i sana ni mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc saona saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako natric dima zaidi watoto 2 wamefariki katika kambi za wakimbizi nchini sudan tangu mwezi mei huku maelfu ya wa watoto wanaozaliwa huenda watakufa ifikapo mwisho wa mwaka huu umoja wa mataifa amesema leo jumanne umoja wa mataifa umetoa tahadhari hiyo kutokana na athari za mzozo wa sudan kwa hali ya afya kwa watoto o mashambulizi ya mara kwa maraya kikatili bila kujali maisha raia ambayo analenga huduma za afya na lishe UNICEF na maelfu ya watoto wachanga watakufa kati kati ya ya ya sasa na na na mwa mwaka msemaji wa wa shirika hilo la kimataifa watoto watoto james amewaambia waandishi habari mjini ameelezea ha kwamba zaidi wanatarajiwa kuzaliwa nchini humo oktoba disemba amesema wakati huo huo huduma za lishe katika nchi hiyo na na vita kishoishikahilowotowamishwhaba shirika la umoja mataifa inalohudumia wakimbizi limesema kwamba wafanyakazi wake katika jimbo la sudan la whitni walibaini kuwa kati ya mei 15 na septemba 14 ya watoto12 walio na miambili, wali umri wa chini ya miaka 5 walifariki katika kambi tisa za wakimbizi maafisa mashariki mwa libya leo waliwaamuru waandishi wa habari wa kuondoka katika mji wa derna siku moja baada ya uaandamanaji kufanya maandamano na kuchoma nyumba ya meya aliyefukuzwa kazi kuonyesha hasira zao kwa mamlaka kushindwa kuulinda mji huo dhidi ya mafuriko hishem abu chikwat waziri wa usafiri wa anga katika utawala unaoongoza mashariki mwa libya ameliambia shirika la habari la riters kwa njia ya simu kwamba uamuzi wa kuwafukuza waandishi wa habari kuondoka mjini humo auhusiani na maandamano ya jumatatu amesema ni katika hali ya kujaribu kuweka mazingira bora kwa timu za uokoaji kufanya kazi yao kwa urahisi na kwa ufanisi ameongeza kuwa idadi kubwa ya waandishi wa habari imekuwa kikwazo kwa kazi ya timu za uokoaji maandamano ya jumatatu yalikuwa ya kwanza kuripotiwa katika mji wa derna tangu ulipokumbwa na janga baya sana kuwahi kutokea katika historia ya libya wiki moja kabla unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc mahakama ya kimataifa ya uhalifu ic jumane imefichua kisa cha udukuzi tukio la kihalifu katika moja ya taasisi zenye hadhi ya juu duniani i imesema iligundua shughuli isiyo ya kawaida kwenye mtandao wa kompyuta zake mwishoni mwa wiki iliyopita na inaendelea kushughulikia tatizo hilo msemaji wa mahakama hiyo amekataa kutoa maelezo juu ya ukubwa wa udukuzi huo na iwapo tatizo hilo limemalizika kabisa au nani alifanya udukuzi huo hatua za haraka zilichukuliwa kukabiliana tukio hilo la udukuzi wa mtandaoni na kupunguza athari zake icc imesema katika taarifa mahakama hiyo ya uhalifu wa kivita yenye makao yake the heg uholanzi iliundwa mwaka 22 kushughulikia kesi za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kuendesha mashtaka kwenye mahakama hiyo kwa sasa wanafanya uchunguzi wa kesi 17 kuhusu ukrain uganda venezuela afghanistan na ufilipino kati ya nyingine uingereza anaruhusiwa tu kuwazuia watu katika vituo vya uhamiaji kwa muda usiozidi siku 28 uchunguzi wa umma umethibitisha jumanne baada ya kugundua kwamba baadhi ya wahamiaji waliokuwa kizuizini walitendewa unyama ikiwemo matumizi ya nguvu na mbinu hatari za kuwadhibiti takriban no watu 2 wako kizuizini kwa sasa katika moja ya vituo saba vya kuwafurusha uhamiaji wakisubiri kurudishwa nchini mwao au ruhusa ya kuingia uingereza kwa sasa hakuna ukomo wa muda gani mtu anastahili kuwekwa kiziwizini ingawa kwa kawaida ni kinyume cha sheria kuendelea kumuweka kiziwizini mtu ikiwa hawezi kufurushwa ndani ya muda unaofaa sheria ya uingereza kuhusu uhamiaji haramu ambao alianza kutekelezwa mwezi uliopita itawaruhusu mawaziri kuamua ni kwa muda gani unaofaa mtu anaweza kuwekwa kiziwizini na takriban maafisa elm wa polisi wamesimamishwa kazi au kuwekewa masharti ya kazi ikiwa ni sehemu ya juhudi za kulisafisha jeshi la polisi la mji mkuu wa london iliyokabiliwa na kashwa mkuu wa polisi amesema jumanne kikosi hicho kikubwa nchini humo kimekabiliwa na msururu wa kashwa ambazo zimedhohofisha imani kwa polisi a uingereza mwisho wa, wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea naye abdu shakur abud katika kipindi cha kwa undani patrick nduimana na wageni ikiwatakia usiku mwema hii ni kwa undani kutoka idhay kiswahili ya sauti amerika mpendo mskilizaji karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunazungumzia mkutano mkuu wa mmoja wa mataifa wafunguliwa rasmi huko mjini New york na vile vile tutazungumzia kuachiliwa huru kwa wamarekani watano waliokuwa wanashikiliwa iran kwa miaka kadhaa basi huungana nami kwa nusu saa nyingine abdu shakur abud hapa kwa undani nam sasa katika kwa undani karibuni katika idhaa ya kiswahili ya sauti america kama alivyosema muda mfupi kidogo viongozi wa dunia kutoka karibu mataifa 150 wakutana new york kwa mkutano wa 78 wa, wa baraza kuu la umoja wa mataifa wakati dunia inakabiliwa na changamoto mbalimbali kuanzia mabadiliko ya hali ya hewa migogoro njaa na mivutano ya kikanda kama alivyosema katibu mkuu wa umoja wa mataifa mwenyewe hileo Are dunia yetu inazidi kutengamana mivutano ya kisiasa na kiuchumi ya kikanda inaongezeka changamoto duniani zinaongezeka na inaonekana tunashindwa kuungana pamoja kukabiliana na matatizo hayo migogoro imeendelea na hali inakuwa mbaya tunashindwa kukabiliana nayo sasa huko new york kwenye simu niko pamoja na idi ligongo ambaye anaturipotia juu ya mkutano huo wa umoja mataifa kwa wiki nzima sasa idi karibu kwanza kwa undani na matamshi ya guterish yamechukuliwa vipi huko new york asante uh, sana, sana abdu shakur abud hapa new york uh, imekuwa ni siku ndefu na hivi tunavyozungumza sasa hivi eh, ni hotuba nyingine ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu ya raisi wa waukran uh, zelenski ambaye yuko katika jukwaa moja kwa moja hivi sasa na kama unavyojua abdu shakuru mara nyingi viongozi wanaokuja hapa huwa wamevalia suti lakini yeye zelensk anahutubia akiwa amevalia fulana na ujumbe wake ukiwa na nguo za kuashiria kwamba hali nyumbani si shwari kwa hiyo kuvaa suti ni suala ambalo linaashiria eh, labda watu wanaweza wasione wasi, wasi, wasi uzito wa, wa kile kinachoendelea kurejea kwa kile ambacho kimejitokeza hii leo kwa kutoka kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ni kuitaka dunia kuwa kitu kimoja amezungumzia mivutano mbalimbali kama unavyojua dunia hii sasa hivi inazungumzwa kwa pande nne itategemewa na kwa maswala gani kuna masuala ya mashariki kuna masuala ya magharibi lakini vile vile kuna maswala ya ukanda wa kaskazini na ukanda wa kusini ukanda wa kaskazini ukiwa ni mataifa ambayo yameendelea kwelikweli na ukanda wa kusini mataifa ambayo bado yanaendelea mataifa bado yanahitaji kushikwa mkono katika juhudi mbalimbali hata zile taasisi uh, za kifedha ulimwenguni ambazo zimekuwa mara nyingi zikitoa mikopo na kutaka kuona uh, labda namna gani wanaweza kujikwamua pale walipo uh, katibu mkuu amesisitiza sana namna ya watu ivosaa wanaweza kufanya kazi pamoja kutatua matatizo mbalimbali mbali ya kidunia kuanzia eh, suala kubwa kabisa la mabadiliko ya hali ya hewa eh, kama wunavyojua wadau wanaharakati wanasema toka mwaka elfu mbili na kumi na tano walipofikia yale makubaliano hakukuwa kunaonekana na kuna utashi ule wa kutaka kumaliza haya matatizo lakini kile ambacho kinachoonekana dunia inakuja pamoja watu wanahitaji kuweka nguvu sawa na ku E, fikisha hili swala kufikia ukomo na kuona dunia inakuwa salama kwa hiyo hicho ndicho ambacho uh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amekuwa akisisitiza leo hii katika hotuba yake ya ufunguzi wa baraza hili kuu la umoja wa mataifa shakur nam asante idi asante kutuambia kwamba zelenski anazungumza tutafuatilia katika habari nyinginezo yale anayozungumzia na katika mkutano huo je umesikia witu wowote mataifa kuzungumzia swala la kupatikana amani badala ya kupeleka silaha kama unavyoelewa uh, hii leo rais wa marekani joe biden alikuwa kwenye jukwaa hili la baraza kuu la umoja wa mataifa na kile ambacho amekizungumza amezungumzia hali ya usalama kule katika taifa la haiti na vile vile akaipongeza taifa la kenya e, katika kuwa mstari wa mbele kuwa katika ile kamati amaunaeza kasema a, tume a, ambayo inaangazia namna gani ya kuleta hali kuwa shwari katika taifa hilo lakini vile vile akagusia swala la, la kule afrika ambapo hivi sasa tumeshuhudia mapinduzi mengi kutoka mataifa ya afrika magharibi kama vile bukina faso mali na naguini na hivi sasa tumeshuhudia gabon afrika ya kati uh, ni masuala ambayo ameona kwamba kuna haja kwa kiwango kikubwa sana eh, kurejesha demokrasia ili kuepukana na silaha kuwa ndio kama vile uh, chombo kinachotumika kwa ajili ya kufanya utawala mbalimbali lakini sio tu hilo amegusia uh, vita vinavyoendelea hivi sasa vya uh, russia pamoja na ukraine na akataka kuona kwamba dunia inaunga mkono ukraine kwa sababu russia rais joe biden anaamini haikufanya ama haifanyi kile ambacho kina uh, ashiria kuheshimu eh, maazimio mbalimbali mikataba mbalimbali si tu ya kimataifa lakini hata ya umoja wa mataifa na wakati anatoa hiyo hotuba russia wenyewe kiongozi huyo hajafika katika mkutano huo naam hidi basi kutokana na mivutano hiyo na hali hiyo ya, ya ukraine biden vile vile alitaka kuweka bayana swala la china na marekani mvutano uliopo naye kwanza tumsikia amesema hivi inapohusiana china. na china ninataka kuweka bayana hapa tunachohitaji ni kukuza na kusimamia ushindani wenye kuwajibika kati ya mataifa yetu mawili yasivuke mpaka na kugeuka kuwa mapigano au ugomvi tutakabiliana na uchokozi na uvamizi na kulinda utawala wa sheria na uhuru sasa swala la china amelizungumzia lakini kama walivyosema kiongozi wa china hayupo kiongozi wa rasia hayupo kiongozi wa ufaransa kwa hivyo swala haya unafikiri atapata uzito mkubwa wajumbe wa wakuu wa baraza la usalama hawapo marais hawapo lakini mawaziri wao wapo nini inachukuliwa swala hilo uzito uh, bado utakuwepo kwa sababu uh, kile kinachoendelea hapa eh, kinafuatiliwa kwa ukaribu kabisa na kama unavyojua abdu shakur uh, mkutano huu wa sabini na nane unafanyika wakati dunia ikiwa ina changamoto nyingi sana na swala hili ela eh, mvutano baina ya marekani na china ni swala ambalo limekuwa kwa kweli linatishia hali ya uh, nzuri ya mwelekeo mzuri wa kidunia kwa sababu kama unavyojua japokuwa china haijaweka bayana waziwazi kwamba inaiunga mkono uh, rassia katika vita hii lakini wadadisi wa mambo wachambuzi mbalimbali wamekuwa wakiona kwamba vile uh, uchina ipo karibu sana na, na, na rasia na pengine hilo linamfanya russia Uh, kuwa na nguvu ya kuona kwamba kutosikiliza uh, jumuiya ya kimataifa kutosikiliza umoja wa mataifa kutosikiliza mtu yoyote yule na kuendelea kuende, uh, kufanya uvamizi ndani ya ya ya ya, ya, ya russia lakini marekani pia inaona kuna haja pia ya kufanya kazi eh, pamoja na china rais b amesisitiza hilo kwamba marekani ipo tayari kufanya kazi na china eh, lakini japokuwa e, watakuwa wanatofautiana bado ile misingi ya haki binadamu misingi ya kidemokrasia misingi ya kuheshimu kuhishi, sheria za kimataifa bado lazima uh, itizamwe licha ya kwamba kuna huo mvutano na ni jambo ambalo kwa kweli bado linaonyesha namna gani dunia yetu ileo ilivyogawanyika uh, kama unavyojua shakur umegusia hao uh, wajumbe ama naweza nikasema kwamba wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa ambao hawajafika wamefika tu mawaziri wao e, bado kuna ile hali ya chapuo kwamba marekani inataka kuona ujerumani uh, na japan zikiwa ni wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa na hilo leo hii rais joe biden amegusia akisema kwamba hii nilizungumza mwaka jana na ninazungumza mwaka huu tena kuna haja ya baraza la usalama kuwa na wanachama wengi zaidi ili kuweza kuwa na sauti ambazo zinaweza zikaleta usawa zinaweza zikaweka mambo sawa ambayo yamekuwa yanaenda mrama hivi sasa kidunia kiduniarahisi wanasema kwamba hii uh, ni hatua ya kutaka kuifanya uchina isiwe na nguvu sana ndani ya hili baraza la usalama la umoja w mataifa kwa hiyo hayo ndio ushirikiano ama naweza akasema mvutano baina ya china na marekani inazo tukauangalia mtazam huo nam asante idi naona hatuna muda zaidi ikuanda katuengeze kidogo swali la hali ya hewa kumekwepo na harakati huko nje ya mkutano maandamano je maandamano mnaweza kuona yanaendelea manake swala la mabadiliko ya hali ya hewa biden vilevile amezungumzia vile maandamano yapo kama unavyojua kila mwaka huwa wanaharakati mbalimbali huwa wanafika hapa na kati ya yale ambayo watu wana uh, wana, wana Uh, yapigia kelele ya kidunia maanake kuna mambo unakuta yanahusu nchi na nchi au nchi fulani lakini swala hili limekuwa ni la kidunia kuna wanaharakati kutoka sehemu mbalimbali za dunia afrika asia ulaya eh, huko amerika kusini na kaskazini na kadhalika kwa hiyo uh, hili lipo na linaendelea na wale ambao wale amba wanaandamana kikubwa wanachokizungumza ni kwamba wanataka kuona uwajibikaji zaidi unafanyika kwa hali. Kwa mataifa makubwa ahadi zinatimizwa na, na na mengi yanatekelezwa ili kufanya dunia hii hiyo salama na kuepusha majanga makubwa yanayotokea hataleoraisi biden amezungumzia akatolea mfano eh, hali iliyotokea kule libya asante sana idi muda hauturuhusu tutaendelea kusikiliza matokeo ya umoja wa mataifa wiki hii nzima mpendo msikilizaji tunaendelea na kwa undani asante asanteidi mpendo waskilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunaangalia maswala kwa undani zaidi sasa makala yetu ya pili hii leo ni kwamba hapo jana au leo asubuhi alfajiri hasa alfajiri ya leo asubuhi wa marekani watano waliokuwa wakishikiliwa kwa muda mrefu kule iran wamerudi nyumbani wamepokelewa kwa shangwe na familia zao marekani imefurahia suala hilo lakini kuna wengine hasa wa republican wanakosoa jambo hilo kwa undani zaidi bmj mridhi anaangalia mvutano uliokuwepo kati ya marekani na teheran kutokana na makubaliano hayo yaliopatikana pamoja na kubadilishwa kurudishwa dola bilioni 6 za iran kwa teheran baada ya vuta ni kuvuta za kidiplomasia kati ya iran na marekani wamarekani watano waliochukuliwa kuwa mateka na ambao walikuwa wamefungwa kwa miaka kadhaa nchini iran waliachiliwa huru jumatatu kufuatia makubaliano ya mabadilishano yaliyoibua utata na ambayo yalipatanishwa na kataa mabadilishano hayo yalifanyika baada ya dola za marekani bilioni6 za iran ambazo zilikuwa zimeshikiliwa nchini korea kusini kuhamishiwa katika akaunti za nchi hiyo nchini qata huku iran pia ikitaka wafungwa wake walio nchini marekani waachiliwe huru kwa upande wa marekani raiya wake watano wanaojumuisha mfanyabiashara na mwana mazingira waliondoka iran wakiwa katika ndege ya kata na kusindikizwa na ndugu wawili na balozi wa kata waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinn angeficha fahari yake Today. Their freedom, the freedom of these for so long, and in iran, means some basic anasema leo hii uhuru wao uhuru wa wamarekani hawa ambao walifungwa kwa muda mrefu na kuwekwa kizuizini nchini iran bila haki unamaanisha mambo ya msingi sana inamaana kwamba waume na wake baba na watoto babu na bibi wanaweza kukumbatiana tena wanaweza kuona kila mmoja kwa mara nyingine tena wanaweza kuwa pamoja na wenzao mpango huo wa ubadilishanaji wa wafungwa ulifikiwa kwa upatanishi wa kataa ubadilishanaji huo wa wafungwa ulikuwa unatazamwa kwa makini na wajao mbali mbali kote duniani na jumaatatu ndio fedha hizo zikahamishiwa kwenye benki za taheran nchini kataa huku ndege ya kuwabeba wafungwa hao ikiwa tayari muda wote mjini mjinitah na kuondoka na kutua katika uwanja wa ndege katika e nchi ya kataa kufuatia kufikiwa makubaliano ya kubadilishana wafungwa mwezi uliopita wafungwa hao watano wa marekani ambao pia wana uraia wa iran nchi ambayo haitambui uraia pacha waliachiwa baada ya kuwekwa kwenye kizuizi cha nyumbani lakini je wafungwa hao ni nani ingawa baadhi hawakutaka majina yao yatajwe kwa hofu ya kiusalama kati yao ni mfanyabiashara siamak namazi mwenye umri wa miaka51 aliyekamatwa mwaka215 kwa madai ya ujasusi ambayo familia yake iliyakanusha wengine ni mwanamazingira morad tabaz mwenye umri wa miaka67 ambaye pia na uraia wa uingereza mwekezaji emad shaki mwenye umri wa miaka 59 na, na wengine wawili ambao hawakutaka majina yao yatajwe wakati wote huo ambapo mchakato umekuwa ukiendelea kutaka mabadilishano ya wafungwa yafanyike marekani imesema raia wake walifungwa kwa mashtaka ambayo hayakuwa na msingi kama mtaji wa kisiasa abdullahi boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye amekuwa akifuatilia suala hili kwa miaka kadhaa na hasa sana miezi ya hivi karibuni baada ya marekani kutangaza kwamba ilikuwa inajadiliana na iran kuhusu uwezekano wa kubadilishana wafungwa boru hapa anatoa tathmini yake binafsi kuhusiana na tukio hilo ambalo limekuwa kama nilivyosema likitazamwa na wengi kote duniani hii ni hatua kwa rais na nchi ya marekani na bwana biden kwa kuwa itampa fursa ya kujivunia kwamba japo kuna matatizo ya kihusiano kati ya nchi hizo mbili hatua hii ya kidiplomasia itaonekana kwamba ni hatua ambayo itampa fursa kubwa bwana ra- ra- rais biden kujisifia kwamba mimi niko tayari kufanya lolote ambalo linalohitajika kuhakikisha kwamba raia wa marekani nchini walio nchini na walio katika mataifa mengine hata wakiwa katika hali na katika mataifa ambayo hatuna uhusiano vzuri tutawalinda haki zao na maisha yao na mali yao raisi jo biden amekosolewa kwa kuchukua hatua hii utawala wake kuchukua hatua wa hii na kile ambacho kinaelezwa sana na wakosoaji wa wake hususan wa republican hapa marekani ni kwamba iwapo atakubali mambo kama haya yaendelee itamaanisha kwamba wale watu ambao e, wangependa kupata pesa kutoka kwa marekani basi wataendelea na mtindo kama huo wa kuwachukua na kuwazuilia E wamarekani ndi wapate pesa kama hizo sijui hilo unalionaji kuna mambo mawili ama matatu ambayo pengine tungeweza kuelezea kwa wasikilizaji moja ni kwamba chama cha chala kingemshutumu bwana kwa hatua yeyote angekwenda, kufanya, ange, ange, ange, ange, angekwenda kuzungu, kufanya mazungumzo na taifa la iran wamemshutumu kama tunavyojua sasa kama hangefanya hatua hiyo pia wangemshutumu kwa kusema kwamba hajali raia wa marekani hilo ni jambo la kwanza jambo la pili ni kwamba marekani haif, haif, haif, imeweka bayana kwamba haitafanya mazungumzo ambapo raia wa marekani pesa zitalipwa kwa kutumia mfumo wa serikali mfumo zingine wataweza kuwasaidia kama mtu binafsi kama shirika la kibinafsi kuweza kuwaokoa raia wa marekani ambao wamewekwa mateka mahali fulani kwa sababu ambazo ulizozitoa hapo awali ya kwamba itawachochea watu wengine kuifanyia marekani hivyo na la tatu ni kwamba hatua hii itasaidia sana kwa kuwa marekani na nchi ya iran haitazidi kuwa mahasimu wa kisiasa au wa kidiplomasia milele ikizingatiwa kwamba iran na nchi ya saudi arabia mahusiano yao yameboreshwa katika siku na wiki na miezi ya hivi karibuni kwa hiyo marekani haina haja ya kuzozana na nchi ya iran kwa kuwa wakati mwingi mazozano kati ya iran inatokana na marekani inatokana na mzozo kati ya iran na saudi arabia upande mmoja na upande ule mwingine kwa sababu ya nchi ya israel kwa hiyo hatua hii ni hatua nzuri kwa marekani na italeta joto la kisiasa katika eneo hilo iwapo marekani nchi ya iran pamoja na nchi ya saudi arabia watakuwa kwa upande mmoja na penginepo nchi ya israel kinginepo ni kwamba bwana bwanab anazingatia kwamba ni vizuri sasa kufanya uhusiano huu kubadilishana wate, mateka na penginepo kutakuwepo nafasi ya kuwa na mazungumzo kuhusu zana za kinuklea za iran ambayo wengi wanaofia kwamba imepiga hatua baada ya rais wa zamani donald trump kuiondoa nchi ya marekani kutokana na makubaliano walioafikiana walio na nchi ya iran pamoja na mataifa ya ulaya kuachiliwa kwa, kwa fedha hizo zilizokuwa zimefungiwa na mshirika wa marekani korea kusini chini ya vikwazo vya muda mrefu lilikuwa ni sharti kuu la iran kuwachilia wafungwa hao na huku nayo iran ikitaka marekani iwaachilie au ifanye vivyo hivyo kwa wafungwa wake watano wa iran wafungwa hao walisafirishwa hadi kataa na baadaye kuabiri ndege kuwaleta hapa marekani wairan walioachiliwa kwa mujibu wa shirika la habari la reuters ni medan moinansari kambizi ata kashani reza sangapo kafurani amini asanzade na kave afrisiabi hakuna maelezo mengi zaidi ambayo yalitolewa kuwahusu wafungwa hao waliokuwa hapa marekani lakini endapo taarifa zaidi kuhusu watu hao zitatolewa bila shaka utazisikia katika matangazo yetu baadaye na kama ambavyo maraisi wa marekani wamesema awali wakati ubadilishanaji wa wafungwa umetokea msimamo wa utawala wa biden ni kwamba usalama wa raia wa marekani unapawa kipaumbele huyu hapa hapaantony blinn Who are Anywhere, anasema sina kipaumbele kikubwa zaidi raisi hana kipaumbele kikubwa zaidi ya kuhakikisha kwamba wamarekani ambao wanazuiliwa isivyo haki popote wanaweza kurudi nyumbani tutaendelea na kazi hiyo siku zijazo lakini wakati zoezi hilo la kuwachilia wafungwa likiendelea rais baiden alitangaza vikwazo dhidi ya rais wa zamani wa iran mahamud amadi na wizara ya iran inayohusika na ujasusi kimantiki wakati mwingine tuwe waangalifu kwa kuwa vikwazo kama hivi haviwezi kusababisha madhara ya kimsingi marekani imeiwekea tu nchi nyingi na watu wengi na kampuni chungu nzima vikwazo vikwazo ambazo kwa kweli hazina msingi au uzito fulani kwa bwana hmedi najad sidani kama anania ama ari ya kuitembelea marekani wakati wowote kwa hiyo kumwekea vikwazo haiwezi kumdhuru wala kudhuru uhusiano huu ambao unahitajika kuwa katika nafasi nzuri kwa sababu ya amani ya kimataifa tukimalizia uh, wamesikia wasikilizaji ikielezwa kwamba mchakato huu unahusisha nchi kadhaa ikiwemo kama eh, unavyojua qatar ambako ndiko walikotua hawa eh, mateka ambao walikuwa wamezuiliwa na iran mchakato wenyewe pia umehusisha nchi kama korea kusini E, sijui kwa kifupi hebu e, waondolee kitendawili hiki kwa nini nchi nyingi hapa zinahusika badala ya marekani kufanya moja kwa moja mchakato na nchi inayohusika ambayo ni iran marekani haina ubalozi ya moja kwa moja na nchi ya iran kwa hiyo itahitaji nchi nyingine nchi ya pili au ya tatu kushughulikia swala hilo na katika muktadha huu nchi ya uh, kata, imekuwa ikichukua hatua nzuri sana hatua njema katika kuhakikisha kuwa hali hii inaendelea hii ionekane kwamba ni katika muktadha mkubwa ambapo katika eneo hilo nchi mataifa kama kata nchi kama uh, milki ya kiarabu pamoja na nchi ya saudi arabia hali ya kidiplomasia katika eneo hilo kuna wimbi la mabadiliko ambalo linaoendelea katika eneo hilo kwa hiyo mataifa haya ni mataifa ambayo ni washirika wa kindani wa marekani kwa hiyo wao wanachukua hatua katika kuhakikisha kuwa hali hii linaweza kubadilishwa ikikumbuka kwamba wakati mataifa hayo yalipokuwa na matatizo nchi ya iran na nchi ya qata ilibaki kuwa na uhusiano uhusiano njema kwa hiyo hii ni nafasi ya kata ambayo iko na ambapo marekani ina kambi ya kijeshi kuchukua nafasi hii kuhakikisha kwamba mchakato huu unaweza kufanyika bila dosari yoyote kwa wakati kwa wa sasa kwa hiyo ni washirika wa kindari wa marekani washirika wa iran kwa hiyo hii inaipa kata nafasi njema ya kufanya kuhakikisha mchakato huu unaendelea bila makosa licha yayote hayo maswali yameendelea kuulizwa kuhusu wafungwa wengine ambao wanaendelea kuwepo nchini iran na kuingineko duniani baadhi ya wakosoaji wa utawala wa biden wakisema kwamba ubadilishanaji wa wafungwa au hata kutumia pesa ili kupata wafungwa wa marekani siyo hatua inayokubalika nam asante sana bmj muridhi kwa maelezo hayo ndo tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti yaamerika hapa muongozo wa matangazo saida hamdun mimi ni abdu shakur abud nikutakieni usiku mwema kwaherini