ni hatua ambayo imechukua muda mrefu sana kufikiwa maanake taifa lingine lolote lingekuwa lishachukua hatua kama hiyo mapema awali ili kuhakikisha kwa kwamba wananchi wake wasalama tunaita kwamba wakimbizi wa ndani kwa ndani tatizo la wakimbizi wa ndani kwa ndani linakabiliwa na ufaraji wa rasilimali wa taifa la drc umeweza kukomeshwa kwa hivyo nafikiri ni wakati huu ni wakati mwafaka kwa rais sekedi kuchukua hatua ya kijeshi ikiwa kuna ushahidi ya kwamba kuna kuingiliwa kati kwa masuala ya drc na mataifa jirani hufunga mipaka yake na kuhakikisha kwamba yeye ndiyo analijeshi mkuu na yeye ndiyo rais wa taifa la drc ana jukumu la kuhakikisha usalama jeshi la kikanda limesifiwa kwa kusaidia eneo hilo kupata utulivu kwa kuwezesha usitishaji mapigano wa miezi kadhaa kati ya jeshi la drc na kundi la m3 lakini kini shasa imekuwa ikikosoa jeshi la kanda kwa kutoishambulia m3 kila inapokiuka hatua za usalama kulingana na makubaliano hata hivyo jeshi la kanda linapaswa kuwa na nguvu ya kuzuia migongano huku likihimiza mazungumzo hii ni mara ya pili kwa jeshi la kanda kuongeza muda tangu ilianza operesheni zake mashariki mwa drc mwezi novemba mwaka jana taarifa yake jason nyakundi inakamilisha kwa undani hileo leo mwelekezo amekuwa aida isa jina langu ni kennes bwire kutoka washington dc marekani na kutakia usiku mtulivu