hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpeno msikilizaji ifuatayo ni taarifa habari msomaji abdu shakur abud senata mashuhuri wa chama cha demokratic mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni katika baraza la senate bob menendes amefunguliwa rasmi mashtaka pamoja na mkewe kwa kupokea mrungura ulajerushwa na kusaidia serikali ya misri Afisa wa, afisi ya mwanasheria mkuu wa wilaya ya manhattan amemtuhumu mendis na mkewe nadin kwa kupokea mrungura wa maelfu ya dola ili kuweza kutumia ushawishi wake kulinda na kuwatajirisha wafanyabiashara wafanya wawili katika jimbo la new jersey na kuifaidisha serikali ya misri pamoja na kupatikana na dhahabu yenye thamani ya dola nyumbani kwake na gari la mercedes kufuatana na habari za kuaminika inasemekana mendes atajiuzulu kutoka kamati ya maswala ya kigeni kwenye baraza la senate kutokana na mashtaka hayo serikali ya somalia imeuomba umoja wa mataifa kusitisha kwa miezi mitatu operesheni ya kuondoa walinda amani ambao walibidi kuondoka ifikapo mwisho wa mwezi huu mshauri wa masuala ya kitaifa warais wa somalia hussein sheikh ali ameandika barua kwa baraza la usalama la umoja mataifa ikieleza kwamba serikali ya mogadishu imeomba rasmi umoja wa mataifa kusitisha kwa miezi mitatu kuondolewa kwa wanadeshi u tatu wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa afrika na umoja w mataifa atmis baada ya kupatikana mabadiliko muhimu katika uwanja wa mapambano dhidi ya wapiganaji wa kiislamu wa kundi la al-shabab viongozi wa serikali ya magharibi mwa libya wametangaza hii leo kwamba wataandaa mkutano wa kimataifa mwezi ujao katika mji ulioharibiwa kabisa na mafuriko mji wa derna ili kuchangisha fedha kwa ajili ya mipango ya kukarabati mji huo mafuriko yaliokuwa kama tsunami baada ya kupasuka kwa mabwawa mawili kusini mwa mji wa derna kufuatia kimbunga kikubwa daniel hapo septemba k yamesababisha hasara kubwa na kusombwa kwa maelfu ya watu baharini taarifa ya utawala inasema kwamba serikali itaalika jumuiya ya kimataifa kwenye mkutano uliopangwa kufanyika oktoba ki mjini derna na kupendekeza miradi mipya ya kisasa ya kutekelezwa haraka ya kukarabati mji huo inaeleza kwamba mkutano huo unafanyika ili kujibu maombi ya wakazi wa mji huo na miji mingine ambayo imeharibiwa vibaya na janga hilo la mafuriko habari za dunia zinawojia kutoka idhaya kiswahili ya sauti america washington dc rais wa zamani wa jamhuri ya afrika kati franois bosise kiongozi wa waasi hivi sasa amehukumiwa kifungo cha maisha na kazi ngumu bila ya kuwepo mahakamani kwa kupanga njama ya mapinduzi na uwasi bozizee mwenye umri wa miaka sabin na sit aliyekuwa anaishi uhamishoni chad hadi mwezi mach kabla ya kuhamia guina bissau anaongoza muungano wa makundi ya wa waasi unaojulikana kama cpc iliyoundwa mwaka elfumbili na ishirini vijana wawili wa bosize na washtakiwa wengine ishirini wakiwemo viongozi wa waasi walihukumiwa pia wakiwa hawapo mahakamani kulingana na hukumu iliyotolewa na mahakama ya rufaa washtakiwa hao wote wanahukumiwa na kwa hujumu usalama wa ndani na mauaji nchini jamhuri ya kati ya afrika na maafisa wa kamisheni ya umoja wa ulaya wamesema hileo kwamba watatoa msaada wa dola milioni127 kwa tunisia kama sehemu ya makubaliano na taifa hilo la afrika kaskazini kukabiliana na uhamiaji usio halali kutoka afrika kuelekea ulaya kamisheni imesema kwamba mlo60 zitatolewa hivi sasa kusaidia bajeti ya matumizi ya tunisia huku fedha za mpango mwingine wenye thamani ya yau67 zenye lengo ya kuimarisha a tunisia kupambana na biashara haramu ya binadamu itatolewa katika siku chache zijazo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idha ya kiswahili ya sauti america msomaji abdu shakur abud hivi punde ungana na kenneth bwire katika meza ya waandishi kutoka sauti america washington karibu msikilizaji kwa meza ya waandishi wa habari kutoka sauti ya america voa mimi naitwa kennes bwire kwa laini ya simu ni sadamu mubale kutoka kampala uganda ni mwandishi na mhariri wa idhaa ya utangazaji ya serikali uganda broadcasting corporation ubc kutoka dar es salaam tanzania ni halifa said muhariri na mtangazaji wa kituo cha habari cha chanzo tv meza yetu ya uandishi hii leo tunazungumzia maswala ambayo yanatuhusu sisi sote umoja wa mataifa viongozi kutoka pembe za dunia wamekutana wiki hii na kujadili maswala mengi muhimu yakiwa namna kumaliza migogoro na kukabiliana mabadiliko ya hali ya hewa kuna uhaba wa mafuta na bei ya mafuta imeongezeka na kuathiri biashara pamoja na maisha kote duniani jamhuri ya kidemokrasi ya kongo bado kuna maswala ya usalama na jirani wa congo rwanda rais paul kagame ametangaza kwamba atagombea muhula mwingine madarakani mwaka ujao 224 <tune> nawe halifa viongozi ambao wamekutana uh, new york hapa marekani kujadili hili swala la migogoro unazungumziaje yale ambayo umeyasikia kuhusiana na migogoro na mabadiliko ya hali ya hewa yale ambayo umeyaandika yale ambayo umehariri na yale ambayo umesoma kutoka kwa andishi wenzako uh, huu ni mkusanyiko kama mikusanyiko mingine, uh, mingine yote ambayo imewaikusanyika huko nyuma Uh, sioni yni ni, ni kitu ambacho kimekuwa kama desturi tu kwamba kila mwaka watu wataenda umoja wa mataifa kila kiongozi atazungumza lakini huoni nia eh, ya dhati ya kutekeleza kile uh, kile ambacho kinazungumzwa na hii ni ngazi ya kitaifa kita ngazi ya kikanda hata ngazi ya kidunia ko tutazungumza tutawasikiliza kile kiongozi ataonekana atazungumza kwa sauti inaonyesha uchungu lakini hata akirudi kwenye nchi yake utekelezaji wa wale zingumza, a a jowde, jowde, wale ku ambaye amezungumza mbele ya viongozi wenzake kulkukule umoja wa mataifa inakuwa hayatekelezi kwahyo inakuwa ni kama ni kama desturi u sasa watu wanaenda wanazungumza na mamaisha yanaendelea kama kaira kwa sababu bado hakuna nia ya dhati au tayari Uh, wakwanza kupambana uh, kuakikisha kwamba hiyo migogoro na vita vinamalizika lakini pili povona uh, mataifa mengi duniani uh, bado hayajaonyesha mia ya data ya kukabiliana na janga la la mabadiliko ya tabio ya nchi hiyo uh, ni mataifa yaliyoendelea na mataifa ambayo yajaendelea na upinzani mkubwa bila shaka unatoka kwenye mataifa ambayo yameendelea ambayo mpaka sasa yanayonekana kusuasua kuchukua jitihada za makusudi zinazozihirisha utayari wao wa kufanya ah, ah, maboresho hayo au kile nwanachotarajiwa kwa so, hiyo tumiuliza mimi ni vitu ah, watu kukutana kuzungumza w kunywa kahawa and then wakiondoka ok, maisha yanaendelea kama kawaida alifa alifa unaonelea watu wanakutana kunywa kahawa maisha ndio hivyo hivyo lakini rais wa marekani jo baiden naye katika hotuba yake anataka nchi zote nchi wanachama 193 wa umoja wa mataifa pamoja na walambao sio wanachama kushirikiana katika kutatua changamoto zinazokabiri dunia changamoto mubala ambao zinakabiri dunia sasa ni vita anavyosema mabadiliko ya hali ya hewa ambayo halifa mwenzetu anaona ndio wanazungumza lakini wanasisitiza tu wakiwa kwenye jukwa wakiondoka hamna la kusema lakini biden anasema kwamba marekani inazingatia uwepo wa dunia ambayo kila mtu anastahili kujihisi salama mwenye mafanikio na dunia ambayo kuna usawa hapo uganda uzito gani vyombo vya habari vimeangazia uh, swala hili vimeangazia mkutano huu na viongozi wamezungumzia wamezungumzianiihangamoto ambazo zina kumba haswa afrika uh, utakuta kwamba ni changamoto za kidemokrasia ambapo bado sisi kama afrika hatujakomaa kidemokrasia kidemokrasia ambacho ambapo baadhi tu ya viongozi wanasema kwamba kama sijosahau baadhi ya viongozi uh, wa nchi nchi zile za abon mali au nija walizungumzia kwamba changamoto yetu sisi ni kwamba tunachukua vipengele uh, vya demokrasia katika nchi zile za magharibi na kuziingiza katika nchi zetu na mambo hayo mawili hayaendani sasa so, utakuta kwamba ni baadhi tu ya changamoto ambayo tunakumbana nayo ambayo inasababisha ukosefu wa usalama katika bara la afrika na vita ambavyo haviishi mara kwa mara vinatokea na vile vile mapinduzi ya serikali nyingi na ukiangalia tu baadhi ya nchi ambazo kwao wanasema hazitumii demokrasia lakini zimeweza kushamiri uh, ukiangalia hasa nchi za kiarabu wanatumia uh, wanatumia uh, wanatumia uongozi wa ufalme na ni jambo ambalo halina wananchi wa, wa, wa, wa, wa, wa wao ni jambo ambalo wamelikubali na maisha yanaendelea kama kawaida so sisi kama waandishi wa habari jambo ambalo tumeliona kwamba baadhi tu ya viongozi wa, wa afrika ambalo walikuwa nataka kulitatua ni ukosefu wa usalama ambao huo ukosefu wa usalama umesababisha sana na demokrasia ambayo hatuwezi kuitekeleza kama sisi wa afrika sisi watu wa bara na afrika na basi tu kuchangia vitu vingi mkiwemo ukosefua usalama na vile vile vita ndani kwa ndani ambavyo mara kwa mara haziishi milele daima vinaendelea na watu wengi tu uh, kuufariki lakini pia uh, jambo lingine ambalo uh, liliweza kunisisimua uh, kama mwanahabari ni, ni raisi wadrc jinchi alivyozungumza na kusema kwamba tu baadhi ya ya vikosi vya vya kimataifa ambavyo viko katika nchi yake viondolewe kule kwa sababu ya ya ya uwepo wa usalama nchini mle na niyeye kama kiongozi jinsi alivyoona hivyo nafikiri uh, tufikirie kwamba labda wako na baadhi ya mikakati ya kuona kwamba nchi hiyo inakuwa na usalama halifa unapomsikia sadamu akizungumzia kuhusiana na drc shisekedi na uongozi wake kabla ya kueleza ulimwengu kwamba vikosi vya kimataifa viondoke anapozungumzia vikosi hivyo anazungumzia pia kikosi cha umoja wa mataifa monusko pale ambapo alikwenda kuhutubia ndio pale waliketi wakasema wacha tusudi, tusaidie drc kiusalama wsababu wamefanya mikakati wanajua utathimini wao lakini amekwenda kule baada ya kufanya mabadiliko katika uongozi hasa wa kivu kaskazini siku chache baada ya kutokea maandamano pale goma ambapo yalikuwa makubwa gavana, luteni, e generali, na vifo viliripotiwa alimtumua gavana lteni generali onstan ndima na nafasi yake akaamua kuijaza na pte kirimwani na ndima alikuwa ameshitumiwa kwa kutoa amri iliyopelekea wanajeshi kuuawa eh, wa, raia kunradi kuuawa katika maandamano uongozi huo wa ndani ya drc anapotaka umoja wa mataifa usaidie kuondoa hivi vikosi vya kimataifa maanake munuso maanake jeshi la jumuia a afrika mashariki na vikosi vyote halifa kwa mtazamo wako na uandishi wako drc ipo tayari kwa hili ama cisekedi anakimbia sana <laughs> ni kweli uh, wao kama uh, raia wa kongo au kongo kama nchi uh, imeona kwamba uwepo wa wahivyo vikosi uh, uh, haviendani na malengo yaliyokusudiwa ya wao kuwepo hapo kwamba hawaoni saida ambayo ina inatokana ina, ina, ina, ina na uwepo wa vikosi hivyo uh, na hivyo kuona ni bora ziondoke namna nyingine yatu iliangalia ni na hili ambalo ndilo nadhani ni kwa upande wangu mini dilo lina nalo sana kwamba lina ni agiza ambalo linasukumwa zaidi na maslahi binafsi ya kisiasa eh, au ya kimtawala ya kiongozi ah, mwenyewe yani kikekeli kusema kweli sisi afrika tumezoea na tunakuwa na wasiwasi sana viongozi ah, ni mara chache sana wanafanya maamuzi ambayo yana maslahi mapana uh, kwa wananchi au maslahi mapana uh, kwa taifa zima maamuzi mengi kusema kweli uh, yanayofanywa na viongozi wa serikali viongozi wa nchi kwenye baraletu hili na kusema kweli kwa kiwango kikubwa hata dunia nzima uh, huwa yanalenga kufanikisha malengo sini malengo membamba sana ya kisiasa ya wale waliopo waliopo madarakani na nadhani uh, kama ulivyotangulia kusema kamba kuna upinzani mkubwa unatokea dhidi ya serikali ya, ya kikekedi na mabadiliko anayofanya ndani ya jeshi kunaweza ukapata picha kwamba lengo lake uh, hasa amekusudia kufanikisha nini kwa kuondokana na hivi vinavyoitwa walinzi wa uh, uh, walinzi uh, uh, uh, wa, wa, wa, wa, wa amani na nadhani hilo ni kitu ni jambo la la tulizingatia sana kwa sababu kama tunavyofahamu afrika kwa kianzozikubwa sana a maamuzi ya viongozi wetu huwa hayalengi kufanikisha malengo au maslahi mapana ya kitaifa sadam wanajeshi wa uganda wapo pale drc wanajeshi wa tanzania wapo wanajeshi wa kenya wapo wanajeshi wa sudani kusini wapo wanajeshi wa burundi wapo wanajeshi wa drc wapo wanapambana na kundi la hemu ishii yeah. na ta kuna makundi mengine mengi raia wa drc hilo ndio limekuwa swala kubwa kwamba vikosi vingine viondoke tunajua voi inaelekea yeah. uchaguzi mkuu mwaka huu anatafuta yeah. namna ya kupata uunguaji mkono yeah. kutoka kwa wapiga kura na kutoka kwa raia hili swala ambalo yeah. wewe mwandishi umelichambua mwenyewe hebu lichambue zaidi unavyolionelea bila kuulizwa swali kuhusiana na hili swala la usalama wa wadrc naam um, kwa kweli drc ukiangalia haswa katika uh, drc na nchi jirani ambazo zinapakana na nadrc kama uganda utaona kwamba uganda amekuwa mwasiriwa mkubwa sana kutokana na uh, swala ambapo uh, drc imejeuka kuwa ngome ya waasi na makundi haramu ambayo yanatekeleza mashambulizi katika nchi jirani mkiwemo uganda utakumbuka kwamba hapo nyuma uh, ba zaidi ya wanafunzi uh, stini tu wali arobaini waliuawa kutokana na mashambulizi ambayo yalisemekana kuwa alitekelezwa na kundi hilo haramu la df na, na lilitoka kule drc na kuwaua wanafunzi na watu ambao hawana hatia na sasa mimi nikimsikia raisi shek- shekedi akisema kwamba vikosi vile vinafaa viondoke katika nchi yake ni uh, jambo ambalo kidogo halihitaji mjadala kwa sababu utaona kwamba drc yenyewe uh, kama serikali kidogo imekosa imekosa kuweka ama kuwapatia wananchi wake usalama Uh, utakuta kwamba baadhi tu ya watu wanauawa na haya makundi na vile vile pia wa, wananchi kutoka kule wakimbizi wanatoka rc na kuja uganda sasa mimi naona kwamba kabla ya kusema kwamba vile vikosi viondoke kule kungekuwa na mikakati zaidi ya kuweka usalama kwa ya kuweka usalama kuona kwamba watu wana usalama na watu wana, wana, wana uhuru wa kufanya biashara na vitu vingine kule bila ya kupata matatizo ya kiusalama Hmm. so ni jambo ambalo kweli jinsi ulivyosema ni kidogo ni jambo la kikutaka labda tuseme uh, kupata ushawishi kwa kwa wananchi wana na wapiga kura lakini ni jambo ambalo mimi naona bado drc haiwezi kujikimu kama drc ikiusalama hmm. sababu zaidi ya miongo mitatu iliyopita ni jambo ambalo limekuwa ni jambo ambalo linaendelea na ni jambo ambalo hali ja kama kungekuwa na mikakati ambayo wameweka kama serikali kuona kwamba kuna usalama kule drc basi lakini ni maneno tu na tujaona kitu chochote ambacho tumefanya kwa ajili ya kuweka usalama maanake sadamu unasema hmm. kwamba drc bado inahitaji msaada na kauli yake chisekedi huenda inataka kudadisiwa zaidi lakini tukiondoka drc jirani rwanda rais paul kagame amesema kwamba atagombea muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao na kagame tunafahamu aliingia madarakani mwaka e2 rasmi hiyo katika kuanza kutawala rasmi kisheria na kugombea muhula mwingine madarakani na hii ilikuwa baada ya kufanyia mabadiliko ya katiba ya mwaka e215 ambayo alipata muhula mwingine tena amethibitisha kwamba atagombea na katika umri wake wa miaka siti na tano tunafahamu kwamba uchaguzi uliopita mwaka uh, elfu mbili kumi na saba alipata asilimia 9 n6 ta halifu atakwambia kwamba kama jirani wa rwanda kwamba raia wa rwanda wanakwambia kila mara kwamba wanampenda paul kagame na ile mhula wa miaka saba unapokamilika bado ngao yake anasema ameleta mani ameleta maendeleo ya uchumi nchini rwanda na amejaribu kumaliza ukabila na hivyo rwanda ni nchi ambayo inastawi zaidi kwa maneno yake waziri ni kinukuu kidogo waziri wa fedha wa uganda alisema uchumi wa uganda unapanda kama ndege ndivyo hivyo wa rwanda wanavyoona kwamba uchumi wao chini ya kagame unaongezeka zaidi nianze na nawe halifa mtazamo wa mwandishi kuhusu siasa za rwanda kagame anapotangaza muhula mwingine madarakani ni upendo wa raia masilahi ama kuna siasa za kiukanda zinamsukuma ni hofu mtazamo wangu mimi a, ni hofu hususan kwa hofu yakitakachotokea kwake yeye binafsi baada ya kuondoka kwenye a, kwenye kwenye nafasi ya uongozi unajua viongozi wetu hawa wakusema kweli a, wanapokuwa kwenye uongozi wanafanya vitu vingi vibaya vinavoumiza watu wengi inasikia hatua sasa namna pekee ya kujihakikishia usalama wao ni waokuendelea kubaki madarakani kwa sababu hajui hatima yake itakuwa vipi pale uh, atakapoondoka uh, madarakani tumeona haya uh, tumeona zimbabwe huko tunaona hivi sasa hivi uganda uh, tunaona kwenye mchi nyingine mbalimbali uh, ambazo sahizi zinashughudia mapinduzi makubwa tu ya kigesi kwa sababu uh, hawa viongozi wamekaa muda mwingi sana madarakani wameumiza watu wengi wamefanya vitu vingi vibaya kasi ya kwamba hawawezi hawa hata kuona ni namnagani wanaenda kuwa salama siku ukitokea wakiondoka madarakani kwa hiyo ni mambo mawili yatokee ni aidha wafariki eh, au aa, wapinduliwe aa, na jesi lao ambapo kama tunavyoona uko na nije na hapa gabon ambapo wanachukuliwa hatua na au wanajishi wanaopindua kwa mimi ukiniuliza ni nini haswa inamsukuma kagame kutaka tena kugombea na kuwa rahisi wa rwanda ni hofu ana hofu yani hajui itakuwaje itakuaji tugoziadoka madarakani hajui serikali itakayokuja inaweza ikachukua hatua gani zidi yake na sio lazima ile serikali ya upinzani inawezakawa hata ni serikali ya chama chake ni kitu ambacho hana nacho kwamba je na tumeona hii tumeona hata kwa mfano nadhani ni angola ambapo yule santos desanamekaa miaka mingi baadaye akahakikishwa kamba ana hani mresi wake na bado ya mresi wake akaja akamshughulikia kwa kwaiyo kunakopona hofu hivi kwa hawa viongozi wetu ambao alkhata viongozi sionenozuri kutumia labda watawala ambao wamekaa miaka mingi sana madarakani zi uh, na kufanya vitu vingi vibaya kuumiza watu kwa hiyo wanakuwa hawana uhakika sana na usalama wao pindia watakapoondoka madarakani kwahiyo wanaendelea kubakia madarakani mpaka tia kukitakapo au mapinduzi ya jeshi ya fanyiki waondolewe na majeshi yao muda unatupeleka mbio unasikiliza meza ya waandishi wa habari kutoka sauti amerika voa ni kuje kwako sadamu bale na suala lingine tofauti tunafahamu saudi arabia na rasia zimetangaza kuendelea kupunguza uzalishaji wa mafuta hadi mwishoni mwa mwaka huu na zimepunguza uzalishaji kwa kiasi cha pipa milioni 13 za mafuta gafi kila siku na punguzo uzal, la uzalishaji wa mafuta lina maana kwamba bei ya mafuta inapanda kote duniani gharama ya maisha inapanda na kinachoonekana saini kilio na mahangaiko pipa moja la mafuta gafi limepanda kwa karibu dola 90 ikiwa ni mara ya kwanza bei ya mafuta kupanda mwaka huu kwa kiwango kama hicho ikiwa ni ongezeko karibu la asilimia ishirt5o uganda hali iko vipi ha, sio tofauti na nchi zingine manake Uh, kilio ambacho kenya inalia kilio ambacho nchi zingine zinalia ndicho kilio hicho hicho ambacho uganda pia inalia uh, na mafuta ni jambo ambalo kidogo ni muhimu zaidi na ni muhimu sana katika uh, katika maisha ya kila siku manake uh, mafuta yakipanda kila kitu kitapanda hata chakula kitapanda na vile kila kitu ambacho kinatumika katika maisha ya mtu ya kila kawaida kitapanda vimaana kwamba uh, kukiwa na upandaji wa bei katika sekta uh, ya uchukuzi na basi kila kitu kinaathirika ni jambo ambalo kidogo uh, hapa uganda uh, uh, mafuta uh, kulingana na jinsi kenya kwa kwa kwa, kwa, kwa mfano nikitoa mfano wa kenya ni mafuta ndio imepanda tu hivoma ajuzi na ukiangalia ukichukua uki, uki, uki, uki, uki mifano miwili na kuweza kuzilinganisha uh, uganda na kenya kidogo mafuta bado yni kenya yalivyopanda na uganda sasa hivi yapo katika kiwango uh, kiwango kimoja yaani jinsi ulivyosema dola ticini na uh, ukizichukua kuweka katika pesa za uganda ni uh, ma-shilingi uh, elfu tano na hapo nyuma mafuta pia yalikuwa amepungua na sasa yanaendelea kupanda na ukosefu wa serikali hizi pia kuajibika ni jambo ambalo uh, serikali sasa hizi zinafaa zijue kwamba uh, gharama ya maisha imepanda na watu sasa hizi kiuchumi watu hawana hawa, hauchumi, uchumi uchumi kuingiza jinsi ya kuingiza pia umepungua hmm. mimi naona kwamba serikali zingeajibika na kusema kwamba baadhi ya hivi vitu wangeweka kitu ambacho kinaitwa subsidy halifa wakenya wameonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari vya hapo tanzania na kenya wanaingia tanzania kutafuta mafuta inaonekana tanzania ina mafuta ya kutosha sana bei rahisi e eh? <laughs> Na kenya, eh, <laughs> ukilinganisha na kenya oou ukilinganisha na kenya bei ni, ni rahisi lakini hata hapa kwetu kwetusii mafuta yamepanda yamepanda sana tu sasa uh, kwa nini tanzania uh, mafuta yanauzwa kwa bei rahisi kuliko kenya kusema kweli siwezi kuwa na na na, na, na uchambuzi wowote kwa sababu hii sio msaalamu wa masuala ya fedha wala uchumi lakini ukweli ni kwamba hata hapa tanzania mafuta yamepanda uh, yamepanda kwa kiwango kikubwa kwa sababu mimi pia natumia gari uh, kwa kwahiyo na, naona uh, mafuta yanapopanda bei lakini sasa ukilinganisha na kenya uh, wakenya wakija huku tanzania kununua mafuta hususani uh, so, pale na manga ambako ndo mpaka wa tanzania na kenya kuna kiwango fulani cha pesa wanaokoa kwa hiyo unakuta uh, wengi madereva wengi wenye gari boda boda wanakwenda huku kuchukua mafuta na kuyatumia ku kwa hiyo ni, ni kweli si je kwamba tanzania kuna kwa mafuta mengi kuliko kenya kwa k sifahamu au kuna chochote serikali cho inafanya tanzania kuakikisha kwamba mafuta anakuwa na bei ya chini <laughs> si ani kwa sababu mafuta sio bei ya chini bei, bei ni ghali kulingana na kiwango chetu sisi lakini ukilinganisha na kiwango cha kenya Takutisi, na kinina. kila mtu anakimbilia kule ambapo anaweza angalau kuchota kile ambacho kinalingana mapato yake ishia tu inahitaji pesa ili kufadhili vita vyake nchini ukraine ah, huku ikitafuta namna ya kukabiliana na vikwazo vikali vya kiuchumi mataifa magharibi maana imepunguza uzalishaji wa mafuta ili mafuta yaadimike na bei yake ipande sauarbia kwa upande mwingine ina mikakati ya kujiendeleza kupata maendeleo yake kulingana na mipango yake ya mwaka 230 ni washukuru wangwana halifa said wa chanzo midia nchini tanzania mhariri na mwandishi na mtangazaji kwa kujiunga nasi katika meza hii ya meza duara waandishi wa habari nikushukuru kushukuru sadamu bale mtangazaji na mhariri wa shirika la utangazaji nchini uganda ubc asante sana kwenu nyote ushirikisha naitwa kennes bwire panapo majaliwa hadi wiki ijayo kutoka sauti america voe tukutakie usiku mtulivu