From VOA sana ni mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawana so, saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nimi patrick ndwimana rais wa rwanda paul kagame amesema kwamba atagombea muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao kagame ambaye aliingia madarakani mwaka wa 20 anarahusiwa kisheria kugombea muhula mwingine madarakani kufuatia mabadiliko ya katiba ya lyaliyoondoa ukomo wa muhula kwa rais, rais. katika mahojiano yaliyochapishwa jumanne na jarida la kifransa jenafr kagame amesema kwamba anafuraha kuwa raia wa rwanda imani na uongozi wake na kwamba ataendelea kuwatumikia kadri ya uwezo wake amethibitisha kwamba atagombea muhula mwingine katika uchaguzi ujao kagame alishinda uchaguzi mkuu wa agosti mwaka 217 kwa asilimia 986 ya kura na kumpa muhula wa miaka saba madarakani amesifiwa kwa kuleta amani na maendeleo ya uchumi nchini rwanda tangu kutokea mauaji ya kimbari mwa99 ambapo karibu watu lakinane wengi wao kutoka kabila la watusi waliuawa wa kikatili hata hivyo ameshtumiwa kwa ukiukaji mkubwa wa, wa haki za binadamu uhuru wa kisiasa na vyombo vya habari madae ambayo ameyakanusha mara kwa mara mtoto wa rais alibongo aliyeondolewa madarakani wiki tatu zilizopita pamoja na washirika kadhaa wa bongo wameshtakiwa kwa makosa ya ufisadi na kuwekwa kizuizini mwendesha mashtaka amesema leo jumatano mtoto mkubwa wa bongo noredin bongo valntin na msemaji wa zamani wa rais j ela ekoga walifunguliwa mashtaka jana jumanne na kuwekwa katika kizuizi cha muda kwa tuhuma za ufisadi onesha mashtaka wa libreville andre patrick ropona ameliambia shirika la habari la afp kwa jumla watukumi walifunguliwa mashtaka kuanzia masuala ya shughuli za tume ya kusimamia uchaguzi kugushi na kutumia mihuri ya jamhuri ufisadi ubadhirifu wa mali ya umma na utakatishaji fedha ropona ameuambia mkutano wa uandishi wa habari ameongeza kuwa watu kadhaa wamezuiliwa bongo mwenye umri wa miaka mwenye umri wa miaka 7 ambaye aliongoza taifa hilo la afrika ya kati lenye utajiri wa mafuta tangu mwaka9 aliondolewa madarakani na viongozi wa kijeshi tare agosti muda mfupi tu baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais matokeo ya uchaguzi yalitajwa na upinzani na viongozi wa mapinduzi kuwa ya udanganyifu viongozi hao wa mapinduzi waliushtumu pia utawala wa bongo kwa ufisadi uliokithiri na uongozi mbaya unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jijikuu la marekanic israel imefunga kituo cha kuvuka mpaka na ukanda wa gaza juaa na hivyo kuwazuia maelfu ya wafanyakazi wa palestina kufika kazini nchini israel na uking wa magharibi hatua hiyo inafuatia maandamano ya mpakani yanayofanyika kwa siku kadhaa yaliyosababisha wanajeshi wa israel kufyatua risasi na kumuua mwandamanaji su kufuatana na wachumi wa ukanda wa gaza hatua hiyo inawaziria wapalestina wapatao el18 kuvuka mpaka na kwenda kazini na hivyo kusababisha hali ya kiuchumi kuwa ngumu zaidi kwa kanda hiyo inayopokea dola milioni mbli kwa siku kutokana na kazi za wafanyakazi hao msemaji wa idara ya wizara ya ulinzi ya israel ya kogat inayoratibu kazi na wapalestina amethibitisha kwamba kivuko cha res kuingia gaza kimefungwa na kusema kitafunguliwa kufuatana na jinsi hali halitakou rais warasia vladimir putin amesema amekubali mwaliko kutoka kwa mwenzake wa china kuitembelea nchi hiyo mwezi oktoba wakati wa mkutano wa mpango wa msaada wa china katika ujenzi wake wa barabara kuiunganisha africa akizungumza baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa china wang ngy mjini mosco leo jumatano putin amesema rasia na china zinaunganisha mawazo yetu ya kuunda nafasi kubwa ya eraia juhudi za mpango wa msaada wa china katika ujenzi wake wa barabara kuiunganisha afrika ni mpango mkubwa ambao beijing imekuwa ikipanua ushawishi wake kwa kuendeleza eneo hilo kupitia miradi ya miundombinu tangu rasia ilipoivamia ukraine putin ameelekeza nchi hiyo kwa china ikiongeza nguvu na kufanya mazoezi zaidi ya pamoja mwishi wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu sandey shomari katika kipindi cha kwa undani patrick ndui maanani na wageni nikiwatakia usiku mwema uto ida ya kiswahili ya sauti amerika sautamerk karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza unamulika mkutano wa baraza kuu la sabinani la umoja mataifa unaoendelea huko mjini New york na katika sehemu ya pili tunamulika baadhi ya wakenya wamegadhabishwa na matamshi ya viongozi wakuu wa serikali baadhi yao kuhusu masuala muhimu ya uchumi ambayo anawakumba na utaungana naye mwenzangu collins adede na amina chombo kutoka shule zetu za mombasa nayoukaribisha hapa studio jina langu ni sandey shomari War the near in the Lake Brazakuolo, Modi Mataifa who called New York or Sabinane, Vicar Vin Delea, and Babuhi Leo, Viongozi woman the Cosongumza. viongozi the Vingozi Africa zungumza Ni Raisi Wa Namibia, Habe Genbo, the Raisa Tunisia, Kaisaid, Villevile, Raisi Wa Rwanda, Paul Kagame. We must also cool down on conflict. Today There is no sign of soon. anasema ni lazima pia tutulie kwenye migogoro leo hakuna dalili ya migogoro inayoendelea kumalizika hivi karibuni hatuoni hata matumaini kutoka kwa wale walio na ushawishi mkubwa zaidi kwamba mwisho haya yote upo karibu maisha ya watu wasio na hatia yameachwa kubewa mzigo w huwa utulivu hiyo ni dhuluma kubwa mzozo wa wahamiaji ni mfano halisi kila mwaka wahamiaji na wakimbizi hufanya safari hatari kutafuta maisha bora ya baadaye rwanda inaendelea kujitolea kufanya kazi na washirika ikiwam pamoja na kamishna mkuu wa umoja wa mataifa wa wakimbizi kuchangia suluhisho la kudumu uamuzi huu umesababishwa na uzoefu wetu na kujua moja kwa moja uchungu wa kupoteza kila kitu na kukosa mahali pa kuita nyumbani huyo right. ni raisi wa rwanda paul kagame akizungumza katika baraza kuu la umoja mataifa na haya yote anajiri wakati viongozi wa afrika wakitathmini namna ya kumaliza mzozo unaendelea katika nchi za afrika ya mashariki na ya kati hali kadhalika kati ya nchi mbili za drc na rwanda hali kadhalika mkuu wa jeshi la sudan jenerali abdul fatah alburhani ambaye yuko vitani kwa miezi kadhaa na wanamgambo ameelekea nwyor hii leo jumatano kuhutubia kikao cha baraza kuu la umoja wa mataifa ofisi yake imeeleza burhani kiongozi mkuu wa sudan tangu a mapinduzi wa m221 ataongoza ujumbe wa sudan kwenye kikao cha mwaka baraza la uhuru linaloongoza limesema katika taarifa yake lakini basi nini ambacho kinaendelea viongozi hawo watafanikisha yapi katika kuhakikisha kwamba eneo hili linabaki salama yote haya tutayajua baada ya viongozi wote wa afrika kuzungumza katika baraza hili kuu la umoja w mataifa mwenzangu idi ligongo yuko huko new york na tunaongana naye moja kwa moja idi kwanza kabisa tueleze uh, yale ya muhimu alozungumza rais wa rwanda paul kagame hii leo sande shomari uh, kile ambacho raisi wa rwanda paul kagame amekizungumza leo katika hotuba yake kwenye baraza kuu la umoja wa mataifa ni kuhusiana na yale mahila ama athari za janga lacovi kumi na eh, tisa kwamba japokuwa wiz-japokuwa uh, shirika la atu ya ulimwenguni limetangaza kwamba covid kumi natisa si janga tena la kitaifa bado linaendelea kuathiri uh, mataifa yanayoendelea hasa mataifa ya afrika lakini vile vile kile ambacho amekizungumza pia ni kuhusiana na mzigo mkubwa ambao mataifa haya yana e, kutoka katika taasisi kubwa za kifedha kutokana na madeni mbalimbali lakini pia suala la riba ambazo zimekuwa zikitozwa mataifa haya ambayo ya, wanaona kwamba rais kagami anaona kwamba hauwiani na ukilinganisha na mataifa makubwa ambayo mataifa ni matajiri lakini kingine ambacho amekizungumzia ni kuhusu suala la uh, uhamiaji kwa vijana wa afrika ambao wanakimbia afrika kwenda kutafuta maisha bora barani ulaya wanavuka katika ile bahari ya mediterranean jambo ambalo limekuwa likiwaweka katika hali hatari na maelfu na maelfu ya vijana hao wamekuwa wakipoteza maisha kingine ambacho wamegusia ni utayari wa rwanda kufanya kazi na wadau ikiwa ni pamoja na umoja wa mataifa kushughulikia suala hili la uhamiaji lakini pia ameunga mkono ripoti iliyotoa mwelekeo wa hali ya amani e, na ya katibu mkuu na masuala ya kushughulikia mwa amani lakini pia anataka afrika iwe na sauti kubwa sana ndani ya umoja wa mataifa katika maamuzi ya, muhimu ambayo yamekuwa yakitolewa hapa na ni kwamba idi pengine hivi sasa wakati rais kagame akizungumza hayo tunafahamu kwamba upande wa pili eh, kwenye maswala ya SDGs, au sustainable development goals kuna mengi ambayo pia yamezungumzwa wakati akitaka hayo yafanyike kwa nchi yake lakini vile vile kuna upande wa rwanda pengine tunajua kulikuwa kuna mvutano mwaka jana katika nchi hizi mbili kuna hochote ambacho rais kagame alitaka kuvutia au kugusia upande huo ah, rais paul kagame hakuonekana sana ku ah, kugusia hili na kama utakumbuka hata mwaka jana hali ilikuwa hivyo ni maneno mengi yalikuwa ametoka upande wa Uh, jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa rais felix feliks eh, chilombo ambaye pia naye baadaye anatarajiwa uh, kutoa hotuba yake kwa hiyo kikubwa katika hotuba hiyo uh, naamini kabisa si jui atachukua mwelekeo gani wa mgogoro ambao unaendelea hivi sasa kule nchini rwanda uh, mgogoro unaendelea kule nchini drc ambapo amekuwa mara kwa mara akishutumu rwanda kusaidia waasi wa em ishirini na tatu na ni jambo ambalo mpaka hivi sasa bado linaendelea kuleta hali ya kutokuwa na amani hasa eneo la kivu kaskazini uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo bado eh, vikosi vya afrika mashariki vipo halikadhalika vikosi vya umoja wa mataifa vipo na bado waasi wanaendelea kuwepo katika eneo hilo kwa hiyo hilo tutarajie kulisikia lakini vile vile kama unakumbuka mwaka huu drc inaelekea katika uchaguzi mkuu sasa sijui ili labda litagusiwa vipi wakati huu ambapo uh, taifa hilo linajiandaa kufanya haya yote ni kweli rahis huyu anaandaa au anaandaa uchaguzi huko nchini mwake eh, kwa mwaka ujao lakini wakati wote anatarajiwa ni kwamba pengine wadau katika eneo zima la afrika ya mashariki kumekuwepo hapo na maraisi kutoka nchi za tanzania eh, kenya na kwingineko na pengine hawa waliwaona idi wakati wanaingia humo kwa upande wao pengine kunatarajiwa chochote hasa kwa wadau wa maeneo ya pande hizo sande shomari kikubwa ambacho kinasubiriwa uh, kwa hamu ni kujua nini ambapo mataifa haya mengine yataweza kuzungumza uh, jana usiku na leo asubuhi nilikuwa katika harakati za kuhakikisha kwamba anapata uh, fursa ya kuzungumza na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ambaye anamwakilisha rais samia suluhu hasan katika uh, baraza la umoja wa mataifa mwaka huu kutaka kujua nini ambacho eh, tanzania yenyewe itakwenda kuzungumza maanake mambo yako mengi yapo mambo ya kidunia yako mambo ya kikanda na hilo ambalo ndio limekuwa hata sisi wanahabari imekuwa kama vile uh, chenga kwa sababu unashindwa kujua hasa hawa ma, uh, viongozi ni jambo gani ambalo watajikita zaidi katika kuizungumza kwa mfano kama tuvezungumzia rais kagame leo eh, amezungumzia maendeleo endelevu ya yamlenia lakini amezungumza masuala mapana yanayolikumba bara la twitta hasa katika masuala ya amani masuala ya, ya vijana na kadhalika sawa kabisa na vilevile vile hidi kuna swala ambalo linajumulishwa linaangaliwa uh, kwa kina sana hivi sasa swala la uh, zelenski rais wa ukraine na baraza la, um, la usalama la umoja wa mataifa akitarajiwa pengine kama inaofahamu pia atakuwepo uh, mwakilishi waziri wambo ya nje wa rusia sergei lavrov kuna chochote ambacho pengine kinasubiriwa au ambacho umekisikia kuhusiana na swala hili uh, kwa siku ya leo naweza nikasema jambo kubwa ambalo sisi wanahabari tunasubiri kutaka kujua nini ambacho kitajitokeza ni huo mkutano ambao unafanyika wa baraza la usalama la umoja w mataifa ambapo uh, raisi zelenski tunaharifiwa kwamba anaweza kuhudhuria katika mkutano huo na rasia vile inaedea ina kuhudhuria ukijua kwamba rasia ni moja kati ya wale wanachama wa kudumu wa baraza la usalama na rasia inawakilishwa na rais wa waziri wa mambo ya nje sergei ao kwa hiyo ni mkutano ambao tunausubiri kwa hamu kujua nini hasa ambacho kitajitokeza lakini inawezekana ndio kama mkutano wa kwanza kukutana uso kwa uso baina ya russia uh, na ukraine hatujui nini kitatokea kama kutakuwa kuna majibizano na kadhalika japokuwa hawa ni viongozi atutarajii hayo aa, kutokea kikubwa e, katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres atatoa hotuba yake katika mkutano um, huu lakini tunachoangazia zaidi na tunachoamini ni kwamba umoja wa mataifa utaendelea kusisitiza na kukumbusha e, ule mkataba wa umoja wa mataifa nambari mia moja tisini na tatu ambao unataka mataifa wanachama kuheshimu aa, mipaka na dola pamoja na himaya ya taifa lingine jambo ambalo russia imekuwa ikilaumiwa uh, toka ilipoanza uvamizi wake rasmi eh, hapo mwaka jana mwezi wa pili na kama unavyofahamu zelenski hakuwa na maeneo mazuri sana dhidi ya russia wakati anapozungumza na, na rais biden ameonyesha kwa kiasi kikubwa sana kuendelea kumuunga mkono zelenski na ukraine na kuitaka dunia kusaidiana naye pengine yale ambayo alizungumza zelenski na kama unavyofahamu pia biden amezungumza kile ambacho wadau walioko na wale wachambuzi wanachoeleza walichoona kutokana na maelezo hawa viongozi bado uh, si kauli nzuri sana ya raisi zelenski kwenda kwa taifa la russia e, na hata jana ameendelea kuingia katika ukumbi huu amekuwa kimoja kati ya viongozi ambao walikuwa na muonekano tofauti aliingia amevaa fulana yake a ya kawaida ikiwa kama ni ishara kwamba taifa lake lipo vitani na kikubwa ambacho amekiweka bayana ni kwamba russia haipaswi kuaminika kutokana kwamba uh, imekuwa ikifanya vitu vingi ambavyo vimekuwa ni kinyume na mikataba ya kimataifa kinyume na mikataba ya umoja wa mataifa na akataka dunia iungane na ukraine kukemea na kumaliza vita vinavyoendelea akagusia udhalimu ambao umekuwa ukifanywa na russia hata kwa watoto wadogo wa ambaowaukrain ambao wametekwa wa wa kupelekwa russia kwa ajili ya kubadilishwa mtazamo kutoiamini ama kutoipenda nchi yao yakr kwa iyo hili ni jambo ambalo uh, tunatarajia pengine uh, litaangaziwa uh, zaidi katika hu mkutano wa baraza la salama la umoja wataifaagongoutoal <tipa> ya kwanza, ya sehemu kwa kwanza kuanzia washington dc marekani nairobi kenya dar es salam tanzania ahadi kigali rwanda hujumbu rwa burundi kinshasa drc juba sudani kusini na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi uchambuzi wa kina siasa diplomasia uhusiano wa kimataifa uchumi migogoro na mengine mengi jarida la wikendi na nahoda wako ni jamiila muhamadi wa citizen tv guodlak pol wa azam tv na mimi kennesi bwire wa sauti amerika vom kuanzia mapema mwezi ujao karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani na katika sehemu hii tunaelekea huko nchini kenya ambapo wakenya wamegadhabishwa nimatamshe baadhi ya viongozi wakuu nchini humo hasa serikalini wakisema kuhusu masuala muhimu ya uchumi ambayo yanawakabili tuungane na, na mwenzangu lin adede na amina chombo wanatuletea haya katika kwa undani kutoka studio zetu za mombasa asante sana wenzetu maafisa wa serikali ya kenya wamekuwa wakitoa habari za kukinzana na za kutatanisha hali ambayo imewakanganya wananchi mawaziri wametoa matamshi ambayo hayajawapendeza wakenya katika majukwaa mbalimbali wakiendelea kutekeleza majukumu yao maafisa hao akiwemo moses kuri ambaye ni waziri wa biashara na uwekezaji akiwa katika mkutano wa uwekezaji alisema kwamba hakuna haja ya wakenya kuendelea kuzungumzia kuhusiana na kupanda kwa bei ya mafuta ni mnukuu ukishinda kuzungumzia mafuta asubuhi hadi jioni ho bei ya mafuta imepanda si uende uchimbe kisima yako na utoe mafuta ni matamshi ambayo wakenya hawakuyapokea vyema mwingine ambaye alinukuliwa vilevile katika vyombo vya habari ni davis chirchir ambaye ni waziri wa kawi na mafuta ambaye wakati wa mahojiano na kamati ya bunge akiulizwa kuhusiana na swala zima la kupanda kwa bei ya mafuta alijibu kwamba serikali haina la kufanya matamshi mengine ya afisa ambaye pia vilevile yamezua utata ni mshauri wa maswala ya uchumi katika afisi ya rais david nd ambaye yeye amekuwa akitoa majibu katika mtandao wa twitter pale wakenya walipokuwa wakiulizia kuhusiana na utendakazi wa serikali wakati mmoja aliwahi kujibu wakasema kwamba mimi binafsi siamini wanasiasa wala siamini serikali kwa hivyo kwa wale ambao wanafuata serikali shauri yao matamshi hayo ya david d katika ukurasa wa mitandao ya kijamii yni x ama awali twitter imeonekana kuashiria kutokuwa na imani na baadhi ya sera ambazo serikali inatekeleza kukwamua uchumi wa taifa hili matamshi hayo vilevile yameonekana vile kumkera hata naibu rais rigadhi gashagwa ambaye amewataka maafisa hawo wa serikali kuomba msamaha wa kenya kutokana na matamshi wanayotoa huku kiranja wa wengi katika bunge la seneti bon halwale akimshinikiza rais william ruto kuwafuta kazi kwa undani tunazungumza na, na bwana alex manyasi ambaye ni mtaalamu wa masuala ya uh, usimamizi wa serikali kwa suali letu la kwanza uh, alex wakati viongozi wa serikali wanatoa matamshi ya kukinzana hivi labda inaashiria nini kuna mbo kadha ambayo tunafaa akielewe kabla mjibu za swali jambo la kwanza serikali inapoundwa uh, kwa mara ya kwanza anasema kwa mara ya kwanza kwa sababu uh, uh, daktari william ruto ndi anakuwa rahis kwa mara ya kwanza uh, na hakuwa anawania kwa mula wa pili kwa uh, hivyo hata wale ambao wamewateua kfanya kazi na nayeye mawaziri na wote uh, ni watu labda uh, kiserikali wanafanya kazi pamoja kwa mara ya kwanza kwa uh, hivyo kwa so, mwaka wa kwanza uh, inakuwa ni kawaida kuweza kuwa na ukinzani tofautiana kujua ni nini wanafaa kufanya kwa hivyo hilo linatarajiwa kwa sababu kuna mambo mengi tu ndani ya serikali ambayo ukiwa nje ni vigumu sana kuyajua uh, jambo la pili tufaa tujuu ya kwamba kuna yale mambo ambayo tunaona ni ya kawaida kwa mfano kama watu hawasikizani ama hawaongei lugha moja ni kuashiria ya kwamba labda kifikra uh, wao wanafikiria tofauti lakini baada ya mwaka mmoja kwenye serikali kuna mambo kadhaa ambayo tunatarajia jambo la kwanza kuna zile ambazo ni muhimu sana kwa mfano mfanoo kama za mambo ya nje na mambo ya biashara hayo ni, uh, ni mambo ambayo yanahusu wawekezaji uh, ni mambo yanahusup wetu kutoka nje uh, wala wanatupot katika kufanya mambo ya kuendesha serikali kwa hivyo hizo doket mbili kidogo ni muhimu sana kuweza kujua ni nani uh, anaweza kusimamia hizo kwa sababu haifai hata kidogo wa wale wanasimamia hizo pamoja na ofisi ya rais na ofisi ya makamu wake hawawezi kutofautiana uh, nasema hawawezi kutofautiana kwa sababu wao wakiongea jambo ni msimamo wa serikali kwa hivyo uh, wale investors kama kuna kitu ambacho wale wachezaji wanaogopa sana ni serikali kuonekana ya kwamba haiko Uh, haina msimamo ama kuna ukinzani katika matamshi hilo ni jambo ambalo linakuwa ni ngumu sana kuweza kuwauzia wale wawekezaji la pili kuna mambo fulani ambayo tunatarajia kwa mfano rais atajua kuna mambo fulani yanaendelea vizuri na kuna mengine labda hayaendi vizuri kwa hivyo tunatarajia kwamba kama kuna viongozi mawaziri ambao anaona ya kwamba labda huyu nilimpa uh, ofisi fulani na kulingana na vile naona kazi yake labda anafaa kuondolewa huyu nikampa ofisi fulani lakini naona kulingana na kazi yake anafaa kua katika fisl nyingine eidha kukawa na ama kuweza kuwabadilisha uh, ofisi hizo za mawaziri na m ama kukaa na wengine wakaondolewa kabisa ili ya kaba serikali iweze kufanya kazi pia uwezekano ya kwamba kuna mikwaruzano katika wizara kwa hivyo kama kwa mfano waziri na wake ani hii ni nafasi kuangalia ni nini tunaweza fanya labda tuwabadilishe wengine uh, tuwaondoe wengine tuweze kufanya na watu wengine igi kwamba kazi ifanyike na je wakati inatokea hivi itakuwa ina athari gani kwa mwananchi yule raia ambaye hu, anahitaji huduma uh, kutoka kwa maafisa hawa serikali athari zitakuwa za waziwazi uh, kwa mfano kama ni kuna upinzani kati ya waziri na s wake basi kazi haitafanyika kulingana na zile inafaa kufanyika fanya maamuzi itachukua muda mrefu uh, lakini kama kuna uelewano na wale watu wanafanya kazi pamoja uh, mwingine ataondoka aende kwenye ofisi ya mwenzake amuulize hapa tutafanyaje waweze kupizana haraka haraka kwa hivyo ya wananchi itaweza kuwa na shida kwa sababu ya vitu kama hizo jambo la pili ikiangalia um, ikiwa v kwa mfano wanahaja na wanataka ku kuwekeza katika nchi wakiona ya kwamba labda kuna waziri fulani anaongea na ana matamshi ambayo hawayapendi na wanashangaa hii serikali Um, inafanya kazi namna gani basi wataweza kuahirisha yale maamuzi ya kuja kufanya kazi katika nchi sasa kwa mtizamo wako labda ni nini kinaweza tokea ukiwa umetizama kwa kipindi sasa u utawala wa ama hali ya utawala wa rais william ruto ni nini unatarajia labda kinaweza kutokea baada ya matukio haya uh, matariji yangu ni kwamba kuna wezekano ya kwamba kuna mabadiliko yanaweza akafanywa ikiwa rais ana haja na najua labda na uwezekano kwamba ye ana haja ya kuweza kubadilisha maisha wa Kenya, ya wakenya basi itabidi aweze kubadilisha hata kama sio kuwafuta kazi lakini kufanya itakuwa ni muhimu sana kwa mara ya kwanza kwa hivyo vile ni jambo ambalo tunatajia lifanyike ili ya kwamba kazi ianze kufanyika kwa wale ambao haijaanza na wale ambao inaendelea basi kazi iwe nzuri zaidi na labda kwa kuepusha jambo kama hili kutokea kama vile ulivyotajia kwamba sababu ambazo zinasababisha uh, kukawa na ukinzani huu ama kutofautiana huku uh, tunafahamu kwamba mara nyingi maafisa wa serikali wanapopata ajira ama wanapoajiriwa hupelekwa induction je hizi zinazopelekwa hawa maafisa wa serikali labda ni muda hautoshi kwanza naona ni ni hii tabia tu nasema hivyo kwa sababu nimekutana na kwa mfano na mawaziri wa nini nunapoangalia tabia za mawaziri uh, na wakubwa wa serikali katika nchi zingine haswa za afrika sijaona tabia kama ya viongozi wa kenya na mimi mara nyingi hwa najiuliza ni mamlaka yamaingia kwenye vichwa ni fedha wako nazo nyingi mamlaka wako nayo mengi ama ni kwa sababu kuna shida kati ya accountability kwa sababu sababuya mfanyakazi wa serikali ni kwa wananje wa kenya kwa hivyo kwangu naona ya kwamba systems nyingi tu uh, kwa mfano kuna kenya school of government ambayo inafaa kushughulikia viongozi wa serikali wanafanya kazi namna gani uh, wanajiendesha maisha yao namna gani mimi mara nyingi huona ni kama ni shida ya kibinadamu na nahaswa um, wakenya wakiwa kwenye ofisi za juu uh, wana shida fulani ya kuweza kuonekana ni kwamba wao ni wakubwa sana hata tukiwafundisha kuna mambo mengine ambayo yatakuwa vigumu kwa utumisha wao uh, kwa hivyo uh, ile selection criteria pia ya watu ambao tunaweka kwenye ofisi uh, inavaa iangaliwe ni viongozi wa aina gani na ni wote viongozi wa aina gani wanaingia kwenye ofisi uh, na ikiwa mtu atafanya jambo ambalo tunaona ya kwamba Uh, halifai pia hatua ikichukuliwa haraka kwa upesi itakuwa ni funzo kwa wale wengine jili ya kwamba wasiweze kurudia makosa kama yale naam alex manyasi ni afisa ama mtaalamu wa masuala ya utawala bora na uongozi asante sana bwana alex Masukur mapema agosti rais william ruto aliwasuta baadhi ya mawaziri kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao akisema kwamba wana haja ya kufahamu vyema kile ambacho kinaendelea katika wizara wanazozitendea kazi utafiti wa hivi majuzi kuhusiana na utendakazi wa wizara mbalimbali unaonyesha kuwa wizara ya biashara na uwekezaji haijafanya vyema na kupewa asilimia 47 huku wizara ya madini na uchumi bluu ikipata asilimia arobaini na sita nao wizara y hazina ya fedha na mipangilio y uchumi ikiwa na asilimia arobaini na nne nayo wizara ya kawi na mafuta ikiwa na asilimia arobaini na tatu hii wakenya wakisema kwamba wizara hizi hazijafanya vyema katika kipindi cha mwaka mmoja haya yanapojiri rais william ruto yuko marekani ambako anaendelea kukutana na wawekezaji wafanyabiashara wafadhili mbalimbali mbali, kwa nia ya kuwashawishi kuwekeza nchini kenya asante sana au ni clins adede na amina chombo wakizungumza kutoka studio zetu za mombasa na kufikia hapo msikilizaji ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo shukran sana ziende kwa waandishi wetu collins adede na amina chombo kutoka mombasa kenya na mwenzangu ed ligongo kutoka kule new york na upande wa pili ni saida hamduni na asimamiza matangazo haya abdu shakur abud na wote walafanikisha matangazo jia langu ni sandey shomari na waambiani wote alamsik kutoka washington dc