ni sanan kamili hapa washington habari za dunia za hivi punde mimi naitwa bmj mridhi waziri wa fedha wa kenya amesema jumaatano kwamba mzigo mkubwa wa deni la nchi hiyo na shinikizo kwa sarafu yake si jambo la kipekee kwani mataifa mengi yanakabiliwa na hali kama hiyo juguna ndungu alikuwa akijibu kauli ya kitafiti ya benki ya uwekezaji ya marekani jp morgan chase ambaye ilisema jumanne kwamba taifa hilo la afrika mashariki liko katika njia panda katika kujaribu kuepusha mgogoro kutokana na, na kuanza wa riba kwa maana ya dola na udhaifu unaoendelea kushughuliwa wasarafu ya nchi hiyo <coughs> serikali ya china jumaatano imeshutumu chama tawala cha taiwan kwa kile ilichokiita kutafuta uhuru siku moja baada ya rais wa kisiwa hicho kinachojitawala kutafuta uungwaji mkono wa australia waazima ya kujiunga na mkataba wa kibiashara wa kikanda zu feng lian msemaji wa ofisi ya china inayoshughulika na maswala ya taiwan pia alisema mazoezi ya hivi karibuni ya kijeshi ya china kuzunguka taiwan yalifanyika ili kukabiliana na kiburi cha vikosi vya kujitenga vya taiwan na china inadai taiwan kisiwa kilicho karibu kilomita 1 kutoka pwani yake ya mashariki kuwa eneo lake china na taiwan ziligawika wakati wa vita kwa wenyewe vilivyowaleta wakomunisti madarakani nchini china mwaka wa 949 na wazalendo walioshindwa wakaanzisha serikali yako, yao katika kisiwa hicho cha taiwan rais wa taiwan sia nw alikutana na wabunge sita wa australia waliozuru kisiwa hicho jumanne na kutoa wito wa uungwaji mkono wa kisiwa hicho kwa azima yake ya kujiunga na makubaliano ya maendeleo ya ushirikiano wa trans pacific ya biashara huria yanayojumuisha mataifa kumi namoja unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc takriban watu 1 waliuawa wakati moto ulizuka katika ukumbi wa harusi uliojaa watu nchini in iraq maafisa walisema leo tano wakiongeza kwamba huenda fataki za ndani ndizo chanzo cha moto huo ambao ulisababisha mkanyagano mkubwa wa watu ambao walikuwa wanajaribu kutoka nje zaidi ya watu 50 walijeruhiwa na moto huo au kutokana na moshi au msungamano wa watu wakikimbia kuondoka kwenye ukumbi wa mapokezi ambao uliteketea katika kisa hicho na balozi wa ufaransa nchini nigeria ameondoka nchini humo leo mapema jumaatano karibu mwezi mmoja baada ya serikali ya kijeshi kuamuru wafukuzwe na siku chache tu baada ya rais emmanuel macron kusema kwamba mwanadiplomasia huyo angeondolewa na vilevile wanajeshi wa ufaransa wangeondoka nchini humo uhusiano kati ya niger na ufaransa mtawala wake wa zamani wa kikoloni ambaye alidumisha uwepo wa kijeshi nchini humo kusaidia kupambana na waasi wa kiislamu umezorota tangu maafisa wa jeshi kuchukua mamlaka mjini niami mwezi julai uongozi wa kijeshi wa niger ulikuwa umemwamuru ubalozi wa ufaransa kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 mwishoni mwa mwezi agosti kufuatia kile walichokitaja kama hatua za ufaransa ambazo zilikuwa kinyume na maslahi ya nige ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari lakini hapa studio nakuacha na, na mwenzangu patrick nduimana ambaye atakuenyeshia kipindi cha kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwa kwa sasa karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwaundani katika sehemu ya kwanza tunaangazia kitendo cha rais joe baiden kujiunga na mgomo wafanya wa wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari akiwa rais wa kwanza kufanya hivyo katika historia ya marekani katika sehemu ya pili wenzetu wa mombasa wanaeleza mikakati inayofanywa na drc na kenya kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili studio huko nami patrik nduimana ambatana nami hadi tamati rais wa marekani jo biden jana jumanne 4 na wafanyakazi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kampuni kubwa za kutengeneza magari katika mji wa jimbo la michigano wa detroit wakiwa katika mgomo wa kuomba nyongeza ya mishahara biden amekuwa rais wa kwanza kufanya kitendo hicho katika historia ya marekani biden aliwaambia wafanyakazi hao mnastahili kupewa nyongeza muhimu mnayohitaji alipofika kwenye eneo la detroit ambako wafanyakazi hao wamekuwa wakifanya mgomo kwa karibu wiki mbili sasa kama hakuna mkataba hakuna magurudumu wafanyakazi hao walisikika wakiima hivyo biden alipowasili kwenye hala la kampuni ya general kampiya moja kati ya viwanda kadhaa ambavyo vimekumbwa na mgomo huo hakuna mshahara hakuna vipuri vya magari walisema wafanyakazi hao licha wasiwasi kwamba mgomo wa wa muda mrefu unaweza uchumi wa taifa katika jimbo muhimu la michigan ambako ni kati ya majimbo yanayoangaziwa sana wakati wa uchaguzi rais biden abaliwahimiza wafanyakazi kuendelea kupigania mishahara bora wakati makampuni yao yameendelea kupata faida kubwa katika biashara yao baada ya kipindi cha janga la covid akiulizwa ikiwa wafanyakazi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari wanastahili nyongeza ya mshahara kwa asilimia 40 mmoja kati ya maombi yao alijibu ndiyo nadhani wanapaswa kuwa na uwezo wa kudai hilo katika mazungumzo na kampuni zao benalirudia kusema kwamba kampuni za kutengeneza magari hazijafanya vya kutosha kukidhi mahitaji ya vyama vya wafanyakazi hasa baada ya kuridhia baadhi ya matakwa yao kufuatia mdororo wa uchumi wa mwaka208 na ukweli wa mambo ni kwamba nyie mliokoa sekta ya magari 28 na mlijitolea sana na kampuni zilikuwa katika matatizo sasa zinafanya vizuri sana na nyiye mnapaswa kupewa malipo mazuri sana alisema biden kwa nini biden amekuwa rais wa kwanza aliye madarakani kujiunga na mgomo wa wafanyakazi ndilo swali limeanza kumuuliza profesa timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani uh, jambo hili linaonyesha kwamba rais biden sasa hivi ameanza mchakato wa kisiasa manake uh, jimbo la michigan ni jimbo muhimu sana hapa marekani haswa wakati wa uchaguzi na tukiangalia kwa haswa wakati tangu wakati wa rais barack obama ambapo waliweza kupata kura nyingi sana demokrat walipata kura nyingi ikafuatia hilary clinton alipata kura nyingi sana kutoka kwa wafanyikazi hawa kwa hivyo hivi sasa mwaka juzi wakati wa uchaguzi huu pia bwana trump aliweza kupata kura chache kumshinda bwana biden mahali pale lakini kulikuwa na mng'eng'ano mkubwa kwa hivyo kati ya mambo haya sasa hivi bwana bien anaangalia kwamba kuunga mkono hawa wafanyikazi na chama cha wafanyikazi utaweza kukusudia kumwonyesha kumwaj, mwamko mpya lhali akijua kwamba rais uh, wa zamani bwana trump pia naye anaelekea mahali pale ili kuchochea waweze kurudisha uh, jimbo la michigan upande wa republican kwa hiyo hii yote ina husiana na uchaguzi wa mwaka ujao hii ni siasa maanake tayari ameshatanguliza mwanzo pia utamwona rais trump atakuwepo pia naye anaenda kuwashawishi wa- wasusie mi-yani mi, mipango mi yake bwana biden kwa sababu uh, sasa bwana trump atakuwa akitumia kwamba uh, bwana biden anataka kuangusha uchumi lakini pia upande wa bwana biden naye anataka kuonyesha kwamba anawaunga mkono waongezewe mishahara kwa hivyo hapa ni mchezo hawa wafanyakazi wanaomba nyongeza ya asilimia a ya mishahara yao lakini wakubwa au wakurugenzi wakuu wa kampuni hizo wanasema hii itafanya kampuni zao ziingie katika matatizo ya kiuchumi na nabad anasema ndio naunga mkono nyongeza hiyo unadhani hapa a, atakuwa na ushawishi rais biden ili hawa hizi kampuni zikubali kutekeleza maombi ya wafanyakazi hao Uh, kama ulivyosema pale awali ni kwamba biden ndiye rais wa kwanza aaliye uh, mamlakani kuweza kuingilia mambo kati ya vyama na wafanyakazi kwa hivyo anapounga mkono ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi anajaribu kutilia mkazo ama kumsukumo ambapo sasa wale waajiri wataweza kukubaliana nao lakini kwa upande ule mwingine kiuchumi wanaona ya kwamba makampuni mengi yataenda hasara kwa hivyo hata kusema kwake hiyo ni kama wale wakurugenzi watakubaliana na msimamo wake lakini wake anapotumia jambo hili la kuwashawishi wafanyikazi kuambia ndio niko pamoja nanyi ni kuonyesha ya kwamba serikali ya hapa amerika inawaunga mkono kwa hivyo jambo hili linapoendelea kufanikiwa na, na ufanishi huu basi ni kumaanisha ya kwamba uh, ikiwa wataongezwa nyongeza bwana biden atakuwa amesema nilishiriki nikawatetea nanyi sasa hivi wakati wa kupiga kura itakuwa ni zamu yenu rais wa zamani donald trump leo anatarajiwa kuwahutubia mamia ya wafanyakazi kwenye eneo la mikutano la kampuni ya kuuza magari katika kitongoji cha mji wa detroit kampuni ya Drake enterprises ni mtengenezaji wa magari asiye mwanachama wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kutengeneza magari je trump kujielekezamichigan kuhutubia wafanyakazi hao walio katika mgomo ina maana gani upande wa trump pia kwake ni kutafuta anatafuta kuungwa mkono na pia anatafuta kura kwa sababu sasa hivi aonekana kuwa ndiye kinara wa republican lakini anapoelekea mahali pale atakuwa sasa hivi anasikiza hotuba ya bwana bn leo na hivyo kesho atatumia hutuba ya bwana biden kumkashifu na baada ya kumkashifu atajaribu kuonyesha ya kwamba wakati wake hapo ndipo kulipokuwa na maendeleo lakini kwa sasa hivi demokrat inapoingia kwenye, uh, kwenye utawala basi hapo ndipo pia waliweza kupungukiwa kwa hivyo mambo haya yote najua na jambo jingine ambalo bwana trump anaweza kutumia ni utengenezaji wa magari ya kutumia umeme kwa hivyo limekuwa ni jambo ambalo linaonekana y kwamba sasa magari ya kawaida hapa marekani yatazidi kupunguka na yale ya kutumia umeme yaongezekee kwa hivyo akitumia mambo haya mawili matatu ataweza kule kufanya kufanyakunta ama kumvamia bwana ndiyo katika taarifa iliyotolewa na trump jana wakati biden alipokuwa kule detroit alisema kwamba baiden amedhoofisha amefanya ame sekta ya, ya kutengeneza magari ianguke chini sana hasa kwa kutokana na siasa zake au sera yake ya kutaka kuimarisha au wamarekani wakumbatie zaidi magari yanayotumia umeme na warpblian wanasema kwamba wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari Uh, hawampendi biden sababu ameleta hiyo sera hiyo ya kuweza ku, uh, kuhamasisha wamarekani kutumia magari ya umeme je hili suala la magari ya umeme hapa marekani na mgomo hu wa wafanyakazi wa kampuni hizo kuna uhusiano wwote uh, kweli kuna uhusiano maanake uh, yote ni kama yanabebana ukiangalia hata wakati wa mwana rais wa zamani barack obama na wakati ambapo pia kulikuwa na mzukosuko kama huo na ikawa ya kwamba hivi uh, kumekuwa na migomo kwa hivyo wakati wa siasa lengo uh, kuu haswa katika majimbo hayo ya michigan uh, detroit yakwanza uh, jimbo la ch lakini maeneo ya ni muhimu sana hapa marekani manake ndio lakini kwa hivyo anaposema hivyo ni kumaanisha kwamba ataangalie uchumi je uchumi umezorota ama umeenea naye na, bwana bwana biden atajaribu kuonyesha ya kwamba wakati wake wa utumizi na na utawala wake uchumi umeongezeka kwa hivyo uchumi siasa na maendeleo yote yatakuwa pamoja lakini kwa upande ule mwingine tukumbuke wafanyikazi wengi katika nyumba moja kati ya nyumba moja pengine watu wanne kati ya watano ndio wanafanya kazi kwenye kwenye viwanda ambavyo vina vina vina, vina muungano wa wanachama wafanyikazi kwa hivyo akiweza kuwashawishi basi ni kumaanisha kwamba ataweza kupata zile kura naje vipi mfano waajiri wa hawa wafanyakazi na wafanyakazi wakifikia makubaliano ya kuwaongeza mshahara hapa baen atakuwa amepata ushindi na kujipatia umaarufu hasa sababu uh, kura ya maoni inaonyesha kwamba biden upande wa uchumi hafanyi vizuri na jumla ya kura ya maoni inaonekana kwamba biden uh, hafanyi vizuri Uh, kwanza hivi tukiangalia siasa za marekani huwa ni tofauti sana na za kufurahisha manake wengi wanaweza kuchukulia kipengele kimoja wakatilia kuanza kupekuapekua na kuweza kutandaza lakini tukiangalia umri wa bwana biden na pengine utelezi wengi wamekuwa wakisema utelezi wa maneno anapozungumza pengine wengine wanaangalia uchumi wanasema uchumi hauendelei lakini bwana biden naye anasema ya kwamba aliridhi uchumi ulioharibiwa kwa hivyo uh, rais aliyekuwepo pale awali ndiye aliharibu uchumi ndiye aliyeharibu mambo kwa hivyo uh, bwana Biden akiweza wa, akiweza kufanikiwa sasa hivi na awa wafanyakazi waongezwa mshahara basi kipaumbele kitakuwa upande wa bwana bwaa mgomo huo wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari umegeuka swala la kisiasa hasa wakati marekani itafanya uchaguzi mwaka ujao rais b atawania muhula wa pili kwenye uchaguzi wa pili donald trump ni mgombea wa safa ya mbele kwenye chama cha republican kufikia sasa kura za maoni zinaonyesha kwamba idadi kubwa wa republican wanamuunga mkono donald trump li cha kukabiliwa na kesi kadhaa za makosa ya jinai je vyama e vya, vya wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari vina ushawishi gani kwenye uchaguzi wa marekani ushawishi ni mkubwa sana haswa sio tu vyama vya wafanyikazi wa kutengeneza magari kuna wana wana vyama vya w wa, wa, viwanda vya, vya chuma pale na na kwingineko kwa hivyo utakuta ya kwamba pia uchimbaji wa madini utakuta ya kwamba kati ya makundi haya yote wana wanausemi manake ndio wanaosimamia uchumi utengenezaji pia lazima wajulikane ya kwamba ndio tunaweza nani wanaweza kusababisha asara kwa nchi hii kama serikali itafungiwa ama kama watakosa kuifanikisha serikali basi ndiposa unaona kila upande wanajaribu kuwaonyesha ya kwamba Uh, bwana trump anasema tulifanya tukafanikisha naye bwana biden sasa atakuwa anaonyesha ya kwamba tumefanya mpaka sasa tumeleta faida hii na hapa ndipo tunapoelekea kwa hivyo kati ya mambo haya mawili yasa zitakuwa zimekita mizizi hapa kwa hiyo uh, vyama vya wafanyakazi hawa hasa huko michigan vitakapotangaza rasmi kwamba vinamuunga mkono biden au mgombea mwingine ambaye atakuwa anakiwakilisha chama cha republican kwa hiyo inamaanisha kwamba mgombea huyo atapata kura nyingi katika jimbo hilo la michigan inawezekana unajua michigan ni swing state na swing state maanayake ni kuna watu ambao wengine hawajaamua wengine hawasemi nid nid kwa hio kuna wale ambao wanaangalia je uchumi utaenda ama ni nani yamtakaitufaidi sisi wenyewe ni profesa timothy sadera akizungumza nasi kutoka atlanta georgia punde tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani. kenya imekutana na drc kujadili mkakati wa kibiashara kupitia bandari ya mombasa pia kushirikisha nchi nyingine za jumuiya ya afrika mashariki balozi wa drc nyakeru john aliyekutana na wakuu wa mamlaka ya kpa amesema serikali yake itafungua balozi mdogo katika mji wa bandari wa mombasa wakati kenya ikifungua ofisi ya mawasiliano huko goma kwa undani zaidi na wenzetu wa mombasa salma mohamed na josfat kioko asante sana jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo ina umri mchanga zaidi katika jumuia ya afrika mashariki sasa imetanua wapeo wake wa biashara kwa nchi wanachama wengine baada ya kukubalika rasmi sasa wameanza kuangalia mikakati ya kibiashara na wapi wananchi wake wafaidike zaidi hata wanakubalika kuzuri nchi nyingi tu bila visa ya usafiri mapema wiki hii balozi wa jamhuri ya kongo nyakeru jon ambaye sasa na mwaka moja miezi kadhaa baada ya kuteuliwa na rais isekedi kuwa balozi nchini kenya amezuru nchini kenya kuangalia uwezo mkubwa wa kibiashara na ziara yake imelenga bandari ya mombasa hiki ni kitovu cha uchukuzi wa mizigo baina ya nchi nyingi tu ikiwa kongo inategemea bandari hii kwa usafiri wa mizigo uchukuzi umekuwa ni mkubwa tu kuendeleza ile biashara iliyopo baina ya kenya na jamhuri ya drc balozi john ametangaza kwamba serikali yake imemtuma kuzindua ubalozi mdogo na ubalozi huu utakuwa unarahisisha ile biashara kenya ishatangaza kwamba inaelekea goma nao kufungua ofisi ili bandari ya mombasa kupitia mamlaka KPA ya kpa iweze kurahisisha ule uchukuzi wa mizigo baina ya mataifa haya mawili hayo yote unapata hapa katika kwa kuangalia wachanganuzi wanasema nini kuhusu ushirikiano huu mpya tuliona hapo awali pia kenya iliweza kutuma jeshi lake kule kwa hivyo mkataba huu wa kibiashara hivi sasa utaweza kuleta uhusiano huo pia kwa ukaribu zaidi kwa nchi hiyo ya congo ambayo imeingia katika jumuia ya afrika mashariki hata hivyo bandari ya mombasa imeweza kupanua mitandao yake kwa hitaji la mfumo wa kisasa wa ict kwa kuendeleza biashara kwa mataifa sio ya kongo tu hadi mataifa mengine na kuweza kukidhi mahitaji ya soko kuu linaloibuka bandari imewekeza katika bohari yake ambayo itahakikisha usafirishaji wa shehena ya drc kwa kasi zaidi ili kuleta huduma za bandari karibu na wateja wake wa usafiri mataifa yote mawili yamezungumzia usalama wakati wakiendelea na biashara hii kwa sababu marais wote wawili pia washazungumzia hili na kwa maana hiyo tunazungumza na mchanganuzi wa masuala ya siasa na uchumi profesa fred ogola kwanza anaangalia kwa karibu ushirikishaji wa drc katika jumuia ya afrika mashariki ni muhimu wakijiunga na afrika mashariki kwa sababu wajua kile kinaitwa ni power kwa sababu drc imechukuliwa sana na western forces kama tuseme Belgium, france wako na nguvu sana huko lakini kuingia afrika mashariki itawapatia nguvu na pia wako na experience This african community walipata hiyo independence wao mapema sasa wako na ile bargaining power pia wakukuja pamoja tuko na ppltion yaaud0million kwa east kwaa kikuja sasa kwa hivyo ukinegotiate kama uko na population ya 0 million uko na nguvu kuliko kama uko tu pekeene sara ya uchumi ni mzuri lakini ya pili tukiuliza kenya wanafaa wakubali wakubali hayo maombi ya yadrc kwanza lazima ujue kwa historia ukiwacha hiyo mambo ya ujeshi kenya walikuwa wana, wameombwa na nadrc mambo ya, ya usafiri ya kenya airways unakumbuka kulikuwa na deni kubwa sana ambayo drc hawakuwa wamelipa ya kenya mpaka kuna wakati william ruto aliongea vibaya akasema hawa watu ambao wanashughulika tu na mambo ya kukamua ng'ombe na nini unaosikia hivyo kama hivo sasa so, so, pengine inamaanisha uh, ya kuwa mambo ya diplomasia imerudi vizuri kuliko vilivyokuwa kabla rais mruto ilamruto litachukua utamea uongozi kwa sababu waliona kama mruto alikuwa na ratusi mpaka kupiga kupiga hodi kenya inamaanisha hiyo mambo imerekebishwa watu wamesemeana na wanataka kuendelea pamoja kama east african community je hali ya usalama itakuaje kwa sababu wale wanaofanya biashara congo wakisikia kuna usalama zaidi jeshi la umoja wa mataifa iliko pale wana raha lakini kongo sasa inasema mwinusiku watoke watajisimamia nasa biashara nao zinazidi kupanuka ukiangalia kwa uchumi zaidi je uh, united nations na hata hiyo msada wanatoanza kwa nchi za kiafrika kiafrikab hiyo pesa hutoka wapi hiyo pesa hutoka afrika na hutoka developing countries hiyo niko ikonayo sababu kuja wakishika doria kwa nchi fulani kwa muda fulani kama wanaleta usalama kwanga kuna vile wanalipwa na wanapata pesa kulingana na vile wameshukua doria angalia kile inayofanyika south sudan aia sudan somalia ni vile united nations inatengeleza pesa na pengine wameona wakishirikana waki na waki na kenya pengine ile pesa wao hulipa kwa united nations inapungua sasa watajaribu kuamini nani wataamini kenya ama watamini wata nations kwa wale wanaishic congo kama ni wafanyabiashara ambao wanatoka nje ya afrika kama liseme wanatokaiu wanatoka Belgium, spain vitu kama hivyo wangekuwa na imani zaidi na united nauiation wakilinda nchi lakini kwa waafrika haa hawana shida wakilinda na waafrika wenzao tuseme, tuseme ile tofauti kidiplomasia alafu utaona kama fran wataanza kukata ku, ku, pengine msaada hapa na pale kwa sababu kama wanaoza yao belgium watakata hapa na pale na zile nchi za kigeni wote pia wataanza ia kuangalia kwa, kwa sababu hapa unasikiangahapakeya tunasema sasa unasema umewacha kuangalia sasa unaanza kuangalia east sasa sasafrika pia east e, lakini itakuahi ni bwana bwanagola hu mkataba wa biashara ambao wameanzisha na bandari ya kenya kongo gohaswa wabalozi wao kuweza kukutana na na mkuu wa bandari msimamizi wa bandari captain william ruto labda ni kuna biashara gani hapa inaendelea isija ni kusafirishwa kwa madini kumekuwa na minongono kule nje kwamba hivi sasa kenya ina interest sana na nchi ya congo kwa sababu ya madini yao sijui utazungumziaje swala hilo kusema kweli salma kila mtu na watakuwa makini na nchi ambayo iko na madini zile zaidi ile ambayo iko ikoc congo unaona kuna zile madini ambayo congo ni nambari moja dunia mzima na kuna madini congo kama opa congo ni namba tatu dunia mzima kama zile zingine za kutengeneza hizi eh, madini za kutengeneza simu kutengeneza hizi electronics congo ni namba moja kwa hivyo kila mtu angetaka kuwa makini naiye ayo madini congo yako nayo sasa kenya hawizi uh, exception kenya pia iko iikotuna hiyo waswasi uh, lakini swali ungeuliza kuna uhusiano iko baina ya william ruto kama rais wa kenya na shikedi kama uh, rais wa drc iko kwa sababu hajua kenya iko na influence hata kenya ilikuwa na influence wakati wa transition ile wakati fomro kabila na shikedi huyu uh, kenyatta alikuwepo na sahii shikei anataka apate aka mwingine hapo haporc pengine kuna vile wanasema mimi ukitaka nikusaidie hapo mimi pia ni- nipatie hivi tukuwe na uh, makubaliano mimi pia nipate ile akalafu unajua william ruto kama rahis wa kenya ni rahis ambaye anapendelea hizi mambo za kupata faida na hizi anafanya the sanzekazi sasa nimeona kama kuna ubinafsi ya kinchi baina ya kenya na nadc congo na kuna pia ile ubinafsi ya viongozi vya nchi hivi mbili sasa tutajua ni nani ni nani atafaidika kuliko mzuo lakini hii inakuwa kama ni ubinafsi ya watu wawili sasa akikata yake lazima hii kuna self unajua binadamu kile unachofanya kuna ile unafanyia watu wenu na kuna ile pia unafanyia mwenyewe kama mtu binafsi hiyo niliona hapo ndio inaendelea hapa na second term, east shikeja mpaka eondatamsaidia pengine na au viongozi unaona huto alikuwa ameenda kuongea na mseheni walikutana hapa hapa nairobi hapa na kagami sasa kuna mambo mengine chini ya meza ambayo asiweziona kama wananchi lakini unaweza kuwa na hisia kama ziko na pia huoni kama hii ni kinaa ya kwamba kenya inakaribisha biashara zengine kutoka mataifa ya nje na huku wafanyi biashara wengine kenya wanataka kutoroka waende nje hakuna kile unawezaona kama hii ni biashara halali kwa sababu kwanza port ya mombasa wanasema iko under reform kuna mambo mengi port ambazo tungetarajia tuyatengeneze kabla tujaanza kusematunaweza kusaidia mtu mwingine hata ukiangalia mambo ya security jumuia ya afrika mashariki yenyewe ina mkataba mpana kwa sababu burundi rwanda kenya tanzania washamwambia kongo karibu biashara zenyewe huwa mara nyingi mara mpaka umefungwa unaona nchi moja haipendele nchi nyingine unaona wataendeleaje sasa kongo ishaingia rasmi ndani mara mingi hizo karibu ni zile za kamera sahii inaweza ingia kwa kmera bwana kioko na nasalma mekaribishwa kwa lunch nyumbani kwangu hiyo nimeongea kwa kamera nimekutumia pini ya nyumba yangu sasa so, so, hizi mambo ya custom union nimeandika hata historia ya jani to economic integration bado tuko mbali sana imagine ukitoka hata kampala unalande kenya as a foreign nation a flit o5 minutes ukienda ulaya ukifli from bapest barslona hiyo ni flight ni hour 25 minutes like, is a local flight hatujafika hapo bado kuna mambo mengi tunafaa tufanye kabla tunasema sisi ni jumia la uh, afrika mashariki bado kuna, ni jina tu basi hata sahii ukisoma udaktari uganda ukifika hapa itabidi tena sijui ufanye vitu vingine kwanza practice ukifanya udaktari congo hakuna mtu atakuhusu ya daktari hapa kenya sasa kuna mambo mingi. movement mingibado hatujafikia pohatujafika hapo movement of people, hata r alikuwa anasema anafaa visa ya kenya hiyo si kwa nji zote hatujafika hapo sasa kuna mambo mingi zinafaa zitengenezwe mikataba mingi zinafaa zisainiwe lakini si vibaya kwanza narr ina azanga ki hapo alafu baadaye kuna mtu atakuja ni mpenda kazi atendze, atengeneze hiyo kazi kwa sababu ile ile trust between nations baada aijafika tanzania wanaamini kenya itawameza sijui na ane nabivi yanamezwa ndio hawaamini wtahawezi mezwa angalia saen ukienda DLC, unatumia dola ni kama mtu anatumia kenya shilling kwa street. hapa kenya tunatumia kenya shiling hiyo yenyewe ni kana kwamba ina na kenya sasa mbona hawajatengeneza hayo mambo kabla hawajafikia ukaribisho enyewi ni nyumba ili watu walia siwakifika wataawanajisia huruasante sana profesa kwa kuzungumza na vo idhaa ya kiswahiliasasamambarikio sa kutoka kwake profesa ogola tunawarudisha kwenu washington shukran josephat kioko na salma muhamed kufikia hapa tunakamilisha kwa undani patrick nduimana na mwongozaji wa kipindi aida isa tuna wageni tukiwatakia usiku mwema